PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีใครเคยลอง musicman SUB บ้างครับ

Music2home !

Aumaim
05-04-2004, 11:51 AM
เป็นไงบ้างๆ เล่าสู่กันฟังหน่อย

lanwee promchat
06-04-2004, 08:15 AM
ไม่เคยลองครับแต่เคยเห็นในรูป ดูแล้วคงจะเสียงดี
แต่ ไม่มั่นใจ เพราะ มี ฮัมบ์เดี่ยว ครับ

kong
06-04-2004, 03:23 PM
ผมอยากออกความเห็นอย่างนี้ก็แล้วกัน พวกเบสรุ่นเล็ก เช่น sub ไรเนี่ย หรือ yamaha washburn cort และอื่นๆ ตัวเสียงมันไม่ได้มีรายละเอียดที่แตกต่างกันมากมายหรอกครับ เท่าที่ผมสังเกตุมานะ เสียงมันก็เหมือนๆกัน พอๆกัน แต่ถ้าเปรียบกันเบสรุ่นใหญ่ที่ราคาแพงๆ มันก็อีกระดับนึง ไม่ได้หมายความว่า เบสรุ่นเล็กๆจะไม่ดีนะ มันก็ดีในระดับของมันเอง

ถ้าคุณเป้นคนที่เล่นสดบ่อยๆ หรือได้ดูวงเล่นสดบ่อยๆ ผมเป็นนักดนตรีกลางคืนมานานเหมือนกัน ผมสังเกตุดู มันไม่ได้มีอะไรแตกต่างมากมายเลย ในรายละเอียดเสียง สิ่งที่คุณควรจะคำนึงมากกว่าเมื่อซื้อเบสรุ่นเล็ก คือ ความประณีต และครามเรียบร้อยของอุปกรณ์ คอ บอดี้ หรืออะไรต่างๆ บางคนเน้นรายละเอียดเสียงมากเกินไป เช่น รุ่นนี้นะเสียงบาง รุ่นนี้เสียงไม่หนา ไม่แข็ง ผมเห้นพอเล่นสด มันก็ออกมาคล้ายๆกันทุกวง เสียงมันปรับกันได้ครับ

Music man SUB นี้ ดูจากรายละเอียด ผมว่าเป็นเบสที่มีรายละเอียดในการประกอบ และตกแต่ง ค่อนข้างดีเลยทีเดียว ยังไงก็ลองเสียงดูได้ครับ Musicman จะมีเอกลักษณ์อย่างหนึ่งคือ ปรับ sound ตอนเล่นสดได้ง่าย เพราะมันไม่ค่อยมี option อะไรมากมาย ปรับนิดๆหน่อยๆ ก็ ok แล้ว เสียงมันก็จะเป้นแบบนั้นแหละ กลมๆ หนาๆ อ้วนๆ slap คม

tee_bass
07-04-2004, 01:10 AM
ผมเคยไปลองมาแล้วคับ ซึ่งผมไม่เคยใช่ musicman รุ่นไหนเลยคับ พอไปลองแล้วรู้สึกว่า รุ่นนี้พุ่ง แหลม แล้วเสียงหนักดี ปรับได้กว้างดีคับ สามารถปรับแหลมได้มาก จนอาจจะเกินจำเป็นเลยคับ แต่ก็ไม่บางตอนผมฟังเสียงครั้งแรก ผมก็อยากที่จะ slap เลยคับ เพราะว่ามันตอบสนองการ slap ดีมาก เด่งดีคับ แต่ว่าถ้าชอบแบบน้ำเสียงเพราะ ผมว่าไม่น่าจะเหมาะ แต่ถ้าชอบแนวหนัก slap ล้างผลาญ น่าจะชอบนะครับ แล้วราคาก็ไม่แพงมากด้วย ป้ายติดอยู่ 33000 แต่ไม่แน่ใจว่าจะลดได้อีกเท่าไหร่คับ

keeyapatp
02-08-2004, 02:41 AM
Slap มันมากๆครับ เคยเล่นทีนึง

Aries_Bell
02-08-2004, 11:18 AM
ผมชอบ คุณTee_bassแสดงความเห็นจัง Slapล้างผลาญ 5 5
-------------
ตัวนี้อย่างที่คุณKongว่า งานดีครับเนี๊ยบดี ก็น่าเล่นครับ เล่นFunk จะเหมาะมาก

Dbass
02-08-2004, 04:55 PM
แล้ว Music man SUB นี้ ถ้าเอาไปเปรียบเทียบกับเบส
Ibanez ATK series พอเทียบได้หรือเปล่าครับ รู้สึกว่า
ไม่ได้ผลิตแล้วด้วยครับ ชอบบอดี้ไม้แอช กับคอเมเปิ้ล ก็
เคยเห็นเขาเอาไปเล่นแนวสแลป ออกฟั๊งกี้ ออกเป็นแบบ
อัลเตอร์เนทีฟก็เคย เล่นแจ๊ซ บิ๊กแบนด์ก็มี เสียงออกทาง
แนวไหนครับ คล้าย Mcm,P-Bass หรือคล้ายอะไรครับ

Punkyman
02-08-2004, 06:02 PM
เสียงมันจะพุ่งนะคับแต่เนื้อเสียงจะออกบางๆอ่ะ ???

lk
05-08-2004, 01:36 PM
;D ครับ บางกว่า รุ่นอื่นนิดหน่อยหมายถึงยี่ห้อเดียวกันนะครับเพิ่มเบส เอาก็คงได้