PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Bass Player - November 2008

Music2home !

yodtao
11-03-2010, 03:49 AM
Bass Player - November 2008
Soapbox
เลิกพูดว่า “ไม่”
สก็อต ไชรเนอร์

ผมยังฝึกเทคนิคที่จะมาเล่าให้คุณฟังวันนี้ได้ไม่สมบูรณ์แบบ ผมฝึกเทคนิคนี้เหมือนกับที่ผมฝึกเบส เป้าหมายของผมไม่ใช่ความเพอร์เฟ็ค แต่เพียงแค่รับรู้ และทำทุกวันของผมให้ดีที่สุด ผมเชื่อว่าการฝึกพูดว่า “ได้” ทำให้ผมมาถึงจุดนี้ได้ในวันนี้ และยิ่งผมพูดว่า “ได้” มากขึ้นเท่าไร ผมก็จะยิ่งได้สิ่งดีๆ มากขึ้นเท่านั้น

ตลอดชีวิตของผม ผมมักที่จะพูดว่า “ไม่” ไม่ว่าจะเป็นการลองสิ่งใหม่ๆ หรือแม้แต่โอกาสใหม่ๆ แรกทีเดียว ต้องมีคนที่จะคอยบีบคอผมให้พูดว่า “ได้” อย่างตอนที่ผมไม่ยอมร้องประสานให้กับวงคัฟเวอร์วงแรกที่ผมเล่น นักร้องของวงนี้บังเอิญเป็นลูกพี่ลูกน้องของผมเอง และเธอก็เป็นคนที่คอยผลักดันผมมากกว่าคนอื่นๆ ส่วนใหญ่ เพราะอย่างนี้เอง เมื่อผมรู้ว่าเธอไม่ยอมให้ผมตอบปฏิเสธแน่ๆ ผมเลยต้องจับไมค์จนได้ ทุกวันนี้ผมยังรู้สึกขอบคุณเธอมากๆ การร้องเพลงได้กลายมาเป็นประสบการณ์หนึ่งที่ยิ่งใหญ่มากสำหรับชีวิตผม และเป็นสิ่งจำเป็นที่สุดสำหรับวง Weezer นี่ยังไม่รวมถึงว่าผมรู้สึกยอดเยี่ยมแค่ไหนที่ได้ร้องเพลง

แต่ก็ยังต้องใช้เวลาอีกระยะหนึ่งกว่าผมจะได้รับบทเรียนที่แท้จริง

ผมย้ายจากโอไฮโอไปลอสแอนเจลิสเพื่อที่จะเริ่มอาชีพดนตรี หลังจากผ่านไปหลายปีโดยที่ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน (และมีอีกหลายๆ อย่างที่เกือบจะเป็นชิ้นเป็นอัน) ผมเริ่มสงสัยว่าอะไรกันแน่ที่มันขาดหายไป ผมนับถือหลายๆ คนเป็นอาจารย์ พวกเขาพยายามที่จะแนะนำผม (อย่างเช่น “แกออกไปทำวงของตัวเองได้แล้ว ไอ้โง่เอ๊ย”) แต่ผมก็ยังต่อต้านไอเดียใหม่ๆ อยู่เสมอ ช่วงเวลาที่แสนจะเจ็บปวดและมืดมนของชีวิตผมนี้กินเวลาอยู่หลายปี แต่ในที่สุดผมก็รู้สึกตัว ผมได้รับรู้ว่าวิธีการทำสิ่งต่างๆ ในชีวิตของผมกำลังฆ่าความคิดสร้างสรรค์ของตัวผมเอง และสิ่งนี้เองที่ทำให้ผมพร้อมที่จะรับฟังมากขึ้น สำหรับผมที่เป็นร็อคเกอร์พันธ์แท้ เป็นนาวิกโยธินเก่า และเป็นพวกที่เชื่อว่าตัวเองเก่งไปซะทุกเรื่อง การเข้าใจและรับฟังคำสอนเป็นสิ่งที่ใหม่มากสำหรับผม

