PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แนะนำเบสที่ทรงเมือน fender jazz bass ให้หน่อยครับจะเอาไปเล่นแนวร็อคครับ!!!

Music2home !

พริกหยวก
03-06-2004, 08:00 PM
ชอบเบสทรงFender jazz ครับ ใครมีอะไรดีก็ช่วยแนะนำด้วยครับ เอามือสองครับ สภาพดี ราคาไม่เกินหมื่นครับ ใครจะขายก็ติดต่อมาหน่อยครับ 067106494

อิ๊บ
08-06-2004, 09:39 AM
ก็ fender jass นั้นแหละเปลี่ยนปิกอัปเอา emg bartoliny

5150_b
09-06-2004, 01:22 PM
นึกขึ้นได้ว่าเคยลอง peavy ทรงแจสเบส ของมือเบสอาชีพท่านนึง (จำรุ่นไม่ได้) แต่คิดว่าทรงแจสเบสคงมีไม่กี่รุ่น ถ้าคุณชอบเสียงแบบแจสเบส ตัวนี้ก้โทนเสียงคล้ายๆกัน (มันจะมีพวกกีตารที่ทำทรงเลียนแบบ บางทีเอามาแค่ทรงแต่เสียงไปคนละทางเลยก้มี)
ในงบของคุณอาจจะได้มือ 1 ด้วย ไม่แน่ใจว่าประมาณหมื่นต้นๆ หรือไม่ถึงหมื่นนี่ละ อยากให้ไปลองดูคับ
แต่เหนว่าจะไปเล่นร๊อค ก้อาจจะพอเล่นได้แต่เสียงจะไม่ดุ หนัก ยังไงก้ไปลองดีที่สุด

มืเบสขาสั้นคอซอง
12-06-2004, 04:39 PM
ผมว่านะครับ เอาSquier ดีไหมครับรูปทรงเหมือนเดี๊ยะ!!
หามือสองก็ได้ครับ ราคาไม่แพง ไม่เกินงบที่ว่าหรอกครับ
แล้วก็ไปหาปิ๊คอัพใส่เอา ดีไหมครับ :D

Dbass
16-06-2004, 01:52 PM
มือสองไม่เกินหมื่น มี Maya ขายอยู่ แปดพัน - เก้าพัน
ส่วนตัวว่าราคาแพงเกิน มีได้ดีก็ตรงเนื้อไม้ที่มีอายุเก่ากำลังได้เลย
ราคาน่าจะไม่เกิน 5 พัน5 นะ ผมเองก็อยากได้ Maya ทรง Jazz เนี่ย
ลองดูอีกตัวครับ เป็น Greco ทรงแจ๊ซ บอดี้และคอทำมาสำหรับคนมือซ้าย
แต่มีการกลับ นัท หย่องสะพานสาย และวางปิ๊กอัพ EMG Jazz set มาให้
คนถนัดขวาเล่น บอดี้สีซันเบริ์ส คอเมเปิ้ล ฟิงเกอร์บอร์ดดำ อินเลย์เหลี่ยมมุกสีขาว
เสียงดีครับ คม ชัด ลึก ทัชชิ่งดีมาก แต่เวลาเล่นขึ้นบนลึกเกินกว่าเฟร็ต 14 ขึ้นไป
จะมีปัญหาเล่นไม่ถนัดต้องโหย่งข้อมือช่วย ซึ่งหมายความว่า คุณควรชอบการสะพาย
เบสแบบสูงขึ้นหน้าอกด้วย (จะเล่นเฟร็ตลึกง่ายขึ้น) ลองไปดูซี่ ผมเคยลองแล้ว..ดี
ราคา หมื่นถ้วน น่าจะต่อได้ซักเก้าพัน ตัวนี้มานานแล้ว ลืมบอกไปเนื่องจากเป็นเบส
ที่ทำมาสำหรับคนถนัดซ้าย ปุ่มวอลลุ่ม โทน ช่องเสียบแจ๊คจึงกลับมาอยู่ด้านบนแทน

5150_b
17-06-2004, 10:07 AM
พอดีเพิ่งไปเจอ แต่ลงประกาศนานแล้ว ไม่รู้ว่ายังอยู่เปล่า http://www.nakdontri.com/wave/viewtopic.php?t=3532
ตัวที่เขาจะขายนี่ผมได้ลองแล้ว ใช้ได้เลยครับ