PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จริงหรือครับที่เขาว่าเบสเล่นง่าย

Music2home !

เด็กบ้านใต้
24-04-2004, 10:50 PM
ก็ตามที่ตั้งหัวข้อนั่นล่ะครับ พอดีผมไปอ่านเจอในคอลัมภ์ของนิตยสานดนตรีเล่มหนึ่ง เขาว่าเบสเป็นเครื่องดนตรีที่เล่นง่ายที่สุด ในความเห็นของพี่ๆเพื่อนๆคิดว่ามันเล่นง่ายที่สุดจริงหรือครับ ส่วนตัวผม ผมคิดว่ามันยากกว่ากีตาร์อีกนะ แต่ถ้าจะให้ตอบเลี่ยงๆก็คือมันยากคนละแบบครับ

ปิ๊งป่อง
26-04-2004, 01:16 PM
นิตยสารอะไรอยากรู้ชื่อจิงๆ...

สำหรับผมนะ(ไม่ใช่ egoนะ)เบสง่ายจิง ถ้าเล่นแค่หัวคอร์ดครับ แค่นี้ก็สามารถเล่นก่าเพื่อนเป็นเพลงได้ แต่ถามว่า ไม่คิดอยากเล่นให้มันดีกว่านี้หรือ ถ้าคิดแค่นั้นเบสมันก็ง่ายสำหรับคน ๆ นั้นครับ ถ้าลองศึกษาเบสให้ลึกลงกว่านี้ จะพบว่ามันก็ยากพอ ๆ กับเครื่องมืออื่นนั่นแหละ เครื่องดนตรีที่ไม่เหมือนกัน และต่างหน้าที่กัน ไม่น่าจะเอามาวัดกันได้ คนที่พูดอาจจะไม่เคยศึกษาเกี่ยวกับเบสอย่างละเอียด ถึงพูดออกมาอย่างงี้นะครับ และถ้ามันง่ายจิง ป่านนี้ผมคงไม่ต้องมานั่งหมกมุ่นซ้อมกะมันทุกวันหรอกคับ ;D

