PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เพลงที่ควรฟังสำหรับผู้ฝึกสแลป แนะนำหน่อยคับ

Music2home !

เอก
18-06-2004, 02:33 AM
เพลงอะไร หรือผลงานของใครบ้างคับ
ขอชื่อเพลงเลยก้อดีคับ
แบบลูกนี้ควรฝึกไรเงี้ยอะคับ
ขอบคุนคับ

123
18-06-2004, 02:49 PM
เพลงฝรั่งหรือเพลงไทยครับ แล้วก็แนวไหนด้วยครับ หรือว่าเอาหมดเลย
ถ้าจะแนะนำเพลงไทยก็เพลง ชีวิต ของโมเดิร์นด็อก เห็นเล่นกันเกือบทั้งนั้น หรือไม่ก็พอสชุดแรก แล้วก็วงออกใหม่อะ ชื่อวงอพาร์ตเมนท์คุณป้า แสลปหลายเพลงเหมือนกัน แล้งก็ยังมีวง street funk roller เดอะซัน ชุดแรก เพลงปล่อยผีกับเพลงพึ่งพา โดยเฉพาะเพลงพึ่งพา ท่อนโชว์สแลปหวือหวามาก(หวือหวาสำหรับตัวผมนะครับแต่อาจจะง่ายสำหรับคนอื่น แต่ว่าท่อนโชว์นี้ค่อนข้างได้รับอืทธิพลจากวิคเตอร์)
แล้วก็ ดิโอฬาร คลาสสิค เพลง bass&drum feel โชว์สแลปเต็มๆ(แต่ว่าเพลงนี้มีคนบอกว่ามือเบสของมาลีฮวนน่าเป็นคนแต่งก่อน แล้วคุณพิทักษ์ก็เอาไปแกะเล่น )
แล้วก็ยังมีอีกหลายศิลปืนที่ผมนึกไม่ออก
แต่ถ้าเป็นเพลงฝรั่งก็เพลงปประมาณ rio funk ของ lee ritnour หรือถ้าเอาแบบโหดๆหน่อยก็ incubus ชุดแรกๆกับ red hot ชุดแรกๆ แต่ก็ยังมีอีกมากมายที่ผมนึกไม่ออกเช่นกัน

หนู
18-06-2004, 03:46 PM
แนะนำให้ฟัง Blackeyed blone ของ redhot ครับ เป็นแบบ Funky

Dbass
20-06-2004, 09:27 PM
เพลงที่ ฟังเพื่อหัดสแลป
เพลงไทย - มันแปลกดีนะ เต๋อ เรวัติ พุทธินันท์ หาร้านขายเทปเก่าดู
-งานเก่าของวง ดิ อินโนเซน (ชุด6,7,8และชุดรวม)
โดยเฉพาะเพลงบรรเลง เพลงสุดท้ายหน้า บี ทุกชุดมือเบสวงนี้
พีรสันต์ จวบสมัย ชื่นชอบการสแลปเป็นพิเศษ โดดเด่น
-งานเก่าของ ชรัส เฟื่องอารมณ์ (ออกฟิวชั่นแจ๊ซ) ไม่ทราบว่า
ท่านใดเป็นผูอัด ผมชอบมากเลย ชุดครบ 15 ปีแกรมมี่ -
ชุด รวมฮิต ชรัส เฟื่องอารมณ์ ปกเทปสีดำ ตัวอย่างเพลง
อยู่ที่ใจ บัวน้อย ไม่เคยรักใครอย่างนี้ ดอกราตรี เป็นต้น
-งานเก่าชุดแรก ๆของ เบริ์ด กะ ฮาร์ท ตอนที่กลับจากนอก
ฟังและสังเกตดูสำเนียงการเล่น แต่ละโน๊ต ต่างจากคนไทย
คนญี่ปุ่นอย่างไร (ชุดนี้ฝรั่งเป็นคนอัดที่อเมริกา) ฟังดูแล้ว
เหมือนไม่ยาก ฟังแล้วเหมือนผ่านไป แต่ว่ามันล้ำลึกกว่านั้น
ฟังแล้วน่าสนใจทุกเครื่องดนตรีเลย ชุดรวมปกเทปสีขาว/เขียว

note
21-06-2004, 01:27 PM
rio funk lee ritnour
aeroplane red hot
concert album kenny G (จำชื่อเพลงไม่ได้)
เธอ สุเมธ แอน ปั๋ง ชุดแรก
ชีวิต modern dog
funk me tender randy coven
ฤดูที่แตกต่าง
อัลบั้มรวมฮิตของ Fourplay
The olarn classic (จำชื่อเพลงไม่ได้)
ผู้ยิ่งใหญ่ ซิลลี่ฟูล

