PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัยว่าผมจะแก่ที่สุดในบอร์ดรึเปล่า

Music2home !

หน้า : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75

nat25
02-06-2010, 10:19 AM
อีกนิดครับ...หงอนนกสับที่ไม่มีปลายแบบนี้ทำให้การชักปืนทำได้รวดเร็วไม่เกาะเกี่ยวเสื้อผ้า..แถมยังยิงในแบบดับเบิ้ลได้อีกด้วย...

ขณะเดียวกันก็ยังสามารถง้างนกยิงในแบบซิงเกิ้ลได้...ทำให้การเล็งยิงแบบปราณีตเข้าหาเป้าหมายได้มากขึ้น..

ไม่ใช่ดับเบิ้ลโอนลี่ในแบบที่ต้องตัดหงอนนกสับออกทั้งหมด...ชักไวยิงไวแต่ยิงปราณีตแบบซิงเกิ้ลไม่ได้....

แล้วก็ไม่ใช่แบบซิงเกิ้ลโอนลี่..ที่ต้องง้างนกออกมายิงทุกครั้งแบบพวกคาวบอย....

คุณลุงเบสเลือกใช้ปืนได้อย่างชาญฉลาดเลยทีเดียวครับ....นับถือ....

ลุงเบส
02-06-2010, 03:54 PM
เดี๋ยวก่อนไปธุระกทม.

ลุงเบสครับ ขอรายละเอียดเรื่องภาพถ่ายอีกครั้งครับ

หัวข้อ คนละกี่ภาพ กำหนดส่ง .. อาจจะว่าง 2 -3 วัน น่าจะพอหาภาพได้

คนละภาพจ้า เอาที่ว่าดูแล้วรักเมืองไทยจนน้ำตาเล็ดเลยก็ได้ หนึ่งอาจจะไม่ต้องถ่ายใหม่

แค่สต๊อกที่ถ่ายไว้ตอนไปเที่ยวก็ไม่หวาดไม่ไหวแล้ว เลือกมาหนึ่งรูปจะโพสเลยก็ได้ตามใจ

หมดกำหนดว่ากันสิ้นเดือนไปเลย แล้วค่อยมาโหวดกันซักเจ็ดวัน สิบวัน ดีไม๊ครับ (ลงแล้ว

ลงเลยห้ามเปลี่ยนใจนะครับ แฮ่ม...)

ลุงเบส
02-06-2010, 04:00 PM
อีกนิดครับ...หงอนนกสับที่ไม่มีปลายแบบนี้ทำให้การชักปืนทำได้รวดเร็วไม่เกาะเกี่ยวเสื้อผ้า..แถมยังยิงในแบบดับเบิ้ลได้อีกด้วย...

ขณะเดียวกันก็ยังสามารถง้างนกยิงในแบบซิงเกิ้ลได้...ทำให้การเล็งยิงแบบปราณีตเข้าหาเป้าหมายได้มากขึ้น..

ไม่ใช่ดับเบิ้ลโอนลี่ในแบบที่ต้องตัดหงอนนกสับออกทั้งหมด...ชักไวยิงไวแต่ยิงปราณีตแบบซิงเกิ้ลไม่ได้....

แล้วก็ไม่ใช่แบบซิงเกิ้ลโอนลี่..ที่ต้องง้างนกออกมายิงทุกครั้งแบบพวกคาวบอย....

คุณลุงเบสเลือกใช้ปืนได้อย่างชาญฉลาดเลยทีเดียวครับ....นับถือ....

ใช่ครับตัวนี้ง้างเป็นซิงเกิ้ลได้ แต่อย่างว่าปืนแบบนี้เป็นปืนแบ๊คอัพ กระบอกที่สองประเภทซุกซ่อน

อาจทำสายรัดไว้ที่ข้อเท้า เวลาปืนหลักถูกปลดไปตัวนี้ยังมีให้ลุ้นอีกห้านัด แต่ต้องจ่อกันเผาขนเลย

รับรองติดคุกแน่นอนครับ ตอนซื้อผมก็ว่ามันแปลกดี เรียกว่าถูกชะตากันว่างั้นเถอะ แปลกครับผม

เคยฝันว่าขโมยเข้าบ้าน คว้าเจ้านี่มายิงมันดันยิงไม่ออกทุกที นี่แค่ฝันถ้าเป็นจริงละยุ่งเลย

nat25
02-06-2010, 06:18 PM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช ทุกๆท่านครับ...

ฤกษ์งามยามดีแล้ว...ผมมีคำถามจะขอความรู้สักหน่อยครับ....

ผมเป็นคนที่เล่นเบส(แบบงูๆปลาๆ)ที่ไม่เคยใช้เอฟเฟคเลย...มาตอนนี้อยากลองใช้ลองเล่นดูบ้างครับ....

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้อยู่คือ Hartke bass attack และ Boss ME-8B ซึ่งราคาทั้ง 2 ตัวไม่แรงมากนัก....ชื่อชั้นเชื่อใจได้....

อยากทราบว่าทั้ง 2 ตัวเสียงของแต่ละตัวออกมาเป็นแบบไหนครับ...ปรับได้กว้างและหลากหลายมั๊ยครับ....

เบสที่ใช้อยู่คือ RB Corvette $$ ครับ......เอฟเฟคตัวไหนน่าจะเหมาะสมครับ.....

ขอบคุณครับ.....

Uncle Amm
03-06-2010, 02:15 AM
สวัสดีครับทุกๆคน

วันนี้เข้ามาดึกเลย กว่าจะกลับบ้านก็ค่ำ พอดีคุณยายผมเข้าโรงพยาบาลอีกแล้วครับ ปอดอักเสบ

คนแก่ กะโรงพยาบาลนี่ เป็นเรื่องธรรมดาเลยนะครับ เข้าจนชิน ซะแล้ว เดือนเว็นเดือนได้ละมั้ง

ก็เป็นหน้าที่เราแหละครับ ตอนที่เราเล็กๆ ท่านก็เลี้ยงเรามา ตอนนี้ท่านแก่ชราเราก็ต้องดูแลท่าน

คุณ nat25 ครับผมก็แนะนำได้แบบงูๆ ปลาๆ เหมือนกันนะครับ ผิดพลาดอย่างไรก็โปรดอภัย

Hartke นั้นมันเป็น ปรีแอมป์ ครับ คือเอาไว้เพื่อปรับเพิ่มหรือลดโทนเสียงของเบสเราอีกทีนึง

เช่นถ้าเสียงกลางน้อย ก็ปรับเพิ่ม ถ้าเบสมากไป ก็ปรับลดลง คือมุ่งเน้นที่โทนเสียงและบูสเสียง

ไม่สามารถทำเสียงประหลาดๆได้นะครับ เคยใช้อยู่พักนึงเหมือนกันครับ ส่วนตัวไม่คอยชอบ

คือเวลาใช้แล้วรู้สึกว่าเสียงเบสเราเปลี่ยนไป เปลี่ยนคาแรคเตอร์เดิมไป ครับไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ

ส่วน Boss me8b นั้น ผมไม่เคยใช้ครับ ได้แต่อ่านแต่ฟังคนอื่นเค้ามาอีกที่เป็นมัลติเอ็ฟเฟ็คครับ

มีเสียงแปลกๆให้เราเลือกใช้ได้เยอะแยะเลยครับ พวกคอรัส ซินท ออคเต็ป วาว ดีเลย์ อะไรพวกนี้

ทั้งคู่ก็ดีในระดับนึงแหละครับ ผมว่าถ้าอยากใช้เสียงแปลกๆสนุกสนาน ก็ me8b เลยครับเหมาะ

แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้เสียงเอ็ฟเฟ็คพวกนี้และเอาไว้เพื่อใช้ปรับแต่งโทนเสียงและบูสก็เลือก ปรีแอมป์

แต่ผมว่าน่าจะไปลองปรีแอมป์ ตัวอื่นๆดูด้วยก็ดีนะครับ พวก MXR หรือจะเป็น Bassbone ก็ได้ครับ

แพงกว่าอีกนิดแต่ ผมว่าต่างกันเยอะเลยนะครับ ผมว่าเดี๊ยวยังไงรอคนอื่นๆ มาช่วยตอบอีกที่ดีกว่า

Dbass
03-06-2010, 02:49 AM
ตัว ME-8B เป็นมัลติเอ็ฟเฟ็กต์สำหรับเบส ใช้งานครอบคลุมหลากหลายกว่า Harteke Bass Attack ครับ

ราคามือสองด้วยกัน ME-8B อาจจะแพงกว่าเกือบพัน - พันกว่าครับ

ป.ล. ที่เห็นมาทั้งเบสหลายตัวของลุงเบสและเจ้า 2 นิ้วนั่น .. ลุงเบสเลือกหาของเป็นครับ น่าสนใจ ๆ

nat25
03-06-2010, 06:23 AM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช. ทุกๆท่านครับ....

ขอบคุณ คุณ Uncle Amm และ คุณ Dbass สำหรับคำตอบและคำแนะนำต่างๆมากครับ.....

ลุงเบส
03-06-2010, 11:27 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เป็นอันว่า nat25 ได้คำตอบไปแล้วสมใจนะครับ เมื่อเช้าขับรถมาหน้าบิ๊กซีสะพานควาย

มีตุ๊กๆอยู่ข้างหน้า ติดป้ายไว้ท้ายรถเขียนด้วยลายมือโย้ๆเย้ๆ ตัดพ้อรัฐบาล พอแสบๆคันๆ เฮ้อถ้าเรายังไม่ให้อภัยกัน

สังคมก็อยู่กันลำบากครับ อะไรที่มันผ่านมาแล้วไม่มีใครถูกร้อยเปอร์เซนต์แล้วก็ไม่มีใครผิดร้อยเปอร์เซนต์ หันหน้ามา

คิดในทางบวกช่วยกันทำให้บ้านเราเป็นยิ้มสยามอย่างเดิมดีกว่า ถือว่าเป็นบทเรียนอะไรที่ไม่เคยเห็นก็ได้เห็นกันมาแล้ว

ขืนมาตั้งแง่กันไม่เลิกราผลเสียก็ตกอยู่กับพวกเรานี่แหละครับ ยังไงมือไม่พายก็อย่าเอาเท้าราน้ำก็แล้วกัน แหมหนึ่งชม

ผมแบบนี้เขินแย่ มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ ไอ้ที่พลาดก็มี อาจจะเป็นว่าเราศึกษาข้อมูลของที่เราจะซื้อก่อนตัดสินใจ

นี่ช่วยได้มากครับ ผมสังเกตุตัวเองหลายหนเหมือนกันที่ซื้อของแบบไม่วางแผนก่อนมักจะมีปัญหาแทบทุกครั้ง อย่างของ

ถูกนี่อย่าไปหวังว่ามันจะดี ต้นทุนขนาดนั้นคนทำมันต้องเลือกอุปกรณ์ที่ถูกสุดๆมาประกอบให้เรา เรียกว่าเสียก็โยนทิ้งไม่

ต้องซ่อม บางอย่างซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้เลยก็มีกลายเป็นเสียตังเปล่า ดีว่าไอ้ที่ซื้อมามันไม่แพงแล้วทำใจไว้แล้ว เอาเป็นว่า

ซื้อของมียี่ห้อหน่อย ไอ้ที่เค๊ามีรับประกัน อะไรพวกเนี้ยสบายใจครับ ผมมีเครื่องเล่นซีดี ฟิลลิปส์อยู่ตัวนึงโคตรทนเลยใช้

แกะเพลงกดเดินหน้าถอยหลังอุตลุต นี่ใช้มาร่วมสิบปีแล้วยังเฉยอยู่เลย ถ้าเป็นของจีนรับรองกดไม่กี่หนก็กลับบ้านเก่าไป

แล้วแน่นอน

Monarch
03-06-2010, 02:51 PM
ฝากรูปให้นัท1 ครับ

BaBy
03-06-2010, 03:10 PM
สวัสัดีครับพี่ ผมเพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ครับ ... ผมตามมาติดๆครับ 33 อิอิ

ลุงเบส
03-06-2010, 03:21 PM
สวัสัดีครับพี่ ผมเพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ครับ ... ผมตามมาติดๆครับ 33 อิอิ

ยินดีต้อนรับครับ แหมยังอุ่นๆอยู่เลย มีอะไรก็เชิญเข้ามาคุยกันได้ 24 ชั่วโมงครับ แก๊งค์ลุงเบส

คุยกันได้ทุกเรื่อง แล้วแต่ว่าลมมันจะพัดไปทางไหน จริงๆแล้วมีหลายสิบท่านนะครับ แต่เวียนกันเข้า

ออกตามอารมณ์ มีอะไรสงสัยถามได้ทุกเรื่องอีกนั่นแหละ มีคนตอบให้แน่นอน เรามีผู้เชี่ยวชาญทุก

สาขาครับบริการฟรีไม่มีชาร์จ ยังไงขอชื่อเล่นกับอายุทำงานที่ไหนอะไรประมาณนี้ละครับจะได้เรียง

พระอันดับกันถูก นี่ผมว่าซะยาวเลยมือมันพาไปน่ะครับ

ลุงเบส
03-06-2010, 03:24 PM

นัท ถอยเบ๊นซ์แล้วยังจะเล่นเจ้าโหดนี่อีกหรือครับแป้ง

Monarch
03-06-2010, 03:39 PM
คนเค้าเหลือครับลุง...

$LiDeR#
03-06-2010, 09:32 PM
กลับมาเล่นคอมแล้วววคับ ฮ่าๆๆๆ

หลังจากเห่อไอเจ้า blackberry ไปสักพักนึง :)

♦♣♦ShiShiO♦♣♦
03-06-2010, 10:40 PM
สวัสดีครับทุกคน ช่วงนี้ยุ่งๆดีจังแฮะ

อยู่ไม่ติดบ้านเรย

เด๋วต้องหาเวลาถ่ายรูปซะหน่อยแล้ว

ดูท่าทางจะสบายกันดีนะครับ ช่วงนี้เปิดเทอมแล้ว ตอนเย็นๆรถติดมากมาย

แถมฝนนึกจะตกก้อตก ยังไงมีร่มติดรถไว้ก้อน่าจะดีนะครับเนี่ย เด่วจะไม่สบาย

:iz16:

Akapol
04-06-2010, 01:36 AM
สวัสดีครับ ช่วงนี้ยุ่งครับ พอทำงานก็ยุ่งหน่อย แต่ ดนตรีก็ไม่ลดลง ก็เลยไม่ค่อยเวลาในช่วงนี้ พรุ่งนี้ก็ต้องไปเล่นอีกตอนเย็น

เอา link มาฝากครับ ไปเล่นงาน blue มา สนุกดีครับ ภาพสวยครับด้วยกล้องราคาเรือนแสนของมือกีตาร์ของผมเอง เนื่งจากเป็นงานของ board Guitar ฟร มือกีตาร์ ขนกันมาเพียบ วางeffect เต็มเวที แทบไม่มีที่ยืนบนเวที

ร้านนี้เป็นร้านที แป้ง เล่น ทุกวันศุกร์ครับ ผมเอาเจ้า genz benz ไปครับ แล้วพ่วงกับ cab behringer 15"x1 แล้วต่อ DI เข้าที่ PA เอาอยู่เลยครับ เล่น เอามือเบสที่เล่นในวันนั้น งงไปตามตามกัน :-)

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=241217

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=241322

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=241375

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=241217

Dbass
04-06-2010, 02:57 AM

คุ้น ๆ ครับตัวนี้

aa_custom
04-06-2010, 04:19 AM
หวัดดีตอนเกือบเช้าครับ หายไปนานตามสถรนะการบ้านเมืองและเคอร์ฟิวเหอๆ ช่วงนี้เอาเวลาไปปั่นจักรยานหมด เลยไม่ได้เข้าบอร์ดเลย พอดีตอนนี้เจ้าเสือคันโปรผมมันยางระเบิดล้อกระจุยระหว่างซ่อมแซมเลยได้มีเวลาพักน่องบ้าง เฮ้อ ขี่ไปดูสภาพแถว เซ็ลทรัลเวิล เซ็นเตอร์วันแล้วเศร้าครับ เซ็นเตอร์วันก่อนโดนเผาผมยังไปซื้อ รองเท้าอยุ๋เลยไม่่น่าเลย

จอห์น เล่นหนอน*
04-06-2010, 10:01 AM
สวัสดีครับ ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่และใหม่มาก

ผมไม่ได้หายไปไหน ยังอยู่ดี อิอิ

เพียงแต่ว่า ยังคงต้องไปเฝ้าร้าน แทนน้องก่อน กำลังวุ่นเรื่องเรียน

ก็เลย ไม่ได้แวะมาเท่าไหร่ครับ ต้องขออภัยที่ทำให้เป็นห่วง(หรือเปล่านะ)

ว่าแต่ว่า เมื่อไหร่จะมีมีทติ้งอีกครับ... ถ้ามีเผื่อผมไม่ได้เข้ามา

โทรมาบอกกันด้วยนะครับ ไม่อยากพลาด

ส่วนเรื่องประกวดรูปภาพ ผมมีภาพชุดเก่า ที่ไปอยุธยา มา

จะมาลงประกวดครับ อิอิ

:iz19::iz19::iz19:

ลุงเบส
04-06-2010, 11:34 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เอ้ หายไปนานเลยผมนึกว่าลืมแก๊งค์เราซะแล้ว ปั่นจักรยานนี่ต้องไปกับน้าแอ้ม

ท่าจะดีเห็นว่าหันมาขี่จักรยานเหมือนกัน ป่านนี้หุ่นสเลนเด้อไปแล้วมั๊งครับ เอกผมบอกได้เลยว่าน่าจะเป็นช่วง

ที่แฮปปี้ช่วงนึงเลยในชีวิต ทั้งได้เล่นดนตรีที่ชอบ(ได้ตังหรือไม่ได้นั่นอีกเรื่องนึง) งานการก็ไปด้วยดีสิ้นเดือน

รับทรัพย์ไม่แฮปปี้ตอนนี้แล้วจะไปแฮ๊ปกันตอนไหนว่าไม๊ครับ ไมค์ถ้าจะเรียนหนักแฮะ เอ้าจะได้จบๆซะที

แข่งกับนนก็แล้วกัน อย่าเฉไฉไปทางอื่นซะล่ะ มีมี้ตติ้งเมื่อไหร๋โทรตามอยู่แล้วไม่ต้องห่วง เดี๋ยวรอประกาศผล

รูปถ่ายก่อนนะครับ อย่าลืมใครสนใจก็ส่งรูปมาดูกัน เผื่อได้ถ้วยกาแฟแอ้มกลับบ้านโชว์ก็ได้ เอามาต้มกาแฟก็ดี

ย้ำอีกครั้ง ประกวดถ่ายรูปหัวข้อ "เมืองไทยอันเป็นที่รัก" แง่มุมไหนก็ได้ตามสบายครับ ส่งมาก่อนสิ้นเดือนนี้

แล้วมาโหวตกันคนละคะแนนอันไหนเจ๋งสุดก็มารับรางวัลกันไปเลยครับ

ลุงเบส
04-06-2010, 01:57 PM
คนเราบางทีมันก็มีลางสังหรณ์แบบแปลกๆ เมื่อเช้าเปิดคอมมาเห็นเอ้เข้าไปแช๊ตกับหนึ่งข้างบนนี่

ยังนึกว่าเอ้หายไปนานเหมือนกันที่จริงก่อนหน้านี้ก็ยังนึกถึงอยู่ เพราะหลังจากลงรูปร้านแถวปากช่อง

แล้วก็เงียบไปเลย ปรากฏว่าวันนี้เอ้เข้ามาทักซะแล้ว อีกคนคือ ชัย หลังจากเจอกันที่มี้ตติ้งคราวก่อน

ครั้งล่าสุดแล้วก็เงียบหายไป ผมก็ยังนึกๆว่าชัยหายไปนานเหมือนกัน นี่กินข้าวกลางวันเสร็จซักพัก

ปรากฏว่าชัยโทรหาผมเฉยเลย บอกว่ามาธุระแถวปากซอยสายลม ผมเลยบอกว่าถ้ามีเวลาก็มาเซย์

ฮัลโหลกันหน่อย แหมซื้อหวยแล้วถูกแบบนี้ก็ดีน่ะซีครับ พักนี้รถติดมากจริงๆครับ เมื่อเช้าผมมาจากบ้าน

จะข้ามรัชดาเข้าสุทธิสาร ปรากฏว่ารถจุกปากทางเต็มเลยเลี้ยวขวามาทางแยกลาดพร้าวแล้วเลี้ยวซ้ายมา

ทางปากทางลาดพร้าว รถติดตลอด เลี้ยวเข้าพหลโยธินก็ติดตั้งแต่หมอชิดมาเรื่อย สิบโมงกว่าทำไมรถ

มันยังเต็มถนนอยู่ ตอนเย็นผมต้องรีบเผ่นตั้งแต่บ่ายสามกว่า ลูกสาวคนเล็กขับจากปูนซีเมนต์บางซื่อมา

ทางสะพานควายก็บอกรถติดระเบิดเหมือนกัน ทั้งๆที่ระยะทางตรงแค่เจ็ดแปดโลเท่านั้นเองล่อกันเป็นชั่วโมง

พวกที่บ้านอยู่นอกเมืองไกลๆน่าเห็นใจจริงๆครับ กว่าจะถึงบ้านก็มืดค่ำ เช้าต้องแหกขี้ตามารถติดกันอีกแล้ว

อิจฉาคนอยู่ต่างจังหวัดครับ อากาศก็ดี รถก็ไม่ติด อันนี้หมายถึงจังหวัดเล็กๆนะครับ เชียงใหม่ ขอนแก่น

โคราช อะไรพวกนี้ก็คงจะมีบ้างแต่กรุงเทพนี่สุดๆแล้ว ยิ่งถ้าฝนตกด้วยแล้วทำใจไว้เลย ฝนตกรถติดนี่มันชอบ

ปวดฉี่ครับ ผมเคยต้องใช้บริการถุงพลาสติกมาแล้ว ตอนนั้นใช้รถเกียร์โฟร์วีล ต้องเหยียบคลัชท์เข้าเกียร์ไป

ฉี่ไปทุลักทุเลน่าดู ยังไงมีติดรถไว้บ้างก็ดีนะครับ

Dbass
04-06-2010, 02:35 PM
ชื่อหัวข้อภาพถ่าย เมืองไทยอันเป็นที่รัก

เห็นชื่อหัวข้อแล้วนึกว่าอยากให้มีอะไรอยู่ในรูป ..

วัด พระ โรงเรียน เด็ก ครู คนแก่ ดวงอาทิตย์ ดอกหญ้า พระบรมฉายาลักษณ์ ธงไตรรงค์

ลุงเบส
04-06-2010, 03:59 PM
ชื่อหัวข้อภาพถ่าย เมืองไทยอันเป็นที่รัก

เห็นชื่อหัวข้อแล้วนึกว่าอยากให้มีอะไรอยู่ในรูป ..

วัด พระ โรงเรียน เด็ก ครู คนแก่ ดวงอาทิตย์ ดอกหญ้า พระบรมฉายาลักษณ์ ธงไตรรงค์

ถูกต้องครับหนึ่ง แล้วแต่ว่าเราจะสื่อถึงอะไร นอกจากรูปแล้ว เราก็มีคอมเมนต์จากหัวใจซัก

ประโยค ช่วยขยายความจากภาพอีกที เท่านี้ก็น่าจะใช้ได้แล้วละครับ ผมเองยังนึกไม่ออกเลย

ตอนนี้ไปไหน หู ตา ก็สอดส่ายไปเรื่อยยังไม่โป๊ะเชะซะที ไม่เป็นไรครับยังมีเวลาใจเย็นๆเดี๋ยว

ดีเองแหละ

paokungman
04-06-2010, 07:36 PM
หวาดดีทุกคนคราบ แล้ว อาลุงเบสด้วยครับ(เรียกอาละกัลนะคราบบ) ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคราบ ผมก้อสมาชิกใหม่อีกหนึ่งคนที่สมัครมาตั้งนานละ ม่ายเคยได้เล่นเลย ตนนี้จะเล่นเป็นเรื่องเป็นราวครับ อยากรู้จักพี่ๆน้องๆ เล่นเบสทุกคนคราบ ผม เปา อายุ 26 เล่นอยู่วง Lazanya คราบ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคราบ

Analog Lover
04-06-2010, 09:08 PM
...สวัสดีสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ ผม นัท 1

...ขอบอกว่าเพิ่งไปรับรถมาไม่ได้ขับเกียร์กระปุกมา จะ 10 ปีแหล่วเครืองไม่ดับขับกลับบ้านได้ ดีใจสุดๆ ๕๕๕

...ลุงเบส รถไม่ถึงแสน รวมกับเบสก็...ยังถูกกว่ารถพี่แป้งคันเดียวนะครับผมว่า ๕๕๕ ขอบอกว่าเฮียซ้งโทรมาจีบ

ถ้าเปลี่ยนเครื่องบอกเฮียซ้งก่อนนะ

...พี่แป้งแหมๆๆๆ คนมันเหลือแต่ตัวกะหัวจายเงินทองของนอกกาย (แต่ห้ามยืมนะ ๕๕๕)

เบสสวยมากพี่ยังไงต้องลองดูตัวจริงสักนิดอ่ะครับ

...พี่เอกเก็นเบ็นอ่ะ คุ้มราคาสุดๆแล้วพี่ มะต้องซื้อเพิ่มแล้วพี่ ๕๕๕ ขอโทษที่นัดแล้วไปได้ไปนะครับพี่

ผมเป็นอย่างนี้เสมอๆ ขออภัยจริงๆ ดีใจกับงานใหม่ด้วยนะครับ สู้ๆ ครับพี่

...พี่หนึ่งถ้าจะโมเบ็นซ์ มีไอเดียอะไรนำเสนอบ้าง อิอิ แบบออกรบเลยนะพี่ 2เจ ไม่เอาโบ ติดแก๊ส

ช่วงล่าง ล้อแม็ก หน้ายาง ตัดสปริง Benz W123มาเดิมๆทุกอย่าง

...พี่โชติ ปุ่น หายจ้อย งานหนักแน่ๆ ขยันๆ สู้ๆ นะ

...พี่แอ้ม เปิดเทอมแล้วคงต้องตื่นเช้าส่งลูกทุกวัน เหนื่อยแต่ก็มีความสุข การมอบเวลาให้กับสิ่งที่เรารัก

ยังไงก็มีแต่ความสุขนะพี่ อย่าลืมถ่ายรูปมาประกวดนะพี่

...น้ำ ติดบีบี นี่มันเลิกยากจริงๆนะ 555 ก็อย่าลืมบริหารเวลานะครับ

...เอ้ ปั่นอยู่แถวไหนอ่ะ สายปั่น หรือ สายทริค

...ไมค์ สู้ๆเพื่ออนาคตอันสดใสนะ

...นน ขึ้นปี 2 แล้วสิ ดีใจด้วย ตั้งใจๆ นะครับ 4 ปีนะขออยพรล่วงหน้า

04-06-2010, 10:18 PM
ลืม กอล์ฟ กะ นัท 2 อ่ะ ๕๕๕

...กอล์ฟ ถ่ายรูปมาประกวดด้วยนะอย่าลืม

...นัท 2 คุณลูกสุขภาพแข็งแรงดีมั๊ยครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ

aa_custom
05-06-2010, 12:43 AM
ตอนนี้ปั่นอย่างเดียวครับ หลักๆเลยผมจะตะลอนเยาวราช หิวแถวรานไหนกินรานนั้น บางทีก็ ปั่นกลางคืนก่าน้องที่สนิทๆกันบ้างแต่ถ้าไปเล่นเข้าแกงค์ก่าพวก ก๊วนเสือทั้งหลายนี่ยังวัดกับเค้าไม่ไหวครับ พี่แกทำความเร็วกันสามสิบงี้ ผมแต่24-25 ก็เหนื่อยแล้วครับ เหอๆๆ ออกแนวเอามาปั่นเอามันมากกว่า ประหยัดเงินบวกหาเรื่องออกกำลังครับ ตอนนี้เด๊ยวรอวงล้อวงใหม่ก่อน อันเก่าเจอยางระเบิดไปฉีกเลย

Monarch
05-06-2010, 02:04 AM
พี่หนึ่งคับ เช็ค pm ด้วยครับ

นัท 1 เปลี่ยนใจละ ลองดู G&L USA ในมาร์เก็ต ที่ลงขายเบสหกตัว ของคนชื่อ kob

Dbass
05-06-2010, 05:25 AM
ตอนนี้ปั่นอย่างเดียวครับ หลักๆเลยผมจะตะลอนเยาวราช หิวแถวรานไหนกินรานนั้น บางทีก็ ปั่นกลางคืนก่าน้องที่สนิทๆกันบ้างแต่ถ้าไปเล่นเข้าแกงค์ก่าพวก ก๊วนเสือทั้งหลายนี่ยังวัดกับเค้าไม่ไหวครับ พี่แกทำความเร็วกันสามสิบงี้ ผมแต่24-25 ก็เหนื่อยแล้วครับ เหอๆๆ ออกแนวเอามาปั่นเอามันมากกว่า ประหยัดเงินบวกหาเรื่องออกกำลังครับ ตอนนี้เด๊ยวรอวงล้อวงใหม่ก่อน อันเก่าเจอยางระเบิดไปฉีกเลย

เราเลือกจักรยานแนวเสือภูเขา แนววิ่งถนนอย่างไรครับ นอกจากเลือกตามงบประมาณ

สรีระ ความสูง ช่วงขา เลือกจักรยานยังไง

ผมเคยขี่ Miyata รถญี่ปุ่น ขี่ดีครับ ศูนย์ดี เบรคดี แต่คิดว่าเค้าเล็กกว่าผมไปนิดนึง ขนาดปรับเบาะขึ้นสูงเลยแฮนด์แล้ว

ป.ล. Pm ไปแล้วครับทั้งนัทและแป้ง .. ช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา จนถึงปลายสัปดาห์หน้าชีวิตมีแต่การเดินทางติดต่อธุระครับ

Dbass
05-06-2010, 05:29 AM
หวาดดีทุกคนคราบ แล้ว อาลุงเบสด้วยครับ(เรียกอาละกัลนะคราบบ) ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคราบ ผมก้อสมาชิกใหม่อีกหนึ่งคนที่สมัครมาตั้งนานละ ม่ายเคยได้เล่นเลย ตนนี้จะเล่นเป็นเรื่องเป็นราวครับ อยากรู้จักพี่ๆน้องๆ เล่นเบสทุกคนคราบ ผม เปา อายุ 26 เล่นอยู่วง Lazanya คราบ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคราบ

สวัสดีครับ

paokungman ใช้ชื่อนี้เดิมตั้งแต่ปี 2005 เลยหรือเปล่าครับ หรือชื่ออื่น

paokungman
05-06-2010, 06:15 AM
ช่ายคราบผม สมัครมาตั้งนานละ :)

ลุงเบส
05-06-2010, 09:40 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน พวกเราทั้งหมดนี่ถ้าจับมานั่งในห้องเรียนเผลอๆเต็มห้องแล้วนะครับ เรียกว่าทักกัน

ไม่ครบเลยแหละ ใครที่สมาชิกไม่ได้เอ่ยชื่ออย่างอนนะครับ เอาเป็นว่าถ้าเข้ามาทักกันนี่ครอบคลุมทุกคนเลยก็

แล้วกัน ถ้ากลัวตกข่าวก็เข้ามาทักกันบ้างว่ายังอยู่ดีไม่หายไปกับเหตุการณ์เมื่อไม่กี่วันมานี่นะครับ นัทจัดการลง

รูปรถเบ๊นซ์รุ่นเจ้าอาวาสมาดูกันหน่อยซีครับ เล่นเอาเฮียซ้งซู๊ดปากเลยหรือ เคยเห็นแต่แกซู๊ดเรื่องอื่นน่ะ แต่ง

ดีๆก็โก้นะครับขึ้นชื่อว่าเบนซ์แล้วจราจรไม่ค่อยอยากยุ่งด้วยไม่รู้เป็นไง ไปจอดที่ไหน พี่ยามก็โบกอำนวยความ

กันเต็มที่ ต่อให้รุ่นพระเจ้าเหาก็ยังเวิคครับ เรื่องจักรยานที่หนึ่งถามผมขอออกความเห็นแบบ งูๆ ปลาๆ หน่อยครับ

เรื่องความสูงนี่จริงๆมันมีหลักเกณท์อยู่นะว่าถ้ายืนเทียบกับตัวรถแล้วจากเป้าถึงอานจะต้องเท่าไหร่ แล้วต้องปรับ

อีกเท่าไหร่ แต่จริงๆแล้วลองขี่ดูเอาแบบว่าเรานั่งแล้วสบาย ปั่นแล้วเข่าไม่งอมากเป็นซาเล้ง นิยมปรับอานสูงหน่อย

เซียนนี่ปรับซะสูงปรี๊ดตูดงี้โด่งเชียว แต่ขี่ไม่ค่อยถนัดหรอกครับแถมขายันพื้นไม่ค่อยจะถึงอีกต่างหาก ผมเลิกขี่มา

เกือบสิบปีแล้วไม่รู้ว่าวงการเค๊าไปกันถึงไหนแล้ว รู้แต่ว่ารถจักรยานผมยี่ห้อ GT น่าจะทำในใต้หวันเป็นอลูมีเนียม

เบาดีมีสามเกียร์ 24 สปีด อุปกรณ์ติดรถก็ระดับค่อนข้างดี ตอนนั้นซื้อสองหมื่นแพงพอสมควร ซื้อแร๊คแขวนท้ายรถ

ด้วยแขวนได้ตั้งสามคัน รถที่ใช้ก็เป็นยี่ห้อ KIA ขับเคลื่อนสี่ล้อ กะว่าเอาไว้ลุยปรากฏว่าแทบไม่เคยโหมดสี่ล้อเลย

ตอนนั้นผมมีบ้านตากอากาศ(ธรรมดาของเศรษฐีครับ) อยู่ติดกับสวนสัตว์เขาเขียวก็ไปบ่อย ชวนญาติๆมานอนค้าง

แล้วก็ปั่นจักรยานเล่น รถน้อย อากาศดี แต่หมาชาวบ้านเยอะครับ ตอนนี้ขายไปแล้วเพราะไม่มีเวลาไปดูแลกลัวว่า

บ้านที่ทำด้วยปีกไม้อย่างสวยจะพังพาบลงมาซะก่อน หมดเรื่องกันไปสมบัติมีมากมันทุกข์ครับ มีค่าใช้จ่าย ต้องดู

แลซ่อมแซมอยู่ตลอด อย่างที่ในหลวงท่านสอนพวกเรา อยู่อย่างพอเพียง นี่ดีที่สุดแล้ว ขี่จักรยานนี่เพลินดีครับเสีย

อย่างเดียวถ้าขี่นาน ไข่จะชา เพราะตรงนั้นมันกดกับอานนานๆเลือดจะไม่ไปเลี้ยงไข่เรา เค๊าถึงบอกว่าอาจจะทำให้

เป็นหมันได้ ถ้าเอาจริงไปหากางเกงขี่จักรยานมาใส่ดีกว่ามันมีฟองน้ำบางๆตรงเป้าช่วยได้บ้าง แต่ถ้าเป็นผู้หญิงก็ไม่

ต้องวุ่นวายกันแบบนี้หรอกครับ อ้อเลือกอานที่มันนั่งสบายๆด้วยขี่นานๆเจ็บตูดอีกต่างหาก ผมว่าจะเอามาปัดฝุ่นหลาย

หนแล้ว ต้องไปเปลี่ยนยางก่อนครับจอดไว้นานไม่ได้แขวนยางแบนแต๊ดแต๋ รถผมมีไฟท้ายแว้บๆไว้ขี่กลางคืนด้วยนะครับ

มีตำราจักรยาน(อีกแล้ว) เดี๋ยวหาก่อนอาจจะมีรูปหรือข้อมูลมาดูกัน ขอเวลาหาก่อน เวลาผมบ้าอะไรมันก็จะมีข้อมูล

เรื่องนั้นเอาไว้หนุนหัวนอนตลอด นี่บ้าไปหลายอย่างแล้วก่อนตายไม่รู้จะบ้าอะไรอีก ตอนหนุ่มๆบ้าหนังสือโป๊ลำบากแค่

ไหนก็ไปหามาจนได้สมัยนั้นมันไม่เกลื่อนกลาดแบบสมัยนี้นะครับ สงสัยต้องบริจาคสมาชิกหนุ่มน้อยหนุ่มมากไปแบ่ง

กันดูท่าจะดี เอแบบนี้เรียกว่าได้บุญ หรือบาปครับเนี่ย บางเล่มน่ะทั้ง Reric Retro เลยนะนางแบบถ้าอยู่ก็ห้าสิบอัพทั้ง

นั้น อ้อต่ำกว่ายี่สิบไม่แนะนำนะครับ

ลุงเบส
05-06-2010, 10:49 AM
ช่ายคราบผม สมัครมาตั้งนานละ :)

สวัสดีครับ ยังไงก็เข้ามาคุยกันได้เรื่อยๆ ตามสบายนะครับ

aa_custom
05-06-2010, 11:32 AM
เราเลือกจักรยานแนวเสือภูเขา แนววิ่งถนนอย่างไรครับ นอกจากเลือกตามงบประมาณ

สรีระ ความสูง ช่วงขา เลือกจักรยานยังไง

ผมเคยขี่ Miyata รถญี่ปุ่น ขี่ดีครับ ศูนย์ดี เบรคดี แต่คิดว่าเค้าเล็กกว่าผมไปนิดนึง ขนาดปรับเบาะขึ้นสูงเลยแฮนด์แล้ว

ป.ล. Pm ไปแล้วครับทั้งนัทและแป้ง .. ช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา จนถึงปลายสัปดาห์หน้าชีวิตมีแต่การเดินทางติดต่อธุระครับ

ส่วนมากจะเลือกจากงบประมาณครับ (สำหรับผมนะ) แฮ่ๆ ตอนซื้อก็โดนที่บ้านเบรคและหันงบลดสเปกกันมาหลายสเตปครับ คันแรกที่มองไว้เนี่ยราคาหมื่อนปลายๆเพราะเคยขี่ของเพื่อนมาแล้วถนัดและสบายมากๆ แต่พอถึงเวลาโดนหันเหลือแค่ห้าหกพัน ก็ต้องเอาจักยานถูกก่อนแล้วค่อยแอบเปลี่ยนแปลง โดยตอนนี้ผมซื้อเฟรมใหม่แล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ชุดเกียร์กำลังจะเปลี่ยนพร้อมชุดวงล้อที่จะเปลี่ยนใหม่ ต้องค่อยๆทำครับเดี๋ยวแม่ผิดสังเกตุ พวกอะไหล่ที่ผมเปลี่ยนออกผมก็กองไว้บ้านมือกีตาร์ นี่ถ้าผมเปลี่ยนเฟรมนี่ก็ใกล้ประกอบคันใหม่ได้เลยนะครับ แต่ทำไปทำมาจากงบแล้วถ้าจะแพงกว่ามอเตอร์ไซด์อีกนะครับ

แต่ส่วนมากเสือภูเขาถ้าจะวิ่งบนถนนในเมืองเนี่ย ต้องเปลี่ยนยางครับแน่ที่สุดเพราะยางเสือภูเขาวิ่งบนถนนแล้วกินแรงมากครับ ส่วนเรื่องสรีระเนี่ย มันจะมีเบอร์ที่แบ่งจตามความสูงครับ ส่วนเบาะต้องตั้งตามความยาวช่วงขา หลักๆก็ประมาณนี้ครับ แต่ด้วยความผมก็พึ่งหัดขี่นะครับ เลยยังไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ แค่ชอบเพราะรถมันสวยดี

paokungman
05-06-2010, 03:03 PM
ขอบคุงมักมากคราบ พี่ลุงเบสคราบบ

ลุงเบส
05-06-2010, 03:27 PM
ส่วนมากจะเลือกจากงบประมาณครับ (สำหรับผมนะ) แฮ่ๆ ตอนซื้อก็โดนที่บ้านเบรคและหันงบลดสเปกกันมาหลายสเตปครับ คันแรกที่มองไว้เนี่ยราคาหมื่อนปลายๆเพราะเคยขี่ของเพื่อนมาแล้วถนัดและสบายมากๆ แต่พอถึงเวลาโดนหันเหลือแค่ห้าหกพัน ก็ต้องเอาจักยานถูกก่อนแล้วค่อยแอบเปลี่ยนแปลง โดยตอนนี้ผมซื้อเฟรมใหม่แล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน ชุดเกียร์กำลังจะเปลี่ยนพร้อมชุดวงล้อที่จะเปลี่ยนใหม่ ต้องค่อยๆทำครับเดี๋ยวแม่ผิดสังเกตุ พวกอะไหล่ที่ผมเปลี่ยนออกผมก็กองไว้บ้านมือกีตาร์ นี่ถ้าผมเปลี่ยนเฟรมนี่ก็ใกล้ประกอบคันใหม่ได้เลยนะครับ แต่ทำไปทำมาจากงบแล้วถ้าจะแพงกว่ามอเตอร์ไซด์อีกนะครับ

แต่ส่วนมากเสือภูเขาถ้าจะวิ่งบนถนนในเมืองเนี่ย ต้องเปลี่ยนยางครับแน่ที่สุดเพราะยางเสือภูเขาวิ่งบนถนนแล้วกินแรงมากครับ ส่วนเรื่องสรีระเนี่ย มันจะมีเบอร์ที่แบ่งจตามความสูงครับ ส่วนเบาะต้องตั้งตามความยาวช่วงขา หลักๆก็ประมาณนี้ครับ แต่ด้วยความผมก็พึ่งหัดขี่นะครับ เลยยังไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ แค่ชอบเพราะรถมันสวยดี

คนโบราณเค๊าถึงเรียกว่ารู้มากยากนานไงครับ คือเวลาเรามองอะไรผ่านๆก็งั้นแหละ แต่พอสนใจขึ้นมา

ทีนี้เป็นเรื่อง ยิ่งสนใจมากศึกษามากทีนี้ไอ้ของธรรมดามันใช้ไม่ได้ซะแล้ว มันต้องเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ไป

เรื่อย อย่างที่เอ้บอกตัดตัวถังนี่ไม่ใช่ถูกๆ Made to order มันก็ต้องพิเศษกันหน่อย สปีดหลังนี่มีหลายเกรด

แบบพื้นๆมันชักไม่ดีซะแล้วต้องเปลี่ยน จริงๆมันก็ใช้ได้ โช๊คคู่หน้ามีตั้งแต่หลักร้อยจนถึงหมื่น เลือกเอาตาม

สบายมีตังซื้อก็มีขายแน่นอน เรื่องยางถ้าขี่ในเมืองก็ควรเปลี่ยนเป็นยางถนนแบบเสือหมอบไม่กินแรงอย่าง

เอ้ว่า เพื่อนผมมันบ้าขนาดยกใส่เครื่องบินไปขี่กันถึงเนปาลโน่น จักรยานคันนึงร่วมแสนแค่โช๊คก็หลายหมื่น

อย่างที่บอก จริงๆแล้วจักรยานแบบนี้ราคาห้าหกพันก็ถือว่าใช้ได้ในระดับนึงแล้ว ก็จักรยานซื้อกับข้าวยังแค่

คันละพันกว่าบาทเอง ตอนผมไปนิวซีแลนด์บางตอนรถต้องขับขึ้นเขาชันๆ ยังเห็นฝรั่งมันปั่นขึ้นมาน่องงี้โป่ง

แถมแบกเป้ไว้ข้างหลังอีก ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงที่หมาย ผมอยากขี่เหมือนกันครับกลัวอย่างเดียวรถเมล์มันจะมา

สอยเอาไปซะก่อน เราอายุมากแล้วงกๆเงิ่นๆเดี๋ยวเดือดร้อนคนที่บ้านต้องมาแซะจากถนนเอาไปวัดละครับ

nat25
05-06-2010, 03:44 PM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช. ทุกๆท่าน....

