PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอถามคนที่ใช้เบส 5 สายอยู่ครับ

Music2home !

SPASM
28-06-2004, 11:26 AM
คนที่ใช้เบส 5 สายอยู่เนี่ย ใช้สาย Low B มากน้อยแค่ไหนในการเล่น

tobias
28-06-2004, 01:56 PM
อืม... พอดีมีมากกว่าเส้นนึง ตอบได้มั๊ยครับ... แหะๆๆๆ... ;D

ส่วนตัวผมผมชอบใช้ low B นะครับ... เสียงมันดูแน่นหนาถูกใจดี...

คือถ้าเป็น root ที่เป็นโน๊ต B ไปจนถึง D เนี่ยผมมักจะนึกถึงโน๊ตที่อยู่ใน low B ก่อน(ถ้าเล่นแล้วเหมาะสมนะครับ...)

แต่ถ้าเสียงไม่ให้กับสภาพรวมของเพลงช่วงนั้นๆก็อาจจะเล่นในช่วงเสียงอื่นๆไป หรือค่อย invert กลับมาลงต่ำบ้างครับ...(สนองความชอบของตัวเอง แหะๆๆๆ)

แต่...(อีกแล้ว)ส่วนมากจะใช้ C C# D D# ซะมากกว่านะครับ เพราะตัว B เลยเนี่ย... บางคน(ที่ไม่ได้เล่นเบสอย่างพวกเรา)เค้าไม่คุ้นกันแล้วอาจจะได้ยินไม่ชัดเจนหรือติว่าบวมอ่ะครับ...

nicorus_bass
30-06-2004, 02:54 PM
เห็นด้วยที่นาย Tobias บอกมานั้น
มันเป็นเป็นสัจธรรม อย่างนั้นจริงๆ เผอๆ B ต่ำเลยเนี่ย คนฟังหาว่าเราเล่นเพี้ยนด้วยซ้ำ
ที่ผมใช้บ่อย F G A B C เพราะว่าไม่ต้องเคลื่อนย้ายมือไปเล่นตัวโน๊ตไกลๆ
ยิ่งตอนนี้มาแกะเพลงลูกทุ่ง ผมจะถือโอกาศและชอบใช้ให้มากๆ เพราะเพลงลูกทุ่งช้าๆ เราเล่นให้เสียงมันนุ่มๆ มันจะฟังแล้ว มันคลุมวงและไพเราะดี

EMG666
30-06-2004, 11:48 PM
ส่วนใหญ่ที่ผมซื้อสายเบส 5 สาย จะเป็น Low B ครับ แต่การใช้งานขึ้นอยู่กับเบสของคุณด้วย เมื่อก่อนผมซื้อเบสมาใหม่ๆ PU จะเป็น Passive ครับ พอใช้งานกับสาย B ต่ำเนี่ยแทบฟังไม่รู้เรื่องเลยมันบวมๆไงพิกล จึงต้องเปลี่ยนเป็น Active ครับ
ปัจจุบันผม Drop A ครับก้อไม่มีปัญหาอะไร ปัจจุบันต่างประเทศเขา Drop กันถึง F# โน่นแต่สายเบสจะเป็นแบบ Custom ครับ พูดง่ายๆยิ่ง Tune ต่ำสายต้องใหญ่ครับ

Punkyman
01-07-2004, 09:12 AM
สำหรับผมใช้บ่อยนะคับมันช่วยให้เล่นได้กว้างขึ้น แต่มันก็ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมนะคับว่าเสียงที่ใช้มันเหมาะสมรึป่าว....อิอิ

Dbass
02-07-2004, 04:06 PM
ไม่ได้ใช้ 5 สายแต่อยากถามท่านที่ใช้ 5 สายประจำ ว่าคุณภาพของ
สาย 5 ในเสียง Low B นี่ ว่าจะมีเบสอะไรรุ่นไหน งบสองหมื่นกว่า ๆ ที่
ให้คุณภาพเสียงในแนวใกล้กับ Tobias Killer B,Classic บ้างครับ
ป.ล. คุณ Tobias นี่ตอบกระทู้เหมือนว่าเป็นอาจารย์สอนเบสเลยอ่ะครับ