PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟมันมอดแล้ว

Music2home !

buaha
17-07-2004, 01:06 PM
วงก็ไม่มีแล้ว ฝีมือก็เท่านั้น ไม่ได้ดีขึ้นเลย อยากจะกลับไปเรียนทฤษฎีอีกครั้งแต่ไฟมันก็มอดซ่ะแล้ว เพราะเรื่องเรียน+งานที่ต้องรับผิดชอบมากขึ้น นึกเอาแล้วกัน ผมไม่ได้จับเบสมา2เดือนแล้วอ่ะ แย่ที่สุดคือตรงไม่มีวงจะร่วมแจมด้วยนี้สิ จุดอ่อนของเบสก็คงเหมือนกับกลองคือ ไม่สามารถเล่นคนเดียวได้แบบกีตาร์อ่ะ :'(

เฮ้อ....... อยากกลับไปเป็นเด็กไม่ต้องรับผิดชอบไรจัง จะได้เล่นเบสได้อย่างเดียว :-\

Dbass
17-07-2004, 05:48 PM
ผมเองก็หยุดจับเบสมา 2 อาทิตย์แล้วครับ มันหนืด ๆเนือย ๆยังไงพิกล หันมาฟังเพลงหลาย ๆ แนว ก็ยิ่งแย่กว่าเดิม สับสน ไม่มีสมาธิในการฟัง หมุนหาคลื่นทางวิทยุมาสะดุดตรง 95 เมกกะเฮริ์ซ
เป็นคลื่นเพลงลูกทุ่ง ฟังตอนนี้กลับให้ความรู้สึกที่ลื่นหูดีจริง ๆ กลับ
มาที่บ้านหยิบเบสมาเสียบตู้เล่นดูก็ไม่เกิดอารมณ์อยากเล่นเบส ได้
แต่วอร์มนิ้ว ทบทวนพวกเรื่องสเกลไปธรรมดา ไม่ได้คิดลูกเล่น
หรือทางนี้ว ไลน์นี้ไม่มีเลย หันมาจับกีตาร์ที่เพิ่งไปซื้อมาใหม่อีกตัว
เปิดหน้าตู้ดังหน่อย ใช้ปิ๊กอัพตำแหน่งคอ เปิดที่Tone แค่เลข 2
เพราะต้องการเสียงทุ้มมากหน่อยเสียงออกมาฟู ๆ ให้อารมณ์แบบบลู-แจ๊ซ อารมณ์อยากเล่นดนตรีเกิดเลย แต่ว่าไม่ได้เกิดกับเบส
ตรงนี้ผมว่าต้องใช้เวลาหน่อย คุณ Buaha อาจหาเวลาที่ว่าง ๆขับรถเดินทางไปต่างจังหวัด หลีกหนีชีวิตในเมือง อย่างไปแถวเขาใหญ่
ปากช่อง ไปไหว้พระที่อยุธยาอย่างนี้ก็พอได้ หรือเกิดไปแถวอีสาน
อาจไปเจองานบวชก็เห็นวงดนตรีงานบวช ที่เขาเล่นด้วยกันอย่างมีความสุข ไปสุพรรณบุรีก็น่าจะเจอแตรวงชุดใหญ่ ก็กลับมาแล้วอาจเกิดความคิดดี ๆจับเบสมาเล่นได้อย่างต่อเนื่องและมีความสุขอีกครั้ง
แค่ให้สมองได้พักผ่อน ให้จิตใจได้ผ่อนคลายลง รอให้ถึงตรงนั้น...

Punkyman
18-07-2004, 11:50 AM
ไปหาฟังดนตรีตามผับดิคับร้านแซกโซโฟนก็ได้แล้วไฟมันจะลุกขึ้นมาอีกครั้ง..อิอิ แล้วคุณจะนึกว่า เห้ย! มัวนั้งงี้แม่งไม่ได้ไรนะเล่นเถอะฝึกเถอะเรารักมันรักการเล่นเบสคับ ผมใช่บ่อยๆ :D

note
20-07-2004, 08:24 AM
เดี๋ยวนี้ไปแซ๊กโซโฟนจนเบื่อแล้ว
วงเก่าๆ เพลงเดิมๆ เดาได้เลยว่าจะเล่นเพลงไรบ้าง
วันนั้นไปดู Soul panic เล่นเปิดวงด้วย 12 บาร์บลู
ล่อไปครึ่งชั่วโมง แต่ละชิ้นโซโล่ประมาณคนละ 3 - 4 รอบทำเอาผมนั่งหลับ
เพราะว่ารอนักร้อง เค้ากำลังเสริมสวยอยู่
พอมาถึงก็ร้องเพลงเดิมๆ ของ Aretha Flanklin
โคตรเบื่อ

รู้จักร้านไหนเจ๋งๆ อีกบ้างช่วยแนะนำหน่อยดิครับ

Dbass
21-07-2004, 11:56 AM
ลองไปที่ร้าน Brick Bar ตรงต้น ต้นของถนนข้าวสารอ่ะครับ เมื่อก่อนจะเล่นออกแจ๊ซแบบพวก จอห์น แมคลาฟลิน , ระวี ชางก้า และก็มีไมล์ เดวิส ปนปนมาด้วยครับ
จะเน้นออกเป็นแนวบรรเลงครับ