PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากรู้เกี่ยวกับแอมคับ เพ่งหัดเล่น

Music2home !

Blitzer
23-11-2005, 10:06 PM
คือซื้อแอมมาอะ แต่งงว่าปุ่มไหนคือไร ปรับไปยังกะเหมือนปุ่มเร่งเสียงหมดเลยอะ- - แต่เหนมืออาชีพบางคนก่อนคอเสิตเค้าต้องปรับๆที่แอบอะคับ อยากรู้ว่าปรับตรงไหนเสียงถึงดีอะคับ ผมชอบเสียงแบบแตกๆเหมือนสแลปอะ แต่ไม่ต้องสแลป ทำได้ป่าวง่ะ- -
แอมของผมมีปุ่มดังนี้นะค้าบ อทิบายทีคับ

input
มี2รู 1.High 2.Low

volume
นี่มันคือปุ่มปรับเสียงดังค่อยปะ?

Bass

Middle มีอีก2ปุ่ม
-Frequency
-Level

Treble
ช่วยบอกทีนะคับ แต่ละปุ่มคืออะไร ไว้ทำอะไร- -*

อาจารย์ปรุย
24-11-2005, 02:32 PM
ชอบเสียงแบบไหน ก็หมุนๆๆๆๆ แล้วฟังเอาเอง ไม่มีหลักสูตรในการปรับหน้าตู้หรอกครับ

เอาหูเราน่ะฟังเอา แล้วปรับตามใจชอบ :P

SPASM
24-11-2005, 03:51 PM
ใช้ยี่ห้ออะไรอ่ะครับ...

แต่ก็อย่างที่จายปุนบอกอ่ะครับ

มันไม่มีหลักสูตรตายตัวครับ

มันแล้วแต่ว่าเราชอบเสียงแบบไหนมากกว่าครับ

ชอบเสียงแบบไหนก็เอาแบบนั้นแหล่ะครับ

เอาเป็นแบบว่าปุ่มไหนทำหน้าที่อะไรดีกว่านะ

อันแรกที่ช่อง Input มีสองรูมี High กับ Low ใช่ไหมครับ

รู High? ไว้เสียบเบสที่มันเป็น Passive นะครับ

ส่วนรู Low ไว้เสียบเบสที่มันเป็น Active นะครับ

ส่วนปุ่ม Volume ก็ไว้ปรับเสียงดังเบาที่จะออกจากหน้าตู้น่ะครับ

อยากเล่นเสียงดังเบาแค่ไหนก็หมุนเอา

ส่วนปุ่ม Bass ก็เป็นปุ่มเพิ่มย่านเสียงต่ำให้กับเบสของเราน่ะครับ

ถ้าปรับมากไประวังเสียงจะบวม

ส่วนปุ่ม MId นั้นก็เป็นปุ่มปรับเสียงกลางของเบสนะครับ

มันมีสองปุ่มก็ลองหมุนๆ เอาดูว่าชอบแบบไหนที่สุดครับ

ส่วนปุ่ม Treble ก็เป็นปุ่มเสียงแหลมของเบสน่ะครับ

อันดับแรกนะนายปรับทุกปุ่มไว้ตรงกลางให้หมด

คือที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกา

ถ้ามันเสียงดังมากก็ลดปุ่ม Volume ลงจนได้ระดับเสียงที่พอใจ

ส่วนไอ้ปุ่ม Bass , Mid , Treble นี่ก็ลองหมุนๆ เอาดูว่าชอบแบบไหนนะ

ส่วนชอบเสียง Slap แต่ไม่อยาก Slap นี่ก็คงไม่ได้อ่ะครับ

ชอบเสียง Slap ก็ต้อง Slap ดิครับไม่งั้นมันจะเป็นเสียง Slap ได้ไงอ่ะ..

ลองๆ ดูนะ....แล้วไงก็มาบอกเล่ากันใหม่ก็ด้าย...

Dream182
24-11-2005, 04:05 PM
คุณ SPASM อธิบายไว้ดีมากครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายหน่อย

คุณ Blitzer ก็ลองๆดูแล้วกัน

ของผมจะชอบ เน้นที่เสียง Low mid ไว้ที่ ค่า 6 หรือไว้เยอะหน่อย แล้วเอา เสียง Mid ลดลงมากที่ 3หน่วย ที่เหลือก็ ตั้งไว้กลางอ่า

ส่วน High ผมจะตั้งไว้ที่ 4 - 5 ( เพราะเบสผมเสียงมันแหลม อยู่แล้ว )

อาจจะปรับมั้งเล็กๆ น้อยๆ แล้วแต่ชอบนะครับ ;)

ถ้าอยากได้เสียง slap ที่แสบแก้วหูแล้ว แนะนำว่า ให้ปรับ Mid กับHigh ไว้เยอะๆ ครับรอง Slap ที่โดนด่าแน่นอน 5 5 5 + ;D ;D ;D

Blitzer
24-11-2005, 05:02 PM
แต้งกิ้วคับ ผมใช้ยี่ห้อ rock อะ ;D