Dbass
26-04-2004, 10:40 PM
ถามตัวเองว่าทำไมถึงชอบเบส ก็มาจากชอบเสียงเบส ก่อนจะชอบเสียงเบสนี่หูเรามันก็ต้องแยกเสียงเบสที่อยู่ในดนตรีออกมาให้ได้ก่อน หรือดูคอนเสริต์แล้วเห็นมือเบสที่โชว์ลีลา ก็จะชอบง่ายขึ้น (ตอนนั้นยังแยกไม่ออกระหว่างเบสกับกีตาร์ด้วยซ้ำ เห็นมันสะพายเหมือนกัน แต่ไอ้กีตาร์ตัวใหญ่ตัวนั้น (เบส) สายมันน้อยจังวะ น่าจะง่าย มารู้ทีหลังเพื่อนบอก เขาเรียก เบส) เมื่อก่อนตอนผมเป็นเด็กกำลังเริ่มโต จำได้ ปี 2529 เข้าม.1แม่ซื้อเครื่องดนตรีเครื่องแรกให้เล่นกัน 2 คนพี่น้อง เป็นYamaha Portasound PSR-400ตอนนี้พังแล้ว ตอนนั้น ฟังเสียงเบสยังไม่รู้เรื่อง แยกเสียงเบสออกจากเสียงเครื่องดนตรีอื่น ๆ ออกยากมาก หูคนเราส่วนมากจะรับเสียงได้ไวก็ย่านเสียงกลาง แล้วก็เสียงสูง เสียงของมนุษย์ เสียงแม่ที่เลี้ยงเราตอนเป็นเด็ก คุ้นกับเสียงของมนุษย์ก็ฟังเสียงที่มีย่านความถี่ใกล้เคียงเสียงของมนุษย์ได้ง่ายตามมา เสียงนักร้อง ยืนหน้าเวที คนดูก็เห็นง่าย ว่าใครมีบทบาทบนเวที (ยกเว้นเบส เสียงมันเป็นไงวะ มีแค่ 4 สาย สายก็ใหญ่ ดีดให้โดนมันก็ง่าย โดนสายมันก็ดังแล้ว จะลีดก็ไม่ได้ มันไม่ยากเท่ากีตาร์หรอก กีตาร์มันมีตั้ง 6สาย สายเล็กนิดเดียว ดีดให้โดนยาก ยืนหน้าเวที ลีดกีตาร์ทำตัวแอ่น ๆ แล้วหลับตา เท่ห์โครต เปียโน คีย์บอร์ดก็มีคีย์ให้กดเพียบไปหมด ความคิดของผมตอนนั้นและคงหลายคนก็คงคิดอย่างนี้ ) จากนั้นก็เริ่มมาหัดกีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์คลาสสิค ราวปี2533-2540 และก็มาดนตรีไทยอีก ปีครึ่ง เริ่มมาชอบเบส จากการที่มันมีเสียงแปลก ๆต่างจากเบสสมัยก่อน มีลีลาการเล่นบนเวที โดยเฉพาะมือเบสแนวร๊อค เป็นสิ่งที่เบิกทางให้เราเริ่มชอบได้ง่าย เพราะนักดนตรีร๊อคมันต้องมีลีลามากกว่าแนวอื่น ๆ เหยียบมอนิเตอร์ ก็เท่ห์ มาตอนหลังก็เลยมาชอบแนวอื่น ๆ ทั้งลูกทุ่ง หมอลำ สุนทราภรณ์ เพลงเต้นลีลาศ และก็มาใช้เงินซื้อเทปฟังเยอะมาก คือ แจ๊ซ เริ่มชอบเสียงมันแล้ว เริ่มฟังดนตรีแล้วแยกเสียงเบสออกมาได้แล้ว ต่อไปก็ต้องหาเบสมาหัดเล่น และก็ไปหาที่เรียน ตามลำดับ มองตัวเองยอนหลังกลับไปเมื่อก่อน แล้วถามตัวเองว่า "ถอยหลังเข้าคลองหรือเปล่า" คำตอบมีอยู่แล้วในใจ ไม่เลย ทำแล้วมันมีความสุข เล่นแล้วมีความสุข ถึงจะดูคนที่เพิ่งหัดเล่น หรือคนที่เล่นเก่งแล้วมันก็สุขใจ ชอบดูคอนเสริต ไม่ได้บ้าศิลปิน แต่ที่ไปตามคอนเสริต โดยเฉพาะงานฟรีคอนเสริตที่คิดว่าไม่มีคนตีกัน เราจะไปนั่งตรงหน้าตู้เบส หน้าเวที ห่างหน้าตู้ไม่เกิน 12 เมตร เกือบทุกงาน ดูว่าเขาใช้เครื่องมืออะไร ใช้เบสอะไรใช้ตู้อะไร D.I.ของอะไร ดูวิธีการเล่น การสื่อสารของนักดนตรีบนเวที ดูเครื่องดนตรีอื่น ๆ ด้วย ยิ่งได้ดูตอนเขา Sound Check ก็จะได้เห็นการ Set เครื่องไม้เครื่องมือ ระบบเสียงทุกอย่างเลย วางมอนิเตอร์ เร่งตรงนั้น ลดตรงนี้ การวางไมค์ที่จุดต่าง ๆ น่าสนใจทุก ๆ อย่างนะ ตอนนี้เบส 4 สายที่แลดูมันจะเก่า ๆ เลอะ ๆ ถลอก ๆ นี่ผมโคตรชอบเลย ชอบมากกว่า 5 สายสภาพใหม่กิ๊กอีก ก็จะฟัง เรียน หัด ฝึกซ้อม เล่นกันต่อไปเรื่อย ๆ อ่ะครับ

Ichibang
27-04-2004, 10:06 PM
ถ้าเริ่มตั้งแต่พื้นฐาน ง่ายกว่ากีต้าร์แน่ครับ เส้นสาย โน๊ตของเพลงทั่วไปจะน้อยกว่า Effectก็ไม่ต้องคิดมาก แต่จะไปได้ไกลแค่ไหนก็แล้วแต่คุณแล้วล่ะครับ แต่อย่าคิดมากครับ แค่เล่นให้แน่น ไม่ผิดพลาด ก็ถือว่าเก่งแล้ว ว่างๆลองไปอ่านบทความเบสได้ที่ www.guitarcool.com แกปูพื้นฐานสำหรับมือใหม่ได้ดีครับ

Fructose
28-04-2004, 02:45 PM
ชอบก็ต้องหัด ต้องซ้อม ให้ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ทุกวัน แล้วมันเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเลย
โลกนี้ไม่มีอะไรง่าย หรอกครับ

Aumaim
30-04-2004, 11:05 PM
ผมไม่รู้นะ ว่าง่ายหรือเปล่า เพราะผมก็จับเบสเป็นเครื่องแรก มันก็ยากล่ะครับ เทียบกันไม่ได้ หรอก กับกีตาร์ เพราะมันคนละเครื่องกัน เล่นกันคนละแบบ ช่วงแรกๆมือกีตาร์วงผมเค้ายังสงสัยเลย เบสเล่นยังไง ทำไมทำได้อย่างนั้นด้วยเหรอ ผมบอกเค้าว่ามันก็ทำได้เพราะมันคือเบส เบสลีดให้เหมือนกีตาร์ไม่ได้ กีตาร์ไม่สามารถก็ทำบางอย่างให้หมือนเบสได้ อย่าง slap ให้ไพเราะ