ถ้าเป็นพวกแดนซ์ก็ลองฟัง
oop I did me again britney spear

มีเพลงของไมเคิล แจ๊คสัน ในชุด Bad
อยู่เพลงนึงที่ทำซาวน์เบสสแลป เจ๋งมากๆ
แต่คิดว่าคงใช้คอมทำ
ชื่อเพลง Speed demond

casiopia ชุด full color
slap เว่อร์ สุดๆ บ้าพลัง
เอาไว้ฟังเฉยๆ คงเล่นยากไปหน่อย

nicorus_bass
22-06-2004, 05:36 PM
ผู้ทน - ของ คาราวบาว
ทุกวัน- พี่นรเทพ มาแสง ฟังได้จาก www.365jukebox.com มี

Dbass
23-06-2004, 01:22 PM
เพลง มาลี งานเดี่ยวของ เล็ก คาราบาว ชุดดนตรีที่มีวิญญาณ มีหลายเพลงน่าสนใจใน
ชุดนี้ และการบันทึกเสียงก็ดีมาก (หาตามร้านขายเทปเก่า)
เพลง สองเฒ่าผู้ยิ่งใหญ่ งานของคาราบาว สังเกตงานของคาราบาว ทางเบสมักมีสีสัน
มีลูกเล่นแทรกอยู่เกือบทุกเพลง เช่น เมด อิน ไทยแลนด์ , ผู้ทน,เฒ่าทะเล
เป็นต้น เพลง ปาก ของ เต๋อ เรวัติ พุทธินันท์ อีกเพลง
งานเพลงของ Soul after six ทั้งสามชุด

roscoe beck
24-06-2004, 06:39 PM
soul after six เค้าสแลปเพลงไหยหรอครับ ฟังมายังไม่เจอเลยครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

Slap Guy
25-06-2004, 10:31 AM
จ๊าก! นาย Dbass โดนแทงเข้าแล้ว :P
อุสาห์ตอบมาหลายๆกระทู้ด้วยดีตลอด คราวนี้พลาดได้ไงเนี้ย :'(
โซล อาฟเตอร์ซิก เขาไม่มี Slap นะ

5150_b
25-06-2004, 03:49 PM
แซวกันหรือเปล่าคับ พลาดก้ไม่เหนเปนไรนี่คับ ใครจะไปรู้หมดละคับ ที่คุณ Dbass แนะนำมาหลายๆเพลงนั้นผมว่าเข้าท่าเลย

Dbass
25-06-2004, 10:43 PM
:'( ขออภัยอย่างแรงครับ และขอบคุณคุณ Roscoe Beck ที่แทงมา
รู้สึกสะอึกไปนิด ๆ สะใจตัวเองและใครอีกหลายคน คราวหน้าถ้าไม่ชัวร์
จะถามท่านอื่น ๆ ก่อน ตอนที่จะพิมพ์ตัว Soul af..ก็คิดอยู่ นึก ใช่รึเปล่าวะ
แนะนำเพลงฟังเพื่อหัดสแลปอีกวง วงไทยครับ ชื่อ Infinity ลองหาดู
ผมจะรอ Infinity ชุดใหม่ ไม่รู้เมื่อไร่จะออก ใครรู้ข่าวบอกทีนะ

Slap Guy
26-06-2004, 09:03 AM
ขอโทษ! นาย Dbass :(
เราเพียงแค่อยากจะแซวนายเท่านั้นนะ
เราไม่ใช่คนอย่างนั้นนะ เราไม่ทับถมอะไรใครอยู่แล้ว
ขอโทษอีกที ที่ทำให้เสียความรู้สึก
แนะนำอีก เพลง Slap เพลงที่ 7 ของพี่โก๋ มิสเตอร์แซกแมนด์ อัมบัม ที่แล้ว
ใครตบไม่รู้ เจ๋งชะมั๊ดหญา

