PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนถามคนที่ใช้ WARWICK เรื่องคอเบสครับ

Music2home !

SPASM
26-07-2004, 09:52 AM
คือเขาว่ามา ( ใครก็ไม่รุ )ว่าเบส WARWICK เนี่ยมันจะมีปัญหาเรื่องคองอเลยอยากทราบว่ามันมีปัญหายังไง , แก้ไขได้ไหม , ทำไมมันถึงมีปัญหาเรื่องคอเกี่ยวกับสภาพอากาศหรือเปล่า , หรือว่าเกี่ยวกับคอของมันเอง , และอื่นๆ ที่ควรทราบเกี่ยวกับคอเบสของ WARWICK ครับ

....Thanks for your Kind...

Punkyman
26-07-2004, 06:26 PM
ไม่รู้เหมือนกันนะคับไม่เคยใช้แต่ที่เพื่อนผมใช้นั้นเป็นคับ2คนเป็นทั้ง2ตัวเลยไม่ทราบมันเป็นเพราะไรเค้าก็พูดๆกันเยอะแล้วนะคับเรื่องคอเนี่ย

อิอิ
28-07-2004, 08:08 AM
อยู่กับอากาศอย่างเดียวคับ เพราะเค้าสร้างมาเล่นเมืองนอกไม่ได่เพื่อเมืองไทยคับ ไอ้พวกเหล็กในคอก็มีเส้นเดียวหรือสองเส้นเท่านั้น แต่เมืองไทยต้อง2ขึ้นไปอะ วิธีแก้ไม่มีอะ ต้องทนหรือเล่นกับที่ถ้าย้ายไปเล่นที่อื่นอากาศเปลี่ยนอีกก็เป็นอีก ผมเลยใช้เลย

SPASM
28-07-2004, 10:07 AM
แล้วถ้าผมเล่นเสร็จแล้วผ่อนสายไม่ให้มันตึงแล้วพอจะเล่นอีกก็ค่อยมาหมุนสายอีกทีมันจะลดปัญหาได้มั๊ยครับ..

หรือว่าต้องคอยมาขันคอทุกครั้งเวลาสภาพอากาศเปลี่ยนแปลงหรือเปลี่ยนที่เล่น...

..อย่างงี้แย่เลยเพราะห้องผมตอนกลางวันอากาศร้อนมาก..พอไปเล่นตอนกลางคืนก็อากาศเย็นมาก..อย่างนี้ก็ไม่สมควรที่จะซื้อมาใช้ใช่ไหมครับเพราะท่าทางจะมีปัญหามากเปลี่ยนไปเล่นยี่ห้ออื่นท่าจะดีกว่า..

..แต่ว่าผมชอบเสียง WARWICK มากเลยเสียงมันแข็งๆ ดี..
ตัดใจลำบากจัง.....เฮ้อ..

ขอบคุณครับ..ที่ให้ความกระจ่าง

4711
28-07-2004, 12:48 PM
8) เหล็กขันคอของ warwick error ได้ไม่เท่ายี่ห้ออื่น
สังเกตุดูว่าขันตึงสุด คอยังแอ่นไม่เยอะ อากาศบ้านเราชื้น
คอเลยมักโก่ง บางทีไม้ที่เอามาทำอายุไม่มากพอก็เป็นได้ บวกอบไม้ไล่ความชื้นไม่ดีพอ

Fodera
02-08-2004, 10:11 AM
Have the back of the neck coated with Poly-Urithane to hold the moisture. Most of Warwick custom order has it coated.

kaee30
27-04-2005, 02:31 PM
ขอขุดหน่อยนะฮะ...หลายหน้าเลย.........

งั้นหมายความว่าถ้าผมต้องกระเตงมันเอาไปเล่น ใส่ท้ายรถ ไปเล่นร้านนู้นร้านนี้ก็ไม่สมควรช่ายป่าวครับ จะได้เอาใว้ออกงานน้อยๆหน่อย อิอิ แล้วขันบ่อยๆเป็นไรป่าวอ่ะ???

SPASM
29-04-2005, 10:19 AM
โตะใจหมดเลยใครหนอมาขุดของเรา... ;D

แล้วตั้งแต่ที่นายซื้อมานี่มันงอมั่งรึยัง..

