PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เล่นเบสแล้ว slap ไม่เป็นนี่มันแย่มากเหรอคับ

Music2home !

sapphire
14-06-2004, 08:12 PM
ไม่เข้าใจคับ ทำไมต้อง slap

nicorus_bass
15-06-2004, 09:26 AM
ก็เป็นอีกเทคนิคหนึ่ง ของการเล่นด้วยมือขวา และซ้าย
เพื่อต้องการให้ได้อารมท์ของเพลงที่แตกต่าง ออกไป โดยมีทั้งเสียงเมโลดี้และ เพอร์คัทชั่น ไปด้วยกัน
แต่ถ้าเราเล่นเบสกับวงดนตรีทั่วไปและเพลงตลาดทั่วไป น้อยมาก ที่จะใช้เทคนิคเนี่ย ต้องเป็นวงที่เล่นสไตร์funk,fusion jazz จะใช้เยอะ
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)

songkran
15-06-2004, 04:23 PM
Slap เป็นเพียงทางเลือกหนึ่งของการเล่นเบส ถ้าเล่นเป็นก็จะทำให้เรามีทางเลือกเพิ่มขึ้นในการฝึกซ้อม และสามารถ :)สร้างสรรแนวการเล่นที่ไม่น่าเบื่อให้ตัวเองได้ ไม่มีใคร Slap เป็นตั้งแต่เกิดฝึกกันได้ ดนตรีเป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น ดังนั้นเราก็จะต้องเป็นผู้ที่เล่นมันได้ในที่สุด Songkran

ken
16-06-2004, 08:42 AM
:เล่นเบสแล้ว slap ไม่เป็นนี่มันแย่มากเหรอคับ:-

แต่สำหรับผมแล้ว เล่น slap เป็นอย่างเดียวนั้นแย่ อะไร ๆ ก็หายใจเข้าหายใจออกเป็น Slap เคยเจอประเภท Slap ไฟแลบ แต่ไม่ลงจังหวะเลย มันพันกันเละไปหมด ไม่เป็นดนตรีเลย

:แต่ถ้าเราเล่นเบสกับวงดนตรีทั่วไปและเพลงตลาดทั่วไป น้อยมาก ที่จะใช้เทคนิคเนี่ย ต้องเป็นวงที่เล่นสไตร์funk,fusion jazz จะใช้เยอะ:

ฟัง James Jamerson หรือ Bob babbit ไม่เห็นแก Slap แต่มันฉิบ..

ปุ้ม
16-06-2004, 02:51 PM
พูดยากนะยังไงหละถ้าสักวันคุณมีงานที่ต้องslapหละ ทำยังไงเหรอ หรือว่าไม่เล่นแล้วถ้าเพลงนี้มันดังแบบว่าทุกคนต้องเล่นหละทำไง ผมเคยเจอนะแบบเล่นไม่ได้ก็เดินเบสไปก็ไม่น่าเกลียดอะไรหรอกมันอยู่ที่คุณ เวลายังมีฝึกเอาเลยครับไม่เสียหายได้กํบตัวคุณเองนะ คนอื่นไม่ได้อะไรด้วยหรอก ผมเห็นเด็กสมัยนี้พอเล่นไม่ได้ก็แอนตี้เลยทำไมไม่ลองดูหละ
นานนานผมจะเข้ามาครั้งนึงอย่าว่าผมเลยนะผมแก่แล้ว แค่แนะนำเท่านั้นคุณไม่ฝึกก็ไม่เป็นไร แต่ผมอย่าให้แนวคิดคุณกว้างจิงจิงนะ สักวันคุณอาจดังนะ ฝึก ฝึก ฝึก เมืองไทนต้องรอบตัวหน่อยครับ

Slap Guy
16-06-2004, 03:00 PM
พี่ปุ้ม ที่เป็นมือปืนห้องแน่เลย กล่าวได้ดีครับ
:'(
แต่สำหรับผมแล้ว เล่น slap เป็นอย่างเดียวนั้นแย่ อะไร ๆ ก็หายใจเข้าหายใจออกเป็น Slap เคยเจอประเภท Slap ไฟแลบ แต่ไม่ลงจังหวะเลย มันพันกันเละไปหมด ไม่เป็นดนตรีเลย
เป็นไปไม่ได้ที่จะมีคยเล่น เบส มาถึงก็ Slap เลย เขาต้องพื้นฐานการดีดธรรมดา มาก่อนแล้ว
ดนตรีเป็นงานศิลปะ เขาอาจตั้งใจไม่ให้ลงจังหวะ ก็ได้ใครจะรู้ ไม่ได้กวนแต่ขอให้เปิดใจ
พูดจริงๆแล้ว เพลงตลาดทั่วไป ผมก็ไม่ได้ใช้เลย เจ้า Slap เนี่ย ;D5 5 5