คุณลุงเบสก็ว่าไปนั่น...ต้องให้คนมาแซะออกเลยหรอครับ....อิอิอิ..........

นายแคท
05-06-2010, 08:01 PM
สวัสดีครับทุกคน รวมถีงยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้โพสครับ อ่านอย่างเดียว
สมาชิกในกลุ่มเรานี่ออกรถเป็นว่าเล่นเลย นัท1ออกเบ๊นซ์ แป้งออกอีคาร์ และมีอีกหลายคนก็เตรียมซื้อเหมือนก้น
ส่วนพี่เอกเป็นไงมั่งพี่ สบายดีนะครับ รูปที่ร้านประชาชื่นนี่บรรยากาศดีจิงๆ ผมชอบร้านแบบนี้ล่ะครับ แต่ไม่ได้เที่ยวเลย

พี่แอ้มโพสทีไรนี่ไปเที่ยวตลอดเลย อิจฉาจังครับ ๕๕๕ ไมค์บอกว่าแล้วเมื่อไหร่มีมีตติ้งอีก ... เออ เมื่อไหร่ดีครับลุงเบส

นี่ผมเพิ่งซื้อบีบีมาเล่น ทนกระแสไม่ไหวครับ เพื่อนๆมันบอกว่ามึงต้องสร้างสังคม ...เลยจำใจครับ เครื่องละ8,700 บาท
แพงกว่านี้คงไม่ไหว แถมพอเพื่อนมันส่งข้อความมาแล้วเราไม่ตอบทันที มันโทรศัพท์มาด่าอีก หาว่าทำไมไม่ตอบ
เออ.....เข้าท่าแฮะ แล้วไม่เสือกโทรมาแต่แรก ๕๕๕

ช่วงนี้การเมืองก็ทุเลาเบาบางแล้ว แต่เปลี่ยนจากนอกสภาเป็นในสภาแทน โอเคแล้วครับแบบนี้ตามกติกา
นิสัยคนไทยไม่เหมือนใครในโลก อะไรที่ผ่านมาให้อภัยได้ก็ให้กัน...อบอุ่นดี พี่น้องกันทั้งนั้น

พี่ๆท่านอื่นว่างก็มาคุยกันมั่งคับ ไม่เจอกันนาน อาทิ พี่โชติ พี่กระรอก น้องเอเอ้นะจ๊ะ น้องน้ำ น้องพีท น้องปุ่น
น้องมอญ (และอีกหลายคน....ครับ)

navycross
05-06-2010, 09:13 PM
สวัสดีครับทุกคน วันนี้ขอเสนอหน้ามากลัวจะลืมกันซะก่อน อิอิ ตอนนี้ฝีมือเบสผมก็พอจะก้าวหน้าไปบ้าง แต่ยังเล่นตามเพลงเป๊ะๆไม่ได้้เลยครับ อ่านโน๊ตก็ยังไม่ได้เลย ได้แต่แกะเอาตามเสียง ปัญหาใหญ่ๆคือนิ้วผมมันกดเฟร็ตไกลๆไม่ทันอะครับ กำลังพยายามทำให้ไวที่สุด เท่าที่จะทำได้แบบ จากเฟรต2แล้วต้องโดดมาเฟรต7เร็วๆอย่างเงี้ย บางทีก็กดไม่มิด บางทีก็ไม่ทัน แต่ยังไงก็จะพยายาม อีกอย่างคือเบสผม สาย5เสียงมันไม่ชัดเลยครับ ผมดูในกระทู้อื่นๆก็มีปัญหาเดียวกันที่สาย5 คือมันจะแปลกๆไปเลยเสียงจะขุ่นๆ คงต้องฝึกอีกนานอะครับ รามผมก็จะเข้าชมรมดนตรีจะได้มีคนช่วยเทรนให้ ผมมีปัญหามาถามด้วยคือผมเห็นมือเบสแนวหน้าบางคนกลับสายเล่นอะครับคือสาย4สาย5ลงไปอยู่ข้างล่าง ทำไมเขาทำอย่างงั้นเหรอครับ

05-06-2010, 11:50 PM
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่านทั้งเก่าทั้งใหม่...

ไม่มีไรจะุคุย แต่อยากโพสอะ 555+

พี่พีครับ ลองเปลี่ยน จาก 2-7 เป็น 2-2 แต่ลงไปสายนึงดูครับ ว่าถนัดไหม

ไอ้เรื่องกลับสายนี่ไม่รู้จริงๆ -.-

05-06-2010, 11:57 PM
พี่หนึ่งคับ เช็ค pm ด้วยครับ

นัท 1 เปลี่ยนใจละ ลองดู G&L USA ในมาร์เก็ต ที่ลงขายเบสหกตัว ของคนชื่อ kob

ไม่ทันละพี่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างว่าจะโทรถามพี่เรืองเบสตัวนี้พอดี พอดีไปซะแล้ว ... เศร้า 555

Tom css
06-06-2010, 12:32 AM
หวัดดีพี่ มีเพื่อนแล้วผม 52 เอง ยังเล่นกับเพื่อนรุ่นน้อง รุ่นลูก อยู่

Dbass
06-06-2010, 12:45 AM
เอ่ เอ๊ .. จักรยานเสือภูเขาผมมีอยู่คันครับ รถไต้หวัน 10 ปีแล้ว คุณภาพตามราคา ตอนนี้น้องเอาไปอีกบ้านแล้ว

ลุงเบส .. พอผมขี่ได้ระยะเวลานึงแล้ว มักชอบเบาะเล็ก ๆ เรียว ๆ มากกว่าเบาะอ้วน แอบคิดเรื่องจะเป็นหมันเหมือนกัน

แคท .. เจ้า bb นี่ ถ้าอยู่ต่างประเทศ กดพิมพ์ข้อความหาคนอีกประเทศได้ไหมครับ หรือต้องในประเทศเดียวกันทั้งคู่

แล้วราคานี่ 8700 เองหรือครับ แหล่งที่ไหนอ่ะครับ

นัทขาว .. 55+ สรุป คิวแรกที่โทรไป ไม่ยอมปล่อยครับ ที่ Pm ไป แห้วครับ .. ฮ๊อตมาก G&L ตัวนี้

ขอดูรูป W 123 คันที่ว่าหน่อยจิ เพื่อเกิดกิเลศ

พี่ .. กลับสายเบส เสียงทุ้มไปไว้เสียงแหลม ไม่ทราบครับ แปลก ๆ หรือว่าเป็นแบบ Jimmy Haslip

จาก 2 ไป 7 ถ้าเร็ว ๆ ทำซ้ำ ๆ ไม่รอด ย้ายจาก 7 มาเป็นเฟร็ต 2 อีกสายแบบไมค์ว่า น่าจะดีกว่าครับ

เบื้องต้น คือ นิ้วมือซ้ายกดสายเบสให้ชิดเฟร็ตเข้าไว้ครับ มือขวาสายเบสสายไหนที่ไม่ได้เล่นเรา Mute ไว้ครับ

ลุงเบส
06-06-2010, 09:22 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ก่อนอื่นต้องสวัสดีสมาชิกใหม่ห้าสิบอัพอีกท่านนึง คุณ Tom css ไม่แน่ใจว่า

ใช่ทอมครุยส์รึเปล่า ดีครับเข้ามาคุยกันบ่อยๆ เผื่อมีเรื่องอะไรสนุกๆสมัยปีมะโว้มาเล่าให้สมาชิกฟังกันผมเอง

เล่ามาตั้งแต่หน้าหนึ่งจนหมดไส้หมดพุงไปแล้ว เผื่อว่าผมจะช่วยเสริมอะไรเข้าไปได้บ้าง เพราะบางทีข้อมูล

มันนานมากก็อาจจะไม่ค่อยตรงกันได้ของผมเองก็ตกๆหล่นๆไปตามเรื่อง เนื้อหามันจะได้สมบูรณ์มากขึ้นละครับ

สมาชิกในกระทู้นี้มีผม ปีนี้ก็ 57ย่าง 58 มีเฮียซ้งซึ่งซุ่มโป่งอยู่นอกกระทู้แต่มีบทบาทกับสมาชิกของแก๊งค์เรา

ไม่น้อยเลย ขอให้มีมี๊ตติ้งเถอะได้เจอหนวดแกแน่ๆ เฮียซ้งแก่กว่าผมสองปี ก็ 59 แต่หัวใจยังหนุ่มเตะปี๊บได้ที

ละหลายๆใบ นี่ขนาดจะหกสิบอยู่แล้วนะครับ นอกจากนั้นก็มีสี่สิบอัพตั้งแต่ 45 ลงไปถึงสี่สิบมีอยู่สองหน่อทีเป็น

ดาราประจำกระทู้ มีเอก กับแอ้ม เรียกว่ายังเห็นหลังกันไวๆ นอกนั้นก็สามสิบกว่า มีหนึ่ง แป้ง นัทหัวเหม่ง แคท หนู กระรอก

เหล้า(พรรคนี้เงียบไปนะครับ ไม่ทราบไปจับหอยที่ไหนที่ภูเก็ตน่ะ) มีอีกหลายคนครับที่อายุเลขสาม ถัดมาก็ยี่สิบ

แก่ๆ มีทอย กอล์ฟ นัท2 Nat25 ปุ่น และอีกหลายๆคนมาจนยี่สิบนิดๆ มีมอญ เอ้ พี ใครอีกหว่า เอ้าพวกเอ๊าะๆ ก็ ไมค์

นน น้ำ พีช Lefty อุ๊บอิ๊บ(ตั้งแต่โดนหมากัดนี่เงียบไปเลยหายรึยังจ๊ะหนู) ที่ผมไม่ได้เอ่ยชื่อก็เป็นอันรู้กันนะครับ ตอนนี้

สมาชิกมากมายนี่กำลังทำทะเบียนสำมะโนครัวอยู่ครับ ยังไงทอมลองอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆ จะได้เป็นข้อมูลต่อ

กับผมติดเวลาคุยกันไงครับ อยากคุยอะไรก็คุยได้ทุกเรื่องแบบไม่ซีเครียดขอให้เปิดประเด็นมามีคนต่อแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องมี้ตติ้งเอาไว้ประกาศผลรูปถ่ายแล้วค่อยนัดกันดีไม๊ครับน่าจะเป็นเดือนหน้า จะได้ไปแจกรางวัลกันวันนั้นเลย

อย่าลืมถ่ายรูปมาลงกันนะครับ สำหรับสมาชิกที่เข้ามาทักทายอยากให้เข้ามาคุยนะครับ บางคนทักแล้วหายไปเลยน่า

เสียดายครับ พีครับถ้าอยากให้นิ้วแข็งแรงก็ต้องฝึกไล่เสกลใช้นิ้วก้อยด้วย ทำบ่อยๆนิ้วเราจะมีแรงกดสายได้เต็มที่ไม่

บอด ไม่ต้องไปสนใจว่าคีย์อะไร เอานิ้วเราให้เป็นขาแมงมุมให้ได้ก็แล้วกันครับ

Monarch
06-06-2010, 10:40 AM
สวัสดีครับ เสาร์อาทิตย์หน้าโน้น ว่าจะไปดูแจ๊สที่หัวหินซ่ะหน่อยคับ

อยากดู Lee Ritenour และก้อที่ขาดไม่ได้ infinity...

Dbass
06-06-2010, 02:18 PM
Jazz หัวหิน ไม่ได้ไป 5 - 6 ปีแล้ว

ปีนี้ อยากไป ๆ

Monarch
07-06-2010, 12:07 AM
Jazz หัวหิน ไม่ได้ไป 5 - 6 ปีแล้ว

ปีนี้ อยากไป ๆ

ปีนี้ไปมั๊ยละพี่ จะได้หาเพื่อนไปด้วย อิอิ...

ทำไปทำมา อาทิตย์นี้มีเรื่องให้เสียเงิน (ลงทุัน) เยอะพอสมควร วันสองวันนี้สงสัยจะโดนเบสอีกหนึ่งตัว

รอคอนเฟิร์มพรุ่งนี้ ไหนจะมีรถที่เพื่อนจะรีบขายแบบด่วนๆอีกหนึ่งคัน เค้าให้ช่วยซื้อเอาไว้ เป็นซีวิคสามประตู

ราคาขายก็ต่ำกว่าท้องตลาดนิดหน่อย เผื่อได้กำไรซักหมื่นสองหมื่น ถ้างวดนี้เจ๊งคงได้เปิดกรุกันอีกรอบ...

aa_custom
07-06-2010, 03:21 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ก่อนอื่นต้องสวัสดีสมาชิกใหม่ห้าสิบอัพอีกท่านนึง คุณ Tom css ไม่แน่ใจว่า

ใช่ทอมครุยส์รึเปล่า ดีครับเข้ามาคุยกันบ่อยๆ เผื่อมีเรื่องอะไรสนุกๆสมัยปีมะโว้มาเล่าให้สมาชิกฟังกันผมเอง

เล่ามาตั้งแต่หน้าหนึ่งจนหมดไส้หมดพุงไปแล้ว เผื่อว่าผมจะช่วยเสริมอะไรเข้าไปได้บ้าง เพราะบางทีข้อมูล

มันนานมากก็อาจจะไม่ค่อยตรงกันได้ของผมเองก็ตกๆหล่นๆไปตามเรื่อง เนื้อหามันจะได้สมบูรณ์มากขึ้นละครับ

สมาชิกในกระทู้นี้มีผม ปีนี้ก็ 57ย่าง 58 มีเฮียซ้งซึ่งซุ่มโป่งอยู่นอกกระทู้แต่มีบทบาทกับสมาชิกของแก๊งค์เรา

ไม่น้อยเลย ขอให้มีมี๊ตติ้งเถอะได้เจอหนวดแกแน่ๆ เฮียซ้งแก่กว่าผมสองปี ก็ 59 แต่หัวใจยังหนุ่มเตะปี๊บได้ที

ละหลายๆใบ นี่ขนาดจะหกสิบอยู่แล้วนะครับ นอกจากนั้นก็มีสี่สิบอัพตั้งแต่ 45 ลงไปถึงสี่สิบมีอยู่สองหน่อทีเป็น

ดาราประจำกระทู้ มีเอก กับแอ้ม เรียกว่ายังเห็นหลังกันไวๆ นอกนั้นก็สามสิบกว่า มีหนึ่ง แป้ง นัทหัวเหม่ง แคท หนู กระรอก

เหล้า(พรรคนี้เงียบไปนะครับ ไม่ทราบไปจับหอยที่ไหนที่ภูเก็ตน่ะ) มีอีกหลายคนครับที่อายุเลขสาม ถัดมาก็ยี่สิบ

แก่ๆ มีทอย กอล์ฟ นัท2 Nat25 ปุ่น และอีกหลายๆคนมาจนยี่สิบนิดๆ มีมอญ เอ้ พี ใครอีกหว่า เอ้าพวกเอ๊าะๆ ก็ ไมค์

นน น้ำ พีช Lefty อุ๊บอิ๊บ(ตั้งแต่โดนหมากัดนี่เงียบไปเลยหายรึยังจ๊ะหนู) ที่ผมไม่ได้เอ่ยชื่อก็เป็นอันรู้กันนะครับ ตอนนี้

สมาชิกมากมายนี่กำลังทำทะเบียนสำมะโนครัวอยู่ครับ ยังไงทอมลองอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆ จะได้เป็นข้อมูลต่อ

กับผมติดเวลาคุยกันไงครับ อยากคุยอะไรก็คุยได้ทุกเรื่องแบบไม่ซีเครียดขอให้เปิดประเด็นมามีคนต่อแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องมี้ตติ้งเอาไว้ประกาศผลรูปถ่ายแล้วค่อยนัดกันดีไม๊ครับน่าจะเป็นเดือนหน้า จะได้ไปแจกรางวัลกันวันนั้นเลย

อย่าลืมถ่ายรูปมาลงกันนะครับ สำหรับสมาชิกที่เข้ามาทักทายอยากให้เข้ามาคุยนะครับ บางคนทักแล้วหายไปเลยน่า

เสียดายครับ พีครับถ้าอยากให้นิ้วแข็งแรงก็ต้องฝึกไล่เสกลใช้นิ้วก้อยด้วย ทำบ่อยๆนิ้วเราจะมีแรงกดสายได้เต็มที่ไม่

บอด ไม่ต้องไปสนใจว่าคีย์อะไร เอานิ้วเราให้เป็นขาแมงมุมให้ได้ก็แล้วกันครับ

ถ้าทำรถจักรยานเสร็จทันเดี๋ยวจะปั่นไปมีทติ้งด้วยอ่า เอาแบบไปนั่งหอบกันหน้างานเลย ยังงี้สงสัยต้องเอาแบบหาที่อาบน้ำได้นะครับลุง เหอๆ ไม่งั้นตัวผมเหม็นเหงื่อแน่ๆ

bassborrow
07-06-2010, 08:12 AM
สวัสดีครับทุกคน

ลุงเบสครับเหล้าไม่ได้หายไปจับหอยที่่ไหนเลยครับ. แต่ว่าอาทิตย์ที่แล้วเหล้าไปเที่ยวสมุยมาครับหลังจากที่เคยไปฝึกงานที่นั้นเมื่อ 7
ที่แล้วซึ่งตอนนั้นยังไม่มีห้างสรรพสินค้าเลย. แต่ตอนนี้ดูเหมือนว่าสมุยจะเจริญขึ้นทางด้านวัตถุมากเลยครับ เจริญจนเหล้ารู้สึกเสียดายธรรมชาติที่เราต้องเสียไป แต่ก็ยังดีนิดหนึ่งที่่บริเวณภูเขายังเป็นป่าที่ค่อนข้างสมบูรณ์ไม่เหมือนที่ภูเก็ตที่มองไปทางไหนก็เจอแต่สิ่งปลูกสร้างไม้เว้นแม้แต่บนยอดเขาสูงๆ บอกได้คำเดียวว่าเสียดายจริงๆครับ โดยเฉพาะต้นไม้ใหญ่ๆที่โดนโค่นไปเพราะบางต้นอาจต้องใช้เวลาเป็นสิบๆปีกว่าจะโตได้ขนาดนั้น ซึ่งผิดกับตึกสูงๆที่ใช้เวลาในการสร้างไม่ถึงปีก็เสร็จแล้ว เฮ้อ.....เหล้าก็ได้แต่หว้งว่าคนเราคง
เห็นคุณค่าและช่วยกันรักษาธรรมชาตินี้ไว้ก่อนที่จะสายเกินไป

ลุงเบสครับตอนนี้เหล้าก็กำลังซุ่มถ่ายภาพเพื่อจะส่งเข้าประกวดกับเขาด้วยเหมือนกัน.

คุณทอยครับถ้าเบสเสร็จแล้วอย่าลืมลงรูปให้ชมด้วยล่ะกัน

ลุงเบส
07-06-2010, 09:35 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ผมรู้ครับว่ายังไงเหล้าก็อ่านอยู่แล้วเลยแซวไปงั้นแหละ หารูปเจ๋งๆมาลงกันครับ

วิวแถวภูเก็ตน่าจะไม่เลวทีเดียว สมุยนี่ผมไปเมื่อสิบกว่าปีก่อน แหกขี้ตาออกจากบ้านตั้งแต่ตีสามตีสี่มั๊งไปถึง

ดอนสักเอาบ่ายสอง รอขึ้นเฟอร์รี่จนเบื่อเลย ตอนนั้นสมุยมีถนนรอบเกาะเล็กๆสายเดียว ตกกลางคืนไปดูมวย

ไทยฝรั่งตรึมเลย ตอนนั้นเฉวงก็พลุกพล่านแล้วนะครับ เดี๋ยวนี้คงเปลี่ยนไปเยอะอย่างเหล้าว่านั่นแหละ เมื่อสี่สิบ

ปีก่อนผมมีเพื่อนอยู่สมุย มันชวนให้หาเงินไปซื้อที่เอาไว้นอนเล่น ตอนนั้นยังนึกว่ามันมีแต่มะพร้าวจะซื้อไปทำไม

ถ้ามีซักแปลงนี่สบายไปแล้ว เอ้าเรื่องจักรยานนี่ตอนนี้เริ่มมีไฟหน่อยๆแล้ว เดี๋ยวหายางเปลี่ยนก่อนครับ เช็ดล้าง

หยอดน้ำมันซะหน่อยก็เอามาโชว์ได้แล้ว เพราะยังใหม่อยู่เลย คราวนี้จะขี่ไปจตุจักร มอซงมอไซค์ไม่เอาแล้วปั่น

เอานี่แหละได้ออกกำลังด้วย เมื่อคืนฝนตกลงมาค่อยยังชั่วแต่ไม่รู้ว่ากลางวันจะร้อนเหมือนทุกวันรึเปล่า ตกลงเบส

ที่ผมลงขายมีน้องนัดจะมาดูวันนี้แล้วครับ เฮ้อดันขายไปได้ 11500 ไม่เป็นไรครับขายสนุกๆไม่ได้กะเอาร่ำรวยอะไร

อยากให้สมาชิกมีของดีราคาถูกไว้ใช้กัน วันหลังลงขายอะไรจะได้มีสมาชิกเข้ามาแย่งกันซื้อ หาของมาขายไม่ทัน

ซะอีกว่าเข้านั่น เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆเพลินดีเหมือนกันครับ ใครที่ทักทายเข้ามาก็ขอเชิญเข้ามาคุยกันได้นะครับ

ใหม่หรือเก่าเหมือนกันหมดแหละครับไม่ต้องเกรงใจ กันเองแบบพี่ๆน้องๆ ชิว ชิว ครับ

Uncle Amm
07-06-2010, 10:13 AM
สวัสดีครับทุกๆคน ทั้งสมาชิกเก่าและก็ใหม่ด้วยนะครับ

วันนี้ก็เริ่มต้นมาทำงานและ เรียนหนังสือกันอีกนะครับ รถเยอะจริงๆ ต้องเผื่อเวลากันหน่อย

วันก่อนเฮียซ้งโทรมาคุยกับผม เกี่ยวกะเรื่องปืนๆ แกก็เลยฝากให้มาถามลุงเบส ด้วยครับว่า

แกจะเลือกใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง สมิท .44 Magnum กับ Ovation Magnum III ของแก

ตอนแรกผมก็ งง ว่าปืนรุ่นไหนวะเนี่ย 555 คิดไปคิดมา แป๊ปนึงนึกได้ว่าพี่แกอำเราเล่นนี่หว่า

แต่เฮียซ้งบอกว่า จริงๆตอนนี้แกใช้ บาเรตต้า 92FS อยู่ครับ และเคยได้ใช้งานจริงมาแล้วด้วย

เรื่องเป็นยังไงต้องรอให้แกเล่าให้ฟังเองดีกว่าเพราะเป็นเรื่องยาวและแกเล่าแล้วสนุกด้วยครับ

แกบอกว่าให้หารูปแทนมาลงให้แกด้วยครับ Beretta 92FS

เมื่อวานคุยกะคุณเอก ตอนนี้แกกำลังมีความสุขดีครับ แกบอกกำลังมองหาเบสตัวใหม่ๆ อยู่

และบอกว่าตอนนี้ที่ Freemart มีเบสจาก ญี่ปุ่นเข้ามาใหม่ ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง มีใครไปดูมาบ้าง

ลุงเบสครับเรื่องมีทติ้ง ผมว่าสักประมาณวันเสาร์ ที่ 17 หรือ 24 ก.ค. นี่เป็นไงครับลองลงเสียงดู

ใครว่างหรือไม่ว่าง ยังไง ก็จะได้มาปรับเปลี่ยนวันกันได้ แล้วเอาที่เก่าเวลาเดิม หรือเปล่าครับ

แล้วตกลง เอาถ้วยรางวัลเป็น หม้อกาแฟ แบบที่ผมบอกไว้ใช่รึเปล่าครับ เดี๊ยวผมจัดหาให้เอง

แต่ยังไม่รู้ว่า จะแกะสลักยังไง มีโทรไปถามที่ยิงเลเซอร์ ที่นึง มันบอก ชิ้นเดียวไม่ทำ ต้องมีขั้นต่ำ

เดี๊ยวจะลองหาที่ใหม่ดูอีกที พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย ตอนเย็นก็ไปเฝ้าคุณยายที่โรงบาลทุกวัน

คุยเรื่องจักรยานหน่อยนะครับ ผมก็เลือกซื้อจากงบประมาณเอาครับ คือตั้งงบไว้แล้วค่อยเลือก

รถผมยี่ห้อ Trek ครับรุ่นธรรมดาๆ ไม่ได้อัพเกรดอะไรเพิ่ม แค่ติดที่วัดระยะทาง กะไฟหน้าหลัง

และพกดิ้ว แบบสามท่อน ไว้ป้องกันตัวจากหมา กันหมาวิ่งไล่กัด 555 อันนี้สำคัญครับกลัวหมา

ผมซื้อไว้ปั่นออกกำลังแถวบ้านอย่างเดียว ไม่ได้ไปแข่งที่ไหนครับ ก็เลยไม่ค่อยได้ แต่งรถเพิ่ม

ยางก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ ผมคิดเอาว่ายิ่งหนืดก็ยิ่งเหนื่อย ก็เท่ากับว่าได้ออกกำลังเพิ่มขึ้น

ขนาดรถนี่ต้องไปลองคร่อมและปั่นดูด้วยตัวเองเลย ดีที่สุดครับ ดูขนาดท่อนั่งและท่อนอน

เวลาจอด ลงจากอานมายืน คร่อมรถ ต้องกะให้น้องชายเราอยู่สูงจากท่อ ซัก2-3 นิ้ว นะครับ

ไม่งั้นมีสิทธิ์ จุกเอาได้ นี่ผมก็เก็บไว้ในท้ายรถผมตลอด ไปที่ไหนถ้าอยากปั่น ก็ปั่นได้เลยครับ

ลุงเบสครับหรือจะตั้งทีม ลุงเบส BIKE ขึ้นมาเอาไว้ชวนกันไปปั่นออกกำลังกายมั๊ยครับ 555

07-06-2010, 10:20 AM
สวัสดีครับทุกคน หวังว่าสบายกันดีนะครับ

พี่พี ได้หออยุ่ยังเอ่ย เผื่อว่างๆจะไปเยี่ยมครับ อิอิ

นนยังไม่ได้ลงทะเบีนเรียนปี2เรย เจอโรคเลื่อนครั้งใหญ่ จากวันที่ 7มิ.ย. เลื่อนไปเป็น14 ก.ค. ทำเอางงเรยครับ

แหม ลุงเบสเรียกผมว่ายังเอ๊าะๆแร้วรู้สึกดีจัง วันก่อนผมกลับไปเยี่ยมร.ร.มัธยม น้องๆเล่นไหว้กันทั้งร.ร. รู้สึกแก่ขึ้นมาทันที^^

รุ้สึกช่วงนี้วัยเอ๊าะๆ จะเข้าๆออกๆนะครับ อย่างว่า ช่วงเปิดเทอม คงจะยุ่งกันเป็นธรรมดา

จะว่าไป ยังไม่มีใครส่งรูปถ่ายเข้าประกวดเรยแฮะ

ส่วนนนรอหาจังหวะัเด็ดๅถ่ายก่อน หรือถ้าไม่ได้ อาจจะหยิบเอาจากที่มีอยุ่แร้ว

ลุงเบส
07-06-2010, 11:52 AM
สวัสดีครับทุกๆคน ทั้งสมาชิกเก่าและก็ใหม่ด้วยนะครับ

วันนี้ก็เริ่มต้นมาทำงานและ เรียนหนังสือกันอีกนะครับ รถเยอะจริงๆ ต้องเผื่อเวลากันหน่อย

วันก่อนเฮียซ้งโทรมาคุยกับผม เกี่ยวกะเรื่องปืนๆ แกก็เลยฝากให้มาถามลุงเบส ด้วยครับว่า

แกจะเลือกใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง สมิท .44 Magnum กับ Ovation Magnum III ของแก

ตอนแรกผมก็ งง ว่าปืนรุ่นไหนวะเนี่ย 555 คิดไปคิดมา แป๊ปนึงนึกได้ว่าพี่แกอำเราเล่นนี่หว่า

แต่เฮียซ้งบอกว่า จริงๆตอนนี้แกใช้ บาเรตต้า 92FS อยู่ครับ และเคยได้ใช้งานจริงมาแล้วด้วย

เรื่องเป็นยังไงต้องรอให้แกเล่าให้ฟังเองดีกว่าเพราะเป็นเรื่องยาวและแกเล่าแล้วสนุกด้วยครับ

แกบอกว่าให้หารูปแทนมาลงให้แกด้วยครับ Beretta 92FS

เมื่อวานคุยกะคุณเอก ตอนนี้แกกำลังมีความสุขดีครับ แกบอกกำลังมองหาเบสตัวใหม่ๆ อยู่

และบอกว่าตอนนี้ที่ Freemart มีเบสจาก ญี่ปุ่นเข้ามาใหม่ ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง มีใครไปดูมาบ้าง

ลุงเบสครับเรื่องมีทติ้ง ผมว่าสักประมาณวันเสาร์ ที่ 17 หรือ 24 ก.ค. นี่เป็นไงครับลองลงเสียงดู

ใครว่างหรือไม่ว่าง ยังไง ก็จะได้มาปรับเปลี่ยนวันกันได้ แล้วเอาที่เก่าเวลาเดิม หรือเปล่าครับ

แล้วตกลง เอาถ้วยรางวัลเป็น หม้อกาแฟ แบบที่ผมบอกไว้ใช่รึเปล่าครับ เดี๊ยวผมจัดหาให้เอง

แต่ยังไม่รู้ว่า จะแกะสลักยังไง มีโทรไปถามที่ยิงเลเซอร์ ที่นึง มันบอก ชิ้นเดียวไม่ทำ ต้องมีขั้นต่ำ

เดี๊ยวจะลองหาที่ใหม่ดูอีกที พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย ตอนเย็นก็ไปเฝ้าคุณยายที่โรงบาลทุกวัน

คุยเรื่องจักรยานหน่อยนะครับ ผมก็เลือกซื้อจากงบประมาณเอาครับ คือตั้งงบไว้แล้วค่อยเลือก

รถผมยี่ห้อ Trek ครับรุ่นธรรมดาๆ ไม่ได้อัพเกรดอะไรเพิ่ม แค่ติดที่วัดระยะทาง กะไฟหน้าหลัง

และพกดิ้ว แบบสามท่อน ไว้ป้องกันตัวจากหมา กันหมาวิ่งไล่กัด 555 อันนี้สำคัญครับกลัวหมา

ผมซื้อไว้ปั่นออกกำลังแถวบ้านอย่างเดียว ไม่ได้ไปแข่งที่ไหนครับ ก็เลยไม่ค่อยได้ แต่งรถเพิ่ม

ยางก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ ผมคิดเอาว่ายิ่งหนืดก็ยิ่งเหนื่อย ก็เท่ากับว่าได้ออกกำลังเพิ่มขึ้น

ขนาดรถนี่ต้องไปลองคร่อมและปั่นดูด้วยตัวเองเลย ดีที่สุดครับ ดูขนาดท่อนั่งและท่อนอน

เวลาจอด ลงจากอานมายืน คร่อมรถ ต้องกะให้น้องชายเราอยู่สูงจากท่อ ซัก2-3 นิ้ว นะครับ

ไม่งั้นมีสิทธิ์ จุกเอาได้ นี่ผมก็เก็บไว้ในท้ายรถผมตลอด ไปที่ไหนถ้าอยากปั่น ก็ปั่นได้เลยครับ

ลุงเบสครับหรือจะตั้งทีม ลุงเบส BIKE ขึ้นมาเอาไว้ชวนกันไปปั่นออกกำลังกายมั๊ยครับ 555

บาเรตต้านี่เป็นปืนประจำกายทหารไอ้กัน หลังจากใช้ M -1911 หรือ 11 มม. ซะนาน อาศัยว่าขนาด

9 มม. แต่จุลูกเป็นโหลก็น่าอยู่หรอกครับ ว่าแต่เฮียซ้งเคยเอาไปไล่ยิงใครมาแล้วนี่หรือเอาไปเข้ากล้องถ่าย

หนังบู๊ละครับ ส่วนจักรยานต้องขอเวลาตั้งหลักหน่อยครับ ต้องขี่จนมีแรงอยู่ตัวพอจะปั่นกันไกลๆได้ ขืนไปตอน

นี้มีหามแน่นอน ขอเวลาปรับปรุงโด๊ปทั้งคนทั้งรถก่อน อีกเรื่องผมว่าทำเป็นสติ๊กเกอร์ใสติดเอาก็ได้นะครับแอ้ม

ง่ายและประหยัด ไม่น่าเกลียดหรอก แล้วค่าถ้วยมันเท่าไหร่จะได้ช่วยออกไงครับในฐานะเป็นตัวตั้งตัวตี อีกนิด

ครับ อุปกรณ์จักรยานจริงๆผมมีครบเลยหมวก แว่น ถุงมือ กางเกง แต่ตอนนี้หาไม่เจอซักะอย่างคงต้องค่อยๆคุ้ย

ดูก่อนมันคงอยู่ที่ไหนซักแห่งในบ้านนี่แหละ

ลุงเบส
07-06-2010, 11:55 AM
สวัสดีครับทุกคน หวังว่าสบายกันดีนะครับ

พี่พี ได้หออยุ่ยังเอ่ย เผื่อว่างๆจะไปเยี่ยมครับ อิอิ

นนยังไม่ได้ลงทะเบีนเรียนปี2เรย เจอโรคเลื่อนครั้งใหญ่ จากวันที่ 7มิ.ย. เลื่อนไปเป็น14 ก.ค. ทำเอางงเรยครับ

แหม ลุงเบสเรียกผมว่ายังเอ๊าะๆแร้วรู้สึกดีจัง วันก่อนผมกลับไปเยี่ยมร.ร.มัธยม น้องๆเล่นไหว้กันทั้งร.ร. รู้สึกแก่ขึ้นมาทันที^^

รุ้สึกช่วงนี้วัยเอ๊าะๆ จะเข้าๆออกๆนะครับ อย่างว่า ช่วงเปิดเทอม คงจะยุ่งกันเป็นธรรมดา

จะว่าไป ยังไม่มีใครส่งรูปถ่ายเข้าประกวดเรยแฮะ

ส่วนนนรอหาจังหวะัเด็ดๅถ่ายก่อน หรือถ้าไม่ได้ อาจจะหยิบเอาจากที่มีอยุ่แร้ว

ไม่เรียกเอ๊าะๆแล้วจะให้เรียกอะไรละครับ ถ้าเทียบกับผมน่ะ ว่าแต่อ่านข่าวเด็กมีปัญหา

เผาโรงเรียนตัวเองรึเปล่า มันช่างคิดนะเด็กสมัยนี้ ชิบหายไปยี่สิบล้านเองไม่มากหรอก ฮึ.....

aa_custom
07-06-2010, 04:35 PM
ไม่เรียกเอ๊าะๆแล้วจะให้เรียกอะไรละครับ ถ้าเทียบกับผมน่ะ ว่าแต่อ่านข่าวเด็กมีปัญหา

เผาโรงเรียนตัวเองรึเปล่า มันช่างคิดนะเด็กสมัยนี้ ชิบหายไปยี่สิบล้านเองไม่มากหรอก ฮึ.....

น่านสิครับ ดูๆไปดูมาผมว่าเด็กคนนี่เรียนเก่งแต่โง่นะครับ สมัยผมเรียนอาศัยชิวๆๆไปเรื่อยเกรดตกช่างมันเรียนแบบหรรษา(แต่เจ้าเด็กคนนี้เกรดตกเหลือ3.5มันเครียด) ตกเย็นก็ซ้อมดนตรีหรือไม่ก็ไปโยนโบว์ริ่ง การบ้านไม่ทำ มานั่งปั่นกันตอนเช้า นึกถึงสมัยเรียนเวลาเช้าๆ ผมจะมาถึงโรงเรียนตั้งแต่เช้ามากๆ เพื่อนั่งปั่นการบ้าน ซึ่งไม่ค่อยมีอะรไท่ไหร่หรอกครับ แล้วพอว่างตอนยังไม่หิวข้าวก็นั่งเป่าขลุ่ยเล่น แล้วไปนั่งเป่าใต้ตึกนึง ซึ่งชั้นบนของตึกมีห้องดนตรีไทย เล่นง่ายๆว่าใครเดินผ่านไปผ่านมามีหลอนนะครับ
แต่วันไหนขี้เกียจเรียนก็บอกแม่เอาว่าวันนี้เรียนน้อยอ่าแม่อาจารไปประชุม ขอหยุดนะ ก็หยุดไปตามสบายนอนอยุ๋บ้าน เอิล่นเกมมันซะเลย เรียนแบบหรรษาครับ แต่ตอนนี้นี่รู้สึกว่าผมจะเรียนแบบหรรษาเกินไปครับ ดรอปเป็นว่าเล่นเลย ชาติไหนจะจบเนี่ย

aa_custom
07-06-2010, 04:41 PM
ค่อเรื่องปืนอีกหน่อยนึง ผมว่าเจ้า92fsเนี่ย มันนิ่มกว่าพวก klock หรือ สมิธนะครับ ทำกลุ่มกระสุนได้ดีกว่า แต่ถ้าเน้นยิงเอามันต้อง sig เหนี่ยวไกทีไรต้องเบิลทุกที ออกแนวมันมือ

Dbass
07-06-2010, 07:04 PM
สวัสดีสมาชิกชาวกระทู้ลุงเบสทุกท่านครับ ..

