PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะซื้อเบสตัวใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Music2home !

เด็กใต้เข้ากรุง
08-04-2004, 06:04 PM
ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียของรุ่นพวกนี้ทีนะครับ อยากได้รุ่นที่ไว้ใช้เล่นกับวงและทำงานกลางคืนแล้วเสียงไม่นาเกลียดครับ ตอนนี้ใช้ของyamahaเสียงมันดุ่ยๆเล่นตามผับไม่ไหวครับ
-washburn force 5
-Cort 5สายปรับเสียงslapได้
-ibanez รุ่นไหนก็ได้ครับที่อยู่ในงบ
ตั้งงบไว้ไม่เกิน 2 หมื่นครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคับ

anchan
08-04-2004, 08:44 PM
เบส cort ที่ปรับเสียงแสลปได้นี่น่าจะเป็นรุ่น curbow ใช่เปล่าครับ รุ่นนี้ใช้ปิ๊กอัพของ batolini ตามความคิดของผมนะ ผมว่ารุ่นนี้น้าจะดีที่สุดในหัวข้อที่คุณตั้งมานะครับ

Yut_Lance
08-04-2004, 08:52 PM
ผมว่าไปซื้อ มือ2 ดีกว่านะครับ 2 หมื่นนี่ ด้ายของดี พอตัวเลยนะครับ เผลอ ๆอาจได้ fender jazz หลุดมา ด้าย ลองไปดู Second Music ถามพวกพี่เค้า เค้าใจดี

เด็กใต้เข้ากรุง
09-04-2004, 11:42 AM
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น

JaTTaMaL
09-03-2005, 06:50 PM
...

Bobo.bass
09-03-2005, 10:11 PM
MusicCenter ฟอจูน มือ 2 ดีๆก้อมีนะ

contona80
10-03-2005, 02:21 AM
ในความคิดของผมนะครับ เลือกซื้อที่เราชอบเถอะครับ

จะถูกใจเราที่สุดแล้วล่ะครับ เพราะว่าคนเราชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

banana_emo
10-03-2005, 02:45 AM
จริงๆแล้ว งบประมาณนี้ มือ2ดีๆ ก็หาได้พอสมควรนะครับ แต่บังเอิญว่าถ้าจะเล่นกลางคืน(แบบร้านวัยรุ่น เสียงดังๆ)เป็นหลักเนี่ย ผมว่าต้องคำนึงถึง2ข้อใหญ่ๆเลย คือ
1.ร้านกลางคืน(เน้นว่าแบบdanceๆ)ส่วนมากตัว sub มักจะ ไทยประดิษฐ์น่ะครับ แล้วส่วนตู้ก็มักจะไม่ค่อยwork สักเท่าไหร่ ถ้าใช้ fenderเสียงดีๆนวลๆ จะทำให้ตูดเบสมันบานๆแล้วย่านกลางๆมันจะหาย ทำให้มันคล้ายจะจมๆซึ่งปรับกันปวดหัวมาก เพราะฉะนั้นร้านแบบนี้แอคทีฟดีกว่าครับ
2.รูปทรง และน้ำหนักอันนี้สำคัญมากเลย เพราะเราจะต้องเล่นยืนมันวันละนานๆ ถ้าซัดแบบหนักซะส่วนสูงเราลดลงเลยนี่ก็ไม่ไหวแน่ๆครับ ล้าก่อนแน่ๆ แต่ถ้าแบบว่าเบาๆ แต่ศูนย์ถ่วงไม่ดีเช่นหัวตก ก็จะปวดหัวอีกเหมือนกัน

แต่ถ้าอยากได้มือ 1 ราคาประมาณนี้ผมแนะนำว่า ลองบวกซัก 3000 แล้วไปลอง ibanez btb รุ่นเล็ก(405 รึปล่าวไม่แน่ใจ ) อันนั้น work มากๆครับ ในราคาประมาณนี้ เล่นผับสบายฮะ เอาอยู่

chelsea
10-03-2005, 10:48 AM
ถ้าเล่นผับแนะนำ ibanez เหมือนกันคับ ตอนเล่นกลางคืนก็ใช้อยู่ เสียงพุ่งมาก แต่ของผมใช้ตัว Top อยู่ เสียงเลยออกคมนิดนึง (แต่ระวังเรื่องจี่นะคับ) เสียดายที่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจไม่ขาย ibanez ของป๋มแล้ว เพราะถ้าขายคงตั้งไว้ที่หมื่นปลายๆ ลองหาซื้อดูนะครับ ibanez ถ้ามือสองราคาจะตกพอสมควร น่าจะซื้อรุ่น Top ได้ ลองดูสภาพดีๆครับ

oreo
10-03-2005, 01:12 PM
ในความคิดของผมนะครับ? ?เลือกซื้อที่เราชอบเถอะครับ

จะถูกใจเราที่สุดแล้วล่ะครับ? เพราะว่าคนเราชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

เห็นด้วยครับ :)