PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระหว่าง stingray กับ sterling

Music2home !

YuNsambA
23-04-2008, 01:44 PM
อยากทราบความแตกต่างครับ
มีท่านใดพอจะทราบบ้าง
พอดีว่าจะถอยซักตัว
ขายของหมดบ้าน
ขอบคุณครับ

7-Color~Musicm@n~
23-04-2008, 02:06 PM
1) วงจรต่างกันครับ stirling มี selector switch ไว้ปรับ serie หรือ parallel
2) size ต่างกัน stirling จะเล็กกว่าเล็กน้อย น่าจะเบากว่าด้วย
3) จำนวน fret stingray 21 stirling 22

เสียงต้องลองเองครับ แต่เป็นธรรมชาติของ mm ทั้งคู่ (เอกลักษณ์)
ถ้าพูดถึง "มีตำนาน" ต้อง stingray ครับ ถ้า playability (สำหรับคนไทยตัวเล็กๆ) ต้อง stirling

สำหรับ stirling ดูด้านหลังคอ (ตรงที่เอานิ้วโป้งมือซ้ายกด) ดีๆ นะครับ ถ้าเคยขันคอมาแล้ว เหล็กดามคอมันอาจจะดันให้ไม้ปริออกมา บริเวณ fret 5 ถึง 7
(stirling ของผมเป็นทั้งสองตัวเลย แต่ขายไปแล้วทั้งคู่)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองเล่นครับทั้งสองรุ่น ถูกใจตัวไหนลุยได้เลยครับ

YuNsambA
24-04-2008, 02:28 PM
ขอบคุณครับพี่
ว่าแต่ ยังอยากได้หัวตัดผมอยู่มั้ยครับ
จะสมทบทุนไปซื้อ sterling นี่แหละ
;D

Dbass
24-04-2008, 02:35 PM
ลองทั้ง Stingray และ Sterling เลย ชอบอย่างไหน ซื้ออย่างนั้น .. น่าจะลอง Bongo ด้วยจ๊ะ

Stingary ออกมาร่วม 30 ปีแล้ว ส่วน Sterling ออกมาหลังจากนั้น ..

ผมชอบซาวน์ของ Bongo กะ Sterling มากกว่า Stingray อีกแฮะ ... แต่คน MM ส่วนมากใช้ Stingray มากกว่าอ่ะ

24-04-2008, 03:21 PM
ขอบคุณครับพี่
ว่าแต่ ยังอยากได้หัวตัดผมอยู่มั้ยครับ
จะสมทบทุนไปซื้อ sterling นี่แหละ
;D

ตอนนี้ ถังแตกอยู่จ๊ะเพราะพึ่งใช้เงินในงานศพคุณแม่ ต้องรอให้ฟื้นตัวสักระยะ ถ้าขายใครได้ขายไปก่อนเลยครับ ;D

Ea @ Rock on People !!
24-04-2008, 04:29 PM
ผมว่าเหตที่คนชอบใช้สติเรมากกว่า เพราะ ทรงมันดูเท่กว่า ขลังกว่าน่ะ แต่หนักชิบ

ส่วนเตอริ่ง ทรงอาจจะไม่เท่เท่าไหร่ แต่มีสวิทให้ปรับกว้างกว่า นน เบากว่า เท่าที่เคยลอง เสียงเป็นเม็ดกว่า สติงเร จะออกไปทางเสียงหนักๆ แตกๆกว่า นิดหน่อย (หรือคิดไปเองหว่า)

TARN
24-04-2008, 08:33 PM
ช่วยขุดนะคะ อยากรู้ข้อแตกต่างระหว่างเตอลิงกะติงเรย์เหมือนกันอ่ะ จริง ๆ เราใช้ติงเรย์อยู่ เพราะว่าฟลุ๊คได้มามือ 2 พอดี ส่วนตัวเราว่าซาวด์มันปรับง่าย ไม่ยุ่งยาก ย่านเสียงกลางได้อย่างที่เราชอบเลยแหละ แต่เสียอย่างเดียวคือหนักมาก อยากจะลอง sterling ดูเหมือนกัน

เฟอร์นิเจอร์ คิ้ม
24-04-2008, 11:20 PM
เคยใช้ stingray มานานเหมือนกันครับ ผมก็ใช้มาหลายรุ่นเหมือนกัน แต่รู้สึกว่า เบส Musicman เป็นเบสที่ปรับง่ายมาก
จากที่เคยใช้ stingray มา ปรับไม่ยุ่งยาก เสียงก็ดีได้มาตรฐาน ปรับนิดๆหน่อยๆก็โอเคแล้ว เบสบางยี่ห้อปรับยาก ยิ่งที่มี Eq เยอะๆ
ยิ่งน่าเวียนหัว

