PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เอามาฝาก spector มือ 2 !!!!

Music2home !

chelsea
16-05-2006, 03:36 PM
http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=39176

ลองโทรไปถามกันนะใครสนใจ ราคาถูกจนน่ากัว อิอิ สงสัยจะเป็นรุ่นเก่า ไม้สวยดีนะ

Dbass
16-05-2006, 03:45 PM
? ? Spector 4 สาย ราคาเก้าพันกว่า ..................? ::)? ไม่ต้องสนใจว่ามันทำที่ไหนครับ เบสใส่ถ่าน คอ Neck through ด้วย .. น่าสนนะ? ;)
ยี่ห้อนี้ หามือสองยากเต็มทน เบสรุ่นเก่าด้วย งานการผลิตผมว่า อาจจะดีกว่ารุ่นใหม่ ๆในเกรดเดียวกัน? :)

ป.ล. ถ้าใครได้มา แล้วยังไม่พอใจเรื่องเสียง จะอัพเกรดเป็น EMG ยกชุด ก็จัดไป เจ็ดพัน ... น่าจะพอสู้ตัวสามหมื่นกว่าขึ้นไปได้ ..

7-Color~Musicm@n~
16-05-2006, 04:17 PM
ทำไมมันถูกเหลือเชื่อ... ???

PalmyHIFI
16-05-2006, 06:56 PM
กำๆๆๆๆ ไมถูกงี้ ???

Dbass
16-05-2006, 11:16 PM
? ?สงสัยเบส Spector ตัวนี้มีตำนาน ....? ::)?? ดูดี ๆ แต่ไม่มีรางวัล ....

PalmyHIFI
17-05-2006, 01:37 AM
ง่า............จิง หยอ คับ :P

panda14
17-05-2006, 03:00 AM
ดูๆ แล้ว เหมือน เค้าเอาไปทำสี มาเลยนะ ลายไม้ กับ สี มันดู ตัดๆ กันอ่ะ 8) ??? ??? พี่หนึ่ง ว่าไง ฟันธงดิ

dearbass
17-05-2006, 05:16 AM
เบสตัวนี้ อ.แป็ปเคยเอาไปใช้สอนทีศุภการหนิ อาจารย์ set up เองเลย
ผมเคยลองแล้วเป็น euro series สียังเปนของเดิม เสียงดีคัยมีตังค์ก็น่าจะเก็บไว้นะ

modulusman
17-05-2006, 09:57 AM
ผมโทรไปคุยแล้วครับ เจ้าของให้ข้อมูลที่ค่อนข้างมั่วเลย บอกว่าเป็น made in germany และเป็นรุ่นที่เลิกผลิกไปแล้ว(เลิกที่ไหนล่ะ) ถาม s/n ก็ไม่มี แถมบอกว่า หิ้วมาจากเพื่อนที่อินโดนีเซียครับ ผมเลยงงกับข้อมูลในการตัดสินใจซื้อเลย..เลยไม่แน่ใจว่าใช่ที่คุณ dearbass พูดถึงหรือเปล่า.

chelsea
17-05-2006, 11:13 AM
made in germany? ฟังแล้วขำดี? ?:D? ?ผมว่าตัวเบสอ่ะน่าจะโอเคแหละ แต่ไอ้เจ้าของนี่ดิ? ???? ?แม่งขโมยมาป่าววะ

kaee30
17-05-2006, 11:17 AM
ทำเยอรมันไม่น่าจะมีนะ แต่เลิกผลิตไปแล้วเนี่ย ไม่แน่ครับ เพราะspector แบบ P/J มันไม่มีทำแล้วอ่ะ

PalmyHIFI
17-05-2006, 01:14 PM
ดีเลยครับ พวกเราช่วยกันวิเคราะห์วิจารณ์กันหน่อย จะได้เป็นข้อมูลแก่ คนเบสในนี้ ก่อนที่จะจับจ่ายใช้สอย

