PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เตือนภัยเพื่อนๆใน siambass

Music2home !

ching_quake
18-07-2013, 11:55 AM
https://www.facebook.com/nrbgas/posts/401157929962829

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ เเต่ผมคิดช้ามากไปหน่อยไม่ได้ตรวจสอบข้อมูลจึงเสียค่าโง่ไป
จึงอยากเอาเตือนเพื่อนๆที่นี่ เพราะผมลองเช็คเบอร์โทรที่ติดต่อมาหาผม มันโชว์มีอยู่ siambass ส่วนหนึ่งจึงคิดว่าอาจจะหาข้อมูล มาจากที่นี่ก็ได้

เรื่องมีอยู่ว่า วันที่ 16 ก.ค.56 ที่ผ่านมานี่ละ
ผมนั่งทำงานอยู่ ช่วงนี้ผมยุ่งมาก ทั้งเรียน ทำงาน ทำดนตรี
ช่วงบ่ายๆมีผู้หญิงโทรมา "พี่บอยใช่มั๊ยคะ นี่เมเองนะ จำได้มั๊ย" อารมณ์ตีสนิทมาเลย เราก็คิดว่า เมไหน แต่ด้วยความที่น้องเค้าทราบชื่อเล่น ก็เลยไม่คิดอะไร บวกด้วยกับงานที่ยุ่งเลยไม่ค่อยใส่ใจ
เราก็ถาม มีอะไรสำคัญหรือเปล่า กำลังยุ่ง
น้องเค้าก็บอกว่า ตอนนี้หนูเดือดร้อน รถชนอยู่ต่างจังหวัด ทางคู่กรณีต้องการเงิน 15,000 แต่ขาดอยู่ 3,000 ต้องการให้ช่วย น้ำเสียงในการคุยกับการร้องไห้ ทำให้รู้สึกสงสาร
และบอกว่าหากถึงกรุงเทพเคลียร์เรื่องจบ จะรีบโอนเงินให้ทันที
เมื่อเริ่มคุยเรื่องเงิน ผมก็ย้ำถามอีกที ว่าเม ทำอะไรอยู่ที่ไหน
เมเป็นพริตตี้อยู่ พี่เคยให้เบอร์หนู และด้วยความที่ให้เบอร์บ่อยนะ(เมื่อก่อน)
ผมก็ตกลงที่จะช่วยเหลือ ขอเลขบัญชี และทำการโอน
ผมบอกไปว่าไม่ต้องรีบโอนคืนก็ได้ เคลียร์เรื่องให้จบก่อน ค่อยโอนคืน ความรู้สึกแค่อยากช่วยเงิน 3,000 สำหรับคนเดือดร้อนจริงๆ ผมว่าช่วยชีวิตคนๆหนึ่งได้เลย
วันที่ 16 ก.ค. ผมก็ทำงาน โดยที่ไม่ได้สงสัยอะไร และไม่คิดว่าจะโดนหลอก เลยไม่ได้โทรไปตามเรื่องใดๆทั้งสิ้น
วันที่ 17 ก.ค. ผมมีคิวงานตั้งแต่ 10 โมงจนถึง 1 ทุ่ม ด้วยความเป็นห่วงเลยโทรไปสอบถามเรื่องรถ ช่วง 9 โมง เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไรแล้ว ถึงกรุงเทพแล้ว
พี่ส่งเลขบัญชีมานะ หนูจะรีบโอนให้ การที่รับโทรศัพท์ ทำให้ผมคิดว่าคงไม่เป็นไร
แต่ทั้งวันยอดบัญชีผมก็ไม่มีการโอนเงินเข้า ผมก็คิดว่าเสร็จธุระคงจัดการเรื่องให้เอง
กลับมาบ้าน ก็คุยงานกับน้อง แล้วก็เล่าให้ฟัง
น้องก็บอกว่า ถ้าหนูบอกว่าพี่โดนหลอก พี่จะเชื่อมั๊ย
มีข่าวออกโทรทัศน์และ สื่อที่เห็นตามทั่วไป
ด้วยความที่ผมไม่ค่อยมีเวลาดูโทรทัศน์ ผมเลยไม่ทราบข้อมูล
จึงมาเช็คทีหลัง เจอข้อมูลตามกระทู้ด้านบน
ผมรู้ตัวแล้วว่าโดนหลอก จากที่ผมจะโทรเพื่อตามเรื่อง ผมเลิกที่คิดจะโทร เพราะคงไม่มีประโยชน์แล้ว อ้อยเข้าปากช้างแล้ว มีเหรอที่จะคายออกมา
มีอยู่แค่แจ้งความเพื่อดำเนินคดี ระวังตัวหาข้อมูลเพื่อรู้เท่าทัน และช่วยแชร์ประสบการณ์ ให้คนที่ยังไม่ตกหลุมพรางมิจฉาชีพพวกนี้

ส่วนตัวผม คิดว่าผมเสียค่าโง่ไปแล้ว คงไม่มาคิดอะไร ถือว่าฟาดเคราะห์ คงมีสิ่งดีๆเข้ามาแทน
เป็นห่วงสมาชิกทุกท่าน จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง เพราะ siambass เวลาประกาศ ซื้อ-ขาย แลกเปลี่ยน ต้องมีการลงเบอร์โทรและ ชื่อ

ข้อมูลมิจฉาชีพ ใช้ชื่อว่าเม และอื่นๆ
เบอร์โทร 0916430846
เลขบัญชี 9160346795กรุงไทย
ซาปิยะห์ สุวรรณรัตน์

Dbass
18-07-2013, 05:36 PM
ผมก็เคยโดนครับ .. ของผมทำใจได้แล้ว

เบื่อกับระบบราชการของบางหน่วยงานมากกว่าซะแล้วครับ

PeePo
24-07-2013, 06:44 PM
ขอบคุณครับ...ที่แจ้งเตือนกัน

basslism
13-08-2013, 10:38 PM
ขอบคุณครับ

Warmwam
13-08-2013, 10:39 PM
พี่ที่ทำงานด้วยกันเร็วๆมานี้ก็เกือบโดนคล้ายๆแบบพี่เลยครับ
ลักษณะเหมือนกันเป๊ะครับ
ขอบคุณนะครับ