123
16-06-2004, 07:44 PM
ผมว่าคุณเคนเค้าคงจะฑูดประมาณว่าคนนั้นบ้าโชว์สแลปมากกว่านะ แบบว่าเวลาซ้อมอยู่หยุดระหว่างเพลงก็เอาแต่สแลปอะ

ken
17-06-2004, 08:37 AM
"ผมเห็นเด็กสมัยนี้พอเล่นไม่ได้ก็แอนตี้เลยทำไมไม่ลองดูหละ"

ไม่ใช่เล่นไม่ได้ครับ เล่นได้พอตัว แต่เล่นแล้วรู้สึกเบื่อครับ ให้แต่ความมันอย่างเดียว ตอนแรกก็ตื่นตาตื่นใจ แต่พอเล่นไปสักพักเริ่มเบื่อ เหมือนมันไม่มีอะไรใหม่ ลองดูคอนเสริทของ ลี ลิทนาว ที่มี จิมมี่ จอนสัน เล่นเบสเพลง rio funk ตอนโซโลแกดีดเฉยเลย ไม่มีตบ สักเอะ ฟังดูแล้วตะลึง (แกใช้ Alembic 5 สาย)

ที่พูดนี้ไม่ได้แอนตี้นะ แต่เห็นว่ามันจะเพี้ยนไปกันใหญ่แล้ว เล่นเบสต้องสแลปถึงเก่งจริงอะไรทำนองนั้น เพราะตัวผมเองก็สแลปเวลาพวกเพลงที่ควรจะต้องใช้ เคยเจอวงเล่นเพลงไทยเก่า ๆ ๆ มือเบสเป็นเด็กหน่อย มันสแลปแบบ flea ระหว่างเล่นเพลง นักร้องถึงกับอึ้งร้องไม่ออกทีเดียว เพลงแทบล่มแนะ

"ดนตรีเป็นงานศิลปะ เขาอาจตั้งใจไม่ให้ลงจังหวะ ก็ได้ใครจะรู้ "

อ้อ...ยังงั้น ไอ้ที่มันตบซะพันไปหมดไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ก็เป็นงานศิลปะ ดีนะ ผมนี้ตามไม่ทันครับ

"ผมว่าคุณเคนเค้าคงจะฑูดประมาณว่าคนนั้นบ้าโชว์สแลปมากกว่านะ แบบว่าเวลาซ้อมอยู่หยุดระหว่างเพลงก็เอาแต่สแลปอะ"

ถูกต้องแล้วครับ ไอ้ประเภทที่ต้องการบอกว่าข้านั้นแน่ สแลปได้เป็นไฟแลบ แต่พอให้เล่น มันเล่นเอาซะเละตุ้มเปะเลยคุณ

sapphire
18-06-2004, 04:02 AM
เอ่อ เปิดประเดนร้อนเกินไปป่าวหว่า
ผมก็ไม่ได้แอนตี้อะไรหรอกนะ แต่เจอคนมาดูถูกน่ะ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ฮ่วยยย
แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

parappa
18-06-2004, 10:56 AM
เออ......แล้วแบบว่าเพลงที่ใช่นิ้วดีดแต่ดันใช่ปิ๊กเล่นแบบนี้ผิดไหมอ่ะคับ (จะโดนหาว่าเป็นพวกชอบโชว์ไหมแล้วเวลาเล่นเพลงมันจะล้มไหมประมาณนี้อ่ะ ??) :-\ แบบว่าเล่นปิ๊กก็ไม่ค่อยได้แต่อยากเล่นอ่ะ :-\

"เอ่อ เปิดประเดนร้อนเกินไปป่าวหว่า" ผมว่าดีออกนะครับ ประเด็นร้อน กระทู้ร้อนที่เราตั้งเอง จะได้มีอะไรให้อ่านทุกวัน อิอิ :)

Slap Guy
18-06-2004, 11:18 AM
ประเด็นไม่ร้อนอะไรหรอกครับ
ถ้าเราเปิดใจ ยอมรับสิ่งใหม่ๆบ้าง ยอมรับเทคนิคใหม่ๆหรือเทคนิคอื่นๆ มันมีได้กับได้
อย่าปิดกันตนเอง เพราะนั้นคนกำลังหยุดการพัฒนาฝีมือคุณ

