PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปกติฝึกซ้อมเบสกันยังไงครับ

Music2home !

Bird solo bass
10-04-2004, 08:23 PM
ผมฝึกเล่นตามท่อนโซโล่กีต้าร์ของพวก THE SUN อะครับ มีใครฝึกกันแบบไหนบ้างแนะนำผมหน่อย

Aumaim
11-04-2004, 09:45 PM
ผมแกะเพลงเล่นไปเรื่อยๆครับ เปิดเพลงเล่นตาม แล้วก็บางเวลาก็เพิ่มลูกเล่นให้เพลงไปบ้าง

แล้วก็บางเวลาผมจะฝึกเล่นหน้ากระจกครับ ช่วยปรับปรุงบุคลิคภาพบนเวทีได้ครับ

nicorus_bass
11-04-2004, 11:29 PM
จะหาเวลาประมาณ 1-2 ชม. เล่นแบบไม่เสียบสายแจ๊ค
(เพื่อประหยัดถ่าน ใช้ active pickup ก็อย่างเนี่ยแหละ :'()
-ฝึกนิ้วมือขวา สบับสาย ,3 พยางค์ ,ranking
-ฝึกมือซ้ายตามไปด้วยเล่นฝึกโคมาติคสเกล,triad note, ทางเดินคอร์ด
ตอนเสียบสาย
-เปิดไฟล์จังหวะสัก 2-3 จังวะกลอง เล่นตามเก็บกระเดื่องให้ได้ ใส่ลูกเล่นบ้าง อะไรประมาณเนี่ย
ที่สำคัญพยายามใส่สายสะพายเบสทุกครั้งจะนั่งจะยืนก็แล้วแต่ ยืนเล่นก็ดีนะ
เผื่อเวลาซ้อมวงหรือแสดงจริง

BaSs
11-04-2004, 11:45 PM
ผมฝึกแบบไม่เสียบสาย ครับ เพราะมันฝึกน้ำหนักมือขวาอะครับ
ฝึกSlap ลูกต่างๆ ถ้ามีเวลาว่างก็แตกคอร์ด ทำทางโซโล่เองดูครับ
แต่หลักๆผมจะฝึก Walking Bass Line กะสำเนียงอะครับ
อ้อ สิ่งจำเป็นที่สุดครับคือ ต้องฝึกมือขวาด้วย Lick ต่างๆอะครับ
*สิ่งสำคัญที่สุดน้ะครับ คือความขยันในการฝึกครับ ไม่มีใครที่เก่งมาแต่เกิด ครับต้องมาเรียนรู้เอาเอง

sapphire
12-04-2004, 11:10 AM
Lick คือไรอ่ะครับ แบบว่า รู้น้อยง่ะ

Dbass
12-04-2004, 08:48 PM
ฝึกตามแบบที่ครูสอนทั่วไป พวกChromatic,Major,Minor,Triad ผมจะมีจุดอ่อ่นของตัวเองที่ต้องปรับปรุง คือ มือซ้ายสปีดนิ้วไม่เร็วพอ ตอนที่เล่นตามครูที่อัดเร็ว ๆ แล้วยังชัด สะอาดอยู่ เนี่ยค่อนข้างยาก กับมือขวาที่ดีด ค่อนข้างเบา ขาดน้ำหนักพอสมควร ชอบเปิดดังแต่ดีดเบา แต่บางเพลงอารมณ์มันต้องแรง ต้องเน้น ก็เลยต้องฝึกกันไป เรื่อย ๆ ตอนที่เรียนเบสนี่รู้สึกเลยว่าช่างเป็นช่วงเวลาที่มีค่าจริง ๆ เรียนครั้งละ 1 ชั่วโมง กำลังจะได้เลย กำลังมันส์ แหม หมดเวลาก่อน เรียนเดือนละ 4 ครั้ง ครั้งละ 1 ชั่วโมงชั่วโมงละ 300 บาท ค่ารถเดินทาง ค่ากินครั้งละ 200 บาท เยอะเหมือนกันแต่ก็คุ้มกับความรู้ที่ได้รับ ส่วนที่แถว ๆ บ้านจะฝึกกับคาราโอเกะทั่ว ๆ ไป พวกคอมในโปรแกรม NCN Kara ฟังเบสก่อน สัก 2-3 รอบแล้วแต่ความชำนาญ ตอนเล่นซ้อม ก็ปิด F2,F9,F5และF6 จริง ๆไม่มีแบบแผนที่แน่นอนนัก กับอีกอย่างคือหัดเบสเพลงโบราณที่ลงไว้ในคอม โดยใช้โปรแกรมCakewalk V6 รุ่นเก่าหน่อย แต่ก็ใช้ออกงาน รับใช้มานาน ก็ใช้ได้ครับ

