PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ประกาศ + + + + + Dr. Dave Bass Technician + + + + +

Music2home !

หน้า : [1] 2 3 4 5 6

Dr.Dave
18-08-2010, 11:59 PM
“เบสของคุณ” เสียงดีพอหรือยัง?

“เบสของคุณ” แสดงขีดความสามารถของมันได้อย่างเต็มที่หรือยัง?

“เบสของคุณ” ต้องการเพิ่ม หรือลดความถี่ในย่านใด เพื่อให้ได้เสียงที่ดีขึ้น?

“เบสของคุณ” ได้รับการปรับแต่งอย่างดีแล้วหรือไม่?

ปัญหาเหล่านี้ Dr.Dave ช่วยคุณได้

Dr.Dave

คือผู้สันทัดการในการปรับแต่งเบสโดยเฉพาะ โดยปกติ เบสทุกตัวต้องได้รับการปรับแต่ง ไม่ว่าจะเป็นของใหม่แกะกล่อง หรือของมือสอง แม้กระทั่งการเปลี่ยนขนาดของสาย
หรือแม้แต่การเปลี่ยนยี่ห้อสาย ล้วนจำเป็นต้องได้รับการปรับแต่งทั้งสิ้น อากาศ ความร้อน
ความชื้น ชนิดของสาย ขนาด ความตึง มีผลต่อเสียง และสัมผัสในการเล่นทั้งสิ้น
เบสบางตัวที่ยังไม่ได้รับการปรับแต่ง อาจจะแสดงความสามารถของเสียงออกมาได้ไม่ดี
เท่าที่ควรจะเป็น บางท่านที่ซื้อมาอาจไม่พอใจ ไม่ได้ดั่งใจ หรือแม้แต่ขายไปก่อนที่จะปรับแต่ง

ปัญหาพวกนี้จะได้รับคำตอบ และแก้ไขโดย Dr.Dave

Dr.Dave

ปรับแต่งเบสของท่านโดยผู้สันทัดในการปรับแต่งเบสโดยเฉพาะ
ให้คำปรึกษา และแนะนำในทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับเบส เท่าที่คุณอยากรู้.......

ค่าดำเนินการในการปรับแต่ง พิเศษ!!!!! 300 บาทขาดตัว สิ่งที่ท่านจะได้รับจากเงิน 300 บาท คือ ปรับแต่งเบส และให้ท่านลองจนกว่าจะพอใจ อัดคลิปเสียงทั้งก่อน และหลังจากการปรับแต่ง ถ่ายรูปเบสของท่าน 1 Set และที่สำคัญ หากท่านไม่พอใจ สามารถนำกลับมาปรับแต่งใหม่ได้ภายใน 7 วัน......

ค่าให้คำปรึกษา และคำแนะนำ พิเศษ ฟรี!!!!!

Dr.Dave
Bass Technician
รับทำเบสให้เป็นเบส.....

086-004-8399

Dr.Dave
18-08-2010, 11:59 PM
Click for Google MAP (http://maps.google.co.th/maps/ms?ie=UTF8&hl=th&msa=0&msid=106938350667273372445.00048e1cc492ceef28442&ll=13.86208,100.578117&spn=0.106664,0.351563&z=12)

Click for MAP (http://img192.imageshack.us/img192/359/visiodave.png)

Dr.Dave
19-08-2010, 12:00 AM
เบสบางส่วนที่ได้รับการเซ็ตอัพจาก Dr. Dave

วันนี้ขอเสริมอะไรนิดหน่อยจากแค่ลงรูปเบสที่มาเซทกะผม ขอถ่ายทอดจากประสพการณ์

พอผมได้เซทเบสหลายๆตัวมากๆ ได้เจอคนเล่นเบสเยอะขึ้น ได้เห็นวิธีการเล่นของแต่ละคนเวลาลองเบส

ทำให้ผมสังเกตุเห็นว่าแต่ละคนมีวิธีที่แตกต่างกัน บางคนดีดแรง บางคนดีดเบา บางคนตั้งความสูงของสายเยอะ

ตั้งเตี้ยมากก็มี บางคนไม่รู้เลยว่าตั้งยังไง มายังไงเล่นอย่างนั้น ซึ่งถึงจะเป้นเบสยี่ห้อเดียวกันก็ได้เสียงที่ออกมา

ไม่เหมือนกัน และที่ยิ่งกว่านั้นเบสที่ราคาแพงๆ ถ้าไม่เซทอัพดีๆ เสียงอาจจะสู้ไม่ได้กับเบสที่ราคาไม่แพงเลยก็มี

ทีนี้พอผมได้เซทให้ไปให้เจ้าของเบสลองเล่นดุ มีหลายคนบอกว่าเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่ถนัด เล่นยาก

เตี้ยไป สูงไป อย่างนั้นอย่างนี้เยอะแยะ แต่อีกหลายคนก็บอกว่าเบสเล่นง่ายกว่าเดิม เสียงก็ดีขึ้น หลายคนเป็นแบบนี้

ซึ่งผมเข้าใจดีว่าต้องมีแบบนี้อยู่แล้ว ทำให้ผมสังเกตุอีกอย่างนึงว่า หรือเพราะตอนที่ฝึกมาตั้งแต่แรกเริ่ม

อาจจะได้เบสที่ยังไม่ผ่านการเซทอัพมา ประมาณว่ามายังไงเล่นอย่างนั้น และด้วยความไม่รู้ก้เลยคิดว่ามันเป็นแบบนี้แหล่ะ

ก็ฝึกมาตลอดจนกล้ามเนื้อมือ และกำลัง มันจำการเล่นแบบนั้นไปแล้ว อย่างเช่น ดีดแรงเพราะเบสตั้งสายสูงมาตลอด

ทำให้ต้องดีีดแรงๆเพื่อให้เสียงออกมา หรือเปนคนดีดแรงแต่ตั้งทัชชิ่งเตี้ย เสียงที่ออกมาก็จะอั้นๆบอดๆติดเฟรท

หรือบางคนดีดเบาแต่ตั้งทัชชิ่งสูง มือซ้ายก็ออกแรงกดเยอะ มือขวาดีดไปก้ไม่ได้ซาวน์ที่ดีออกมามากนัก

ปัญหาเหล่านี้แหล่ะ ที่ทำให้หลายๆคนที่มาเซทเบสกับผมบอกเล่นยากกว่าเดิมแต่เสียงดีขึ้น แต่บางคนก็บอกว่า

เล่นง่ายกว่าเดิมก้อเยอะ ผมก้แนะนำและเซทไปให้อย่างที่เจ้าของต้องการ แต่ผมจะบอกว่าถ้าอยากได้ซาวน์ที่ผมเซท

ก้ออาจจะต้องปรับตัวด้วย ปรับมือด้วย แต่ถ้าจะเอาแบบที่ถนัด ผมก็ทำให้ได้ แต่คงไมไ่ด้ซาวน์แบบที่ผมเซทให้ไป

ก้อเหมือนกับรถแต่งอ่ะคับถ้าจะเปรียบเทียบ อยากได้รถเตี้ยๆ เกาะถนน ก้ต้องโหลด ก็ต้องทนกับการแข็งกระด้าง

ของช่วงล่าง แต่ถ้าอยากได้แบบที่สูงๆแบบ โฟร์วีล ลุยไหนลุยกัน แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆ ก็มีเสียวว่าจะหลุดโค้ง

หรืออยากได้รถที่เป็นสแตนดาร์ดขับดี ปลอดภัย แต่ไม่เฟี้ยว ไม่โดนใจ นี่แหล่ะคับบางทีมันก็ต้องยอม ได้อย่างเสียอย่าง

อยู่ที่ความต้องการของคุณเอง

ผมก้อเลยมาคิดว่าถ้าคนที่เริ่มเล่นเบสมาตั้งแต่แรก ได้ฝึกกับเบสที่ได้รับการเซทอัพมาเป้นอย่างดี ไม่ว่าจะเบสถูก

หรือเบสแพงตรงนี้ไม่เกี่ยว ผมว่าอาจจะทำให้คนที่เพิ่งฝึกเบส เพิ่งเริ่มต้นเล่น ได้เล่นเบสที่ควรจะเป็นเบสในแบบที่ควรจะเป็น