123
18-06-2004, 02:27 PM
ผมว่ามันเป็นความเข้าใจผิดกันมากกว่า สำหรับตัวผมผมยอมรับว่าชอบสแลปบ้าสแลปมากในอดีต แต่พอโตมาก็เริ่มรู้อะไรๆ ขึ้นมา มันทำให้เรารู้ว่าเบสมันก็คือเบส ควรเล่นให้เป็นเบส มีหน้าที่คุมจังหวะ และควรจะเล่นอะไรที่มันฟังดูดี จะสแลปหรือว่าจะดีดจะปั่นหรือจะใช้เทคนิคอะไรก็ตาม ควรใช้ให้ถูกกาลเทศะ ทำให้มันฟังดูดีไม่ใช่น่ารำคาญ

fructose
18-06-2004, 04:19 PM
เล่นอย่างไหน ไม่สำคัญ
เก่งไม่เก่ง ก็ไม่สำคัญ
พวกเราต้องเป็น back up ให้ดีที่สุดเท่านั้น พอ
ผมไม่ เคยอิจฉาใครที่เล่นเก่งกว่า เล่นเพลงยากกว่า
ผมเล่นเพลงที่เพื่อนมอบหมายมาให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง

Punkyman
18-06-2004, 08:02 PM
ผมว่าไม่นะคับแค่slapไม่เป็นเอง มันฝึกกันได้คับแต่มือเบสที่เดินเบสไม่คุมหรือลืมหน้าที่ของตัวเองนั้นแย่กว่าคับมากๆด้วย อย่าลืมนะคับหน้าที่หลักของเราคือ ภาคริทึ่มนะอิอิแค่เดินให้แน่นๆคุมจังหวะได้ก็โอเชแล้วคับคิดมาก ;)

DerDa
20-06-2004, 08:33 AM
ดนตรีเนี่ย มันมีกฏด้วยหรือครับ คิดมากทำไม เก่งไม่เก่งไม่มีใครวัดได้หรอกครับ เป็นความพอใจส่วนบุคคล อยากเล่นแปลกๆโชว์ๆถ้าชอบก็เล่นไป อยากเล่นดีๆเนียนๆถ้าชอบก็เล่นไป อย่าเถียงกันเลย นะ อย่างน้อยๆก็นักดนตรีเหมือนกัน ;)

Dbass
20-06-2004, 07:48 PM
กระทู้นี้แรง...ความคิดผมเราเล่นในวงก็ควรจะเล่นตามแนวดนตรี เป็นหลัก
ยกเว้น คุณและวงกำลังจะสร้างแนวทางใหม่ ๆ ให้กับแนวดนตรี อย่างในอดีต
ก็มี ไมล์ เดวิส เป็นข้อยกเว้นเพราะดนตรีมันดูโคตรดี โคตรเจ๋ง ไม่ว่าเวลาจะ
ผ่านมานานแค่ไหน ก็ยังคงทันสมัย บางเพลงดูลึกลับซับซ้อนกว่า D.T.ก็มี
ถ้าเล่นแนว ฟั้งกี้ ฟิวชั่น ดิสโก้ ก็จะมีตบเบส มีโก้สโน๊ต ขั้นคู่มากกว่าแนวอื่น
ถ้าเล่นแนวเพลงโบราณ พวกสุนทราภรณ์ ก็ดีดค่อนไปทางคอ เน้นเสียงนุ่ม
คิดจะเล่น แบบไหนก็เล่นไปเถอะ พ่อคุณเอ๊ย! อย่าให้มันฟังไม่เข้าหูก็พอ

sapphire
25-06-2004, 05:53 AM
อืม ดีคับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเสริมเพิ่มแนวคิดคับ
^^'

KEN
25-06-2004, 11:17 AM
"ดนตรีเนี่ย มันมีกฏด้วยหรือครับ คิดมากทำไม เก่งไม่เก่งไม่มีใครวัดได้หรอกครับ เป็นความพอใจส่วนบุคคล อยากเล่นแปลกๆโชว์ๆถ้าชอบก็เล่นไป "

--เฮ้อ!!!!!! ถ้าคิดอย่างนี้ ไม่ต้องไปเรียนหรือเล่นให้ใครฟังหรอกครับ เล่นเองฟังเอง ไม่ต้องแคร์กฎเกณฑ์อะไร เช่น เสียงคอร์ด C แต่ข้าพอใจจะเล่น F อยากฟัง ก็ฟัง ไม่อยากฟังก็ไม่ต้องฟัง

นี้ก็คือหนึ่งในความคิดที่เพี้ยนไปกันใหญ่แล้วครับสำหรับคนเล่นดนตรี (ในบ้านเรา) สมัยนี้ ???

"อยากเล่นดีๆเนียนๆถ้าชอบก็เล่นไป "

ผมว่าคนส่วนใหญ่เขาก็อยากเล่นเนียนทั้งนั้น แหละครับ (สแลปให้เนียน จิ้มให้เนียน เดินให้เนียน) แต่มันยาก ก็เลยหาทางออกโดย เล่นไม่เนียนแต่ก็เพี้ยนได้ (เล่นตามใจฉัน)

"อย่าเถียงกันเลย นะ อย่างน้อยๆก็นักดนตรีเหมือนกัน"

ผมไม่ได้เถียงใคร ๆ ๆ นะ มีแต่คนเขาเถียงผม ;D ;D ;D

ปุ้ม
01-07-2004, 05:45 PM
ไม่ได้มานานแย่เลยเรา ผมขอโทดด้วยนะครับที่ไม่ถูกใจโดยส่วนตัวก็หวังดีครับ แล้วเจอกันครับ ???

Amp
22-07-2004, 07:55 PM
slap ไม่เป็นมันก็ไม่ได้แย่ร้อกคู้ณ วันนี้ไม่เป็น วันหน้าก็เป็นเองแหละ
ซ้อมเข้าไปเหอะ ฝึกเข้าไปเหอะ
ฟังเยอะๆ หาคนสอนก็ได้ เสียงมันก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ

ส่วนที่บางทีฟังแล้วเหมือนเค้าเล่นแบบจงใจหลุดน่ะ
มาดูดีๆ ก็มีทฤษฎีรองรับหมดแหละ...

slap ก็ไม่ได้ให้แต่ความมันส์อย่างเดียว ให้ได้หมดแหละ ทุกอารมณ์!!
ทุกอย่างในนี้ใช่ว่าจะถูกหมด ไอ้ที่ไม่รู้แต่ทำเหมือนรู้ก็มี ...ไม่เยอะหรอก
อาจจะเป็นผมก็ได้ หึ หึ หึ

เชื่อเหอะ slap ไม่เป็น ไม่ถึงกับแย่หรอก เพียงแต่ถ้าเป็นก็ดีกว่าไม่ใช่เหรอ
ถ้าคิดว่าแย่ อีกหน่อยคงมีคนมาว่าคุณอีกแหละ double stop ไม่เป็นเหรอนาย.....แย่ว่ะ ไหนจะมีเป็นจับคอร์ด เกาอีก หนัก ยาว สั้น เบา หวาน ดุ แน่น
สารพัดแหละ จากไอ้นิ้วเราเนี่ย

อย่าให้เด่นทับคนอื่น ไม่ทับไลน์คนอื่น

ฝึกเข้า ซ้อม ฟัง แกะ .....เรียนได้ก็ยิ่งดี ใครดูถูกช่างมัน ....นะ

ครีม
24-07-2004, 03:55 PM
ก็เป็นขออ้างสำหรับคนตบไม่ป็นอะ ก็หาอารายพูดตอบใจไป ไอ้พวกนักดนตรีก็แกะแต่ตลาดก็ได้แค่นั้นอะ ไม่มีอารายพัดนา เราว่าก็เก่งอันดับนึงอะ แต่ถ้าคุนคึดจะเก่งก็ต้องฝึกอะ ไม่ใช่มาปลอบใจตัวเองแล้วก็ไม่ฝึก มันก็ไม่ได้ซักที่ หรือคุณมีความเห็นว่าไงคะ

Aries_Bell
26-07-2004, 06:22 AM
ที่คุณครีมว่ามา ผมก็เห็นด้วยนะครับ(แต่คุณครีมพูดแรงไปหน่อยรึเปล่าครับ?)
คือเราเล่นเบส เล่นเป็นไว้ทุกทักษะ ก็โอใช่ไหมครับ แล้วค่อยมาดูอีกทีว่าเราเล่นแนวไหน แล้วเน้นลึกลงไปเฉพาะทางอย่างงั้น
เหมือนเมืองนอกเขาเริ่มเรียนคลาสสิคกันมาซะส่วนใหญ่ทั้งนั้นจากนั้นค่อยมา หาแนวของตัวเอง

เรื่องเก่งไม่เก่งก็อย่างที่หลายๆท่านว่าไว้ล่ะครับ วัดกันไม่ได้หรอกครับ ถ้าจะบอกว่าเล่นSlapได้แล้วเก่งนี่ก็เกินไปครับ

กล่าวโดยสรุปนะครับ ผมว่าคุณคนที่โพสเนี่ยก็ควรฝึกไว้ครับ Slap เอย Solo เอย ฝึกไว้เผื่อคราวที่ใช้ในยามจำเป็น แต่ก็อย่าลืมหน้าที่หลักของเราๆชาวเบสครับ คือ "ริทึ่ม" :)

มือเบสยุค 70
28-07-2004, 01:16 PM
ถ้าทำได้ก็ดี ทำไม่ได้ก็ไม่น่าจะเสียหาย
slap technique เพิ่งจะมีมาไม่กี่ปีนี้เองครับ เหมาะกับแนวเพลงบางประเภทมากกว่าครับ เพลงละตินที่จังหวะร้อนแรงยังไม่เห็นต้อง slap เลยยังมันส์ได้ ;D

keeyapatp
02-08-2004, 02:47 AM
เป็นเทคนิคที่เล่นแล้วทำให้เพลงน่าสนใจขึ้น

ผมว่าเป็นไว้ก็ดีนะครับ.

