PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครเคยลอง เบส Sadowsky บ้าง

Music2home !

London
16-04-2004, 07:44 PM
เห็นคุยกับเพื่อน บอกว่าSadowsky มันคือสุดยอดเบส ไม่เคยได้ลองสักที ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีใครเคยได้จับมันบ้างป่าว เสียงมันเป็นยังไง แล้วถ้าสนใจจะไปลองได้ที่ไหนบ้าง เพราะกำลัง เก็บตัง ซื้อ warwick streamer stage 2 อยู่ เด้อ

123
17-04-2004, 12:19 PM
เคยลองครับ ผมชอบนะครับ แบบวันนั้นมีเบสที่ผมลองอยู่สามตัวเป็นของพี่คนนึง มี warwick dolphiืืืืn pro1 sadowski แล้วก็ tobias basic4 จากการที่ได้เล่นผมชอบsadowski ที่สุด แต่วันนั้นเค้าไม่ขายผม ผมเลยได้ warwick มาแทน แต่ว่าวันนี้เค้าขายsadowskiไปแล้วครับ ผมเสียดายมาก ขายไปถูกด้วย แต่ตอนนี้เบสตัวนั้นก็๋อยู่แถวๆนี้แหละครับ

Dbass
19-04-2004, 09:43 PM
เคยแต่ฟังเสียงครับ พี่มือเบสคนหนึ่งกำลังเพลิดเพลินกับการทดลองปรับเสียง ลองเสียง ในร้านฝากขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่ง ใกล้ๆ ห้างพันทิพย์ เป็นเบส Sadowsky บอดี้สีเนื้อไม้ลายคล้าย Quilt Maple สีเข้ม หรือ Cocobolo สีเข้ม คอดำหัวออกแหลม ๆ ชี้ลง อะไหล่ ลูกบิด หย่อง และสะพานสาย วอลลุ่ม โทน เป็นสีดำ แต่ปิ๊กอัพเป็น EMG Jazzset สุ้มเสียงออกทาง EMG แต่ก็เพราะดี ไม่จัดมากถามเขาว่า พี่..พี่.. ปิ๊กอัพอันนี้มันติดเดิมมาจากโรงงานเลยหรือเปล่า พี่เขาบอก เดิมมาอย่างเนี้ย..ย ครับ เป็นรุ่นเก่า แรก ๆ ที่เข้ามาเลยเนี่ย ก็ฟังอยู่จนเขาถอดสายแจ๊คออกก็เดินออกมา เดินมาร้าน ตุ๋ย มิวสิค เตรียมตังค์จะไปเอาเบสมือสองที่เขาฝากไว้ ตัวนี้เคคยลองเสียงแล้วเมื่อเดือนก่อน เป็นเบส Greco Jazzbass ทรงทำมาสำหรับมือคนถนัดซ้ายแต่ตัวนี้ กลับ สาย นัท สะพาน และปิ๊กอัพมาให้คนถนัดขวาเล่น (เหมือนใน M.V.ของวง Paradox "Sexy") โดยปิ๊กอัพเป็น EMG Jazzsetด้วยเหมือนของตัว SadowskyตัวGrecoนี้เคยเปิดตรงวอลลุ่มกับโทน ดูแล้วว่าเป็นชุดวอลลุ่ม-โทน ตัว Capacitor ที่มากับปิ๊กอัพ EMG ยกชุด และบอดี้เป็นไม้ Ash ด้วย แต่ลองเสียงคราวนี้แล้วไม่เอา เพราะเด็กในร้านให้ลองกับตู้โนเนม ดอก 8 นิ้ว ห่วยมาก คราวที่แล้วลองกับตู้ Laney ดอก 15 นิ้ว และเหตุจากการที่เราเพิ่งไปฟัง Sadowsky กับ Tobias ที่เรียนเบสช่วงบ่ายมา แล้วมาฟัง Greco กับตู้ฟังห่วย ๆ ก็เลยกลับบ้านเลย ไม่เอา อยากรู้คือถ้าลองมาเสียบสายแจ๊คในตู้ดี ๆ ในตู้เดียวกันจะเป็นอย่างไร เสียงจะต่างกันแค่ไหน