RS Fucking
26-06-2004, 12:02 PM
หัด slap มันต้องนี่เลย mission 4 project เพลงอะไรจำไม่ได้เหมือนกัน แต่ง่ายดี 5 5 5 ;D

roscoe beck
26-06-2004, 12:45 PM
ขอโทษด้วย Dbass เราไม่ได้ตั้งใจแทงอะไรหรอกนะ พอดีเราก็เคยฟัง soul after six เหมือนกันเคยฟังทุกเพลงทั้ง 3 ชุดของเค้าเลย แต่ว่าฟังผ่านๆ แต่จำได้ว่าไม่มีสแลปเพราะว่าเราฟังผ่านๆคร่าวๆ เราเลยแค่อยากรู้ว่าเพลงไหนจะได้ไปฟัง แค่นั้นเอง
ส่วนตัวเราว่านายก็ตอบคำถามมีสาระอยู่แล้ว เป็นประโยชน์แก่คนอื่น ไม่มีเหตุอะไรที่จะต้องให้เราไปแขวะหรอก
ปล.คนที่น่าแขวะก็คือพวกที่ไม่ใช่นักดนตรี แต่เป็นพ่อค้าในคราบนักดนตรี คือมากดราคาเค้าแล้วเอาไปขายต่อโคตรแพง

ผ่านมา
02-07-2004, 03:24 PM
งานเพลงที่ Dbass แนะนำมา งานชุดเก่าของ ดิ อินโนเซ้น อย่าง ชุดที่ 8
ครั้งนี้ของพี่กับน้อง เพลงสุดท้ายหน้า บี ชื่อ มือที่สาม น่าสนใจ มีเอฟเฟ็คพวก
เสียงเบสแบบซินฯ ด้วย มือเบสชื่อ ปื้ด ครับ ไม่ใช่คุณพีรสันต์ จวบสมัย

