PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะสังเกตุยังไง ว่าควรเปลี่ยน ถ่านbass เมื่อไร

Music2home !

Kosin
06-07-2010, 12:28 AM
ผม ใช้ FENDER JAZZ BASS
จะสังเกตุยังไงครับ
ว่าถ่านหมด แล้วควรเปลี่ยนถ่านเมื่อไร

และแต่ละท่านมีระยะเวลาการเปลี่ยนไหม
แบบถ้าถ่านไม่หมดก็เปลี่ยน

เพราะถ่านถ้าใช้นานๆ น้ำกรด ก็จะเยื้อมออกมาทำให้วงจรไฟเสียได้

ขอบคุณครับ

Dbass
06-07-2010, 08:13 PM
เมื่อไรเปลี่ยน จากประบการณ์จะรู้เองครับ

ยังไง ถ้าเบสไม่คุ้น ก็พกถ่านใหม่สำรองกันอยู่แล้ว

ถ้าตามผู้ผลิตปรีแอมป์หรือปิ๊กอัพแอ๊คทีฟระบุก็ 1000 -2500 ชม.

ถ่านในเบส ถาใช้ซ้อมแบบไม่ขี้เกียจ คงใช้ได้ไม่นานถึงขนาดถ่านหมดสภาพแบบนั้น

ยกเว้นพวกใส่ถ่าน แล้วเก็บในที่ชื้น นาน ๆ หยิบเบสออกมาเล่นที + ถ่านชาร์จที่คุณภาพห่วย ๆ..

pordkun
07-07-2010, 01:14 AM
ฟังเสียงก็จะรู้ครับว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน
อาการจะประมาณ เสียงออกมาไม่เต็ม
เสียงเปลี่ยนไปจากเดิม ประมาณนี้อะครับ
ถ้าถามระยะเวลา ถ้าถ่านธรรมดา ประมาณ 2-3 เดือน
ถ้าพวก อาคาไลย์ ประมาณ 6-7 เดือนได้อะครับ

goalpang
07-07-2010, 01:26 AM
เล่นไม่บ่อย ใช้ถ่านก้อนดำเนชั่นแนล 3 เดือนเปลี่ยนที ไม่ต้องรอหมด

ก้อนละ 20 ตามเซเว่น ตกเดือนละไม่ถึงเจ็ดบาท แต่ถ้าเป็นอังคาลายน์

ก้อนละร้อยนิดๆ ก้อ 6-9 เดือนไปเลย แต่ถ้าบ้านใกล้ร้านอมร แนะนำยี่ห้อ

GP ที่เป้นอังคาลายน์ ก้อนสีขาวคาดทอง ราคา 60 บาท ถูกดี ฝรั่งใช้เยอะ

แนะนำให้เอานิตโต้แปะไว้บนรังถ่าน แล้วเขียนวันที่ที่เปลี่ยนแปะเอาไว้

เปลี่ยนตามเดือนที่ครบกำหนดเลยดีกว่า ไม่ต้องรอให้อาการออก...

ส่วนตัวผม ใช้อังคาลายน์ พานาฯ กับ GP เปลี่ยนทุกๆ 4 เดือน ถ้าฉุกเฉินจริงๆ

ใช้ก้อนดำ แล้วเปลี่ยนทันทีที่หาซื้ออังคาลายน์ได้ แล้วเก็บก้อนดำไว้ใส่เครื่องตั้งสาย...

LindyFralin
07-07-2010, 03:25 AM
พี่แป้ง GP กับ Duracell ไหนน่าเล่นกว่ากันหงะ

ในเบสผมมันมี GP ติดมาให้

แต่ตอนนี้เปลี่ยน Duracell และ-*-

zerverize
10-07-2010, 06:30 AM
คนนี้ ปึกของจริงครับ :D

เล่นไม่บ่อย ใช้ถ่านก้อนดำเนชั่นแนล 3 เดือนเปลี่ยนที ไม่ต้องรอหมด

ก้อนละ 20 ตามเซเว่น ตกเดือนละไม่ถึงเจ็ดบาท แต่ถ้าเป็นอังคาลายน์

ก้อนละร้อยนิดๆ ก้อ 6-9 เดือนไปเลย แต่ถ้าบ้านใกล้ร้านอมร แนะนำยี่ห้อ

GP ที่เป้นอังคาลายน์ ก้อนสีขาวคาดทอง ราคา 60 บาท ถูกดี ฝรั่งใช้เยอะ

แนะนำให้เอานิตโต้แปะไว้บนรังถ่าน แล้วเขียนวันที่ที่เปลี่ยนแปะเอาไว้

เปลี่ยนตามเดือนที่ครบกำหนดเลยดีกว่า ไม่ต้องรอให้อาการออก...

ส่วนตัวผม ใช้อังคาลายน์ พานาฯ กับ GP เปลี่ยนทุกๆ 4 เดือน ถ้าฉุกเฉินจริงๆ

ใช้ก้อนดำ แล้วเปลี่ยนทันทีที่หาซื้ออังคาลายน์ได้ แล้วเก็บก้อนดำไว้ใส่เครื่องตั้งสาย...

Kosin
10-07-2010, 05:56 PM
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

watel2l3all
14-07-2010, 10:51 AM
ขอความรู้หน่อยนะคับ
พอดีว่าผมก็ใช้เบสเฟนเดอร์ที่ใส่ถ่านเหมือนกัน
เมื่อคืนไปเล่นมาคับ มันมีอาการแบบประมาณนี้นะคับ
คือว่า เล่นๆไปรุ้สึกว่าซาวด์จะค่อยๆเปลี่ยนไป
แล้วก็เหมือนเสียงมันจะบวมๆขึ้นนิดๆนะคับ
แล้วก็เสียงเหมือนจะเบา ๆ ลงด้วย
นั่นคืออาการถ่านอ่อนหรือถ่านหมดของเบสใช่มั้ยคับ
ขอรบกวนด้วยนะคับ ขอบคุนคับ

spatan
03-08-2010, 01:26 PM
ดีๆถามด้วย

Tua'BlackSlave
05-05-2013, 06:26 PM
เบส ผมไม่ดังมี เวลาหมุนโทนย่านlow มีเสียงเดือดๆ ครับ

ใช้ Pana เปลี่ยนไปเหมือนเดือน มีนา ครับ

สาเหตุเกิดจากอะไรครับ

Pre เป็น NTMB918F
Pu เป็น Bartolini 5สาย

birdblackrose
06-05-2013, 03:30 AM
อาการบ่งบอก จากที่เจอกลับตัวเองน่ะครับ เสียงจะไม่คุ้นหูต่างจากเดิม น้ำหนักการดีดเปลี่ยน เริ่มมีสัญญาณจี่ สัญญาณกวน