PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เล่นอย่างไร. . . ให้มัน

Music2home !

ke killer
26-06-2004, 12:15 PM
เล่นเบสอย่างไง ให้ได้อารมณ์ที่แบบว่า คนดูเขามันกับเราด้วยไม่ใช่ว่าเรามันอยู่คนเดียว ขอความคิดเห็นหน่อย แล้วมีวิธีการฝึกอย่างไร

nicorus_bass
26-06-2004, 12:45 PM
จะให้คนดูเขามัน ก็ต้องเล่นให้มัน ให้ดี ทั้งวง พร้อมกัน ซาว์ส ที่ออกมามีส่วนมาก
การเลือกเพลงก็มีส่วน
ก็เล่นตามที่เรา ซ้อมมาให้ดี ให้แน่น ไม่หลุด
โยกตามจังหวะเพลง ไม่ใช่ยืนเฉย

buaha
01-07-2004, 01:37 AM
ผมว่าต้องทั้งวงนะ จะเด่นคนเดียว ถ้าไม่ธรรมชาติเนี่ยะ จะตลกมากๆ ลองไปดูวงที่ร้านแซกโซโฟนก็ได้ครับ วงที่เล่นช่วง3ทุ่มวันศุกร์เสาร์อ่ะ พี่ที่เล่นเบส เขาจะโยกหัวสั่นหัวคลอนเลย ไม่ดูฝืนๆนะ พี่เขาฮาดี...เป็นธรรมชาติดีอ่ะ แบบนั้น

ถ้าเราเล่นเพราะไปกันทั้งวง แล้วคนดูก็จะมันส์ ไปด้วยแหละัครับ

Punkyman
01-07-2004, 09:19 AM
คำว่ามันไม่ใช่ว่าคุณมันคนเดียวรึวงคุณมันอย่างเดียวคนฟังช่างมัน การซ้อมให้ถึงจังหวะในการเล่นความพร้อมของวงและที่สำคัญ sound ที่ดีนั้นต้องมาก่อนคนเล่นดนตรีต้องรู้จุดนี้คับแล้วทุกอย่างจะดีทั้งคนดูและคนเล่น

tobias
02-07-2004, 02:26 PM
อืม... ในแง่มุมเล็กๆของผมนะครับ

บางทีการ live เนี่ย... มันก็ถือเป็น perform ที่ต้องฝึกฝนอย่างนึงเหมือนกัน แต่ส่วนตรงนี้แหละครับที่เราจะทำออกมาได้ดีขนาดไหน มันเหมือนเป็นโชว์หรือการแสดงซึ่งประกอบกันทั้งในแง่ของภาพและเสียง(การแสดงออกต่อหน้าผู้ชม)

ส่วนตรงนี้ในการศึกษาทางด้านดนตรีจะมีในการเรียนการสอนนะครับ เป็นเหมือน arts of perform (แน่ล่ะว่าต้องควบคู่ไปกับฝีมือที่ดี เพราะถ้าดิ้นเป็นเจ้าเข้าแต่เพลงออกมาเน่าก็คงโดนโห่เหมือนกันนะครับ แหะๆๆๆ..)

เพราะการเล่นให้มันนั้นถ้าไม่เอาภาพเลยเนี่ย ทำได้ไม่ยากหรอกครับ ทำงานในสตูฯบางทีเพลงมันแทบตาย(เมื่อออกมาสมบูรณ์)แต่จิงๆแล้วคนอัดนั่งไขว่ห้างดูดบุหรี่อัดเสียงซะงั้น(อย่างดีก็โยกหัวนิดหน่อย)

บางคนถึงบอกว่า studio musician บางคน(แค่บางคน)ก็ไม่ใช่คนที่ live ได้ดีไงครับ เพราะของแบบนี้ต้องฝึกฝนเหมือนกัน(อาจจะมีซ้อมๆเล็กๆแต่ไม่ใช่ fake เอาแต่ภาพนะครับ)คือบางคนเล่นได้ดีมากๆแต่ไม่เคย entertain หรือ on stage เลย เมื่อมีโอกาสยืนตรงนั้นไปขาแข็งขาตาย ตัวตรงแหน่วแต่เพลงแม่นเป๊ะยังงั้นก็คงไม่รอดนะครับ ส่วนนึงของการเป็นนักดนตรีคือการบรรเลงเพื่อให้ผู้ฟังได้ entertain ครับ(ทั้งในแง่ของสุนทรีย์ในการฟังและแง่มุมของการแสดง) เพราะขนาดนักดนตรีใน orchestra ยังมีลีลาการเคลื่อนไหวขณะบรรเลงในแบบของตัวเองเลยครับบางทีบทเพลงกระแทกกระทั้นก็พาให้เราโยกตัวตามก็เกิดเป็นส่วนของ performing นั่นเอง...

ส่วนนึงถ้าเพลงที่คุณเลือกมาบรรเลงนั้นถูกใจคุณหรือผู้ฟังและคุณมีอารมณ์ร่วมที่จะสนุกสนานไปกับมันและคุณมั่นใจว่าเล่นได้ดีพอ แม่นยำไม่ผิดพลาด perform น่าจะออกมาโดยไม่ได้ตั้งใจครับ ทีนี้ผู้ชมก็จะเห็นความเข้ากันและมันไปกับการแสดงของคุณได้เองครับ...

(เรื่องของ sound / groove หรืออย่างอื่นๆที่เพื่อนๆคนอื่นพูดไปแล้วผมผ่านๆไปแล้วกันนะครับ เพราะเพื่อนๆพูดไว้หมดแล้ว แหะๆๆๆ...)

ke killer
02-07-2004, 02:47 PM
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ ที่เป็นประโยชน์อย่างมาก ผมจะได้นำไปฝึก คือว่าผมมีปัญหากับการ Live มาก sound ออกมาไม่ดี(ตอนนั้นใช้เบสไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สายก็เก่ามากแถมเป็นสายถูก ๆอีก เสียงมันเลยออกเบลอ ๆ บวม ๆ ฟังไม่รู้เรื่อง เสียงเบสก็บางมาก โดนกีต้าร์กลบมิดเลย ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ) เล่นก็ไม่ค่อยแม่น และแน่น เท่าไหร่ หลุดก็บ๋อย :'( ไม่รู้จะแก้ยังไง

load
03-07-2004, 04:13 PM
อืมมมมใช่ ผมก้มีปัญาในการเล่นบนเวทีอยู่เหมือนกัน(แค่เวทีในโรงเรียน) ตอนซ้อมกับเพื่อนนัดท่าเต้นกันไว้แล้วพอขึ้นเล่นจิงๆแล้วยืนนิ่งกันหมด ช่วยบอกวิธีไม่ให้ขามันสั่นหน่อยสิคับขึ้นที่ไรขาสั้นทุกทีเล่นไม่ถูกเลย

Aumaim
13-07-2004, 09:56 AM
เรื่องพวกนี้มันไม่มีวิธีแก้หรอกครับ......ต้องอาศัยประสบการณ์เท่านั้น เก่งไม่เก่งไม่ต้องไปสนใจครับ สนแค่ว่า คุณเล่นอย่างนี้ มั่นใจไหม คุณแน่ใจว่าไม่ได้พยายามทำตัวเองให้เป็นคนอื่น คุณจะเล่น เพลงของ RHCP ก็ให้ระลึกไว้ว่า คุณไม่ใช่ Flea ไม่ต้องทำแบบเขาก็ได้ เราเล่นเพลงของเขา ในแบบของเรา เรามั่นใจของเรา ก็พอครับ

วิธีที่ง่ายที่สุด และสำคัญมากด้วย ผมทำทุกครั้งเลยเวลาขึ้นเวที

ยิ้มครับ ยิ้มเลย กันเองที่สุด ^^

bassnomal
26-08-2004, 01:30 PM
ซาวด์เข้บวมจริงๆถูกต้องแล้ว ที่พี่เห็นวันที่เล่นงานรับน้อง Music club อาจเป็นได้ที่หน้าตู้เราปรับดีแล้ว แต่เมื่อออก PA แล้วมันบวม เพราะพี่ก็เคยเจอแบบนี้มาแล้วกับเครื่องพี่สันต้องเดินมาบอกแกทีหลังก่อนที่พี่จะเล่นแต่ซาวด์พี่เองก็ไม่ดีเท่าไร (สงสัยพี่สันไม่เชื่อ) อีกอย่างวันนั้นพี่เมาโครต