ปล. สเปคเตอร์ แบบ P/J เหอๆๆๆ

eyesight
17-05-2006, 02:02 PM
อย่าให้เหมือนเจ้าตัวที่ตกมาจากฟ้านะคับ

คูลฟิวเวอร์อ่ะ เป็นห่วงนะคับ

modulusman
17-05-2006, 04:35 PM
พอดีไปเห็นกระทู้ในกีตาร์ไทยที่น่าเกี่ยวข้องกับกระทูนี้ (ที่เกี่ยวข้องเพราะคนที่โดนพาดพิงเป็นเจ้าของเบส spector ที่จะขายไงครับ)

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=51093

http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=39323

ยังไง ใครสนใจอยู่ชั่งใจกันหน่อยน่ะครับ..

panda14
17-05-2006, 05:32 PM
อ่า ดีมากเลย ชังใจได้ เลย ........... ;D

Dbass
17-05-2006, 08:23 PM
เบสตัวนี้ อ.แป็ปเคยเอาไปใช้สอนทีศุภการหนิ อาจารย์ set up เองเลย
ผมเคยลองแล้วเป็น euro series สียังเปนของเดิม เสียงดีคัยมีตังค์ก็น่าจะเก็บไว้นะ

คุณเดียร์ .. ผมว่าไม่น่าใช่ตัวเดียวกัน ตัวนี้ผมหาข้อมูลแล้วใกล้เคียงสุดจะเป็นรุ่น NS-2 A ทำเกาหลีช่วงปี 1987-1990 ราคาตอนนั้น 799-899 US. น่ะ
วิธีเช็ค Serial No. ของ Spector ... http://www.spectorbass.com/NewFiles/serialnumbers.html
รุ่นต่าง ๆ และปีที่ผลิต .. http://www.spectorbass.com/NewFiles/modelhistory.html

ตัวที่ลงขายใกล้เคียงกับตัวนี้ http://www.spectorbass.com/NewFiles/modelhistoryfiles/ns2a.html
ลูกบิดดำ สะพานดำ อินเลย์จุด ปิ๊กอัพแบบ P/J ที่มีตรา Spector ไม่ใช่ EMG .. และเลข Serial No. ติดหลังเบส ขึ้นต้น NS XXXX ( ตามด้วยเลข 4 หลัก )

made in germany ฟังแล้วขำดี :D ผมว่าตัวเบสอ่ะน่าจะโอเคแหละ แต่ไอ้เจ้าของนี่ดิ ??? ***ขโมยมาป่าววะ

คุณอ้นขำ .. เพราะทราบว่า Spector ไม่มีทำที่เยอรมัน .. ทำอเมริกา, เช็ค ,เกาหลี, จนรุ่นเด็ก ๆ ( Performa serie ) ทำที่ จีน ที่ว่าทำเยอรมันเพราะลูกบิด
เป็นของ Schaller หรือเปล่า ...... ของขโมยนั้นก็เป็นข้อสงสัย ยังไม่นับว่าเบสมีปัญหาหรือเปล่า ใครซื้อมาแล้ว มาอ่านกระทู้นี้ ไฉนจะเอาออกมาเล่น ..... กรรม .....

ผมโทรไปคุยแล้วครับ เจ้าของให้ข้อมูลที่ค่อนข้างมั่วเลย บอกว่าเป็น made in germany และเป็นรุ่นที่เลิกผลิกไปแล้ว(เลิกที่ไหนล่ะ) ถาม s/n ก็ไม่มี แถมบอกว่า หิ้วมาจากเพื่อนที่อินโดนีเซียครับ ผมเลยงงกับข้อมูลในการตัดสินใจซื้อเลย..เลยไม่แน่ใจว่าใช่ที่คุณ dearbass พูดถึงหรือเปล่า.