ผ่านไปอีก 1 วันครับแบบไม่ค่อยไม่ได้เรื่องราว พรุ่งนี้ติดต่อธุระเอกสารสำคัญอีกเช่นเคย เหนื่อยใจ กังวลอยู่ครับ

แป้ง .. ถ้าผมยังอยู่ถึงสัปดาห์หน้า ผมขอร่วมแจมงานหัวหินด้วยครับ ผมอยากไปจริง ๆ ไม่ได้ดูจารย์แป๊ปเล่นคอนเสริ์ต 3 ปีแล้ว

ยังจำซาวน์ตอนแกใช้ Tobias Classic 5 สายไม้วอลนัทได้อยู่ ผมว่ามันกระหึ่มออกครบเครื่องกว่า Yamaha TRB 5 P ..

ลุงเบส .. ผมปิดกระทู้ขาย P-Bass ของลุงเบสไปเมื่อตะกี๋ครับ เห็นมีคนมาลงกระทู้ว่ารับเบสไปแล้วครับ ..ดูว่า Happy เชียววว

ถ้าไปเที่ยวเชียงคาน ขี่จักรยานเที่ยวรอบเชียงคานสบายเบิร์ด ๆ น้องหมา แมวที่นั่นเค้าไม่มีวิ่งไล่จักรยาน เค้าเป็นมิตรมาก ๆ

พี่แอ้ม .. เฮียซ้งมีอะไรเก็บไว้อีกเยอะแน่ ๆ 55+ .. ขนาด 9 ที่เคยระหว่าง G 19 Sig 228 และ 92 SF นี่ ถ้ายิงแบบชักยิงระยะใกล้ ๆ

3 เมตร 5 เมตร ตามระยะยิง ซึ่งมักเป็นเหตุการณ์จริง เจ้า G 19 ดูเป็นธรรมชาติดีครับ คนไม่เคยมาก่อน ก็ทำได้ดี ซ้ำได้เร็ว

เข้าจุดสำคัญหมด แต่ระยะมาตรฐานศูนย์เดิมดู G19 ดูไม่ประณีตอย่างตัวอื่นครับ 92 SF และ Sig 228 ก็ดีครับ ยิงแล้วให้

ความรู้สึกดี ด้วยที่เป็นไกดับเบิ้ล พอขึ้นลำกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วใช้คันลดนกครับ ไกดับเบิล ลากยาว น้ำหนักมากนิดนึงแบบ

ให้เจ้าของมือต้องตั้งใจยิง ถ้าง้างนกก่อนก็ดีครับ ความรู้สึกดีทั้ง 228 และ 92 SF ทำงานไม่ติดขัด เพียงแต่ส่วนตัวว่าด้ามของ

92 SF มันอวบไปหน่อย คนมือใหญ่ นิ้วยาวน่าจะชอบ ผมถูกใจ P-228 มากกว่าครับ..ความรู้สึกในการยิง ผมชอบ 1911 ครับ

จริง ๆ .. น่าจะเปรียบ P-226 กับ 92 SF หรือ P-228 กะ Cougar มากกว่าแฮะ เพราะความยาวลำกล้องเค้าใกล้เคียงกันกว่า

มีคนเคยบอกว่าเก็บเป้าที่เราซ้อมยิงเก็บไว้ท้ายรถ หรือ หาเป้าของชาวบ้านเก็บไว้ เผื่อเจอด่านตรวจจะได้พอมีน้ำหนักว่าไป

ซ้อมมา อยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ แต่ขอให้แยกลูกกระสุนออกจากอาวุธปืนและยังต้องแยกเก็บไว้คนละที่ด้วยครับ ..

เอ่ เอ๊ .. ถ้าผมจะกลับมาขี่จักรยานอีกครั้งจะดีไหมน้อ อาจไปทำงานต่างสถานที่ครับ เมื่อวานเข้าไปดูใน Thai2มือ ดูของคนที่ขาย

ที่อยู่ท่าเรือคลองเตย เห็นแล้วสวยถูกใจเหมือนกัน ระหว่างรถแนวเสือภูเขาเอามาเปลี่ยนยางใช้ทางดำกับรถทัวริ่งวิ่งทางดำ

แบบไหนจะขี่สมูธกว่ากันครับ ความทนทานต่างกันหรือเปล่า คงได้วิ่งทางดำล้วนครับ มีเนินเตี้ย ๆ แต่ยาวหน่อยนึงไม่ชัน

น้องนน..จากเหตุการณ์ความไม่สงบทางการเมืองที่เกิดขึ้นต่อเนื่องมา ม.รามฯ เลยเลื่อนเวลาเปิดออกไป ผมอยากจะไปติดต่อราชการ

ก่อนหน้านั้นก็ไปไม่ได้ เพิ่งมาได้เมื่อสัปดาห์ที่แล้วเองครับ แต่ก็สะดวกดีไม่มากขั้นตอน ทราบมาว่าเลื่อนการสอบไปด้วยครับ

พี่ ..น่าจะกำลังหาหออยู่ สมัยน้องผมอยู่หน้าราม ห้องพักเคยโดนงัดครับ คนที่มาเอามาเอาแบบไม่มีรอยงัด เอา Ram ในคอมพ์ฯไป

เอากระเป๋าเงินทั้งกระเป๋าของน้องผมไป ส่งกระเป๋าเปล่าพร้อมเอกสารที่ราชการออกให้ที่อยู่กระเป๋า ส่งคืนตามที่อยู่ที่ระบุบนบัตร

ประชาชนครับ เลยสงสัยว่าเพื่อนกันหรือคนที่เคยเฮฮาเข้านอกออกในห้องนี่แหละครับ ที่เอาไป.. พี เลือกหอที่ดี ๆ ปลอดภัยครับ

ป.ล. มีสมาชิกท่านนึงลงขาย Pu.Nordstrandแบบ Jazz 4 สาย 1 คู่ ราคาไม่แพงครับ สนใจก็ไปลองดู ..

Monarch
07-06-2010, 07:13 PM
พี่หนึ่งจะไปไหนละพี่ ที่ว่า.... ถ้าผมอยู่ถึงสัปดาห์หน้า... จะไปแจมหัวหิน

Dbass
07-06-2010, 07:18 PM
ผมว่า ผมจะอยู่ถึงสัปดาห์หน้าครับ

อยากไปหัวหิน คิดถึงอาจารย์

จำได้ว่าตอนถึงบท อิทัง เม คุรูปัชฌายาจริยา ผมนึกถึงครูดนตรีทั้ง 4 ท่านที่สอนผมครับ

Monarch
07-06-2010, 07:19 PM
555 พูดซ่ะเสียวเลยพี่...

navycross
08-06-2010, 08:40 AM
สวัสดีครับทุกคน ตอนนี้เล็งหอ3ดาวอยู่ที่นึงนะครับ ราคาประมาณ1300/เดือน ชื่อหอมะลิวัลย์ นะครับตอนนี้ว่างก็แกะเพลงไปเรื่อย ทั้งๆที่ยังไม่ค่อยรู้สเกลเลย ฮา กับนัดเพื่อนที่เป็นทหารมาด้วยกัน ตอนนี้มันบ้าเครื่องบินบังคับอยู่ ผมต้องพามันไปดูที่เซียรังสิต -*-

navycross
08-06-2010, 09:12 AM
เรื่องปืนสั้นจะมีใครเชื่อไหมครับ ตั้งแต่ผมเป็นทหารยังไม่เคยจับปืนสั้นเลย ไม่ได้ฝึกด้วย ยิงแต่ ปลย. กดไปนับพันนัด พอดีช่วงนั้นเป็นช่วงที่เขาจะโล๊ะกระสุนล๊อตเก่านะครับ แล้วเก็บปลอกไปเบิกใหม่ เลยเป็นหน้าที่ของพลทหาร ที่จะต้องผลาญกระสุนนี่ เขาเรียกกันว่ายิงล้างป่าช้านะครับ คือกดแบบออโต้ชุดละประมาณครึ่งวิ มันจะยิงต่อเนื้องได้โดยลำกล้องไม่เสียหาย ถ้าลากยาวมานจะพาลพังไป ประมานครึ่งวันนะครับ เป็นแสนนัดหมดเลย ยิงกันสนั่นภูเขากันเลย เซาะภูเขากันสนุกมือ แต่ผมโชคร้ายหน่อยดันไปอยู่ไกล้ ปก.m60 มันทำให้หูผมไม่ได้ยินอะไรไปวันนึงเลยทีเดียว

08-06-2010, 10:46 AM
สวัสดีครับทุกคน ตอนนี้เล็งหอ3ดาวอยู่ที่นึงนะครับ ราคาประมาณ1300/เดือน ชื่อหอมะลิวัลย์ นะครับตอนนี้ว่างก็แกะเพลงไปเรื่อย ทั้งๆที่ยังไม่ค่อยรู้สเกลเลย ฮา กับนัดเพื่อนที่เป็นทหารมาด้วยกัน ตอนนี้มันบ้าเครื่องบินบังคับอยู่ ผมต้องพามันไปดูที่เซียรังสิต -*-

ราม1 หรือ ราม2 ครับพี่

^^

08-06-2010, 11:20 AM
สวัสดีครับทุกคน ชาวงนี้รู้สึกจะสบายๆกันนะครับ

วันนี้ผมมีเรื่องอยากถามพี่หนึ่งกับพี่นัท1อ่ะครับ(แต่คนตอบอาจจะเป็นพี่นัท^^)

คือเมื่อวันเสาร์ผมไปเดินรัชดาไนท์กับแฟน แร้วแฟนผมดันไปสะดุดตากับกล้อง i zone ซึ่งเป็นกล้องโพลารอยด์สติ๊กเกอร์

เรยซื้อมากะเอาไว้ถ่ายกันเล่น แต่ผมอยากรู้ว่า ฟิล์มมันมีขายที่ร้านไหนมั่งอ่ะครับ ไม่เคยเล่นโพลารอยด์เรย หรือทางที่ดี แนะนำยี่ห้อพร้อมรุ่นเรยก้อดีนะครับ

ลุงเบส
08-06-2010, 11:28 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ที่จริงบทความวันนี้ผมพิมพ์เสร็จแล้วพอกดส่งปั๊บหายไปกับสายลมเลย เซ้งจริงๆ

จะบอกว่เมื่อวานนี้ตอนหัวค่ำ เพื่อนบ้านตะโกนบอกว่าสายไฟหน้าบ้านมันครูดกับกิ่งไม้เวลาลมพัด ไฟแลบแผล้บๆ

ให้ผมจัดการอย่างใดอย่างนึง ทำไงดีละทีนี้ ก่อนอื่นต้องมีสติไม่ตกใจจนเกินไป ผมกับป้าก็เลยช่วยกันโทรไฟฟ้า

1310 ปรากฏว่าต้องรอสายเป็นคนที่เท่าไหร่ไม่รู้ พอดีไฟไหม้บ้านหมดกัน เอ้าโทร 191 อยู่หลายรอบกว่าจะติด

แจ้งเหตุที่เกิด ที่อยู่ เรียบร้อยประมาณห้านาทีมีมอไซค์วิ่งมาหน้าบ้านได้ยินเสียง ว. ปรากฏว่าเป็นอาสาสมัครมาดู

ลาดเลาให้ก่อน ซักพักมากันใหญ่สี่ห้าคน มีหัวหน้าคนนึงผู้ใหญ่หน่อย นอกนั้นอายุขนาดนน ไมค์เห็นจะได้ เค๊ารีบ

ว.ไปการไฟฟ้าทันที พักใหญ่ๆมีรถไฟฟ้ามาจัดการตัดกิ่งไม้ที่เป็นอันตรายจนเรียบร้อย เล่นเอาไฟดับไปทั้งซอย

เลยทีเดียวงานนี้ ทั้งหมดมากันเร็วกว่าที่คิดครับ สอบถามหัวหน้าบอกว่าเป็นเจ้าของอู่รถ พวกที่มาเป็นอาสาสมัครทั้งนั้น

ใครมีแววก็เอามาช่วยดีกว่าไปเกเรทางอื่น ผมก็ว่าดีครับ เลยเอาเงินใส่ซองสมนาคุณไปห้าร้อย เห็นแกบอกจะเอาไป

ให้มูลนิธิก็แล้วแต่ครับ สรุปบ้านยังอยู่ดี อ้อผมต้องถอยเจ้ารถตู้ออกจากบ้านด้วยกลัวว่าเกิดไฟไหม้ขึ้นมารถติดอยูใน

บ้านจะกลายเป็นของแถมไป ใครมีอะไรฉุกเฉินเรียก 191 ครับแล้วพวกอาสาสมัครนี่เค๊าจะมาก่อนเลย ช่วยอะไรได้เค๊า

ก็ช่วยไปก่อนที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะมาถึง ดีเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องปืนออโตที่เป็นดับเบิ้ลส่วนใหญ่ไกจะแข็งหน่อย ถ้าไม่รีบยิงซิงเกิลดีกว่าครับ ส่วนเจ้าโคลท์นี่ผมก็ชอบครับมัน

คลาสสิคดีถึงจะจุลูกแค่แปดนัด แต่ลูกโตซะอย่างหายห่วง ขอเล่าประวัติเค๊าหน่อยนะครับ ตอนไอ้กันปกครองฟิลลิปปินส์

นี่ต้องรบกับกบฏ โมโร่ พวกนี้มันหนังเหนียวครับ เอาลูกโม่.38 ยิงมันยังวิ่งถืออีดาบเข้ามาฟันกบาลคนยิงได้อยู่ เลยขอให้

รัฐบาลหาปืนที่มันแรงกว่านี้หน่อย ก็ได้นายบราวนิ่งนี่แหละช่วยคิดจนออกมาเป็นโคล์ท 11มม. แถมเป็นออโตซะอีก ปีเข้า

ประจำการ 1911 ก็เลยเรียกกันมาอย่างนั้นตลอด ไอ้กันเอามายิงไอ้ยุ่นที่เงื้อซามูไรวิ่งเข้าหาตายไปเยอะแล้วครับ ผมเห็น

เซียนปืนเอามาแต่งยิงแข่งรณยุทธ คุณแอ๊ดคาราบาวนี่ก็บ้าปืนไล่ๆผมแกก็ศิษย์เก่า ศรภ. เหมือนกัน แหมพีเล่าเรื่องยิงล้าง

ป่าช้าแล้วน่าเสียดายจัง แต่อย่างว่ากระสุนมันมีอายุเก็บไว้นานเกิดไปรบแล้วยิงไม่ออกละยุ่งเลย ที่จริงเวลายิงปืนควรจะมี

อะไรปิดหูซะหน่อย ผมใช้สำลีครับประหยัดสุดๆ ตอนอยู่ปีสองรด.ไปยิงปลยบ .88 ที่ราบ 11 ตอนนั้นไม่ได้อุดหูก็เล่นเอาหูอื้อ

ไปหลายวันเหมือนกันครับ

Uncle Amm
08-06-2010, 01:07 PM

โหโชคดีนะครับที่มีคนเห็นแล้วบอกลุงเบสแจ้ง 191 ทัน เรื่องไฟฟ้านี่น่ากลัวครับ

ลุงเบสครับ ผมหาร้านที่รับยิงเลเซอร์ได้แล้วนะครับ ชิ้นเดียวเค้าก็รับทำครับ

แต่เค้าต้องให้เราออกแบบเอง แล้วให้ทำเป็นไฟลล์นามสกุล .ai ไปให้เค้าเลย

ผมเลยลองทำเองเอาไปให้เค้าดูก่อนคร่าวๆ ว่าประมาณนี้นะ ราคาเท่าไหร่

ขึ้นอยู่กับขนาดด้วยครับ เค้าดูแล้วบอกว่าประมาณ 200 - 400 บาท นี่แหละ

แบบเป็นยังงี้ครับ ผมลองทำเองครับ หรือจะเปลี่ยนใหม่เป็นแบบไหนดีครับ

แต่ต้องใช้โปรแกรม Illustrator ทำนะครับ

08-06-2010, 01:52 PM
...พี่แอ้มตามนั้นเลยครับ เอาแบบที่พี่แอ้มทำออกมาเลยแล้วกันครับ

...นน i zone สายการผลิตมันนานมากแล้วหน่ะครับไม่แน่ใจนะ ลองไปดูตรงข้ามเซ็นทรัลลาดพร้าวดูครับ

ถ้าไม่มีอีกที่ก็ สยามครับ ตึก ดิจิตอลเกทเวย์ หน่ะครับ

Monarch
08-06-2010, 08:37 PM
มีสายรายงานว่ามีเบส Warwick Dolphin SN 5 สาย จะขายราคา 40,000 บาท

ยังไม่ได้ต่อ แต่คาดว่าน่าจะลดได้อีก ใครสนใจ pm มาครับ จะชี้เป้าให้ครับ

ลุงเบส
08-06-2010, 09:07 PM
รายงานเรื่องจักรยานหน่อยครับ เมื่อเย็นลองไปจูงมาดูสภาพหลังจากทิ้งไว้นานพอควร ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยน

ยางใหม่ ทีนี้ลองเอาปั๊มลมแบบชาร์ตไฟในรถมาสูบดู ปรากฏว่ามันยังดีอยู่ครับ เดี๋ยวลองทิ้งค้างคืนดูก่อนว่ามันจะ

ซึมไม๊ แต่ผมลองเอาไปขี่ดูแล้วยังแจ๋วอยู่เนี่ยเช็ดถูแล้วสภาพโอเคเลย ยังไงจะเอารูปมาลงให้ดูกันครับ ขนาดเอา

ไปขี่เดี๋ยวเดียวไข่ยังชาเลย อันนี้คงต้องทนเอาไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ตอนแรกนึกไปเรื่อยเปื่อยถึงจักรยานแบบ

ที่พับได้ ว่าถ้าเอาใส่ท้ายรถไปไหนด้วยน่าจะดี ลองดูในเว็บขายจักรยานมีเยอะเลยครับราคาตั้งแต่สองพันถึงหมื่น

ถ้าทำจากอลูมีเนียมก็เบาหน่อย หน้าตาน่ารักดีแต่จอดส่งเดชนี่ หายแน่นอนครับ ทีนี้รถผมใช้ได้ดีแล้วก็ใช้คันนี้แหละ

เนี่ยเค๊าเรียกว่าใกล้เกลือกินด่างแท้ๆเชียว ต้องขอบใจแอ้มมากที่ช่วยปลุกกระแสปั่นจักรยานให้ผมอีกครั้ง แถมได้

เอ้มากระตุ้นซ้ำอีกคน ไม่งั้นผมคงทิ้งอีแก่นั่นไว้อีกนานเลยครับ จะพยายามปั่นบ่อยๆครับแข้งขาจะได้มีแรง เดี๋ยวนี้

ขนาดขึ้นสะพานลอยก็ขาสั่นซะแล้ว เดี๋ยวจะกลายเป็นไอ้โอเลี้ยงไปอีกคน(ตัว) ก็มันไม่อยากเดินแล้วนี่ครับ พร้อม

เมื่อไหร่เรามาปั่นกรุงเทพ-เชียงใหม่กันดีไม๊ครับ

Uncle Amm
08-06-2010, 09:58 PM
ลุงเบสครับ นี่เฮียซ้งเพิ่งโทรมาหารือ ว่าอยากจะจัดทริป ไปปั่นจักรยานแถวอยุธยากันครับ

แกกะว่าให้เอาจักรยานขึ้นรถไฟไปลง อยุธยา แล้วปั่นเที่ยวกันรอบเมืองดูวัดวาอารามเก่า

ตกเย็นทานก็อาหารกันแล้วพัก โฮมสเตย์ หนึ่งคืน วันรุ่งขึ้นก็ขึ้นรถไฟกลับมาหัวลำโพง

แต่ผมว่าโปรเจ็คนี้ คงอีกนานแน่ๆ เลยครับ กว่าจะพร้อมกันหลายๆ คนนี่ไม่ง่ายๆ เลย

และผมกลัวเป็นลม ตายคารถจักรยาน กันนี่นะซิ ครับ คงต้องหารถพยาบาลวิ่งไปด้วย

มีใครสนใจมั๊ยครับ แกก็อยากให้เกริ่นๆ กันไว้ก่อน แล้วเราค่อยไปคุยกันอีกทีนึงนะครับ

08-06-2010, 10:33 PM
ลุงเบสครับ นี่เฮียซ้งเพิ่งโทรมาหารือ ว่าอยากจะจัดทริป ไปปั่นจักรยานแถวอยุธยากันครับ

แกกะว่าให้เอาจักรยานขึ้นรถไฟไปลง อยุธยา แล้วปั่นเที่ยวกันรอบเมืองดูวัดวาอารามเก่า

ตกเย็นทานก็อาหารกันแล้วพัก โฮมสเตย์ หนึ่งคืน วันรุ่งขึ้นก็ขึ้นรถไฟกลับมาหัวลำโพง

แต่ผมว่าโปรเจ็คนี้ คงอีกนานแน่ๆ เลยครับ กว่าจะพร้อมกันหลายๆ คนนี่ไม่ง่ายๆ เลย

และผมกลัวเป็นลม ตายคารถจักรยาน กันนี่นะซิ ครับ คงต้องหารถพยาบาลวิ่งไปด้วย

มีใครสนใจมั๊ยครับ แกก็อยากให้เกริ่นๆ กันไว้ก่อน แล้วเราค่อยไปคุยกันอีกทีนึงนะครับ

ทริปนี้น่าสนใจมากครับน้าแอ้ม จะว่าไปนนก้อชอบปั่นจักรยานเที่ยวแบบนี้อยุ่เหมือนกัน

แต่ก้อคงต้องวางโปรเจคกันหน่อย รอให้จังหวะว่างตรงกัน

แต่นนว่าไม่ต้องถึงกับรถพยาบาลหรอกครับ ยาดมคนละหลอด สองหลอด น่าจะไม่มีปัญหา

^^

aa_custom
09-06-2010, 05:17 AM

ยกมือสนับสนุนหนึ่งเสียงครับ ว่าแต่ถ้าลุงกรุงเทพเชียงใหม่นี่ ก่ะใช้เวลากี่วันครับ ผมว่าถึงเชียงใหม่นอกจากน่องโป่งแล้วตัวมีดำละครับ

จักรยานตามหลักเนี่ยต้องปั่นนะครับ คือเน้นขาปั่นเยอะๆแต่เบาแรง ใช้ เกียร์ช่วยเอา น่องจะออกมาสวยงามไม่โป่งผิดรูป แต่ถ้าใช้ ถีบเอาเนี่ย รับรองครับ โป่งกันสะใจเลย

ลุงเบส
09-06-2010, 09:13 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เมื่อคืนเทวดาตกเบิกฝนให้ทั้งคืนชุ่มฉ่ำกันไปนะครับ ไม่รู้ว่าไปตกตามป่าเขาบ้าง

รึเปล่าดูข่าวว่าน้ำในเขื่อนมันแห้งขอดลงไปทุกทีแล้วก็ไม่ค่อยสบายใจละครับ พวกเราอยู่ในเมืองใช้น้ำกันเป็นว่า

เล่นเปิดก๊อกปุ๊บน้ำไหลปั๊บ คนต่างจังหวัดยิ่งไกลๆเมืองออกไปนี่ต้องเอาปี๊บไปใส่น้ำจากบ่อไกลๆ กว่าจะเอามาใช้

ได้น้ำก็เป็นขี้โคลนซะอีก ลำบากกว่าเราเยอะครับ ยิ่งพวกอาบ อบ นวด นี่ใช้น้ำโคตรจะเปลืองเลย กว่าจะปล่อยน้ำ

ร้อนล้างอ่างหมดไปหลายปี๊บ ไหนน้ำที่จะต้องอาบอีกสองสามหน แล้วมันมีกี่ห้อง บวกกับจำนวนอาบอบนวดในกรุง

นี่กี่ร้อยแห่ง น่าเสียดายครับใช้น้ำหมดไปกับกิจกรรมไม่เข้าท่า ตอนนี้ได้คิดแล้วครับแต่ก่อนไม่สนหรอกคิดแต่ว่า

กูมีเงินจ่ายซะอย่าง เรียกว่าคิดผิดก็คิดใหม่ได้ยังไม่มีอะไรสายเกินแก้ดีกว่าไม่คิดซะเลย แต่ในทางปฏิบัติไม่รู้ว่าจะ

ทำกันได้แค่ไหน ผมไม่ได้ล้างรถแบบใช้สายยางนานแล้ว เสียดายน้ำครับ ใช้ถังกับผ้าก็พอแล้ว อย่างมากก็ก็สี่ห้าถัง

เหลือยังเอาไปรดต้นไม้ได้อีก อาบน้ำก็ใช้ฝักบัว รีบอาบให้เสร็จๆ ขี้ไครไม่ต้องไปถูมันมากเอาพอสมควรทิ้งไว้ให้มัน

เคลือบผิวไว้บ้างก็ดีป้องกัน ยูวี ไงครับ เราเป็นผู้ชายไม่ต้องสำอางอะไรกันมากมายส่วนสาวๆก็ปล่อยเค๊าไปเถอะ

ช่วยกันคนละไม้ละมือเดี๋ยวมันก็ดีเองแหละ เรื่องถุงพลาสติกเราก็ใช้กันเยอะกลายเป็นขยะโลกร้อนไปอีก ก็พยายาม

เลี่ยงๆกันหน่อย หาถุงผ้าไปเองเวลาไปซื้อของหรือถ้าถือมาได้ก็ไม่ต้องใส่ถุง เดี๋ยวนี้อาชีพพับถุงขายไม่มีแล้วมั๊งครับ

แต่ก่อนใครมีเศษกระดาษก็มานั่งพับถุงกันทั้งบ้าน ที่เราเรียกติดปากว่าถุงกล้วยแขก ซึ่งเดี๋ยวนนี้ก็ใช้ถุงพลาสติกแค่

เอากระดาษรองพอเป็นพิธี ถุงกระดาษที่มีคำว่าโชคดี อีกด้านมีตาหมากฮอสก็สาบสูญไปด้วย น่าจะเอากลับมาใช้กัน

ใหม่นะครับ ต่อมาเรื่องจักรยานนี่ไอเดียเฮียซ้งเข้าท่าแต่ต้องมีการเตรียมการนานพอควรครับ ตัวบุคคลนี่แหละสำคัญ

ต้องพร้อมหน้าพร้อมตากันจริงๆ รถก็ต้องพร้อมด้วย เอาเป็นว่าขอเวลาซักพักใหญ่ๆให้พวกเรากำลังอยู่ตัวแล้วค่อยว่า

กัน ตอนนี้ก็เตรียมตัวขี่กันทุกวันเพิ่มระยะทางให้มากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่กะปั่นไปอยุธยา พอไปถึงรังสิตต้องหามกันกลับ

ทั้งรถทั้งคนอย่างนี้ก็แย่ครับ อาจเริ่มจากใกล้ๆก่อนไปเช้าเย็นกลับ อะไรประมาณนี้แหละ เอาเป็นว่าเป็นอีกโปรเจ็คนึง

ของแก๊งค์ก็แล้วกัน หน้าหนาวน่าจะดีนะผมว่า ส่วนที่ว่าจะปั่นไปเชียงใหม่ผมกะว่าใช้เวลาซักเดือนคงถึงมั๊งครับเอ้หรือ

ว่าไง

Uncle Amm
09-06-2010, 11:45 AM

เรื่องจักรยานนี่ ถ้าจะปั่นทางยาวๆนี่คงต้องมาฟิตร่างกาย ให้พร้อมกันก่อนนะครับ ไม่งั้นตายคารถแน่ๆ เลย

ผมนี่ ได้แต่ปั่นอยู่ระแวกบ้าน ไม่ก็ในพุทธมลฑล ครั้งนึงอย่างเก่งก็ได้แค่ประมาณ 20 กิโลครับ หอบแล้ว

หนึ่งครับ ถ้าเน้นปั่นแต่ทางดำ นี่เอารถถนนดีกว่านะครับ แต่ ถ้าจะเอาแบบเอนกประสงค์นี่ก็เอา MTB ครับ

ลุยก็ดี ทางเรียบก็พอได้ ใช้เปลี่ยนยางเอา แถมรูปทรงก็ดูสวยกว่าด้วยครับ เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ

วันนี้หมอให้คุณยายผม กลับบ้านได้แล้วครับ เดี๊ยวทานกลางวันเสร็จก็จะไปรับแล้ว คราวนี้อยู่ไป 10 วัน

คนแก่ก็แบบนี่แหละครับ เป็นเรื่องธรรมดา อีกหน่อยพวกเราก็ต้องเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ หนีไม่พ้น

ลุงเบส
09-06-2010, 12:25 PM

เรื่องจักรยานนี่ ถ้าจะปั่นทางยาวๆนี่คงต้องมาฟิตร่างกาย ให้พร้อมกันก่อนนะครับ ไม่งั้นตายคารถแน่ๆ เลย

ผมนี่ ได้แต่ปั่นอยู่ระแวกบ้าน ไม่ก็ในพุทธมลฑล ครั้งนึงอย่างเก่งก็ได้แค่ประมาณ 20 กิโลครับ หอบแล้ว

หนึ่งครับ ถ้าเน้นปั่นแต่ทางดำ นี่เอารถถนนดีกว่านะครับ แต่ ถ้าจะเอาแบบเอนกประสงค์นี่ก็เอา MTB ครับ

ลุยก็ดี ทางเรียบก็พอได้ ใช้เปลี่ยนยางเอา แถมรูปทรงก็ดูสวยกว่าด้วยครับ เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ

วันนี้หมอให้คุณยายผม กลับบ้านได้แล้วครับ เดี๊ยวทานกลางวันเสร็จก็จะไปรับแล้ว คราวนี้อยู่ไป 10 วัน

คนแก่ก็แบบนี่แหละครับ เป็นเรื่องธรรมดา อีกหน่อยพวกเราก็ต้องเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ หนีไม่พ้น

คราวนี้ก็ขอให้คุณยายหายดีไปนานๆเลยนะครับ คุณพ่อคุณแม่ผมก็มีงานอดิเรกเหมือนกันครับคือ ทัวร์โรง

พยาบาลทั้งคู่ เรียกว่าอย่างน้อยอาทิตย์นึงต้องไปครั้งนึงแล้ว ถ้าพิเศษหน่อยก็สองสามครั้ง ยานี่เป็นเข่ง กินแทน

ข้าวได้เลย กินตัวนี้แล้วมีผลข้างเคียงต้องกินยาแก้อีกเป็นงูกินหางอยู่อย่างนี้ โดยเฉพาะคุณแม่ผมนี่ไม่ได้เลยเป็น

อะไรนิดหน่อยต้องไปหาหมอ พอหมอบอกไม่เป็นไรไม่เชื่ออีกต้องไปหาอีกอย่างน้อยสองหมอเพื่อคอนเฟิร์ม

บางทีไปรอหมอตั้งครึ่งค่อนวันน่าเบื่อครับ นี่ขนาดคนไข้วีไอพี มีห้องพิเศษสำหรับนายทหารยศนายพลนะครับก็ที่

พระมงกุฏนี่แหละ ค่ายาก็เบิกได้ตามสิทธิ์ เนี่ยรับราชการก็ดีตรงนี้แหละเรียกว่าน้ำซึมบ่อทราย ไม่รวยแต่ก็ไม่จน

แต่ถ้าคอรัปชั่นนั่นก็เป็นอีกเรื่องนึง สู้ผมไม่ได้ ไม่ได้ตรวจสุขภาพมาจนลืมไปแล้วว่าครั้งสุดท้ายมันเมื่อไหร่ สงสัย

พอป่วยหนักคงตายเลย อยากรู้ผลเลือดเหมือนกันครับว่าคอเลสเตอรอล น้ำตาล ไขมันในเลือด มันเป็นยังไงบ้าง

แต่พอนึกถึงเข็มดูดเลือดแล้วเปลี่ยนใจทุกทีเลย กลิ่นโรงพยาบาลนี่ไม่ค่อยถูกชะตากับผมเท่าไหร่ ยิ่งหมอฟันนี่ศัตรู

หมายเลขหนึ่งเลยกลัวจริงๆครับ เอ้าเรื่องจักรยานนี่ตกลงเราฟิตร่างกายกันไปก่อนก็แล้วกันนะครับ แล้วเราก็คุยกัน

เรื่องพัฒนาการความก้าวหน้าไปเรื่อยๆ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยลุย เฮียซ้งทำเป็นชวนดีผมว่าแกนี่แหละจะโดนหามก่อนใคร

ก็เฮียแกเล่นออกกำลังแต่ในห้องแอร์อะไรจะไปเหลือ แซวแค่นี้ทำหนวดกระดิกเชียวนะครับ

navycross
09-06-2010, 12:45 PM
สวัสดีครับทุกคน ตอบลุงเบสครับ ผมเอาปลอกกระสุดอุดแล้วครับ โดนด่า จ่าบอกว่า "แค่เสียงปืนมึงยังกลัวแล้วมึงจะไปยิงใครได้ว่ะ ทำตัวให้ชินกับเสียงปืนแล้วมึงจะนิ่งไปเอง" ปรากฎว่าเป็นอย่างงั้นจริงๆ ชาชินกับเสียงปืนไปเลย -*-แต่ก็กลัวหูพังเหมือนกัน

ลุงเบส
09-06-2010, 03:53 PM
สวัสดีครับทุกคน ตอบลุงเบสครับ ผมเอาปลอกกระสุดอุดแล้วครับ โดนด่า จ่าบอกว่า "แค่เสียงปืนมึงยังกลัวแล้วมึงจะไปยิงใครได้ว่ะ ทำตัวให้ชินกับเสียงปืนแล้วมึงจะนิ่งไปเอง" ปรากฎว่าเป็นอย่างงั้นจริงๆ ชาชินกับเสียงปืนไปเลย -*-แต่ก็กลัวหูพังเหมือนกัน

พีต้องบอกพี่จ่าเค๊าครับว่าผมเล่นดนตรีด้วย ถ้าหูเสียไปผมก็แย่ซีครับ เราเล่นดนตรีหูนี่

เผลอๆสำคัญกว่าตาอีก ดูวงคนตาบอดเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

nat25
09-06-2010, 04:36 PM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช. ทุกๆท่านครับ....

ไปธุระที่ต่างจังหวัดมาครับ...แล้วก็เลยถือโอกาสพบปะกับเพื่อนสมาชิก อวป. ด้วยกันครับ....

เอารูปอุปกรณ์ระบายความใคร่มาฝากนิดหน่อยครับ....มีอีกหลายตัวแต่ไม่ได้ถ่ายรูปครับ....

http://image.ohozaa.com/i3/img_4663600x450.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=8377055810157c30c3f903fa9f5683b0)

Dbass
09-06-2010, 10:33 PM
สวัสดีครับทุกท่าน

ชีวิตคนเราบางคนนี่ก็แปลก

บางทีเหมือนน้ำนิ่งในคลองไม่ได้เจอคลื่นลมอะไร

บางทีน้ำก็ถูกพัดพาลอยออกปากอ่าวไปหมุนในวังน้ำวน หมุนวนไปมาอยู่ปากอ่าว

ครั้นกำลังประคองตัวค่อย ๆ นิ่ง ก็เจอคลื่นลมโหมกระหน่ำ แถมเป็นลมเปลี่ยนทิศด้วยครับ ..

ป.ล. ผมตกลงซื้อเบส Peavey Dyna Unity จากคุณหนู Hamster เรียบร้อยแล้วนะครับ .. ฝากเบสไว้กับคุณหนูก่อนครับ

http://iuppic.com/image-F0C8_4C104B5C.jpg (http://iuppic.com/share-F0C8_4C104B5C.html)

09-06-2010, 10:49 PM

ยินดีกับน้าแอ้มด้วยนะครับ ที่คุณยายดีขึ้นแร้ว

ยังไงก้อดูแลดีๆนะครับ

เอ วันนี้พี่หนึ่งมาแปลกแฮะ ผมเข้าใจความหมายนะครับพี่ แต่ไม่รู้ว่าพี่มาอารมณ์ไหนอิอิ

เล่นเอาซะคมกริบเรย

^^

Monarch
09-06-2010, 11:50 PM
พี่หนึ่ง แสดงว่าหัวหินเราไม่ได้แจมกันใช่ป่ะ อิอิ

HAMSTER
10-06-2010, 03:33 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
วันนี้โคราชฝนตกแรง คลายร้อนไปใด้แยะครับ วันนี้เลิกงานเร็วกว่าปกติมีคอนเสิร์ตที่ร้านเลยนั่งดูสักพักเล่นมันส์ดีตามแนวเพลงของเขา มือเบสเป็นสมชิกสยามเบสของเราด้วย เคยซื้อของน้องเค้าอยู่ครั้งนึง กะว่าจะเข้าไปทักแต่เห็นคนรุมถ่ายรูปแยะเลยไม่มีโอกาศ

พี่หนึ่ง เป็นกำลังใจให้นะครับ เห็นว่าช่วงนี้กำลังยุ่งๆอยู่ เบสผมเก็บให้ไว้เป็นอย่างดี ใด้มายังไงก็อยู่อย่างนั้น
พี่แป้ง pu ใจผมอยากใด้มาก ถ้ามีรูปตรงที่สายไฟหลุดน่าจะดี
พี่แอ้ม ขอให้คุณยายแข็งแรงนะครับ
ลุงเบส ลุงจะซื้อspectorอีกตัวเหรอครับ

สมาชิกทุกๆท่านดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

Monarch
10-06-2010, 09:53 AM
เมื่อวานตอนบ่ายไปรับเบสใหม่มาตัวนึง เป็น G&L SB-2 US พร้อมกล่องแท้

สภาพดี ราคาถูก กลับบ้านก็เอามาลองดีดดู เสียงคมๆ ใสๆ ได้กลิ่น MM

คงเพราะฟิงเกอร์บอร์ดอีโบนี่ด้วย

พอตอนเย็น เหมือนมีลาง ก็เลยจับถ่ายรูปกับเพื่อนๆ

พอตกกลางคืนเพื่อนๆกัน หิ้วกลับไปหมดสามตัวเลย ทิ้งไว้ให้ดูเล่นใหม่อีกตัว

โดนจนได้ สงสัยคราวนี้ต้องหยุดซ่าส์ไปอีกนาน...

