PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เล่นเพลงตลาดเดิมๆทุกคืนๆ ทำไงดีเนี่ย

Music2home !

เซ็งครับเซ็ง
21-06-2004, 05:25 PM
สวัสดีเพื่อนๆ นักดนตรีครับเพิ่งจะเคยเข้ามา ตอนนี้กำลังเซ็งตัวเองเลยอยากระบาย คือผมรู้สึกว่าตัวเองไม่มีการพัฒนาฝีมือมานานแล้วง่ะ ไม่มีความตื่นเต้นแบบสนุกสนานเหมือนตอนหัดเล่นใหม่ๆ ผมรู้สึกว่ามันอันตรายมากๆ เพราะมันยังมีอะไรที่ผมอยากรู้อีกเยอะมากๆ แต่ตอนนี้ผมกลายเป็นมือเบสน่าเบื่อที่มีชีวิตเหมือนเดิมทุกวัน เล่น 3 ทุ่ม ถึง ตี 1 ครึ่ง เพลงไทยสากลทั่วไป นอนหลับเกือบเช้า ตื่นบ่าย 2 หาไรกิน แกะเพลงตลาดใหม่ๆ บ้าง เช่น อมพระ คนเจียมตัว ใจเธอกอดใคร ผมขอบอกเลยว่าผมไม่เคยดูถูกเพลงเหล่านี้ เขาเก่งที่ทำเพลงให้คนส่วนใหญ่ชอบได้เพลงฝรั่งยากๆ เล่นแทบตายแขกเงียบไม่รู้จัก พอขึ้นคนเจียมตัวเท่านั้นแหละร้องตามกันทั้งร้าน นักดนตรีด้วยกันคงเข้าใจนะครับ ใจผมนั้นหลงใหลในเพลง Regae Blues มาก อยากศึกษาให้ลึกๆๆๆเข้าไปแต่ ร่างกายมันเหนื่อยและเบื่อ และขอใช้คำที่ไม่ชอบคือมัน ไม่มีเวลาจริงๆ เวลาที่เหลือก็หมดไปกับการเดินทาง จะไม่เล่นก็ไม่ได้ทำอย่างอื่นไม่เป็นไม่มีงานก็ไม่มีเงิน สุดท้ายขอแสดงความยินดีอย่างใจจริงกับเพื่อนๆ ที่มีโอกาสได้เล่นดนตรีที่ตัวเองชอบ ได้เล่นร้านที่คนฟังดนตรีจริงๆ รักษาความสุขนี้ไว้นะครับ อิจฉานายมาก ไปล่ะ ขออภัยที่บ่นมากไปหน่อยใครรำคาญอย่าโกรธกันนะ :(

คนผ่านมา
22-06-2004, 03:27 PM
อย่าเพิ่งเซ็งน้องอายุยังน้อยหาประสบการณืไว้มากๆ น่ะดีแล้ว ซักวันจะถึงฝันแล้วทุกสิ่งทุกอย่างจะคลี่คลายไปเองเชื่อพี่เหอะ

nicorus_bass
22-06-2004, 05:05 PM
ที่พูดมาถูกต้อง ครับ พี่เคยเป็นอย่าง นายทุกอย่าง ที่อธิบายมา
ตอนนี้ มีเวลานั่งฝึกนั่งฟัง นั่งศึกษาเบส รู้สึกได้ถึงการพัฒนา กว่าตอนเล่นกลางคืน

แต่ก็ไม่จริงเสมอไป ขอให้นาย พยายามเล่น ทุกเพลง ทุกสถานที่ ทุกครั้งให้ดี ที่สุด ให้แน่นที่สุด ให้เหนียว ไม่หลุด ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด นั้นแหละคือการฝึกที่ดีและได้ประสบการณ์ที่ดีกว่า
**ว่างๆเล่นเน็ทก็เข้ามา ที่นี่แหละ เป็นที่สำหรับรับฟังปัญหา เขียนมาได้เลย

โน๊ต
22-06-2004, 05:27 PM
เซ็งยิ่งกว่าครับ
ยังหาวงไม่ได้เลย
ไปออร์ฯ มาหลายวง เจอแต่เด็กๆ
ที่พอใช้ได้ก็ไม่ได้ติดต่อมา ตอนนี้แกะเพลงตลาดตุนไว้เยอะ
แต่ไม่ได้เล่น

หามาหลายเดือนยังไม่ได้งานทำ
ตอนนี้ก็เลยต้องทำงานออฟฟิศกลางวันไปก่อน
เพราะไม่มีจะกินแล้ว
แต่เซ็งมาก

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

Dbass
23-06-2004, 01:25 PM
เขาเรียกเล่นเพื่อปากท้อง นี่แหละ... นักดนตรีเพื่อชีวิต ตัวจริง!

ผมเอง
29-06-2004, 02:58 PM
โห พี่ nicorus พูดโดนใจผมมาก

nongspirit
05-09-2012, 05:40 PM
มันคือความจริงของชีวิตครับต้องมีเงินเพื่อเลี้ยงปากท้อง ลูกเมีย ผมเล่นดนตรีกลางคืนมา20กว่าปีแล้วตกงานมาก็มากได้เงินมากบ้างน้อยบ้างเล่นจนร้านเจ๊งก็เคยโดนให้ออกก็บ่อยพบเจอมาแทบจะทุกแบบตอนนี้มีทั้งร้านที่ต้องเล่นเพลงตลาดและก็ร้านที่ได้เล่นอย่างที่เราอยากเล่นแต่ที่อยู่ได้ทุกวันนี้ก็เพราะวงที่เล่นเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่เป็นเด็กเรียนด้วยกันมาตั้งแต่ประถมมีแนวทางคล้ายกันเข้าใจช่วยเหลือกันทุกคืนที่ออกไปเล่นดนตรีจะมีความสุขมากทุกคนจะพยายามเล่นให้ดีที่สุดเพราะที่สุดเท่าที่จะทำได้จะสนุกหรือเซ็งอยู่ที่ใจเราครับน้องยังมีเวลาอีกเยอะต้องพบเจออีกเยอะสนุกกับมันครับถ้าบังเอิญเจอวงแก่ๆเล่นเพลงเก่าๆนั่นแหละพี่เองทักกันได้นะ