PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีงบ40000อะคับอยากจะถามพวกๆพี่ๆได้อาไรบาง

Music2home !

maxbass
17-04-2006, 01:48 PM
มีงบ40000คับไม่รุว่าได้อาไรบาง ที่ดูก็ww
Corvette Sta 4 แต่มันเป็นรุ่นเล็กอะคับ
ผมขอเป็นมือ1นะคับพวกพี่ๆบอกหน่อยนะ
และที่ดูอีกก็fender jazzbass คับ5สายนะคับ
เห็นพวกๆพี่พูดกันว่าfenderปีเก่านี้อะสมมุดว่าผมจะเอา
ผมจะต้องหาจากไหนอะคับปีเก่าๆไม่เอามือ2นะคับ

chelsea
17-04-2006, 04:34 PM
fenderปีเก่านี้อะสมมุดว่าผมจะเอา
ผมจะต้องหาจากไหนอะคับปีเก่าๆไม่เอามือ2นะคับ

จามีมะหน่ะ ปีเก่าๆ แต่มือ1 :P

MAI
17-04-2006, 04:44 PM
ร้าน second music มี Corvette Sta 5 อยุอ่ะ มือ 2 นะ ขาย 32000

duckmk
17-04-2006, 05:04 PM
YAMAHA RBX-JM2 สิครับ Signature จองเมียง 41000

alexz
17-04-2006, 09:35 PM
ขอบอกนะครับว่า "เครื่องดนตรีเปรียบเสมือนหม้อข้าวของนักดนตรี แต่ไม่ใช่หม้อหุงข้าว"
ที่ต้องบอกงี้ เพราะว่าเครื่องดนตรี "ยิ่งเก่า ยิ่งดี" ไม่เหมือนหม้อหุงข้าวที่ "ยิ่งเก่า ยิ่งห่วย" ถึงเครื่องดนตรีจะผ่านมาหลายมือ แต่ความขลังมันยิ่งเพิ่มขึ้นครับ

แน่นอนครับ ของเก่าทุกชิ้นมันต้องมีเจ้าของมาก่อน ไม่งั้นมันจะเรียกว่าของเก่าหรอครับ
บอกได้เลยครับ fender ตั้งแต่ปี 9x ลงไปเนี่ย(6x,7x,8x) มีเจ้าของมาแล้วทุกตัวครับ แล้วก็ไม่มีใครอยากขายด้วย ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
งานนี้ไม่ใช่ว่าคุณไม่อยากได้ของมือสองแล้วครับ แต่เจ้าของเค้าไม่อยากเสียของมือสองให้คุณแล้วครับ

เอาล่ะนอกเรื่องไปไกลแล้ว.. แบบว่าส่วนตัวเป็นพวกรักของมือสองน่ะครับ.. ราคาก็ถูก(ไม่ต้องเสียค่า brandname ให้ร้าน) ของก็ดี..อู๊ยย..คุ้ม
งบที่ว่ามาเนี่ย.. ถือว่าเยอะมากๆๆเลยนะครับ ผมหัดเล่นเบส เบสตัวแรกของผมยัง 6500 เลยฮะ
40000 บ. ก็เอา warwick ไปเลยก็ดีครับ.. สบายใจดี brandname ดังด้วย.. สบายไปเลยฮะ ถึง corvette จะเป็นรุ่นเล็ก แต่ก็คุ้มกว่าคุณไปซื้อ fender 5 สายมือ 1 แน่นอนครับ( fender เค้าไม่ค่อยนิยมเล่น 5 สายครับ)
หรือจะไปซื้อ Yamaha ก็ดีครับ.. แต่ส่วนตัวไม่แนะนำรุ่น RBX ครับ.. แนะนำพวก TRB, BB อะไรพวกนี้ของ yamaha ครับ..

มีหลายตัวเลือกให้เลือกเต็มไปหมดเลย.. LTD ก็ดีนะ.. rock ดี..เสียงดีราคาถูกด้วย จัดว่าคุ้มเลยนะนี่ ไม่เชื่อถามพี่ ArmBasSZa ดู
ถ้าสนใจอยากถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องเลือกซื้อเบสกับผม ก็ mail มาหาผมได้นะครับ naxalez@hotmail.com
ยินดีให้คำปรึกษาส่วนตัวครับ ^ ^

maxbass
18-04-2006, 11:56 AM
คือ40000ซื้อแล้วจะเอามาเล่นยาวเลยอะคับเพราะจะเปลียนอีกทีก็อีกนานพี่ๆช่วยบอกได้มะคับเสียงคมๆ

maxbass
18-04-2006, 07:10 PM
http://www.siambass.com/board/index.php?topic=4733.0
ในเวปนี้คับรูปเฟนเดอใหญ่ๆอะคับผมเห็นไอตัวนี้ก็อยากได้ขึ้นมาเลยอ่าอยากทราบราคาเท่าไหร่ถ้าตังพอผมจะไปเลย

alexz
18-04-2006, 10:27 PM
แนะนำครับ

ลืมไปเถอะครับ ความสวยงามของเบสน่ะ.. เบสของคุณน่ะ มันสวยก็สวยได้ไม่เกิน 5-6ปีหรอกครับ.. แต่ที่จะอยู่กับคุณตลอด คือเสียง กับ touching ของมันครับ

