PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : effect guitar เอามาใช้กับเบสได้ไหมครับ

Music2home !

ke killer
30-07-2004, 12:58 PM
อยากถามว่า effect guitar เอามาใช้กับเบสได้ไหมครับ คือว่าตอนนี้ผมใช้อยู่แต่ไม่รู้ว่ามันจะทำลายตู้แอมป์ไหม ใครเคยใช้หรือมีข้อเสนอยังไง ช่วยแถลงไขด้วยครับ effect ที่ใช้ boss Metal Zone ครับ

SPASM
30-07-2004, 02:43 PM
ผมไม่เคยใช้นะ แต่ก็เคยมีคนเขาบอกมาเหมือนกันว่าตู้แอมป์จะมีปัญหา แต่ไม่ทราบว่าจะเท็จจริงประการใด แต่ไม่ควรเสี่ยงเป็นดีที่สุด ยังไงก็ซื้อ EFFECT ของเบสมาใช้จะดีกว่า เพราะว่าราคาก็พอๆ กับของกีตาร์นะ

หรือว่าคุณ Ke Killer ลองใช้ดูแล้วถ้าแอมป์เจ๊งยังไงก็มาโพสบอกด้วยละกัน (ล้อเล่น) ;D

ke killer
30-07-2004, 03:01 PM
ใช้อยู่ครับ รู้สึกว่าแอมป์ใกล้ จะไปแล้วครับ.....เหอะ ๆ ;D

อิอิ
30-07-2004, 04:09 PM
ไม่มีปัญาหาหรอกคับ อยู่ที่เสียงมากกว่าว่าเราชอบเสียงที่ออกมาเปล่า แต่ไอ้พังมันไม่พังหรอกคับ ผมใช้มี 4 ปีแล้วไม่เห็นว่ามันจะพัง ผมใช้ผสมกันไปคับ เบสมั้งกีต้ามั้ง เป็นตัวๆนะเป็นแผงไม่นิยมคับไม่ได้เนื้อเบสอะ มีอารายเมลคุยได้คับ ผมลองมาทุกยี่ห้อทุกตัวแล้ว มีขายด้วยนะคับ

Aries_Bell
01-08-2004, 08:15 AM
หรอ ครับ คุณอิอิ เรื่องใช้Efผมก็ใช้อยู่นะครับ เคยลองของกีต้าร์เหมือนกัน(~รุ่นที่ผมใช้อยู่อ่ะนะครับ)ไม่เห็นมันต่างกันเรย!!
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องแอมป์จริงๆก็ ใช้ไรก็ได้ล่ะครับ
------------------
ถามคุณ อิอิหน่อยครับว่า Loop Stationนี่ดีไหมครับ น่าเล่นไหม
แล้ว Pandora น่าเล่นไหมครับ แนะนำหน่อยครับ ???

อิอิ
01-08-2004, 10:46 AM
ผมไม่ทราบว่าคุณมีอารายมั้งครับ เลยแนะนำไม่ถูกว่าซื้ออารายก่อนแล้วคุณเล่นแนวไหนชอบยังไงคับแบบว่าชอบเสียง พวก modulation หรือ filter หรือ พวก เสียงแตก หรือพวก ซิน อารายเงี้ยคับ มันมีหลายพวกคับเยอะมากแนะนำไม่ถูกคับ

อิอิ
01-08-2004, 10:51 AM
ลืม คือ คุณจะใช้ตัวไหนของอารายก็ขึ้นอยู่กับคุณคับ ว่าชอบเสียงไหน มันอางจะเข้ากับเบสคุณก็ได้คับ ดูอย่างมือเบสเมืองนอกซิคับยังใช้ของก๊ต้าร์เลย วันหลังจะส่งรูปเซดอัปของมือเบสต่างๆไปไห้ดูนะมีเป็น 100 คนเลย

Mtd
01-08-2004, 05:43 PM
ผมใช้ flangerของboss เพื่อให้เสียงมันเกิดมวลตอนslap แต่ต้องปรับไม่ให้มันวนจนเยอะไป และก็มีrack ART จะใช้แต่งเสียงบางเสียง ส่วนเรื่องแอมป์ ถ้าเกรดไม่ค่อยดีก็มีสิทธ์ที่จะพังได้"ในระยะยาว" ส่วนถ้าเป็นพวกเกรดดีๆก็อาจจะพังยาก ยกเว้นตั้งพวก gain ของมันจนเต็ม แนะนำว่าไม่น่าจะเกิน 8 และก็ไม่แนะนำเอฟเฟกเสียง"แตก"ของกีต้าร์มาใช้กับเบส เพราะนอกจากจะทำให้แอมป์เสื่อม แล้วเวลาเล่นบนเวทีจะทำให้เสียเวลาในการปรับหน้าตู้มากขึ้นเล็กน้อย(จากที่เจอมาเลย eqหน้าตู้ ) คือมันปรับแล้วปรับอีก ฟังหน้าตู้อย่างนึงลงมาฟังอีกอย่างนึง คือเสียงมันบางๆพิกล

small talk
25-03-2006, 07:54 PM
แล้วเอฟเฟคเบสถูกๆ มียี่ห้ออะไรรุ่นอะไรบ้าง แบบ 3-4 พันงะครับ แล้วเสียงแบบไหน ยกตัวอย่างเพลงมาด้วยนะครับ

mr.sak
25-03-2006, 08:06 PM
ผมเคยลองนะครับ เมทัลโซนเนี่ย...
คือมันก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ....
แต่แน่นอนด้วยความที่มันไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้กับเบสโดยตรงก็คงต้องหาซาวน์ในการใช้กันไปครับ

จริงๆใช้ได้นะครับ เพียงแต่ถ้าแอมป์มันเริ่มเก่าแล้วเนี่ย ก็อย่าใช้เสียงที่ทารุณแอมป์มากจนเกินไปหละครับ

ถ้าอยากได้ซาวน์แบบเยอะๆ คือ แบบขอจับฉ่ายเนี่ย
มี zoom กับ korg อะครับที่น่าสนแต่อาจต้องเพิ่มงบซักนิด