Monarch
10-06-2010, 09:56 AM
คุณหนูครับ ผมยังไม่ว่างไปหาช่างเลย ก็เลยยังไม่ได้ไปบัดกรีสายซักกะที

แต่ก็ยังดีที่ไม่ได้ทำ เลยถ่ายรูปมาให้ดูได้ครับ

รอยเส้นดำๆ รูปสุดท้าย คือเส้นทางที่สายเดินตรงไปอีกฝั่ง คล้ายๆกับตัว mm อ่ะครับ

ลุงเบส
10-06-2010, 10:50 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน แหมนัท25 เล่นยิงกระสุนเป็นเข่งถ้าจะหมดไปหลายนะครับ หนึ่งก็มีอะไรคับของใจ

ขนาดอุปมาอุปมัยกันเชียวนะครับ ถ้าลอยอยู่บนน้ำใสสะอาดก็ยังดีผมกลัวว่าอาจจะมีทุ่นลอยผ่านหน้าเราไป

เหมือนสมัยเด็กๆเล่นน้ำในคลอง แหมบางทีเกือบเข้าปากแน่ะ แถมปลาตัวเล็กๆยังช่วยกันตอดซะอีก คำตอบสุดท้าย

มันคืออะไรเอ่ย นนไปเรียนทุกวันรึเปล่า ขยันเรียนมากๆ จบออกมาจะได้มีงานดีๆเงินเดือนงามๆชื่นอกชื่นใจละครับ

แป้งผมว่าเปิดร้านขายมันซะเลยดีไม๊ครับ หาทำเลเหมาะๆ ช่วยกันหาของมาลงน่าสนุกดีเหมือนกันแต่จะมีเวลามา

นั่งเฝ้าร้านกันรึเปล่าเท่านั้นแหละ หนูครับ ผมเห็นว่าเบสยังใหม่อยู่คล้ายๆไอ้ตัวเขียวผิดกันตรงปิ๊คอัพ อยากสัมผัสอยู่

เหมือนกัน ถ้าเค๊าลดให้อีกซักหน่อยก็ว่าจะถอยมาดูเล่นอีกซักตัว ตอนนี้ห้าสิบห้าสิบครับ ดูไปอีกนิดว่าเค๊าจะลดได้

อีกซักหน่อยรึเปล่าละครับ สองสามวันนี่อากาศดีครับกลางคืนฝนตกนอนกันเพลิน อากาศแบบนี้ขโมยมันชอบครับ

เจ้าของบ้านนอนหลับน้ำลายไหลยืด ยิ่งช่วงเช้ามืดนี่เป็นเวลาปฏิบัติการของมันเลยระวังกันหน่อยก็ดี โคราชฝนตกแสดง

ว่าแถวนั้นก็คงมีน้ำใช้ปลูกข้าวได้ซีครับ มันมีข่าวภัยแล้งทางช่องสาม ดูแล้วเครียดเหมือนกันครับ เมื่อวานผมเอาจักรยาน

มาปั่นท้ายซอยที่บ้านเงียบๆไม่มีรถเพราะเป็นซอยตันยาวซักสองร้อยกว่าเมตร ปั่นช้าๆกินลมไปเรื่อยๆประมาณสี่สิบนาที

เห็นจะได้ก็พอเหงื่อออกซึมๆครับ หัวใจก็เต้นเป็นควิกสเต็ปขึ้นมาบ้าง จากที่มันจะสโลว์อย่างเดียว นี่กะว่าถ้าฝนไม่ตกก็จะ

ขี่ทุกวันไปเรื่อยๆ อ้อตื่นเช้าขึ้นมาขาตึงๆนิดๆครับซักพักคงหาย พรุ่งนี้แล้วนะครับบอลโลกคู่แรกสามทุ่ม เจ้าภาพล่อกับ

เม็กซิโก ผมซื้อพ็อกเก้ตบุ๊คของสยามสปอร์ต เล่มละ 75 บาทมาในนั้นมีข้อมูลของทุกทีมที่เข้ารอบสุดท้ายละเอียดยิบ

เอาไว้เป็นคู่มือตอนดูไงครับ อีกอย่างเราจะได้พอดูแนวโน้มของแต่ละทีมว่าจะรอดหรือจอดไม่ต้องแจว คู่แรกนี่ดูฟอร์มแล้วสูสี

อาจออกเสมอก็เป็นได้ อาฟริกาใต้ก็ไม่ได้เก่งมาจากไหน ส่วนเม็กซิโกนี่อาจจะขี่กันนิดๆ อาศัยเจ้าภาพกองเชียร์มากกว่า

ก็อาจมีลูกฮึดได้ครับ ส่วนคู่สองดึกครับเอาไว้ดูรีรันตอนเช้าก็แล้วกัน ขอให้ดูบอลกันหนุกหนานนะครับ

HAMSTER
10-06-2010, 11:11 AM
[QUOTE=Monarch;668579]คุณหนูครับ ผมยังไม่ว่างไปหาช่างเลย ก็เลยยังไม่ได้ไปบัดกรีสายซักกะที

แต่ก็ยังดีที่ไม่ได้ทำ เลยถ่ายรูปมาให้ดูได้ครับ

พี่แป้งเช็คpmครับ

Uncle Amm
10-06-2010, 11:13 AM

ลุงเบสครับ เมื่อวานผมก็ไปปั่นแถวๆบ้านมาเหมือนกันหลังอาหารเย็น ซักชั่วโมงนึงได้ครับ

ช่วงนี้ต้องรีบปั่นหน่อยนะครับ เดี๊ยวพอเข้าหน้าฝนเต็มตัวนี่ผมก็คงจะหยุด จนกว่าจะหมดฝน

ถ้าหยุดไปนานๆ แล้วพอมาขี่ใหม่ แรกๆ ก็คงมีตึงๆ ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ สักพักก็คงเข้าที่ครับ

แป้งครับ เห็นเค้าเอา G&L ตัวนี้มาลงขายใหม่ อยากได้เหมือนกัน แต่ช่วงนี้รายจ่ายมากเกิน

เลยต้องตัดใจ อยู่เฉยๆ ไปก่อนดีกว่า แต่ก็ยังรู้สึกเสียดายอยู่นะเนี่ย 555

HAMSTER
10-06-2010, 11:27 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน แหมนัท25 เล่นยิงกระสุนเป็นเข่งถ้าจะหมดไปหลายนะครับ หนึ่งก็มีอะไรคับของใจ

ขนาดอุปมาอุปมัยกันเชียวนะครับ ถ้าลอยอยู่บนน้ำใสสะอาดก็ยังดีผมกลัวว่าอาจจะมีทุ่นลอยผ่านหน้าเราไป

เหมือนสมัยเด็กๆเล่นน้ำในคลอง แหมบางทีเกือบเข้าปากแน่ะ แถมปลาตัวเล็กๆยังช่วยกันตอดซะอีก คำตอบสุดท้าย

มันคืออะไรเอ่ย นนไปเรียนทุกวันรึเปล่า ขยันเรียนมากๆ จบออกมาจะได้มีงานดีๆเงินเดือนงามๆชื่นอกชื่นใจละครับ

แป้งผมว่าเปิดร้านขายมันซะเลยดีไม๊ครับ หาทำเลเหมาะๆ ช่วยกันหาของมาลงน่าสนุกดีเหมือนกันแต่จะมีเวลามา

นั่งเฝ้าร้านกันรึเปล่าเท่านั้นแหละ หนูครับ ผมเห็นว่าเบสยังใหม่อยู่คล้ายๆไอ้ตัวเขียวผิดกันตรงปิ๊คอัพ อยากสัมผัสอยู่

เหมือนกัน ถ้าเค๊าลดให้อีกซักหน่อยก็ว่าจะถอยมาดูเล่นอีกซักตัว ตอนนี้ห้าสิบห้าสิบครับ ดูไปอีกนิดว่าเค๊าจะลดได้

อีกซักหน่อยรึเปล่าละครับ สองสามวันนี่อากาศดีครับกลางคืนฝนตกนอนกันเพลิน อากาศแบบนี้ขโมยมันชอบครับ

เจ้าของบ้านนอนหลับน้ำลายไหลยืด ยิ่งช่วงเช้ามืดนี่เป็นเวลาปฏิบัติการของมันเลยระวังกันหน่อยก็ดี โคราชฝนตกแสดง

ว่าแถวนั้นก็คงมีน้ำใช้ปลูกข้าวได้ซีครับ มันมีข่าวภัยแล้งทางช่องสาม ดูแล้วเครียดเหมือนกันครับ เมื่อวานผมเอาจักรยาน

มาปั่นท้ายซอยที่บ้านเงียบๆไม่มีรถเพราะเป็นซอยตันยาวซักสองร้อยกว่าเมตร ปั่นช้าๆกินลมไปเรื่อยๆประมาณสี่สิบนาที

เห็นจะได้ก็พอเหงื่อออกซึมๆครับ หัวใจก็เต้นเป็นควิกสเต็ปขึ้นมาบ้าง จากที่มันจะสโลว์อย่างเดียว นี่กะว่าถ้าฝนไม่ตกก็จะ

ขี่ทุกวันไปเรื่อยๆ อ้อตื่นเช้าขึ้นมาขาตึงๆนิดๆครับซักพักคงหาย พรุ่งนี้แล้วนะครับบอลโลกคู่แรกสามทุ่ม เจ้าภาพล่อกับ

เม็กซิโก ผมซื้อพ็อกเก้ตบุ๊คของสยามสปอร์ต เล่มละ 75 บาทมาในนั้นมีข้อมูลของทุกทีมที่เข้ารอบสุดท้ายละเอียดยิบ

เอาไว้เป็นคู่มือตอนดูไงครับ อีกอย่างเราจะได้พอดูแนวโน้มของแต่ละทีมว่าจะรอดหรือจอดไม่ต้องแจว คู่แรกนี่ดูฟอร์มแล้วสูสี

อาจออกเสมอก็เป็นได้ อาฟริกาใต้ก็ไม่ได้เก่งมาจากไหน ส่วนเม็กซิโกนี่อาจจะขี่กันนิดๆ อาศัยเจ้าภาพกองเชียร์มากกว่า

ก็อาจมีลูกฮึดได้ครับ ส่วนคู่สองดึกครับเอาไว้ดูรีรันตอนเช้าก็แล้วกัน ขอให้ดูบอลกันหนุกหนานนะครับ

ลุงครับผมเห็นหน้าbass maketมีอีกตัวนึงนะครับรุ่นสูงกว่าตัวนี้(รุ่นcustom)จำไม่ผิดpuเป็นemg hz ขายอยู่หมื่นสาม

http://image.ohozaa.com/iw/100609010441.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=afaa95dfb3c2acfc5d01a9b75ab6bd1c)

http://image.ohozaa.com/i5/100609010520.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=c8d6cd82247bbcf7a0a16bbb01edb1d7)
http://image.ohozaa.com/i9/copy20of20100609010405.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=dfc275e13caf8c36e29c02997cd197e8)
น่าจะยังไม่ออก กระทู้อยู่หน้าที่สองครับลุง

10-06-2010, 11:05 PM

วันนี้ว่างๆเรยไปเที่ยวงานของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ที่ชาเลนเจอร์ฮอล เมืองทองธานี

รู้สึกว่าเป้นงานที่ดีมากเรยครับ รู้สึกเหมือนได้ไปทุกภาคของเมืองไทย แถมบรรยากาศในงานก้ออบอุ่นมาก

ฉากก้อสวย ผมว่าใครว่างๆน่าจะไปเดินเล่นนะครับ งานนี้ แนะนำๆ

โดยงานนี้ผมยืมกล้อง Nikon D80 ของแฟนผมมาถ่ายเล่น

ถ่ายเพลินมาก กดไป 180 รูปถ้วน เหอๆ

เด๋วจะคัดเลือกรูปแล้วนำมาลงให้ดูกันนะครับ

อ่อ สำหรับใครที่รอดูพรีเซนเตอร์ตามบูธต่างๆในงาน ต้องขอโทษด้วยนะครับ

พอดีแฟนผมก้อไปทำงานพิเศษอยู่ในงานนี้ด้วย เลยต้องระวังตัวเป้นพิเศษ อิอิ

Dbass
11-06-2010, 01:27 AM
สายที่เอามาต่อจากใต้ปิ๊กอัพ Jazz ของ MEC

ลองหาสาย Belden 8216 ครับ ปิ๊กอัพ Bartolini ใช้อยู่

หรือ สายเงินจากในคอมพ์เก่า ๆ ครับ

ลุงเบส
11-06-2010, 09:04 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เมื่อวานพอตกบ่ายผมมีอาการปวดหัว ครั่นเนื้อครั่นตัว ปวดเมื่อยเหมือนจะเป็นไข้
สงสัยว่าจะมาจากดัดจริตขี่จักรยานนานไปหน่อยรึเปล่า แถมอากาศก็ชื้นๆอีก ต้องหาดีโคลเจนมากินถึงค่อย

ยังชั่ว เช้านี้ยังมึนๆเมื่อยๆอยู่นิดหน่อย เฮ้อไปแซวเฮียซ้งดันมาเป็นซะเองจนได้ หรือว่าใช้สายตามากไปก็ไม่

รู้แฮะ หนูครับผมยังไม่ได้ตัดสินใจหรอกครับ ตัวสีแดงนั้นผมก็เปิดดูแล้วเหมือนกัน ยังไงดูไปก่อนไม่รีบร้อน

อะไรหรอก วันนี้เดี๋ยวเตรียมดูบอลกันดีกว่า ล่อกันเดือนเต็มๆเรื่องอื่นไม่สนแล้ว งานท่องเที่ยวนี่ก็น่าสนใจผม

ดูในข่าวเค๊าลดราคากันแหลกลาญ ใครชอบเที่ยวก็น่าจะไปเดินอย่างนนว่านั่นแหละ วันนี้ขอรายงานแบบสั้นๆ

เพราะยังมึนนิดๆ เดี๋ยวดูบอลไม่หนุกละครับ

11-06-2010, 10:04 AM
เมื่อวานตอนบ่ายไปรับเบสใหม่มาตัวนึง เป็น G&L SB-2 US พร้อมกล่องแท้

สภาพดี ราคาถูก กลับบ้านก็เอามาลองดีดดู เสียงคมๆ ใสๆ ได้กลิ่น MM

คงเพราะฟิงเกอร์บอร์ดอีโบนี่ด้วย

พอตอนเย็น เหมือนมีลาง ก็เลยจับถ่ายรูปกับเพื่อนๆ

พอตกกลางคืนเพื่อนๆกัน หิ้วกลับไปหมดสามตัวเลย ทิ้งไว้ให้ดูเล่นใหม่อีกตัว

โดนจนได้ สงสัยคราวนี้ต้องหยุดซ่าส์ไปอีกนาน...

...นี่เลย คนนี้เลยเหลือเฟือตัวจริง ตึ่งโป๊ะ อิอิอิ

nat25
11-06-2010, 10:19 AM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช. ทุกๆท่านครับ.....

ทริปนี้ยิงหมดไปนิดหน่อยครับ...ไม่มากเท่าไร...หนักไปทางสังค์สรรมากกว่าครับ....

มีทริปที่ไปรวมตัวกับเพื่อน สมช. แถบภาคอีสานครับ...ทริปนั้นยิงหมดไปเยอะมากๆแถมไหลยาวข้ามโขงไปเที่ยวลาวต่อเลยซะงั้น...

ว่างๆจะเอารูปมาให้ชมครับ....

และขออภัยคุณลุงเบสและ สมช.ทุกๆท่านด้วยนะครับที่ผมคุยอยู่แต่เรื่องพวกนี้...

เรื่องเบสผมก็อยากคุยครับ...แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย...ได้แต่อ่านๆมองๆครับ...

อย่างเบสตัวสีเขียวของคุณ Monarch นั้นก็สวยงามมากทีเดียว...ราคาและเสียงคงจะแรงพอๆกัน....

มันเป็นเบสยี่ห้ออะไรครับ.....ถ้าให้เดา...คุณ Monarch คงเอาเจ้า 3 ตัวนั้นแลกมารึเปล่าครับ.....

Uncle Amm
11-06-2010, 10:37 AM

ลุงเบสครับ สงสัยปั่นมากไปครับ หยุดไปนาน พักดูบอลก่อนดีกว่า หายเร็วๆนะครับ

คืนนี้แล้วนะครับ บอลโลก 2010 นัดแรก ระหว่าง แอฟริกาใต้เจ้าภาพ กับ เม็กซิโก

สูสีเหมือนกันนะครับคู่นี้ เชียร์กันสนุกๆอย่างเดียวก็พอนะครับ อย่าไปเล่นพนันเลย

เวลาที่มีบอลโลกทุกครั้งนี่มีคนฆ่าตัวตายเพราะเสียพนันหมดตัวทุกครั้งเลยนะครับ

นักเรียนก็มี พนักงานแบ็งค์ก็มีแถมยังมีไปโกงเงินในบัญชีลูกค้ามาใช้หนี้ด้วยนะครับ

ก็ต้องติดคุกเสียอนาคตกันไป โต๊ะบอลก็เปิดกันยังกะดอกเห็ดแต่กลับไม่ค่อยโดนจับ

ไม่รู้ว่าเส้นใหญ่ หรือ จ่ายเงินให้ใครต่อใครกันไปบ้าง เราคงต้องเตือนๆกันเองไว้ครับ

มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน ไว้เลยว่าการพนันนี่มันทำให้หมดตัวอย่างเดียวเลย

โบราณเค้าถึงเตือนไว้เลยว่า ติดการพนันนี่ มันหมดตัวยิ่งกว่าไฟไหม้บ้านอีกนะครับ

นัท แล้วขายเจ้าสติ๊กไปได้รึยังครับเนี่ย ว่าแต่ มีทติ้งคราวหน้าเอา G&L นี้มาด้วยนะ

พี่อยากได้อยู่เหมือนกัน แต่เดือนนี้ไม่ไหวเลย ถ้าเบื่อเมื่อไหร่ ก็บอกกันก่อนนะครับ

นัท25 ครับ ส่วนมากไปซ้อมยิงที่สนามไหนกันครับ ผมไม่ได้ยิงปืนมาเป็นปีแล้วครับ

ได้แต่เช็ดๆ ถูๆ ลูบๆ คลำๆ 555 ปืนนะครับ ไม่ใช่อย่างอื่น

nat25
11-06-2010, 10:59 AM
สวัสดีครับพี่ Uncle Amm...

สนามหลักๆของผมก็ สนาม ทอ.ครับ...( สนามธูปเตมีย์ )..

แต่ถ้ามีโอกาสออกต่างจังหวัดก็จะนัดพบเพื่อนๆ สมช. พบปะกันในสนามของจังหวัดนั้นๆหรือใกล้เคียงครับ....

หากเพื่อนๆ สมช.จากต่างจังหวัดเข้ามาที่ กทม .เขาก็นัดเราเหมือนกันครับ...บางคนก็แวะมาพักที่บ้านผมเลย...

อย่างเย็นวันนี้เห็นว่าจะมี สมช.จากสระบุรี+จากราม1เข้ามาพักที่บ้านครับ....

เอ...แล้วบอลโลกวันนี้เตะกี่ทุ่มครับ......

11-06-2010, 12:40 PM
สวัสดีครับทุกคน ผมอัพรูปเสดแร้วครับ

แต่ว่า เอ่อ..มันก้อประมาณ 50 รูปได้อ่ะครับ ค่อยๆดูกันไปนะครับ อิอิ

เริ่มกันที่ของโปรดของใครหลายคนในนี้ แถมเป็นบูธแรกที่ผมได้เข้าไปเยี่ยมชม

11-06-2010, 12:50 PM
ต่อกันเรยนะครับ เป็นบรรยากาศของโซนต่างๆในงาน แต่ที่เห็นกันว่ารูปเยอะนี่ ผมขอบอกว่าส่วนน้อยนะครับเนี่ย

อยากรู้ว่า่น่าสนใจขนาดไหน เสาร์-อาทิตย์นี้ลองไปเยี่ยมชมกันนะครับ^^

11-06-2010, 12:53 PM
ดูกันต่อ

ปล. ชุดนี้ รูปที่2 อย่าคิดว่านางแบบของผมนะครับ อิอิ เพียงแต่อยากแอบบขโมยซีนนางแบบเค้า

แต่ถ้าจะไปยืนถ่ายข้างหลังตากล้องเค้าเรย มันก้อยังไงๆอยู่

11-06-2010, 12:57 PM
ต่อไป

11-06-2010, 12:58 PM
และก้อต่อไป

11-06-2010, 01:00 PM
2 รูปสุดท้ายครับ ^^

พรุ่งนี้ผมคิดว่าอาจจะไปอีก ถ้าใครว่างไป อาจจะได้เจอกันที่งานนะครับ

goalpang
11-06-2010, 01:21 PM
ตอบคุณ Nat25 เบสตัวเขียวยี่ห้อ Roscoe ครับ ผมเอาสามตัวที่ลงให้ดู + เงิน ไปแลกมาครับ

นัท1 พอกันแหละ ว่าแต่ไอ้ G&L น่าเก็บจริงๆ ส่วนพี่ไม่ได้เหลือเฟือหรอก เอาของเก่าไปแลกเค้ามาอ่ะ

ห้องโล่งไปเยอะเลย...

นนท์ เมื่อวันพุธพี่ก้อไปเมืองทองมา แต่ไปเดินงานข้างๆ ที่เค้าลดราคาของ ไม่ได้เข้าไปงานท่องเที่ยว

เห็นรูปแล้วเสียดายนะเนี่ยที่ไม่ได้แวะไปดู...

ลุงครับ รักษาสุขภาพด้วยน่ะครับ...

พี่หนึ่ง ตกลงไปยังเนี่ย

สมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน แถมมีบอลโลก ดูแลตัวเองด้วยน่ะครับ...

Uncle Amm
11-06-2010, 02:57 PM
แป้งครับ เค้าว่ากันว่า เบสยี่ห้อนี้สุดยอดเลยนะครับ แต่ราคาก็ยอดเหมือนกันเลยใช่มั๊ยครับ

ยังไงถ้ามีมีทติ้งอย่าลืมเอามาด้วยนะครับ อิ อิ

nat25
11-06-2010, 03:27 PM
โปรแกรมถ่ายทอดสด ฟุตบอลโลก 2010 ครับ.....

ศุกร์ที่ 11/06/2010 ครับ...วันนี้......

21.00 แอฟริกาใต้ - เม็กซิโก ช่อง 3

01.30 อุรุกวัย - ฝรั่งเศส ช่อง 7

navycross
12-06-2010, 12:16 AM
สวัสดีครับ ใครเชียร์ทีมอะไรกันมั่งเอ่ย อิอิ

Dbass
12-06-2010, 04:18 AM
ไม่นานคงได้พิมพ์ภาษาคาราโอเกะครับ

navycross
12-06-2010, 08:33 AM
ไม่นานคงได้พิมพ์ภาษาคาราโอเกะครับ

ทำไมเหรอครับ???

ลุงเบส
12-06-2010, 09:49 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ผมคิดว่าที่ผมไม่ค่อยสบายนี่มาจากการขี่จักรยานแน่นอนครับ ทั้งนี้อาจเป็นเพราะว่า

ผมไม่ได้ขี่มานานมาก แล้วพอมาขี่ก็หักโหมเกินไปถึงแม้ว่าจะขี่ไม่เร็ว แต่ค่อนข้างนานร่างกายมันคงปรับตัวไม่ทัน

เพราะอาการต่อมาคือปวดหัวไหล่ทั้งสองข้างนิดๆ เพราะท่าที่ขี่หัวมันจะทิ่มๆหน่อยน้ำหนักก็เลยไปลงที่แขนทั้งสองข้าง

ข้อสำคัญคือ ผมลืมนึกถึงสังขารตัวเอง คิดว่ายังแน่อยู่ที่ไหนได้แป้กซะงั้น สำหรับคนอายุน้อยคงไม่มีปัญหาหรอกครับ

คนแก่อย่างผมซีแย่ ต้องค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า ให้ร่างกายมันค่อยๆรู้ตัวจะได้ไม่เมื่อยแบบนี้อีก เมื่อคืนดูบอลคู่สามทุ่ม

ผมกะว่าเสมออยู่แล้ว เป็นจริงๆซะด้วย ครึ่งแรกเม็กซิโกหวือหวาน่ากลัวครับ เจ้าภาพดูฝืดๆไงพิกลจะโดนซะหลายทีเล่น

เอากองเชียร์ใจหายใจคว่ำ พอครึ่งหลังกลายเป็นหนังคนละม้วน เม็กซิโกกลับดึงเกมช้า กะเอาชัวร์ๆที่ไหนได้โดนสวน

ปั๊บเสียประตูเลย ตอนนั้นผมคิดว่ายังไงเม็กซิโกต้องตามตีเสมอได้แน่ เพราะไม่มีอะไรจะเสีย เอาคุณน้าบลังโกอายุเกือบ

สี่สิบลงไปจ่ายลูกงามๆหลายหนในที่สุดก็ยิงจนได้ ก็สนุกดีครับสำหรับเกมส์แรกยังไม่มีใครผิดหวัง ว่าแต่ใครรู้บ้างว่าคู่

สองเป็นไง รายงานหน่อยครับ เดี๋ยวเย็นนี้ลุ้นเกาเหลาเอ๊ยเกาหลีกับกรีซหน่อย เรื่องเรี่ยวแรงไม่ต้องห่วงแต่จะมีลุ้นไม๊

ต้องรอดูกันครับ อ้อนนขยันถ่ายรูปจริงๆ ทำไมมีรถมาโชว์ด้วย อย่าลืมคัดรูปแจ่มๆมาประกวดกันล่ะ คนไม่เยอะหรือครับ

ดูมันโล่งๆหรือว่าเป็นวันธรรมดา ใครว่างก็น่าไปเดินเล่นนะ ที่หนึ่งบอกภาษา คาราโอเกะ นั่นผมก็งงเหมือนกันครับ

12-06-2010, 10:30 AM
สวัสดีครับทุกคน ลุงเบสพักผ่อนเยอะๆนะครับ

จะได้ฟิตปั๋งพร้อมเจอหน้าหลานๆ อย่ายอมแพ้เฮียซ้งเค้านะครับ

เอ จะว่าไป สาเหตุที่ลุงไม่สบาย อาจจะเกิดจากขาดสีสันในออฟฟิศก้อได้นะครับ อิอิ

อ่อ ส่วนที่ลุงสงสัยรูปรถ ตรงส่วนนั้นเป็นบูธเกี่ยวกับความเป้นมาของ ถนน และ รถยนต์ ในประเทศไทยครับ

ส่วนที่ดูโล่งๆ ก้ออย่างที่ว่าครับ วันธรรมดา และที่สำคัญ เวลานนจะถ่ายแต่ละรูป นนจะรอให้คนหมดเฟรมก่อนอ่ะครับ อิอิ

พี่หนึ่งครับ ผมก้องงนะครับนี่ ภาษาคาราโอเกะ จะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ

nat25
12-06-2010, 10:49 AM
วันเสาร์ที่ 12/06/2010........

18.30 เกาหลีใต้ - กรีซ ช่อง 3

21.00 อาร์เจนติน่า - ไนจีเรีย ช่อง 11

01.30 อังกฤษ - สหรัฐอเมริกา ช่อง 3

Uncle Amm
12-06-2010, 11:08 AM

ลุงเบสพักเยอะๆ นะครับ นอนดูบอลก่อนดีกว่าครับ ร่างกายคงยังปรับตัวไม่ทันต้องค่อยเป็นค่อยไป

เดี๊ยวเย๊นวันนี้ผมกะว่าถ้าฝนไม่ตก ก็จะไปปั่นใน พุทธมณฑล ครับ บรรยากาศดี อากาศก็ดี ที่สำคัญ

มีสาวๆ สวยๆ มาออกกำลังกันเต็มเลย แถวบ้านไม่ค่อยมีสาวๆ เลยปั่นไม่ค่อยออกครับ อิ อิ

เมื่อคืนนั่งดูบอล ได้แค่คู่แรกเหมือนกันครับ คู่สองหลับไปก่อนอดดูเลย ยังไม่รู้ผลเหมือนกันครับ

คืนนี้อยากดูอังกฤษครับ แต่ไม่รู้จะดูไหวรึเปล่า มันดึก เกาหลีนี่ได้ดูแน่ๆ อาเจนติน่าก็น่าดูนะครับ

นน งานน่าไปดีนะครับ ถ่ายรูปมาสวยดีครับเหมือนได้ไปเดินอยู่ในงานด้วยเลย

หนึงพิมพ์ภาษา คาราโอเกะ ความหมายคืออะไรเหรอครับ

nat25
12-06-2010, 11:29 AM
อุรุกวัย - ฝรั่งเศส 0 - 0 ครับ.......

12-06-2010, 12:00 PM
ผมกำลังจะไปเดินเล่นในงานที่เมืองทองอีกครั้ง

เนื่องจากวันนี้แฟนผมไม่ต้องทำงานแร้ว เรยอยากเดินเล่นมั่ง

ใครสนใจ ไปเจอกันที่นู่นได้นะครับ วันนี้

^^

Monarch
12-06-2010, 12:20 PM
ตอบทุกท่าน พี่หนึ่งใช้ภาษาคาราโอเกะ = พี่หนึ่ง Go Inter อีกแล้วครับท่าน

HAMSTER
13-06-2010, 04:27 AM
ช่วงถ่ายทอดบอลเข้าเนทไม่ใด้เลย มีเอฟเฟคกับเบสมาให้ชม สมาชิกท่านใดรู้จักช่วยฟรีวิวหน่อยครับ

http://image.ohozaa.com/tk/89029.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=908cc0f0f873156c50c4fb11120b3b94)
http://image.ohozaa.com/t6/wm031.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=bff090129e8cd853b3b3d3b416ce7fa3)
http://image.ohozaa.com/to/tk032.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=98e2af4ea778672466065838c7e6d167)
MEAT BOX made in usa เห็นสีเหมือนรอยสีลอก แต่เป็นสีแบบนี้จากโรงงาน มีคนจะขายให้แต่ยังใช้ไม่เป็นเท่าที่ลองเสียบดู คล้ายๆตัวช่วยบูสเนื้อเสียง

http://image.ohozaa.com/t9/ip033.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=50ec35a0898a2f20fe5b6912a5e211ef)
เพิ่งใด้มาครับเบสวินเทจ madein japan puกับแซดเดิ้ลหน้าตาแปลกๆ วันนี้เอาไปลองที่ร้านเสียงตามทรงครับวินเทจดี

http://image.ohozaa.com/t6/3f034.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=2e1000fec235a23be13e87c54bf44433)

http://image.ohozaa.com/ty/9l035.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=337951776789bc047e112881cb2bc617)
http://image.ohozaa.com/t3/f8037.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=96263aaf27b56acc1c12271ad92ea880)
http://image.ohozaa.com/t0/6p030.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=b5df69dc5680e38e7dd76a7b30ece6bb)

http://image.ohozaa.com/t2/f1038.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=165edd7953c03f84c4e5289501f58341)

เบสผมว่าจะขายอยู่ สมาชิกเราท่านใดสนใจลองคุยกันครับ ราคาสบายกระเป๋า(ขายของซะงั้น)

ลุงเบส
13-06-2010, 09:40 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เมื่อเย็นดูเกาหลีเชือดกรีซแล้วไม่แปลกใจเลยครับ นักบอลเกาหลีนี่ใจเต็มร้อย

วิ่งสู้ฟัด แถมความสามารถเฉพาะตัวก็ไม่เลว เรียกว่าสู้ได้สบายมาก แถมนักเตะกรีซเหมือนเล่นไม่เต็มสูบ

ดูมันเนือยๆยังไงก็ไม่รู้ มีช่วงท้ายๆที่เกือบได้ประตูอยู่สองสามลูก แต่กองหน้าก็ไม่คมพอได้แค่เฉียดๆเท่า

นั้นสรุปโดนไปสองเม็ดเท่าทุนอิ่มไปเลย อีกคู่ อาเจนติน่ากับไนจีเรีย ดูฟอร์มแล้วอาเจนน่ากลัวครับ รวดเร็ว

เทคนิค ทีมเวิคสุดยอด ขนาดไนจีเรียนี่ไม่ใช่หมูนะครับ ยังโดนส่องจนได้หนึ่งเม็ด ดูเมสซี่เล่นแล้วเพลินครับ

พริ้วดีจริงๆนี่แหละที่เค๊าเรียกว่าเทพ คงเข้ารอบลึกๆได้สบายๆแน่นอน เดี๋ยววันนี้ดูกันต่ออีก ช่องยูบีซี 101 รู้

สึกว่าจะมีรีรันนะครับใครพลาดก็ลองดูช่วงสิบโมงเป็นต้นไป นี่เดี๋ยวจะดูคู่อเมริกาอังกฤษเหมือนกัน

หนึ่งจะไปดูงานประเทศไหนครับบอกเล่ากันหน่อย หนูเบสตัวนี้ปิ๊คอัพคล้ายของแดนอิเล็คโทรที่เค๊าเรียกว่า

ปิ๊คอัพทรงลิปสติก แปลกดีครับ ขอบคุณทุกคนที่เป็นห่วงสุขภาพผมนะครับ ตอนนี้หายแล้ว แต่ยังไงคงต้อง

ขี่อีกแต่ไม่หักโหมเหมือนเก่าเข็ดแล้วครับ

Monarch
13-06-2010, 09:57 AM
สงสัยจานดาวเทียมบ้านผมจะกวนซ่ะล่ะ คืนก่อนถ่ายช่อง 7 ดูไปได้แป๊ปเดียว

สัญญาณก้อล้ม อดดูซ่ะงั้น เมื่อคืนนั่งดูอังกฤษได้ไม่จบครึ่งแรก สัญญาณก้อล้มอีก

แหมมันช่างรู้เวลา รู้ช่องจริงๆ ถ่ายทอดช่องไหนล้มช่องนั้น เซ็ง...

Bass_666
13-06-2010, 10:02 AM

ช่วงนี้..เข้าสู่เทศกาลบอลฟีเวอร์หลายๆท่านก้อคงลุ้นสนุกกับการเชียร์ทีมโปรดกันนะครับ
ว่าแต่..ทอยเงียบๆหายไป..คงจะยุ่งๆปั๊มมันนี่อยู่แหงๆ....ไม่งั้นเราคงได้อ่านวิจารณ์กันมัน-เพลินไปเลย
เห็นเคยบอกว่ามีแปลนจะลงมากรุงเทพฯนี่ครับ....สงสัยจะเลื่อน

ลุงเบสครับ...ยังไงก้ออย่าหักโหมมากนะครับ....แล้วก้อรักษาสุขภาพด้วยครับ

Toy69bass
13-06-2010, 04:01 PM
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน ที่หายไปนานนี้ต้องบอกว่า หลบไปเลียแผลครับ เจ็บหนัก

เจ็บทั้งเรื่องรถ เรื่องงานของแฟนอีกครับ เนื่องจากตอนนี้แฟนผมเค้าตัดสินใจลาออกจากบริษัทที่ทำอยู่เนื่องจากไม่ได้รับความจริงใจจากการทำงาน

ประมาณว่าคับที่อยู่ได้คับใจอยู่ยากครับ รายละเอียดนั้นซับซ้อนมาก ขนาดว่าอธิบาย กันได้หลายชั่วโมงกันเลยทีเดียว

ผมขอย่อ ๆ ไว้ว่า ตามระเบียบของบริษัทจะให้คนที่เข้าตำแหน่ง supervisor นั้น ทดลองงานเป็นเวลาสามเดือน หลังจากนั้นจะพิจารณากันอีกที

แต่แฟนผมได้เวลาทดลองงานแค่เดือนเดียว แต่แล้วผู้จัดการฝ่ายขายก็ลงความเห็นว่าไม่ผ่านทั้ง ๆ ที่ทำได้แค่เดือนเดียว

ก็ถูกลดลงมาให้เป็น pretty เหมือนเดิม ซึ่งไม่เหมือนระเบียบที่ตั้งไว้

ให้เหตุผลว่าหา pretty ที่ดีกว่า เก่งกว่า แฟนผมไม่ได้ ถ้าจะให้ไปเป็น supervisor ก็เสียดาย

แต่งานนี้จริง ๆ แล้วมีเบื้องลึกอีกครับ ประมาณว่า ลับ ลวง พราง กันเลยทีเดียว ผมไปหาสาเหตุ ไปล้วงลึกถึงขั้นตอนและลำดับขั้นขององค์กรนี้

ขอทิ้งท้ายว่า บริษัทนี้ ที่ไม่โตไปข้างหน้าเพราะ ตัวหัวหน้าต้องรักษาเก้าอี้ตัวเองให้ดีที่สุด ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม และจะไม่ยอมให้คนเก่ง ๆ ทำงานไล่หลังมาเด็ดขาด

ดังนั้น แผนที่จะซื้อรถของผมก็เลย หยุดไปโดยปริยาย เพราะรถคันนี้ตั้งใจว่าแฟนเค้าต้องใช้

ช่วงครึ่งเดือนที่ผ่านมานี้เลยตึง ๆ หน่อยครับ งานนี้ตามหาความจริงจนเคลียร์ใจ และหย่อนระเบิดไว้ลูกหนึ่งด้วยครับ

ประมาณว่า ใครไม่รู้ก็จงได้รู้กันซะทุกคนครับ

กลับมากระแสหลักดีกว่าครับ บอลโลกที่ทุกคนรอคอย ผ่านไปแล้ววันแรกกับสองคู่ที่เสมอกันอย่างเดียว

คู่แรก ผมว่าแอฟริกาใต้เล่นดีครับ แต่ไม่แข็งแรง จังหวะแม่นยำมีความเร็วปานกลาง ยังไม่ใช่ทีมที่ดีพอจะได้แชมป์โลก

ถ้าไม่ได้ความเป็นเจ้าบ้าน อาจจะแพ้ เม็กซิโกไปแล้วครับ ครึ่งแรกสู้เม็กซิโกไม่ได้เลยเกือบโดนหลายประตูแล้วครับ

แถมลูกที่เม็กซิโกล้ำหน้ารู้สึกว่า จะมีกองหลังแอฟริกาใต้ยืนเฝ้าเสาอยู่นะครับ น่าจะเป็นประตูด้วยซ้ำ

ที่สำคัญโค้ชไม่วางแผนให้เล่นเกม ที่ทีมตัวเองถนัด ตั้งแต่แรก กว่าจะเล่นเกมเร็วแบบที่แอฟริกาถนัดได้ก็ปาไปครึ่งชั่วโมงสุดท้าย

ในขณะที่เม็กซิโกเป็นทีมที่มีประสบการณ์ในบอลโลกสูงกว่าผลออกมาเสมอถือว่าแฟร์ ๆ กันดีครับ

คู่ฝรั่งเศส อยากบอกว่าโค้ชห่วยที่สุดในบอลโลกแล้วมั้งครับ มีพร้อมทุกอย่าง แถมได้โอกาสมาตลอด นักเตะก็ระดับโลกหลายคน

ทั้งอองรี ริเบรี่ เบนเซม่า เอวรา กัลลาส แต่ก็ยังเจาะไม่ได้ยิงประตูไม่ได้ ไม่ได้ว่าอุรุกวัยอ่อนนะครับ มีโอกาสพอ ๆ กันด้วยซ้ำ

แต่นักแค่นักเตะของฝรั่งเศสมีชื่อเสียงมากกว่าหลายคน กลับทำอะไรไม่ได้ อันนี้ต้องโทษโค้ชด้วยครับ

เลือกใช้แผน 4-3-3 กับอุรุกวัยที่ใช้แผน 5-3-2 ยังไงก็เจ๊ากันครับ ทีมบุกเยอะกับทีมตั้งรับแยะ จริง ๆ เจอกับทีมตั้งรับรอสวนข้างแบบ 5-3-2 นี้

ควรจะใช้ 4-5-1 มากกว่าครับ ต่อบอลแดนกลางดึงโซนแนวรับให้แตก เหมือนกับที่บาร์เซโลน่า เจอกับหลาย ๆ ทีม จริง ๆ 4-3-3 กับ 4-5-1 คล้าย ๆ กันครับ

แต่ 4-5-1 จะต่อบอลกันต่อเนื่องกว่าครับ ในขณะที่ 4-3-3 จะใช้เป็นปีกทั้งสองข้าง วิ่งพาบอล หรือ รอรับบอลจากด้านข้างอย่างเดียวทำให้ทีมรับทำงานได้ง่ายกว่า

ไม่ต้องไล่บอล แต่รอดักบอลก็พอ ผมถึงบอกว่าโค้ช ฝรั่งเศสวางแผนไม่ดีเอามาก ๆ ทำไมต้องมีปีกทั้ง ๆ ที่แบ็กซ้ายอย่างเอวร่า เคยชินกับการเติมด้านข้างอยู่แล้ว

หรือแบ็กขวาอย่าง บาการี่ ซาญ่า จากอาร์เซนอล ก็ชินกับการขึ้นมาต่อบอล ดังนั้นไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ ปีกทั้งสองข้างเลย

พอเป็น 4-3-3 แล้วอุรุกวัยเล่นง่ายเยอะเลยครับ ตั้งรับอยู่แล้วรอสวนหรือรอเก็บบอลให้ได้แล้วค่อยบุกก็ไม่สาย

สายนี้ ดูแล้วโอกาสเข้ารอบมีทุกทีมเลยครับ เผลอ ๆ เจ้าภาพจะตกรอบแรกด้วยซ้ำครับ ฝรั่งเศสถ้าฟอร์มอย่างนี้อาจแพ้เม็กซิโกได้ครับ

ส่วนอุรุกวัย ถ้าอยากให้เข้ารอบต้องพยายามใช้ตัวเด่นให้ครบเครื่องสร้างทีมให้รับกับตัวหลัก เพราะศูนย์หน้าทั้งสองเป็นดาวซัลโวของสโมสรตัวเองกันทั้งนั้น

เกมหน้าใครชนะก็เข้ารอบแน่นอนครับสายนี้ แต่ทีมที่เล่นแล้วเข้าทางตัวเองที่สุดน่าจะเป็นเม็กซิโกครับ ถ้ารู้จักตั้งรับให้แข็งแรงกว่านี้จะเข้ารอบแน่ ๆ ครับ

อีกอย่างตอนบอลโลก 2002 ฝรั่งเศสเคยตกรอบแรกแบบยิงไม่ได้ซักประตูเลยนะครับ ทั้งที่สี่ปีก่อนเป็นแชมป์มาแล้ว หน้ามือเป็นหลังควายเลยครับ

สายต่อมา เกาหลีใต้ต้องบอกว่าโชคดีที่เจอทีมคนแก่อย่าง กรีซที่ไม่ค่อยวิ่งเลย พลังโสมจึงบดเอาชนะไปได้อีกอย่างบอลกรีซครองบอลไม่เหนียวแน่น

การที่เกมรับดี ไม่ได้หมายความว่าจะครองบอลได้ดี ตัวหลักที่เคยได้แชมป์ยูโร 2004 ก็มีอายุสูงขึ้นทีเดียว แม้โค้ชคนเดิม แต่นักเตะโรยราไปก็ยากที่จะทำได้เหมือนเดิม

เกมอาร์เจน เจอกับไนจีเรีย ดูเพลินครับ แต่ประตูน้อยไปหน่อย เป็นเหมือนเอกลักษณ์เกมแรกของบอลโลกทุกปีเลย ที่สกอร์ออกมาน้อยในเกมแรก ๆ

แต่ยอมรับว่า เมสซี ใช้โอกาสเปลืองไปหน่อย นัดหน้าเจอเกาหลีใต้ จะมัวบุกเพลินแบบนี้ไม่ได้เลยครับ จังหวะปิดสกอร์ น่าจะชัวร์กว่านี้

ไนจีเรียไม่ยอมใช้เกมสวนเร็วตามแบบ บอลแอฟริกาที่ถนัด เกมเลยดูอืด ๆ ทั้ง ๆ ที่ศูนย์หน้าที่เร็วมาก ๆ ก็มีอยู่เยอะ ทั้ง อูเช่ โอบินน่า มาร์ติน ไม่ยอมใช้ให้หมด

นึกถึงเกมที่ ไนจีเรียกับเกาหลีใต้เจอกัน ไนจีเรียจะได้เปรียบเรื่องความแข็งแกร่งแต่วัดกันที่ความเร็วของการทำเกมเกาหลีใต้ ชัวร์กว่าหน่อยครับ น่าจะเป็นเกมที่ดูสนุก

ส่วนทีมอังกฤษ ยอดรักของคนไทย ก็สวนกระแสเลยครับ ทะแม่ง ๆ ตั้งแต่ตอนเลือกโกล์แล้ว โกล์สามคน ผมว่าโจ ฮาร์ทอยู่ในทีมที่ทำผลงานได้ดีที่สุดคือเบอร์มิ่งแฮม

อีกสองคนคือ เดวิด เจมส์ ซึ่งทีมตกชั้น กับ โรเบิรต์ กรีน ที่ทีมเกือบตกชั้น แล้วก็เป็นอย่างที่คิดครับ เพราะ กรีน เลยเสมอเลย

แต่พอดูทีมที่เอาลงแล้วยังขาดสมดุลครับ เอา ไรท์จิ๋ว กับ เลนนอน ลงพร้อมกัน ไม่ทราบว่าคิดอะไรอยู่ ที่สำคัญ เจอร์ราดกับ แลมพาร์ด ยังไงก็ยืนซ้อนกันไม่ได้ครับ เสียดายความสามารถอีกคน

ถ้าจะให้ดีเมื่อคืน ให้เจอร์ราดยืนซ้าย แล้วแลมพาร์ด ยืนหลังรูนีย์ เอาไรท์จิ๋วออกไป เพราะปิดสกอร์ไม่ได้ ส่งบอลได้อย่างเดียว โค้ชควรจะเอาผู้เล่นที่มีสถิติการยิงได้ดีไว้แดนหน้าหรือเล่นเกมรุก

ที่สำคัญใครคิดเหมือนผมบ้างเอมิล เฮสกีย์จะเอามาทำไมครับ ทำไมไม่เอา บ็อบบี้ ซาโมร่า มาด้วยทั้งที่ผลงานดีกว่า ฤดูกาลที่ผ่านมา

เฮสกีย์เล่นไป 42 นัดให้ แอสตันวิลล่า ยิงได้ 5 ประตู ส่วน ซาโมร่า เล่นให้ฟูแลม 44 นัด ยิงได้ 21 ประตู ลูกนั้นหลุดเดี่ยวไป เฮสกีย์ ก็สากกระบือ ตามคาดครับ

ขอย้ำว่า สากกระบือครับ ไม่ใช่สากกระเบือ แต่สายนี้อย่าลืมว่าถ้าเป็นที่สองอาจต้องไปเจอกับเยอรมันที่อาจได้ที่หนึ่งในสายต่อไปด้วยนะครับ

รู้สึกว่ายาวมากแล้วนะครับ เดี๋ยวผมมาวิเคราะห์วันพรุ่งนี้ใหม่ครับ

Monarch
13-06-2010, 06:25 PM
คืนนี้จะคอยดูว่าจานดาวเทียมจะล่มอีกหรือป่าว....