อาจารย์ปรุย
12-12-2005, 02:30 PM
มันก็ไม่แย่นักหรอก เพียงแต่มันไม่กว้างพอสำหรับเมืองไทยเท่านั้นเอง มือเบสในเมืองไทยต้องทำให้ได้ทุกแบบแล้วจะอยู่รอด

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบความเห็นแรกๆแหละ แต่เดี๋ยวนี้เริ่มรู้ว่าเล่นไปเล่นมา มันถึงเวลาแล้วที่เราจะต้องสแลปไว้บ้าง ถึงผมจะไม่เล่นแนวแบบนั้นก็ตาม

แต่ก็จริงอย่างที่ความเห็นข้างบนบอก เด็กสมัยนี้ยังเดินเบสไม่นิ่ง ไม่เนียนเลย จะสแลปท่าเดียว คงคิดว่าเป็นมือเบสแล้วสแลปได้นี่มันเท่ห์สุดๆ

ผมเห็นมาหลายคนแล้วครับ โห สแลปเร็วเป็นไฟเลย สแลปเก่ง แต่พอเดินเบสเพลงง่ายๆ Grooveไม่ดีเลย โย้ไปโย้มา แรงดีดของนิ้วไม่สม่ำเสมอ
จริงๆนะครับ เห็นมาหลายคนแล้ว

ถ้าฝึกก็อย่าฝึกแต่อย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วควรจะฝึกกะเมโทรนอมด้วย ฝึกอะไรทุกๆอย่างควรเคาะเท้าให้จังหวะด้วยนะ อันนี้สำคัญจริงๆ

eyesight
12-12-2005, 03:36 PM
เด็ดดอกไม้ สะเทือนถึงดวงดาว!!!

พวกเราชอบเล่นเบสที่มันมี ความ "พอดี" กับเราไม่ใช่หรอคับ
จำไว้นะคับอะไรที่ "สำคัญ" และ "สมควร" เล่น ก็เล่นเถอะคับ
กระทู้นี้ เป็นเรื่องของ "เหมาะสม" หรือ "ไม่เหมาะสม" ไม่ใช่ "ชอบ" หรือ "ไม่ชอบ"นะคับ

เล่นเบสให้สนุกนะคับ พี่น้อง

bas
12-12-2005, 07:52 PM
เราควรเล่นเดิน bass ให้เหนียวก่อน ถึงค่อยฝึกเล่น slap I'm not bass hero but I'm just bass rhythm section

zeng
13-12-2005, 09:00 AM
จอห์น เมียง แห่งวง ดรีม เธียเตอร์ ก็ Slap ไม่เป็นครับ (เค้าให้สัมภาษณ์ตอนมาเมืองไทยประมาณ 5 ปีก่อน)

ตอนนี้ไม่รู้เล่นเป็นยัง

solaris
13-12-2005, 09:14 AM
เคยคิดอยากจะslapเก่งๆ อะ ตอนนี้ม่ายแย้ว -0- รุสึกเฉยๆ อะ
อายุเพิ่ง 18 เหลือเวลาตั้งหลายปี แง่มๆ

ฝึกพื้นฐานดีกั่ว :D

ke killer
13-12-2005, 09:29 AM
จอห์น เมียง แห่งวง ดรีม เธียเตอร์ ก็ Slap ไม่เป็นครับ (เค้าให้สัมภาษณ์ตอนมาเมืองไทยประมาณ 5 ปีก่อน)

? workshop เมื่อต้นปี พี่แก ก็ยังบอกว่ายังไม่อยากเล่น เขาชอบฟังมากกว่า slap bass มันไม่จำเป็นสำหรับเขา เขาตอบประมาณนี้อะครับ .. .. ;D

ผมว่าหัดไว้ก็ดีนะ ตอนแรกก็ไม่อยากหัดหรอกครับ เจอคนในวงสั่งหั้ยฝึก เพราะเพลงที่จะเล่นมันมี slap ด้วย ผมเล่นโดยเดินนิ้ว ธรรมดา โดนมือกลองว่าอ่อน
เลยต้องมานั่งฝึกเนี่ย. . . :-\ :-\ :-\ เซ็ง slap ไม่เปงสักที . . . :'( :'( :'(

