PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Fender American Standard US Jazz Bass 5 Strings.

Music2home !

CaVeMaNoLdSkOoL
28-02-2010, 10:53 AM
เบสตัวนี้ผมกำลังพยายามหาข้อมูลให้เยอะที่สุด ก่อนที่จะซื้อมันเอามาใช้เป็นอาวุธคู่กายทั้งชีวิต

เทียบกับราคาและความคุ้มค่า การผลิต ทั้งBody คอ ส่วนประกอบต่างๆทั้งหมด ฯลฯ

อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับเบสตัวนี้ หรือ ใครที่เคยได้สัมผัส ว่าเป็นอย่างไรบ้าง ข้อดีข้อเสีย..

คำถาม

- Vol/Vol/Tone ด้วยความ Passive ของเบสตัวนี้ จะให้ Output เพียงพอมั้ย

- เปิด Tone สุด จะเพียงพอให้ Attack ได้ยินชัดมั้ยครับ

- เบส Body Alder จะมีโอกาสที่ สี จะเป็นลายไม้มั้ยครับ (แม้ว่ามันจะไม่มีลาย) ..คือแบบไม่เคลือบสี หรือว่าต้องทำเองครับ

- สาย 5 ของ Fender จะนิ่งหรือแกว่งมากน้อยแค่ไหน

- PU เดิมๆ ที่มากับเบส จะให้ซาวด์ได้ขนาดไหน หรือ สุดท้ายจะต้องเปลี่ยน (เล็ง Nords ไว้ครับ แต่ไม่ทราบความต่างของ Dual กับ Single และก็ Noiseless, Humcancel)

ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลย ที่อาจจะเรื่องมากไปหน่อย

แต่ด้วยความที่ไม่อยากให้เสียงเงินฟรี ไม่มีมาเสียดายทีหลัง ก็รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาวเบสหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

LindyFralin
01-03-2010, 10:19 AM
เอาแบบตอบเป็นข้อ ๆ ตามประสบการณ์ส่วนตัว

ข้อแรก out put ของเบส ถ้าผมเข้าใจในคำถามคือ หมายถึงไปเล่นที่ใหญ่ๆ ร้านใหญ่ ใช่หรือเปล่า
ผมคิดว่า ตัวแปร สำคัญน่าจะอยุ่ที่ตู้ มากกว่า ถ้า watt เยอะ รับรองตู้มเหมือนกันครับ เบส fender ผมว่า out put น่าจะมาตรฐานเบสทั่วไปอยู่แล้วครับ

ข้อสอง ขอผ่าน เพราะผมเปิดสุดตลอด เลยไม่รู้เลยครับ พอจะปิด ก็เห็นผลไม่ค่อยมาก สำหรับผมอันนี้รอท่านอื่น

ข้อสาม เรื่องไม้ ขอผ่าน แต่คิดว่า ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้

ข้อสี่ เบสห้าสายของ fender ไ่ม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไร เพราะส่วนใหญ่ เพราะ body จะทำมาจาก alder โดยปกติ alder จะให้เสียงต่ำค่อนข้างน้อยอยู่แล้วครับ ถ้ามี สาย 5 อาจจะให้ต่ำได้ไม่พอ มากนัก แต่ก็พอถูไถไปได้ แต่ถ้าได้ pre out board ดี ๆ ก็สบายและครับ หรือไม่ ลองไปลองเล่น fender deluxe 5 ก็ดีนะครับ เห็นหลายคนบอกว่าเสียงดี เป้น Active คิดว่า น่าจะดี

ส่วนเรื่อง modified เปลี่ยน pickup โดยส่วนตัวแล้ว อันนี้แล้วแต่ความชอบสไตล์เสียงมากกกว่า ถ้า ชอบ ซาว fender แล้วก็ เล่นซาวนั้นไปเลยครับ

การเปลี่ยนของที่ดี ไม่ได้หมายความว่า เราจะต้องชอบมัน

รอท่านอื่นเสริม ๆ

Fender9195
01-03-2010, 11:25 AM
เล่น 5 สายเลือก American Deluxe Ash หรือไม่ก็ Marcus 5 ผมว่าน่าจะเวิร์คกว่านะ