Monarch
13-06-2010, 11:54 PM
พี่หนึ่ง เป็นไงบ้าง ยังไงรีบๆมารายงานตัวน่ะครับ เป็นห่วง

เห็นข่าวแล้วกลัวอ่ะพี่...

Kr
14-06-2010, 01:48 AM
พี่หนึ่ง เป็นไงบ้าง ยังไงรีบๆมารายงานตัวน่ะครับ เป็นห่วง

เห็นข่าวแล้วกลัวอ่ะพี่...

เกิดอะไรขึ้นเอ่ย.......

ลุงเบส
14-06-2010, 09:38 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เป้นไงครับทอยมาแล้ว แหมวิจารณ์ยังกะทีมงานสยามสปอร์ตเลยนะครับ

อังกฤษนี่มักมีอะไรเซอร์ไพรส์อยู่เรื่อยไม่แปลกใจหรอกครับ ไม่แพ้ก็บุญแล้วทีมนี้เชียร์ไม่ขึ้นจริงๆ

คู่สโลวาเนียกับอัลจีเรียต่างคนต่างอุด ดูไปหาวไปกว่าจะรู้เรื่องก็เกือบจบเกมส์ ดูแล้วฝีตีนแค่ไม้ประดับ

คงไปไม่ได้ไกลซักเท่าไหร่ ตามด้วยเซอร์เบียกับกานาคู่นี้ค่อยสนุกหน่อยเล่นกันรวดเร็วเสียดายเซอร์เบียร์

ดันไปโดนลูกโทษซะนี่แถมเหลือสิบคนก็เลยแพ้ไปตามระเบียบ แป้งทีวีเสียตอนที่อยากจะดูรายการที่ชอบ

นี่เซ็งสุดๆเลยนะครับเห็นใจจริงๆ แล้วหนึ่งเนี่ยเกิดอะไรขึ้นหรือครับดูมีลับลมคมในยังไงพิกลแฮะ ถ้ายังไง

ช่วยบอกกันหน่อยว่าเกิดอะไรขึ้นรู้กันแค่สองคนผมแช่งให้ จู้ดๆนะขอบอก กระรอกหายไปไหนมาครับดูบอลกับ

เค๊ารึเปล่าช่วงนี้คงจะทำมาหากินคล่องนะจะได้รวยๆเป็นแค่นายแบบซีอิ้วเด็กสมบูรณ์อย่างเดียวไม่พอหรอกครับ

โชติก็นานๆมาทีท่าจะงานแยะเหมือนกัน ขอให้มีความสุขกับการทำงานนะครับ ขอกลับมาที่ทอยอีกทีเรื่องปัด

แข้งปัดขาในวงการทำงานนี่มันมีมาตั้งแต่ปีมะโว้แล้วครับ เรียกว่าเส้นใครเส้นมัน พวกประจบสอพลอมักจะได้ดี

ส่วนพวกที่ก้มหน้าก้มตาตั้งใจทำงานก็กลายเป็นกระไดให้เค๊าเหยียบก้าวไปข้างหน้า เราก็เลือกเอาครับจะมีความ

หยิ่งในศักดิ์ศรีของตัวเราหรือจะลดตัวลงมากอดแข้งกอดขาจ้าวนายส่วนใหญ่พวกนี้ทำงานไม่ได้เรื่องหรอกครับ

วันๆคิดแต่ว่าทำไงจะให้เจ้านายพอใจไม่มีเวลาไปคิดเรื่องงานหรอก สรุปว่าเราไปหางานที่ทำแล้วสบายใจดีกว่า

อย่างทอยว่านั่นแหละ เรามีความรู้ความสามารถซะอย่างจะไปกลัวอะไร อายุก็ยังไม่มากเริ่มใหม่ได้อีกหลายหน

ครับไม่ต้องวอรี่ เรื่งบอลใครจะคอมเม็นต์อะไรเพิ่มเติมก็เอาเลยนะครับ หลายๆความเห็นสนุกดี อย่าลืมเรื่องถ่าย

รูปนะครับ ผมกำลังคิดว่าจะใช้รูปแบบจัดองค์ประกอบสวยๆมีความหมายตามหัวข้อตอนนี้กำลังครีเอตอยู่เดี๋ยวถ่าย

แล้วเอาลงเป็นรายแรกนำขบวนก่อนก็ได้นาครับ

Uncle Amm
14-06-2010, 12:04 PM

ลุงเบสเป็นยังไงบ้างครับ ค่อยยังชั่วขึ้นรึยังครับ จะเริ่มปั่นจักรยานใหม่เมื่อไหร่ครับ อิ อิ

ผมก็จะแย่เอาเหมือนกัน เมื่อเช้าตื่นเกือบไม่ไหว นอนดึกๆติดกันหลายวันนี่ โทรมเลย

ถ้าดูถึงคู่สุดท้ายทุกวันนี่ ผมว่าคงไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ เช้ามาก็นอนอย่างเดียวครับ

ตื่นมาเย็นก็ดูบอลต่อกันไปเลย ไม่ไหวครับ คงต้องเลือกดูเอาเฉพาะคู่ที่ สำคัญๆ เท่านั้น

หุ หุ จริงๆด้วยครับ ทอยวิเคราะห์ ได้ละเอียดเด็ดขาดไปเลย ชอบครับมาต่อด้วยนะครับ

ส่วนปัญหาเรื่องงานนั้น ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาครับ เป็นอย่างนี้เกือบทุกที่แหละครับ

ขึ้นกับว่าจะน้อยบ้าง มากบ้าง นั้นก็อีกเรื่องนึง หัวหน้า กลัวลูกน้องได้ดีเกินหน้าก็เยอะ

เพื่อนร่วมงานอิจฉากันเองนี่ก็เรื่องปรกติ ต่อหน้าอย่างลับหลังอย่าง ต้องทำใจเลยครับ

ใครโชคดีได้ทำงานในบริษัท ที่ไม่ค่อยมีปัญหากวนใจพวกนี้นี่ ถือว่าโชคดีเลยนะครับ

ลุงเบสประเดิมเอารูปมาโชว์ คนแรกเลยครับ ผมก็กำลังเริ่มทำถ้วยรางวัลอยู่เหมือนกัน

เดี๊ยว ประสบความสำเร็จ ยังไงแล้วจะเอามาลงโชว์ให้ดูกัน นะครับ แต่คงต้องรอหน่อย

ช่วงนี้ ยังไม่ค่อยว่างเท่าไหร่เลยครับ แต่จะพยายามหาเวลาไปทำให้เสร็จโดยไวครับ

เห็นเบสของหนูแล้วน่าสนใจเหมือนกันนะครับเนี่ย แปลกดี ลายไม้เหมือนไม้แอชเลย

ผมชอบลายไม้ครับ ยิ่งไม้แอชนี่ ลายยิ่งสวย คอขาวซะด้วย เข้ากั้น เข้ากัน อิ อิ

ลุงเบส
14-06-2010, 01:37 PM
ผมหายแล้วครับแอ้ม เดี๋ยวต้องถอนซักสามสี่รอบ กระตุ้นร่างกายซะหน่อยปวดหัวตัวร้อนคราวนี้รู้เลยว่า

สภาพร่างกายเราจริงๆแล้วเป็นไง ทีนี้ประมาทไม่ได้แล้ว ยิ่งช่วงนี้นอนห้าทุ่มทุกคืนเลย จริงๆแล้วคู่ห่วยๆไม่

ต้องไปดูก็ได้ครับรอรอบสองเหลือแต่เขี้ยวๆน่ะถึงจะสนุก นอกจากไม่มีอะไรจะดูก็ว่ากันไป ดูเยอรมันถล่ม

ออสเตรเลียแล้ว เข้าท่าครับเจอพวกทีมห้าดาวรอบลึกๆมันหยดติ๋งแน่นอน คืนนี้ดูญี่ปุ่นกับคาเมรูนกับกังหัน

สีส้มเจอเดนมาร์คสไตล์ยุโรปแท้ๆก็น่าดูทีเดียวคู่ดึกคงไม่ไหวครับ อีตาลีเจอปารากวัย อาจจอดได้อิตาลีนี่

ผมจำได้ว่าคราวบอลโลกหนก่อนนี่ล้มลุกคลุกคลานไม่รู้มาเข้าชิงได้ยังไงจนเป็นแชมป์แบบไม่ประทับใจเลย

เรื่องภาพประกวดใครจะเอาไอเดียผมไปใช้ก็ได้ครับ หาสัญญลักษณ์ สื่ออะไรก็ได้ที่แสดงความเป็นไทยนำ

มาจัดวางให้องค์ประกอบสวยงาม จัดแสงเงาให้แจ่มๆ ใครถ่ายรูปเก่งจะได้เปรียบตรงนี้แหละ หรือจะไปถ่าย

นอกสถานที่ก็ตามใจนะครับ

nat25
14-06-2010, 02:15 PM
วันจันทร์ที่ 14/06/20410

18.30 ฮอลแลนด์ - เดนมาร์ก ช่อง 3

21.00 ญี่ปุ่น - คาเมรูน ช่อง 7

01.30 อิตาลี - ปารากวัย ช่อง 3

navycross
14-06-2010, 04:14 PM
ผมก็ไม่ค่อยดีเหมือนกันอะครับ มันเจ็บกล้ามเนื้อเรื้อรัง เจ็บเป็นมัดๆ-*-

ลุงเบส
14-06-2010, 04:15 PM
วันจันทร์ที่ 14/06/20410

18.30 ฮอลแลนด์ - เดนมาร์ก ช่อง 3

21.00 ญี่ปุ่น - คาเมรูน ช่อง 7

01.30 อิตาลี - ปารากวัย ช่อง 3

ขอบคุณสำหรับตารางแข่งขันที่ Nat25 ช่วยลงให้อัพเดทกันทุกวันด้วยครับ

HAMSTER
14-06-2010, 04:34 PM

ลุงเบสเป็นยังไงบ้างครับ ค่อยยังชั่วขึ้นรึยังครับ จะเริ่มปั่นจักรยานใหม่เมื่อไหร่ครับ อิ อิ

ผมก็จะแย่เอาเหมือนกัน เมื่อเช้าตื่นเกือบไม่ไหว นอนดึกๆติดกันหลายวันนี่ โทรมเลย

ถ้าดูถึงคู่สุดท้ายทุกวันนี่ ผมว่าคงไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ เช้ามาก็นอนอย่างเดียวครับ

ตื่นมาเย็นก็ดูบอลต่อกันไปเลย ไม่ไหวครับ คงต้องเลือกดูเอาเฉพาะคู่ที่ สำคัญๆ เท่านั้น

หุ หุ จริงๆด้วยครับ ทอยวิเคราะห์ ได้ละเอียดเด็ดขาดไปเลย ชอบครับมาต่อด้วยนะครับ

ส่วนปัญหาเรื่องงานนั้น ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาครับ เป็นอย่างนี้เกือบทุกที่แหละครับ

ขึ้นกับว่าจะน้อยบ้าง มากบ้าง นั้นก็อีกเรื่องนึง หัวหน้า กลัวลูกน้องได้ดีเกินหน้าก็เยอะ

เพื่อนร่วมงานอิจฉากันเองนี่ก็เรื่องปรกติ ต่อหน้าอย่างลับหลังอย่าง ต้องทำใจเลยครับ

ใครโชคดีได้ทำงานในบริษัท ที่ไม่ค่อยมีปัญหากวนใจพวกนี้นี่ ถือว่าโชคดีเลยนะครับ

ลุงเบสประเดิมเอารูปมาโชว์ คนแรกเลยครับ ผมก็กำลังเริ่มทำถ้วยรางวัลอยู่เหมือนกัน

เดี๊ยว ประสบความสำเร็จ ยังไงแล้วจะเอามาลงโชว์ให้ดูกัน นะครับ แต่คงต้องรอหน่อย

ช่วงนี้ ยังไม่ค่อยว่างเท่าไหร่เลยครับ แต่จะพยายามหาเวลาไปทำให้เสร็จโดยไวครับ

เห็นเบสของหนูแล้วน่าสนใจเหมือนกันนะครับเนี่ย แปลกดี ลายไม้เหมือนไม้แอชเลย

ผมชอบลายไม้ครับ ยิ่งไม้แอชนี่ ลายยิ่งสวย คอขาวซะด้วย เข้ากั้น เข้ากัน อิ อิ
ผมใด้มาแบบไม่ใด้ตั้งใจครับตัวนี้ ลองเล่นที่ร้านแล้วเล่นเสียงวินเทจ ลูกทุ่ง บลูส์ เร็กเก้ เหมาะมาก
พี่แอ้มถ้าสนใจpmคุยกันนะครับพี่ ราคาถูก

ป.ล.พี่หนึ่งไปใหนหนอ โทรหาก็ไม่ติด

Dbass
14-06-2010, 07:26 PM
สวัสดีสมาชิกลุงเบสทุกท่านครับ

พิมพ์ไทยได้ครับ

ลุงเบสครับ ผมตามเพื่อนมาธุระที่ฟิลิปปินส์ครับ

หนูครับ เดี๋ยวกลับไปแล้วผมโทรนัดอีกที่ครับ เบส Cortley เคยเปิดเจอในเว็ปเบสญี่ปุ่นครับ

ทอย วิเคราะห์บอลได้น่าสนใจครับ ผมไม่รู้เรื่องบอล อ่านแล้วยังน่าติดตามเช่นเคย

Monarch
14-06-2010, 09:02 PM
เรื่องของเรื่อง เห็นข่าวรถบัสที่มีนักเรียนแพทย์ตกเหว ก็เลยเป็นห่วงพี่หนึ่งว่าจะแจ๊คพอต

.

nat25
15-06-2010, 08:29 AM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช. ทุกๆท่าน....

บอลโลก - ทีมจากเอเชียเราเก็บ 3 แต้มเต็มไป 2 ทีมแล้วนะครับ...

วันนี้มาลุ้นเกาหลีเหนือกันต่อ...เตะกับบราซิลยันแค่เสมอได้ก็ถือว่าประสบผลสำเร็จแล้วหละครับ....

โปรตุเกสก็เป็นอีกทีมนึงที่มีลุ้นนะครับ...วันนี้คงได้เห็นฟอร์มกัน....

วันอังคารที่ 15/06/2010

18.30 นิวซีแลนด์ - สโลวาเกีย ช่อง 11

21.00 ไอเวอรี่โคสต์ - โปรตุเกส ช่อง 7

01.30 บราซิล - เกาหลีเหนือ ช่อง 3

ลุงเบส
15-06-2010, 11:02 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ช่วงนี้อาจจะหนักไปทางบอลโลกหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ นานทีปีหนก็ต้อง

ให้ความสนใจกันเป็นพิเศษ บอลโลกนี่ดูๆไปพอจะบอกได้ว่าทีมไหนอยู่ในระดับเกรดอะไร อย่างเยอรมัน

อาเจนติน่า นี่ห้าดาวแน่นอนดูแล้วสนุกเวลาผ่านไปรวดเร็ว นักบอลแต่ละคนมีเสน่ห์ ลีลา ดึงดูดให้ราเพลิด

เพลินไม่เบื่อ พวกฮอลแลนด์ อังกฤษนี่เอาไปสี่ดาวก่อนเพราะยังไม่สุดยอด ส่วนพวกสามดาวครึ่งนี่ก็พวก

ญี่ปุ่น เกาหลี กาน่า ไนจีเรีย ประเภทลุยแหลก ส่วนที่เหลือเอาไปสองสามดาวก็แล้วกันครับ พวก เซอร์เบีย

สโลวาเนีย อัลจีเรีย กรีซ ดูทีมเหล่านี้เล่นแล้วน่าเบื่อ อย่างว่ามันมีตั้งสามสิบสองทีม มันก็มีหลายระดับฝีมือ

ละครับ กองหน้าไม่คมยิงนกตกปลา เล่นกันอยู่แต่กลางสนาม บางทีมอุดอย่างเดียว ชวนง่วงจริงๆเลย เดี๋ยว

รอดูบราซิล โปรตุเกส สเปน หน่อยครับว่าจะเด็ดหรือไม่เด็ดสมราคารึเปล่า ทีมเก่งๆดูปั๊บหัวใจมันคึกคักขึ้นมา

ทันที เย็นนี้ก็ดูตามตารางข้างบนได้เลย เห็นว่าพวกที่ดูจานแบบไม่เสียตังโดนบล๊อกสัญญาณอดดูโวยกันใหญ่

เอ้าไปหาเสาหนวดกุ้งมาเตรียมไว้ครับจะได้ไม่ผิดหวัง แป้งโดนด้วยรึเปล่าเห็นบ่นๆอยู่ ที่แท้หนึ่งไปฟิลลิปปินส์

อีกแล้ว หาเมียฟิลลิปปินโนกลับมาซักคนซีครับ สวยๆเยอะแยะสาวฟิลิปปินส์นี่ตาคมผมดำ บางคนมีเชื้อสาย

สเปนเข้าไปอีกเผื่อผมกับเฮียซ้งด้วยครับ แล้วไปกี่วันกลับเมื่อไหร่กันละนี่ ยังไงรายงานข่าวมาบ้างนะครับ

navycross
15-06-2010, 09:23 PM
สวัสดีครับทุกคน ตอนนี้ขายเบสผมไปแล้วครับ รอเอาตัวดีกว่า พึ่งไปนัดเจอที่อนุสาวรีย์ ขากลับนั่งรถตู้เจอคนขับ กวน ีน มาก แบบตอนเรียกผู้โดยสาร ก็คับๆดีอยู่หรอก พอขึ้นรถแล้วจะลงเงี้ย มีผู้หญิงหิ้วของพะรุงพะรังเขาก็ไม่ค่อยสะดวก อ้ายคนขับนี่ก็บ่นลั่นรถเลย "เร็วๆสิเอ้อ คนยิ่งรีบอยู่ ชักช้าเดี๋ยวก็วิ่งได้แค่2รอบ เนี่ย5ทุ่มเขาก็เลิกแล้ว" แล้วมันจะบ่นแทบทุกคนที่ลง ขนาดคนแก่เป็นโรคเก๊าปวดขามันยังบ่นเลย เขาอุส่าโบกรถขึ้นแค่ป้ายเดียว เพราะเดินไม่ไหว พอถึงตาผมลง ผมเลยห้วนเลย จอด...ด้วย!! พูดแบบลักษณะทหารอะ เมคเอา พอมันมอง ผมก็จ้องตาเลย ไม่ยอม จะหาเรื่องก็ได้เรื่องละครับ คนแบบนี้ผมไม่ยอมหรอก แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผ่านไปอีกวัน -*-

นายแคท
15-06-2010, 10:43 PM
ช่วงนี้เป็นเทศกาล Fender หรือเปล่า หรือว่าเป็นทุกปีคับ ใครรู้บอกหน่อย

หน้าร้อนเป็น MusicMan
หน้าฝนเป็น Fender

เดี๋ยวปลายฝนต้นหนาวได้เป็น Warwick ชัวร์

Monarch
16-06-2010, 12:26 AM
ทำเป็นเล่นไปคุณแคท WW น้องเต๋าตอนนี้ก้อออกเป็นว่าเล่น

ว่าแต่เฟนเดอร์ตัวนั้น จนป่านนี้ก้อยังไม่ไปไหนเลย ยังไม่เห็นมี

ใครมารับไปเลย ฝากไว้บ้านรุ่นน้องผม ถ้ายังสนใจเดี๋ยวจะลองถามให้ครับ

nat25
16-06-2010, 10:38 AM
วันพุธที่ 16/06/2010

18.30 ฮอนดูรัส - ชิลี ช่อง 9

21.00 สเปน - สวิตเซอร์แลนด์ ช่อง 11

01.30 แอฟริกาใต้ - อุรุกวัย ช่อง 7

เชิญแทง.....เอ้ย !!!.....เชิญลุ้นครับ......

16-06-2010, 10:45 AM
...สวัสดีทุกท่านสบายดีกันทุกคนนะนะครับ ขอบตาดำกันถ้วนหน้าหล่ะสิเนี่ย ๕๕

16-06-2010, 10:53 AM
...ไปรับลูกวัวมาเลี้ยงตัวนึงครับ

ลุงเบส
16-06-2010, 11:11 AM
สวัสดีครับสมาชิกชาวแก๊งค์ ช่วงนี้เริ่มอยู่ตัวแล้วครับ ทนดูได้ถึงห้าทุ่มพอไหวอยู่ คู่สุดท้ายมาดูรีรันตอน

สิบเอ็ดโมงช่อง 101 ยูบีซีหรือตอนสี่โมงเย็นก็ได้ครับ นิวซีแลนด์เสมอสโลวาเกียแบบจืดๆ ฝีตีนยังไม่เข้า

ขั้นทั้งคู่พูดง่ายๆก็ หมูกัดกันนั่นแหละ สู้คู่สองไม่ได้ถึงเสมอแบบกินไข่แต่มีลุ้นตลอด ไอโวรี่โคสต์ถ้าเอา

ดร๊อกบาลงตั้งแต่แรกอาจชนะก็ได้ม่รู้โค๊ชคิดยังไง เล่นดีครับหวือหวาเล่นเอาโรนัลโดเราเล่นไม่ออกเลย

เพิ่งเห็นว่าทีมช้างดำนี่มีตัวที่เล่นพรีเมียร์หลายคนเลย เล่นดีครับน่าลุ้นได้รอบลึกๆ คู่ดึกไม่รู้เกาหลีเหนือเป็น

ไงบ้างเห็นแว๊บๆว่าเล่นดีนะครับ หรือแซมบ้าเล่นไม่ออกก็ไม่รู้ซี ตอนนี้ข่าวอะไรก็สู้กระแสบอลโลกไม่ไหว

ดีครับคลายเครียดกันไปดูกีฬาสนุกดีออก อย่าไปพนันก็แล้วกัน ได้ก็ดีหรอกแต่อีตอนเสียนี่ซี ดีไม่ดีเป็น

ดินพอกหางหมูยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ เตรียมซื้อไปรษณีย์บัตรทายผลกันดีกว่า เหลือคู่สุดท้ายก็ยังส่งทันเผลอๆ

ได้เงินใช้สิบล้านแบบไม่ต้องลุ้น อย่าให้ได้เชียวนา พีครับคนพวกนี้มีเยอะครับมันเป็นที่สันดาน คิดถึงแต่ตัว

เองไม่คิดถึงคนอื่น แล้วยังเสือกมาทำงานบริการสาธารณะ มันรีบนักก็ไม่ต้องจอดรับส่งใครซีครับ ได้หลายเที่ยว

ดีตีรถเปล่าวิ่งไปวิ่งมาวันนึงได้หลายสิบรอบ อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเลย มันทำของมันแบบนี้ทุกวัน

แหละ วันไหนพลาดก็เจอตีนชาวบ้านเองแหละ

nat25
16-06-2010, 11:32 AM
...ไปรับลูกวัวมาเลี้ยงตัวนึงครับ

พันธุ์อะไรครับพี่...น่ากินจัง......

Uncle Amm
16-06-2010, 12:47 PM

เมื่อคืนไม่ได้ดูบอลเลยครับ เพลียหลับตั้งกะ หัวค่ำ สงสัยนอนไม่พอมาหลายวัน

เดี๊ยวคืนนี้ว่ากันใหม่ครับ แต่ผมต้องมาดูโทรทัศน์เครื่องเล็กแทน ใช้เสาในตัวเครื่อง

ก็พอดูได้ ดีกว่าไม่มีดูนะครับ เดี๊ยวไปซื้อไปรษณียบัตร มาทายผลมั่งดีกว่าครับ

แต่ต้องรอให้มันเหลือทีมน้อยๆหน่อยค่อยส่งไปครับ จะได้มีโอกาสถูกเยอะหน่อย

นัทเอา ลูกหมามาเลี้ยงพันธุ์อะไรหละครับ เรื่องเลี้ยงหมานี่ผมไม่ค่อยจะถนัดเลย

เลี้ยงปลา ค่อยยังชั่ว แต่ลุงเบสแกเลี้ยงเจ้าโอเลี้ยง มาได้เป็นอย่างดี เป็นสิบปี

ประสบการณ์เพียบแน่ๆครับ แต่ถ้าอยากจะได้ ข้ิอมูลการดูแลเลี้ยงน้องๆ สาวๆ

นี่คงต้องถาม เฮียซ้ง เอาครับ ผมว่าประสบการณ์แกเต็มเปี่ยม แน่ๆ ครับ อิ อิ

ลุงเบส
16-06-2010, 01:36 PM
แหมตอนแรกนึกว่านัทอุตริเอาลูกวัวมาเลี้ยงจริงๆซะอีก มันคล้ายวัวมากเลย น่ากอดน่าฟัดจังครับ

แต่ต่อนี้ไปนัทต้องเป็นขี้ข้ามันไปขี้หมูขี้หมาก็สิบปีแน่ๆเตรียมตัวเตรียมใจไว้ได้เลย อย่าเลี้ยงแบบ

ผมนะครับ ปล่อยๆเค๊าบ้างหาคนมาช่วยเลี้ยงด้วยเดี๋ยวไปไหนมาไหนไม่ได้เหมือนเดิมจะไปโทษเค๊า

อีกอย่างหมานี่มันดูน่ารักตอนเด็กๆครับพอโตแล้วบางตัวออกน่าเกลียดซะด้วยซ้ำ เอ้าเอาเค๊ามาเลี้ยง

แล้วก็ต้องพร้อมทุกเรื่องนะครับ ว่าแต่เอามาจากไหน พันธุ์อะไรดูไม่ออก อย่าลืมหาหมอประจำเอาไว้

พาเค๊าไปฉีดยาด้วยละครับ ขอให้โชคดีมีสุขกับลูกชาย(เห็นอาวุธกัน จะๆเลย) คนเอ๊ยตัวใหม่ด้วยครับ

แอ้มเข้ามาช่วงนี้คงอิ่มแปล้แล้วซีครับ

ลุงเบส
16-06-2010, 01:50 PM
ลืมเล่าเรื่องเจ้าโอเลี้ยงครับ พักนี้มันเดินไม่ค่อยสะดวกมันยิ่งติดผมใหญ่เลยคอยเห่าเรียกถ้ารู้ว่าผม

อยู่แถวนั้น คือถ้าไม่อยู่นี่เค๊ารู้ครับไม่เรียก แต่ถ้าอยู่บ้านแต่คลาดสายตานานไปหน่อย ทีนี้จะเริ่มเห่า

เรียก ที่บ้านผมมียูบีซี แยกกล่องอยู่ในห้องนอนผม ทีนี้ช่วงนี้ลูกสาวคนโตกลับมาก็ทำห้องนั่งเล่นให้

เป็นห้องนอนลูกเค๊านอนบนเตียง ผมนอนกับพื้น มีเจ้าโอเลี้ยงนอนใกล้ๆ วันไหนมันกลิ่นตุๆก็ให้นอนห่าง

หน่อย ก็นอนกระดิกตีนดูบอลมันในห้องนี้แหละ ทีนี้เกิดวันไหนป้าเค๊าจะดูช่องอื่นส่วนมากจะเป็นคู่ที่สอง

ผมก็ต้องย้ายมาดูที่ห้องนอนผมซึ่งไม่อยากออกมาเท่าไหร่เพราะมันร้อนจะเปิดแอร์มันก็เปลือง ผมใช้

วิธีเปิดประตูห้องนอนแล้วลากบีนแบ็กมาเอกเขนกดูหน้าห้องเพราะตรงนี้อากาศค่อยสบายหน่อย ดูไปซัก

พักไอ้เวรโอเลี้ยงเห็นผมหายไป มันเริ่มเห่าเรียกเป็นระยะๆ ทนรำคาญไม่ไหวต้องอุ้มมันออกมานอนดูบอล

ด้วยกัน วุ่นวายน่าดู ขนาดตัวมันเองง่วงตาจะปิดอยู่แล้ว เป็นงี้ทุกคืนเลยครับ จะเข้าส้วมก็ต้องอุ้มมาวางไว้

หน้าส้วมทุกเช้าไม่งั้นเรียกอีก ไม่รู้อะไรกันักกันหนา นัทดูไว้เป็นตัวอย่างนะครับ ยิ่งอยู่กันนานเค๊ายิ่งรักเรา

แบบสุดหัวใจเลยแล้วไม่มีวันเปลี่ยนแปลงหมามันดีกว่าคนตรงนี้แหละ เรียกว่ารักแล้วรักเลยครับ

นายแคท
16-06-2010, 09:54 PM
ทำเป็นเล่นไปคุณแคท WW น้องเต๋าตอนนี้ก้อออกเป็นว่าเล่น

ว่าแต่เฟนเดอร์ตัวนั้น จนป่านนี้ก้อยังไม่ไปไหนเลย ยังไม่เห็นมี

ใครมารับไปเลย ฝากไว้บ้านรุ่นน้องผม ถ้ายังสนใจเดี๋ยวจะลองถามให้ครับ

ได้เลยครับ จัดมา

17-06-2010, 01:32 AM
พันธุ์อะไรครับพี่...น่ากินจัง......

french bulldog ครับ

Monarch
17-06-2010, 02:47 AM
แล้วมันกรอบเหมือนเฟรนด์ฟรายป่าวเอ่ย...

nat25
17-06-2010, 10:10 AM
วันพฤหัสบดีที่ 17/06/2010

18.30 อาร์เจนติน่า - เกาหลีใต้ ช่อง 7

21.00 กรีซ - ไนจีเรีย ช่อง 9

01.30 ฝรั่งเศส - เม็กซิโก ช่อง 11

ตามเชียร์กันได้เลยครับ.....

17-06-2010, 12:14 PM
แล้วมันกรอบเหมือนเฟรนด์ฟรายป่าวเอ่ย...

แง้ว ยังไม่เคยชิมพี่แป้ง พี่ๆ เรื่องใส่ โทนเดี๋ยวสะดวกๆโทรหานะพี่ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบ

ลุงเบส
17-06-2010, 01:28 PM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ลูกชายนัทน่ารักจริงๆครับ เลี้ยงดีๆก็แล้วกันพอมันโตเป็นหนุ่มก็หา

เมียให้เค๊าหน่อยนะครับ เมื่อวานคู่ที่ประทับใจก็คือสวิสกับเสปนนี่แหละ สวิสนี่เล่นอุดแบบใจเย็น

แถมไม่มีพลาด นักบอลทุกคนมีวินัย รอสวนกลับแล้วก็ทำได้ ฝ่ายสเปนก็ไม่ใช่ย่อยมีเท่าไหร่

ใส่หมด พยายามแล้วพยายามอีกก็ยังทะลวงกองหลังสวิสไม่ได้ เป็นเกมที่สนุกเกมนึงเลยครับคือว่า

ลุ้นว่าสวิสจะอุดอยู่รึเปล่ากับมีโบนัสให้หนึ่งลูกไปซะอีก ต้องยอมรับว่าโค๊ชคนนี้แจ๋วมากก็ขนาดคุม

บาเยินมิวนิคมาแล้วเรื่องแผนการเล่นไม่ต้องห่วง รอดูต่อไปครับว่าจะเป็นไง คู่แรกชิลีก็ไม่เลวสอยฮอน

ดูรัสไปหนึ่งเม็ดไม่จืดชืดพอดูเพลินๆ คู่ดึกนี่ดูข่าวแล้วเจ้าภาพเสร็จอุรุกวัยไป 3-0 จบเห่เลย อย่างว่าฝีตีน

ยังไม่เข้าขั้นเวิลด์คลาสเจอทีมแข็งๆก็ไม่รอดครับ เย็นนี้ดูเกาหลีกับอาเจนติน่าดีกว่าสงสัยจะใส่กันมันหยด

อาเจนมาเจอจอมตื๊ออย่างเกาหลีนี่ต้องคิดหนักเหมือนกันครับ เกาหลีทีมนี้ไม่ใช่ขี้ไก่เรื่องขยันวิ่งไม่ต้องห่วง

ก็เอาใจช่วยครับในฐานะทีมเอเซียด้วยกัน ฝากถามเอกหน่อยว่าได้ไปเล่นงานหัวหินเฟสติวัลรึเปล่า ส่วนผม

ไม่ได้ซ้อมเลยครับพักนี้ขี้เกียจยังไงบอกไม่ถูก มานั่งนึกว่าตอนขยันๆนี่ไปซ้อมที่เมืองนนท์ทุกอาทิตย์กลับ

บ้านห้าทุ่มสองยามไม่ยักกะเป็นไร พอไฟมอดจะหยิบจับอะไรมันไม่เหมือนเดิมเลย ไม่เป็นไรดูบอลไปพลางๆ

ดีกว่าอยู่เปล่าๆแล้วแต่ลมมันจะพัดไปทางไหนก็ไปมันทางนั้นละครับ

goalpang
17-06-2010, 02:24 PM
เสาร์อาทิตย์นี้ไปหัวหิน มีใครไปบ้างหรือป่าวคับ...

สรุปบอลโลกไม่ได้กินผมเลย เพราะที่บ้านดูไม่ได้ เลยไม่ได้สนใจ...

คุณแคท เดี๋ยวจะลองแวะเข้าไปถามให้น่ะครับ เพราะตอนนี้คนรับฝากยุ่งๆเรื่อง

เล่นงานคอนเสิร์ทของอาจารย์จิ๊บวันอาทิตย์นี้ครับ...

นัท โทรมาได้เลยครับ รออยู่... อยากถึงสถานฑูต ที่เชียงใหม่จังโว๊ยยยย จะเล่าทำไม...

17-06-2010, 06:43 PM
เสาร์อาทิตย์นี้ไปหัวหิน มีใครไปบ้างหรือป่าวคับ...

สรุปบอลโลกไม่ได้กินผมเลย เพราะที่บ้านดูไม่ได้ เลยไม่ได้สนใจ...

คุณแคท เดี๋ยวจะลองแวะเข้าไปถามให้น่ะครับ เพราะตอนนี้คนรับฝากยุ่งๆเรื่อง

เล่นงานคอนเสิร์ทของอาจารย์จิ๊บวันอาทิตย์นี้ครับ...

นัท โทรมาได้เลยครับ รออยู่... อยากถึงสถานฑูต ที่เชียงใหม่จังโว๊ยยยย จะเล่าทำไม...

...โถพี่วันนั้นหล่ะทำนิ่ง ๕๕๕

17-06-2010, 08:14 PM
สวัสดีครับทุกคน ช่วงนี้ยุ่งๆนิดหน่อย

พี่นัทครับ น้องวัวตัวน้อยน่ารักจัง เด๋วนี้ไม่ค่อยเจอบูลด๊อกเรย

ลุงเบส ดูบอลแร้วอยา่ลืมดุแลสุขภาพด้วยนะครับ

เอ จะว่าไป ยังไม่มีใครส่งรูปเข้าประกวดเลยอ่ะ

ส่วนนน เด่วกะว่าว่างๆ จะไปหามุมสวยๆถ่าย ถ้าไม่ได้ยังไง จะขุดเอาจากรูปที่มีอยู่เนี่ยแหละ

อิอิ

aa_custom
17-06-2010, 09:03 PM
พักนี้กลับมาซ่าบนหลังอานอีกแล้วครับ ปั่นไปเรื่อย ภาวนาว่าฝนอย่าตกพอครับ เหอๆๆ เอารุป เสือน้อยผมมาฝากครับ

18-06-2010, 09:25 AM
สวัสดีครับทุกคน...

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน(มาก)

คอมเจ๊ง 555+ ตัวพาวเวอร์วูบไป ต้องเปลี่ยน

ได้เงินมาก็ต้องเสียเงินไป ชีวิต...

บอลสนุกทุกคู่ พลิกล็อคเพียบ

สเปน เล่นดีมาก แต่ไม่ทำไม่ได้ ก็เลยโดนซะ...

ฝรั่งเศส ไม่ได้ดูแต่รู้ว่าโดน... 555+

คืนนี้มาลุ้น เยอรมัน - เซอเบีย 18.30 ช่อง 3

สโลวีเนีย - สหรัฐอเมริกา 21:00 ช่อง 7

อังกฤษ - แอลจีเรีย 01:30 ช่อง 9

ผมเชียร์อังกฤษ ครับ...