และทำให้กล้ามเนื้อและกำลังของมือจำในแบบที่ เล่นเบาก็ได้เล่นแรงก็ได้ คอนโทรลมือได้หมดจากเบส ที่ตั้งมา

ได้ตำแหน่งที่กำลังดี ให้เสียงที่ออกมาเต็มที่ มีเสียงพั้นช์ แบบเด้งๆให้รุสึกสนุกกะการเล่นเบส แต่ก็ไม่สูงจนเกินไป

ไม่เตี้ยจนเกินไป ทีนี้หากว่าเค้าจะต่อยอดการเล่นพัฒนาการเล่น มันก้อเป็นเรื่องของไสตล์ของแต่ละคนแล้วครับ

ว่าจะไปทางไหน จะเอาเตี้ยๆสายปั่น ก็ต้องเซทให้เป็นแบบที่เราจะฝึกฝนต่อไป หรือจะ slap ให้ได้เก่งๆ

ก็ต้องตั้งให้เบสมีความพันช์ จะทำให้เล่นได้ดีขึ้น ใครชอบแบบเหนียวๆหนึบๆดุดๆกระเดื่อง ก็ต้องเซทอีกแบบนึง

ใครเป้นแบบร้อคก็อาจจะตั้งสายสูงขึ้นหน่อยเพื่อจะได้กระหน่ำได้เต็มที่เวลาที่กำลังมันส์ เสียงจะได้ไม่จม

และที่ผมมาเล่าให้ฟังวันนี้ ผมก้อได้ทดลองมากับตัวเองแล้วบ้างประมาณนึง จนหาจุดที่เหมาะสมกับตัวเองได้เวลาเล่น

ผมไม่ได้บอกว่าผมเซทดี ถูกต้อง และต้องเอาแบบที่ผมเซทเท่านั้น แต่ผมจะถามคนที่มาทำเบสกะผมว่าจะเอาแบบไหน

ปัญหาคืออะไร ที่ต้องเอามาเซท ผมก้จะตั้งให้ในแบบที่ผมคิดว่ามันควรจะเป้นแบบนี้ให้ก่อน ถ้าตั้งแล้วเจอปัญหา

ผมก็จะบอกตรงๆ บางตัวงานเฟรทไม่ดีตั้งแล้วก็ยังติดเฟรท ผมก็ตั้งให้ไม่ติดเฟรทให้ก็ได้ แต่ต้องยอมรับความสูง

ของสายที่เพิ่มขึ้นนะ ความตึงเพิ่มขึ้น หรือถ้าจะเอาเตี้ยๆแบบสะกิดได้เลย ก็ต้องยอมได้เสียงแบบแบนๆไม่กลมๆ

เป็นก้อนไปนะ รับได้มั้ย บางตัวคอบิดมา คอแอ่นมา คองอเกินไป มันจะทำให้เกิดปัญหาแบบนั้นแบบนี้

ผมจะบอกและอธิบายให้ฟัง จะคุยกันแบบนี้มากกว่า เพราะบางคนเซทไม่เป้น ไม่กล้าทำ ไม่รู้จะถามใคร

กลัวพลาดแล้วไม่รู้จะแก้ตรงไหน ไม่รู้อันไหนถูก อันไหนผิด ผมเข้าใจดีคับ เพราะผมก้อเป็นมาก่อน

แต่ผมมีอาจารย์ดีคับ สอนผมจนผมทำเป้นและเข้าใจ บวกกับความชอบและความอยากรู้ เลยทำให้มี dr.dave

เกิดขึ้นมา ผมไม่ได้เป็นช่างที่เรียนมาโดยตรง แต่ผมมีแค่ประสพการณ์ในฐานะคนเล่นเบสด้วยกัน

แล้วอยากแบ่งปันกับเพื่อนที่ยังอาจจะไม่รู้อีกหลายๆคน แต่ถ้าใครค้นพบวิธีการของตัวเองแล้วผมก้อยินดีด้วยคับ

ฝากไว้แค่นี้คับ...

1 ธ.ค. 53

อ่า วันนี้ขอโพสความเห็นส่วนตัวของผมหน่อยละกันนะคับ เพราะว่าช่วงหลังๆจากที่คอยอ่านตามกระทู้ซื้อขายเบสที่พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ลงขายซึ่งมีเบสบางตัวที่ก้เคยการเซทอัพจากผมไป ผมดีใจและรู้สึกยินดีที่มีผู้ลงขายหลายคนมักจะลงในรายละเอียดว่าเบสตัวที่ลง ขายได้ผ่า่นการเซทอัพจากผม ผมขอบคุณมากที่ให้เกียริตผมมากขนาดนั้น แต่ผมอยากจะเสริมความเข้าใจให้แก่ผู้ที่ลงขายและผู้ที่กำลังจะซื้ออีกสัก หน่อยว่า เบสที่ผ่านการเซทอัพแล้วไม่ใช่ว่ามันจะคงอยุ่สภาพนั้นตลอดไป มันจะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อยๆ และมาจากหลายๆสาเหตุ เช่น
-กรณีของอากาศ ในกรณีนี้ผมเจอบอ่ยกับเบสของตัวเอง อย่างเวลาที่ผมเวทเบสตัวเองที่บ้านผม ณ อุรหภูมิปกติ แต่พอผมไปทำงานในสตูดิโอที่อัดรายการ เค้าจะเปิดแอร์จนหนาวมาก อากาศเลยแห้ง ทำให้พอเล่นๆไปจะรุสึกเลยว่าเบสทัชชิ่งสูงขึ้นเนื่องจากอากาศแห้งจะทำให้คอ นั้นงอมากขึ้น ผมเองก้ยังต้องพกอุปกรณ์เซทอัพติดตัวไปด้วย เพื่อแก้ปัญหา ณ ที่ตรงนั้นเลยเพื่อให้คอมันกลับมาในตำแหน่งที่เล่นแล้วสบายมือกว่า แต่พอทำงานเสร็จ กลับมาที่บ้านเจออากาศและอุณหภูมิปกติ จะรู้สึกว่าเล่นแล้วทัชชิ่งเตี้ยเกินไปติดไปหมด เนื่องจากคอแอ่นเข้าหาสายมากขึ้น เพราะอากาสปกติมีความชื้นมากกว่าอากาศในห้องแอร์ ทำให้ไม้แอ่นตัว ก็ต้องมาปรับแก้กันใหม่ จากที่ผมศึกษาในตำราของฝรั่ง ฝรั่งเองก็เขียนไว้ว่า หากเซทเบสในที่สภาวะอากาศเป็นยังไง สถานที่ที่ไปเล่นก็ควรมีอากาศและอุณหภูมิใกล้เคียงกันด้วย จะยกตัวอย่างให้ฟังอีกสักอย่าง อย่างเช่นช่วงนี้อากาศมีความแห้งมากกว่าช่วง 2-3 เดือนก่อนที่ยังอยู่ในหน้าฝน เบสบางตัวที่เคยเซทกะผมไปเมื่อ2-3 เดือนก่อน ผมก็เวทไปในระดับที่กำลังพอดี แต่พอมาช่วงนี้อากาศแห้งกว่าตอนนั้น ยังไงคอก้เปลี่ยนแน่นอนคับ เบสผมก้เป็น เบสของอีกหลายๆคนก็เป็น บางคนช่วงหน้าฝนเล่นแทบไม่ได้เลย คอแอ่นมากถึงขนาดว่าคลายเหล็กหมดแล้วยังแอ่น แต่พอหนาวได้ 4-5 วัน คองอชนิดที่ว่าเอาขึ้นแทบไม่ทัน ผมมีผู้ยืนยันเหตุการณ์นี้ได้ เพราะเค้าเจอกับตัว เพราะผมเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่าให้รอหน้าหนาว เด๋วคอก็งอ แล้วก็จิงตามคาด

อ่า มาอีกกรณีนึง คือ
-การเปลี่ยนสาย การเปลี่ยนยี่ห้อสาย ก็ทำให้คอและความสูงเปลี่ยนแปลงได้ เนื่องจาก tension ความตึงของสายแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน ต่อให้สายขนาดเบอรืเท่าเดิม แต่พอเปลี่ยนยี่ห้อแรงตึงมันต่างกัน คอก้เปลี่ยนก็ต้องเซทกันใหม่ แล้วยิ่งบางคนเปลี่ยนไปใส่สายแบบ taper core จากที่เคยใส่สายแบบ round core ปกติ ยิ่งแล้วใหญ่ ความสูงของสายเปลี่ยนแน่นอน ก็ต้องมาทำแซดเดิลกันใหม่ แล้วก็มีอีกหลายๆกรณี แต่ผมขอยกตัวอย่าง สาเหตุใหญ่ไว้เท่านี้ก่อน

