PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สำหรับผู้ที่ถามเรื่อง washburn มา

Music2home !

baal
02-04-2004, 10:35 AM
washburn มีขายอยู่ 2 ที่ในกรุงเทพครับคือ เอเชียมิวสิค ที่เวิ้งนาคร ไม่รู้ยังมีขายอยู่อีกหรือเปล่า เพราะทางร้านเปลี่ยนมาขาย warwick แล้ว และอีกที่ก็เครือ music collection มีสาขาอยู่มากมายลองดูใน the guitar ก็ได้ครับ

sapphire
05-04-2004, 11:32 AM
อืม......... กะลังเล็งๆรุ่น T25 อยู่

Molam
09-04-2004, 09:43 AM
เมดอินอะไรครับ Thai หรือ korea หรือ U.S.A
มีใครคิด ไหมครับว่า เบสยี่ห้อเดียวกัน แล้วผลิตในหลายประเทศ คุณภาพจะเป็นอย่างไร จะต่างกัน แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าได้ของดีจริง(ของแท้) เพราะอย่าลืมว่าเครื่องมือ
การผลิตกีตาร์ ปัจจุบันนี้ ทันสมัยมาก
ผมคิดมากไปหรือเปล่า...
Molam

Dbass
09-04-2004, 10:58 AM
พวกเบสไฟ้า Washburn ตระกูลปิ๊กอัพ ABT Series คือรุ่น T24,T25,Force4 และ Force5 ทำจากเวียดนามครับ แต่อุปกรณือิเล็คฯ พวกปิ๊กอัพ ชุดปรี จะมาจากเกาหลีครับ ไปดูในโชว์รูมแถว ๆ สยาม ดิสฯ ตรงด้านหลังของคอ(หลังเฟร๊ต 1, ตรงหลังของ Nut จะเห็นสติ๊กเกอร์แผ่นเล็ก ๆติดอยู่ อ่านว่าMade In Vietnam บางตัวก็ไม่มี (ตัวที่มีสงสัยลืมลอกออก) ส่วนรุ่นใหญ่อย่างตระกูล XB เราไปขอแค๊ตตาล๊อค Washburn จากร้าน Misic Collectionในสยาม ดิสฯได้ครับ เขาไม่หวง เปิดดูพวก XB920,XB925และXB928 นั้นมาจากอเมริกา ปิ๊กอัพ กับชุดปรี ก็เป็น Bartolini เลยครับ แต่ตัวแบบนี้ ในญี่ปุ่นจะเป็น Greco นะครับ คือเหมือน Washburn XB รุ่นใหญ่ข้างต้นทุกอย่างทั้ง ปิ๊กอัพ ชุดปรี ชนิดของไม้ที่ใช้ทำบอดี้ คอ ลูกบิด หย่อง สะพานสาย ต่างตรงหัวเบสไม่มีตัวอักษร Washburn แต่มีคำว่า Greco แทนครับ งงไหม? เคยเปิดเจอใน Web ของGreco Bass แหมทำไม? ไม่มาทำในบ้านเราบ้าง ของไทยเราก็มีของทำดี ๆ หลายอย่าง อย่าง Atlas , NNg พวกนี้ฮะ

O
09-04-2004, 01:16 PM
ขอบคุณ..ครับอาจารย์ Dbass สำหรับข้อมูล ผมว่าแล้ว
ว่าคนไทยก็ทำสวยเหมือนกันสำหรับเบส ครับ
แต่ผมเคยได้ยินครับสำหรับ Atlas ไม่ทราบว่าในเครื่องใน
เขาใส่อะไร(หมายถึงส่วนประกอบทำให้เกิดเสียง) แต่ดูรูปทรง สวยมาก หัว คล้ายๆTobias ตัวคล้ายๆ กับแวมไพย์
ไม่มีรอยหยัก ถามราคาก็ บอกว่า 30,000 (อาจารย์Dbass
ว่าสมเหตุสมผลดี ไหมครับ) มีใครเคยได้ลองเสียงเบส Atlas
มั่งครับ ขอทราบข้อมูล
Ardharn,O

Dbass
10-04-2004, 11:49 AM
เรื่องที่คิดว่ารู้ก็จะตอบ เรื่องที่ไม่รู้ก็จะไม่ตอบเลยโดยเฉพาะประสบการณ์ตรง ที่ชอบถามว่า อย่าง Warwick Thumb Bolt-On รุ่นเก่า-ใหม่เสียงต่างกันไง หรือ Yamaha Trb5pผมก็ตอบไม่ได้เพราะไม่เคยลองเหมือนกัน และก็ไม่ไดรู้มากเป็นอาจารย์สอนที่ไหนหรอกครับ ก็ยังต้องไปเรียนเบสเพิ่มเหมือนหลาย ๆ ท่านเหมือนกัน

Aumaim
11-04-2004, 09:49 PM
คุณโอครับ แอทลาสตัวที่ว่าใช่รุ่น มิราจ5 ของเค้ารึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมเคยลองของรุ่นน้องผม (บ้านนี้ขาประจำแอทลาส) เสียงก็ดีครับ แต่ตอนนั้นผมไม่ค่อยรู้เรื่องเบสเท่าไหร่ เล่นเป็นอย่างเดียว ตอนนั้นความรู้สึกที่จำได้คือ สบายมือ แล้วผมก็ปรับเป็นเสียงที่ถูกใจง่ายมากครับ ทรงก็สวยครับ

sapphire
12-04-2004, 12:47 PM
...... เหอๆ ว่าจะซื้อ T25 สงสัยต้องคิดใหม่ซะแล้ว เหอ โรงงานอยู่เวียดนามเองเหรอ รุ่น XB ก็ทะลุกระเป๋า เห้อ กลุ้มๆๆๆๆ

Mtd
12-04-2004, 01:53 PM
ถามหน่อยนะครับ
ผมไม่เคยได้ไปที่ร้านเอเชียมิวสิดอีกเลย หลังจากเปลี่ยนเป็นตัวแทนwarwick ขอถามหน่อยว่า warwick ที่ร้านเป็นไงบ้าง คุณภาพ ok ไหม แล้วยังเชียร์สินค้าแบบฟังแล้วขัดๆอยู่หรือเปล่า

bassboy_743
15-12-2005, 05:46 PM
T25 กับ Force5 มันก็คล้ายๆกัน
แล้วตัวไหนดีกว่าอ่ะฮับ
??? ??? ???