PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Warwick Tumb-bolt on

Music2home !

kong
26-03-2004, 06:02 AM
ปกติผมใช้ musicman stingray 5 สาย ครับ พอดีมีรุ่นน้องซื้อ Warwick Tumb-bolt on 5 สายมา ช่วยให้ลอง เลยมีโอกาสได้เล่น รู้สึกว่า power ดีมาก เสียงย่านเบส พุ่งหนาดีมากครับ แต่รู้สึกว่าเสียงทาง กลาง แหลม จะออกแห้งๆหน่อย แต่ผมก็ไม่ได้ลองปรับอะไรมากมาย

ระยะห่างของสายค่อนข้างแคบมาก ถ้าเดินเบสธรรมดา จะสบายนิ้วมาก body เล็กกะทัดรัด ไม่หนักจนเกินไป พอดีครับ sound slap ก็จะให้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์คือ คมแบบ ใสๆ ใสมาก คนละแบบกับ musicman ที่จะ คมแหลมแบบอ้วนๆ หนาๆ (แบบ musicman ก็เหมือน red hot ในชุดแรกๆ ส่วน warwick ก็สังเกตตอน slap ใน Incubus ชุดแรกๆ ผมลองสังเกตุแล้วลองมาเล่น ก็คล้ายคลึงกันครับ)

ราคาขายปกติก็ 65,000 บาท แพงเหมือนกันนะเนี่ย รูปทรงสวยดีครับ ใครมีโอกาสลอง แล้วเป้นยังไงก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ อยากได้ warwick ไว้ใช้สักตัวเหมือนกัน แต่เคยลองเอาของน้องมาใช้อยู่ตัวหนึ่ง รุ่น Jazzman รู้สึกว่า เบสมันค่อนข้างบอบบางมากเลย โดยเฉพาะคอ ตั้งทิ้งไว้ในห้องปกติ มันค่อนข้างงอตัวได้ง่ายครับ ต้องขันบ่อยๆ แต่เบสที่ผมใฝ่ฝันที่สุดคือ Fender standard Jazz Bass USA 4 สาย ครับ อยากได้จิงๆ บึ๋ยๆ แต่ยังไม่มีตังค์สักที

bwizard
29-03-2004, 04:24 AM
bolt on คอมีน็อต ใช่เปล่าครับ เท่าที่ผมใช้ tumb(ของผม เป็นไม้ชิ้นเดียวกับตัวที่เค้าเรียกว่า setneck [ไม่รู้เรียกว่าอะไรเหมือนกันนะ])เสียงแตกต่างกันมากๆๆๆๆๆเลยนะครับ ถ้าเพื่อนๆน้องๆพี่ๆคนไหนที่อยากใช้ warwick ผมว่าหาแบบไม้ชิ้นเดียวไปเลยเสียงดีมากๆๆๆ แต่ก็ราคาก็สูงมากๆเช่นกัน อย่างว่าละครับไม่มีของดีราคาถูกหรอก แต่ถ้าใครเคยได้ลองใช้จะรู้ละครับว่า warwick ดีๆ น้ำหนักเสียงเป็นยังไง bass ทุกตัวทุกยี่ห้อก็ให้เสียง bass เหมือนกันนะแหละ ให้เสียงต่ำ ถ้าของดีๆเนี่ยจะแถมน้ำหนักมาให้ด้วย ไม่ใช่ตัว bass หนักนะครับ เสียงหนักครับดีดมันกว่ามาก ก็แล้วแต่ความชอบแล้วก็กำลังทรัพย์ละกัน ที่ผมเขียนก็เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ เอาเป็นว่ายังไม่เคยเจอ warwick bolt on ตัวไหนดีจริงๆซักที ที่ผมเขียนอย่างนี้ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่เปรียบเทียบกับราคาแล้ว เสียดายตัง
เอาไปซื้อ musicman ัyamaha fender gl ดีกว่า อาจจะได้เสียงแพงๆ คุ้มกับเงินหน่อย ย้ำนะครับเป็นความเห็นส่วนตัว คนอื่นที่ไม่เห็นด้วยก็อย่าว่ากันนะครับ ;D

London
29-03-2004, 05:08 PM
อืมผมว่าเป็นความเห็นส่วนตัวนะ

ส่วนผม มี warwick ก็ 3 ตัวแล้ว Thumb bo 5, Streamer Jazzman 4 แล้วก็ Corvette 5 ผมว่าที่ลองมา กับหลายๆ ยี่ห้อ นะ fender, music man และอื่นๆ นะ warwick ให้เสียงที่ หนากว่าอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะ slap ผมว่า ถ้าจะซื้อนะ ผมว่าไปลองเองดีกว่า แต่ผมกำลัง เก็บตัง อยู่รอ Streamer Stage 2 ;D

