PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิธีการจัดเรียงและเลือกที่จะแสดงกระทู้ตามที่เราต้องการ

Music2home !

Art
04-04-2010, 11:06 PM
ตอนนี้ที่หน้าฟอรั่ม Market ผมได้ทำการปรับให้ค่ามาตรฐาน การจัดเรียงกระทู้ แสดงโดยเรียงลำดับวันที่และเวลาที่ตั้งกระทู้ ซึ่งจะทำให้ไม่สามารถเห็นกระทู้ที่อัพเดต หรือ มีการตอบล่าสุดขึ้นมาเหมือนแต่ก่อน

แต่ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาในการใช้งานครับ ผมจะมาสอนวิธีการใช้งานแบบง่าย ๆ เพื่อให้ได้เห็นกระทู้ที่มีการเคลื่อนไหว ล่าสุดขึ้นมาแสดงอยู่ข้างบนก่อน แล้วเรียงลงไปด้านล่าง

4346

ก่อนอื่นเลยให้เข้ากระทู้ ไหนก็ได้ที่ Bass Market

4345

หลังจากที่เข้าไปแล้วให้เลื่อนลงมาสู่เกือบด้านล่างสุดของหน้านั้น ๆ ก็จะเห็น เหมือนรูปด้านบนครับ ทำตามวิธีที่เขียนไว้ เพื่อเลือกการแสดงกระทู้ตามที่ต้องการ

เริ่มต้นด้วย เลือกให้จัดเรียงข้อความจาก : xxxxx หลังจากนั้นกดปุ่มแสดงกระทู้ ด้านขวามือ เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แล้วก็จะแสดงตามที่เราเลือกครับ

Kr
05-04-2010, 01:07 AM
ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เข้ากระทู้ใช่มั๊ยครับ

UnDerCut
05-04-2010, 10:58 AM
มันจะดีหรอครับแบบนี้

joeywong
05-04-2010, 12:20 PM
ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เข้ากระทู้ใช่มั๊ยครับ

ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งครับ

joeywong
05-04-2010, 12:27 PM
เออ เพิ่งเทสต์เพิ่ม เมื่อกี้ .... คือ ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่มีการสลับหน้าเลยครับ คือ คลิกเข้ากระทู้ แล้ว back กลับมาก็ไม่จำ
หรือสลับไป bassboard เข้ามาใหม่ ก็ไม่จำ .... แนะนำว่าอย่างนี้นะครับ

ถ้าเลือกเรียงตามเวลาที่โพสต์ครั้งล่าสุด กำลังดูกระทู้ต่างๆ อยู่ อย่าสลับหน้า ... ให้คลิกขวาที่ชื่อกระทู้ เลือก Open new tab หรือ Open new window ครับ
ตัวลิสต์กระทู้ จะยังคงอยู่เหมือนเดิม ดูแท็บใหม่หรือหน้าต่างใหม่เสร็จ ก็ปิดแท็บหรือหน้าต่างใหม่เป็นอันๆ ไป

SynSauSage
06-04-2010, 05:19 PM
ค่อนข้างลำบากครับ จะพยายามครับ

prince_res
07-04-2010, 02:47 AM
ผมว่าตั้งต้นให้เป็นแบบเดิมดีกว่าครับ...คือแบบโพสล่าสุดมาโชบนสุดครับ

เพราะผมเริ่มเห็นบางคนโพสใหม่ในการขายของชิ้นเดิมแล้วนะครับ...แบบนี้บอร์ดจะรกเกินไปไหม

ผมคนนึงที่ยงเกรงใจไม่อยากจะโพสใหม่...แต่กระทู้ผมตกลงไปมาก...และเชื่อว่าหลายๆคนไม่รู้ระบบแบบนี้เลยครัย

เพราะบางท่านเข้ามาเล่นก็คิดว่าเหมือนเดิมๆ...อย่างผมถ้าไม่ได้ลงขายของคงไม่ได้รู้เองกับตัวครับ...

ยังไงผมคิดว่าตั้งดีฟอลเป็นแสดงให้เห็นโพสล่าสุดน่าจะดีกว่าครับ...

prince_res
08-04-2010, 04:11 PM
ถ้าไม่งั้นผมขออนุญาติโพสกระทู้ใหม่แบบท่านอื่นๆบ้างละกันนะครับ...

Dbass
08-04-2010, 07:16 PM
ระบบนี้ ก็ไม่เคยรู้มาก่อนเหมือนกัน

Monarch
08-04-2010, 07:25 PM
มันจะค่อยๆเหมือนเวปหกสาย ที่ต่างคนต่างจ้องลงขายอย่างเดียว พอกระทู้ตกไปหน้าสอง

ก้อจะรีบตั้งกระทู้ใหม่ทันที ช่วงชิงพื้นที่ในการขาย ถึงแม้จะมีกฏว่าตั้งได้แต่วันละกระทู้เท่านั้น

แต่ก้อยังมีกฏที่ว่า ถ้าหล่นเกิน 100 กระทู้ ก้อสามารถตั้งใหม่ได้ แต่หน้านึงมันก้อแสดง 100 กระทู้

ต่อหน้าอยู่แล้ว แต่ในกรณีที่อีกหน่อยมีคนใช้เวปนี้เยอะๆเหมือนเวปหกสาย ระบบก็คงจะดี

ยอมรับว่าแบบใหม่นี้ทำให้อารมณ์ในการตั้งกระทู้ หรือตอบกระทู้มันเปลี่ยนไปเล็กน้อย แต่ก้อคงต้องยอมรับ

ในการเปลี่ยนแปลงของเวป

Dbass
08-04-2010, 07:51 PM
ผมลองแล้ว ลำบากอยู่ครับ

ถ้าต้องการให้ความเห็นขึ้นมาด้านบน ต้องทำทุกครั้ง ..

แบบเดิม เห็นว่ามันเห็นผชัดเจน ง่าย สะดวกดีครับ

ไม่งั้น กระทู้ตัวเองไม่ขึ้นข้างบน ก็ตั้งกระทู้ใหม่เรื่อย ๆ แบบเว็ปหกสาย

prince_res
12-04-2010, 02:53 PM
อยากให้ตั้งเป็นโพสครั้งล่าสุดมาก่อนทุกฟอรั่มย่อยใน Bass Market เลยน่ะครับ

เพราะตอนนี้เห็นในฟอรั่มย่อยเดียวเองคือ Bass Market > เบส

M.S.C.L.Z
13-04-2010, 02:55 AM
อยากให้ตั้งเป็นโพสครั้งล่าสุดมาก่อนทุกฟอรั่มย่อยใน Bass Market เลยน่ะครับ

เพราะตอนนี้เห็นในฟอรั่มย่อยเดียวเองคือ Bass Market > เบส

อยากให้ ค่า Default ของหน้า Bass Market ไม่ว่าจะเป็น

เบส , เอฟเฟค , สายสะพาย , ฯลฯ

เป็นค่า "เวลาโพสครั้งล่าสุด" อ่ะครับ ..

ต้องรบกวนพี่ webmaster ช่วยจัดแจงให้หน่อยอ่ะครับ .. ผู้ใช้งานจะได้ไม่ต้องเซ็ตทุกครั้งที่เปิดเว็บ ..

แล้วก็ "หน้ารวมมิตร" ตรงข้างล่างหมวดหมู่ด้วยอ่ะครับ .. ( ผมลองปรับแล้ว .. แต่มันไม่เปลี่ยนอ่ะครับ )

อยากให้อัพเดทเหมือน สยามเบส รุ่นก่อน หน่ะครับ ..

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ..