PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผมกำลังมีแนวคิดที่จะทำหมวดหมู่ย่อยใน Bass Market คิดว่าไงครับ ?

Music2home !

Art
09-03-2010, 03:32 PM
ยกตัวอย่างเช่น

เบส, ตู้แอมป์, เอฟเฟค, pickup, สายเบส, hardware, accessories, other stuff

ถ้า OK จะเริ่มทำการจัดตั้งเลยครับ

yodtao
09-03-2010, 04:03 PM
ถ้าเป็นแบบนี้ได้มั้ย ในหน้าแรกของ Bass Market จะแสดงกระทู้จากทุกหมวดรวมกัน เรียงตามการขุดปกติ

ส่วนถ้าใครสนใจเฉพาะของบางหมวด ก็สามารถคลิกเข้าไปในห้องย่อยได้ ซึ่งจะแสดงเฉพาะกระทู้ขายสินค้าในหมวดนั้นๆ

Art
09-03-2010, 04:55 PM
สรุปคือว่า เข้าไปหน้า Bass Market ก็ยังสามรถโพสต์ได้ ปกตินะ แล้วก็มี Sub Forum เข้าแยกไปได้อีก คือไม่ได้บังคับ ว่าจะต้องโพสต์ในที่ที่จัดให้ใหม่เท่านั้นใช่ปะ แบบนี้มันก็เ็ป็นผลดีกับสมาชิกเอง เพื่อจะได้ให้ลูกค้าที่กำลังหาสินค้าได้เจอของเค้าง่าย ๆ เอาแบบนี้ก็ได้นะ ถ้า OK ผมจะ Add ให้เลยนะ

ถ้าเป็นแบบนี้ได้มั้ย ในหน้าแรกของ Bass Market จะแสดงกระทู้จากทุกหมวดรวมกัน เรียงตามการขุดปกติ

ส่วนถ้าใครสนใจเฉพาะของบางหมวด ก็สามารถคลิกเข้าไปในห้องย่อยได้ ซึ่งจะแสดงเฉพาะกระทู้ขายสินค้าในหมวดนั้นๆ

yodtao
09-03-2010, 05:07 PM
เป็นสไตล์ filter มากกว่ามั้งนะ หน้าแรกไม่กรองเลย แสดงกระทู้จากทุกหมวด แต่พอคลิกเข้าไปห้องย่อย ก็จะแสดงกระทู้เฉพาะที่อยู่ในหมวด "เบส" หรือ "เอฟเฟก" หรือ "อุปกรณ์เสริม" ไรงี้
ไม่รู้ในทางเทคนิคจะทำได้รึเปล่า

Art
09-03-2010, 05:18 PM
ทำไปเรียบร้อยแล้วพี่ หุ ๆ ฝากบอกสมาชิกด้วยว่า ใครอยากย้ายกระทู้ไปลงหลุมที่จัดให้ไว้ สามารถทำได้เลยครับ ตอนนี้สมาชิกที่ลงทะเบียนทุกท่านสามารถย้ายกระทู้ได้ด้วยตัวเองแล้วครับ (เฉพาะที่ตัวเองตั้งนะ)

เป็นสไตล์ filter มากกว่ามั้งนะ หน้าแรกไม่กรองเลย แสดงกระทู้จากทุกหมวด แต่พอคลิกเข้าไปห้องย่อย ก็จะแสดงกระทู้เฉพาะที่อยู่ในหมวด "เบส" หรือ "เอฟเฟก" หรือ "อุปกรณ์เสริม" ไรงี้
ไม่รู้ในทางเทคนิคจะทำได้รึเปล่า

Dbass
09-03-2010, 05:19 PM
คล้าย ๆ ในเว็ปพันทิพย์ใช่ไหมครับ ..

มีหน้ารวม แล้วค่อยแยกย่อย เกี่ยวกับเบส ไม่เกี่ยวกับเบส

เกี่ยวกับเบสก็มี เบส แอม์ป สายเบส FX บริการซ่อมโลโก้ เดินวงจร

ซึ่งถ้าเยอะก็อาจจะแยกลงไปอีก

ไม่เกียวกับเบส รองเท้า เสื้อผ้า ไฟแช๊ก ประมาณนี้ งดเว้นอาวุธ ..

เห็นด้วยในหลักการครับ ..

Art
09-03-2010, 05:20 PM
ลองใช้งานได้เลยครับ ผมทำให้เรียบร้อย

yodtao
09-03-2010, 05:22 PM
คล้าย ๆ ในเว็ปพันทิพย์ใช่ไหมครับ ..

