PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากถามว่า ระหว่าง Fender maxico กับ Squier Cissic Vibe น่าเล่นอันไหนมากกว่ากัน

Music2home !

Majarika
22-08-2010, 01:38 PM
ตามข้อข้อเลย เพราะว่าผมไม่ค่อยมีโอกาศได้ลองเท่าไหร่ เลยถามว่าน่าเล่นตัวไหนมากว่ากัน

ผมกะว่าจะเอาแอฟเฟก เข้ามาช่วยด้วยอยู่แล้วอ่ะคับ

ปล Fender maxico เปนรุ่นstd อ่ะคับ

ถามอีกข้อ ระหว่าง Fender maxico กับ Japen อันไหนน่าเล่นกว่ากันคับ ในรุ่นเท่าๆกัน (อยากย้ายมาเล่น Fender ด้วยเหมือนกาน อิอิ)

Majarika
22-08-2010, 01:39 PM
เห็นที่คนขาย Fender mixco หมื่นว่าๆ นั่นรุ่นอารายอ่ะคับ

Music_Inspiration
22-08-2010, 01:43 PM
Fender maxico น่าเล่นกว่าอยู่แล้วครับ ด้วย Hardware ต่างๆ ที่ต่างกันก็เหนจะเป็นไม้ครับ Fender ใช้ Alderแต่ Squier ใช้ Basswood ออกแบบสวยกว่าเพราะสร้างออกมาคล้ายๆกับ american standard แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ ถ้าใจไปทาง Fender ก็ต้องจัดไปตามศรัทธา

ส่วน japan กับ mexico japan น่าเล่นกว่าครับแต่ราคาจะสูงนิดนึง งานจะดีกว่า หามือสองเอาครับ ชัวส์ๆ

22-08-2010, 01:44 PM
เห็นที่คนขาย Fender mixco หมื่นว่าๆ นั่นรุ่นอารายอ่ะคับ

Standard ครับ มือ 1 20000 ต้นๆ

Dbass
23-08-2010, 06:58 AM
Fender Mexico ย่อมน่าสนใจกว่า Squier ทั้งคุณค่า มูลค่า การตลาด ชื่อเสียงของแบรนด์

รุ่นเท่าๆ ที่ว่าของ Mexico และ Japan ...

อันดับแรก ต้องหาเว็ป Fender ของทั้ง 2 ที่ให้เจอก่อน

พอได้เว็ปแล้วก็ดูชื่อรุ่น ดูสเป็กของทั้ง 2 เจ้า หาอันที่เหมือนหรือใกล้เคียงกันมากที่สุด

แล้วโทรถามร้านในบ้านเราที่ขาย Mexico และ Japan ว่ามีรุ่นที่เราเล็งว่ามันเท่า ๆ กันหรือไม่ ถ้ามีราคาเท่าไร

ถ้าร้านไม่มี เราจะสั่งนำเข้ามาผ่านคนรับสั่งของราคาเท่าไร ..

ป.ล. ถ้าเป็นของมือสอง ให้ถามเลข Serial No. เพื่อเช็คว่าเบสรุ่นนี้ ผลิตปีอะไร และมีสเป็กอย่างไร

เพราะบางปีต่างกัน ใช้ไม้คนละชนิดกันก็มี ลองตรวจสอบเลข SN กับสเป็กของปีนั้น ๆ ดู

ป.ล. 2 Fender MIM บางปี บอดี้ไม่ใช่ไม้ Alder ..... เช็คดูดีดีจ้า แต่ถ้าลองเสียงแล้วชอบ ก็คือ จบ ..

23-08-2010, 10:39 AM
1 Ash body - มีอยู่ในรุ่นสูงๆ ของ Mexico คุณสมบัติของเสียงให้มวลเสียงพุ่งและชัดกว่าอัลเดอร์นิดหน่อย
2 Alder body - ไม้ชนิดนี้ ถือว่าเป็นที่นิยมที่สุด
3 Poplar body - เพื่อลดต้นทุนการผลิตของผู้ผลิต ทางเฟนเดอร์จึงหันมาใช้บอดี้ที่ทำมาจากไม้ป๊อปล่าร์ ซึ่งมีราคาถูกกว่า แต่ก็ยังคงให้น้ำเสียงที่ใกล้เคียงอัลเดอร์ ต่างกันก็แค่ตรงความนุ่มนวลของเนื้อเสียงที่ได้

ชนิดไม้ที่ทำใน Maxico น่าจะมีประมาณนี้ครับ

อย่างที่พี่หนึ่งบอกละครับชอบอย่างไหนก็ซื้อไปอย่างนั้นเลย

Majarika
25-08-2010, 11:39 PM
ขอบคุณ มากๆคับ