ฝากพรรคพวกกันโทรไปคุยกะคนขายเหมือนกัน ได้ใจความว่า .... เพื่อนเขาเอามาจากนักดนตรีที่เล่นอยู่ในมาเลเซีย เข้ามาทางใต้ มาขายต่ออีกที ??? งงโคตร :o

oooo
17-05-2006, 08:51 PM
นายไปกอนคนนี้น่ากลัวแฮะ จะซื้อกับเขาก็ต้องระวังไว้มากๆเลยคับ
เช็คเบสทุกส่วนเลย

อาจารย์ปรุย
17-05-2006, 10:10 PM
ระวังกันให้ดีนะคร๊าบ

ของถูกไม่มีดี ของฟรีไม่มีในโลก

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคุณก่อ

panda14
17-05-2006, 11:23 PM
ตัวนี้ เห็น บอกมาว่า วงจร เป็นของ บาโต ด้วยนะ ??? ??? ??? ช่วยด้วยไปกันใหญ่แล้ว เจ้าของคนนี้มันยังไง

modulusman
18-05-2006, 10:35 AM
ตัวนี้น่าจะเป็น ns-2a ตามที่คุณ dbass ว่าน่ะครับ แต่เท่าที่คุย ไม่มี s/n ติดเลยครับ ไม่ว่าข้างหน้าหรือข้างหลัง ตรงไหน เจ้าของก็บอกว่าไม่มี (เป็นรุ่นพิเศษอะไรประมาณนั้น) ดูคราวๆผมก้อว่าใช่เป้นของเกาหลี แต่ลูกบิด Schaller เจ้าของเลยมั่วว่าเป็นของเยอรมัน (มั่ง) ส่วนหิ้วมาจากไหน ใครจะรู้ไหมเนี๊ยะ โทรไปที ก็บอก เอามาจาก อินโด อีกคนโทรบอกเอามาจาก มาเล... >:(

Dbass
19-05-2006, 05:41 PM
ยืนยันจากผู้รู้แล้วนะครับ ตัวที่gเคยมาที่ศุภการเป็น NS-4 คนละเรื่องกะตัวในรูป ........... :D

Spin_Kung
20-05-2006, 04:49 PM
:D

alafasd
21-05-2006, 05:21 PM
อย่าตกเป็นเหยื่อครับคนที่ขายขึ้นชื่อเรื่องยำของครับ เพื่อนผมโดนมาแล้วแต่โดนกีต้าน่ะครับไปยำมาครับ มานโกงครับไอคนนี้ :-[

alexz
22-05-2006, 01:19 AM
spector รุ่นนี้เคยหยิบๆเล่นมาแล้วครับ.. แต่คนละตัวกับตัวนี้..

รุ่นไรไม่รู้.. แต่เคยจับตอนหัดเล่นเบสช่วง 1-5 เดือนแรก.. เป็นเบสของอาจารย์คนแรก.. รุ่นนี้แหละ.. P-J .. ไม่ใส่ถ่าน ราคาก็ประมาณนี้

เสียงก็.. ไม่มีอะไรเลย.. ผมซื้อ baracuda มา..อาจารย์ยังบอกว่าคุ้มกว่าซื้อตัวนี้เลย เหอๆ

Dbass
22-05-2006, 02:00 PM
? ?

spector รุ่นนี้เคยหยิบๆเล่นมาแล้วครับ.. แต่คนละตัวกับตัวนี้..

รุ่นไรไม่รู้.. แต่เคยจับตอนหัดเล่นเบสช่วง 1-5 เดือนแรก.. เป็นเบสของอาจารย์คนแรก.. รุ่นนี้แหละ.. P-J .. ไม่ใส่ถ่าน ราคาก็ประมาณนี้

เสียงก็.. ไม่มีอะไรเลย.. ผมซื้อ baracuda มา..อาจารย์ยังบอกว่าคุ้มกว่าซื้อตัวนี้เลย เหอๆ

