PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เพื่อนๆคิดยังไงกับการมีนายหน้าหางานดนตรีให้

Music2home !

SexyMonkey
27-09-2005, 02:31 PM
:D เป็นคนนึงที่เล่นอาชีพกลางคืนคับ เราเจอพวกนี้บ่อย
แต่หลักๆเราเจออยู่2แบบคือ1.คนที่ทำตรงนี้เต็มตัว2.คนที่มันเฝ้าอยู่ตามร้าน
ส่วนตัวไม่ชอบมีหรอกนะเพราะมันมาหักตังเราแต่ถ้าให้เลือกเราขอแบบที่1. เพราะเขาหาให้เราได้ตลอดแน่ๆบางคนเทรนความเป็นโปรให้อีกตะหากเผลอๆไปไกลๆอย่างพัทยาก็มีรถให้อีกแล้วไม่เรียกเพิ่มด้วย แต่แบบที่2.เจอบ่อยมากจะเป็นแบบว่าทำตัวสนิทกะเจ้าของร้านช่วยดูดนตรีให้ จิงๆเราออดิชั่นผ่านแหละ แต่พวกนี้มันจะอาสาเจ้าของร้านว่าจะติดต่อต่อรองราคาให้อะไรประมาณนี้ แล้วก้อมาบอกเราว่าสมมติ 400 แต่ไปบอกเจ้าของร้านว่า 450หรือ500 หรืออาจจะยื่นข่อเสนอเราตรงๆว่าจะหักนะแต่จะช่วยพูดให้กับเจ้าของร้านให้เราๆได้งาน แบบนี้มีเกือบทุกย่าน ถ้าเพื่อนๆมีประการณ์ประมาณนี้หรือคิดยังไงก็ช่วยเล่ามาด้วยนะ คับ

อาจารย์ปรุย
27-09-2005, 02:48 PM
ไม่ค่อยชอบครับ บางคนหักค่านายหน้าเยอะแบบน่าเกลียด (เคยเจอมากะตัว)
แต่สำหรับวงน้องใหม่ในวงการ มีนายหน้าเก่งๆ ป้อนงานให้ตลอดก็จะคุ้ม ไม่ต้องหางานเอง
ส่วนตัวผมถ้าผมหางานให้วงรุ่นน้องๆ ผมไม่เคยหักซักกะบาทเดียว ถือว่าช่วยเพื่อนร่วมอาชีพ
คนที่ทำงานประเภทนี้ต้องเป็นคนที่รู้จักคนเยอะ กว้างขวาง และหน้าหนาพอสมควรนะ เหมือนทำนาบนหลังคน ค้ามนุษย์อย่างหนึ่ง
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ถ้าไปกระทบใครเข้าก็อย่าให้แม่โทรมาด่าเพื่อนผมแล้วกัน ถ้าจะด่าก็โทรมาหาผมได้เลย เบอร์ก็มี
ไม่ต้องอาศัยปากคนอื่นมาฝากด่าหรอกนะครับ :(

chelsea
27-09-2005, 06:30 PM
เกลียดมากคับ ผมคิดว่าพวกนี้เป็นเหมือนเห็บหมัดของวงการนี้ คือถ้าเป็นประมาณผู้จัดการวงก็อีกเรื่องนึงนะคับ ผมเคยเจอคนประเภทนี้กับตัวครั้งนึง ตอนประมาณ2ปีที่แล้ว ได้ไปลอง ออดิชั่นที่เดอะไวโอลิน ตรงเอกมัยอ่ะครับ ตอนไปถึงก็จะมีฝรั่งที่เป็นเจ้าของเค้ามายืนดูแล้วก็มีผู้ชายอีกกลุ่มนึงมารับข้างหน้า บอกว่าเนี่ยเข้าไปเลยทำเหมือนกับรู้จักเรา ตอนแรกเราก็นึกว่าเป็นทีมงานที่นั่น มีประมาณ 3 คน จะมีคนนึงที่มาคุยกับเราพยายามทำเหมือนกับพาเรามา ซึ่งตอนแรกเราก็ไม่รู้ (อีก 2 คนแม่งโคดเก๊ก) พอเล่นเสร็จ เจ้าของเค้าก็พอใจเค้าจะจ้าง เท่านั้นแหละ ใอ้ 3 ตัวนี้เหมือนรู้งาน พอเล่นเสร็จบอกให้เรารอข้างนอกเลย แล้วมันก็ไปคุยค่าตัวมา บอกว่าได้เท่านี้เท่านี้ เราก็ถามว่าแล้วคุณฝรั่งที่เป็นเจ้าของเค้าไม่มาเหรอ ตอนแรกยังออกมาดู มันก็อ้างว่าเค้าเข้าไปทำงานต่อ เราก็เลยขอเวลามาตัดสินใจ พอดีที่นักร้อง ยิ๋งคนเก่าเราเค้าคร่ำหวอดในวงการนี้ประมาณนึงอ่ะเค้าเลยเอะใจ เลยแอบไปหาพี่ฝรั่งไปคุย ปรากฏว่าไอ้ 3 ตัวนี้ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับร้านนี้เลย แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเราด้วย ไม่ได้แม้กระทั้งแนะนำเรามาด้วยซ้ำ เหมือนมีสายคอยบอกว่าจะมีวงมาออวันนี้ๆก็มาดักหาแดก เหมือนพวก 18 มงกุฏ เพื่อนๆระวังกันด้วยนะ เรื่องนั้นจบลงด้วยเราแคนเซิลแม่งให้หน้าแตกไปเลย อิอิ