ทีนี้ที่ผมอยากจะบอกว่า บางครั้งเบสบางตัวที่ลงขายและได้ลงว่าผมเซทอัพไปนั้น บางตัวก็ผ่านมือไปเป้นเดือนๆแล้ว หรือ 2-3 เดือนแล้วก็มี และผมไม่รู้ว่า เจ้าของเบสนั้นได้เอาไปเล่นในสถานที่และสภาวะอากาศแบบไหนมาบ้าง เบสอาจจะเกิดการเปลี่ยนแปลง ไม่เหมือนกับตอนที่เซทออกไปจากผมตอนแรกก้เป้นได้ ทีนี้ถ้าเกิดว่าตอนมีคนไปลอง แล้วเจอกรณีเบสเปลี่ยนแปลงอย่างที่ผมบอก ผู้ลองอาจจะพูดได้ว่านี่หรอเบสที่ผ่านการเซทอัพจากผมแล้ว ทำไมอย่างนั้น ทำไมอย่างนี้ ทีนี้ผมอยากให้ลองอ่านข้างบนดุอีกครั้งว่า มันเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลาคับ ผมเป็นช่างเซทเอง เวลาผมเอาเบสไปเล่นผมยังเจอปัญหานี้ตลอด แต่มักจะอยู่ในกรณีที่รับได้ ไม่หนักหนามาก

ผมยังยินดีและดีใจที่ผู้ที่ลงขายเบสที่ได้เซทจากผมลงว่าเบสเซทอัพจากผมขอบ คุณมากๆคับที่ไว้ใจกัน แต่ที่ผมมาโพสวันนี้แค่อยากให้ผู้ซื้อและผู้ขายทราบไว้เป็นขอ้มูลในการ ประกอบการตัดสินใจแค่นั้นคับ

ฝากไว้แค่นี้คับ ขอบคุณคับ

18 กรกฎาคม 2554 01.18 น.

วันนี้ขอเอาข้อความข้อความหนึ่งจาก facebook ของมือเบสท่านนึงที่พวกเรารู้จักและยอมรับในฝีมือกันดีอยู่แล้วแต่ผมไม่ขอ เอ่ยชื่อแล้วกันคับเด๋วจะหาว่าพาดพิง อิอิ และมือเบสท่านนี้ก้เป็นอาจารย์ของผมด้วยเช่นกัน รักและเคารพคับ

"โดย ค่าเฉลี่ยทั่วไป เบสไฟฟ้าต้อง ตั้งคอให้ดีก่อน แล้ว ทัชชิ่งถึงจะตั้งให้ดีได้ แล้วเสียงจะเปลี่ยนไปจากเดิม. แทนที่จะมาตั้งขายราคาถูกๆ ยอมขาดทุน เพียงแค่คิดว่าเสียงไม่ถูกใจ แต่ไม่รู้ว่าทัชชิ่งที่ควรเป็นจ​ริงๆนั้นเป็นอย่างไร...........

อ่านแล้วเสียดายแทน เบสบางตัวเปลี่ยนไปอยู่ในมือคนต​ั้งเป็น ยัง งง เลยว่า เจ้าของเดิมจะขายทำไม .....แสวงหากันต่อไปเรื่อยๆ เมื่อไหร่จะพบ ซาวน์ของตนเอง เสียทีหนอ สหายยยยยยยยยยยยยย "

15 พ.ย. 2555

พักหลังกล้องมีปัญหาบวกกะไม่ค่อยมีเวลาถ่ายรูปเบส เลยไม่ค่อยมีรูปมาอัพเดท ส่วนใหญ่จะถ่ายแล้วอัพใน facebook ง่ายและเร็ว ตามไปดูกันได้คับตามลิ้งค์

https://www.facebook.com/media/set/?...2952232&type=3 (https://www.facebook.com/media/set/?set=a.503439413014819.131578.100000462952232&type=3)

28 พ.ย. 2555

dr.dave มีเพจเป้นของตัวเองแล้วคับ

https://www.facebook.com/DrdaveBassTechnician

Dr.Dave
19-08-2010, 12:03 AM
สำหรับท่านที่ต้องการจะเปลี่ยนสายตอน setup ท่านสามารถ

เลือกสายจาก Juizey's Strings ได้เลยครับ ราคาเท่ากันกันที่จุ๊ยขายอยู่

กด ที่นี่ (http://www.siambass.com/showthread.php?39440-Juizey-sStrings-%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2-1-%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B9%87%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E-%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99) เพื่อเลือกสายครับ

Dr.Dave
19-08-2010, 12:04 AM
PREAMP!!! หายาก ของใหม่ป้ายแดง

3 Band Bartolini XTCT + 375 กล่องเสียงกลาง + wiring = 7,000 บาท

มี 5 ชุด ของน่าจะมาถึงธันวาคม

update จองหมดแล้ว

Pot แนะนำให้ไปซื้อที่ร้าน Music Tower 02-622-3853 ข้อดีคือ ถ้า pot มีปัญหา

สามารถเคลมได้...

*ราคาอาจจะเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย ถ้าค่าเงินบาทอ่อนตัวลงมาก

เพราะสั่งของมาแต่ละครั้งไม่เยอะมาก...

goalpang
19-08-2010, 12:12 AM
ขอเจิมก่อนเลยซักดอก....

joeywong
19-08-2010, 12:27 AM
โห มีรูปเบสผมอยู่ด้วยแฮะ นับว่าเป็นเกือก ... เอ้ย เกียรติ อย่างสูงลิบ

LindyFralin
19-08-2010, 12:49 AM
รับรองร้านนี้ รวย

koeji
19-08-2010, 03:05 AM
....เอาวะ มาเชียร์ ให้ Dr. Dave กันหน่อย ฮิ้วววว

....ผลงานยอดเยี่ยมคบ รับประกันได้เลย ไอตัวสีขาว ที่อยู่ ในภาพ เป็นประกัน

....รุ่งเรื่องๆๆๆ พี่น้อง

Bassmetal
19-08-2010, 03:13 AM
..... บางท่านคงสงสัย ว่าเบสที่ท่านเล่นอยู่นั้น แสดงศักยภาพ ได้เต็มที่หรือยัง .... ตัวผมเองก็ประสบปัญหาแบบนั้น ((คือซื้อมาไม่รู้ล่ะกรูดีดอย่างเดียว))

แต่พอมาได้ พูดคุยกับผู้ช่ําชองและชำนาญการแล้ว ก็เห็นสิ่งแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ..... อยากให้ลองพิสูจน์ด้วยหูของคุณเองวันนี้ ดร.เดฟ .....

pengmono
19-08-2010, 03:30 AM
ถ้าใครมีเบสไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน อยากให้ลองเซทกับ Dr.Dave ดูนะ การันตีไม่มีผิดหวังครับ

เฟอร์นิเจอร์ คิ้ม
19-08-2010, 04:37 AM
ช่วยดัน เพื่อค่านมไอ้นู๋เดฟ

Dream182
19-08-2010, 05:06 AM
เท่เลยครับ

Dr.Dave
19-08-2010, 05:35 AM
ขอบคุณทุกกำลังใจคับ

เรื่องการเซทอัพ ผมจะอิงผุ้เล่นเป็นหลักว่าชอบแบบไหน ไม่ยึดว่าผมทำแบบนี้คุณต้องเล่นแบบนี้ ผมจะแนะนำในสิ่งที่ควรจะเป็นก่อนแล้วมาคุยกันว่าสิ่งที่คุณถนัดมันควรจะอยู่ตรงไหน เพื่อความพอใจของผู้เล่น มากกว่าความพอใจของผม ยินดีรับใช้คับ

soulprano
19-08-2010, 11:27 AM
Like Like Like

funk jazz
19-08-2010, 01:46 PM
สำหรับคนBASSไม่มีผิดหวังครับ..คอนเฟิร์ม...

notepavel
19-08-2010, 02:51 PM
เป็นคนนึงครับที่ให้ Dr.Dave ปรับเบส ดูแลเบส และปรึกษาพี่แกอยู่เสมอ

ขอบอกได้เลยว่า เบสที่คิดว่าจะขายอยู่แล้ว พอมา set up เรียกได้ว่ากลายเป็นเบสคนละตัว ถึงกับระงับการขายทันทีเลย!!!