? ? คงจะคนละรุ่นครับ? ตัวที่ขายมันรุ่น NS-2a ( มีวงจรใช้ถ่าน ) ส่วนตัวที่คุณว่า น่าจะเป็นรุ่น Performance serie .. รุ่นเก่า
? http://data.muzikus.cz/save/db_images/4919 ในรูปรุ่นปัจจุบัน .. คล้าย ๆ OLP ทำในจีน

basschild
22-05-2006, 05:23 PM
ขอโทษฮับ? คือ ว่าเบสตัวที่อาจารย์เอามาsetที่ศุภการ ลูกบิดมันเป็นสีเงินคับ ไม่ได้เป็นสีดำเหมือนตัวที่มีปัญหากันอยู่อ่ะ
และที่สำคัญ เบสตัวที่อาจารย์setผมเป็นคนเอามาเอง ด้านหลังมันเขียนไว้ว่าNS8054 ผมเองก็ยังเช็คไม่ได้เหมือนว่าเป็นของอะไรกันแน่

Dbass
23-05-2006, 03:29 PM
ขอโทษฮับ คือ ว่าเบสตัวที่อาจารย์เอามาsetที่ศุภการ ลูกบิดมันเป็นสีเงินคับ ไม่ได้เป็นสีดำเหมือนตัวที่มีปัญหากันอยู่อ่ะ
และที่สำคัญ เบสตัวที่อาจารย์setผมเป็นคนเอามาเอง ด้านหลังมันเขียนไว้ว่าNS8054 ผมเองก็ยังเช็คไม่ได้เหมือนว่าเป็นของอะไรกันแน่

คุณ เด็กเล่นเบส ครับ .... ;D แล้ว Spector ตัวที่คุณว่ามา ยังอยู่ไหมครับ ถ้าจะขายลงขายในบอร์ดนี้ก่อนที่อื่นนะครับ ..
เลข NS 8054 ข้างหลัง ถ้าตามข้อมูลที่ผมหามา มันเป็นทำเกาหลีช่วง 1987-1990 ครับ ราคาตอนนั้น 799-899 Us. ใช่ย่อยนะ ::)

อ่านใน Link ด้านบนที่ผมลงไว้ ตรง " รุ่นและปีต่าง ๆที่ผลิตเบส Spector " คิดว่า พอจะอ้างอิงได้น่ะครับ ..

ใน Link ตรง Import Instrument Bass แปลประมาณว่า .. มีบางรุ่นที่ทาง Kramer ได้เข้าร่วมทำเบสไฟฟ้าและกีตาร์ไฟฟ้าด้วย
( NS-2a, NS-2b, NS-2c, NS-6a, NS-6b, NS-6c ) .. มีตัวเลข 4 ตัวติดอยู่ที่ Backplate ( ประมาณ แผ่นพลาสติกปิดด้านหลัง ) จะมี
ตัว NS ขึ้นต้นแล้วตามด้วยตัวเลขทั้ง 4 ตัว ... ( ปิ๊กอัพเป็นของ Spector ) .. ถึงว่าเป็นของทำที่เกาหลี ในช่วงปี 1987-1990 ครับ ....

HoroHoro
24-05-2006, 11:57 AM
จากการสังเกตุนะครับ ผมว่าตัวนี้เปก็นของปลอม
1 ม่มีบอกว่าmade in อะไร
2 ไม่มี s/n number

3 เจ้าของ แ_ม่_ง ให้ข้อมูลมั่ว
4 PU P/J บาโท ผมไม่เคยเห็นและ ไม่มีการสกรีนยี่ห้อ
จากการสังเกคุแล้วโทรไปคุยกะเจ้าของ คาดว่าเป็นของย้อมแมวนะครับ
และคาดว่า เป็นเบสที่ ผลิตอยู่ในยุคที่ไม่ซีเรียสเรื่องปัญหาลิขสิทธ์ เพราะมันน่าเป็นเบสสั่งทำแล้วสกรีนยี่ห้อเอาเอง

Dbass
24-05-2006, 04:44 PM
จากการสังเกตุนะครับ ผมว่าตัวนี้เปก็นของปลอม
1 ม่มีบอกว่าmade in อะไร
2 ไม่มี s/n number