Toy69bass
01-03-2010, 01:00 PM
ขอตอบในทางเดียวกับพี่ดี้และน้องปังปอนด์นะครับ ถ้าชอบเบส Fender ตัวที่ตอบคำถามมากที่สุดน่าจะเป็น

Fender American Deluxe Jazz Bass V ASH ครับ

เรื่อง output และภาคการปรับทำได้กว้างกว่าเบส Fender ทั่วไปอยู่แล้ว

ส่วนเรื่อง attack ผมว่ามันเกิดจากหลาย ๆ อย่างประกอบกันเช่น

เอกลักษณ์เสียงจากไม้ เอกลักษณ์เสียงจาก pickup วิธีการดีด วิธีการปรับซาวนด์

เสียง attack ส่วนใหญ่ที่เราได้ยินกัน ก็เป็นแรงอัดเวลาเล่นเพลงร็อคหรือ เสียง ghost note เวลาเล่นอุดชัด ๆ

เบสแพง ๆ คุณภาพสูงมาก แต่ถ้าคนเล่นปรับซาวนด์ไม่ดีหรือ คุมการดีดไม่ได้เสียง attack ก็ออกมาน้อยเหมือนกันครับ

เรื่องลายไม้นั่นหายห่วงครับ รุ่นที่เป็น ASH มีแน่นอน

ส่วนเรื่องสาย 5 นั้นสังเกตดูว่ารุ่นนี้ มี string retainer ด้วยช่วยเพิ่มแรงตึงสายขึ้นมาอีกนิดหน่อย ทำให้เสียงสาย 5 นิ่งขึ้น

ในขณะที่รุ่น American standard ไม่มีตัว string retainer นี้ ส่วนเสียงสาย 5 ที่ได้จากเบสไม้ ash alder ส่วนใหญ่

จะให้ย่าน bass ที่อยู่ค่อนข้างลึก ต้องรู้จักปรับ EQ ให้ดึงเสียงออกมาให้ได้ครับ บางทีความชัดก็อยู่ที่วิธีการดีดด้วย

ผมชอบดีด สาย 5 เบา ๆ เพราะสายจะสั่นน้อยกว่าและให้เสียงที่นิ่งกว่าการดีดแรงมาก ลองทำดูก็ได้ครับ

เพียงแต่ต้องเปิด volume เพิ่มขึ้นมาจากปกติด้วยและต้องไปคุมน้ำหนักการดีดเพิ่มอีกหน่อย

เรื่อง pickup ตัวนี้ก็น้อง ๆ Nord แล้วครับให้เสียงคม ชัด ใส และไม่จี่ เมื่อเทียบกับ single coil ของ Fender แบบทั่ว ๆ ไป

ตามสเปคบอกว่าเป็น Samarium Cobalt Noiseless Pickup ผมพยายามแปลจากเวปนี้นะครับ http://www.billlawrence.com/Pages/SCNHistory.htm

ว่าเป็น pickup ที่ดึงเอาลักษณะดีของ single coil มาแต่ไม่เอาเสียงจี่ ไม่เอาฮัม

จัดว่าคุณภาพนั้นดีที่สุดในบรรดาเบส Fender เลยก็ว่าได้ครับ ถ้าไม่นับรวม Custom series นะ

zerverize
04-03-2010, 02:26 AM
ข้อมูล ปึ๊กๆ กันทั้งนั้นเลยครับเนี่ย :rofl:

คุณทอยมาอยู่คลับนี้เถอะครับ 555
ต้องจัด Fender ซักตัวแล้วคับ ถ้าที่ไทยแพงไป เดี๋ยวผมหิ้ว จัดไปให้ :wink:

Fender9195
04-03-2010, 10:30 AM
55 อย่างพี่ทอยต้อง Custom Classic ชัวร์ 55 เห็นบอกชอบคอแบบ Quarter Saw *-*