PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พื้นฐานของการเล่นเบสฝึกยังไงคับ

Music2home !

ART BASS
09-04-2004, 04:50 PM
พื้นฐานของการเล่นเบสฝึกยังไงคับ

Man mei
09-04-2004, 06:30 PM
>:(
ประสบการณ์ผมทำจังซี้เด้อ...
1. ต้องชอบเสียงเบสเป็นทุนเก่า
2. รู้จักจังหวะให้มากที่สุดเพราะเราเป็นประเภทริทึ่ม คือเดว
(โซล,ร็อค,สามช่า,โบเรโล่,รุมบ้า,ภูไท,ลำเพลินฯลฯ)
3. แต่ละจังหวะที่ว่าต้องรู้จักเม็ดกระเดื่องด้วย
4. ต้องศึกษาทำนองของเพลง ที่จะเล่นด้วย และจับแนวเมโล
ดี้ให้ได้ (ถ้าเล่นโน้ตจะไพเราะมาก)
5. ต้องสนใจ(ฟัง)ดนตรีชิ้นอื่นด้วย ขณะบรรเลง
6. การฝึกนิ้วขวาต้องดีดทั้งสามนิ้วไม่ใชหัวแม่มืออย่างเดียว
หรือใช้นิ้วชี้นิ้วเดียวเพราะจะเล่นเร็วไม่ได้เลย
7. ฝึกตวัดนิ้วสลับ ช้าบ้าง เร็วบ้าง
8. พยายามเก็บเทคนิคที่ได้ยินในเพลงแล้วพยายามฝึกปฏิบัติ
เพราะมือใหม่ส่วนมากจะติดที่เทคนิคกับความเร็วนิ้ว
9. น้ำหนักการลงนิ้วอยู่ที่ความกล้า และมั่นใจ
10. มือซ้ายระวัง อย่าให้เสียงบอด
11. พยายามเป็นคนใจกว้าง และให้ทำตัวเป็นน้ำครึ่งแก้วอย่าเป็นน้ำเต็มแก้วเพราะจะไม่ยอมรับอะไรอีก
12. เจอมือเบสเล่นที่ไหนก็ตามให้ถือเป็นครู แล้วจำเทคนิคมาผสมผสานกันเพราะแต่ละคนเล่นไม่เหมือนกันแน่นอน
13. ให้คิดว่าเพลงที่เราได้ยินมีคุณค่าหมดทุกเพลง อย่าดูถูกสไตล์เพลง เช่น ลูกทุ่ง หมอลำ เพราะปัจจุบัน คนที่ทำเพลง
หมอลำ บางคนเคยเป็นโปรดิวเซอร์ เพลงสตริงมาก่อน
14.ตั้งสายให้ถูก ใช้ได้ครับ

Man Moei

Aumaim
09-04-2004, 10:59 PM
โห.....ขอบคุณคุณMan mei มากเลยครับ
14ข้อที่ผ่านมา ผมลืมไปเกือบครึ่งแล้นน แหมๆ ขออภัยด้วย
ดีครับๆ คนที่เล่นได้แล้วกลับมาอ่านก็ดีครับ เตือนสติตัวเองได้เยอะเลยย

Dbass
10-04-2004, 11:19 AM
คุณ Man Mei ตอบได้ชัดเจนโดน...โดนใจทุกข้อ มีหลายข้อที่มากกว่าที่ผมคิดจะตอบ ต้องขอจดไว้เตือยใจตนเองครับ และผมขอเพิ่มเติมนิด " อย่าให้ลอย อย่าทำให้ลอย ห้ามไม่ให้ลอย " เป็นวลีที่ทรงรับสั่งแก่ นายกรัฐมนตรี รัฐมนตรี ข้าราชการและปวงชนชาวไทย ที่ออกอากาศในโทรทัศน์เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2546 ครับ

nui fender
10-04-2004, 04:40 PM
ตั้งสายทุกครั้งระวังสายเพี้ยน มือกีตารวงผมแม่งเพี้ยนทุกเพลง อย่าหยาบจำไว้อย่าหยาบ และเป็นมือเบสจิงจิง ไม่ไช่มือกีตาร์ อย่าเล่นให้รก เราอยู่ข้างหลังมากกว่า แล้วอย่านึกว่ามือเบสต้องเต้น ไม่ต้องทำคือยึกยักก็เล่นดีได้ การเล่นไม่ใด้อยู่ที่ท่าเล่น

Mtd
12-04-2004, 01:57 PM
เน้น.....ข้อ 13 ครับ.... ดีมากเลย
ขอเสริมนิดนึงครับ
"อนาคตสดใส... ถ้าใส่ใจdynamic"

BaSs
13-04-2004, 07:45 AM
เน้นครับ 11-14 เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆครับ

Metal Kid
27-04-2004, 10:03 PM
คุณ Man Moei ตอบได้ถูกใจมากครับ ถ้าจะฝึกตั้งแต่พื้นฐานเลย ผมแนะนำเว็บนึง www.guitarcool.com แกทำเว็บสวยและเขียนเนื้อหาไว้ดีมากครับ ผมเองก็ไปและฝึกตามเป็นประจำ