PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Bass Player - March 2009

Music2home !

yodtao
12-03-2010, 03:05 AM
Bass Player - March 2009
Soapbox
อยู่กับความเป็นจริง
แบรด รัสเซล

ผมรักการเล่นดนตรี มันเป็นทั้งสิ่งที่ผมหลงใหลและเป็นงานของผมด้วย แต่ถึงเราจะเล่นดนตรีจนมีชื่อเสียงหรือเก่งแค่ไหนก็ตาม ก็ไม่ใช่ว่านักดนตรีอย่างเราจะเป็นคนค้นพบยารักษามะเร็งหรืออะไรแบบนั้น อย่าเพิ่งเข้าใจผมผิดนะ ดนตรีคือสิ่งที่เป็นจิตวิญญาณ และมีพลังในการรักษาอย่างไม่น่าเชื่อ แต่วงการนี้มีพวกหลงตัวเองและเห็นแก่ตัวมากจนเกินไปแล้ว!

ผมเล่นดนตรีอาชีพมาเกือบๆ 20 ปี แต่ผมก็ยังเคยเป็นทั้งลูกชาย พี่ชาย นักเรียน ครู นักมวยสมัครเล่น เด็กเสิร์ฟ ฯลฯ พูดอีกอย่างก็คือ ผมใช้ชีวิตอย่างอื่นนอกเหนือจากดนตรีมาแล้ว เชื่อเถอะ สมัยอายุ 20 ผมอยากจะเล่นเก่งเหมือน สแตนลีย์ คลาร์ก ผสมกับ บิลลี ชีฮาน ที่สุดแล้ว และมันก็ไม่ผิดที่ผมจะอยากเป็นอย่างนั้น การมีความฝัน ความปรารถนา ความทุ่มเท ไม่ใช่สิ่งที่ผิด แต่บ่อยครั้งที่เรามักจะยกย่องนักดนตรีเก่งๆ มากเกินไป ผมไม่เชื่อในความคิดที่ว่าทุกคนมีพรสวรรค์อะไรบางอย่าง และจะมีแค่บางคนเท่านั้นที่โชคดีพอที่จะหามันพบและพัฒนามันต่อได้ ผมเคยเจอนักดนตรีแทบนับไม่ถ้วนที่คิดว่าตัวเองเก่งมากมาย แต่มีนับคนได้เลยที่ไม่ได้คิดยกยอตัวเองแบบนั้น ซึ่งคนกลุ่มนี้นอกจากจะเก่งจริงแล้ว ยังเป็นคนที่เจ๋งและเท่มากอีกด้วย พวกเขาคือคนที่คุณสามารถจะนั่งคุยและกินข้าวกลางวันด้วยได้อย่างสบายใจ

ดูเหมือนว่าสิ่งสำคัญที่สุดก็คือ ความสมดุล นอกจากเราจะต้องฝึกฝนทักษะในการเล่นเบสแล้ว เรายังจำเป็นที่จะต้องฝึกทักษะทางมนุษยสัมพันธ์ด้วยเหมือนกัน บางครั้งเราให้ความสนใจมากเกินไปกับทฤษฎีดนตรี โซโล่ เทคนิค หรืออุปกรณ์ต่างๆ จนกระทั่งลืมคิดถึงคุณสมบัติอื่นๆ อย่างเช่น ความเห็นใจผู้อื่น ความซื่อสัตย์ ความจริงใจ และความถ่อมตน ถึงแม้จะเล่นดนตรีเก่ง มีชื่อเสียงโด่งดังแค่ไหน แต่ก็ไม่สามารถทดแทนความเป็นคนที่แท้จริงได้

ผมอยากจะขอแนะนำบางสิ่งที่ควรทำและบางสิ่งที่ไม่ควรทำซึ่งผมได้เรียนรู้จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิต

ซ้อมให้หนักและทุ่มเทให้กับการเล่นดนตรี แต่อย่าไปยึดติดกับความคิดว่า “กูนี่แหละคือศิลปิน” คุณเป็นแค่คนๆ หนึ่งที่มีพรสวรรค์ ก็เท่านั้นเอง
อย่าชมนักดนตรีคนอื่น ถ้าคุณไม่ได้รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ บ่อยครั้งที่เรามักจะชมคนอื่นเพียงแค่ลมปาก เพราะหวังอยากจะได้คำชมจากคนอื่นตอบแทนกลับมา
นับถือนักดนตรีที่เป็นแรงบันดาลใจของคุณ แต่ไม่ต้องไปบูชาพวกเขาเหมือนเทพเจ้า บางคนอาจจะเป็นคนที่นิสัยดีน่าคบ แต่บางคนก็แค่ไอ้ตูดหมึกนิสัยเลวคนหนึ่ง (ผมต้องขอโทษด้วย)
ถ้าคุณเป็นหัวหน้าวง อย่าพูดจาดูถูกวงของคุณเองถึงแม้ว่าคุณจะเป็นคนจ่ายเงินให้พวกเขาก็ตาม วงของคุณไม่ได้ปัญญาอ่อน
ถ้าคุณเป็นหัวหน้าวง และมีเหตุให้ต้องไล่ใครคนใดออก ให้บอกกับคนๆ นั้น ตรงๆ ต่อหน้า อย่าใช้ประโยค “ตอนที่แกไม่อยู่ พวกเราคุยกันในวงแล้วนะ” วิธีนี้เป็นวิธีที่เสื่อมมาก!
ถ้าคุณต้องไปออดิชั่นหรือเล่นแทนให้กับวงอื่น อย่าทำตัวหยิ่งยโส แต่จะต้องมั่นใจและเตรียมตัวให้พร้อม การที่คุณรู้ว่าตัวเองเล่นได้ดีถือเป็นสิ่งที่เพียงพอแล้ว
อย่าเสียเวลาทั้งวันเอาแต่วิจารณ์วิดีโอของมือเบสคนอื่นใน YouTube แต่ให้ใช้เวลาเพื่อฝึกฝีมือตัวเองให้เก่งขึ้น หรือออกไปสนุกกับเพื่อนๆ หรือครอบครัวบ้าง

ประวัติ
แบรด รัสเซล (Brad Russell) ทำงานเป็นมือเบสอิสระในนิวยอร์ก เคยร่วมงานมาแล้วกับ Clarence Clemons, Dr. Lonnie Smith และ Rick Derringer รวมทั้งยังเล่นเบสให้กับละครเพลงบรอดเวย์เรื่อง Grease และ Jersey Boys

ต้นฉบับภาษาอังกฤษ อ่านได้จาก
http://blogs.myspace.com/index.cfm?fuseaction=blog.view&friendId=119523185&blogId=482304385

hoiybass
04-10-2010, 01:23 AM
ดีครับสิ่งนี้ทำให้เราวางตัวเสมอภาคดีครับ

kenman
04-10-2010, 11:33 AM
ดีมากเลยครับ

ผมก้คิดคล้ายๆ ข้อแนะนำ บางข้อ อิอิ

klinsc
09-10-2010, 10:05 AM
ยกนิ้วโป้งคับ ^^