พิชิต
02-07-2004, 06:38 PM
เมื่อครั้งที่ผมอายุได้ 19 ปี ผมได้ไปศึกษาอยู่อีกจังหวัดซึ่งเป็น คนละจังหวัดกับที่ผมอยู่ ผมได้ไปอาศัยวัดใกล้ๆ โรงเรียน ในความที่เป็นเด็กวัดนี่เอง ผมได้รู้จักกับหลานแม่ชีที่อยู่วัดนี้ด้วยเช่นกัน เธอก็มาศึกษาเหมือนกันกับผม ตอนแรกๆ ผม ไม่กล้าพูดจากับเธอ เธอมีชื่อว่าน้อย เป็นคนน่ารัก ตากลม คิ้วดำ ผมยาว สูงเพรียว พวกเพื่อนๆ และหนุ่มๆ แถวนั้นต่างอยากจะเข้าใกล้เธอ แต่เธอเป็นคนที่รักการเรียนและเป็นคน อยู่ในโอวาทของแม่ชี ซึ่งดูแลความประพฤติตลอด พวกหนุ่มๆจึงมิกล้าเข้าใกล้เลย แต่ผมโชคดีกับเขาหน่อย เพราะเป็นคนขยัน ช่วยแม่ชีทำงานทุกวันในช่วงเย็น และในช่วงเช้า ก่อนจะไปโรงเรียน คือที่วัดแห่งนี้จะมีเด็กวัดมาก และพวกแม่ชีต้องทำกับข้าวเลี้ยงพวกเด็ก ที่มาจากต่างอำเภอเพื่อมาศึกษากันทั้งนั้น ในเมื่อผมเอาชนะใจของแม่ชีได้ ผมก็เข้าถึงน้อย ผมพูดคุยกับเธอเรื่องเรียนเป็น ส่วนใหญ่ นานวันเข้าเราก็สนิทกัน และสามารถออกไปไหนด้วยกัน โดยที่แม่ชีก็อนุญาตตามระเบียบ หลังจากที่เราออก ไปเที่ยวเตร่และไปทำรายงาน ตามลำพังได้แล้ว
เหตุการณ์อันมิได้คาดคิดก็เกิดขึ้น เมื่อเราไปทำรายงานส่งอาจารย์ที่สุสานเชลยศึก วันนั้นผมจำได้ดีตอนเช้าที่เราไป ท้องฟ้าสว่างแจ่มใสมาก พอตกตอนบ่ายท้องฟ้าก็มืดลง และแล้วฝนก็เทลงมาอย่างหนัก ผมกับเธอต้องหลบฝนกันอยู่ในซุ้ม ที่ทางการจัดเอาไว้เพื่อนั่งพักผ่อน มันเป็นซุ้มพอหลบฝนได้ ตอนแรกๆ เธอก็นั่งห่างๆ แต่พอฝนตกหนักเข้า อากาศก็เริ่มเย็นลง เธอเริ่มมีอาการหนาว ผมไม่รู้จะทำอย่างไร จึงพยายามปลอบใจเธอให้ทำใจสบาย ผมพยายามกุมมือเธอไว้ เธอก็ไม่ว่าอะไรบอกว่าอุ่นดี ผมได้ใจก็ขยับเข้าไปใกล้อีก คราวนี้ผมเอามือโอบกอดเธอไว้ เธอก็ไม่ว่าอีก เธอหายใจแรงขึ้น ผมถามว่าหนาวหรือ เธอตอบว่าตอนนี้รู้สึกอุ่นดี ผมเลยหอมแก้มเธอ เธอทำท่าบิดเบือน เอามือผลักอกผมและพูดเบาๆ ว่าทำอะไรบ้าๆ ผมก็ว่าไม่บ้าหรอก มีความตั้งใจดี แล้วเธอก็อายหน้าแดงเลย
และแล้วความเป็นชายของผมก็ดำเนินไปตามขั้นตอนของมัน โดยมือของผมล้วงเข้าไปในเสื้อของเธอ ซึ่งเธอเองรู้สึก จะคล้อยตามความปรารถนาของหัวใจแล้ว ผมจับเอาความตูมบาน อวบอูมของเธอ ความใหญ่และแข็งถูกผมขยำ อย่างมันมือ เธอร้องอยู่ในลำคอ พี่บีบเบาๆ น้อยเจ็บนะ ผมไม่ฟังเสียงนกเสียงกาอีกแล้ว รีบปลดกระดุมของเธอออกจนหมด แล้วปราการด่านสุดท้ายก็ติดตามมาติดๆ ผมใช้ปากดอมดมดูดเลียจนเธอร้องอูวว์ในลำคอ จากบัวตูมรูปงามสองเต้า ก็เรื่อยลงมาถึงผืนนาแปลงนั้นของน้อย แต่มันไม่น้อยตามชื่อเสียแล้ว มันทั้งใหญ่ทั้งอูม ดีที่มีหญ้าขึ้นไม่มากนัก จึงง่ายต่อการถากถางเพื่อจะได้ลงไถ ผมใช้ชิวหาพาสนุกมุดลงเข้าถ้ำของเธอ จนเธอร้องอูยย์ พี่ทำอะไรน้อยก็ไม่รู้ เสียวไปหมดแล้ว พอได้ที่ผมปลดกางเกงและเสี้อของตัวเองออกหมดสิ้น ตอนนี้เราทั้งสองต่างอยู่ในชุดวันเกิด ผมมิรอช้าอีกต่อไปแล้ว จัดการปลุกอารมณ์ของเธอให้ถึงที่สุด ในความรู้สึกของผม ความหอมจากตัวสาวแรกรุ่น และของสงวนที่ยังบริสุทธิ์ผุดผ่องของน้อย ผมมีความพยายามทำให้เธอมีความสุขที่สุด แล้วแล้วเวลาอันควรก็ ดำเนินมาถึงจนได้ น้อยบอกผมว่า พี่..น้อยทนไม่ไหวแล้ว รีบเอาของพี่ใส่ของน้อยเสียทีเถอะนะ ผมจึงทำตามความ ต้องการของเธอ ผมจับเจ้าควายน้อยของผมไถลงนาในตอนฝนตก โอ้โห..มันสนุกจริงๆ เมื่อควายของผมลงไถนา ได้เท่านั้นแหละครับ มีความสนุกสนานกับการทำงานเป็นอย่างมาก เธอทั้งเด้งทั้งตอบรับการกระทำของผมเป็นอย่างดี เสียงเธอร้องอยู่ตลอดเวลา เมื่อผมขยับเข้าขยับออกอีกสักพัก และทนกับการตอบรับของเธอไม่ได้ ในที่สุดผมกับเธอก็ขึ้นสวรรค์ชั้นไหนก็ไม่ทราบ และแล้วความเป็นหนุ่มเป็นสาวของเราทั้งสองก็เป็นครั้งแรก ที่เริ่มต้น จากที่นั้นเป็นต้นมา