แถมพี่เค้าก็ Set up ตามที่เราถนัด ปรับจนกว่าจะได้จุดที่ออกมาดีที่สุดและเราเล่นถนัดที่สุด

ซึ่งต่างจากบางร้านที่ set up ให้เบสทุกตัวออกมาเหมือนกันหมด ไม่ได้สนคนเล่นเลย สักจะปรับตามสูตร

ขอ Confirm!!!! เลยว่าปรับกับ Dr.Dave แล้วสุดยอด "เบสเป็นเบส" จริงๆครับ

PS. มีรูปเบสผมตั้ง 2 ตัวแหนะ 5555+
เด๋ว pot มาจะรีบเข้าไปลงเครื่องนะพี่ Dr.Dave ^^

Arm_Ltd
19-08-2010, 03:17 PM
ขอให้ร่ำรวย กับหน้าที่ มีความเจริญก้าวหน้า เพื่ออนาคตของลูกชายสุดหล่อ 55555+

ปล.ผมเอาเบสไปให้เซท ทำไมไม่มีรูปอ่า T T

Dr.Dave
19-08-2010, 03:50 PM
ขอให้ร่ำรวย กับหน้าที่ มีความเจริญก้าวหน้า เพื่ออนาคตของลูกชายสุดหล่อ 55555+

ปล.ผมเอาเบสไปให้เซท ทำไมไม่มีรูปอ่า T T

เอามาเซ็ตอีกซักทีดิ จะได้ถ่ายเก็บไว้...

goalpang
19-08-2010, 08:12 PM
ขอแชร์ประสพการณ์ตรงของผมน่ะครับ เมื่อก่อนผมเคยใช้บริการ

การตั้งทัชชิ่งตามร้านต่างๆที่รับทำหลายร้าน มีทั้งดีและไม่ดี คละกันไป

แต่การไปทำตามร้านต่างๆ บางทีก้อต้องทิ้งเบสไว้ แล้วไปเดินเล่น หรือทำ

อย่างอื่นก่อน แล้วค่อยกลับมารับ หรือนั่งรอช่างเซ็ตอยู่ห่างๆ คอยเช็คอีกที

ตอนเสร็จงาน แต่พอผมได้มีโอกาสมาทำกับอาจารย์เดียร์ สิ่งที่ผมรู้สึกถึงความ

แตกต่างจากที่อื่น คือ ผมสามารถเข้าถึงตัวช่างได้มากขึ้น สามารถลองดีดได้

เรื่อยๆ สามารถลองทัชชิ่งได้หลายๆแบบ จนกว่าเราจะพอใจ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ ผมแทบ

จะไม่เคยได้จากที่อื่น ซึ่งตอนนี้เบสผมทุกตัว ผมก้อจะให้อาจารย์เดียร์เป็นคนดูแลให้

และที่สำคัญที่สุดคือ คนทำเป็นมือเบสที่มีประสพการณ์ในการเล่น และปรับแต่ง

มาเป็นเวลานาน เค้าน่าจะเข้าใจเบส และผู้เล่นได้มากกว่าคนทั่วไปแน่นอน...

นอกจากนั้นผมยังได้รับคำแนะนำเวลาที่จะซื้อเบสใหม่ ว่าตัวไหนน่าสนใจ เสียงออกโทน

ประมาณไหน สมราคาหรือไม่ และอื่นๆอีกเยอะ หนักๆเข้าบางทีก้อมารับตัวอาจารย์เดียร์

ที่บ้าน เพื่อออกไปลองเบสนอกสถานที่ ช่วยลดความเสี่ยงในการซื้อของผมไปได้เยอะ...

สิ่งที่ผมอยากจะบอกคือ

ผมไม่สามารถจบการทำเบสได้ภานในร้านเดียว เพราะแต่ละร้าน ก้อมีความชำนาญในด้าน

ต่างๆ ต่างกัน เช่นงานซ่อมสร้าง ผมจะใช้บริการร้านๆนึง งานเดินวงจรก้อจะเป็นอีกร้านนึง

ส่วนงานเซ็ตอัพ ผมก้อจะให้อาจารย์เดียร์เป็นคนทำให้...

ผมคิดว่ามันก้อเหมือนการเลือกกินอาหาร ลองเปลี่ยนร้านไปเรื่อยๆ จะกว่าจะเจอร้านที่ถูกใจ

อยากให้ลองมาใช้บริการ Dr.Dave ดูซักครั้ง เพราะราคาก้อไม่ได้แตกต่างจากที่อื่น มาลองดู

แล้วไม่ชอบใจ คราวหน้าก้อลองไปร้านอื่นดู หรือกลับไปทำที่เดิมแค่นั้นเอง...

Dr.Dave
20-08-2010, 02:36 AM
ขอบคุณทุกคนคร้าบบบ อย่างน้อยๆก้แวะมาคุยกันได้คับ เรื่องเบสๆ

เด๋วเบอร์ติดต่อจะมาลงให้ทราบอีกทีนึง

Alib
20-08-2010, 02:26 PM
จากประสบการณ์ตรงครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ซื้อเบสมาใช้งาน แล้วก็นำเข้าไปปรับตั้งเซ็ทอัพตามร้านต่างๆๆ
โดยที่ก็มีไม่รุ้ว่าสิ่งที่ช่างที่ร้านๆนั้นปรับตั้งมาให้นั้นถูกต้องแล้วรึปล่าว
แต่หลังจากที่เข้าไปให้พี่เด๊ยร์เซ็ทอัพให้ จากเบสตัวนึงกลายเป็นเบสอีกตัวนึงไปเลยครับ
ย่านเสียงบางย่านที่เราไม่เคยได้ยินจากเบสของเราเองเพราะการเซ็ทอัพที่ไม่ถูกวิธี ก็จะกลับมาให้ได้ยิน
แล้วพี่เดียร์จะใช้การปรับตั้งที่อิงจากตัวเราเอง ไม่เหมือนการไปเซ็ทอัพตามร้านต่างๆที่ทำตามใจช่าง

ถ้าเบสใครที่กำลังมีปัญหา เสียงมาไม่เต็ม เสียงไม่ออก ติดเฟรท ฯลฯ จนคิดที่จะขายเบสของท่านเอง...หยุดคิดที่ขายก่อนครับ
ปัญหาพวกนี้สามารถแก้ไขได้ครับ มาให้ Dr. Dave ชุปชีวิตเบสของคุณครับ แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง

goalpang
20-08-2010, 02:46 PM
เบอร์มาแล้ว.....

Dr.Dave
20-08-2010, 06:05 PM
ประเดิมตัวแรกคับ ของเต้ mm sting ray

http://img840.imageshack.us/img840/1258/mg3825.jpg (http://img840.imageshack.us/img840/1258/mg3825.jpg)

TALABPAP
21-08-2010, 03:01 AM
ผมสามารถเข้าถึงตัวช่างได้มากขึ้น เอ๊ะพี่แป้ง หมายความว่าไงเนี่ย หรือว่า....................โธ่ !!!! พี่เดียร์ เปลี่ยนสไตล์ตั้งแต่เมื่อไหร่ 5555

goalpang
21-08-2010, 03:28 AM
ผมสามารถเข้าถึงตัวช่างได้มากขึ้น เอ๊ะพี่แป้ง หมายความว่าไงเนี่ย หรือว่า....................โธ่ !!!! พี่เดียร์ เปลี่ยนสไตล์ตั้งแต่เมื่อไหร่ 5555

คนมีลูกแล้วเค้าก็เปลี่ยนกันทุกคนอ่ะ.....กร๊ากกกก ไม่ใช่.......

คาดว่าพรุ่งนี้บ่ายๆ จะมีการบายพาสเทพเกิดขึ้น ใครว่าเชิญ.......

Dr.Dave
21-08-2010, 03:32 AM
คนมีลูกแล้วเค้าก็เปลี่ยนกันทุกคนอ่ะ.....กร๊ากกกก ไม่ใช่.......