3 เจ้าของ แ_ม่_ง ให้ข้อมูลมั่ว
4 PU P/J บาโท ผมไม่เคยเห็นและ ไม่มีการสกรีนยี่ห้อ
จากการสังเกคุแล้วโทรไปคุยกะเจ้าของ คาดว่าเป็นของย้อมแมวนะครับ
และคาดว่า เป็นเบสที่ ผลิตอยู่ในยุคที่ไม่ซีเรียสเรื่องปัญหาลิขสิทธ์ เพราะมันน่าเป็นเบสสั่งทำแล้วสกรีนยี่ห้อเอาเอง

ผมมั่นใจ ตามที่ได้สรุปมาตามที่โพสท์ไว้ครับ .. 8)

1.เป็นของเกาหลีตามที่ผมว่า ...
2.มีเลข S/n ชัวร์ ๆ ซึ่งเบอร์ S/n จะคล้ายของคุณ เด็กเล่นเบส ::) Spector ตัวนี้ NS 80xx
3. ข้อมูลคนขายอาจจะไม่ทราบจริง ๆ หรือต้องการขายเบสเร็ว จะร้อนเงินหรืออะไรก็ตามแต่ ..
.. บอกคนอื่นเป็น Bartoฯ บอกพรรคพวกผมว่าเป็นของ Tobias ซึ่งตรงนี้ อาจจะมั่วข้อมูล คงเพราะต้องการขายของ :-[ แต่
ไม่เป็นไร เพราะเปิดฝาหลังดูวงจร เช็คแล้ว ลองเสียงแล้ว .. สรุปว่า OK ! ของดี ราคาถูกใจ เล่นมันส์ เล่นแล้วไม่อยากวาง.

alexz
24-05-2006, 08:24 PM
สรุปนี่.. พี่หนึ่งไปลองมาแล้วหรอฮะ..

Dream182
24-05-2006, 08:34 PM
น่าสนนะครับ แต่ว่ามัน ถูก แปลกๆ -* -

modulusman
25-05-2006, 01:48 PM
แต่ ไม่เป็นไร เพราะเปิดฝาหลังดูวงจร เช็คแล้ว ลองเสียงแล้ว .. สรุปว่า OK ! ของดี ราคาถูกใจ เล่นมันส์ เล่นแล้วไม่อยากวาง

แปลว่า spector ตัวนี้คุณ dbass ซื้อไปแล้วใช่ไหมครับ เห็นเจ้าของเขาประกาศว่าขายไปแล้ว..

Dbass
25-05-2006, 03:14 PM
พรรคพวกกันซื้อเอาไป เราก็สนใจน่ะตัวนี้ เพิ่งได้ลองเสียงเมื่อวันมะรืน .. กำลังเกิดกิเลสหนา หาทางเอามาเป็นของตัวเองอยู่ ;D อิอิ ..

ตัวเล็ก บอดี้เล็ก วางเทียบกับแจ๊ซแล้วตัวนี้เตี้ยกว่า น้ำหนักไม่เบาตามรูปร่าง บอดี้เมเปิล เสียงดี ไม่มีเสียงกวน ชอบที่ปรับง่ายมาก ๆ ทุ้มเป็นทุ้ม

แต่แหลมมันน้อยไปนิด งานสีไม่ค่อยดีเท่าไร คอเบสตรงเฟร็ตแรกกว้างไปหน่อย หย่องหลังแข็งแรงดี คอดูเหมือนจะงอ แต่เช็คแล้วกลับดีมาก ๆ

เล่นสนุกมากเพลินเพลิน ลูกอะไรที่ยาก ๆ ก็ทำง่าย สายเน่า ๆ ยังตบมันส์ ดันสายง่ายอีก .. เหมือนเบสชั้นดีที่เคยลอง เล่นแล้วไม่อยากวาง .. คุ้ม ..