123
03-07-2004, 02:35 AM
งั้นเอาควายน้อยๆ ไปไถนาแถวบ้านพ่อเมิงเถอะนะ ถ้าจะเขียนอย่างนี้ เขียนไปหาคุณอากังฟูดีกว่า เข้ามาผิดเว็บแล้วครับ
ไปเถอะครับคุณควายน้อย ไปไถนาไกลๆส้นติงเถอะครับ

ผ่านมา
03-07-2004, 05:43 PM
ไม่ควรอย่างยิ่งที่ท่านจะพิมพ์เรื่อง ลามก อนาจาร ในเว็ปแห่งนี้
เชิญท่าน พิชิต ไปที่เว็ป Thaisexstory.com ไปคลิ๊กตรงที่
เขาเว้นเป็นช่องว่า ติดต่อกับเว็ปมาสเตอร์ แล้วท่านก็เริ่มพิมพ์ได้
แต่ขอติหน่อย มันห่วยว่ะ คืออ่านแล้วมันผ่านไปเฉย ๆไม่ได้เกิด
อารมณ์หรือความรู้สึกทางเพศเลย ท่านน่าจะนำพาสติ ปัญญาของ
ท่านไปใช้งานให้เกิดประโยชน์ทางด้านอื่น ๆ มากกว่า ยกเว้น
แต่ท่านขาดผู้อบรมเลี้ยงดูมา ผมก็จนใจ
ป.ล.เฮียกังฟู หรือคุณสุรินทร์ ยังถูกจองจำอยู่ในคุกครับ!

load
03-07-2004, 06:23 PM
นี้มันเวบบอดของนักดนตรีนะเนี้ยมีมาโพดแบบนี้ด้วย

123
04-07-2004, 02:11 AM
ปล.คุณอากังฟูตอนนี้ติดคุกอยู่หรอครับ ไม่ทราบว่าเรื่องอะไรครับ

Heathy
07-07-2004, 10:48 AM
แนะนำอีก เพลง Slap เพลงที่ 7 ของพี่โก๋ มิสเตอร์แซกแมนด์ อัมบัม ที่แล้ว
ใครตบไม่รู้ เจ๋งชะมั๊ด
>>>> อ.วิโรจน์ สถาปนาวัตร เป็นคนเล่นครับ

ผ่านมา
07-07-2004, 01:13 PM
ตอบคุณ 123 เฮียกังฟู หรือคุณอากังฟู โดนข้อหาประมาณว่า เป็นธุระ จัดหาการค้า
ประเวณี และพวกเซ็กว์แนวแลกเปลี่ยนคู่นอนน่ะครับ (สวิงกิ้งทัวร์) สงสัยคุณ 123
เคยเป็นลูกค้าเก่านะ (แซวเล่นนะ)

note
07-07-2004, 01:14 PM
แนะนำเพิ่มอีก 1 อัลบั้ม คือ
Bela Fleack and the Flaeacktone ชุดรวมฮิล

Bela Fleack เป็นนักบันโจระดับโลกเล่น เอาบันโจมาเล่นใน
สไตล์ Fusion jazz ดึงเอามือเบสระดับโลกอย่าง Victor Wooten มาเล่นด้วย

อันนี้พอฟังเป็นไอเดียเฉีย เพราะว่าเล่นยากมาก

Thsspn
09-07-2004, 12:09 AM
เพลง Soul After Six - 10 - ยังมี
Soul After Six - 09 - สัญญา

noel
12-07-2004, 02:29 PM
เพลงของ Primus และ งาน Solo ของ Les Claypool
ลองฟัง Laquerhead ใน อัลบั้ม Antipop

bassnomal
10-08-2004, 01:38 PM
แนะนำ hero ของผมเองครับในฐานะของสาวก RHCP
Blackeye Blone
Getup and Jump
ยากโคตรทั้ง 2 เพลงครับ
และอีกหลายเหลงที่ผมอ่านชื่อเพลงไม่ออก

**จิบเดียวก็ซึ้ง man** ของ silly fools อัลบัมแรกที่ออกใต้ดินนะครับ
**สายไป** ของ silly fools อีกแล้ว อัลบัม IQ180