PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมไม่ค่อยมีคนใช้ fender jazz 5 สายล่ะ มันไม่ดีเหรอ

Music2home !

อยากรู้
23-05-2004, 09:35 PM
ไม่ค่อยเห็นเลย แล้วถ้าเป็น fender jazz 5 สายเนี่ย ควรเลือกใช้รุ่นอะไรคับ ผมเห็นมันมีหลายรุ่นเหลือเกินอ่ะ

baal
23-05-2004, 11:15 PM
ไม่รู้เหตุผลเหมือนกัน แต่ เขาไม่นิยม fender 5 สายกัน "เขาไม่ค่อยเล่นกัน" อันนี้ อ.อ๊อด บอกมา อ.อ๊อดยังบอกอีกว่า fender bass เป็น เบสที่อยู่ในระดับมาตรฐานเฉย ๆ ไม่ได้เป็นที่ใฝ่ฝันของมือเบสและยังราคาค่อนข้างสูงด้วย แต่ อ.ก็ใช้ bass fender นะครับ solo เป็น bass solo จริง ๆครับ แต่เสียดายแกไม่ได้เล่นที่ That's it ผับแล้ว เลิกแล้ว เพิ่งเลิกเร็ว ๆ นี้เล่าประวัติให้ฟังนิดครับ ว่าอ.อ๊อดคนนี้เป็นคนปั้น ธนชัย อุชชิน (ป๊อด Moderndog) อัยย์ sonymusic แล้วก็ มือคีย์บอร์ด XYZ อ่ะครับไม่รู้หนุ่ย นันทกานต์ หรือเปล่า ใครอยากรู้จักแกมากขึ้นก็ไปเรียนได้ที่ bassplace ครับ

The Mars Volta
24-05-2004, 12:09 AM
แล้ว bass place ของอ.อ๊อด ที่อยู่แถวไหนคับ

คิดอยู่
24-05-2004, 01:54 PM
สรุปแล้วผมไม่ควรซื้อใช่มั๊ยคับ ไอ้ fender 5สายเนี่ย เพราะว่าจิงๆ ผมก็ไม่ได้ชอบเสียงมันเท่าไรอ่ะ แบบว่า ไม่ใช่ที่สุดน่ะคับ แต่คือจะว่าไปผมว่าเสียงมันมีเสน่ห์แบบประหลาดอ่ะคับ คือ ถ้าไม่ใช่ fender มันก็เอาเสียงแบบนี้ไม่ได้น่ะคับ ก็เลยคิดว่าควรจะมีไว้ซักตัว มีใครรู้สึกเหมือนผมป่ะคับ

ช่วยแนะนำด้วยนะคับว่าซื้ออะไรดี 5 สายอ่ะคับเล่นแนว ทั่วๆไป อ่ะคับ contemporary,pop rock, fusion jazz มี solo นิดหน่อยอ่ะคับ

Luck
24-05-2004, 11:33 PM
แถวๆ ถนน สุโขทัยอ่ะคับ ลองโทรไปดู022412961

แคท
27-05-2004, 10:48 PM
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมใช้เบส 5สายของfenderอยู่ครับ ซื้อมาประมาณ6ปีแล้วครับ เป็นรุ่นวีเบสครับ เป็นสีซันเบิรด์ ตรงหัวมีลายเซ็นของโรสโคเบ็กครับ ส่วนเสียงผมว่าโอเคเลยครับ เล่นได้หลายแนวดี แต่ผมเล่นไม่ค่อยเก่งครับ ส่วนตัวแล้วชอบมากครับ แต่มีข้อเสียคือ หาแนวร่วมยากครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครใช้เลย และหนักมากๆเลย...

123
28-05-2004, 01:02 AM
รุ่น roscoe beck ผมใช้อยู่ครับ มีแนวร่วมแล้วครับ วงมังกี้แอ๊ค กะ ลาบานูนก็ใช้นะครับ

Dbass
28-05-2004, 12:23 PM
ที่เห็นในบ้านเรา ส่วนมากพอไปเล่น 5 สายก็มักจะไปเล่น Warwick โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ ๆ กับตามห้องอัดก็ยืนพื้นที่ Tobias 5 สาย ส่วน 4 สายก็เป็น Tobias เหมือนกัน
หรือเป็น Fender Jazz เหมือนกันทั้งรุ่นเก่า รุ่นใหม่อย่าง American Deluxe ก็มี เสียง
Low B ของ Fender Jazz ตัว 5 สาย มันไม่ ต่ำ ดุ หนืด แบบพวก Tobias ล่ะมั้ง?
เอ่อ...อ พอดีพูดถึง Roscoe Beck คือเมื่อวานมีรุ่นน้องมาถามว่า " พี่มีพี่นักดนตรีคน
นึง พอดีพี่เขาจะขายตัวนี้ รุ่น ร็อสโค่..ว อ่ะพี่ พี่ว่าสามหมื่นนี่แพงมั้ย..ย " ผมก็ไม่รู้ด้วย
ว่าของมือสองเขาขายกันราวเท่าไร สภาพเป็นยังไง แล้วราคาตอนมือหนึ่งมันเท่าไร เป็น
เบสปีไหนก็ไม่รู้ รู้แต่น้องบอกสีบรอนซ์แค่เนี้ย..ย ช่วยวิจาร์รุ่นนี้ กันหน่อยนะ

123
29-05-2004, 03:37 PM
ผมซื้อต่อมาสามหมื่นพร้อมกล่องแต่ว่าสภาพใหม่มาก จะมีแค่ปิ๊กการ์ดบอดี้ที่มันเหลืองตามกาลเวลาเท่านั้นเอง ราคาก็ประมาณนี้แหละครับ

sapphire
14-06-2004, 07:45 PM
เคยถาม คนที่เค้าเล่นเก่งๆ มา เค้าบอก รุ่นใหม่ๆ มันสู้รุ่นเก่าๆ ไม่ได้อ่ะ ถ้าพวกรุ่นเก่าๆ อ่ะถึงจะน่าเล่น เค้าว่างี้นะ