ห้ามเด็ดขาด...อย่าใส่ไว้ท้ายรถ..ให้วางไว้ที่เบาะหลังดีกว่า..เพราะว่าที่ท้ายรถมันร้อนมากกก

แล้วก็เปิดแอร์ให้มันหน่อยเปิดเพลงเบาๆ เหล้าบางๆ อุ๊ย..นอกเรื่อง

แล้วเวลาจอดรถก็พยายามหาที่จอดในร่มอย่าจอดตากแดด

เท่านี้แหล่ะ...

kaee30
29-04-2005, 10:55 AM
อิอิ ถ้าเหล้าบางๆ ด้วย คงจะแอ่นจนย้วยเลยมั้ง........

ได้มาไม่นานอ่ะครับ เมื่อวานเอง.....ตอนได้มามันก็งอนิดๆแล้ว แต่คงจะไปขันอีกหน่อย

สงสัยมีwarwick คงต้องรักเหมือนลูกแน่เลย 55 ขับรถไปทำงาน(ที่จะต้องไปเล่นต่อตอนเย็น) ก็เอาออกมาฝากใว้กะยามหน้าบริษัทซะงั้น เอาไปด้วยมันน่าเกลียดเจ้านายด่าตาย 55
แล้วก็ ถ้าวางไว้หลังรถตรงเบาะหลัง มันจะจากเราไปเร็วมั้ยครับ?? ;D
เค้าว่าเบสดีๆ แพงๆ มักไม่ค่อยอยากอยู่กะเรา อิอิ มันชอบไปนอนที่บ้านคนอื่น หรือที่ร้านฝากขายอ่ะ อิอิ

bronco
29-04-2005, 11:30 AM
ปัจจัยที่ทำให้คอ warwick มีปัญหามากมาย

- trusrods ของ warwick ใช้ อลูมีเนียม ซึ่งอ่อนและนิ่ม ไม่มีแรงดีดตัว เหมือนเหล็กที่เขาใช้กัน

สรุป ก็ต้องดูแลเป็นกรณี ไป ตัวไหนไมปัญหามากก็ต้องเอาใจใส่หน่อย ถ้าตัวไหนปัญหาไม่มาก ก็อย่าไปขึ้นสายไว้

aUStiNPOWERS
29-04-2005, 11:54 AM
คือเมืองไทยก็ไม่จำเป็นต้องเป็นเหล็ก 2 เส้นนะเป็นเส้นเดียวแต่ใหญ่หน่อยก็ได้ 2 เส้นจะใช้สำหรับตัวที่คอกว้างมากๆเพราะมันจะทำให้คอบิดได้นิดหน่อยบางคนจะชอบ แต่เรื่องคอ warwick เนี่ยผมก็สืบๆอยู่ไปคุยกะที่ร้าน asia ตาลุงคนที่โม้ๆอ่ะแกจะบอกว่าเด๋วนี้เค้าเปลี่ยนไปแล้ว ไม่มีปังหาแล้ว แต่ผมว่าโม้แหงๆ ผมเคยเอาเรื่องนี้ไปคุยกับที่ร้านNNGนะ เค้าบอกว่าแต่ก่อนมี่อยู่สมัยหนึ่งที่เพชรสยามเป็นคนขาย warwick ซึ่งยุคนั้นคอเจ๊งทุกตัว หมุนกี่ตัวแตกหมด เพราะมันผิด spec แล้วยุคนั้นเลยเกิดการลดกระหนำ่ของ warwick ขึ้น แต่ยุคนี้สมัยนี้ไม่รุยังเปนอยู่ป่าวนะ แต่พี่เค้าบอกว่าเปลี่ยนให้ได้ ไอ้เหล็กในคออ่ะ แล้วก็หมดปัญหาเลย แต่ว่าผมไม่รู้ว่าถ้าผมเปนเจ้าของwarwick ใหม่ๆผมจะเอาไปทำรึป่าวนะ สงสารน้องเบสราคาหลายหมื่น

banana_emo
29-04-2005, 12:26 PM
I think that the warwick bass(good serie) is strong na . I have never had any problem in my Thumb bass before I throw it on my show and punch it but it's neck also normal and never has any problem