ลุงเบส
18-06-2010, 01:24 PM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เรื่องรูปผมว่าแต่ละคนยังกั๊กๆกันอยู่นะครับ ไม่เป็นไรผมจะรีบถ่ายแล้วเอามา

ลงประเดิมเลยครับน่าจะไม่เกินวันจันทร์นี้แหละ ใครพร้อมก็ลงทะยอยตามมาเลย เอาเป็นภายในเดือนนี้ก็แล้ว

กันนะครับ รูปเก่าก็ได้ถ้าเห็นว่าเข้ากับหัวข้อ อย่ามัวลังเลครับจะได้มีอะไรสนุกๆทำกันนอกจากดูบอลแล้ว

บอลเมื่อวานก็ไม่แปลกใจหรอกครับที่เกาหลีแพ้อาเจนติน่าแต่มันหลายเม็ดไปหน่อยนะผมว่า คู่กรีซกับไนจีเรีย

ไนจีเรียนี่เสียค่าโง่กำลังนำแท้ๆดันไปถีบเค๊าเลยโดนไล่ออก ทีนี้เกมส์เปลี่ยนเลยกรีซกลายเป็นผีฟื้นจากหลุมไล่

ถล่มไปซะสองเม็ดสบายไป เนี่ยแหละความโกรธพอระงับไม่ได้ทีนี้เห็นผล ถ้าไปถามคนถีบว่าถ้ามึงถีบแล้ว

ทำให้ทีมเป็นงี้มึงจะถีบไม๊ รับรองส่ายหัวดิกเลย นี่คือความสำคัญของการควบคุมอารมณ์นี่ขนาดระดับโลกแล้วนะครับ

อีกคู่มาดูตอนกลางวัน ฝรั่งเศสโดนเม็กซิโกเป่าไปสองเม็ด สงสัยอุรุกวัยกับเม็กซิโกคงจะเข้ารอบสบายๆละครับ

ไมค์อย่าลืมส่งรูปมาประกวดด้วยนะในฐานะที่เป็นเซียนกล้องชวนไอซ์เอามาลงด้วยจะได้คึกคัก เอ้ครับเดี๋ยวจะลง

รูปจักรยานของผมให้ดูเหมือนกัน แหมตอนนี้เลยแหยงๆกลัวจะปวดเมื่อยอีกไม่ใช่อะไรหรอก เย็นนี้ดูเยอรมันกับ

เซอร์เบียอีกทีว่าฟอร์มยังแจ่มอยู่รึเปล่า สโลวีเนียกับอเมริกาคงจะสูสีกันละครับ ผมเชียร์อเมริกาก็แล้วกันส่วนคู่

อังกฤษคงเคี้ยวอัลจีเรียได้สบายๆถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดอีกละครับ

Dbass
18-06-2010, 01:45 PM
เรื่องของเรื่อง เห็นข่าวรถบัสที่มีนักเรียนแพทย์ตกเหว ก็เลยเป็นห่วงพี่หนึ่งว่าจะแจ๊คพอต

Accident at Student Med in PHP ????
.
Now I'm vacation on Dagupan city Pangasinan PHP.

Please send Link of new 2 me .....

Dbass
18-06-2010, 01:49 PM
ช่วงนี้เป็นเทศกาล Fender หรือเปล่า หรือว่าเป็นทุกปีคับ ใครรู้บอกหน่อย

หน้าร้อนเป็น MusicMan
หน้าฝนเป็น Fender

เดี๋ยวปลายฝนต้นหนาวได้เป็น Warwick ชัวร์

Fender Musicman Warwick Spector ,...... ALL SEASON

Dbass
18-06-2010, 02:06 PM

Little Cow or Pussy Dogg Mannnn

Dbass
18-06-2010, 02:58 PM
พักนี้กลับมาซ่าบนหลังอานอีกแล้วครับ ปั่นไปเรื่อย ภาวนาว่าฝนอย่าตกพอครับ เหอๆๆ เอารุป เสือน้อยผมมาฝากครับ

How your tire pressure? [ Lom yang ]

goalpang
18-06-2010, 03:56 PM
ใช่พี่ มีข่าวรถบัสตกเหว เป็นนักเรียนแพทย์เกือบทั้งคัน

แต่ผมจำเมืองที่รถตกไม่ได้ ก็เลยเสียวๆอยู่...

Dbass
18-06-2010, 04:39 PM
In PHP ???

Dbass
18-06-2010, 04:40 PM
It's hot temperature too.

Yesterday I go to Manila by Bus. Traffic Jam like BKK.

http://iuppic.com/image-1FD0_4C1BB21D.gif (http://iuppic.com/share-1FD0_4C1BB21D.html)

I live at Dagupan City Pangasinan Luzon PHP

goalpang
18-06-2010, 05:01 PM
ใช่พี่ในฟิลิปปินส์...

http://calamities.gaeatimes.com/2010/06/13/philippine-bus-accident-kills-20-people-mostly-iranian-students-and-doctors-29911/

Dbass
18-06-2010, 05:19 PM
Bus Accident in Cebu.

RIP

10 Thai Med Student Transfer from University in Cebu to here this semester.

Dbass
18-06-2010, 05:24 PM
http://www.youtube.com/watch?v=MelVmy5pSEE&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=LK6AdU-PXiI&feature=related

This Place I live ,...

3 Times I come,. I never met strom more than 3 Level

http://www.youtube.com/watch?v=Zbvq3NvQUpM&feature=related

Look at this .. Nice Babe of here

http://www.youtube.com/watch?v=9PSStvvlhRk&feature=related

Bangus Festival of Dagupan city

goalpang
19-06-2010, 08:04 AM
กำลังจะออกเดินทางครับ แล้วจะเก็บภาพบรรยากาศมาฝากน่ะครับ...

Bass_666
19-06-2010, 08:36 AM
สวัสดีครับ...คุณลุงเบสและสมาชิกทุกๆท่านครับ

แวะเข้ามารายงานตัวครับ......

พี่หนึ่ง - ไปเรื่องงานหรอครับ....ยังไงก้อเดินทางปลอดภัยนะพี่

กำลังจะออกเดินทางครับ แล้วจะเก็บภาพบรรยากาศมาฝากน่ะครับ...

คุณแป้ง - เที่ยวเผื่อด้วยนะครับ...แล้วก้อเดินทางปลอดภัยครับ

คุณนัท - หายๆไป..กลับมาอีกที กลายเป็นพ่อลูกอ่อนเลยนะครับ...จากนี้ไปจะปลีกตัวไปเที่ยวไหนลุยๆคนเดียวก้อคงลำบาก...555

คุณNut25 - ขอบคุณสำหรับตารางรายวันนะครับ..!

ลุงเบส
19-06-2010, 09:11 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน บอลโลกปีนี้มันมีพลิกล็อกกันเรื่อยๆนะครับ เยอรมันว่าเจ๋งๆยังโดนเซอร์เบีย เป่าเอาได้

แหมแต่เยอรมันนี่มีสิบคนเล่นเหมือนสิบเอ็ดคนเลย ใครเล่นพนันทีมเต็งก็เตรียมย้ายบ้านหนีเจ้าหนี้ได้เลยครับ ทั้ง

สเปน ฝรั่งเศส นี่ล้มลุกคลุกคลาน กลายเป็นว่าทีมเล็กๆมีฮึดแบบไม่มีอะไรจะเสียพลิกเอาชนะได้หลายคู่ ทั้งเม็กซิโก

สวิสนี่ไม่เคยเอาชนะทีมคู่แข่งล่าสุดมาก่อนเลยคิดดูแล้วกัน คู่อเมริกากับสโลวิเนียนี่ก็มันครับ ไอ้กันเล่นได้ไม่เลว

ขนาดโดนตอกไปสองเม็ดก่อนยังตามมาได้ ลุ้นสนุกครับถ้าลูกที่สามไม่ฟาวล์ซะก่อนชนะไปแล้ว เสียดายแทนสโลวีเนีย

นำมาตั้งสองลูกกลับอุดไม่อยู่ดีว่ามีสามแต้มตุนไว้แล้วนะ คู่ดึกเดี๋ยวดูครับสิบเอ็ดโมงน่าจะมีอยากดูอังกฤษว่าเป็นไงบ้าง

ถ้าแพ้อัลจีเรียนี่ต้องหาปี๊บมาคลุมหัวคนละใบแน่ๆ แต่เดาว่าคงไม่แพ้น่า เมื่อคืนฟ้าร้องฮึ่มๆตอนดึกนอนรอลุ้นว่าฝนจะตกไม๊

ปรากฏว่าตกลงมาสามแปะอย่างเสียไม่ได้ เอ้าทนร้อนกันต่อไป ผลของการดูบอลดึกทุกคืนคือกลางวันถ้าผมทำตัวเอนๆ

หน่อยแล้วยิ่งอยู่ในห้องแอร์ ตามันจะค่อยๆปิดไปโดยอัตโนมัติครับ เมื่อวานเปิดเว็ปนู้นเว็ปนี้ไปเรื่อยไปเจอน้องคนนึงเค๊า

ขายกล่องเบสอย่างแข็งแบบมาตรฐานข้างในบุกำมะหยี่ ราคาไม่ถึงพันครับของใหม่นะทรงสี่เหลี่ยมคางหมูน่าสนใจทีเดียว

ส่วนใหญ่มีแต่สองพันขึ้นไปทั้งนั้น แต่ของจริงไม่รู้งานเป็นไงคงสมราคาน่า ถ้าไม่คิดจะแบกไปไหนมาไหนใช้กล่องเก็บก็

ดีครับแข็งแรงกว่าถุงหนาพอควร อย่าลืมเอารูปมาลงกันนะครับมีเวลาอีกอาทิตย์กว่าๆเพื่อความครึกครื้น

อ่านรายงานข่าวจากฟิลลิปปินส์ของหนึ่งแล้ว ผู้สื่อข่าวของเราใช้ภาษาอังกฤษได้น่ารักจริงๆครับ ฮิ ฮิ .......

19-06-2010, 10:18 AM

พี่หนึ่งไปฟิลิปปินส์กี่วันครับ ถ้าเจออะไรดีๆ อย่าลืมเอามาฝากกันนะครับ^^

พี่แป้งไปหัวหิน อย่าลืมแวะกินไอติม ในถนนคนเดินนะครับ อร่อยมากมาย ผมกินทุกครั้งที่ไปเรย

เรื่องรูป ผมกำลังคัดเลือกรูปที่มีอยู่ และอาจจะออกไปถ่ายใหม่ด้วย

ยังไงใครมีแล้ว ลงได้เรยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ

บอลโลกปีนี้ ผมว่าอาร์เจนมาแรงนะครับ ดูภาพรวมแล้วเป็นทีมที่ฟอร์มค่อนข้างเหนือชั้นทีเดียว

แต่อย่างว่าแหละครับ ลูกกลมๆ อะไรมันก้อเกิดขึ้นได้ครับ

ยังไงดูบอลกันแล้วรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

Uncle Amm
19-06-2010, 10:56 AM

สบายดีกันนะครับ การไม่มีโรคนี่เป็นลาภ อันประเสริฐจริงๆนะครับนี่ ผมต้องมาเกี่ยวข้องกะโรงพยาบาลบ่อยๆ

คุณยายผมก็เข้าๆออกๆ เป็นประจำ นี่แฟนผมก็เข้ามานอนในโรงพยาบาลอีกและ อีกสองสามวันคงกลับบ้านได้

เดือนนี้รายจ่ายมหาศาล ที่กะเอาไว้ว่าจะไปซื้อโน่น ทำนี่ คงต้องระงับโครงการเอาไว้ก่อน เดี๊ยวค่อยว่ากันใหม่

เมื่อคืนดูบอลแล้ว ก็ต้องบอกว่าบอลปีนี่มันพลิกไปพลิกมาได้ทุกคู่เลย ที่ว่าแน่ๆ นี่ก็ไม่ค่อยจะแน่เท่าไหร่เลยครับ

เหลือที่ดูแล้วเข้าท่าหน่อยก็คงเป็น อาร์เจนติน่าของพี่เตี๊ย มาราโดนา นี่แหละ แต่ก็คงต้องคอยดูกันต่อไปนะครับ

บอลลูกกลมๆ อะไรมันก็ไม่แน่นอน คาดเดายากครับ เชียร์กันสนุกๆดีกว่า อย่าไปซีเรียสครับ เดี๊ยวมันจะไม่สนุก

ลุงเบส
19-06-2010, 01:34 PM
เมื่อกี้ดูรีเพลย์บอลอังกฤษแล้วครับ ท่าทางจะไปไม่ได้ไกลมันดูฝืดๆยังไงพิกลทำไมเวลานักบอลอังกฤษนี่เวลาเล่น

ในพรีเมียร์ดูมันไหลลื่น แต่พอมาเล่นทีมชาติทำไมมันเป็นแบบนี้ทุกที เหมือนกับว่ามันไม่ค่อยจะเข้าขากันยังไงบอกไม่ถูก

หรือว่าเป็นที่โค๊ชก็ไม่รู้แฮะ ถ้าเป็นเราเป็นกองเชียร์อังกฤษคงเซ็งเหมือนกันแหละ รูนีย์ที่เคยเฟี้ยวฟ้าวก็กลายเป็นเฟอะฟะ

แรมพาร์ด เจอร์ราด เลนนอล แต่ละคนมันไม่ได้อย่างใจซะเลย ผมดูอเมริกาเล่นแล้วขอบอกว่าเค๊าเล่นด้วยใจจริงๆทั้งๆที่

ไม่มีดาราดังอะไรเลย อาศัยทีมเวิค โค๊ชที่แก้เกมได้ดี เห็นเค๊าเล่นแล้วก็อยากจะเชียร์ ส่วนไอ้ทีมที่เล่นแบบซังกะตายนี่ไม่

อยากเชียร์เลยครับ ว่าแต่แฟนแอ้มป่วยเป็นอะไรครับ มีประกันรึเปล่า โรงพยาบาลเอกชนนี่ไม่ใช่ถูกๆ จ่ายเองก็แย่เหมือน

กัน ขอให้หายเร็วๆก้แล้วกันนะครับ แป้งถึงหัวหินรึยังครับเนี่ย สงสัยคนเพียบเลยต้องทำใจหน่อยหัวหินไฟแดงเยอะซะด้วย

pasitnat
19-06-2010, 03:32 PM
สวัสดีครับ ผมนัท 2 นะครับ
เพิ่งรู้ว่าคนชื่อนัทอีกคนก็มีลูกอ่อน
ผมเลี้ยงลูกกับภรรยาสองคน เหนื่อยจริง ๆ ครับ
แต่พอเห็นลูกยิ้ม ความเหนื่อยล้าก็ดูจะถอยร่นออกไปบ้าง

ช่วงนี้บอลโลก แต่โลกของผมกลับมีแต่ลูก ไม่ใช่บอล
เลยไม่ได้ติดตามเลย

ลุงแอ้ม ขอให้ภรรยาหายไว ๆ นะครับ

คิดถึงทุกคนนะครับ

nat25
19-06-2010, 03:35 PM
วันเสาร์ที่ 19/06/2010

18.30 ฮอลแลนด์ - ญี่ปุ่น ช่อง 11

21.00 กาน่า - ออสเตรเลีย ช่อง 3

01.30 แคเมอรูน - เดนมาร์ก ช่อง 7

ตามเชียร์กันได้เลยครับ.......

Dbass
19-06-2010, 04:42 PM
Hello guy.. How's thailander

My Schedule's not sure sir.

Mr.Pang PLS, take some Foto at Hua-Hin for me sir.

Now 05/2010 people almost of the World lookat World Football in South Africa.

But Human at this country they like and interesting only Basketball.

Toy69bass
19-06-2010, 05:38 PM
ดูบอลโลกมาหลายวัน แถมยังต้องออกไปเรียนด้วยครับ ตอนเย็นมีงานสอนอีก ไม่ได้เข้ามาตอบหลายวันเลยครับ

คาดว่าหลาย ๆ ท่านคงสลดใจกับฟอร์มของทีมเต็งหลาย ๆ ทีม เช่น สเปน ฝรั่งเศส อังกฤษ อิตาลี เยอรมัน

อยากบอกว่าสำหรับฝรั่งเศส นี่ไม่แปลกใจครับ เพราะเข้ารอบมาด้วยโชคและทุลักทุเล จริง ๆ จะตกรอบแรกแบบไม่ได้ประตูก็ไม่แปลก

แต่อย่างที่ผมเคยบอกว่า โค้ช ห่วยจริง ๆ ครับเหลือรับประทานเลย ทั้งแผนทั้งตัวผู้เล่น เลือกแบบ ไม่มีชั้นเชิงเอาเลย

ผลงานของนักเตะที่ดีที่สุดก็ไม่นำมาใช้วัดกัน เกมแรก มาลูด้า จากเชลซีไม่ได้ลง ทั้งที่ฟอร์มนั้นสุดยอดมาก

แถมแก้เกมไม่ได้เลยอีกต่างหาก ผมว่านักเตะเลยไม่มีใจให้โค้ชคนนี้เท่าไหร่ เพราะเล่นแบบไม่วิ่งไม่ไล่ ไม่ทุ่มเท มันเสียไปหมดทั้งทีมเลยครับ

ดังนั้นสายแรกตามคาดครับ ถ้าอุรุกวัย เสมอกับ เม็กซิโก นัดหน้า กอดคอกันเข้ารอบครับซึ่งที่สองต้องไปเจอกับอาร์เจนติน่า แน่นอน เพราะเกมหน้าเจอกรีซที่น่าจะต้อนง่ายกว่า

เมื่อรู้ผลของสายแรกแล้วจะรู้เลยว่าจะต้องไปเจอทีมไหน สำหรับ อาร์เจนติน่า ฟอร์มดีจริง ๆ ครับ เล่นชัวร์มาก พลาดน้อยมากวันนั้น เกาหลีใต้ก็เล่นดีครับ แต่ไม่ได้เล่นตามที่ตัวเองถนัด

ครึ่งหลังใส่บอลยาวอย่างเดียว แล้วรอวิ่งเก็บ มันดีช่วงแรก ๆ ครับ แต่มันหนักคนที่ต้องวิ่งตามไปเก็บ พอเก็บได้จริง แต่ถึงเวลาต้องเติม ไปหน้ากรอบ แล้วเสียบอลขึ้นมา

มันไม่มีแรงวิ่งกลับไปตั้งรับเลย เลยโดน สองลูกรวดในครึ่งหลัง หลังจากเปลี่ยนตัว เตเบซออก เอา กุน อเกวโร่ ลูกเขยของเสือเตี้ยลงมา สองลูกนี่เกิดจากเกมสวนกลับเร็วครับ

ทำให้ อิกัวอิน ทำแฮตทริกแรกของบอลโลกนี่เลยครับ สายสองนี่ เกมสุดท้าย เกาหลีใต้ต้องเสมอชนะไนจีเรียอย่างเดียวครับ และลุ้นให้ กรีซเสมอหรือแพ้

เพราะตอนนี้ ถ้ากรีซ พลิกล็อกชนะ อาร์เจน ลูกเดียวเนี่ยะ แต้มรวมและประตูได้เสียของกรีซจะเป็น 6 แต้มกับ +/- 0 แต่ถ้าเกาหลีใต้ชนะลูกเดียว

จะเป็น 6 แต้มกับ +/- 0 เช่นเดียวกัน ไม่รู้ว่าจะเอาที่สองด้วยการนับกฎในเช่นเดียวกันครับ แต่เอาเป็นว่า เกาหลีใต้คงต้องวิ่งสู้ฟัดให้มากกว่าเดิมแล้วครับถ้าอยากเข้ารอบ

คาดว่าไขว้สาย ออกมาน่าจะเป็น อุรุกวัย/เม็กซิโก - อาร์เจนติน่า/เกาหลีใต้ ถ้า เกาหลีใต้ ชนะนะครับ และ คู่อุรุกวัย/เม็กซิโก เสมอกัน

สายสามอังกฤษ นั้น เหมือนกับว่าสร้างเกมที่ถนัดไม่ได้ครับ เหมือนไม่มีฟอร์มที่เป็นหลักการบุกของทีม ที่สำคัญผิดจากทีมที่ทำผลงานได้ดีในครั้งนี้ด้วย

เพราะทีมที่เล่นดีในบอลโลกคือทีมที่เล่นเร็วและแม่นยำ ไม่เน้นต่อบอลหลายครั้ง ดังนั้นสเปนถึงพลาดไปครับ เดี๋ยวต่อสเปนทีหลังครับ

อังกฤษไม่มีเกมรุกที่แม่นยำ และแกนหลักในการบุก รูนีย์ ถ้าผมมองไม่มีผิดยังคง มีอาการบาดเจ็บรบกวนอยู่บ้าง จังหวะเข้าทำยังไม่ถึงเหมือนตอนเล่นให้กับแมนยู

กองกลางยังเล่นไม่เข้ากัน โค้ชพยายามให้เล่นแบบดั้งเดิมคือปีกสองตัว แต่ปีกสองตัว ยังไม่สามารถปิดสกอร์ได้เหมือนเดิม ดังนั้น กองหลังอัลจีเรีย เลยแค่รอปิดทางเฉย ๆ ก็พอแล้ว

เกมฟุตบอลสมัยใหม่ การใช้ปีก ต้องมั่นใจว่าปีกนั้นสามารถปิดสกอร์ได้ จึงมีค่ามากพอ ๆ กับ กองหน้าดี ๆ นั้นเอง ทีมที่ใช้ระบบปีกไม่ได้มีเพื่อ จ่ายบอลหรือเปิดบอลเข้ามาตรงกลาง

แต่ต้องสามารถปิดสกอร์หรือเป็นตัวทำประตูได้ เพราะปัจจุบัน ขีดความสามารถและการอ่านเกมของกองหลัง เพิ่มขึ้นมาก ทั้งวิทยาศาสตร์การกีฬา

และเทคโนโลยีการวิเคราะห์แผนการเล่น การที่ปีกได้แค่จ่ายบอลหรือเปิดบอลเข้ากลางไม่เพียงพอกับเกมรุกสมัยใหม่แล้ว ตัวบุกที่มีชื่อเสียงปัจจุบัน ยืนในตำแหน่งปีกมากมาย

ทั้ง อองรี เมสซี โรนัลโด้ ริเบรี รอบเบน ซึ่งฤดูกาลที่ผ่านมาทำผลงานได้ดีกันหมด และยิงประตูกันได้เยอะด้วย ส่วนการที่จะปิดสกอร์ให้ได้นั้น ต้องมีความกล้า และจังหวะที่ดีด้วย

รวมไปถึงการอ่านตำแหน่งที่จะเข้าทำให้ได้หลากหลาย ไม่ใช่จากด้านข้างอย่างเดียว หลาย ๆ ครั้งที่ผมเห็น โรนัลโด้ กับ เมสซี วิ่งตัดเข้ากลางเพื่อรับบอลทำประตูแทนที่กองหน้า

เพื่อฉีกหนีจากแบ็กตัวประกบด้านข้าง เพราะส่วนใหญ่เซ็นเตอร์ฮาล์ฟจะช้ากว่าแบ็กที่จับปีก จับความเร็วของปีกได้ไม่ทันเมื่อปีกวิ่งตัดเข้ากลาง

ดังนั้นในบอลโลกครั้งนี้เราจะเห็น การทำประตูโดยเปิดผ่านกับดักล้ำหน้าบ่อยหลายประตูเหมือนกัน

สายของอังกฤษยังไม่แย่ทีเดียวครับ ยังมีลุ้นทุกทีมอังกฤษถ้าเกมต่อไปเจอ สโลวีเนีย ชนะก็เข้ารอบเลย ห้าแต้ม ส่วนสโลวีเนียแค่เสมอก็เข้ารอบ

อเมริกา ก็ต้องการชนะอย่างเดียวเช่นกัน ส่วนอัลจีเรียดูแต้มน้อยสุดครับ แต่ถ้าเกมสุดท้าย อังกฤษแพ้หรือเสมอ แล้วอัลจีเรียชนะก็มีสิทธิ์เข้ารอบครับ

แต่อังกฤษไม่น่าจะพลาดครับเกมหน้าคงเต็มที่สุดในชีวิตแล้ว ส่วนอเมริกานั้นถ้าเสมอก็ตกรอบแน่ครับ

สายของเยอรมัน ยังได้ลุ้นอยู่ครับจากผลเมื่อวานกลายเป็นว่า สามแต้มเท่ากันสามทีมครับ เว้นว่าวันนี้กาน่าจะชนะออสเตรเลียก็จะนำเป็นผู้นำกลุ่มทันที

เกมของเยอรมันเสียไปเพราะ ไปเล่มเกมแรงกับเซอร์เบีย เซอร์เบียนั้น เกมรับค่อนข้างแรง เพราะผู้เล่นนั้นสูงใหญ่กันทีเดียว เหมือนไปตามเกมที่เซอร์เบียวางไว้เลยทีเดียว

อาจเพราะไม่มีกัปตันที่ดีในสนาม ที่ต้องคอยเตือนลูกทีม ไม่ให้อารมณ์ไปตามเกม เพราะสังเกตแค่ 20 นาทีแรกก็ฝั่งละสองใบเหลืองแล้ว

พอเยอรมันเหลือสิบคน ก็ลำบากครับ อะไรก็ไม่ได้ดั่งใจ เรียกได้ว่า แม้พับสนามบุกแต่ยิงไม่ได้ก็ไม่มีความหมายครับ ดังนั้นเกมต่อไปที่จะเจอกับกาน่า

เยอรมันควรจะใช้ความได้เปรียบเรื่องรูปร่าง และความแข็งแกร่งของร่างกาย อีกทั้งว่ากันว่า เยอรมันนั้นมีโอกาสได้ทำความคุ้นเคยกับบอล จาบูลานี่ ที่ใช้แข่งบอลโลกครั้งนี้ก่อนใครด้วย

ใช้การทำเกมที่ถนัดคือ การต่อบอลที่เป็นระเบียบและเบียดเอาตำแหน่งในแต่ละจุดให้ได้ ส่วนใหญ่เยอรมันจะมีช่องว่างให้กองกลางสอดแทรกมายิงไกล

หรือไม่ก็มีการเปิดบอลให้ตำแหน่งที่ว่างจากการเบียดแล้วมีตัวสอดมายิง ดังนั้นเกมกับกาน่าที่เป็นทีมเล่นเร็วกว่าสองทีมที่เยอรมันเคยเจอมา ต้องดึงให้กาน่าเล่นช้าลง

และดึงเกมเบียดเข้าเกมถนัดให้ได้เยอรมันจึงจะมีสิทธิ์เข้ารอบ

กลับมาที่ทีมเต็งอย่างสเปนที่แพ้ สวิต อย่างพลิกล็อก ดังที่ผมกล่าวในตอนแรกแล้วว่า ฟุตบอลสมัยใหม่กองหลังเก่งขึ้นมาก ดังนั้นการต่อบอลต้องรวดเร็วและแม่นยำ

อีกอย่างโค้ชวางแผนให้ทีมเล่นเหมือนทีมบาร์เซโลน่า เพราะมีกองกลางกองหลังของบาร์เซโลน่า เยอะ แต่คงลืมไปว่า สเปนไม่มีเมสซี ที่เป็นหัวใจของบาร์เซโลน่า

ดังนั้นการทำเกมแบบแชมป์ยูโร จึงเป็นเหมือนจุดที่หลาย ๆ ทีมศึกษามาแล้ว หากไม่ทำให้พลิกแพลง ก็ยากที่จะเจาะเกมรับทีมอื่นได้

สเปนจะเล่นง่ายขึ้นถ้าทีมอื่นเข้ามาไล่บอล แต่ถ้าเจอแบบตั้งโซนรอรับแบบนี้ยากครับ เวลาเจอทีมตั้งโซนรอรับ ต้องมีคู่กองหน้าเข้าไปเบียดบอลในกรอบเขตโทษ

เพราะไม่ต้องกลัวการดักล้ำหน้าเพราะทีมรับจะไม่เช็กล้ำหน้าแต่รออยู่หน้ากองหน้าและปีก ถ้ามีตัวแบ่งตัวประกบในกรอบเขตโทษ กองกลางและแถวสองจะมีโอกาสเปิดบอล

และส่องระยะไกลมากขึ้น ตรงนี้แล้วแต่ความแม่นยำในการเปิดและยิงของกองกลางซึ่ง สเปนนั้นมีอยู่แล้ว แต่วันที่แพ้ สวิต นั้นสเปนไปเล่นระบบ 4-5-1 ในตอนแรก

กว่าจะเปลี่ยน ตอร์เรส ลงก็กลางครึ่งหลัง อีกอย่าง ตอร์เรส ที่คาดว่ายังไม่สมบูรณ์ จังหวะต่าง ๆ เลยไม่เต็มครับ จังหวะไม่ค่อยดีเอาเลย

แถมกองหลังอย่าง ปูโยล นั้น พลาดอย่างง่าย ๆ หลายครั้ง เสียท่าให้ สวิต จนเกือบเสียประตูที่สอง เข้าบอลพรวดพราด ผิดหลักกองหลังระดับโลก

ที่ต้องยึดหลักของการอ่านทาง ใจเย็นไม่เข้าพรวด และปิดมุมเพื่อช่วยโกล แต่คราวนี้ปูโยลเล่นเหมือนแบ็กครับ ลืมไปว่าเล่นเซ็นเตอร์ฮาล์ฟ

เจอเกมเปิดเร็ว ไม่วิ่งกลับไปช่วยปิดทาง รอตัดบอลกลางสนามทั้งที่ มีกองกลางตัวรับสองตัวอยู่แล้ว ทำให้ลูกที่เสีย เป็นลูกที่แทงทะลุตำแหน่งของปูโยล

แม้แต่กองกลางยังคิดว่าจะตัดบอลได้ เลยไม่วิ่งต่อ กลายเป็นหลุดไปเลยครับ

ผมสังเกตเห็นว่า ในบอลโลกครั้งนี้ทีมที่จะทำผลงานได้ดี ต้องขยันวิ่งกว่าปกติมาก และต้องมีกำลังมากพอ ง่าย ๆ คือ ทุ่มเทมาก ๆ

ที่สำคัญการเล่นเป็นทีมไม่เอาตัวเด่นเพียงแค่ตัวสองตัวถือว่าสำคัญมาก เพราะยังไงความเป็นทีม จะช่วยให้การเล่นต่อเนื่อง และแม่นยำมากที่สุดแน่นอน

ผมเองได้ดูบอลโลกตั้งแต่เกิด แม้ว่าได้ดูอาร์เจนตินาเป็นแชมป์ตอนสี่ขวบ แต่ยอมรับว่ามาราโดน่า นั้นเก่งเกินใครตอนนั้นจริง ๆ

ปัจจุบันทีมที่ได้แชมป์โลก กลายเป็นทีมที่เล่นทั้งทีมดีขึ้น อย่างน้อย อิตาลี ที่ได้แชมป์โลกครั้งที่แล้ว ก็ได้ด้วยการที่ทั้งทีมทำประตูได้เกือบทุกคนจริง ๆ

ยกเว้น ผู้รักษาประตูครับ อิตาลียิงได้ 12 ประตูในบอลโลกครั้งที่แล้วจากการแข่งทั้งหมด 7 เกม มีคนยิงได้ถึง 10 คนแบ่งเป็นกองหลัง 3 คน 4 ประตู

กองกลาง 3 คน 3 ประตู กองหน้า 4 คน 5 ประตู เรียกได้ว่าเล่นดีทั้งทีมจริง ๆ

ยาวอีกแล้วครับ ขอพักหน่อยครับ วันพรุ่งนี้น่าจะได้เขียนอีก ผมชอบดูบอลแล้ววิเคราะห์มาก ๆ ครับ มันจะสนุกกว่า ดูบอลแบบเสี่ยงโชคมากครับ

ผมเคยเสี่ยงโชคกับ บอลลูกกลม ๆ เหมือนกัน และได้เยอะด้วย แต่พอเริ่มมีการเสียเกิดขึ้น ในเกมที่ไม่คาดคิด ก็เลยรู้จักที่จะหยุดครับ ไม่งั้นยาวแล้วจะแย่

ตอนได้ ได้เยอะมากเหมือนกันครับ ประมาณว่าได้หลายอย่างเลย โน๊ตบุ๊ค เสื้อผ้า มือถือ มาจากลูกกลม ๆ นี่ก็มีนะครับ

แต่ผมตั้งเป้าแล้วว่าถ้าเสีย เกินเท่านั้นเท่านี้จะหยุดให้ขาดเลยครับ ตอนนี้ก็หยุดมานาน สองปีกว่า ๆ แล้วครับ ดูแล้ววิเคราะห์อย่างเดียว

คอยเตือนเพื่อน ๆ ที่ เล็งไว้ผิด ๆ บ้าง ถ้ามีโอกาสก็เบรคไม่ให้เล่นเยอะ เอาแบบเป็นน้ำจิ้มในชีวิต บางทีเล่นติดกันนาน ๆ

มันจะมีความเชื่อที่ผิด ๆ ทำให้การคิดวิเคราะห์ลดลงไป เลยทายผิดกันเยอะ เป็นเหตุให้เล่นเสียกันมากครับ

พรุ่งนี้มาต่อครับ

goalpang
19-06-2010, 07:10 PM
ผมถึงหัวหินตั้งแต่ตอนเที่ยงๆแล้วครับ ตอนบ่ายๆก็พาคุนหนอนไปเล่นน้ำข้างๆเวที

ส่วนรูปของวันนี้เกรงว่าจะมีแต่รูป portrait ซ่ะส่วนใหญ่ เพราะผมต้องลงเล่นน้ำเป็น

เพื่อนคุนหนอน แฟนผมจะเป็นคนถ่ายรูป ก็เ่ลยกดแต่รูปเต็มตัว ครึ่งตัวซ่ะเป็นส่วนใหญ่

คาดว่าคืนนี้่คงได้ถ่ายรูปงาน เพราะจะออกไปซิ่งกันสองคน ปล่อยคุนหนอน นอนอยู่ห้อง

กับน้าผม โปรแกรมคืนนี้จะออกไปดู Incognito กับ Lee Ritenour ส่วนวันพรุ่งนี้ก็จะเป็น

Infinity ครับผม

ขอให้แฟนพี่แอ้มหายเร็วๆน่ะครับ

รูปเดี๋ยวคืนนี้จะนำมาลงให้น่ะครับ

goalpang
19-06-2010, 07:42 PM

เวทีฝั่งชายหาดหัวหิน วันนี้คนยังไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะยังไม่มืด

วงแรกเริ่มเล่นเวลา 16.00 เป็นเด็ก เป่าแซ็กฯ ชื่อ จี๊ป

goalpang
20-06-2010, 02:12 AM
กลับมาถึงที่พักแล้วครับ ขอบอกว่า สุดเท้า... เดี๋ยวจะทยอยนำรูปมาลงให้น่ะครับ

คุ้มจริงๆ ได้ดู หนึ่ง จักรวาล Incognito Lee Ritenour

ลุงเบส
20-06-2010, 09:03 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน นานๆทอยเข้ามทีนี่วิจารณ์กันแบบถึงใส้ถึงกึ๋นเลย ผมเองดูแบบสนุกสนานครับข้อมูล

อะไรไม่ค่อยมีหรอกชื่อนักบอลยังจำไม่ค่อยได้เลย อาศัยดูแบบภาพรวมๆครับวิจารณ์ไปตามที่เห็นยิ่งตัวเลขนี่

ยอมแพ้ทอยจำได้หมดนี่เก่งครับเป็นความสามารถเฉพาะตัวจริงๆ เชื่อไม๊ครับผมดูรายการว่าคู่ไหนแข่งกับใคร

แป๊บเดียวลืมแล้ว พอตกเย็นต้องหาดูใหม่อีกสงสัยเซลสมองจะแย่แล้วครับ เมื่อคืนได้ดูญี่ปุ่นครึ่งหลังก็เล่นดีนะครับ

แต่เจอกระดูกระดับฮอลแลนด์นี่เลยต้องยอมเค๊า คู่ออสเตรเลียถ้าไม่โดนไล่ออกไปซะคนผมว่าออสเตรเลียน่าจะชนะ

เพราะเล่นได้ดีแถมนำเร็ว ขนาดเหลือสิบคนกานน่ายังทำอะไรไม่ได้ เป็นคู่ที่สนุกคู่นึงครับ คู่สุดท้ายเดี๋ยวสิบเอ็ดโมง

ดูรีเพลย์เอาก็แล้วกัน ผมลืมไปแล้วด้วยว่าใครเจอใครนี่สมองมันฝ่อจริงๆด้วย ดูขี้เมฆที่หัวหินน่ากลัวฝนตกนะครับแป้ง

มีคนช่วยดูอีหนอนยังงี้ค่อยยังชั่วหน่อยไม่งั้นไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว นัท2 ครับนัทเหม่งน่ะมีลูกเป็นหมานะครับ ไม่ทราบ

ว่ากดดูรูปรึยังถ้ายังลองดูครับหน้า 320 หรือ 321 นี่แหละน่ารักเชียว การเลี้ยงลูกเราได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของเค๊าทุกวัน

นี่เป็นความสุขอย่างนึง รอวันที่เค๊าเรียก พ่อ เรียกแม่ ได้เมื่อไหร่เราจะหวนคิดถึงคุณพ่อคุณแม่ที่เลี้ยงเรามาทันทีเลยครับ

หนึ่งและเล็มสาวฟิลิปปินโนไปถึงไหนแล้วครับ แล้วนี่จะกลับเมื่อไหร่กันละนี่ คนที่นั่นไม่สนหรอกครับบอลมันจะเล่นแต่บาส

เก็ตบอลอย่างเดียว ในอาเซียนนี่ต้องยกให้พี่เค๊าเลย เมื่อวานตกลงซื้อ ยามาฮ่า rbx-170 ที่น้องเค๊าลงขายอยู่ สามพันกว่า

ต่อเค๊าลดให้อีกหน่อย ตัวนี้ตอนหวนกลับมาวงการผมก็ซื้อเจ้านี่แหละมาเคาะสนิมตอนนั้นลดแล้วยังตั้งแปดพันกว่า เล่นกับ

แอมป์ Washburn 30w. นั่งงมอยู่คนเดียวปีนึงได้ก็ขายต่อลูกเพื่อนไปยกเซ็ท ตัวนี้กะเอามาปล่อยต่อครับเดี๋ยวไปลงขายที่

อื่นหาค่าข้าวให้โอเลี้ยงมันหน่อย ดีกว่าอยู่เปล่าๆ ทำเป็นเล่นไปนี่ผมซื้อมาขายไปร่วมสิบตัวแล้วนะครับเนี่ย

Bass_666
20-06-2010, 10:16 AM
สวัสดีครับ..ทุกท่าน

พี่แอ้มครับ...ขอให้แฟนพี่หายเร็วๆนะครับ

น้องทอย....ข้อมูล+วิเคราะห์สุดยอดมากกกก....อ่านเพลินเลยครับ....!