เหตุการณ์ที่ทำให้ผมค้นพบสัจธรรมเกิดขึ้นในฤดูร้อนของปี 2001 หนึ่งปีก่อนหน้านั้น ผมอยู่ในช่วงตกต่ำที่สุดในชีวิต ผมคิดอยากจะย้ายกลับไปเมืองโทลีโด [รัฐโอไฮโอ] แล้วกลับไปทำวงคัฟเวอร์เหมือนเดิม อย่างน้อยมันก็ช่วยจ่ายค่ากินค่าอยู่ของผมได้ แทนที่จะค่อยๆ ตายอย่างช้าๆ ที่ฮอลลีวูดนี่ ผมตัดสินใจให้โอกาสตัวเองเป็นครั้งสุดท้าย ผมโทรหาทุกคนที่ผมรู้จัก แล้วถามพวกเขาว่า “ผมกำลังหางานดนตรีอยู่ พอจะรู้จักใครที่อยากได้มือเบสบ้างรึเปล่า? ผมร้องเพลงได้ ผมเขียนเพลงได้ ผมเรียนรู้เร็ว แล้วก็เล่นได้แทบจะทุกแนว” ผู้คนเริ่มติดต่อกลับมาหาผม ถามผมว่าอยากจะแจมกับคนโน้นคนนี้บ้างรึเปล่า อ๊ากส์... “แจม” เหรอ (ผมไม่ได้ดูถูก คนที่ชอบแจมดนตรีนะ!) หรือไม่งั้นพวกเขาก็จะถามผมว่าอยากจะมาลองเล่นกึ่งออดิชั่นดูรึเปล่า เงินก็ไม่รู้ว่าจะได้รึเปล่าเนี่ยนะ จะบ้าหรือไงกัน

แต่ถึงผมจะรู้สึกเอียนแค่ไหน ผมก็เลือกที่จะตอบว่า “ได้” และทันใดนั้นเอง ผมก็กลับมางานยุ่งอีกครั้ง ไม่ว่าจะเล่นกับวงใหม่ วงคัฟเวอร์ อัดซีดี เล่นดนตรีกับเพื่อนๆ แล้ววันหนึ่ง ผมก็ได้รับโทรศัพท์จาก Rivers Cuomo นักร้องนำของวง Weezer ถามผมว่าผมสนใจที่จะมาช่วยเล่นให้กับวงรึเปล่าในระหว่างที่มือเบสประจำของวงต้องไปจัดการกับ “อะไร” บางอย่าง ฟังดูเหมือนจะเป็นงานชั่วคราวนะ เหมือนจะน่ากลัว

แต่มันก็เป็นโอกาสครั้งใหญ่ของชีวิตด้วยเหมือนกัน และโคตรโชคดีเลยที่ผมฝึกพูดว่า “ได้” มาตลอด

ตั้งแต่นั้นมา ชีวิตผมก็มีงานพุ่งเข้ามาเหมือนกับพายุ ผมมีเวลาว่างเหลือแค่นิดหน่อยพอที่จะเลี้ยงหมาและหอมแก้มเมีย อัลบั้ม The Red Album ของ Weezer เป็นตัวอย่างที่ดีของผลจากการที่ผมพูดว่า “ได้” ผมตั้งเป้าหมายสำหรับตัวเองใน The Red Album ซึ่งเป็นเป้าหมายที่ผมไม่เคยคิดว่าผมจะทำได้ นั่นก็คือ ร้องนำ เขียนเพลง และเล่นซินธิไซเซอร์ ผมทำทุกอย่างทั้งหมดนี้ได้ รวมทั้งสิ่งอื่นๆ อีกมากมาย และผมยังไม่หยุดแค่นี้แน่ๆ

การพูดว่า “ได้” ทำให้ผมมีโอกาสได้ลองโยคะ (ผมไม่เคยคิดว่าผมจะทำมัน) ฝึกนั่งสมาธิเป็นประจำ (ขาร็อคอย่างผมน่ะเหรอ จะนั่งสมาธิ!) และเล่นเซิร์ฟ (ผมเกิดที่โอไฮโอนะโว้ย) โอเค ยอมรับก็ได้ ผมเล่นเซิร์ฟอย่างห่วย แต่อย่างน้อยผมเลือกที่จะลอง และมันก็ยอดมากด้วย การฝึกสมาธิช่วยเปลี่ยนชีวิตผมและช่วยให้ผมควบคุมความเครียดได้ดีขึ้น ทำให้ผมสร้างสรรค์งานได้อิสระเต็มที่ สำหรับโยคะ... ผมยังพยายามทำใจให้ชอบมันอยู่

ทั้งหมดนี้เริ่มจากเพียงแค่เปลี่ยนมุมมองเล็กๆ ของความคิด—การเข้าถึงพลังของคำว่า “ได้” เลิกพูดคำว่า “ไม่” แต่อย่าไปบอกแม่คุณล่ะ ว่าผมเองที่เป็นคนบอกคุณ

ประวัติ
สก็อต ไชรเนอร์ (Scott Shriner) เล่นเบสและร้องนำให้กับวงอัลเทอร์เนทีฟร็อค Weezer ซึ่งมีอัลบั้มล่าสุด The Red Album ออกมาในเดือนมิถุนายน [2008]

ต้นฉบับภาษาอังกฤษ อ่านได้จาก
http://www.bassplayer.com/article/just-dont-say/nov-08/90117

menn
11-03-2010, 04:01 AM
ผมเพิ่งได้ดูหนังเรื่อง Yes Man มาสดๆร้อนๆเหมือนกันครับ