ในกรณีของคุณนั้น คุณบอกว่าต้องการเสียเงินแล้ว ใช้ยาวๆไปเลยให้คุ้มๆ
ดังนั้นขอแนะนำว่า fender ปัจจุบัน ผมขอบอกเลยว่า "อย่าซื้อ" ถ้าคุณซื้อไปเนี่ย เดี๋ยวคุณก็อยากขาย เพราะว่าถ้าถึงเวลาไปออกงาน ออก stage เสียงมันไม่ได้
เอาจริงๆนะครับ ที่เค้าไม่แนะนำให้ซื้อ fender ปัจจุบันเนี่ย เพราะว่าเสียงมันไม่มีเสน่ห์ของ fender เลย เสียงมันเท่ากับ หรืออาจจะห่วยกว่าเบสราคาเท่ากัน,ถูกกว่าในยี่ห้ออื่นด้วย พูดง่ายๆ เบสยี่ห้ออื่นก็ให้คุณภาพเสียงได้เท่ากับหรือมากกว่า fender ปีปัจจุบัน

ลองคิดดูนะครับ fender ปี 6x,7x,8x เนี่ย.. ไม้ที่ใช้ทำเนี่ยคือไม้ที่โตมาตามธรรมาชาติ ไม้พวกนี้มันมีอายุมาเป็น ร้อยๆพันๆปีนะครับ เรื่องเสียงเรื่องคุณภาพ ไม่ต้องพูดถึง แจ่มครับ แจ่ม
แต่ในปัจจุบัน ไม้ที่มันอยู่มาอย่างธรรมชาติเนี่ยมัน "หมดไปแล้ว" ส่วนไม้ที่เอามาใช้ธรรมกีตาร์ในปัจจุบันเนี่ย "บางส่วน" เค้าใช้ไม้ที่ "เพาะ" ขึ้นมาครับ
"เพาะ" หมายความว่า "ใช้ปุ๋ยเร่งโต" เร่งให้ไม้มันโตไวไว ภายในระยะเวลาที่ต้องการ.. แล้วเนื้อไม้กับคุณภาพของไม้ "เพาะ" มันจะเท่ากับไม้ธรรมชาติหรอครับ?
นี่คือเหตุผลที่ไม่ให้ซื้อเบส fender ปัจจุบันครับ
ส่วนเบสในปัจจุบัน ยี่ห้ออื่นๆเนี่ย.. เค้าจะเน้นที่ Pick Up, ระบบ Electronic .. เสียงที่ออกมาจะมีมาตรฐานครับ..

ที่พูดมาเนี่ยยังไม่รวมถึงแนวเพลงที่คุณจะเล่นด้วยนะ สำคัญมากเลย.. ถ้าคุณเล่น hardcore แต่เอา fender ไปเล่นเนี่ย.. ต่อให้ fender ปี 59 เลยก็ได้.. คุณเล่นยังไงก็ไม่เหมาะ.. ไม่เพราะ.. สู้ warwick ไม่ได้สักนิด..
ในทางกลับกัน ถ้าคุณเล่น jazz, blues, country แต่เอา warwick ไปเล่น.. คุณเล่นยังไง ก็ไม่เพราะ

แค่เพื่อนค่ะพ่อ
19-04-2006, 04:32 PM
อุ๊ย น้องจุ๊ย พูดดีมีเหตุผล จริงอย่างว่า เค้าถือหากันหนักหนาไง เฟนเดอร์ปีเก่าๆ บ้างคนได้มาสภาพสีเนี้ยลอกไปหมดแล้วนะ ยังซื้อมาเลย เพระคุณภาพมันไงครับ :D

Dbass
20-04-2006, 03:43 PM
เบสใหม่ ::) ลองดู Warwick รุ่น Double Buck .. อาจจะต้องเพิ่มงบอีกหน่อย ... ที่ร้านเอเซีย :) 0-2222-2394

หรือ คาใจกะ Fender ไปลอง Precision หรือ Jazz ก็ได้ ... ลองเสียงดู ว่าชอบแบบไหน ถนัดแบบไหน ... ร้าน

Music Concept ชั้น 3 เวิร์ลเทรด มีขายอยู่ 0-2255-6448-9 .. แต่ที่ว่าจะซื้อทีเดียว แล้วใช้ยาวเลย .. อันนั้นเป็นความคิด

ในความจริง ส่วนมากพอได้มาแล้ว .. คุณอาจเล่นได้ไม่ถึงเดือน แล้วอาจอยากเปลี่ยนเบสอีกครับ ... ลองดูเอง .. สนุกดีเหมือนกัน ..

ส่วนตัวผม 8) ผมชอบของเก่า คือ ไม่สนใจร่องรอย บนตัวเบสเท่าไร ขอเสียงดี ทัชชิ่งดี เล่นถนัด เข้ามือเป็นหลัก .. ในงบ 40000 เป็นผม ..

ผมจะไปดู Jazz Bass ตัวที่ เต่า Blackjack เคยบอกไว้ .. หาโอกาสลองเสียงก่อน .. หรืออยากหาเบสเล่นได้ หลากหลายแนวก็มีให้เลือกเยอะ

ทั้ง Tobias Growler , TRB-5P, เสียงหนา หนัก อย่าง W' Corvette Bubinga , เสียงสแลปเด่น อย่าง Stingray ที่ลงในหน้านี้แหละ ..