ลุงเบส
20-06-2010, 12:49 PM
ดูรีเพลย์คู่เดนมาร์คกับคาเมรูนแล้วครับ แหมคาเมรูนนำไปก่อน แต่เดนมาร์คก็ไม่เลวครับได้เบนท์เนอร์

ศูนย์หน้าอาเซอนอลตะบันตีเสมอ ตามด้วยลูกสองแต่หลังจากนั้นก็ป้อแป้เรี่ยวแรงหมดเจียนอยู่เจียนไป

เหมือนกันสรุปชนะไป 2-1 คาเมรูนตกรอบไปเป็นทีมแรกเลย เดี๋ยวไปเจอญี่ปุ่นแย่งกันเข้าที่สอง(ฮอลแลนด์

ได้ที่หนึ่ง)สนุกแน่นอนผมเชียร์ญี่ปุ่นล่วงหน้าเลยคาดว่าเดนมาร์คนี่หมดแรงข้าวต้มวิ่งไม่ครบเก้าสิบนาทีหรอกครับ

นี่ผมนอนห้าทุ่มมาทุกคืนเลยตั้งแต่มีบอลต้องพยายามถนอมตัวหน่อยเดี๋ยวหมอบอีกเข็ดแล้วครับ อากาศก็บ้าๆ

บอๆฝนมันไม่อยากจะตกเอาซะเลยเมื่อวานก็ลงมาอย่างเสียไม่ได้ ก็ดูแลสุขภาพกันหน่อยแล้วกันยิ่งรอบลึกๆ

เล่นกันตีหนึ่งครึ่งคงจะขอบาย เอาไว้ดูรีเพลย์ดีกว่า แต่วันชิงยังไงต้องดูครับ อ้ออย่าลืมส่งไปรษณียบัตรมาทาย

กันใครถูกรางวัลอย่าลืมผมในฐานะผู้ชักชวนนะครับ

ลุงเบส
20-06-2010, 07:37 PM
รูปประกวดผมเปิดซิงก่อนใครๆเลยนะครับ

ไม่ว่าใครก็ตามที่มีโอกาสได้เกิดบนแผ่นดินนี้ ถือว่าบุคคลผู้นั้นโชคดีที่สุดแล้ว

ลุงเบส
21-06-2010, 09:15 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ผมลงรูปประกวดแล้วนะครับนำร่องไปก่อนเลยใครพร้อมก็ขอเชิญลงตามมาได้เลย

งานนี้ไม่ซีเรียส ลงกันหลายๆรูปหน่อยนะครับถ้ามีแค่สามสี่รูปงานมันจะกร่อย แหมแอ้มอุตส่าห์เตรียมถ้วยราง

วัลซะดิบดีอย่าให้เป็นหม้ายไปซะล่ะ หวังว่ารูปของผมคงจะพอไหวนะครับอยากได้อะไรที่มันออกแนวนี้ ขอบอก

ประวัติรูปนี้ซักนิดนะครับ คุณยายในรูปนี่แกอายุตั้งเก้าสิบเห็นจะได้ วันนั้นในหลวงจะเสด็จมาแถวบ้านที่แกอยู่

คุณยายก็เตรียมดอกไม้มานั่งรอตั้งแต่เช้าเพราะไม่รู้ว่าท่านจะเสด็จมาตอนไหน ปรากฏว่าในหลวงท่านคงจะเสด็จ

มาเอาบ่ายหรือเย็นนี่แหละแกก็รอจนดอกไม้เหี่ยว ในหลวงท่านทรงเห็นเข้าจึงก้มลงพูดกับคุณยาย จนบัดนี้ห้าสิบ

ปีแล้วก็ยังไม่มีใครทราบว่าท่านตรัสอะไรกับคุณยาย แต่ดูใบหน้าคุณยายแล้วคงเป็นอีกครั้งหนึ่งในชีวิตที่คุณยาย

มีความสุขที่สุดครั้งนึงละครับ ผมชอบภาพนี้มากๆมันสื่ออะไรหลายๆอย่างในฐานะที่เราเกิดมาเป็นคนไทย ดูทีไร

รักประเทศไทยจังเลยครับ เอ้าต่อเรื่องบอลซะหน่อย คาเมรูนเจอเดนมาร์คโดนเบียดไปจนได้ ทีมโคนมอาศัยตัว

ใหญ่เล่นแบบใจเย็น ทีมเวิคใช้ได้ดูดีกว่าวันที่เล่นกับกังหันสีส้ม คาเมรูนก็เล่นดีครับเสียดายทำประตูไม่ได้เองเลย

ตกรอบไปเป็นทีมแรกของบอลโลกหนนี้ คู่สองกีวีแผลงฤทธิ์ครับส้มหล่นหน้าประตูพอดีเลยสอยไปก่อนหนึ่งเม็ด

นี่ถ้าไม่เสียลูกโทษนี่ถึงชนะเลยนะครับ ดูฟอร์มการเล่นแล้วคล้ายๆสวิสเหมือนกันคืออุดอย่างมีระเบียบ เผลอก็โต้

กลับทันทีแถมทำได้ซะอีก กลายเป็นเทรดดิชั่นสำหรับทีมที่อ่อนกว่าที่ต้องเล่นกันแบบนี้ แต่ได้ผลครับต้องใช้ความ

อดทนพอควรทีเดียว อิตาลีก็เล่นไม่ออกแบบเดียวกับอังกฤษเปี๊ยบเลย งานนี้ท่านรองชอบครับ แต่อย่างว่าลูกบอล

กลมๆเอาแน่อะไรไม่ได้ เรื่องพลิกล็อกนี่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ทุกคู่ทำเป็นเล่นไป คืนนี้ว่าจะนอนเร็วซะหน่อยกลาย

เป็นว่าคู่สองชิลี-สวิส นี่น่าลุ้นสวิสอีกเลยคงต้องถ่างตาดูไปอีกวัน คู่แรกเกาหลีเหนือคงไม่รอดสันดอนกระดูกยังห่าง

โปรตุเกสหลายเบอร์ คงต้องใช้คาถามหาอุดลูกเดียวครับ ถ้าแลกกันนี่คงเจ๊งลูกเดียว ก็ดูแบบเรียกน้ำย่อยไปก่อนนะ

ครับ มานั่งนึกๆดูสงสัยมีผมคนเดียวในกระทู้นี้ละมั๊งที่ตั้งหน้าตั้งตาดูแบบไม่ให้คลาดซักคู่เดียว ไม่เป็นไรครับดูแล้วก็

เอามาฝอยนิดๆหน่อยๆพอเพลินๆเผื่อใครไม่ได้ดูอ่านที่ผมสรุปก็พอได้อยู่ แต่ถ้าเอาละเอียดต้องรอบก.สยามสปอร์ต

น้องทอยนะครับ อ้อเมื่อคืนเฮียซ้งโทรมาฝอยร่วมชั่วโมง ฟังแกเล่านู่นเล่านี่ไปเรื่อยเพลินดีเหมือนกันครับ บางเรื่องน่า

จะเอาไปสร้างหนังได้สบายๆเลย เรียกว่าคุยกับเฮียนี่แบตเกือบหมดทุกครั้งเลยละครับ

nat25
21-06-2010, 11:42 AM
วันจันทร์ที่ 21/06/2010

18.30 โปรตุเกส - เกาหลีเหนือ ช่อง 7

21.00 ชิลี - สวิตเซอร์แลนด์ ช่อง 9

01.30 สเปน - ฮอนดูรัส ช่อง 3

aa_custom
21-06-2010, 02:14 PM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ผมลงรูปประกวดแล้วนะครับนำร่องไปก่อนเลยใครพร้อมก็ขอเชิญลงตามมาได้เลย

งานนี้ไม่ซีเรียส ลงกันหลายๆรูปหน่อยนะครับถ้ามีแค่สามสี่รูปงานมันจะกร่อย แหมแอ้มอุตส่าห์เตรียมถ้วยราง

วัลซะดิบดีอย่าให้เป็นหม้ายไปซะล่ะ หวังว่ารูปของผมคงจะพอไหวนะครับอยากได้อะไรที่มันออกแนวนี้ ขอบอก

ประวัติรูปนี้ซักนิดนะครับ คุณยายในรูปนี่แกอายุตั้งเก้าสิบเห็นจะได้ วันนั้นในหลวงจะเสด็จมาแถวบ้านที่แกอยู่

คุณยายก็เตรียมดอกไม้มานั่งรอตั้งแต่เช้าเพราะไม่รู้ว่าท่านจะเสด็จมาตอนไหน ปรากฏว่าในหลวงท่านคงจะเสด็จ

มาเอาบ่ายหรือเย็นนี่แหละแกก็รอจนดอกไม้เหี่ยว ในหลวงท่านทรงเห็นเข้าจึงก้มลงพูดกับคุณยาย จนบัดนี้ห้าสิบ

ปีแล้วก็ยังไม่มีใครทราบว่าท่านตรัสอะไรกับคุณยาย แต่ดูใบหน้าคุณยายแล้วคงเป็นอีกครั้งหนึ่งในชีวิตที่คุณยาย

มีความสุขที่สุดครั้งนึงละครับ ผมชอบภาพนี้มากๆมันสื่ออะไรหลายๆอย่างในฐานะที่เราเกิดมาเป็นคนไทย ดูทีไร

รักประเทศไทยจังเลยครับ เอ้าต่อเรื่องบอลซะหน่อย คาเมรูนเจอเดนมาร์คโดนเบียดไปจนได้ ทีมโคนมอาศัยตัว

ใหญ่เล่นแบบใจเย็น ทีมเวิคใช้ได้ดูดีกว่าวันที่เล่นกับกังหันสีส้ม คาเมรูนก็เล่นดีครับเสียดายทำประตูไม่ได้เองเลย

ตกรอบไปเป็นทีมแรกของบอลโลกหนนี้ คู่สองกีวีแผลงฤทธิ์ครับส้มหล่นหน้าประตูพอดีเลยสอยไปก่อนหนึ่งเม็ด

นี่ถ้าไม่เสียลูกโทษนี่ถึงชนะเลยนะครับ ดูฟอร์มการเล่นแล้วคล้ายๆสวิสเหมือนกันคืออุดอย่างมีระเบียบ เผลอก็โต้

กลับทันทีแถมทำได้ซะอีก กลายเป็นเทรดดิชั่นสำหรับทีมที่อ่อนกว่าที่ต้องเล่นกันแบบนี้ แต่ได้ผลครับต้องใช้ความ

อดทนพอควรทีเดียว อิตาลีก็เล่นไม่ออกแบบเดียวกับอังกฤษเปี๊ยบเลย งานนี้ท่านรองชอบครับ แต่อย่างว่าลูกบอล

กลมๆเอาแน่อะไรไม่ได้ เรื่องพลิกล็อกนี่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ทุกคู่ทำเป็นเล่นไป คืนนี้ว่าจะนอนเร็วซะหน่อยกลาย

เป็นว่าคู่สองชิลี-สวิส นี่น่าลุ้นสวิสอีกเลยคงต้องถ่างตาดูไปอีกวัน คู่แรกเกาหลีเหนือคงไม่รอดสันดอนกระดูกยังห่าง

โปรตุเกสหลายเบอร์ คงต้องใช้คาถามหาอุดลูกเดียวครับ ถ้าแลกกันนี่คงเจ๊งลูกเดียว ก็ดูแบบเรียกน้ำย่อยไปก่อนนะ

ครับ มานั่งนึกๆดูสงสัยมีผมคนเดียวในกระทู้นี้ละมั๊งที่ตั้งหน้าตั้งตาดูแบบไม่ให้คลาดซักคู่เดียว ไม่เป็นไรครับดูแล้วก็

เอามาฝอยนิดๆหน่อยๆพอเพลินๆเผื่อใครไม่ได้ดูอ่านที่ผมสรุปก็พอได้อยู่ แต่ถ้าเอาละเอียดต้องรอบก.สยามสปอร์ต

น้องทอยนะครับ อ้อเมื่อคืนเฮียซ้งโทรมาฝอยร่วมชั่วโมง ฟังแกเล่านู่นเล่านี่ไปเรื่อยเพลินดีเหมือนกันครับ บางเรื่องน่า

จะเอาไปสร้างหนังได้สบายๆเลย เรียกว่าคุยกับเฮียนี่แบตเกือบหมดทุกครั้งเลยละครับ

วันศุกร์ไปเที่ยวข้างสารมาเห้นนนึงปั่นจักรยานผ่านแว็บ นึกว่าเฮียซ้องจะเข้าไปทักก็ไม่ทัน ยังนั่งนึกคงไม่ใช่มั้งแกคงไม่มาปั่นมืดๆขนาดนี้นะครับ

goalpang
21-06-2010, 02:15 PM
มาแล้วครับ เมื่อคืนกลับจากหัวหิน ก็แวะไปดูอาจารย์จิ๊บเล่นมินิคอนเสิร์ท ที่แซ็กโซโฟน

กะว่าจะไปแป๊ปเดียว ทำไปทำมา เจอคนโน้นคนนี้ คุยไปคุยมา อยู่หน้าร้านซ่ะเกือบตีสี่...

มาต่อกันที่หัวหินน่ะครับ หลังจากที่ชิ่งคุนหนอน และแม่มันออกมาได้ ก็รีบเดินออกมาหารถ

กระป๊อที่ให้บริการฟรีเพื่อไปยังเวทีเมน ที่หาดหน้าโรงแรมอินเตอร์คอนฯ พอเดินเข้าไปถึงงาน

ก็เจอบูทต่างๆมากมาย

หันไปที่เวที พี่หนึ่ง จักรวาล กำลังเล่นอยู่ แสดงว่าเรามาทันเวลา เพราะ Incognito จะเล่นต่อจากวงนี้

มือเบสก็คือ เมย์ เล่นได้บู๊ จัดจ้าน นักร้องสองคนจากเวที KPN และยังมีนักร้องหญิงชาวฟิลิปปินส์

และมินต์ มือแซ็กจากอินฟินนิตี้ มาร่วมแจม

goalpang
21-06-2010, 02:16 PM
วงต่อมา Incognito วงจากเกาะอังกฤษ ไฮไลท์ของเวทีนี้

goalpang
21-06-2010, 02:18 PM
เหลือบดูนาฬิกา ใกล้ได้เวลาที่จะต้องกลับไปเวทีหน้าชายหาดหัวหิน

ก็เลยต้องออกมาก่อนที่ Incognito จะเล่นเสร็จ นั่งกระ๊ป๊อกลับไปเหมือนเดิม

พอมาถึงเวที กำลังเปลี่ยนวงเล่นพอดี โชคดีจริงๆ ทันเวลา พอแสงไฟเปิด

เค้าก็ออกมา Lee Ritenour นั่นเอง โดยมี Melvins Davis เจ้าของ Ken 7 สาย

มาร่วมเล่น แถมมีการแจมกับ Jack Lee และนักร้องสาวสวยชาวเกาหลี Hye Mi

goalpang
21-06-2010, 02:18 PM
Hye Mi... เสียงดีมาก สวยด้วย ผมเลยกดมาเป็นชุด เอามาให้ดูพอสังเขปน่ะครับ

goalpang
21-06-2010, 02:19 PM
หลังจาก Lee Ritenour เล่นเสร็จ ฝนก็ได้ตกลงมาเล็กน้อย แต่ก็ยังเดินได้สบายๆ

ตกสั่งลางานในคืนนั้น วันรุ่งขึ้นผมก็พาคุนหนอนไปเล่นน้ำตั้งแต่สายๆ และมีนัดกับ

อาจารย์แป๊ป ตอนบ่าย ไปดูวง Infinity sound check ตอนแรกกะจะอยู่ดูตอนแสดง

ด้วย แต่ติดที่ว่าถ้าดูจนจบ ราวๆสองทุ่ม กว่าจะกลับถึงกรุงเทพคงจะดึกมากแน่ๆ

วันจันทร์คุนหนอนก็ต้องไปโรงเรียน ก็เลยอยู่ดูอาจารย์ sound check อย่างเดียวดีกว่า

พอช่วงบ่ายไปถึงเวทีก็เจอวง ETC กำลัง sound check อยู่ก็เลยได้รูปมานิดนึง

เซตตู้ของอาจารย์

อาจารย์วิโรจน์

มินต์

พี่ดั๊ก

พี่อ๊อด ศรายุทธ สุปัญโญ

พี่อ้อม ชุมพล สุปัญโญ

Yamaha TRB5PII Bubinga ที่เค้าว่ากันว่าเสียงดีที่สุดในเมืองไทย อิอิ

goalpang
21-06-2010, 03:10 PM
กลับมาถึงกรุงเทพตอนหกโมงกว่าๆ ก็เลยได้ออกไปงานอีกงานนึง

คือ mini conert ของพี่จิ๊บ ที่ Saxophone นั่งรถเมล์ไปชิวๆ เพราะหาที่

จอดรถยาก และง่วงนอนด้วย กะว่าพองานเลิกจะกลับมานอนซักหน่อย

แต่ที่ไหนได้ ถึงบ้านตีสี่กว่าๆ ยืนคุยกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน้าร้าน

คุยไปตาจะปิด... งานนี้มีจารย์เดียร์มาเล่น backup เบส แล้วนักร้อง

รับเชิญ น้องต้นข้าว...

goalpang
21-06-2010, 05:08 PM
สรุปเสาร์อาทิตย์นี้ ฟังดนตรีกันจนฉ่ำปอด....

คุณแคทครับ เบสผมถามให้แล้วครับ พร้อมมาลองได้เลย

เดี๋ยวผมจะไปเอามาไว้ที่บ้านผม...

dearbass
21-06-2010, 05:48 PM
กลับมาถึงกรุงเทพตอนหกโมงกว่าๆ ก็เลยได้ออกไปงานอีกงานนึง

คือ mini conert ของพี่จิ๊บ ที่ Saxophone นั่งรถเมล์ไปชิวๆ เพราะหาที่

จอดรถยาก และง่วงนอนด้วย กะว่าพองานเลิกจะกลับมานอนซักหน่อย

แต่ที่ไหนได้ ถึงบ้านตีสี่กว่าๆ ยืนคุยกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน้าร้าน

คุยไปตาจะปิด... งานนี้มีจารย์เดียร์มาเล่น backup เบส แล้วนักร้อง

รับเชิญ น้องต้นข้าว...

นักร้องหญิง"น้องฟางข้าว" คับพี่ อิอิ

goalpang
21-06-2010, 06:05 PM
อ่า คับๆจารย์เดียร์ น้องฟางข้าว แล้วไรอีกคนน่ะ นักร้องจารย์อ่ะ น้องปลาทองหรือป่าว

เดี๋ยวนี้ชื่อแปลกๆเต็มไปหมด เปลี่ยนชื่อบ้างดีกว่า แป้งมันส์... ห้าๆๆ

Toy69bass
21-06-2010, 09:37 PM
รูปของลุงเบส สวยดีทีเดียวครับ น่าจะมีอีกหลาย ๆ รูปมาให้ดูกัน ผมก็เป็นอีกคนที่ดูทุกแมตช์ เช่นเดียวกันครับ ใกล้จะแมตช์สุดท้ายของทุกสายแล้ว

ทีมที่เค้ารอบชัวร์ ๆ แล้ว น่าจะเป็น อาร์เจนตินา ฮอลแลนด์กับบราซิล ส่วนทีมที่ยังได้ลุ้นนั้นมีเยอะมาก ๆ คงยังฟันธงไม่ได้เลยทีเดียวครับ

แม้แต่กรีซยังมีโอกาสเข้ารอบถ้าชนะ อาร์เจนตินาแล้วเกาหลีใต้ไปเสมอหรือแพ้ไนจีเรีย ทีมเต็งทั้งหลายก็ยังมีโอกาสเข้ารอบครับ ทั้งอังกฤษ อิตาลีและสเปน

ว่ากันว่าเกมสุดท้ายสำหรับทีมที่ต้องลุ้นเข้ารอบ ควรจะต้องเล่นเหมือนทีมหนีตกชั้น คือทุ่มสุดตัว วิ่งสุดใจ และต้องใจเย็นที่สุดด้วย

ทีมฝรั่งเศส ที่ชื่นชอบของใครหลายคน ก็โดนโจมตีอย่างหนักเรื่องโค้ชจริง ๆ ด้วยครับ ที่ไม่สามารถรวมทีมให้เป็นหนึ่งได้ แถมตอนนี้ อเนลกา ก็โดนไล่กลับประเทศไปแล้วด้วย

เนื่องจากไปด่า โค้ช ตอนพักครึ่งเกมที่แพ้เม็กซิโก อเนลกาผิดจริงครับ เพราะต้องเคารพโค้ชและให้เกียรติกัน แต่โค้ช ก็ห่วยจริง ๆ อย่างที่ผมบอกครับ

นายแคท
21-06-2010, 10:30 PM
สวัสดีครับทุกคน เห็นรูปที่คุณแป้งถ่ายแล้วอยากไปเหลือเกิน ที่หัวหินคงอดเพราะ2วัน1คืน
แต่ที่แซกโซโฟนนี่ บอกที่บ้านล่วงหน้าตั้ง4-5วัน ท้ายที่สุดก็ไม่ได้ไป มันเพลียๆบอกไม่ถูกครับ
ก็ตอนกลางวันพาลิงไปเดินสนามหลวง2 ทั้งพี่ทั้งน้อง ไปกันอยู่3คนพ่อลูก เล่นซะเหนื่อยไปหมดเลย
ก่อนจะพาเดินก็เขียนเบอร์เราด้วยปากกาหมึกแห้งไว้ที่แขนก่อน กลัวหลงครับ คนเยอะ แดดร้อน
ถึงบ้านก็2ทุ่ม คิดไปคิดมาโอกาสหน้าดีก่า ( คิดแบบนี้เสียดายมากเลย อดไป)

อยากไปงานแบบนี้มากเลยครับ แต่ไม่กล้าไปครับ ไม่มีเพื่อนไปด้วย เด๋วทำอะไรไม่ถูก 5555

ส่วนเบสพรุ่งนี้ผมโทรไปหานะครับ

21-06-2010, 10:50 PM

ในที่สุดลุงเบสก้อเอารูปมาประเดิมซักที สวยมากซะด้วย

อย่างงี้ยอมไม่ได้แร้วครับ อิอิ

พี่แป้งไปเที่ยวมาท่าทางสนุกนะครับ หัวหินตอนนี้อากศเป็นยังไงมั่งครับ เผื่อจะไปเที่ยวมั่ง

พี่ทอยนี่ดูบอลได้ลึกซึ้งจริงๆ นะครับ ชื่นชมๆ เมื่อเย็นที่ผ่านมา โปรตุเกสแสดงความเหนือชั้น ข่มเกาหลีซะเล่นไม่ออกเรย

โดนไป 7-0 ดูแล้วต้องยอมรับจริงๆ ว่ายิงยังไงก้อเข้า เอาละครับ

เห็นทีมที่เข้ารอบกันแร้ว ยังไงก้อตามลุ้นทีมโปรดกันต่อไปนะครับ

ลุงเบส
22-06-2010, 11:15 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน แป้งเสนอข่าวหัวหินเฟสติวัล แบบไม่ต้องไปเองเลย ขาดแค่เสียงเท่านั้นเองครับ

น้าลียิ่งแก่ยิ่งอ้วน แต่ฝีมือแกเหลือร้ายจริงๆ ผมมีอัลบั้มแกเกือบครบเหมือนกันครับเพลงแกฟังเพลินดีออก

นักร้องสาวนั่นแจ่มมั่กๆ ดูเพลินไปอีกแบบ คนในวงการนี้ต้องมีความสามารถพิเศษครับ คืออดนอนเก่งนั่นเอง

ไม่งั้นไปนั่งสัปปะหงกโงกเงกอายเค๊าตายเลย หรือเล่นไปหาวหวอดๆไปนี่น่าเกลียดพิลึก เมื่อวานก็ดูบอลอีก

ตามเคยเกาหลีไปสวนสู้ปอตุเกสอะไรจะไปเหลือครับ หลังเปิดโล่งโจ้งเล่นกันพรุนไปเลย อีกคู่ถ้าสวิสมีสิบเอ็ด

คนก็ไม่แน่นะครับน่าเสียดายอยู่เหมือนกัน กรรมการปีนี้โคตรเฮี๊ยบบางจังหวะดูแล้วแค่ตักเตือนด้วยซ้ำไปแต่นี่

แจกใบแดงเฉย ทำให้ทีมเสียโอกาสไป น่าจะมีโวยกันมั่งนะครับ กาก้าโดนกระแทกไอ้คนชนไม่เป็นไรมันแกล้ง

กุมหน้าลงไปชักดิ้นชักงอกาก้าเลยโดนใบเหลืองสองกลายเป็นแดงไปเลย วันนี้หมดรอบแรกแล้วต่อไปมีแต่สาม

ทุ่มกับตีหนึ่งครึ่งเท่านั้นนะครับ เรื่องรูปก็ลงมาอวดกันได้แล้วนาครับ

Uncle Amm
22-06-2010, 12:14 PM

แฟนผมกลับมาบ้านแล้วครับ สบายดีแล้ว ขอบคุณทุกคนนะครับที่อวยพรให้แฟนผม

เห็นรูปที่ลุงเบสถ่ายนำมาลงประกวดแล้ว สวยมากเลยครับ ความหมายดีด้วยนะครับ

เหมือนถ่ายในสตูดิโอเลยนะเนี่ย ยังกะมืออาชีพเลยครับ ผมเองยังไม่ได้ไปถ่ายเลย

สงสัยคงต้องคัดเอาจากรูปเก่าๆที่เคยถ่ายเก็บเอาไว้ เอามาลงประกวดกับเค้าบ้าง

แป้งครับรูปสวยจังเห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง ถ่ายดีทุกอย่าง เสียอย่างเดียวครับ....

ไม่ค่อยมีรูปสาวๆ สวยๆ เลยครับแป้ง 555 เหรอว่ายังมีเก็บเอาไว้แต่ไม่ได้มาลงครับ

ลุงเบส
22-06-2010, 02:15 PM
สมาชิกอย่ามัวรอช้ารีบขวนขวายหารูปมาลงกันนะครับ รูปที่เราไปเที่ยวแล้วถ่ายเอาไว้ตั้งแต่ปีมะโว้ก็เอามา

ลงได้ครับขอให้เป็นฝีมือเราก็แล้วกัน แล้วให้คนดูเค๊าเป็นคนตัดสินตัดสินกันอีกที ขอบคุณที่ชมว่ารูปของผม

เข้าท่า อันนี้จะเปิดเผยเบื้องหลังการถ่ายภาพให้จะๆนะครับ ก่อนอื่นเราต้องมีภาพในจินตนาการก่อนครับ

สำหรับผมมีภาพนี้อยู่ในหัวแบบว่าสแกนออกมาได้เหมือนกับที่คิดไว้มากทีเดียว ก่อนอื่นไปถามลูกสาวว่าเคย

เห็นภาพในหลวงกับคุณยายมั่งไม๊ ลูกสาวร้องอ๋อแล้วจัดการเปิดคอมของเค๊าปรากฏว่ามีครับ เหมือนฟ้าประทาน

ถามว่าทำไมถึงมีรูปนี้ได้ เค๊าบอกว่าชอบครับ สรุปได้รูปแล้วจัดการสแกนขนาด A4 มันแตกเกรนนิดๆสวยไปอีก

แบบ ตกเย็นฟ้าเริ่มมืด ผมไปถอดธงชาติกับธงครบรอบหกสิบปีที่ครองราชย์มาจากหน้าบ้าน หาจานใส่เทียนก็

หยิบเอาแถวๆชั้นวางหนังสือที่บ้านนั่นแหละ เทียนมันอย่ในแก้วอยู่แล้ว จัดการเอารูปพิงกับหัวเตียงซึ่งมันสีดำอยู่

แล้วให้รูปหย่อนๆหน่อยดูเป็นธรรมชาติ เอาธงมาวางข้างหน้าขยุ้มๆซะหน่อยกะดูว่ากลมกลืนกับรูปด้านหลัง เอาจาน

เทียนวางไว้อีกมุม เพื่อให้ภาพมีความสมดุลย์ไม่เอียงไปทางใดทางหนึ่ง จุดเทียน ปิดไฟ คว้ากล้องประจำตัวเล็ง

ให้ทุกอย่างอยู่ในกรอบ แสงเงากำลังสวยเหมือนที่คิดไว้ กดฉับ แนวตั้งรูปนึง แนวนอนรูปนึง พอมาดูจริงๆแล้วแนว

ตั้งสวยกว่าก็เลยเลือกรูปนี้มาลงโดยไม่ต้องแก้ไขเลย กระบวนการทั้งหมดประมาณสิบนาทีเองครับ สรุปว่าได้ภาพ

ใกล้เคียงกับที่จินตนาการไว้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ ก็ขอฝากภาพนี้ไว้ให้สมาชิกรับไว้พิจารณา สำหรับตากล้องจำเป็น

อย่างผมไว้ด้วยคนนะครับ แอ้มครับรูปหลังๆแป้งถ่ายสาวๆมาแล้วไงทั้งขาวจั๊วะ ดำปื้ด ครบเลยครับ

Dbass
22-06-2010, 05:47 PM
Sawasdee krab member of Loongbass item.

Now i'm Dx drom PHP.

Rainny more 4 hours and still goes on....

Missing everybody at this item krab.

Thank for Pic of Loongbass krab feel look like Thai Advertising work on '80.

Thank 4 Pic' of Pang .. Hua-Hin Music feel very lively. Natural light.

R U used 55-250mm. lens at the edge of stage??

N'Toy I like to read your wrote krab. May be bend to football columinst.

N'non krab ... Thai girl and Pin girl there're differential in something krab. Thai's Better,..

P.S. Pancit on lunchtime almost everydays. But Pancit [ Ma 'Ma Wai Wai] from thailand Only krab.

If Thailander taste pancit from pin's I think They want more spicy krab. Pancit from here is no taste.

Now Showtime dinner krab it's specially meal. I wait moment at this time krab.

Very hungry eiei.

goalpang
22-06-2010, 06:38 PM
รูปสาวๆ ผมไม่ค่อยได้มีโอกาสถ่ายครับ อีกอย่างตอนกลางวันผมต้องพาคุนหนอนเล่นน้ำ

กล้องก็เลยต้องไปอยู่ในมือแฟนผมแทน 555

พี่หนึ่งครับ ผมใช้ัเลนส์ 70-300 ครับผม ยืนตรงขอบเวทีเลยครับ

รูปแถมๆ ได้เท่านี้จริงๆ แต่รูปนักร้องเกาหลี Hye Mi มีเยอะครับ แต่ก็ซ้ำๆกัน เพราะกดแช่ 555

ลุงเบส
23-06-2010, 01:25 PM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ตกลงก็รู้กันแล้วนะครับว่าใครเข้ารอบสองกันบ้าง ที่เหลือก็ลุ้นกันต่อไป สรุปว่าฝรั่งเศส

ม้วนเสื่อกลับบ้านไปตามคาด เกาหลีใต้ก็ได้ลุ้นเข้ารอบลึกๆไปอีกนะครับ ตอนนี้เรื่องบอลคงต้องว่ากันแบบเบาๆ

เพราะมึนตึบครับยิ่งดูยิ่งสับสนไม่รู้ใครเป็นใคร อาจเป็นเพราะผมอดนอนมาหลายคืนก็เป็นได้ รอให้เหลือทีมน้อยกว่านี้

หน่อยค่อยมาฝอยกันต่อ ช่วงนี้เอาแบบผ่านๆไปบ้างก็ดี เดี๋ยวคนไม่ดูบอลพาลจะเบื่อไปซะก่อน เมื่อวานเอกโทรมาคุย

ด้วยก็เห็นว่าแฮปปี้กับงานดีอยู่ แถมซ้อมดนตรีอีกสิบวงเห็นจะได้ไม่รู้เอาแรงบันดาลใจมาจากไหน ตอนนี้ผมได้เบสยี่ห้อ

คอร์ทมาตัวนึงนี่นั่งรอเจ้าของเค๊าเอามาส่งราคาเป็นกันเองมากๆ เป็นสี่สายรุ่นที่ใหม่ๆขายกันเจ็ดแปดพันน่ะครับ เดี๋ยวเอามา

เช็คสภาพกันหน่อย อาจจะนำมาลงขายแบบเฮฮากันอีกซักครั้ง เห็นคนขายบอกว่าสภาพยังแจ่มอยู่เลย อ่านข่าวระบิดข้าง

พรรคภูมิใจไทยแล้วตื่นเต้นนิดหน่อยเพราะที่ออฟฟิศเป็นคนออกแบบให้คุณเนวินแกน่ะ เดี๋ยวเดือดร้อนต้องไปทำให้ใหม่อีก

เฮ้อ การเมืองนี่มันเล่นกันแบบนี้เลย อย่างนี้ประเทศไทยจะเจริญได้ยังไงกันครับ หนึ่งที่ว่าสาวไทยดีกว่าสาวปินน่ะ ช่วยแจง

รายละเอียดหน่อยครับ ผมอยากรู้เหมือนกันครับ

23-06-2010, 05:37 PM
สวัสดีครับ วันนี้ผมเอารุปที่ซุ่มเก็บไว้มาลงประกวดครับ

ติชมกันได้นะครับ

ไม่มีท้องฟ้าที่ไหน ที่จะมองแล้วสุขใจไปกว่า ท้องฟ้าของประเทศไทยอันเป็นที่รักของเราอีกแล้ว

23-06-2010, 05:40 PM
ลุงเบสครับ วันนี้บอลก้อน่าดูนะครับ

แต่ลุงน่าจะพักผ่อนบ้างก้อดี เด๋วจะไม่สบายเอา

แล้วเบส cort นี่น่าสนใจนะครับ ไม่เคยได้มีเป็นของตัวเองเรย สำหรับยี่ห้อนี้

สำหรับคนอื่นคงจะสบายดีนะครับ เอ ตกลงรูปนี่หมดเขตวันไหนเอ่ย เด๋วคนอื่นจะมัวแต่ดูบอลจนลืมเรื่องรูป

อิอิ

ลุงเบส
23-06-2010, 06:02 PM
ลุงเบสครับ วันนี้บอลก้อน่าดูนะครับ

แต่ลุงน่าจะพักผ่อนบ้างก้อดี เด๋วจะไม่สบายเอา

แล้วเบส cort นี่น่าสนใจนะครับ ไม่เคยได้มีเป็นของตัวเองเรย สำหรับยี่ห้อนี้

สำหรับคนอื่นคงจะสบายดีนะครับ เอ ตกลงรูปนี่หมดเขตวันไหนเอ่ย เด๋วคนอื่นจะมัวแต่ดูบอลจนลืมเรื่องรูป

อิอิ

แหมบอลคืนนี้มันน่าดูจริงๆเลยครับ อยากดูอังกฤษน่ะว่าจะบู่อีกรึเปล่า อีกคู่ใครล่ะเนี่ยลืมแล้วที่แข่งพร้อม

กันน่ะ มียาอะไรครับที่กินแล้วไม่ขี้ลืมใครรู้ช่วยบอกด้วย รูปนนใช้ได้ครับบรรยากาศแบบสงบเงียบ นั่งมอง

อยู่ตรงหาดแล้วคงเพลินดีไม่หยอก เอ้ามาลุ้นกันรอสมาชิกอื่นทะยอยกันมาลงครับ สำหรับเบสผมได้มาแล้ว

สีดำด้านอะไหล่ดำหัวดำ สภาพตัวเบสทั่วๆไปโอเคครับ ถ้านนสนเอาไปเลยสามพันห้า เสียงดีเชียวครับ 24 เฟรท

แต่ดูมันคล้ายเสกลสั้นยังไม่ได้ลองวัดเลย ถนัดมือดีเหมือนกันผมเหมาแอมป์เค๊ามาด้วย เป็นยี่ห้อ Rock สภาพ

โอเค น่าจะ 30W. ขึ้นไปตัวย่อมๆทีเดียว ตัวนี้ว่าจะปล่อยซัก พันห้า ไม่รู้ถูกหรือแพงไปเสียงก็พอใช้ได้สมราคา

แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ เดี๋ยวจะเอาไปลงหน้าซื้อขายแล้วนะครับ ฉลองเกาหลีเข้ารอบซะหน่อย ฮุ ฮุ........

ปล.หมดเขตสิ้นเดือนดีไม๊ครับ

elizabeth
23-06-2010, 07:07 PM
เอิ่ม ขอโทษฮะที่ขั้นจังหวะ คือว่าประกวดรูปอะไรกันเหรอฮะ "ผมตกรถ"

ลุงเบส
23-06-2010, 07:47 PM
เอิ่ม ขอโทษฮะที่ขั้นจังหวะ คือว่าประกวดรูปอะไรกันเหรอฮะ "ผมตกรถ"

อ้าวรีบเกาะราวไว้ครับ คือว่าผมจัดประกวดภาพถ่ายหัวข้อ "ประเทศไทยอันเป็นที่รัก" อยากให้สมาชิกที่พอมีฝีมือ

ด้านถ่ายภาพได้ลองมาประกวดฝีมือกัน เราจะได้มีความรู้สึกรักประเทศชาติที่เรากินอยู่ทุกวันนี้ ทั้งนี้อันเนื่องมาจาก

เหตุการณ์ที่เราทะเลาะเบาะแว้งจนเครียดกันไปหมด หาอะไรสนุกๆทำดีกว่าอยู่เปล่าๆ รูปภาพของใครได้รับการโหวด

จากสมาชิกมากที่สุดก็มารับรางวัลถ้วย(กา)ต้มกาแฟสลักชื่อเพื่อเป็นเกียรติแก่วงศ์ตระกูลจากพี่แอ้มไงครับ อย่ามัว

รอช้ารีบหารูปฝีมือเราเอง ที่ดูแล้วมีความรู้สึกดีๆกับประเทศของเรามาลงกันครับรูปเก่าใหม่ใช้ได้หมดผมลงเป็นรายแรก

เมื่อซักสองหน้ามานี่แหละครับต่อด้วยนน สดๆร้อนๆอ้อมีคำบรรยายภาพหน่อยนะครับจะได้เพอเฟค โอเคนะครับ

HAMSTER
24-06-2010, 02:51 AM
ดูบอลแล้วมีพลิกกันหลายคู่ ทีมที่มีโอกาศใด้ครองแชมป์เริ่มเห็นลางๆ แต่ก็ไม่มีอะไรแน่นอนกับบอลลูกกลมๆ

nat25
24-06-2010, 08:43 AM
สวัสดีครับคุณลุงเบส...และ สมช. ทุกๆท่านครับ.....

หายไป 2-3 วัน พอดีงานงอกครับ.....

วันพฤหัสที่ 24/06/2010

21.00 ปารากวัย - นิวซีแลนด์ ช่อง 11

21.00 สโลวาเกีย - อิตาลี ช่อง 3

01.30 แคเมอรูน - ฮอลแลนด์ ช่อง 7

01.30 เดนมาร์ก - ญี่ปุ่น ช่อง 11

Dbass
24-06-2010, 12:06 PM
Sawasdee Krab

How are U doing ? Thailander

Khon Pine call Khon Thai... Thailander

Now Here's Rainny days again blackout 3 times.

I get Foto at here but can't find picture straight focus to '' Maung Thai that I Love '' concept item

P.S. May be Loongbass got Cort EVL Z4B.

ลุงเบส
24-06-2010, 01:39 PM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน แหมเมื่อคืนดูบอลอย่างละครึ่งครับ ครึ่งแรกดูอังกฤษเล่นดีขึ้นเลยเอาชนะสโลวีเนีย

ไปได้หนึ่งเม็ดสมใจแฟนๆ ครึ่งหลังนี่มันครับดูอเมริกาไล่ยิงอัลจีเรีย ขอแค่เม็ดเดียวนั่งลุ้นกันจนเกือบนาทีสุดท้าย

ในที่สุดก็ทำได้จริงๆ ตกลงมหามิตรทั้งสองได้เข้ารอบตามคาดนะครับ ตอนนี้อาการง่วงเริ่มบุกผมทุกวันเลยยิ่งบ่ายๆ

นี่หนังตามันหนักจริงๆ ว่าจะไม่ดูก็อดไม่ได้เป็นซะเงี้ย เรื่องเบสเดี๋ยวไปเปิดเว็ป Cort ดูหน่อยครับ มันคล้ายๆจริงๆด้วย

เอรุ่นนี้ใหม่ๆถึงหมื่นไม๊เนี่ย สามพันกว่าบาทที่ผมตั้งนี่คงไม่แพงนะครับ เอาเป็นว่าสภาพสวยเกินค่าตัวก็แล้วกัน ใครสน

ก็แจ้งมาได้ครับ เมื่อวานดูเว๊ป LaKland แล้วทำท่าจะเกิดกิเลสอีกแล้ว สนอยู่สองรุ่นที่เป็นพีเบส กับแจ๊ส สี่สายน่ะครับ

ราคาไม่ใช่ถูกๆ เทียบอเมริกันเฟนเดอร์เลย แต่ไหงทำในเกาหลี ค่าแรงมันเท่ากันหรือครับ ยังงงๆอยู่ สงสัยทอยต้องมา

คอมเมนต์หน่อยแล้วหละ ผมชอบทรงนี้ทรงอื่นมันดูแปลกๆ(สำหรับผม) ลางเนื้อชอบลางยาครับ เคยไปเจอตัวแจ๊สสีขาว

ที่ใต้ถุนฟอร์จูนหมื่นนิดๆเอง ไม่นึกว่าใหม่ๆมันจะแพงขนาดนี้ ว่าแต่ว่าหนึ่งจะลงรูปประกวดเมื่อไหร่ครับ นัท แป้ง ปุ่น

เซียนทั้งหลายเงียบเชียวครับปล่อยให้มือสมัครเล่นตัดหน้าไปซะแล้ว

HAMSTER
24-06-2010, 01:49 PM
ลุงครับ
เรื่องประกวดภาพถ่าย ผมขอเป็นผู้ชมไปก่อนครับ พอดีผมไม่มีกล้องกับเขา แต่มีโอกาศคงต้องใด้ซื้อแน่ๆ
เบสตัวที่ลุงจะขายมีรูปใหมครับ

goalpang
24-06-2010, 01:59 PM
ไม่ได้หายครับลุง แต่ยังคิดมุขไม่ออก ผมไม่่อยากเซ็ตถ่าย

ยากเหลือเกิน...

adibass
24-06-2010, 02:17 PM
อยากให้เห็นพ่อผมจัง 60 กว่าแล้ว เล่นเบสด้วยนะ มือเบสทั้งบ้าน

ลุงเบส
24-06-2010, 02:46 PM
อยากให้เห็นพ่อผมจัง 60 กว่าแล้ว เล่นเบสด้วยนะ มือเบสทั้งบ้าน

ก็ชวนคุณพ่อมาร่วมแจมได้นี่ครับ หรือมากันหมดครอบครัวกระทู้นี้ยินดีต้อนรับเสมอ ไม่ต้องเกรงใจ

อยากคุยอะไรก็ได้ เดี๋ยวมีคนต่อความยาวสาวความยืดเองครับ

ลุงเบส
24-06-2010, 02:47 PM
ไม่ได้หายครับลุง แต่ยังคิดมุขไม่ออก ผมไม่่อยากเซ็ตถ่าย

ยากเหลือเกิน...

แป้งเอาอีหนอนเป็นตัวดำเนินเรื่องก็ได้นะ อย่าลืมอีหนอนก็ Thailander เหมียนกันนะครับ

Dbass
24-06-2010, 02:50 PM
If it's Cort EVL Blackside Color 3500 baht.

