PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำใมถึงต้องเป็นFENDER

Music2home !

phuwanut1412
14-08-2010, 07:36 PM
อยากรู้หนะครับว่าคนทื่ใช้ทำไมเค้าถึงเลือก
มันมีดีอย่างไร ต่างกับยี่ห้อดังๆอย่างอื่นตรงใหน:wink:

Dbass
14-08-2010, 08:49 PM
แบรนด์สินค้ามีความน่าเชื่อถือ

เป็นเบสไฟฟ้ายุคแรก ๆ ของโลกซึ่ง Leo Fender ผลิตรุ่น Precision หรือ P-Bass ออกมาในต้นยุค 50

แล้วในยุค 60 ก็มีรุ่น Jazz Bass หรือ J-Bass ออกมาครับ

ต้นยุค 80 มีการเพิ่มกำลังการผลิต โดยใช้หลายโรงงานในญี่ปุ่นผลิตครับ พอต้นยุค 90 ก็มีการเพิ่มกำลัง

การผลิตโดยใช้ Mexico เป็นฐานการผลิต ทุกวันนี้เฉพาะแบรนด์ Fender มีผลิตออกมาจาก 3 ประเทศนี้

ด้วยระยะเวลาที่ผ่านมา ก็สร้างชื่อเสียงให้กับ Fender เป็นที่รู้จักของนักดนตรีอย่างกว้างขวาง

ในกาลต่อมา เจ้าของแบรนด์ Leo ได้ออกไปสร้างแบรนด์เบสยี่หอื่น ๆ นั่นยังไม่รวมไปถึงช่างในยุคนั้นของ Fender

ชื่อดัง แยกตัวออกมาทำเบส ทำกีตาร์ขายอันเป็นต้นกำเนิกของเบสยี่ห้อดัง ๆ อีกหลายยี่ห้อ

มากกว่านี้ เข้าไปหาอ่านใน Wiki เถิด ..

แว่นคุง
14-08-2010, 11:04 PM
แบรนด์น่าเชื่อถือแล้วปรับได้กว้างครับ : )

JaoTuaPuan
14-08-2010, 11:08 PM
ส่วนตัวชอบรูปทรงกับคาแลคเตอร์เบสครับ

bird110926
15-08-2010, 01:53 AM
พี่ดีเบสมองดูมีความรู้เรื่องเฟนเดอร์ดีครับ พอดีได้คุยกับคนหนึ่งเค้าบอกว่าเฟนเดอร์ มีสามเกรด ในหนึ่งรุ่น เช่น (อเมริกัน สแตนดาร์ด เกรด เอ)
(อเมริกัน สแตนดาร์ด เกรด บี)(อเมริกัน สแตนดาร์ด เกรด ซี) ซึ่งในราคาส่งจะต่างกันและในดีเลอร์บ้านเราเอาเกรดซีมาขายในราคาเกรดเอ
เรื่องนี้เป็นมาอย่างไง พี่พอจะทราบมั้ยครับ หรือถ้าไม่ใช่ตามที่ได้ยินมา คนที่บอกผมเอาจจะทำลายคู่ต่อสู้ก็ได้ครับ แต่ได้ยินอย่างนี้ก้ใจเสียเหมือนกัน

Dbass
17-08-2010, 02:40 AM
เกรดนี่คงหมายถึงลายไม้หรือเปล่าครับหรือที่มองเห็นแล้วว่าสวยงาม ประณีต

คงไม่ใช่เพาะ Fender ครับ ยี่ห้ออื่นที่มีต้นกำเนิดทางตะวันตกไกลก็เหมือนกัน

เบสที่สวยงามของเค้า ถ้ามาขายทางเอเซียจะมาลงญี่ปุ่นครับ สวยสุดในเอเซีย

ถ้ายี่ห้อในประเทศนั้น ๆ โดยเฉพาะดีลเลอร์ใหญ่มักได้ตัวพิเศษ เลข SN สวย ๆ ไป

เว้นแต่ว่าตัวแทนที่อื่นมีกำลังภายในดี ทำยอดได้เยอะหรือสนิทสนมทางบริษัทแม่

อาจได้ตัวสวยปลกตามาประดับร้านบ้างครับ อย่างในยุโรปในประเทศที่เศรษฐกิจดี

มีกำลังซื้อก็มีของดี ๆ สวยงามไปลงเหมือนกัน .. ในเอเซียของสวย ๆ อยู่ที่ญี่ปุ่นครับ

ยี่ห้อื่นก็เป็นครับ ไม่ใช่เฉพาะ Fender

ลองเปิดดูเว็ปเบสของต่างประเทศก็ได้ครับ

bird110926
17-08-2010, 04:03 AM
เกรดนี่คงหมายถึงลายไม้หรือเปล่าครับหรือที่มองเห็นแล้วว่าสวยงาม ประณีต

คงไม่ใช่เพาะ Fender ครับ ยี่ห้ออื่นที่มีต้นกำเนิดทางตะวันตกไกลก็เหมือนกัน

เบสที่สวยงามของเค้า ถ้ามาขายทางเอเซียจะมาลงญี่ปุ่นครับ สวยสุดในเอเซีย

ถ้ายี่ห้อในประเทศนั้น ๆ โดยเฉพาะดีลเลอร์ใหญ่มักได้ตัวพิเศษ เลข SN สวย ๆ ไป

เว้นแต่ว่าตัวแทนที่อื่นมีกำลังภายในดี ทำยอดได้เยอะหรือสนิทสนมทางบริษัทแม่

อาจได้ตัวสวยปลกตามาประดับร้านบ้างครับ อย่างในยุโรปในประเทศที่เศรษฐกิจดี

มีกำลังซื้อก็มีของดี ๆ สวยงามไปลงเหมือนกัน .. ในเอเซียของสวย ๆ อยู่ที่ญี่ปุ่นครับ

ยี่ห้อื่นก็เป็นครับ ไม่ใช่เฉพาะ Fender

ลองเปิดดูเว็ปเบสของต่างประเทศก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ แต่เรื่องมาตฐานอื่นล่ะครับ เช่น เสียง คิวซี ล่ะคับอยู่ในมาตฐานเดียวกันรึเปล่า

Dbass
19-08-2010, 03:10 AM
QC ผมว่ามาตรฐานเดียวกันครับ

เสียงต่างกันครับ แม้ปิกอัพ ปรีเดียวกัน ไม้ชนิดเดียวกัน เสียงย่อมต่างกันครับ

เบส Fender ที่ทำญี่ปุ่นต้องดูในแค๊ตตาล๊อคของเว็ป Fender ญี่ปุ่นครับ

ส่วน Fender US และ MIM ใช้เว็ปหลักเว็ปเดียวกัน

เบสที่เป็นของใหม่ คุณภาพมักมาคู่กับราคาครับ

Fender9195
19-08-2010, 07:22 PM
ของเค้าดีจีิงๆ*-*
Clean Sound & Clean Tone

checkie
11-04-2011, 02:23 AM
รักfender มาก่อนเรย ไจมันรัก 55+