O
15-04-2004, 03:12 PM
ขอแจม..คนคร้าบ.. ผมไม่เคยเรียนทฤษฎีครับ. ก็เคยปฏิบัติ
ยังงี้ครับ คือ อะแบบมือเปล่า..และมือไม่เปล่าครับ แต่ถ้ามือไม่เปล่าก็ใส่สายสะพายทุกครั้ง(กลัวทำหล่น) ก็คือ ฟังศึกษาโครงสร้างเพลง
หลายรอบแล้วจับเมโลดี้หลัก จับเม็ดกลอง จับเม็ดโซโลกีตาร์หรือคีบอร์ด ทั้งอินโทรและกลาง+จบ ถ้าจำได้หมดจะง่ายขึ้นต่อการเล่นและแนะนำเพื่อนได้(เล่นเป็นวง) หรือฝึกในคอม (MP3) เพราะจะ
เล่นซ้ำ กี่เที่ยวก็ได้ในท่อนที่ต้องการ
หรือแบบว่า ฝึกกับ คาราโอเกะก็ดีครับ ผมใช้อยู่ คือเล่น 3 ชิ้น มีมือคอม โอ๊ะ ..ไม่ใช่ มืออิเล็คโทนและมือกีต้าเอนกประสงค์ครับและตัด เสียงเบส (ทดสอบความแม่นยำ)..อันนี้เสียงเบสจะดูดีขึ้นครับ
หรือ มือเปล่า..ไม่ว่าท่านจะอยู่ที่ไหน..ท่านต้อง แกะ..แกะ..แกะ..โดยการฟัง ไม่ว่าจะอยู่ ในห้างฯ, ตลาดนัด,ดูรถไต่ถัง,ดูรถบั๊ม มีแต่เพลงฮิตๆ ทั้งนั้นแหละครับ ...ผมชอบเล่นเลียนแบบเพลงที่ดังอยู่แล้ว ถ้าเก่งเมื่อไหร่จะทำเพลงเองครับ (ฟังแล้วต้องพยายามจำ ..ให้ได้ครับ..)มือขวาอย่าดีดลมให้คนเห็นก็แล้วกัน เดี๋ยวเขาจะว่า... ผมฝึกอย่างเงี่ยครับ

Bass_T
17-04-2004, 12:12 PM
...........ส่วนผมตั้งเบสไว้ดูนะ ไม่ได้ซ้อมเลย........ซื้อมาเล่นไปไม่ถึง 10 ครั้งเลย ....มั่วเเต่ทำงาน กับเลี้ยง(E)หนู

Fructose
28-04-2004, 02:42 PM
ฝึก timing ให้ปึ๊ก แกะเพลง คิด line ใหม่ ๆ
ข้อสำคํญเหมือนคุณ nicorus พยามยามซ้อมไม่เสียบ แอมป์ให้นานที่สุดเท่าที่จะทนได้ (Active) เปลืองมาก

nicorus_bass
10-02-2005, 01:22 PM
อันนี้ก็มีเพื่อนๆถามกันบ่อยๆ

I_Bass
10-02-2005, 11:35 PM
ส่วนใหญ่จะฝึกแต่พวก Skill ทางร่างกายถ้าทางแนวความคิด จะอ่านอย่างเดียวแต่ไม่ค่อยได้ฝึก พอเจอเพลงจริงๆถึงค่อยลองไปเรื่อย ที่ฝึกเป็นประจำก็คือ Fingers fitness,Chromatic Scale,Major 2-3 octave,Maj scale sequence,Mode sequence ,ลูก Slap ต่างๆEtc. ซึ่งทุกอย่างจะฝึกกับMetronome โดยค่อยๆเพิ่มความเร็ว และระยะเวลาเล่นต่อเนื่องนานขึ้นวันละนิด เพื่อให้ร่างกายค่อยๆเคยชินกับความเร็ว และไม่เมื่อยล้า นอกนั้นก็จะฝึกจากการแกะเพลงยากๆเจ๋งๆเป็นส่วนใหญ่ครับ

oreo
11-02-2005, 11:18 AM
1.warm-up
2.rhythm
3.melody & harmony
4.techniques เช่น slap
หลักๆอยู่ประมาณนี้นะครับ