warwick
30-03-2004, 10:50 PM
โดยส่วนตัวผมเคยมี warwick มา 3 ตัวแล้ว แต่ว่าเป็นแบบขายอีกตัวซื้ออีกตัวอะ เคยมีทั้งรุ่น dolphin pro 1และ2 แล้วก็ streamer standard อีก แต่ว่าไม่เคยมีรุ่น thump เคยแต่ลองเล่นของคนอื่น โดยรวมสำเนียงเสียงค่อนข้างมีเอกลักษณ์ของ warwick ทุกตัวเลยแต่เรื่องน้ำหนัก เนื้อเสียงนั้นมันก็ยังต่างกันอยู่ ยิ่ง dolphin pro 1 มันเป็นไม้ชิ้นเดียวเสียงจะหนามากเล่นแล้วสะใจ ดีดมาเป็นลูกๆเลย แต่ตัวที่เป็น bolt on ก็จะมีน้ำหนักเสียงที่ไม่เท่ากะไม้ชิ้เดียว โดยรวมคือค่อนข้างเห็นด้วยกะคุณ bwizard อะครับ คือแบบว่าไม้ชิ้นเดียวเสียงจะดีกว่า เก็บตังค์ซื้อแบบไม้ชิ้นเดียวดีกว่า แต่ว่าราคามันก็ค่อนข้างแพงเหมือนกัน แต่ถ้าซื้อมาแล้วจะรู้สึกคุ้มและไม่เสียดายเงิน
ปล.เบส gl ได้ลองเล่นรุ่น l 2500 มารู้สึกว่าในราคานี้ น่าจะซื้อ warwick มาเล่นมากกว่านะ พวกรุ่น jazzman หรือ infinity รุ่นที่ไม่ใช่ไม้ชิ้นเดียว มาเล่นดีกว่า
เป็นความเห็นและความชอบส่วนตัวของผมนะครับ

stanleyjaco
31-03-2004, 11:43 PM
เมืองไทยน่าจะเหมาะกับ bolt-on นะ ผมคิดว่าอย่างนั้นเพราะอากาศร้อน และเปลี่ยนแปลงบ่อย การที่เหลือเนื้อที่ตรงคอเอาไว้อย่าง bolt-on ให้คอขยายตัวบ้าง น่าจะดีสำหรับการซ่อมในภายหลัง เผื่อมีปัญหาเกิดขึ้น และบน setneck อย่าง warwick บางรุ่นพวกนี้ คอทำมาให้ติดกับตัวเลยไม่ค่อยเหมาะนะครับไม่มีที่ให้ขยายตัว ส่วนตัวแล้วคิดว่า bolt-on มีดีครับ ไม่อย่างนั้น Fender Jazz Bass คงไม่ได้สร้างตำนานมาอย่างมากมายอย่างนี้ และคิดว่าเก็บเงินเกือบ แสนไปซื้อ อะไรที่สนับสนุนการเล่นของเราให้ดีขึ้นมาดีกว่า เช่น ไปเรียนดนตรี ซื้อเพลงมาฟัง หรือเก็บตังไว้ทำอย่างอื่น ๆ จะดีกว่านะครับ ผมเสียดายตังแทนอ่ะครับ แต่ถ้าใครตังค์เหลือใช้ก็ไม่ว่าอะไร Neck thru มันก็ดีจริงเพราะเสียงไม่ได้เกิดจากตัวเท่านั้นมันเกิดรวมไปถึงคอด้วย เท่ากับว่าได้ไม้ชิ้นใหญ่กว่านั่นเอง แต่คงต้องเก็บดีดีหน่อยนะครับ

Dbass
01-04-2004, 09:49 PM
ขอแจมครับ คือไม่เคยใช้เลยอ่ะครับ แต่ชอบเสียง ชอบรูปทรงมัน ตอนนี้ชอบ Streamer Jazzman กับที่อยากได้มาก..... อยากได้แต่ว่าไม่อยากจ่ายมากตามราคาของมัน คือรุ่น Infinity Ltd 2000 ครับผม

sapphire
05-04-2004, 11:36 AM
อยากเล่นเป็นบุญมือสักครั้ง แพงดีจริงๆ
แต่ก็อยากได้ Fender Jazz เหมือนเจ้าของกระทู้อ่ะ อิอิ

jazz
07-04-2004, 04:36 AM
มันก็ดีในแบบของมันแหละครับ ตัวผมเองใช้ fender jazz 93 ทำพังไปแล้ว ไม่มีปัญญาซื้อใหม่ปรากฎว่าได้ fender jazz spicial japan มา เชื่อใหมครับว่าเสียงดีกว่า us อีกครับเสียงที่ได้คือ woody tone มีมากมาย slap ก็ดี แต่แต่ง action ยากมาก ใช้เวลาประมาณ1อาทิตย์เเนะครับ ผมว่าbassทุกตัวมีเอกลักษณ์ของมันเอง ขึ้นอยนู่กับการปรับsound และ dinamicของคนดีดครับ จะให้เสียงอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของเบสครับ อย่าไปโทษตัวเบสเลยครับ

ke killer
06-12-2005, 07:48 AM
:D :D :D Thumb BO สุดบรรยาย แรง โหด เลว ดี

baal
06-12-2005, 11:42 AM
ใช้ได้นะครับวันนั้นไปลองคร่าวๆ ที่ร้าน คุณกบจะให้มาลองที่บ้านครับแล้วเขียนรีวิวบนเว็ปครับ เร็วๆ คงได้อ่านกัน ตอนลองดูตัวนี้ Touching ok ตบออกมาก sound ใสๆ ครับ ปรับได้หลายแนวนะ มี Switch Active Passive ในตัว ต้องไปลองดู ส่วนตัวผมชอบ body ที่ตัวมันเล็ก โค้งว้าวอ่ะครับ