Yuda_mor
13-12-2005, 12:47 PM

? workshop เมื่อต้นปี พี่แก ก็ยังบอกว่ายังไม่อยากเล่น เขาชอบฟังมากกว่า slap bass มันไม่จำเป็นสำหรับเขา เขาตอบประมาณนี้อะครับ .. .. ;D

ผมว่าหัดไว้ก็ดีนะ ตอนแรกก็ไม่อยากหัดหรอกครับ เจอคนในวงสั่งหั้ยฝึก เพราะเพลงที่จะเล่นมันมี slap ด้วย ผมเล่นโดยเดินนิ้ว ธรรมดา โดนมือกลองว่าอ่อน
เลยต้องมานั่งฝึกเนี่ย. . . :-\ :-\ :-\ เซ็ง slap ไม่เปงสักที . . . :'( :'( :'(

ใช่ๆ เขาบอกว่าอารมณ์ของเขายังไม่พร้อมที่จะเล่น slap

ตัวผมเองก็ slap ไม่เป็นเหมือนกัน ผมว่าการ slap นั้นไม่จำเป็นเท่าไหร่สำหรับการเล่นกลางคืน แต่ผมชอบมากๆ (กะลังหาอาจารย์เรียนอยู่)

ผมว่ามันเป็นการข่มขวัญวงอื่นๆได้มากเลยทีเดียวล่ะ (ผมก็คนหนึ่งที่กลัววงที่ slap เป็น) :'( :'( :'( :'( :'(

moowarn
13-12-2005, 12:59 PM
ผมก็ แสลปไม่เป็นนะ และคิดว่ามันสำคุญนะเวลาเราต้องเล่นเพลงที่มันมี ท่อนสแลปอ่ะ และมันก็ขึ่นอยู่กับว่าวงของเราอ่ะต้องการให้มีหรือเปล่า แบบวงของหนูอ่ะนะเค้า want มากๆเลยจึงต้องทำให้หนูลำบากลำบนไปหาที่เรียนอ่ะ แต่ใจจริงนะคิดว่าเดินเบสแบบเท่ๆ สไตล์ พี่ก้อ กรูฟไรเดอร์ หรือไลน์เบสแนว โซล มากกว่า แล้วแต่คนอ่ะ ค่ะ

ป.ล. ใครสอนแสลปได้ช่วยหนูที่ค่ะ จะโดนไล่ออกจากวงแล้วคับ

:-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :- \ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\ :-* ::) ??? >:( :D :-\

(นอกเรื่องตลอด)

hang out
13-12-2005, 01:09 PM
เอ แต่ผมเคยเห็นแกเล่นในคอนเสิร์ต เพลงmetropolis pt. แกสแลปด้วนะตร้าบ แต่เป็น สแลปแล้ว จิ้มอ่ะ ไม่ใช่ สแลปแล้วเกี่ยว
หรือผมตาฝาดว่า
ใครเคยดู five years in a life time ช่วยตอยหน่อยคราบ

boatmeaw
13-12-2005, 01:14 PM
ผมก็ไม่ค่อยเป็น เดินเบสธรรมดายังมะค่อยจะนิ่งเลย ยิ่งslap เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ แต่ก็ฝึกไว้เล็กๆน้อยๆ ไม่ให้น่าเกลียด อ่านะ

eyesight
13-12-2005, 02:02 PM
สรุป ผมรู้แล้วว่า..พวกคุณคิดไรกันอยู่ อิอิ

TG
13-12-2005, 03:11 PM
เมื่อวานไปดู วงแม้นศรีเล่น คอนเสิร์ต จุดประกาย มีเพลงนึง
พี่โดม Slap 2-3 เม็ด ตกใจหมดเลย 55555

Dbass
13-12-2005, 05:06 PM
8) อิอิ ขุดซะลึก ... ดูรายชื่อในบอร์ด พวกรุ่นเก่า ๆ ใครเปลี่ยนชื่อเป็นอะไร ยอมรับมาซะดี ๆ ... ;D ตูดหมึก ..

เมื่อวานไปดู วงแม้นศรีเล่น คอนเสิร์ต จุดประกาย มีเพลงนึง
พี่โดม Slap 2-3 เม็ด ตกใจหมดเลย 55555

.อ.โดม เล่นสแลปได้ดีคนนึงครับ ผมเจอครั้งแรกตอนที่เล่นแบ๊คอัพให้วง วงหนึ่งอยู่ .. ตอนแนะนำนักดนตรี อ.โดม มีโชว์สแลปด้วย ..สะอาด เนียน ชอบ..

