PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครเล่นDouble Bass บ้างครับ มีข้อสงสัยนิดหน่อย

Music2home !

larxune
18-07-2004, 12:31 AM
เพิ่งหัดเบสใหญ่มาได้สักพักนึงครับ เพลงที่เล่นก็เป็นเพลง Swingเกือบทั้งหมด มีBossa,salsa และอื่นๆบ้างเล็กน้อย ปัญหาที่พบก็คือเวลาเล่นเพลงSwing แล้วเจอโน๊ตที่เป็น Rake(จังหวะกระตุก) หรือโน๊ต 3พยางค์ แล้วมือขวามันกระตุกตามไม่ทัน เพราะโดยปกติมือขวาผมจะใช้นิ้วชี้ประมาณ90% มีนิ้วกลางบ้างเล็กน้อย ไม่ทราบว่าคนที่เล่นเบสใหญ่เค้าใช้นิ้วมือขวากันกี่นิ้ว ยังไงบ้างอะครับ
แล้วเวลาเจอจังหวะกระตุกหรือ3พยางค์มีวิธีเล่นอย่างไร หรือขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของเราอย่างเดียว ครับ

ken
18-07-2004, 06:15 AM
ไม่ได้เล่นเบสใหญ่หรอก แถมไม่ค่อยรู้เรื่องแจ็สด้วย
แต่วันก่อนไปค้นเจอเวปที่เกี่ยวกับเบสใหญ่ ไม่รู้ว่าพี่เขาเขียนไอ้เรื่องกระตุก ๆ ๆ อะไรนั้นแหละหรือเปล่า ลองเข้าไปดูแล้วกันหรือถ้ายังไงเมล์ไปคุยกับเขาดูซิ

www.geocities.com/uprightmania

Punkyman
18-07-2004, 12:08 PM
ผมไม่ได้เล่นดับเบิ้ลนะคับ แต่ผมใช้2นิ้วนะเวลาเดินเบสมันช่วยได้เยอะกว่านิ้วชี้นิ้วเดียวอ่ะ ผมเดินสลับกันระหว่างชี้กะกลางอ่ะคับพยายามไม่ซ้ำนิ้วเลยสลับตลอด ส่วนวิธีที่เจอพวก3พยางค์รึว่าโน้ตที่มีตัวหยุดผม โดยปกติผมจะใช้ตัวโยกเอานะอิอิ ไม่รู้ดิผมชินของผมงี้อ่ะ 8)

paew
18-07-2004, 09:48 PM
เย้ น้องแปวดีดเป็น rlr lrl rlr lrl อ่ะ หรือ ถ้าเขียนอีกแบบก็เป็น mim imi mim imi สามพยางนะ ไม่รู้เหมือนกัน ไม่ค่อยได้จับเบสใหญ่ แต่ก็เคยเล่นมาบ้าง นิ้วพองเลย สนุกดี แต่อาจานยังไม่ให้เล่น ต้องวอล์คให้ได้ก่อน เฮ้อ ยังวอล์คไม่ได้เลย แล้วคุณเรียนที่ไหนอ่ะ เอาเมลไป ไว้คุยกันvagabond_2bgay@hotmail.com

tobias
19-07-2004, 01:35 AM
อืม... ผมไม่ใช่คน jazz แต่ผูกพันกะ d.bass มาบ้าง... ลองแสดงความเห็นเล็กๆน้อยๆละกันนะครับ...

ปกติเวลา pizz ในเพลง classic ส่วนมากในมือจะมี bow ซึ่งสะดวกที่สุดคงจะเป็นนิ้วชี้นิ้วเดียวในลักษณะดึงขึ้นแบบผ่อนๆนะครับ ซึ่งจะให้เสียงในลักษณะที่มีความก้องกังวานกว่า เป็น sound ที่เหมาะสมกับบทเพลง classic ส่วนมากมากกว่า...