คาดว่าพรุ่งนี้บ่ายๆ จะมีการบายพาสเทพเกิดขึ้น ใครว่าเชิญ.......

fender อ่ะไม่ลองสูตร tom anderson หน่อยหรอพี่ emg+xtct อาจารย์หมอใหญ่เค้าคอนเฟิมมานะ

goalpang
21-08-2010, 03:36 AM
พอตไม่มีอ่ะดิ....อีเอมจีมันใช้หลักร้อยไม่ได้....

Dr.Dave
21-08-2010, 03:38 AM
พอตไม่มีอ่ะดิ....อีเอมจีมันใช้หลักร้อยไม่ได้....

ก็เอาแบบไม่ต่อถ่านสิ ใช้เป็น passive ไปปกติ

copy tom anderson เลยมั้ย ยืมอาจารย์ใหญ่มาสักวัน

♥ยำ€๏J™ ๑ราม่า♥
21-08-2010, 04:17 AM
..... บางท่านคงสงสัย ว่าเบสที่ท่านเล่นอยู่นั้น แสดงศักยภาพ ได้เต็มที่หรือยัง .... ตัวผมเองก็ประสบปัญหาแบบนั้น ((คือซื้อมาไม่รู้ล่ะกรูดีดอย่างเดียว))

แต่พอมาได้ พูดคุยกับผู้ช่ําชองและชำนาญการแล้ว ก็เห็นสิ่งแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ..... อยากให้ลองพิสูจน์ด้วยหูของคุณเองวันนี้ ดร.เดฟ .....

"ช่ำชอง" ค่ะ ไม่ใช่ ช่าชอง :)))))

แวะมาเชียร์ Dr.Dave ค้า

goalpang
21-08-2010, 04:20 AM
ก็เอาแบบไม่ต่อถ่านสิ ใช้เป็น passive ไปปกติ

copy tom anderson เลยมั้ย ยืมอาจารย์ใหญ่มาสักวัน

กลัวยืมมาแล้วจะส่งเฟนเดอร์กลับไปอ่ะดิ ยึดทอมเลย...

Dr.Dave
21-08-2010, 04:25 AM
"ช่ำชอง" ค่ะ ไม่ใช่ ช่าชอง :)))))

แวะมาเชียร์ Dr.Dave ค้า

ขอบคุณคับ

♥ยำ€๏J™ ๑ราม่า♥
21-08-2010, 04:27 AM
ขอบคุณคับ

ไม่เป็นไรค่ะ อิอิ ยินดีค่ะ

Music_Inspiration
21-08-2010, 01:31 PM
เด๋วจะไปใช้บริการเร็วๆนี้ครับ ^_^

Kaijoo
21-08-2010, 01:33 PM
ว้าวววว รับประกันความพอใจเลยคับ

มีปัญหาสามารถปรึกษา Dr.Dave ได้ทุกเรื่องจริงๆ อิอิ

Dr.Dave
21-08-2010, 01:41 PM
เด๋วจะไปใช้บริการเร็วๆนี้ครับ ^_^

ยินดีคับ

joeywong
21-08-2010, 03:10 PM
มีปัญหาสามารถปรึกษา Dr.Dave ได้ทุกเรื่องจริงๆ อิอิ

ปรึกษาเรื่องการเลี้ยงลูก ได้ด้วยไหมครับ

goalpang
21-08-2010, 04:10 PM
อิอิ...ลองของใหม่...

http://www.siambass.com/attachment.php?attachmentid=15899&d=1282382075

http://www.siambass.com/attachment.php?attachmentid=15898&d=1282381763

Dr.Dave
21-08-2010, 04:45 PM
ตอนนี้มีสายเบสขายแล้วน่ะครับ

kerkkerkk
21-08-2010, 10:13 PM
อยู่แถวไหนอ่ะคับ.

Dr.Dave
21-08-2010, 10:17 PM
อยู่แถวไหนอ่ะคับ.

แถวเกษตรนวมินคับ ลาดปลาเค้า 26 มี link แผนที่อยู่หน้าแรกคับ

Tuiman
22-08-2010, 12:52 AM
ว้าวๆๆๆๆ ใกล้บ้านผมเลย

เสาร์ที่ 4 ก.ย. เปิดมั๊ยครับ?

alexz
22-08-2010, 12:53 AM
Dr.Dave
ชื่อนี้ วางใจได้แน่นอนครับ

เบสคอบิด ร้านดังไม่รับทำ
Dr.Dave ทำให้คอมันกลับมาได้ครับ

kerkkerkk
22-08-2010, 01:32 AM
ถ้าปรึกษาเรื่องซื้อเบสจะได้มั้ยครับ.
แล้วซื้อเสดผมจะเอาไปให้ดูด้วยเลยอะคับ. ^^ ฮี่ๆ

goalpang
22-08-2010, 01:42 AM

โอโห้...นัดซะข้ามเดือนเลย จะไปเมื่อไหร่เรียกด้วยน่ะ

บ้านใกล้ๆ จะได้แวะไปแจม...

Dr.Dave

Dr.Dave ทำให้คอมันกลับมาได้ครับ

แต่ถ้าบิดมากๆ มันก็ไม่ไหวเหมือนกันน่ะจุ๊ย...

ถ้าปรึกษาเรื่องซื้อเบสจะได้มั้ยครับ.
แล้วซื้อเสดผมจะเอาไปให้ดูด้วยเลยอะคับ. ^^ ฮี่ๆ

ตอบแทนเลยนะครับ โทรมาปรึกษาได้เลยครับ

ช่วงกลางคืน ถ้าไม่รับสาย แสดงว่าช่างเล่นดนตรีอยู่ครับ...

kerkkerkk
22-08-2010, 02:33 AM
555+

ไม่กล้าโทรอะคับ.

goalpang
22-08-2010, 02:47 AM
555+

ไม่กล้าโทรอะคับ.

โทรไปเถอะครับ จารย์เดียร์เค้าใจดี คุยทางโทรศัพท์น่าจะง่ายกว่าด้วย...

เพราะถ้าจะเอาคำแนะนำการเลือกซื้อเบสแบบโพส ถามตอบ ไปตั้งกระทู้

ในเบสบอร์ด ก็มีคนมาตอบเยอะอยู่แล้ว....

Dr.Dave
22-08-2010, 03:31 AM

ได้เลยคับ โทนัดก่อนจะดีมากๆ

ได้คับแต่อย่างที่แป้งบอกโทมาคุยกันจะง่ายกว่าคับ

Dr.Dave

มากๆก้ไมไ่หวนะจุ้ย เหมือนที่พี่แป้งบอกอ่ะ ทำได้บางตัวเท่าัน้น

panda14
22-08-2010, 03:58 AM
ใครอ่ะ เดฟ...?? แล้ว ไอเดียร์ ไปไหน ??? แล้ว ยามข้างบ้านอยู่ไหน ???~ 555+ .............

มึง เจอกัน มี เบส จะให้ทำอีกแล้ว .....^^ จะลองดู ดิ ว่าถ้าใส่ ปรี บาโต แย้วจะเป็นไง ....

ชอบตรงมี บริการ ทดลอง สลับ ปรี สลับ ปิ๊กอัพ ด้วยนะ ......เวลาใครคิดจะโม ...เบส ก็ แวะมาให้ เจ้า กระดอ เดฟ ได้เรย เชียร์...

Dr.Dave
22-08-2010, 04:04 AM
ใครอ่ะ เดฟ...?? แล้ว ไอเดียร์ ไปไหน ??? แล้ว ยามข้างบ้านอยู่ไหน ???~ 555+ .............

มึง เจอกัน มี เบส จะให้ทำอีกแล้ว .....^^ จะลองดู ดิ ว่าถ้าใส่ ปรี บาโต แย้วจะเป็นไง ....

ชอบตรงมี บริการ ทดลอง สลับ ปรี สลับ ปิ๊กอัพ ด้วยนะ ......เวลาใครคิดจะโม ...เบส ก็ แวะมาให้ เจ้า กระดอ เดฟ ได้เรย เชียร์...