Shawn
13-12-2005, 06:09 PM
แสลป ก็มันดีออก ผมก็ชอบ ผมก็ยังเด็กนะ 16 เอง

แต่เวลาฝึก เพลงไหนที่มี slap ผมจะฟิเจอริ่ง ก่อนอ่าคับ แบบ rio funk ผมก็ใช้นิ้วก่อนแล้วค่อย slap เอา
เหรอบางเพลงนะ เล่นslap ง่ายกว่าเล่นนิ้วอีกอย่างเพล งNight rhythms เนี่ย

จิงๆนะ ฟันธง

Rawitas
13-12-2005, 06:24 PM
เล่นให้ครอบคลุมรอบด้าน เล่นได้ทุกเทคนิคสิดี เนอะว่ามะ ;D

chaiyarith001
13-12-2005, 06:58 PM
โอ้โฮ..คุณShawn. อายุ 16 เล่นเพลงของLee. ฝีมือไม่เบาแน่ๆ ที่เอ่ยมาเพลงแจ๋วๆทั้งนั้นเลย

solaris
13-12-2005, 11:44 PM
กำ ตายละ พี่หมีตู -*- ล่อเด็กอีกแล้ว -0- :P

chaiyarith001
14-12-2005, 12:18 AM
เลิกแล้วแบ๊งค์...พี่เลิกตั้งนานแล้ว..ก็แค่แหย่เล่นๆน่า....

7-Color~Musicm@n~
14-12-2005, 03:44 PM
สำหรับผม มันก็ไม่ถึงกับแย่หรอกครับที่ slap ไม่เป็น และมันก็ไม่ทำให้เล่นเบสเก่งหรอกแม้ว่าจะ slap ไวเป็นปืนกล
ผมว่าการใช้ให้ถูกที่ถูกเวลาสำคัญกว่า เพลงบางเพลงใส่ slap มากไปก็รกหู ไม่ใส่เลยก็จืดๆ พอประมาณจะดีกว่า

คำพูดต่อไปนี้ผมอาจจะโดนล่อเป้าก็ได้ ขอโทษไว้ล่วงหน้านะครับ
สมัยก่อนที่ผมเล่นดนตรีใหม่ๆ ใครแกะโซโล่เหมือนทุกเม็ด ไล่สเกลไวเป็นจักรผัน เขาถือว่าเซียน แต่ผมกลับไปคิดว่า ทางเดินคอร์ดสำคัญกว่าการโซโล่มาก มือกีต้าร์เก่งๆ ของฝรั่งเขาจะเน้นไปที่คอร์ด เมื่อทางคอร์ดได้แล้วเสกลในการโซโลมันจะมาเอง จะเห็นว่านักดนตรีฝรั่งนอกจากจะโซโลได้ดีแล้ว เวลาเล่น backup เขาจะให้ความสำคัญมากพอๆ กันด้วย ลองฟังเพลง beat it ของ
Michael Jackson ดูนะ รู้สึกว่า Eddie Van Halen จะเล่นกีต้าร์ให้ เขาเล่น back ได้ดีพอๆ กับโซโลเลย แรกๆ ผมฝึกไล่สเกล ฝึกแกะเพลงแบบเอาเหมือนเข้าว่าไม่เคยคิดจะศึกษาให้เข้าใจว่า "เราทำไปทำไม" ผมสงสารตัวเองมากช่วงนั้น เพราะผมไม่รู้ว่าสเกลที่ผมหัดไล่แทบเป็นแทบตายนั้น ผมจะเอาไปใช้ตรงไหน ตอนไหน มันต้องไปพร้อมๆ กัน ทั้งการฝึกและการรู้จักการนำไปใช้นะครับ ;D

Blitzer
14-12-2005, 05:31 PM
slap บางเพลงก็มีคับ บางเพลงslapทั้งเพลงเลย= = ผมว่าslapแกะยากอะฟังไม่ค่อยอกเลย แต่ส่วนมากเขาใช้โชกันอะ เพราะจังหวะมันมันดี ยิ่งถ้าไปผสมกับกลองก็จะเร้าใจๆ แต่เดี๋ยวนี้มือเบสคนไหนโชทีก็มีแต่โช slap กันเกลื่อนแล้วอะ ผมว่าที่น่าโชกว่าน่าจะเปนพวก raking sweeping มากกว่าแต่มันเล่นยากมากๆๆ ใช้มือซ้ายเล่นโน้ตมือขวาเล่นเมโลดี้นิ้วนี่ดีดทั้ง2มือดีดเปนปลาหมึก เหมือนเล่นคีบอดเลย(แต่เปนเบส) ผมว่ามันเล่นยากกว่าslapมากๆเลยอะ แล้วเมืองไทยก็ไม่ค่อยมีคนเล่นแบบนี้ได้ด้วย
http://mrbigsite.com/audio/billy/Billy%20Sheehan%20-%20Bass%20Solo%201.mp3
อันนี้ของ billy sheehan เก่งๆมากมาย โซโล่เบส ไม่slapเลย fingerล้วนๆๆ
ผมก็พูดๆไปอะ แต่ผมเอง ยังslap raking sweap ไรไม่เปนเลย555+เส้า :'( :'(

