PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Music2home !

six
18-06-2004, 12:54 PM
ช่วยแนะนำข้อดี ข้อเสียของเบส 6 สายหน่อยครับ ปกติเล่น 4 สาย อยู่ (ความรู้สึก ,การใช้งาน) ผมเห็นส่วนใหญ่จะเล่น 5 สายกันมากกว่า ขอบคุณครับ

Dbass
20-06-2004, 08:19 PM
ผมก็มีแต่ 4 สาย อยากรู่ว่าถ้าเบสยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน ระหว่าง 5 กับ 6 สาย
ถ้าเล่นโน๊ตในเสียง Low B ของแต่ละตัว ตัว 5 สายจะดีกว่าไหมครับ

น้ำเงิน
22-06-2004, 09:23 AM
ผมว่ามันอยู่ที่แนวเพลงที่จะเล่นมากกว่านะ ส่วนใหญ่เพลงป๊อบไม่ค่อยมีลูกเล่นมาก ถ้าซื้อ 6 สายมาผมว่าใช้ไม่ค่อยคุ้มหรอก แต่ถ้า 5 สายเนี่ย ในเพลงร๊อกหรือเพลงป๊อบจะใช้เสียงต่ำเยอะเหมือนกัน ผมเห็นส่วนใหญ่คนที่ใช้ 6 สายจะออกไปทางแจ๊ซมากกว่า

nicorus_bass
22-06-2004, 05:27 PM
5 สาย ต่างกับ 6 คงจะตรง เพิ่ม สายล่างสุดเสียง C ใช่เปล่า คุณจำเป็นต้องใช้หรือเปล่า
ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ ประเภทเบส โซโล ก็ไม่แนะนำ
ผมคิดว่า เราคงจะเล่น ไม่สูง เกิน สาย G ปกตินะ เพลงทั่วไปเนี่ย
ใจจริง แนะนำ 4 สาย ดีกว่าด้วยแหละ เท่าที่ผมใช้มานะ ผมเล่น ลูกทุ่ง,หมอรำ,แดนท์,ป๊อบ,ร็อค ไม่ค่อยได้ใช้หรอกสาย B มีไว้เท่ห์ๆ เกะกะด้วย,ดีดสายอื่นๆไป ถ้าไม่คอย Mute สาย B ไว้ สาย B คางหึ่งๆๆ อีก (เพื่อนมันว่า) แค่สาย E บนสุดของเบส 4 สาย ก็ต่ำแล้วแหละครับ
แถมโดนคนมิกซ์บอก ว่าเสียงมันบวม มันต่ำไป ไม่เป็นตัวบ้างแหละ เวลา ออก PA เวทีใหญ่กลางแจ้งนะ
* * เปลืองตังส์ค่าสาย300 -400 ของเก่าสายบนยังใหม่อยู่เลย ถ้าซื้อยกชุดนะ ซื้อ 4 สายล่างพอ
*ความคิดเห็นส่วนตัวนะ*

tobias
24-06-2004, 04:51 PM
อืมๆ... ถ้าไม่มั่นใจว่าใช้ high C บ่อยๆหรือมีความจำเป็นสำหรับโน๊ตสูงไปถึง c++ อ่ะนะครับ...

ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ครับ(ไม่นับถ้าใจอยาก) สายเป็นหมันปล่าวๆ... เพราะโดยมากคอจะกว้างกว่าปกติและมือมักจะถูช่วงต้นๆคอบริเวณสายตลอดเวลา ไปๆมาๆสายก็เป็นสนิมซะงั้น...

ส่วนดีที่ผมชอบก็คือบางทีใน position เดียวกันเราอาจจะได้โน๊ตที่สูงกว่าโดยไม่ต้อง shifting อ่ะครับ...(หลังๆนี้ถ้าอยากจะเล่นพวก slap หรือไรพวกนี้ผมหันไปหยิบ 4สายในบ้านมาเล่นมันกว่าเยอะ เพราะไม่ต้องควบคุมสายอะไรมากครับ... แหะๆๆๆ...)

bassnomal
23-08-2004, 03:12 PM
พูดได้ว่าต้องใช้จิตนาการในการปรับซาวด์และอื่นๆประกอบเยอะนะครับในการทำให้ bass 5 สายมีซาวด์ออกมาเป็นเม็ดๆ เวลาออก PA ต่างจาก 4 สายมากครับปรับง่ายกว่ากันเยอะ