แสรดด ดันให้กุแบบนี้ แสรดดดดดด

acertoday
22-08-2010, 01:00 PM
แล้วรับ ซ่อมหรือเปล่าครับคือเบสผมมีปัญหา เสียงจี่ อ่าครับ

Dr.Dave
22-08-2010, 01:08 PM
แล้วรับ ซ่อมหรือเปล่าครับคือเบสผมมีปัญหา เสียงจี่ อ่าครับ

จิงๆแล้วผมจะเน้นเซทอัพเป็นส่วนใหญ่ แต่พอจะดูให้ได้คับถ้าอาการมันไม่ยากจนเกินไป ใช้เบสรัยอยู่คับ ถ้าปล่อยมือแล้วจี่เป็นเรื่องปกตินะคับ ถ้าจับแล้วหายอ่ะ ไม่เปนรัย

Tuiman
22-08-2010, 03:55 PM
จิงๆแล้วผมจะเน้นเซทอัพเป็นส่วนใหญ่ แต่พอจะดูให้ได้คับถ้าอาการมันไม่ยากจนเกินไป ใช้เบสรัยอยู่คับ ถ้าปล่อยมือแล้วจี่เป็นเรื่องปกตินะคับ ถ้าจับแล้วหายอ่ะ ไม่เปนรัย

ผมเองก็มีปัญหามาเหมือนกัน ช่างเค้าติดบริจใหม่มาให้เอียงนิสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสนึง นิดเดียวมากๆต้องนั่งมองถึงจะเห็น

Dr.Dave
22-08-2010, 04:17 PM
ผมเองก็มีปัญหามาเหมือนกัน ช่างเค้าติดบริจใหม่มาให้เอียงนิสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสนึง นิดเดียวมากๆต้องนั่งมองถึงจะเห็น

ลองมานั่งคุยกันก่อนก้ได้คับ เอาเบสมาด้วย เผื่อผมพอจะแนะนำรัยได้บ้าง

UnDerCut
22-08-2010, 07:34 PM
วะวะวะว้าว!!!!!!!!! แล้วจะไปอุดหนุนนะพี่!!!!!!!!!!!!

kerkkerkk
22-08-2010, 08:03 PM
ลองโทรไปปรึกษาแล้วคับ.

พี่เค้าให้คำปรึกษาดีมากเลย แถมเป็นกันเองอีก.

ไว้ไปเอาเบสมาแล้วจะไปให้ดูให้นะคับ.

DorFinF
22-08-2010, 08:15 PM
ลองโทรไปปรึกษาแล้วคับ.

พี่เค้าให้คำปรึกษาดีมากเลย แถมเป็นกันเองอีก.

ไว้ไปเอาเบสมาแล้วจะไปให้ดูให้นะคับ.

นั่นแน่ะ แอบแวะมาซะด้วย

ไปด้วยกันเลยไหม อิอิ

acertoday
22-08-2010, 11:31 PM
ไอ้ที่พี่ว่า ปล่อยมือแล้ว จี่มันไม่ใช่อ่าครับ คือมัน จี่ ตลอดเวลาเลยอ่ะครับรําคาญมากเลย
เบส ก็ สเปคเตอร์ อ่ะครับผม

Dr.Dave
23-08-2010, 02:56 AM
ไอ้ที่พี่ว่า ปล่อยมือแล้ว จี่มันไม่ใช่อ่าครับ คือมัน จี่ ตลอดเวลาเลยอ่ะครับรําคาญมากเลย
เบส ก็ สเปคเตอร์ อ่ะครับผม

ถ้างั้นหากมีเวลาเอาเบสมาให้ดุหน่อยคับ

kerkkerkk
23-08-2010, 03:13 AM
เอาดิพี่.

ผมได้ไม่ต้องเอาของ.

อิอิ.

ฮ่าๆ.

B2ER[ABB]
23-08-2010, 05:46 AM
เดี๋ยวจะเอาเข้าไปเร็วๆนะครับพี่ ^^ เดินสวนกะพี่ที่นั่งเล่นอย่างบ่อย เจอตลอด~ ยังเล่นอยู่ที่เดิมเปล่าครับ?

Dbass
23-08-2010, 06:49 AM
ขอบคุณทุกกำลังใจคับ

เรื่องการเซทอัพ ผมจะอิงผุ้เล่นเป็นหลักว่าชอบแบบไหน ไม่ยึดว่าผมทำแบบนี้คุณต้องเล่นแบบนี้ ผมจะแนะนำในสิ่งที่ควรจะเป็นก่อนแล้วมาคุยกันว่าสิ่งที่คุณถนัดมันควรจะอยู่ตรงไหน เพื่อความพอใจของผู้เล่น มากกว่าความพอใจของผม ยินดีรับใช้คับ

ดีครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

apiohs
23-08-2010, 09:33 PM
ในที่สุดก็มีร้านแบบนี้สักที เยี่ยมไปเลยครับดร.เดฟ

Dr.Dave
23-08-2010, 10:04 PM
;703806']เดี๋ยวจะเอาเข้าไปเร็วๆนะครับพี่ ^^ เดินสวนกะพี่ที่นั่งเล่นอย่างบ่อย เจอตลอด~ ยังเล่นอยู่ที่เดิมเปล่าครับ?

ตอนนี้ยังเล่นอยู่คับ แต่อีกไม่นานคงจะออกแล้ว เอาเบสมาได้เลยคับจะมาวันไหนโทนัดหน่อยนึงก็ดีคับ เผื่อผมติดซ้อม

ดีครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ขอบคุณครับพี่หนึ่ง

ในที่สุดก็มีร้านแบบนี้สักที เยี่ยมไปเลยครับดร.เดฟ

ขอบคุณครับ

poomku
24-08-2010, 02:24 AM
อ่าๆๆ

น่าสนจัง

ไว้ผมสอบเสร็จจะเอาลูกชายแก่ๆๆไปให้ทำนะครับอลิเซียทำวอวิคผมเป้นล่องไขขวงเลยตรงบริดพอกันแล้วร้านนี้

พี่รับทำกีต้าด้วยปะครับเพื่อนบ่นกันปิ๊กไม่ติดเล่นตัวอื่นกัดเอาๆๆ-*-

Dr.Dave
24-08-2010, 05:02 AM
อ่าๆๆ

น่าสนจัง

ไว้ผมสอบเสร็จจะเอาลูกชายแก่ๆๆไปให้ทำนะครับอลิเซียทำวอวิคผมเป้นล่องไขขวงเลยตรงบริดพอกันแล้วร้านนี้

พี่รับทำกีต้าด้วยปะครับเพื่อนบ่นกันปิ๊กไม่ติดเล่นตัวอื่นกัดเอาๆๆ-*-

กีต้าร์คงไม่้ถนัดอ่ะคับ เพราะผมไม่รู้ว่าทัชชิ่งของคนกี้ตาร์เค้าเปนยังงไง

Spin_Kung
24-08-2010, 06:30 AM
ลาดปลาเค้ามันไกลจากฝั่งธนป่ะคับ ( ม.บ้านเด็จ) ว่าจะเอาไปให้เซทหน่อยอ่ะ ละก็ถ้าให้ดุพวกรูเสียบแจ็คจะได้ป่ะคับ เวลาเล่นพอไปชนตรงรูจะดังตลอด หรือเวลานั่งซ้อมที่ห้องดังตลอดเลยคับ

Dr.Dave
24-08-2010, 10:23 AM
ลาดปลาเค้ามันไกลจากฝั่งธนป่ะคับ ( ม.บ้านเด็จ) ว่าจะเอาไปให้เซทหน่อยอ่ะ ละก็ถ้าให้ดุพวกรูเสียบแจ็คจะได้ป่ะคับ เวลาเล่นพอไปชนตรงรูจะดังตลอด หรือเวลานั่งซ้อมที่ห้องดังตลอดเลยคับ

จะไกลก้ไกล จะว่าไม่ไกลก้ไม่ไกลนะ เพราะผมก็ไปแถวนั้นบ่อย รูแจ็คพอดูอาการให้ได้คับ ถ้าเสียก้พอจะหาเปลี่ยนให้ได้แต่แต้องเอามาดูก่อนเพื่ออาจจะไม่ต้องเปลี่ยน