I Buy it Now sir.

ลุงเบส
24-06-2010, 02:52 PM
ลุงครับ
เรื่องประกวดภาพถ่าย ผมขอเป็นผู้ชมไปก่อนครับ พอดีผมไม่มีกล้องกับเขา แต่มีโอกาศคงต้องใด้ซื้อแน่ๆ
เบสตัวที่ลุงจะขายมีรูปใหมครับ

ไม่สะดวกไม่เป็นไรครับไว้มีกล้องแล้วต้องส่งนะครับ ห้ามแชเชือนเด็ดขาด แถวโคราชมีอะไรดีๆเยอะแยะไป

เรื่องรูปเบสผมจะเอาลงประกาศขายทีเดียวเลยนะครับ จะทำหลายหนเกรงใจลูกสาว บางทีมือทำให้หน้าเงี๊ยหงิกเชียว

จะให้ทำอะไรแต่ละทีแทบจะกราบกราน ทีเวลาไถตังละไวยิ่งกว่าลิงอีก

ลุงเบส
24-06-2010, 03:21 PM
If it's Cort EVL Blackside Color 3500 baht.

I Buy it Now sir.

หนึ่งครับเดี๋ยวรอดูรูปก็แล้วกัน ผมว่าอาจจะไม่ใช่เคยเห็น EVL แว๊บๆอยู่เหมือนกัน ตัวนี้หน้าตามัน

เหมือนเบสคอร์ทรุ่นพื้นฐาน ปิ๊คอัพ พี เจ มีสามวอลลุ่ม สีดำด้านดูร็อคๆไงพิกล แต่เสียงดีครับ ผมว่า

เสียงดีกว่าเบสจีนทรงยอดฮิตตัวละสามสี่พันอีกนะ

24-06-2010, 03:43 PM
ให้ผมเดานะครับ เบสที่ลุงซื้อมา มันคงจะเป็น cort action หรือป่าวครับ

http://i29.photobucket.com/albums/c298/pocastella/cort_action_bass.jpg

ผมเคยลองนะตัวนี้ เสียงดีพอตัวเรย แต่ไม่มีตังจะซื้อจากลุงนั่นแหละประเด็นสำคัญ

อิอิ

ลุงเบส
24-06-2010, 03:58 PM
ให้ผมเดานะครับ เบสที่ลุงซื้อมา มันคงจะเป็น cort action หรือป่าวครับ

http://i29.photobucket.com/albums/c298/pocastella/cort_action_bass.jpg

ผมเคยลองนะตัวนี้ เสียงดีพอตัวเรย แต่ไม่มีตังจะซื้อจากลุงนั่นแหละประเด็นสำคัญ

อิอิ

คล้ายครับแต่ไม่ใช่ ตรงบอดี้นี่เค๊ามนๆไม่เบี้ยวเหมือนในรูป อยากจะบอกว่าสวยกว่ารุ่นที่นนเอามาลง

ไม่รู้เจ้าของเก่าเค๊าไปเอามาจากดาวดวงไหน ไม่เคยเห็นมาก่อน จะว่าเป็นรุ่น EVL อย่างหนึ่งว่าผมก็ไม่

แน่ใจ ยังไงดูรูปแล้วค่อยว่ากัน ผมเอาลงขายเลยนะครับ ถ้าพวกเราจะเอาก็หลังไมค์กันมาเลย ถ้าเป็น

ไปได้อยากจะลงมันคืนนี้แหละครับ

ลุงเบส
24-06-2010, 08:07 PM
ผมลงขายพร้อมรูปแล้วนะครับลองเปิดดูกันได้ แหมต้องแลกด้วยการล้างจานมื้อเย็น เจ้าหล่อนถึงยอมทำให้

เด็กสมัยนี้มันเห็น พ่อ แม่ เป็นอะไรเนี่ย ฮึ.....

Toy69bass
24-06-2010, 09:25 PM
เห็นเบส cort ของลุงเบสแล้วครับ สังเกตจากหัว คล้าย ๆ เบส cort ตอนสมัยโรงงานยังอยู่เกาหลีเลยครับ

ตอนนี้เบส cort ย้ายมาเป็นโรงงาน indonesia นานแล้วครับ เช่นเดียวกับเบส lakland ที่ลุงเบสถามถึง สองรุ่นรั้นน่าจะเป็น 44-60 กับ 44-64

ที่เป็น jazz bass กับ precision bass แบบมาตรฐาน ตัวที่เป็นงานเกาหลีจะชื่อ skyline joe osborn กับ skyline bob glaub

ส่วนงานปัจจุบัน เปลี่ยนโรงงานไปเป็น อินโด เหมือนกับ cort เช่นเดียวกันครับ เพียงแต่ว่าเบส lakland จะดีกว่าตรงที่ งานคอ hardware ต่าง ๆ ครับ

เบส lakland มีข้อดีที่สองอย่างนี้จริง ๆ ในล็อตเกาหลี จะเป็น บอดี้สองชิ้นแบบ symmetry ส่วนล็อตอินโด ล่าสุดเห็นมาเป็นบอดี้สามชิ้น ตรงนี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ

แต่ถ้าถามเรื่องเสียงต้องบอกว่าในสภาพใหม่ ๆ ต่างกันน้อยครับ เบสบอดี้สองชิ้นหรือสามชิ้นเห็นผลกันตอน อายุเบสเยอะ ๆ มากกว่าครับ

เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังฟังให้มันรู้สึกแตกต่างกันมากไม่ได้เหมือนกัน อย่างเช่นเบส Fender japan กับ Fender US รุ่นใหม่ ๆ ก็ยังแตกต่างกันน้อยมากทีเดียว

ที่บอกว่าดีที่คอกับ hardware นั้น เริ่มที่คอก่อนเลยนะครับ เบส lakland ในรุ่น skyline เป็นไม้ชิ้นเดียวเลยครับและเห็นลายไม้ตลอดทั้งคอจรดหัวเบสเลยครับ

ที่สำคัญอีกจุดคือ เฟร็ตครับ เฟร็ตของ lakland จะเป็น small fret ซึ่งเล็กมาก ช่วยให้ตั้งทัชชิ่งได้ต่ำมาก ตรงนี้แล้วแต่ความชอบครับ บางคนชอบเฟร็ตใหญ่ก็อาจจะไม่ค่อยเท่าไหร่

แต่งานเฟร็ตของ lakland เนียบมากครับ ขอบเฟร็ตถูกเจียร มาอย่างดีไม่ติดร่องมือ ตรงนี้เหมือนกับงานเฟร็ตของ Fender US เลยครับ ส่วนคุณภาพไม้นั้น

ถ้าลุงเบสได้มีโอกาสไปดูดี ๆ อีกที จะเห็นว่าคอนั้น เผลอ ๆ ไม้อาจจะดีกว่าคอเบส Fender US ด้วยซ้ำครับ เพราะลายไม้แสดงถึงความแข็งแรงของคอ

เพราะธรรมชาติไม้จะเจริญตามแนววงปี ดังนั้น ในเบสไฮโซ หรือ Fender Custom shop จะเลือกใช้ไม้คอเป็น Quarter sawn maple ซึ่งตัดตามแนวสี่ส่วนของท่อนไม้เท่านั้น

ซึ่งในเบส Lakland US ก็ใช้ไม้คอเป็น quarter sawn maple เช่นเดียวกันครับ ดังนั้นถ้าเปรียบเทียบจริง ๆ อยู่ที่ Fender Custom shop = Lakland US

ส่วน Fender US = Lakland skyline ประมาณนี้ดีกว่าครับ ตรงนี้เป็นการเปรียบเทียบเรื่องการวางมาตรฐานของชิ้นส่วนนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับฝีมือช่าง

หรือฐานการผลิตใด ๆ อีกอย่างเอกลักษณ์ของเสียง หรือโทนเสียงของเบสสองยี่ห้อนี้ก็ค่อนข้างต่างกันพอสมควรครับ

แต่เบส Lakland จะทำมาให้ใช้ในแนวกว้างกว่า Fender นิดนึงครับถ้าเทียบเสียงกันตัวต่อตัวจริง ๆ

ต่อมาคือเรื่องของ hardware สังเกตที่ bridge ก่อนเลยครับ bridge ของ lakland จะเป็นแบบ dual access คือใส่สายผ่านบอดี้ หรือ ผ่าน bridge แบบธรรมดาก็ได้ครับ

ซึ่งหลัง ๆ มานี้ Fender ก็เริ่มที่จะทำออกมาเช่นเดียวกันครับ เพราะการใส่สายแบบทะลุบอดี้ช่วยให้สายตึงขึ้น เสียงจะนิ่งขึ้นชัดขึ้นแต่สายก็ตึงแข็งขึ้นเช่นเดียวกันครับ

ส่วน machine head ตอนนี้ Fender ก็ใช้ hipshot ที่ปั๊มตรา F ในขณะที่ lakland ก็ใช้ hipshot เช่นเดียวกัน แต่เป็นรุ่น Hipshot lic. ครับ ถือว่ามีความแข็งแรง

และสายไม่เพี้ยนง่ายด้วยครับ

ส่วนความแตกต่าง เรื่องไม้บอดี้ระหว่าง alder ของ Fender กับ ash ของ lakland ก็เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้ความต่างเรื่อง โทนเสียง นั้นแตกต่างกัน

แต่ที่สำคัญคือราคาครับ ราคาของ lakland skyline กับ Fender US standard series นั้นราคาต่างกันราว ๆ หมื่นบาท ดังนั้นในการเทียบรุ่นต่อรุ่นจะค่อนข้างคำนึงถึงเรื่องราคาเช่นเดียวกัน

อันนี้เป็นคร่าว ๆ ในการเปรียบเทียบระหว่างเบส Fender ที่เป็นเบสมาตรฐานทั่ว ๆ ไป

ถ้าลุงเบสได้คุยกับพี่กบ ที่เอเซียมิวสิค พี่กบก็จะบอกว่างานของ lakland skyline ทุกตัวแม้จะมีฐานการผลิตที่ อินโด หรือเกาหลี แต่ก็จะส่งกลับไปเช็คคุณภาพ

และตรวจสอบมาตรฐาน ที่ อเมริกา ทุกตัว ดังนั้นผมมั่นใจว่า ในราคาที่ไม่เกิน สี่หมื่น แม้เป็นงานเกาหลี แต่ก็ถือว่าสมราคากับที่ผ่านมาตรฐานของ US

ตอนนี้ที่เชียงใหม่ ก็ มีคนใช้เบส lakland เพิ่มขึ้นมาเป็น 6-7 คนแล้วครับ จากปลายปีที่แล้วมี แค่ 2 คนเท่านั้น ภายใน สิ้นปีนี้ผมหวังว่าจะมีถึงสิบคน

ทุกคนก็ต่างชอบที่เป็นเบสที่ใช้งานได้กว้าง และมีความทนทาน รวมถึงเสียงที่ได้มาตรฐานดีกว่าเบสราคาใกล้เคียงกัน

และก็ยังเป็นเบสที่ โมดิฟายได้ง่าย เปลี่ยน PU หรือ pre ก็โมขึ้นครับ

สรุปแล้วคุ้มครับ

ผมฝอยยาวแล้วครับ ขอตัวไปทำงานก่อนครับ

ลุงเบส
25-06-2010, 09:05 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน ก่อนอื่นต้องขอบคุณทอยมากที่ช่วยขยายความเรื่องเบส Lakland มาให้กันแบบ

ว่าถึงกึ๋น เผื่อจับพลัดจับผลูได้มาลองขยับบ้าง ผมดูในเว็ปสองรุนนี่สวยดีครับ มีสีให้เลือกเพียบ แบบคอที่

เป็น Block inlay ก็ดูดีมีสกุลเชียว ส่วนเจ้า Cort นั่นมันไม่มีปั๊มตัวอะไรให้อ่านกันบ้างเลย นอกจากคำว่า Cort

เท่านั้น เป็นไงครับ อิตาลี สมัยก่อนได้ชื่อว่ากองหลังเหนียวหนึบ ใครเล่นกับอิตาลีแล้วหืดจับ มาคราวนี้ฟอร์ม

บู่ พอๆกับฝรั่งเศสกลับไปบ้านต้องเอาปี๊บคลุมหัวเหมือนกันทั้งคู่ ช่วงนี้ปี๊บเปล่าในยุโรปขายดีครับ อีกคู่ปารากวัย

เข้ารอบ นิวซีแลนด์เล่นได้ขนาดนี้ถือว่าทะลุเป้าแล้วครับ อีกทีมก็ออสเตรเลียชนะแต่ตกรอบเพราะเสียให้

เยอรมันสี่ลูกเลยสู้กาน่าไม่ได้ทั้งๆที่คะแนนเท่ากันน่าเสียดายจริงๆ วันนี้อ่านไทยรัฐข่าวสังคมทั่วไปหน้า 4

เรื่องเบื้องหลังจราจลที่ผ่านมา โอ้โฮขบวนการนี้ไม่ใช่กระจอกเลย น่ากลัวจริงๆครับคนพวกนี้ทำกับประเทศไทย

ได้ถึงขนาดนี้แหมอ่านกันเอาเองดีกว่าเดี๋ยวจะหาว่าผมไม่เป็นกลางไปซะอีก หวังว่าต่อไปนี้บ้านเราคงจะเดิน

ต่อไปได้ด้วยดีนะครับ ทุกคนคงได้บทเรียนกันไปแล้วว่าสิ่งที่ทำลงไปทั้งสองฝ่ายมีแต่เหยียบย่ำให้ประเทศเรา

เสียหาย ชาติอื่นเค๊าเดือดร้อนซะที่ไหนเล่าครับ ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว เอ้าอย่าลืมเอารูปมาลงกันล่ะตากล้องทั้งหลาย

navycross
25-06-2010, 12:34 PM
สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆทุกคน ผมสังเกตบอล ทำไมทีมจากยุโรป มันดร้อปลงเยอะอะ อย่างอิตาลีเงี้ยครับ ดีที่ผมไม่ได้เชียทีมไหน ว่าแต่ตอนนี้ผมกำลังหาเบสใหม่ ว่าจะเอาของspector แต่มีงบแค่15000เอง คงต้องเก็บต่อไป หุหุ

nat25
25-06-2010, 12:56 PM
สวัสดีครับคุณลุงเบส และ สมช...ทุกๆท่านครับ...

25/06/2010

21.00 เกาหลีเหนือ - ไอเวอรี่โคตส์ ช่อง 9

21.00 โปรตุเกส - บลาซิล ช่อง 11

01.30 ชิลี - สเปน ช่อง 7

01.30 สวิตเซอร์แลนด์ - ฮอนดูรัส ช่อง 3

ติดตามรับชมกันได้เลยครับ......

พูดถึง Cort แล้วน่าเอาไปโมฯมากๆเลยครับลุงเบส.....

ลุงเบส
25-06-2010, 01:18 PM
เดี๋ยวรอหนึ่งฟันธงหน่อยครับว่ามันรุ่นอะไรกันแน่ แล้วยังสนอยู่รึเปล่า เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาแอมป์ Rock ลงขาย

อีกซักตัว ตรงหน้าปัดมันเขียนว่า BA-706 สงสัยจะ 70W. รึเปล่า สภาพก็ซัก 80% เผื่อมีใครจะเอาไปซ้อมเล่น

สุ้มเสียงก็ระดับแอมป์ไทยนั่นละครับ ดูข่าวบอลญี่ปุ่นถล่มเดนมาร์คแล้วลูกฟรีคิ๊กเค๊าสวยจริงๆครับ เป็นการพลิก

ล็อกเล็กๆใครๆก็นึกว่าเป็นเดนมาร์คแน่ๆ ตกลงรอบสองมีทั้งเกาหลี ญี่ปุ่น รับรองมันหยดแน่นอนครับ

25-06-2010, 01:26 PM
สวัสดีครับทุกคน วันนี้บอลน่าดูมาก โปรตุเกส - บราซิล อย่างงี้ต้องรอดูครับ

ลุงเบสครับ แอมป์ผมว่าอาจจะ 30w หรือป่าวครับ เพราะอย่างของผมก้เปน BA-706 ก้อ30w ครับ

เรื่อง เสียง ก้อโอนะครับ เอาไว้ซ้อมที่บ้าน ไม่มีปัญหา

^^

อ่อ ช่วงนี้มีงาน commart ที่ศูนย์สิริกิต ผมว่าจะไปพรุ่งนี้ มีใครสนใจไปกะผมมั๊ยครับ

^^

25-06-2010, 01:28 PM
พี่พีครับ เล็งสเปคเตอร์รุ่นไหนไว้หรอครับ

เพราะงบ 15000 นี่รุ้สึกจะได้ legend classic มือสองแร้วนะครับเนี่ย

^^

25-06-2010, 02:10 PM
เอ่อ ขอรบกวนทุกคนอีกเรื่องนะครับ คือผมกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนนัท ให้กับเจ้า Phantom ของผม

แต่ยังลังเลอยู่

ยังไงช่วยบอกความต่างระหว่าง นัทกระดูก กับ นัททองเหลืองได้มั๊ยครับ

ว่าโทนเสียงที่ออกมาจะเป็นยังไงกันมั่ง

^^

ลุงเบส
25-06-2010, 02:16 PM
สวัสดีครับทุกคน วันนี้บอลน่าดูมาก โปรตุเกส - บราซิล อย่างงี้ต้องรอดูครับ

ลุงเบสครับ แอมป์ผมว่าอาจจะ 30w หรือป่าวครับ เพราะอย่างของผมก้เปน BA-706 ก้อ30w ครับ

เรื่อง เสียง ก้อโอนะครับ เอาไว้ซ้อมที่บ้าน ไม่มีปัญหา

^^

อ่อ ช่วงนี้มีงาน commart ที่ศูนย์สิริกิต ผมว่าจะไปพรุ่งนี้ มีใครสนใจไปกะผมมั๊ยครับ

^^

ใช่ครับผมตกเลขหกไปตัว น่าจะ 30W. จริงๆด้วยแหละ ส่วนบอลคืนนี้อาจดูซักครึ่ง

เดียวเพราะสองทีมนี้แบเบอร์อยู่แล้ว ตุนแรงไว้รอบลึกๆครับ งานคอมก็น่าสนตอนนี้

ผมคุยได้ว่าไม่โง่ที่สุดในงานแล้ว ฮุ ฮุ........

Dbass
25-06-2010, 05:07 PM
Cort ..

Similar like Action model in present time

I think Korean made krab

May be middle of '90

elizabeth
25-06-2010, 10:59 PM
ขอบคุณ คุณลุงเบสมากฮะ

ไม่รู้จะทำอะไรขอแปะรูปไว้ก่อนล่ะกันฮะ เอาของเก่ามาเล่าใหม่ (ถ้าจะให้แปะรูป ออริจินัล ก็บอกได้เลยฮะ กลัวว่าแปะออริจินัลแล้วมันจะใหญ่โต)

ผมอยากให้ประเทศไทยสงบเหมือนในรูปฮะ(ทั้งสองรูปครับ รูปกังหันที่ใบกังหันมันเป็นลายธงชาติไทย ใครไม่เห้นแสดงว่าจอมืดน่ะครับ) รูปไม่สวยต้องขอโทษด้วยครับ
ถ่ายที่ตากอากาศบางปู

รูปสุดท้ายแถมครับ ถ่ายที่เมืองโบราณ ผมลองทำให้มันเหมือนเมืองของเล่นครับ ทำได้แค่นี้แหละครับเลนส์แพงๆแบบที่จะใช้ถ่ายผมไม่มีตังซื้อT_T

.....ขอบ่นหน่อยน่ะครับ... วันนี้ดวงซวยมากครับ ขึ้นรถเมล์นิ้วหัก ใครจะไปเชื่อ
เหตุเกิดคือ รถเมล์คนเยอะมากก แล้วผมก็ขึ้นไปเบียดๆกับป้าๆบนนั้นแหละครับ วันศุกร์รถก็ติดคนก็เยอะขึ้นรถเล์ตอนเย็นนี้เหมือนนรกบนดินเลยครับ
ขณะที่รถกำลังติดอยู่บนทางด่วนครับ มีป้าคนนึงเค้ายืนหลับ O_O (ขั้นเทพมากครับยืนหลับบนรถเมล์ได้เนี่ย) ยืนหลับมันธรรมดาไปครับ แกยืนแบบตุ๊กตาล้มลุกเลย ท่าจะง่วงมาก ผมยืดเบียดกับแกก็ไม่ได้ติใจอะไรคิดว่าแกคงง่วงมากๆ รถเมล์ก็เดี่ยวจอดเดี่ยวเลื่อน(ทางด่วนรถยังติดแบบนี้จะเรียกทางด่วนได้ยังไงเนี่ย) พอรถเมล์เลื่อน ทันใดนั้นเอง ป้าคนขั้นเทพคนนั้นก็ถลาตัวมาชนผมจากด้านหลังอย่างแรงแถมพลักอีกด้วยเพราะว่าแกจะล้ม แต่ในตอนนั้นมือผมจับที่จับแบบหลวมๆไว้(ไอที่เป็นเชื่อกเอาไว้คนตัวไม่สูงจับนั้นแหละฮะ) ผมเลยไม่ทันตั้งตัวมือเลยปล่อยเชือกหรือกำ ไม่ทันฮะเล่นเอาล้มไปจับกบ แต่! ตอนที่ล้มไปครับนิ้วชี้มันไม่ได้กางออกเหมือนนิ้วอื่นสิครับ คือมันยังเกร็งตั้งแต่ตอนจับเชื่อกอยู่ นิ้วชี้ผมเลยไปจิ้มกับพื้นแบบ เก้าสิบ องศา เลยทำให้นิ้วชี้ข้อที่สองผมหักครับ มันหักแบบกลับหลังหันเลย (ตอนหักนี้จำได้เลยครับว่าปวดจิ๊ดมากจริงๆน้ำตาเล็ดเลย) พอผมลุกขึ้นมาหันไปมองป้าขั้นเทพคนนั้น พี่แกทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้แล้วรีบถอยไปหลังคนอื่นให้คนอื่นมาบังแกครับ แต่ผมยังโชคดีที่มีผู้ ญ คนนึงตะโกนว่า "นิ้วหัก" ทำให้คนทั้งรถหันมาสนใจที่ผมคนเดียว ป้าคนนั้นแกก็ยังไม่สะทกสะท้าครับ ทำเป็นนิ่ง (แต่ตูเจ็บน้ำตานองหน้าแล้วเฟ้ย) เมื่อ ผู้ ญ คนนั้นตะโกนคนขับรถก็เลยรีบเปิดไฟขอทางแล้วรีบขับให้ลงทางด่วนไวๆ ผมต้องขอบคุณที่ช่วยผมในวันนี้มากจริงๆครับ ส่วนป้าคนนั้นผมจำหน้าไม่ได้ครับ(แต่อย่าให้รู้ผมจะไปเรียกค่าเสียหาย)มัวแต่น้ำตานองหน้าแล้วก็ตกใจ

ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเล่นเบสได้อีกไหม ถ้าเล่นได้ก็คงจะอกนาน ถ้าใครจะรับนำไปดูแลหรืออยากเอาเก็บสะสมไว้ติดต่อหลังไมค์ได้ครับ ผมดูแลรักษาอย่างดีครับ

นายแคท
25-06-2010, 11:59 PM
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกคน

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ขึ้นรถเมล์แล้วนิ้วหัก ขอให้หายไวๆครับ แล้วมาเล่นเบสใหม่นะครับ

ลุงเบส
26-06-2010, 08:55 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน โอ้โฮขนาดนิ้วหักเลยนะครับ ลูกสาวคนโตผมนี่ก็เคยนิ้วหักครับไม่นานมานี้เอง

เล่นกับเพื่อนแล้วไอ้เพื่อนฝรั่งน้องๆควายมันล้มทับมือ คาดว่านิ้วที่หักคงจะชี้ออกมาพอดี จำไม่ได้ว่านิ้วไหนน่า

จะเป็นนิ้วชี้ ชื่อมันมันก็บอกอยู่แล้ว เที่ยวชี้ไปเรื่อยจนได้เรื่อง ตอนนั้นผมไปเยี่ยมเค๊าพอดีที่ซิดนีย์ ไปนั่งรอ

หมอที่โรงพยาบาลตั้งแต่สองยาม กว่าหมอจะมาเอาไปเอ๊กซเรย์ตั้งตีสามตีสี่ แค่เอาไม้มาดามไว้แล้วบอกเช้า

เอ็งต้องไปอีกโรงนึงเค๊าผ่าตัดให้ได้ ที่นี่ไม่รับทำ สรุปเช้าต้องแหกขี้ตาไปใหม่ ต้องไปหาหมออีกหลายหนเลย

ครับแล้วต้องใส่เฝือกเป็นเดือนงานนี้ต้องใช้เวลา ขอให้หายเร็วๆนะครับ ไม่ต้องกลัวเล่นไม่ได้หายแล้วบริหาร

นิ้วไปเรื่อยๆมันก็กลับมาใช้ได้เองแหละลืมถามไปว่ามือไหน ถ้ามือซ้ายก็ต้องพยายามให้มากกว่ามือขวานะครับ

ส่วนเรื่องรูปผมลืมบอกไปว่าให้ลงได้คนละรูปที่ชอบที่สุด ยังไงแจ้งมาว่าเอารูปไหน จริงๆแล้วถือว่าดีทุกรูปครับ

เมื่อคืนพยายามถ่างตาดูบอลอยากดูฟอร์มของทั้งสองทีม ปรากฏว่ากินกันไม่ลง โปรตุเกสออกจะอุดมากไปหน่อย

กะยันเอาเสมอเท่านั้น ครึ่งหลังง่วงมากๆวืดไปหลายหนผมชอบจังครับอีตอนวืดนี่ มันมีความรู้สึกยังไงบอกไม่ถูก

แบบว่าครึ่งหลับครึ่งตื่น ดูไม่จบหรอกครับตกลงว่านอนดีกว่า เบสตัวดำมีน้องจากแปดริ้วจะมาเอาคาดว่าเป็นพรุ่งนี้

เลยขายแอมป์ไปด้วยเพราะเค๊าถามถึงพอดีสรุปขายไปสองอย่างสี่พันห้าก็ว่าสมน้ำสมเนื้อแล้ว ผมเลยแถมถุงหนา

ให้ไปอีกใบกำไรก็ซื้อข้าวให้โอเลี้ยงได้เกือบถุงดีกว่าอยู่เปล่าๆ นี่ไม่รวมค่าแรงนั่งขัดอยู่ครึ่งค่อนวันนะครับ เหลือ

ยามาฮ่า อีกตัวสงสัยต้องเอากลับมาปล่อยเท่าทุนในเว็ปเรานี่แหละ คราวนี้ใจดีแถมถุงให้อีกใบตอนซื้อเค๊ามาไม่มี

หรอกครับจะให้หิ้วไปตัวเปล่าก็ยังไงอยู่ เดี๋ยวจะลงขายครับไม่รู้ขายยากรึเปล่า ไม่เป็นไรไม่รีบว่ากันชิวๆ เอ้ามีคน

ลงรูปมาสามรายแล้วนะครับ อย่ามัวรีรอรีบหามาลงกันหน่อยจ้า

elizabeth
26-06-2010, 10:52 AM
อ้าวผมกดซ้ำเหรอนี่ มันมาได้ไงหว่า - - ขออภัยอย่าสูง

elizabeth
26-06-2010, 11:01 AM

ผมเอารูปนกล่ะกันครับคุณลุงเบส ^_^

ชื่อภาพ นกสันติภาพแห่งอรุณ

คำอธิบาย นกมีความเป้นอิสรเสรีมากผมจึงนำมาใช้ในภาพ โดยให้แสดงถึงความสงบและเป้นธรรมชาติโดยมีแสงอาทิตย์เข้ามาร่วมด้วย (ผมอธิบายไม่เก่งครับมั่วๆซั่วๆไปต้องขออภัยด้วย)

26-06-2010, 12:07 PM
สวัสดีครับทุกคน เมื่อคืนผมมีธุระนิดหน่อย

อดดูบอลเรย

ตอนนี้ผมกำลังเตรียมตัวจะไปงาน commart ครับ มีใครในนี้จะไปป่าวเอ่ย

ถ้าไปก้อคงจะได้เจอกันที่นู่นนะครับ

^^

ลุงเบส
26-06-2010, 12:27 PM
ผมเอารูปนกล่ะกันครับคุณลุงเบส ^_^

ชื่อภาพ นกสันติภาพแห่งอรุณ

คำอธิบาย นกมีความเป้นอิสรเสรีมากผมจึงนำมาใช้ในภาพ โดยให้แสดงถึงความสงบและเป้นธรรมชาติโดยมีแสงอาทิตย์เข้ามาร่วมด้วย (ผมอธิบายไม่เก่งครับมั่วๆซั่วๆไปต้องขออภัยด้วย)

ตกลงเอารูปนี้นะครับ แสงเงาองค์ประกอบไม่เลวทีเดียวทำเป็นเล่นไป นี่คงถ่ายตอนพระอาทิตย์ใกล้ตก

อันนี้ประกบนนได้เลยครับเพราะบรรยากาศทะเลเหมือนกัน อารมณ์ก็เงียบๆเหงาดูสงบดี ให้แฟนๆช่วยกัน

วิจารณ์ก็แล้วกัน อ้อ อ่าน PM ผมหน่อยนะครับ

elizabeth
26-06-2010, 12:38 PM
ตกลงเอารูปนี้นะครับ แสงเงาองค์ประกอบไม่เลวทีเดียวทำเป็นเล่นไป นี่คงถ่ายตอนพระอาทิตย์ใกล้ตก

อันนี้ประกบนนได้เลยครับเพราะบรรยากาศทะเลเหมือนกัน อารมณ์ก็เงียบๆเหงาดูสงบดี ให้แฟนๆช่วยกัน

วิจารณ์ก็แล้วกัน อ้อ อ่าน PM ผมหน่อยนะครับ

ตอบไปเรียบร้อยแล้วครับ ^_^ ผมเข้าเวปทั้งวันแหละฮะช่วงนี้มันว่างเกินเนื่องจากนิ้วหักนั้นแล...

Uncle Amm
26-06-2010, 03:48 PM

เป็นยังไงกันบ้างครับ หวังว่าคงสบายดีกันทุกคนนะครับ ผมอดนอนดูบอลหลายๆ วันนี่แย่เอาเหมือนกันครัีบ

มันมึนๆหัว คล้ายๆ กับว่าเลือดมันจะไปเลี้ยงสมองไม่พอรึเปล่าก็ไม่รู้ เมื่อคืนเลยตัดใจไม่ดูคู่ดึก นอนดีกว่า

เช้านี้ตื่นมาก็โอเคดีครับ พักผ่อนได้เต็มที่ ค่อยสดชื่นหน่อยกระปรี่ กระเปร่าขึ้นเยอะ ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

วันนี้ผมไปเอาถ้วยรางวัล(หม้อกาแฟ) กลับมาจากร้านที่ยิงเลเซอร์แล้วครับ เลยถือโอกาสเอารูปมาโชว์ให้ดูกัน

เพื่อกระตุ้นให้สมาชิก รีบๆไปถ่ายรูป แล้วนำมาลงประกวดกันโดยไว แหะ ๆ ตัวผมเองก็ยังไม่ได้เอามาลงเลย

ยังไงก็รีบๆ กันหน่อยนะครับ หนึ่งจะกลับมาทันรึเปล่าเนี่ย ไมค์ก็หายต๋อมไปเหมือนกัน ขาดอีกตั้งหลายคนแหนะ

รูปของนน นี่ก็สวยนะครับดูรูปแล้วทำให้คิดถึงเพลง ของวงสิชล วงดนตรีโฟล์คซองสมัยก่อน ที่ร้องเพลงขึ้นต้นว่า

เหม่อมองท้องฟ้า พาใจซึมเซา จิตใจหงอยเหงา เศร้าฤทัย จำได้กันรึเปล่าครับ หุ หุ สงสัยไม่ค่อยจะทันกันนะผมว่า

ของน้องอีกคน(ยังไม่รู้ว่าชื่ออะไรเลย) นี่ก็สวยนะครับ รูปนกนางนวล ถ่ายตอนพระอาทิตย์ใกล้ที่จะตก สวยดีครับ

รูปถ้วย ลุงเบส Photo contest 2010 ครับ

Dbass
26-06-2010, 03:59 PM
เอ่อ ขอรบกวนทุกคนอีกเรื่องนะครับ คือผมกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนนัท ให้กับเจ้า Phantom ของผม

แต่ยังลังเลอยู่

ยังไงช่วยบอกความต่างระหว่าง นัทกระดูก กับ นัททองเหลืองได้มั๊ยครับ

ว่าโทนเสียงที่ออกมาจะเป็นยังไงกันมั่ง

^^

Bone กระดูก ให้ความเป็นธรรมชาติ นุ่มละมุน วอล์คเบสดีเลย ละเอียดในความรู้สึก

Brass ทองเหลือง กังวาน แข็งแน่น ถ้าชอบอะไรที่ตอบสนองกลับมาที่ตัวเราแรง ๆ ก็นี่แหละครับ ถูกใจแน่

วันนี้เข้าไปอ่านหนังสือพิมพ์ไทยย้อนหลังครับ ขอนำเรื่องดีดีที่สมควรชมเชยให้รางวัลและภาครัฐฯควรสนับสนุน

ต่อไปอย่างต่อเนื่องครับ ก็เรื่องที่เด็กไทยคว้าแชมป์ุ่หุ่นยนต์กู้ภัยโลกไ้ด้สมัยที่ 5 ครับ ครองแชมป์โลก 2 ปีซ้อน

Link ,. http://www.thairath.co.th/today/view/91763

ปอลอ ผมพิมพ์ไทยจากกูเกิ้ลครับ

Uncle Amm
26-06-2010, 04:21 PM
หุ หุ ขอลงรูปถ้วยอีกทีนะครับ จะได้ขึ้นมาอยู่หน้าใหม่เลย

ถ้วยลุงเบส Photo Contest 2010

ลุงเบส
26-06-2010, 04:40 PM
ถ้วยรางวัลนี่เข้าท่าครับแอ้มว่าแต่ลงทุนไปเท่าไหร่บอกกันมานะครับ เดี๋ยวกลายเป็นแอ้มต้องมารับภาระตรงนี้

ไปละครับ อีกอย่างตอนจะกินกาแฟแล้วเห็นหนวดผมนี่จะกินลงไม๊เนี่ย ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยครับที่เป็นธุระให้

เรื่องบอลอย่างที่บอกยิ่งดูยิ่งป้อแป้ เก็บแรงไว้ดูรอบลึกๆบ้างก็ดี แต่ยกเว้นคืนนี้เพราะพี่เกาหลีเราจะลุยกับจอมโหด

อุรุกวัย สงสัยจะล่อกันไฟแลบแน่ๆเลย ไม่รู้ว่ารูปประกวดจะได้ซักสิบรูปไม๊ครับ ไม่เป็นไรได้กี่รูปก็เอาเท่านั้นเดี๋ยว

อาจต้องรบกวน นน ช่วยทำเป็นรูปเล็กๆเรียงพระอันดับอยู่หน้าเดียวกันจะได้ดูง่ายๆให้คะแนนกันสะดวก ใครชอบรูป

ไหนโหวตมาแล้วผมจะจดเอาไว้นะครับ หรือมีวิธีที่ดีกว่านี้ก็เสนอมาได้ ไอ้ผมมันคนโลว์เทคอย่างที่รู้ๆกันอยู่ ตกลง

เบสผมคงปล่อยได้ทั้งคู่เพราะมีน้องอีกคนโทรมาจะเอาตัวดำเหมือนกัน ผมเลยบอกว่ามีคนจองแล้วแต่ถ้าไม่เกี่ยง

ยี่ห้อยังมี ยามาฮ่า อีกตัวเอาไม๊ราคาเท่ากันน้องเค๊าว่าจะเอาครับเพราะมีงบเท่านี้พอดี เลยนัดพรุ่งนี้พร้อมๆกันซะเลย

คงไม่มีอะไรผิดพลาด ต่อจากนี้ก็สอดส่ายหาซื้อตัวใหม่มานั่งซ่อมนั่งขัดแล้วปล่อยไปแบบไม่แพง สนุกดีเหมือนกันครับ

ลุงเบส
26-06-2010, 04:47 PM
ตอบไปเรียบร้อยแล้วครับ ^_^ ผมเข้าเวปทั้งวันแหละฮะช่วงนี้มันว่างเกินเนื่องจากนิ้วหักนั้นแล...

ผมอ่านแล้วนะครับตกลงว่าชื่อเล่นชื่อ ดิว นะครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะได้เรียกกันถูก แล้วรูปนี่ใช่

ตัวจริงรึเปล่า ไม่รู้จะทำอะไรก็เข้ามาคุยได้ตลอดเวลานะครับ

elizabeth
26-06-2010, 05:26 PM
ผมอ่านแล้วนะครับตกลงว่าชื่อเล่นชื่อ ดิว นะครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะได้เรียกกันถูก แล้วรูปนี่ใช่

ตัวจริงรึเปล่า ไม่รู้จะทำอะไรก็เข้ามาคุยได้ตลอดเวลานะครับ

คร้าบบบ เรื่องรูปนั้นผู้ ญ ครับ ชื่อ yui ดังมากใน ญี่ปุ่นครับ รูปผมจริงๆไม่อยากเอาลงเท่าไหร่เพราะอายครับไม่กล้าถ่ายรูปกลัวกล้อง แต่ตัวเองเล่นกล้อง อิอิ

goalpang
27-06-2010, 12:25 AM
มาสารภาพครับ ว่ายังไม่มีอะไรในหัวเลย สำหรับการประกวดภาพถ่ายครั้งนี้

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปไหน อยู่แต่บ้าน เลยไม่ได้จับกล้องเลย แต่ยังไง

ก็ยังมีอีกตั้งหลายวันกว่าจะสิ้นเดือน...

ลุงเบส
27-06-2010, 09:42 AM
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆคน เรื่องรูปนี่ไม่ต้องซีเรียสมากนะครับแหมเดี๋ยวจะกลายเป็นนักเรียนต้องส่งการบ้าน

ครูไปซะงั้น กลายเป็นกดดันไปซะอีก คาดว่าคงจะมีคนอยากดูรูปอยู่เหมือนกันยังไงดูแล้วช่วยลงคะแนนหน่อย

นะครับ เนี่ยระบบประชาธิปไตยจริงๆเลย เลทนิดๆหน่อยไม่ว่ากันอยู่แล้วขอให้ลงเถอะ เอาตามนี้นะครับ

เมื่อคืนเกาหลีพลาดจนได้ลูกแรกน่าเสียดายลูกง่ายๆประตูดันปัดไม่ถึงลูกซะงั้น ส่วนลูกสองนี่ต้องยอมครับอุรุกวัย

ยิงสวยจริงๆ เอาเป็นว่าสูสีทีเดียวให้เค๊าไปครับ 2-1 ไม่น่าเกลียดหรอก คู่อเมริกากับฮอนดูรัสเดี๋ยวดูรีเพลย์ครับ

ส่วนคืนนี้เป็นการชิงถ้วยแบบนอกรอบระหว่าง เยอรมันกับอังกฤษ ใครไม่ดูเสียดายตายเลยผมเชียร์อังกฤษก็แล้ว

กันคุ้นๆหน้ากันอยู่หวังว่าฟอร์มเก่งคงจะมานะครับ บางทีก็เปลี่ยนไปดูเทนนิสบ้างเหมือนกัน เปลี่ยนบรรยากาศครับ

นนไปงานคอมมีอะไรมาเล่ากันฟังบ้าง หรือซ้ำๆเดิมเหมือนทุกปีละครับ ผมเห็นคอมโน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ๆบางๆกระทัดรัด

บางทีก็นึกอยากได้เหมือนกัน แต่มานึกอีกทีผมใช้แค่พิมพ์กระทู้ ส่งอีเมล์ เปิดเว็ปนิดๆหน่อยๆใช้เครื่องนี้แหละดีแล้ว

มันรุ่นเก่าค่อนข้างหนักทีเดียว นี่พอดีมีเพื่อนมาจากอเมริกาน้องเลยฝากหนังสือ Bass Player ที่เป็นสมาชิกอยู่เค๊าเก็บ

ไว้ให้นี่ได้ตั้งแต่เดือนมกราถึงกรกฎาเลย ก็เอามานั่งพลิกๆดูรูปยังไม่ได้อ่านแบบจริงจังมีเรื่องเบสใหม่ๆน่าสนใจครับ

เผื่อมีอะไรจะรายงานให้ทราบอีกที เอาไว้อ่านอีตอนเข้าส้วมเช้าๆน่าจะดี