bronco
30-04-2005, 10:16 AM
คือเมืองไทยก็ไม่จำเป็นต้องเป็นเหล็ก 2 เส้นนะเป็นเส้นเดียวแต่ใหญ่หน่อยก็ได้? 2 เส้นจะใช้สำหรับตัวที่คอกว้างมากๆเพราะมันจะทำให้คอบิดได้นิดหน่อยบางคนจะชอบ? แต่เรื่องคอ warwick เนี่ยผมก็สืบๆอยู่ไปคุยกะที่ร้าน asia ตาลุงคนที่โม้ๆอ่ะแกจะบอกว่าเด๋วนี้เค้าเปลี่ยนไปแล้ว? ไม่มีปังหาแล้ว? แต่ผมว่าโม้แหงๆ? ผมเคยเอาเรื่องนี้ไปคุยกับที่ร้านNNGนะ เค้าบอกว่าแต่ก่อนมี่อยู่สมัยหนึ่งที่เพชรสยามเป็นคนขาย warwick ซึ่งยุคนั้นคอเจ๊งทุกตัว? หมุนกี่ตัวแตกหมด เพราะมันผิด spec แล้วยุคนั้นเลยเกิดการลดกระหนำ่ของ warwick ขึ้น แต่ยุคนี้สมัยนี้ไม่รุยังเปนอยู่ป่าวนะ? แต่พี่เค้าบอกว่าเปลี่ยนให้ได้ ไอ้เหล็กในคออ่ะ? แล้วก็หมดปัญหาเลย? แต่ว่าผมไม่รู้ว่าถ้าผมเปนเจ้าของwarwick ใหม่ๆผมจะเอาไปทำรึป่าวนะ สงสารน้องเบสราคาหลายหมื่น

ขอเสริมหน่อย ตกข้อมูลตัวแทนไปหนึ่งราย จากเพชร มา จิ้น และ เอเชีย ยุดที่มีปัญหามากที่สุดคือ ช่วงเพชรเป็นตัวแทน ช่วงที่เป็นน้อยมาก ก็ช่วง จิ้น เรื่องกลับมาใหม่ก็ ตอน เอเชีย สงสัยจะเป็นตามกราฟ

banana_emo
30-04-2005, 04:41 PM
ผมว่าหลังๆมานี้มันก็ไม่เห็นจะมีเปนไรซักตัว เพื่อนผมพี่ผม ก็ใช้ warwick กันทั้งนั้น(พวกเราครอบครัวwarwick ;D) ไม่เหนจะมีใครมีปัญหาซักตัว จิงอยู่ที่มันต้องการการดูแลมากกว่ายี่ห้ออื่นซักหน่อย แต่มันก็ไม่ได้เจ๊งง่ายตามที่นิทานเค้าเล่ามาหรอกครับ ไม่งั้นมันไม่มีคนใช้แล้วแหละ

bee gr-9
01-05-2005, 05:29 AM
ใช้มานานมากแล้วครับ ซื้อที่เพชรสยาม รุ่น trumb แบบไม้ชิ้นเดียว คองอมาจากร้านเลย แต่ก็ซื้ออยู่ดี แล้วเอามาเปลี่ยนเหล็กดัดคอเอาครับ เสริมด้วยกราไฟ้(เขียนไม่ถูกนะ)อีก2เส้น ไม่เคยงออีกเลย ไม่ต้องขันคอเลย ไม่ผ่อนสายด้วย ผ่านมา 10 ปีแล้ว ยังดีอยู่เลยละ ถ้าคนรัก warwick (เหมือนผม) ต้องเจอปัญหานี้แน่ๆ ต้องเสียเงินทำคออีก แต่ก็คุ้มกับเสียงนะ

;D*****ดู bass ตัวนี้ได้ที่ปก cd ด้านในของวง GR-9 ใช้ warwick trumb bass อัดเสียงครับผม******

BaSS Dentist
02-05-2005, 09:03 PM
รบกวนถามคุณ bee gr-9 นะครับ พอดีผมใช้ thumb bolt on แล้วมีปัญหาคองอ ให้ร้านขันก็ไม่ไป เห็นที่ร้านบอกว่าต้องเปลี่ยน turss rod ไม่ทราบว่าจะมีผลทำให้เสียงเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหนครับ แล้วของคุณ bee เป็นยังไงบ้างครับ ความจริงขายตัวนี้ไปแล้วครับ แต่ก็ยังติดใจเสียงอยู่ ตอนนี้ก็คิดอยากได้ซักตัวอยู่เลย