Dr.Dave
25-08-2010, 12:00 AM
24/08/2010

yamaha bbg 4

ตัวนนี้เจ้าของเพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ พอได้มาก็มาหาผมที่้บ้านเลย ตอนแรกที่มาสายเก่ามาก เลยแนะนำไปว่าควรจะเปลี่ยนสายก่อนเซทอัพ เจ้าของก้ออกไปซื้อสายแล้วกลับมา ผมก็ทำการทำความสะอาดฟิงเกอร์บอดและบอดี้ไปนิดนห่อย ต่อมาก้ทำการเปลี่ยนสาย ปล่อย trussrode ให้หมุนฟรี แล้วขึ้นสายเพื่อรีเซทคอใหม่ ก้เซทไปตามแบบที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้ก่อน แล้วก้ให้เจ้าของลอง ก้ปรับตามที่เค้าต้องการจนพอใจ

Dr.Dave
25-08-2010, 12:11 AM
tobias classic 5 walnut purpleheart ของพี่โจอี้

ตัวนนี้มาทำการตกแต่ง saddle ให้เตี้ยลง เพราะโทไบ้ ล้อทนี้จะใช้หย่องไม่เหมือนกับรุ่นเก่าและมีความโค้งของฟิงเกอร์บอดมากกว่ารุ่นเก่าทำให้สาย 1 และสาย5 เมื่อเซทแล้วแซดเดิลลงสุดแล้วยังรู้สึกสูงอยู่ สาย5 ยังพอแก้ปัญหาด้วยการใส่สายแบบ taper core และแบบ expert core แต่ถ้าหากหาไมไ่ด้ก้จะสูงจนเล่นแล้วเหนื่อย ถ้าตั้งคอให้แอ่นเพื่อให้สายเตี้ย แต่ก็จะได้เสียงที่แบนๆกัลบมาแทน ผมก้เลยทำการแก้ไขไป ก้ทำการเปลี่ยนสาย zon ไป 1ชุด ผลที่ออกมาน่าพอใจคับ เตี้ยลงเล่นง่ายขึ้นและมีความพันช์มากกว่าเดิม แต่เจ้าของยังรอยัด pre bartolini xtct ในครั้งต่อไป เด๋วคงได้เจอกันอีก อิอิ

poomku
25-08-2010, 01:00 AM
ขอถามอีกนิดครับพอดีเบสผมใส่เหล็กในคอของGibsonพี่มีตัวไขของมันเปล่าครับ

ถามๆๆไว้ก่อนเพื่อวันไหนเข้าไปไม่ไกลจากบ้านผมมาก

Dr.Dave
25-08-2010, 01:07 AM
ขอถามอีกนิดครับพอดีเบสผมใส่เหล็กในคอของGibsonพี่มีตัวไขของมันเปล่าครับ

ถามๆๆไว้ก่อนเพื่อวันไหนเข้าไปไม่ไกลจากบ้านผมมาก

เอ่อ จะบอกว่าตอนนี้ยังไม่มีคับ แต่กำลังหาอยู่ ซึ่งหายากใช้ได้เลย รอสักหน่อยนะคับ เด๋วหาได้แล้วจะมาโพสบอกไว้ :sweating::sweating:

poomku
25-08-2010, 01:12 AM
เอ่อ จะบอกว่าตอนนี้ยังไม่มีคับ แต่กำลังหาอยู่ ซึ่งหายากใช้ได้เลย รอสักหน่อยนะคับ เด๋วหาได้แล้วจะมาโพสบอกไว้ :sweating::sweating:

ครับผมเข้าใจเลยครับตอนผมซื้อมาก็ไม่ได้ดูตรงนี้ตอนนี้เลยลำบากเลยจะตั้งคอที

Spin_Kung
25-08-2010, 01:20 AM
จะไกลก้ไกล จะว่าไม่ไกลก้ไม่ไกลนะ เพราะผมก็ไปแถวนั้นบ่อย รูแจ็คพอดูอาการให้ได้คับ ถ้าเสียก้พอจะหาเปลี่ยนให้ได้แต่แต้องเอามาดูก่อนเพื่ออาจจะไม่ต้องเปลี่ยน

เช ๆ คับ เด๋วเข้าไปวันไหนจะโทรหานะคับพี่ เดียร์ อ่อ เบสผม MM5 นะ

MaxRider
25-08-2010, 01:42 AM
สอบถามครับ 300 นี่คือ เซ็ทอัพ ตั้งทัชชิ่ง ตั้งคอ อินโทเนชั่นทั้งหมดทุกส่วนของเบสเลยใช่มั้ยครับคุณพี่

oxic
25-08-2010, 02:30 AM
ผมพึ่งหัดเล่น เบส ซื้อเบส เก่าๆ เน่าๆ มาจากญี่ปุ่นตัวนึง
กำลังพยายามบูรณะด้วยตัวเอง แต่สงสัยจะไม่รุ่ง
เด๋วหาโอกาสว่างๆ แล้วจะไปขอคำแนะนำ และใช้บริการครับ

Dr.Dave
25-08-2010, 04:41 AM
เช ๆ คับ เด๋วเข้าไปวันไหนจะโทรหานะคับพี่ เดียร์ อ่อ เบสผม MM5 นะ

ได้เลยคับ mm5 น่าจะแก้ปัญหารูแจ็คไม่ยาก

สอบถามครับ 300 นี่คือ เซ็ทอัพ ตั้งทัชชิ่ง ตั้งคอ อินโทเนชั่นทั้งหมดทุกส่วนของเบสเลยใช่มั้ยครับคุณพี่

ช่ายแร้วคับ

ผมพึ่งหัดเล่น เบส ซื้อเบส เก่าๆ เน่าๆ มาจากญี่ปุ่นตัวนึง
กำลังพยายามบูรณะด้วยตัวเอง แต่สงสัยจะไม่รุ่ง
เด๋วหาโอกาสว่างๆ แล้วจะไปขอคำแนะนำ และใช้บริการครับ

ยินดีคับ

Dr.Dave
25-08-2010, 04:53 AM
alicia bass อขงพี่อู้ด revolution

ตัวนี้มาทำการเปลี่ยนปรีเปน emg จากของเดิมคือลิเซีย

DorFinF
25-08-2010, 12:04 PM
พี่เขาเป็นกันเองมาก ปรับแต่ง ให้คำแนะนำ จนเกรงใจกันเลยทีเดียว ^_^

**ตอนไปเบสไม่มีถุงไป พี่เขาให้ยืมถุงเบสใส่กลับมาอีก ใจดีมากๆ ขอบคุณนะครับ ถ้าเข้ากทม. จะเอาไปคืนนะครับ

25-08-2010, 12:58 PM
น่าเสียดายที่พี่ไม่ว่างวันนี้ ถ้าพรุ่งนี้ฟ้าไม่มืดคงได้ไปครับ ฉะเชิงเทรา เข้ากรุงเทพ อุอุ
ขอถามแบบละเอียดนิดนึงครับถ้าจากเส้นรามอินทรา ตรงสามแยกก่อนจะถึงแฟชั่นไอซ์แลนด์ให้เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเกษตรใช่ไหมครับ
แล้วไปยังไงต่ออะครับ

Dr.Dave
25-08-2010, 01:10 PM
น่าเสียดายที่พี่ไม่ว่างวันนี้ ถ้าพรุ่งนี้ฟ้าไม่มืดคงได้ไปครับ ฉะเชิงเทรา เข้ากรุงเทพ อุอุ
ขอถามแบบละเอียดนิดนึงครับถ้าจากเส้นรามอินทรา ตรงสามแยกก่อนจะถึงแฟชั่นไอซ์แลนด์ให้เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเกษตรใช่ไหมครับ
แล้วไปยังไงต่ออะครับ

ลองกลับหน้าแรกอ่ะคับมีแผนที่บอกผมพิมอธิบายไม่ถูก

goalpang
25-08-2010, 01:22 PM
พี่เขาเป็นกันเองมาก ปรับแต่ง ให้คำแนะนำ จนเกรงใจกันเลยทีเดียว ^_^

**ตอนไปเบสไม่มีถุงไป พี่เขาให้ยืมถุงเบสใส่กลับมาอีก ใจดีมากๆ ขอบคุณนะครับ ถ้าเข้ากทม. จะเอาไปคืนนะครับ

อันนี้แหละครับ ที่พวกเราเจอมาตลอด คือ ความเกรงใจกับช่าง แล้วอาจจะไม่ได้สิ่งที่เราชอบที่สุด