25-04-2008, 02:31 AM
เอางี้ดีกว่า จากการที่ใช้มาหมดแล้วไม่ว่า stingray stirling bongo และ sabre

1) stingray รูปทรงจะ vintage กว่า ดูขลังกว่า หนักกว่า (นิดหน่อยขอย้ำว่านิดหน่อยจริงๆ) ปรับง่ายกว่า คัดเสียงได้ง่ายกว่า 21fret มาตรฐาน
เนื้อเสียงเป็น "บึ้งๆ" เปรียบเทียบกับมวยคือลูกเตะ (หนักและแน่น อำนาจทำลายล้างสูง)
2) stirling สลิมกว่า มี 22fret playability กว่า ปรับได้กว้างกว่า (แน่นอนว่าปรับยากกว่า แต่ขอย้ำว่ายากกว่านิดเดียว) เนื้อเสียงคล้ายๆ กับ
stingray แต่จะกรอบกว่า (crispy) เปรียบเทียบกับมวยคือ ศอก (ไวและคม แต่ทำลายล้างเหมือนกัน)
3) bongo โมเดิร์นมากในรูปทรง มี 24fret เล่นง่าย แต่ขอโทษปรับยากระยำ เพราะสามารถปรับย่านเสียงกลางได้ทั้ง lowmid และ highmid (รุ่นที่มี 2pu นะ)
ปรับได้กว้างมาก มากเสียจนปัจจุบันนี้ยังคัดเสียงที่ถูกใจไม่ได้เลย อ้อ ใช้แบต 2 ก้อน รัปทานไฟค่อนข้างเก่ง เสียงหนัก อิ่ม อ้วนมาครบทั้งแหลมและเบส
เปรียบเทียบมวยก็คือ หมัด (ทำลายล้างได้หลากหลาย ทั้งแยบ ฮุก ครอส และอัปเปอร์คัต ขึ้นอยู่กับการใช้แต่มันก็คือหมัดเหมือนกัน)
4) sabre ต้นตระกูล PU แบบ 2 ฮัม สารภาพตามตรงว่าลืมกลิ่นและรสไปหมดแล้ว เพราะครั้งสุดท้ายที่ดีดมันก็เมื่อตอนอายุ 14 ของพี่แห้ง วง convention (ตอนนี้ม่ายรู้ว่า
ชะตาชีวิตของพี่เขาไปอยู่หนใด)

โอยเหนื่อย เอาเป็นว่าไปลองหายืม หาลองกันเอาเองดีกว่า เด็กๆ แถวบ้านมักจะมาถามผมว่า "น้าๆ ผมเพิ่งหัดเล่นเบส น้าใช้เบสอะไรง่ะ แล้วยี่ห้ออะไรดีที่สุด" คำตอบจากผม
คือ "หลานต้องหาเอาเองว่า เสียงของเบสตัวไหนที่ดีและเหมาะกับตัวหลานเองที่สุด หลานไม่ควรที่จะเล่นอะไรเพียงเพราะว่าหลานเห็นคนบางคนเล่นมัน" ;D ;D

YuNsambA
25-04-2008, 02:46 AM
อ้าว หรอครับ โทษทีครับพี่ ทวงผิดเวลาซะงั้นเรา
คือผมใช้ G&L USA L2000 อยู่ครับ
แล้วพอดีมันหนักมาก สองเบรคตายเลย
ขอบอก
เลยอยากได้sterling
ผมเล่นแนวบลูส์อยู่
เลยต้องการเม็ดๆ แต่มีเนื้อครับ คิดว่าน่าจะเหมาะ
จีแอลก็เหมาะอยู่แล้ว
แต่ใหล่จะหลุด
ใครอยากขายบ้างเอ่ย ;D

jeab_krub
05-08-2008, 08:45 PM
มีคุณ Bee!!Bee!! ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง MM Stering กับ MM Stingray มาครับ ก็เลยขออนุญาตขุดกระทู้เก่าขึ้นมาอีกครั้ง

OK. มั๊ย???

;) ;) ;)

Bee!!Bee!!
07-08-2008, 06:59 PM
มีคุณ Bee!!Bee!! ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง MM Stering กับ MM Stingray มาครับ ก็เลยขออนุญาตขุดกระทู้เก่าขึ้นมาอีกครั้ง

OK. มั๊ย???

;) ;) ;)

ขอบคุณมากครับ