PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : !!!วอน!!!ผู้ใจดีตอบคำถามเหล่านี้ให้หน่อยค้าบบบบบ!!!!!!

Music2home !

arm
06-07-2004, 04:17 PM
1. Pick up แบบไหนครับที่ให้เสียงแบบสั้น ๆ ไว้เล่น Fusion ครับ?
2. Pick up แบบที่มันเป็นสีเงินอันกลม ๆ เล็ก ๆ อ่ะครับ ต่างกันกับ
แผ่นสีดำ ๆ อย่างไรครับผม เท่าที่ผมเห็นจะมีอยู่สองแบบหรือเปล่าฮั๊บ ?
3. ไม่มีเบสยี่ห้อไหนเหมาะกับเล่นเพลงทุกแนวจริงไหมครับ
หรือว่าใช้ Efface ช่วยให้เปลี่ยนแนวได้หรือเปล่าคับ
อย่างเช่น Efface ตัวนี้ปรับซาวด์ได้ทั้ง Rock , Jazz , Acoustic , Dance ได้หมดเลยหรือเปล่าครับ มันจะมีไหน Efface พระเจ้าขนาดเนี๊ยะ
โดยไม่ต้องใช้เบสหลาย ๆ ตัวก็ได้ คือ ปรับที่ Efface อย่างเดียวได้หรือไม่ครับ ?
4. ไม่ทราบว่าเลยเห็นสายเบสสีแดงกันหรือเปล่า หาซื้อที่ไหน แล้วก็ใช้เล่นกับ
แนวอะไรหรอครับ เห็นพี่ หรั่ง SF ใช้อยู่ สงสัย
5. เบสที่มีไฟติดอยู่ที่คอแบบ Billy Sheen มีขายเลยหรือว่าต้องเอากลับมาทำเอง ?
6. ผมกำลังประสบปัญหา ทางมือขวาคือ นิ้วกลางกับนิ้วชี้ มีความนุ่มและหนาแตกต่างกัน ไม่ทราบว่าเคยเจอปัญหาแบบผมหรือเปล่า คือ ผมชอบใช้ นิ้วชี้ งัดสายตอนที่ Slap จึงทำให้นิ้วชี้ด้านนนนนน ส่วนนิ้วกลางนั้นจะออกนุ่ม ๆ เพราะผมไม่ได้ใช้ Slap สักเท่าไหร่ แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นใช้นิ้วนาง กับนิ้วกลาง มันก็ต้องฝึกฝนใหม่ ใช้เวลาพอสมควร และเล่นข้ามสายก็ไม่ได้ ทำไงดีครับ หรือว่าเราจะปลูกนิ้วขึ้นมาอีกนิ้วนึงดีหว่า ?

ขอบคุณมากล่วงหน้านะครับสำหรับคนที่เข้ามาตอบคำถามเหล่านี้ครับบบบบบบบบบบบ

Tip หากคุณจะใช้นิ้วโป้ง(ขวา) เล่นไปพร้อมกันนิ้วทั้ง 3 (ชี้,กลาง,นาง) ถ้าจะทำให้มันมีเสียงที่เท่ากันคือ ความดังเท่ากันหน่ะ สมมติว่าดีดที่สาย 4 เสร็จแล้วให้นิ้วโป้งมาวางจบบนสาย 3 เสียงจะดังขึ้นกว่าที่ดีดไปแล้วไม่ได้ไปวางที่ไหนเลยครับ!!!!!!!!!

5150_b
07-07-2004, 10:42 AM
ตอบไม่ได้สักข้อนี่จะกลายเปนคนใจร้ายหรือเปล่า ???
แต่ขอออกความเหนกับคำถามข้อแรกหน่อยนะคับ
ปิคอัพที่ว่าให้เสียงสั้นๆ สำหรับฟิวชั่น ถ้าอ่านจากคำถามผมคิดว่าน่าจะมาจากสำเนียงในการเล่นมากกว่า ส่วนตัวผมคิดว่าเบสอาไร หรือปิคอัพอาไรก้เล่นได้หมดละ ใครเปนคนกำหนดคับว่าแนวนี้ ๆ ต้องซาวด์เบสแบบนี้ๆ ว่ากันจิงๆ แล้ว ทุกแนวเพลง มันก้มีซาวด์เบสที่หลากหลายอยู่ในแนวๆ นึงเหมือนกัน ดังนั้นผมคิดว่าทุกอย่างมันเปนสิ่งที่คนเราสมมุติขึ้นมาเอง ไม่ได้กวนนะคับ ยก ตย. เมื่อก่อน TM. Steven ใช้ precision bass เล่นฟิวชั่น ทั้งตบทั้งดึง ซึ่งเราไม่ค่อยได้เหนคนเบสฟิวชั่นใช้ Pbass ด้วยซ้ำ หนำซ้ำยังมีค่านิยมว่าเล่นฟิวชั่น หรือชอบตบๆๆๆ ต้องแจสเบสเท่าน้น แต่ที่ TM ทำมันก้ออกมาดี ไม่เหมือนใคร และก้ไม่มีใครว่าอาไรด้วย เปนแค่ความเหนนะคับ ขออภัยด้วยที่ตอบไม่ตรงคำถาม :P

Dbass
08-07-2004, 10:13 PM
ปิ๊กอัพที่ให้เสียงสั้น ๆ ไม่ทราบ แต่อาจจะเป็นวิธีการเล่น สำเนียง การ
ใช้พวกนิ้วมือ พวกGhostnote และเครื่องช่วย EFX
ปิ๊กอัพแบบที่มีเม็ดกลม ๆ เหลี่ยม ๆ (ก็มีเหมือนกัน) ก็เป็นแม่เหล็กข้างในจะพันรอบ ๆเม็ด ๆเหล่านั้นด้วยขดทองแดงเส้นเล็ก ๆ ในสมัยก่อนมีการ
ป้องกันการที่จะทำให้ปิ๊กอัพเจ๊ง โดยการมีเหล็กครอบปิ๊กอัพอยู่ ฝรั่งเรียก
ว่า Horseshoe พอมือเบสสมัยก่อนซื้อมาก็ถอดออกเรียบ เพราะว่ามัน
เกะกะ ตอนจะวางมือขวา ตอนนี้ละมาถวิลหากันและต้องมีเหล็กครอบตรง
สะพานสายด้วยจึงจะครบ (หาดูได้ตามเบสรุ่นเก่า ๆ เช่น พวกเบสญี่ปุ่นที่
ก๊อปทรงฝรั่งมา หรือพวก Fender P-Bass ปี55,59,Fender J-bass
ปี 75,Rickenbacker 4001,4003 พวกเนี้ย ส่วนที่เห็นเป็นเรียบ ๆมันก็
น่าจะเป็นป้องกันการกระแทก กระเทือน พอกันละอองน้ำได้ และก็ดูสวย
งามเหมาะกับแนวดนตรี และรูปทรงของเบสรุ่นใหม่ ๆ (แค่ฝาครอบครับ)
เบสที่ใช้เล่นได้กว้างขวาง หลายแนวก็จะเป็นตระกูล Fender P-Bass
ที่มีปิ๊กอัพแบบ P/J ติดมา ส่วนรุ่นใหม่ ๆก็อย่าง Kubicki Factor กับ
Tune ของญี่ปุ่น ที่เล่นได้กว้างหลาย ๆแนวเหมือนกัน เพราะมักจะมีTone เสียงของย่าน เสียงสูง กลาง ต่ำ ของเบสกว้างและปรับบูสท์ ขยาย/ลด สัญญาณเบสแต่ละช่วงความถี่ได้ มันก็วิเศษตรงนี้ แล้วก็เนื้อไม้อีก จะติดอยู่ก็ตรงที่รูปทรงมันถ้าจะเอาไปเล่นแนว Standard Jazz ,
Country ก็จะดูขัด ๆ ยังไง แต่เห็นในเวปนี้เคยมีกระทู้ที่ซื้อ Ibanez K5
เอาเป็นเล่นแนวลูกทุ่ง หมอลำก็มี แล้วแต่ใจ แล้วแต่ละบุคคลครับ
สายเบสสีแดง ใช่ DR หรือ GHS หรือเปล่าครับ ?
เบสที่มีไฟสีติดบน/ข้างฟิงเกอร์บอร์ด บ้านเราน่าจะมีคนทำได้ แม้ว่าหลอด LED มันขาดยาก แต่ถ้ามันขาดแล้วจะเปลี่ยนหลอดกันยังไงน้อ?
ตัวผมเอง มือขวาเวลาเล่นดีดสลับ น้ำหนักก็ฟังต่างกัน ก็พยายามแก้ไขโดยนิ้วชี้ดีดให้กินเนื้อเข้ามาอีกนิด พยายามฟังว่า แยกออกหรือไม่ว่านิ้วไหนเล่นอยู่ หรือนิ้วกลางก็ดีดให้กินขอบนิด ๆ ฟังพยายามให้ใกล้เคียงกัน
ส่วนเรื่อง Slap ไม่เก่ง รอให้ท่านอื่นมาตอบดีกว่า
ตรง Tip นี่ เช่นเหมือนกับการเกากีตาร์หรือเปล่าครับ? โดยเราเล่นเป็น
ขั้นคู่/คอร์ด ผมพยายามจับเฟร็ตใน ๆ หน่อยเสียงจะได้และชัดเป็นตัว
และถ้าเบสที่บอดี้เป็นไม้ เมเปิ้ล เสียงมันฟังแลชัดเจน คมใสดี ถูกใจผม
จริง ๆ แต่จะไม่นวลใหญ่แบบ เอลเดอร์ ครับ แล้วแต่ชอบ
ส่วนการดีดแบบ Rest stroke ย่อมให้น้ำหนักชัดเจนกว่าการดีดแบบ
Free stroke อยู่แล้วครับ (เห็นด้วยครับ กับ สมมติว่า..ของคุณ arm)