อาจารย์ปรุย
14-12-2005, 07:53 PM
ใช่ๆ เขาบอกว่าอารมณ์ของเขายังไม่พร้อมที่จะเล่น slap

ตัวผมเองก็ slap ไม่เป็นเหมือนกัน ผมว่าการ slap นั้นไม่จำเป็นเท่าไหร่สำหรับการเล่นกลางคืน แต่ผมชอบมากๆ (กะลังหาอาจารย์เรียนอยู่)

ผมว่ามันเป็นการข่มขวัญวงอื่นๆได้มากเลยทีเดียวล่ะ (ผมก็คนหนึ่งที่กลัววงที่ slap เป็น) :'( :'( :'( :'( :'(

พวกสแลปจ๋า ผมว่าไม่เห็นเป็นการข่มขวัญเลย ใครที่ฝึกมา มันก็เล่นเป็นทั้งนั้นน่ะ อย่าไปกลัวเลยครับ เค้าสแลปเป็นแต่เค้าอาจจะเดินเบส 3พยางค์ไม่ได้

เค้าสแลปเป็นแต่อาจจะเดินเขบ็จ2ชั้นไม่ได้

เค้าสแลปเป็นแต่อาจจะไล่ สเกลพื้นฐานง่ายๆเช่น melodic minor , harmonic minor , arpeggios major7 minor7 dim7 aug 7

จงอย่ากลัวในสิ่งที่เราไม่รู้ :D

Nerve
15-12-2005, 01:12 AM
วัดอะไรไม่ได้หรอกคับ SLAP ดีแล้วไง ??

มันทำให้การเล่นเป็นทีมดีขึ้นรึเปล่า ??

ถ้าคิดแบบนั้นคุณควรเก็บความเก่งของตัวเองเอาไว้ที่บ้าน........

เพราะการคิดแบบนั้น จะทำให้คุณไม่เป็นที่ต้องการของทีมไหนๆ หรอกคับ......

คนเราเก่งไม่เก่งอยู่ที่โอกาส-สิ่งแวดล้อม-ความพยายาม........

SLAP ไม่เป็นไม่ได้หมายความว่าคุณเป็นคนที่ไม่มีความคิดหรือว่าคุณห่วย......

ดนตรีคือเรื่องอิสระทางความคิดคับ เล่นแล้วรู้สึกดีๆ ก็จะสนุกและผ่อนคลาย

แต่ถ้ามาคิดกันแบบนี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับคนที่แค่ต้องการจะอยู่เหนือคนอื่นหรอกคับ......

เล่นให้มีความสุขดีกว่าคับ เราก็คือเรา เขาก็คือเขา SLAP ไม่ได้ไม่ได้หมายความว่าคุณจะทำให้ดนตรีออกมาไม่ดีซะหน่อยนิ ^__^

Sarapaolism
30-12-2005, 09:11 PM
อย่าไปสนใจเลยครับ ผมก็ Slap ได้แต่ งัดไม่เป็น อะ 5 5 5 5 ก็มันส์ได้เหมือนกันนะฮะ สำคัญที่จังหวะ กะ ความมันส์ก็พอแล้วอะ

rockung
30-12-2005, 09:39 PM
สำหรับผม

slap ดีคับ เพราะ แนวฟังค์ ผมชอบ

นิ้วผมก็ใช้ เล่น ร๊อค

ผมไม่ชอบใช้ปิคอย่างเดียว ;D

stinkray5
30-12-2005, 10:35 PM
>เล่นเบสแล้ว slap ไม่เป็นนี่มันแย่มากเหรอคับ

Slap ไม่เป็นไม่แย่หรอกครับ อย่างที่หลายๆ ท่านพูดนั่นแหล่ะ เล่นให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ก็พอแล้ว (เข้าทำนองว่า ทำดี แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย)

>ไม่เข้าใจคับ ทำไมต้อง slap

ในโลกนี้มันก็ยังมีคนจำพวกที่คิดว่าต้อง Slap ถึงจะเก่งอยู่เต็มไปหมด แต่สักวันเมื่อคนพวกนั้นได้เรียนรู้อะไรมากขึ้น พอโลกทัศน์กว้างขึ้นก็จะเลิกคิดไปเองครับ หากโดนคนพวกนี้แสดงท่าทีดูถูก ก็จงคิดถึงคำพระที่ว่า มันเป็นเช่นนั้นเอง