kaee30
03-05-2005, 01:39 PM
ผมก็เพิ่งเอาไปขันมา ขันไม่ไป ร้านบอกต้องเปลี่ยนเหล็กเหมือนกัน ผมก็ว่า ซวยแล้ว..........
แต่พอดีแกเอาไปลองอีกที ไขได้ เพราะ หัวเหล็กเกลียวหวาน เอาหกเหลี่ยมที่ใหญ่กว่ามาขันก็ไป เลยโล่งอกไปเปราะนึง แต่ก็ยังงอนิดๆอ่ะ สงสัยต้องรักษาดีๆ

chelsea
03-05-2005, 05:28 PM
ที่ไม่เล่น warwick ก็เพราะได้ยินข่าวลือเรื่องนี้อ่ะแหละ เลยไม่ได้ไปยุ่งกะยี่ห้อนี้อีกเลยอ่ะ

oreo
04-05-2005, 08:40 AM
ผมก็ใช้ warwick อยู่ตัวนึงครับ
คอมันจะยาวมากเมื่อเปรียบเทียบกับเบสยี่ห้ออื่นจึงทำให้งอง่าย
คิดดูสิครับรุ่น Thumb Neck-Through มีตั้ง 26 เฟร็ต
ข้อดีคือเล่นโน๊ตได้มากกว่าเบสทั่วไปที่มี 20 เฟร็ต
สิ่งสำคัญอยู่ที่การดูและและการเก็บรักษา
ตัวที่ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหานะครับ ปรับคอได้ปกติ อายุเบสก็ 5 ปีแล้ว
ปกติผมจะเช็คสภาพคอปีละครั้ง ช่วงปีหลังๆมานี่แทบไม่ต้องขันคออีกเลย
สงสัยคอมันอยู่ตัวแล้วมั้ง ::)

bee gr-9
10-05-2005, 01:20 PM
ผมเอาไปทำที่ร้านพี่ โจน ครับตอนที่พี่แก่เพิ่งเรียนจบมาเปิดร้านใหม่ๆ พี่เค้าบอกว่า ใช้ความร้อนเอา finger board ออกก่อน(bass ของผมเป็นไม้ชิ้นเดียวกับตัวนะครับ) อ๋อ เอา fret ออกก่อนครับ แล้วค่อยเอา finger board ออก แล้วค่อยเปลี่ยนเหล็กดัดคอ แล้วก็เสริมด้วย กราไฟ้ อีก 2 เส้น ไว้ข้างๆเหล็กครับ แล้วค่อยใส่ finger board กับ freat กลับไปเหมือนเดิม
bass ของผมตอนนี้ไม่เหมือน trumb ของใครเลยละครับ เพราะผมเปลี่ยน pick up มาใช้ของ emg (ของเดิมคือ batolini) ยังไม่พอครับ ผมเปลี่ยน pre amp ด้วย ถอดของ warwick ออกเลย ใส่ของ emg แทนครับ ผลที่ออกมาสมหวังมากๆครับเสียงดีมากๆๆ ได้เสียงไม้จาก warwick ได้เสียงดิบๆ จาก emg ได้ eq จาก preamp emg ดีกว่าเดิมเยอะครับ เพราะ pre amp มีเสียงกลางมาให้ด้วย
ตอนนีก็ที vol 1 ตัว ballace 1ตัว mid feq 1ตัว mid vol 1ตัว bass 1 ตัว แหลมอีก 1 ตัว ทั้งหมดก็ 6 อย่างครับ แต่ รู ที่ตัว bass มี แค่ 3 ผมต้องเจาะเพิ่ม 1รูครับ รูที่1เป็น vol รูที่2 เป็น bal รูที่ 3เป็น 2 ชั้นครับ ใส่ mid feq กับ mid vol รูที่ 4ก็ 2 ชั้นครับ ใส่ bass กับเสีบงแหลม ถ้า เห็น trumb bass มี 4 รูก็ผมเองแหละ bee gr-9 ครับ

parappa
15-05-2005, 02:38 PM
"เสียงลือเ สียงเล่าอ้าง อันใด พี่เอ่ย"

ผมว่ามันก็ Okอานะ
จะมีปัญหาก็ตรงที่ลายไม้มันแก๊...แก่.... >_< ไม่วัยซะรุ่นเลย....

เบสแต่ล่ะตัวผมก็ไม่เคยเห็นคอมันสมบูรณ์สุดๆสักตัว ประมาณนี้ผมก็ว่าดีแล้วอ่ะครับ? ;D

Bass_T
16-05-2005, 09:13 AM
น่าสนใจๆ 8)