PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Bassมือใหม่ : อยากให้ผู้มีความรู้แนะนำ !

Music2home !

King_Vichting
15-08-2010, 08:49 PM
คือตามหัวข้อครับ ผมอยากให้คนมีคนที่รู้เรื่องนี้แนะนำ :rofl:

ผมชื่อเล่นชื่อ อ้ำ
อายุ 13 ย่าง 14 ปี

สนใจเรื่องเบสครับ กำลังจะเริ่มเรียน เบสครับผม (มีความรู้พื้นฐานกีต้าร์โฟรค์)
พอดีอยากจะได้ความรู้พวกนี้แหล่ะครับ:talking:

เริ่มเลยนะ
1.ราคาของ Fender เน้นของ Japan. มีงบ ประมาณ 30,000 บาท จะหารุ่นไหนดีหรอครับที่เหมาะกับการ เล่นวงค์ สตริง พอดีเพื่อนๆ ฟอร์มวงค์สตริงกันผมจะไปสวมรอยมือเบส) ปล.แต่ถ้าใครช่วยแนะนำเกินงบก็ได้ครับ แต่ขอราคามันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (มือ 1 นะ)
2.กีต้าร์เบสเมื่อซื้อมาใหม่ๆ ควร โมดิไฟด์ ปิ๊กอัพ และ อื่นๆ เลยไหมครับถึงจะใช้ได้นานๆ
3.ผมเป็นคนนิ้วยาว นัท ของเบสควรจะใช้ความกว้างเท่าไหร่ดี 38,40,42 (อยากใช้ 4 สายครับ)
4.ตัวปรับ Volume ทำไมถึงต้องมี 2 ตัวหล่ะครับ แล้วถ้ามี ตัวเดียว มันจะต่างกันยังไง
5.แอมป์ รุ่นไหนดี ครับ เอาไว้เล่น กับบ้าน ตัวเล็กๆ เสียงดีๆ ใช้นานๆ แนะนำหน่อยครับ
6.อีกอย่างนะครับ การที่เราจะไปเลือกซื้อ กีต้าร์เบส ควรจะทดสอบ ยังไงหรอครับว่ามันดีหรือไม่ดี (เผื่อผมจะไปเลือกซื้ออยากรู้ว่าจะตรวจยังไง)
7ขอบคุณคร๊าบ ที่อ่าน ให้ความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกคนครับ ~!:nod:

Dbass
16-08-2010, 05:00 AM
1. Fender Japan บ้านเรา ของใหม่ ลองเข้าไปดูเว็ปของร้านเพชรสยามซาวน์ครับ ตอนนี้มีลดราคาอยู่ครับ

2. แล้วแต่เราครับ เบสเดิม ๆ ก็ได้ครับ ปรับเราเข้าหาเบสหรือปรับเบสเข้าหาเรา ต้องลองดูครับ สำหรับผม

ผมมีลิมิทการปรับตัวเองเข้าหาเบสระดับนึง ที่เหลือปรับเบสให้เข้ากับเราครับ ปรับทัชชิ่งตามที่เราถนัด

ปรับระยะห่างของสายตามที่เราชอบ ความสูงของปิ๊กอัพเป็นยังไง อันนี้คือ ความถนัดทางกายภาพครับ

ยังไม่ใช่เสียงเบส ถ้าเล่นถนัด ถ้าชอบซะอย่างเรื่องเสียงถ้าไม่ถูกใจ เราเปลี่ยนเครื่องกันได้ครับ

สายเบสมีคาแรคเตอร์ต่างกันบ้าง เบสใช้นาน /ใช่ไม่นานสำคัญการดูแล เก็บรักษาซึ่งไม่ยาก

3. ความกว้างของนัทในรุ่น Jazz Bass ถ้าตามของดั้งเดิม 38 มิล. ถ้า Precision กว้างกว่านี้อีกหน่อย

แล้วแต่ความชอบครับ อย่างผมนิ้วสั้น คอแคบคอกว้างได้หมดครับ คอแบนยิ่งดี แต่ Radius อย่า < 9 ครับ

4. วอลลุ่มแยกปิกอัพหน้า-หลังครับ เปิดตัวใดตัวนึงเสียงก็ต่างกัน หรี่เสียงตัวนึงลง อีกตัวเปิดหมดเสียงก็ต่างครับ

ปิกอัพเดิม ๆ มักเป็นซิงเกิ้ลคอยล์ จะมีจี่อยู่บ้างยิ่งสถานที่ที่เราเล่นระบบไฟไม่ค่อยดี เสียงจี่เป็นสิ่งปกติครับ

5. เลือกเอาตามใจครับ แต่ยี่ห้อที่คนรู้จักตอนขายต่อมักขายง่ายกว่าครับ เพราะคนเรายึดติดชื่อเสียงของแบรนด์

เดินเวิ้งฯ ถ้าแอม์ปไทยก็กำลัง 80 วัตต์ขึ้น แอม์ปนอก 60 วัตต์ขึ้นครับ ลำโพงเส้นผ่านศูนย์กลาง 10 นิ้วขึ้นไป

6. เบสของใหม่ ผ่านการตรวจสอบคุณภาพมาอยู่ครับ ส่วนตัวผมเชื่อว่าเบสใหม่ คุณภาพมักมาคู่กับราคาเสมอ ๆ

เลือกอย่างที่ชอบ รอบตัวเบสก็รอยน้อนสุด ตอนดีดสายเบสลองหมุนปุ่มปรับเสียง ไม่ควรมีเสียงคร่อกแคร่กใด ๆ

7. ได้เบสแล้ว ได้แอม์ปแล้ว หาเมโทรนอมพร้อมเครื่องตังสายในตัวก็ดีเหมือนกันครับ ..

16-08-2010, 05:39 PM
ขอบคุณสำหรับพี่ Dbass จริงๆ ครับ
ความรู้ช่วยได้มากเลยครีบ ~!

16-08-2010, 06:05 PM
1. Fender Japan บ้านเรา ของใหม่ ลองเข้าไปดูเว็ปของร้านเพชรสยามซาวน์ครับ ตอนนี้มีลดราคาอยู่ครับ

ว่าแต่ ร้าน เพชรสยามซาวน์ ไม่มีบริการส่งสินค้าหรอครับ พอดีผมไม่ได้อยู่ กรุงเทพ หน่ะครับ

แล้วในเว็บ ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ รายการสินค้าเลยอะครับ อยากได้รายการสินค้า :sweating:

Dbass
17-08-2010, 02:46 AM
Search ยังไงถึงไม่เจอ

พิมพ์ถูกหรือเปล่าครับ ภาษาไทย การเขียน ต้องสะกดให้ถูกนะครับ

ลองค้นหาใหม่ครับ .. เพชรสยาม ซาวน์ petchsiam sound .. น่าจะเจอน่า