แต่เวลาเล่นเพลงออกทาง pop หรือ jazz เนี่ย... โดยมากมักจะมีจังหวะที่กระชับและอาจจะเดินไปพร้อมกับเครื่อง rhythm อื่นๆ ซึ่งถ้าจะให้ไวคงต้องใช้หลายๆนิ้วช่วยกันอ่ะครับ... ซึ่งโดยมากจะเป็นการดีดแบบดึงเกี่ยวในทางลงคล้ายๆการเล่นเบสไฟฟ้าพอสมควร(แต่ต่างกัน) ถ้าเป็นตัวผมเองถ้าจังหวะไม่เร็วเกินไปส่วนมากใน stroke ทั่วๆไปจะใช้ควบกันไปเลยระหว่างนิ้วชี้และนิ้วกลางครับ(พร้อมกันไปเลยดูหนักแน่นดีครับ) แต่ถ้าต้องการ kick หรือเน้นเล็กๆก็มักจะเริ่มโดยนิ้วกลาง kick และต่อด้วยนิ้วชี้ชึ่งจังหวะระหว่างนั้นก็จะได้ ghost เล็กๆมาพอให้ดู jazz นิดๆมั๊งครับ...(ผมไม่ใช่คน jazz นะครับ...) ถ้าเป็น triplet บางทีนิ้วนางอาจจะออกมาเอง แต่ไม่ตายตัวอ่ะครับ...

แต่เท่าที่เห็นมือเบสต่างประเทศ (d.bass) มักจะ freestyle มากๆนะครับ คือเหมือนว่าเค้าเล่นมาทางนี้โดยตรงและยาวนานจนนิ้วมีความแข็งแรงสูงอ่ะครับ สามารถใช้ทุกนิ้ว single stroke ลงไปได้เลย โดยไม่ล้า ซึ่งตรงนี้ผมว่าความแข็งแรงของนิ้วน่าจะเข้ามามีส่วนเป็นอย่างมากนะครับ เพราะเคยสังเกตนิ้วมือพวกนี้จะใหญ่มากครับ เป็นแบบนิ้วทู่ๆอ้วนๆซะเป็นส่วนมากอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นกายภาพแบบของเค้าอยู่แล้วหรือว่าฝึกกันจนนิ้วโตกันแน่(แหะๆๆๆ...) ผมเคย shakehand กับ victer wooten รู้สึกว่าขนาดของนิ้วต่างกันจนท้อเลยครับ คาดว่าที่เค้าเก่งขนาดนั้นส่วนนึงมาจากนิ้วที่แข็งแรงแน่ๆ...(เบสใหญ่ก็คงยิ่งต้องมีความแข็งแรงมาเป็นส่วนประกอบที่สำคัญนะครับ...)

note
20-07-2004, 08:12 AM
อยากเล่นเบสใหญ่เหมือนกันแต่ไม่มีตังค์ซื้อ
ตอนนี้ได้แต่ใช้ไฟฟ้าหัดเดินไปก่อน

larxune
21-07-2004, 12:35 PM
ขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำมากนะครับ จริงแล้วๆผมเล่นเบสไฟฟ้าก็ใช้2นิ้วสลับกันตลอดเหมือนกันนะครับ แต่พอมาเล่นเบสใหญ่แล้วมันเป็นอะไรที่ต้องใช้ความแข็งแรงอย่างที่คุณTobias ว่าไว้จริงๆ คือลองใช้สองนิ้วสลับแล้วเนื้อเสียงมันจะไม่ได้เลย คงเป็นเพราะยังไม่มีแรงพอ ตอนนี้ก็เลยใช้นิ้วชี้เป็นส่วนใหญ่ หรือใช้สองนิ้วควบเป็นsingle stroke เพราะจะออกแรงได้เยอะกว่า อือม์ ก็เท่าที่ฟังๆมาคงต้องฝึกความแข็งแรงเป็นหลัก ถ้าใครมีอะไรแนะนำนอกเหนือไปจากนี้ก็รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