eyesight
11-02-2005, 03:31 PM
เอาแบบง่าย ๆ นะครับ
ฝึกับเครื่องให้จังหวะนะครับ ฝึกให้ช้าที่สุดเท่าที่ทำได้ tempo 40 - 50
ในnote ประเภทต่าง ๆ
เน้นเรื่องสั้น ยาว หนัก เบา ให้มากนะครับ ให้บอกในนี้บอกไม่หมดลอกครับ
**และที่ผมอย่างได้ทำนะครับ ฝีกกับเครื่องขยายเสียงดีที่สุดครับ เพราะคุณจะได้ยินและ
ควบคุมสิ่งที่คุณเล่นได้ดีที่สุดครับ

parappa
12-02-2005, 04:07 PM
ฝึกโดยยืนเล่นอยู่หน้ากระจกครับ 8) เพราะเราจะรู้มุมที่ดูดีที่สุดของเราเวลายืนเล่น

(ความคิดส่วนตัว) มือเบสบางคนเก่งมากครับ แต่วิธีการวางมือและท่าทางดูแปลกๆอ่ะ ??? บางคนสะพายเบสสะยกโด่ง....ดูแล้วแปลกๆ ความถนัดของมือเบสเวลาเล่นส่วนมาก บริเวณแขนขวาจะพาดไปที่ขอบบอดี้เบส ซึ่งตามความคิดของผมมันดูไม่ดี วีธีแก้คือ อาจจะสะพายเบสให้ต่ำลง เพื่อที่แขนจะดูเป็นอิสระมากกว่านี้ หรือถ้าไม่ได้จริงๆเพราะไม่ถนัด ก็ใช่วิธีหลบมุมกล้องเอา โดยอาจเบียงตัวไปทางขวานิดๆ
เวลา feeling มาเวลาเล่น ท่าโยก หรือเต้นตามจังหวะ เราควรฝึกโยกไว้เยอะๆเพราะมันก็เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาให้เราเล่นได้ตรงตามจังหวะมากๆและให้มันๆ เพราะท่าเราเล่นตรงจังหวะเป๊ะๆ แต่ท่าทางแข็งเป็นไม้กระดาน :-\ คนดูเขาก็ไม่มีอารมณ์ร่วมเช่นกัน แต่ทั้งนั่นทั้งนี้ การเต้นหรือโยกของเราควรดูดีและมีเสน่ห์พอสมควร โดยเราอาจศึกษาหรือเรียนเพิ่มเติมวิธีเต้นจากผู้รู้จริงหรือจากอาจารย์สอนเต้นก็ได้

(วิธีง่ายๆในการฝึกให้เรารู้มุมที่ดูดีของเราเองก็คือเล่นกับหน้ากระจกนี้แหละครับ ;D)

ปล. ขอย้ำว่า ท่าทางการแสดง เป็นส่วนสำคัญในการเล่นดนตรีเช่นกัน ;D

hifi
11-05-2007, 10:35 AM
ผมก้อวอมนิ้วอ่างับ โดยใช้4นิ้วสลับกานอะที่สาย1อะคับเฟลชที่ 5นิ้วชี้ เฟลช7นิ้วนาง เฟลช6นิ้วกลาง เฟลช8นิ้วก้อยอะ ไล่ไปเเย้วก่อไล่กลับอะคับฝึกให้ครบทั้ง4สายอะ
บางทีก้อฝึกสเกลอะคับรองไปฝึกเล่นดูนะคับ

earthdeep
11-05-2007, 01:58 PM
ของผมแบ่งการฝึกเป้น2ช่วงครับ

คือช่วงแรกฝึกโครมาติกต่างๆเพื่อนให้นิ้วแข็งแรงและคล่อง

ช่วงที่2คือ ฝึกพวกลูกฝึกต่าง ไทรแอท สัดส่วน สเกลไรพวกนี้น่ะครับ

BIRD bass
11-05-2007, 04:20 PM
ผมไม่ค่อยได้ฝึกอะไรมากครับ

เพราะโดนสั่งให้แกะเพลงอย่างเดียวเลย >:(

guyza
11-05-2007, 04:44 PM
ฝึกที่ไหนก็ได้

ที่มีแฟนอยู่ใกล้อ่ะค่ะ

รับรองฝึกเมื่อไหร่สมองเเล่นเรยค่ะ

bassforlife
11-05-2007, 05:08 PM
ผมส่วนมากจาฝึกลูกเล่นเพลง ฝรั่งมากกว่า ไลน์เบสสนุกดีครับ แต่ช่วงนี้ส่วนมาก ทำไลน์เองทำเพลงแต่งครับ