มีหน้ารวม แล้วค่อยแยกย่อย เกี่ยวกับเบส ไม่เกี่ยวกับเบส

ใช่เลยๆ แบบในพันทิพ นึกตัวอย่างตั้งนาน ฮ่าๆๆๆ ดันลืมนึกถึงพันทิพ
คนที่ไม่เข้าห้องย่อย ก็จะเห็นกระทู้ทั้งหมด ส่วนคนที่เข้าห้องย่อย ก็จะเห็นเฉพาะกระทู้ที่มี tag ว่าอยู่ในหมวดนั้น

Dbass
09-03-2010, 05:30 PM
เพิ่มเติมครับ

เข้าไปดูแล้ว ผมทดลองคัดลอกกระทู้แล้ว ดีเลยครับ

แต่ขอตรงที่แยกออกมาเป็น ปิกอัพ ช่วยเติ่ม / ปรีแอมป์ ด้วยครับ

น่าจะอยู่ในหมวดหมู่เดียวกันได้

Art
09-03-2010, 11:02 PM
จัดให้เรียบร้อยครับผม ช่วงนี้ตั้งแต่สมาชิกเริ่ม ๆ คุ้นกับบอร์ดตัวใหม่ รู้สึกได้ว่าคึกคักขึ้นนะครับ ทุกอย่างถูกจัดวางลงตัวกว่าบอร์ดเก่ามาก มีความคิดเห็นอย่างไร ก็แนะนำมาเรื่อย ๆ นะครับ ผมจะปรับ ๆ ให้ได้เท่าที่จะทำได้ครับ

เพิ่มเติมครับ

เข้าไปดูแล้ว ผมทดลองคัดลอกกระทู้แล้ว ดีเลยครับ

แต่ขอตรงที่แยกออกมาเป็น ปิกอัพ ช่วยเติ่ม / ปรีแอมป์ ด้วยครับ

น่าจะอยู่ในหมวดหมู่เดียวกันได้

Toy69bass
10-03-2010, 10:06 AM
ขอบคุณพี่อาร์ทมากเลยครับ ไม่นึกว่าจะทำได้ทันทีเลย ผมว่าดูกระทู้เป็นระเบียบมาก ๆ

ไม่รกหูรกตาเลย ยกเว้นบางท่านอาจยังไม่เข้าใจว่าจะแบ่งขายยังไง บางท่านก็อยากขายหลายอย่างพร้อม ๆ กันก็มี

บวกกับที่มีโพสต์ไอคอน บ่งชี้สถานะการซื้อขายได้ด้วยอีก ดีกว่า talkbass อีกครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ter
11-03-2010, 03:53 PM
ผมขอแสดงความเห็น นิดนึงนะครับ

คือ ผมอยากให้ แบ่งแค่ 2 หมวด แค่นี้พอน่ะครับ

คือ 1 ซื้อขายเกี่ยวกับเบส จะสายเบส สายสะพาย หรือเคส อื่น ที่เกี่ยวกับเบสก็ว่ากันไป

และ 2 ซื้อขายที่ไม่เกี่ยวกับเบส จะรถ บ้าน กีตาร์ ตุ๊กตา หมา หรือ แมว อะไรก็ว่ากันไป

อารมณ์ผม มันแบบ อยากดูไปเรื่อยๆ สนใจทุกอย่าง แอมป์ ก็สนใจ สายสะพายก็อยากได้

เดี๋ยวเข้ากระทู้นี้ออกกระทู้นั้น มันค่อนข้างไม่ทันใจน่ะครับ คือแบบ หมวดหมู่มันเยอะเกินไปน่ะครับ

จึงอยากได้แค่สองหมวดหมู่นี้น่าจะง่ายกว่าน่ะครับ อีกทั้ง ไม่มั่นใจด้วยว่า

กระทู้ในหน้าหลักนั้นมันเป็นกระทู้เดียวกันกับหมวดหมู่ย่อยไหมประมาณเนี้ยครับ

เสนอแนวทางที่อยากได้เฉยๆ นะครับ ถ้าคิดว่า มันปะปนกันมากเกินไปก็ไม่เป็นไรครับ

Dbass
12-03-2010, 04:04 PM
ซื้อของที่ไม่เกี่ยวกับเบส

ลงในหัวข้อ Other Stuff ได้ครับ ...