larxune
21-07-2004, 01:01 PM
ลืมตอบคุณ น้องแปวอะครับ จริงๆแล้วเคยเรียนเบสไฟฟ้ากะอ.วิโรจน์และอ.อ๊อดมาที่ละเดือนนึง ไม่ใช่ว่าอ.สอนไม่ดีนะครับ แต่ผมเป็นคนไม่ค่อยชอบทำการบ้านอะ อ.ให้ซ้อมอะไรก็ไม่อยากซ้อม อยากซ้อมอย่างอื่นมากกว่า พอไม่ทำการบ้านก็เริ่มไม่กล้าไปเรียน ก็เลยศึกษาเอง แต่ก็อาศัยความโชคดีที่อยู่ชมรมดนตรีของมหาวิทยาลัยอยู่แล้ว ก็มีเพื่อน,รุ่นพี่และอาจารย์ที่เรียนและสอนดนตรีโดยตรงสอนให้แบบไม่เป็นทางการ ก็ทั้งสอนทฤษฎีและปฏิบัติซึ่งเป็นแนวแจ๊สทั้งหมด เพราะวงเป็นวงBig Band Jazz และโดยส่วนตัวผมก็ชอบJazz อยู่แล้วด้วย ตอนนี้ก็เล่นเบสมาได้ 5ปีแล้ว ส่วนแจ๊ส เล่นมา3ปี(ตั้งแต่เข้าปี1ตอนนี้ปี4แล้ว) แต่ดับเบิลเบสเพิ่งเล่นได้ประมาณ2-3เดือนเพราะมหาลัยเพิ่งอนุมัติงบให้ชมรมซื้อ เมื่อต้นๆปีนี้เอง ครับ ถ้ามีใครสนใจอยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นหรือคุยเรื่องดนตรีเรื่องเบส หรือเรื่องอื่นก็ได้ กะผมก็แอดเมลล์ไปใน MSN ก็ได้นะครับออนไลน์อยู่เรื่อยๆ แต่ช่วงนี้อาจจะหายหน้าหายตาหน่อยเพราะจะสอบ midterm แล้ว larxune@hotmail.com

UM
21-07-2004, 04:43 PM
ลองหาหนังสือ ray brown ในส่วนของการเล่น Rake แบบข้ามสาย (Cross Strings) มีทั้ง 1 นิ้ว หรือ 2 นิ้ว แต่บอกได้เลย ใช้ technic คนละอย่างกับเบสไฟฟ้า

เล่นเบสใหญ่จำเป็นต้องแข็งแรงมากกว่าปกติไหม ถ้าเอาความแข็งแรงเข้าว่านั่นคงเข้าใจผิดเต็มประตู มันขึ้นอยู่กับว่าคุณ Set Up เบสอย่างไร ตั้งสายสูงแค่ไหน ตั้ง Fingerboard ไว้แบบไหน ใช้สายประเภทอะไร Tension แค่ไหน

ที่บอกว่า "ลองใช้สองนิ้วสลับแล้วเนื้อเสียงมันจะไม่ได้เลย คงเป็นเพราะยังไม่มีแรงพอ ตอนนี้ก็เลยใช้นิ้วชี้เป็นส่วนใหญ่ หรือใช้สองนิ้วควบเป็นsingle stroke เพราะจะออกแรงได้เยอะกว่า"

ก็ไม่จริงเสมอไปครับ เนื้อเสียงขึ้นอยู่กับว่าคุณวางมุมนิ้วมือขวาอย่างไร ส่วนการออกแรงเป็นแค่องค์ประกอบรองที่ทำให้เสียงดังขึ้นเท่านั้น

tobias
21-07-2004, 06:11 PM
อืม... ขอโทษทีครับ... อาจจะสื่อสารผิดพลาดไปบ้าง

เรื่องของความแข็งแรงอย่างที่บอกไว้ คงไม่ได้หมายความรวมว่าต้องเค้นมันออกมาแบบบ้าพลังนะครับ เพราะเสียงที่ได้จะไม่มีคุณภาพ นอกจากว่าต้องการความดังในบางกรณีอย่างที่ท่าน um บอกไว้ครับ...

แต่ในส่วนของความแข็งแรงที่บอกไว้คงเป็นผลมาจาก exercise ที่ดีและสม่ำเสมอจนอยู่ตัวมากกว่านะครับ...

ซึ่งตรงนี้น่าจะให้ผลทั้ง skill และ sound ที่ดีครับ...