ยากรึเปล่าไม่รู้ ถามตัวเองก่อนว่าชอบรึเปล่า กล้าลองรึเปล่าครับ

parappa
01-05-2004, 11:31 PM
กีต้าร์เบสผมก็ว่ามันง่ายกว่ากีต้าร์อานะ เพราะผมเล่นเบสก่อนกีต้าร์ครับ พอมาจับกีต้าร์ โอ!! แม่เจ้า จับคอร์ดยากจริงๆ สายก็เล็ก เฟรดก็สั้นๆ เวลาดีดเป็นเส้นๆไปก็มักจะดีดวื่ด!! สายตลอด ช่องไฟของสายกีต้าร์ก็แคบๆใช่นิ้วดีดยิ่งยากใหญ่ เรื่องslap ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ กับกีต้าร์ผมทำไม่ได้เลย (ปกติกับเบสก็ไม่ค่อยได้อยู่แล้ว T-T ) หมดอนาคตเรื่องเล่นดนตรีได้หลากหลายชนิดเลยเรา ฮือๆ~~~ แต่ถ้าลองมาคิดในทางกับกันดูล่ะมือกีต้าร์มาลองเล่นเบส ('-' ) อืม....อาจจะคิดเหมือนผมก็ได้นะครับใครจะรู้ อิอิ :) แต่ผมชอบเบสครับ เพราะมันเล่นเข้ากับเครื่องดนตรีได้หลายชิ้นและหลายแนว ทั้ง คราสสิก แจ๊ส แด๊น หมอลำ ฯลฯ สนุกดีครับ ;D

Mtd
02-05-2004, 04:33 PM
เล่นเฉยๆมันเล่นง่าย แต่เล่นให้ดีมันเล่นยาก ไหนจะต้องให้มันเหนียว, คุมdynamic ,สร้างสำเนียงให้วง และที่สำคัญ หน้าที่อาชีพเราเล่นrythumเป็นหลัก(โซ่โล่อย่างเดียวตกงานแน่) ดังนั้นต้องเข้าถึง groove ให้ได้ ....เปรียบเทียบได้เลย ให้คนที่เพิ่งเล่นใหม่ๆลองเล่นโน้ตตัวเดียวกัน(สมมติเพลงมีคอร์ดเดียว)กับพวกมืออาชีพ มันจะฟังเป็นคนละเรื่องเลย เช่น วลีง่ายๆ ดึง....ดะ....ดึง....ดึง.... แหม่มันฟังดูง่ายจริงๆเลย แต่พอเล่นกับวงสิ "โล่ง"เลย ถ้าเล่นแบบไม่มีความเหนีบว

LuckBu
03-05-2004, 01:23 PM
พี่กอล์ฟฟี่ อยากได้ Mtd อ่า แนะนำรุ่นหน่อยจิ ที่ไม่เกิน2แสนอ่ะพี่ แล้วรุ่น heir นี่ใช้ได้เป่าพี่

Mtd
03-05-2004, 04:34 PM
เฮ้ย....นอกเรื่องแล้ว ไว้คุยกันนอกรอบไอ้หนู อดีต luckymyung

LuckBu
04-05-2004, 08:41 PM
โห เฮียกอล์ฟฟี่ ยังจำผมได้ด้วยเหรอ... :o ซึ้งใจจิงๆ พี่เล่นอยู่ร้านไรอ่ะ เห็น นู๋gift เค้าบอกว่าพี่เล่นผับ พี่เบอร์มือถือที่ให้ยังใช้อยู่เป่าอ่ะ เออ พี่ๆ ไปดู ลุง Joe Sat workshop เป่า

Mtd
13-05-2004, 07:44 PM
stu-hamm ไม่ได้มาด้วยหนิ หรือว่ามา ?

Punkyman
16-05-2004, 08:48 PM
ผมว่ามันไม่ง่ายนะเอาไรมาง่ายครับ เครื่องดนตรีทุกชิ้นมันก็มีความยากของมันทุกชิ้นนะผมว่าอยู่ที่ว่าคุณจะฝึกมันรึป่าวแค่นั้นเองเล่นๆมันไปเถอะถ้าคุณรักมันไม่ต้องคิดมากฝึกกันเข้าไปของทุกอย่างไม่มีไรมาแบ่งยากแบ่งง่ายหรอกคับ มันอยู่ที่ความพอใจของคุณเองเท่านั้น