แต่ถ้ามาหาเดฟ เต็มที่เลยครับ อยากจะลองแบบไหน ตามสบาย....

chiro
25-08-2010, 01:49 PM
วางๆจะไปหานะครับพี่

OaT~
25-08-2010, 03:32 PM
อาิทิดหน้าจะเข้าไปใช้บริการ คร๊าบบ

26-08-2010, 09:42 AM
เด๋ววันนี้จะมั่วไปให้ถึงจนได้ = =

oozybassman
26-08-2010, 01:39 PM
ไปเลยครับ ช่างฝีมือดี ฝีมือเล่นก็ดี

Dr.Dave
26-08-2010, 02:17 PM
ไปเลยครับ ช่างฝีมือดี ฝีมือเล่นก็ดี

555 พี่อู้ดมาเองเลย ขอบคุณครับพี่

Dr.Dave
26-08-2010, 02:39 PM
fender aerodyn

http://img715.imageshack.us/img715/8931/mg3934.jpghttp://img715.imageshack.us/img715/9070/mg3922.jpg

Dr.Dave
26-08-2010, 05:28 PM
เด๋ววันนี้จะมั่วไปให้ถึงจนได้ = =

เล่นแล้วเปนไงบอกด้วยนะ

Dr.Dave
26-08-2010, 06:06 PM
อัพเดทราคา preamp Bartolini หน้าแรกนะครับ...

kerkkerkk
27-08-2010, 10:20 PM
ไม่แน่พรุ่งนี้อาจจะเข้าไปคับ.

พอดีไปเอาเบสมาแล้วที่พัทยาอ่ะคับ.

แต่สาย 4 ดีด แล้ว เสียงไม่ค่อยออกอ่ะคับ มันเบลอๆ.

ต้องเตรียมเงินไปเท่าไหร่อ่ะคับค่าใช้จ่าย แล้วไปได้ประมาณกี่โมงอ่ะคับ.

Spin_Kung
27-08-2010, 10:54 PM
พี่เดียร์ครับ เสาร์อาทิตย์ว่างป่าวครับ ว่าจะเข้าไปไม่วันเสาร์ก็วันอาทิตย์ครับ สดวกวันไหนเอ่ย

27-08-2010, 11:10 PM
ลองเอาไปซ้อมในห้องซ้อมแล้ว ดีมากเลยครับ เล่นถนัดขึ้นและได้เสียงอย่างต้องการแล้ว
ไม่เสียเวลาที่เดินทาง 60 กม เพื่อไปหา Dr. dave ^____^

poomku
28-08-2010, 01:07 AM
ถ้าพี่หาตัวไขคอของกิฟสันได้เมื่อไรผมบุกไปหาแน่ครับ

สอบถามอีกนิดพอดีลูกชายผมวอวิคอะครับพวกน็อตตรงบริดมันอะครับสนิมขึ้นไขเลื่อนน่าหลังแถบไมได้พี่พอมมีอะไหล่ไหมครับจะซ์อยกชิ้นไหม่ก็ไม่ไหวแพงไป

แล้วก็วอลลุ่มของปรีผมมันชอบดังครอกแครกพ่อบอกว่ามันสกปรกอะครับยังไงถ้าได้เจอกันผมมีไรให้พี่ทำเยอะเลยแหละครับ

Dr.Dave
28-08-2010, 05:13 AM
ไม่แน่พรุ่งนี้อาจจะเข้าไปคับ.

พอดีไปเอาเบสมาแล้วที่พัทยาอ่ะคับ.

แต่สาย 4 ดีด แล้ว เสียงไม่ค่อยออกอ่ะคับ มันเบลอๆ.

ต้องเตรียมเงินไปเท่าไหร่อ่ะคับค่าใช้จ่าย แล้วไปได้ประมาณกี่โมงอ่ะคับ.

เข้ามาได้เลยคับ เอามาดุก่อนแล้วเด๋วว่ากัน ค่าเซทอัพ 300 บาท วันเสาร์มาสักบ่ายๆก็ได้คับ พอดีว่า 5 โมง ผมมีซ้อม

พี่เดียร์ครับ เสาร์อาทิตย์ว่างป่าวครับ ว่าจะเข้าไปไม่วันเสาร์ก็วันอาทิตย์ครับ สดวกวันไหนเอ่ย

เสาร์นี้ก็ได้ช่วงบ่ายๆคับ อาทิตย์ ติดซ้อมกะอ.จิ้บ วิชชุเดช

ลองเอาไปซ้อมในห้องซ้อมแล้ว ดีมากเลยครับ เล่นถนัดขึ้นและได้เสียงอย่างต้องการแล้ว
ไม่เสียเวลาที่เดินทาง 60 กม เพื่อไปหา Dr. dave ^____^

คนเล่นชอบผมก้ดีใจ ยังไงก้ช่วยกระจายข่าวด้วยละกันคับ

ถ้าพี่หาตัวไขคอของกิฟสันได้เมื่อไรผมบุกไปหาแน่ครับ

สอบถามอีกนิดพอดีลูกชายผมวอวิคอะครับพวกน็อตตรงบริดมันอะครับสนิมขึ้นไขเลื่อนน่าหลังแถบไมได้พี่พอมมีอะไหล่ไหมครับจะซ์อยกชิ้นไหม่ก็ไม่ไหวแพงไป

แล้วก็วอลลุ่มของปรีผมมันชอบดังครอกแครกพ่อบอกว่ามันสกปรกอะครับยังไงถ้าได้เจอกันผมมีไรให้พี่ทำเยอะเลยแหละครับ

น้อทตรงบริ้ท อาจจะถอดมาล้างได้ หรืออาจจะเป้นที่ไซด์ของ 6 เหลี่ยมที่ขันไม่ตรงกะรูจิงๆ เพราะวอวิคใช้ขนาดเปนหน่วยเปนนิ้ว วอลลุ่มอาจจะลองฉีดน้ำยาดูก่อน ถ้าหายก็อาจจะแค่สกปรก

ที่ขันคอได้แล้วจะส่งข่าวคับ

Dr.Dave
28-08-2010, 06:14 AM
warwick dolphin pro I เสียงดีใช้ได้เลย

poomku
28-08-2010, 04:24 PM
อ่าๆๆน็อตที่ผมบอกคือไอที่มันมีสปริงอยู่ด้วยอะครับไม่ใช่อันที่เป็นหกเหลี่ยมตรงหกเหลี่ยมไขได้ปกติครับ

Dr.Dave
28-08-2010, 06:39 PM
อ่าๆๆน็อตที่ผมบอกคือไอที่มันมีสปริงอยู่ด้วยอะครับไม่ใช่อันที่เป็นหกเหลี่ยมตรงหกเหลี่ยมไขได้ปกติครับ
เอามาให้ดูน่าจะดีกว่า

poomku
28-08-2010, 10:18 PM
เอามาให้ดูน่าจะดีกว่า

ครับผมไว้ยังไงถ้าพี่หาที่ไขของกิปสันได้แจ้งด้วยนะครับเดียวเอาไปทำบ้านผมอยู่แถวนวมินทร์ไม่ไกลมาก

Spin_Kung
29-08-2010, 02:01 AM
ไม่ทันละพี่เดียร์วันเสาร์ผมตื่นสาย ๆ เลยไม่ได้ไปเอาเป็นเดี๋ยวโทรถามน่าจะสะดวกกว่า

Dr.Dave
29-08-2010, 05:11 AM
lakland 55-94 ของแบ็งค์ แทสมาเนี่ยน เสียงดีนะจะบอกให้ แต่งงสุดๆ กว่าจะตั้งได้

goalpang
29-08-2010, 09:21 AM
วันหยุดงานเยอะซ่ะงั้น ตั้งถึงเช้า...

วันนี้ช่างไปเล่น support ให้อาจารย์จิ๊บ ที่ saxophone pub

งานเปิดอัลบัมของอาจารย์จิ๊บ ใครว่าเชิญน่ะครับ สองสามทุ่ม....

kerkkerkk
29-08-2010, 12:03 PM
โทรไปแล้วพี่เค้าไม่ว่างอ่า.

T-T อดเลย.

golfbee
30-08-2010, 11:15 AM
เมื่อวันเสาร์ผมเอาเบสไปให้พี่เดียร์เซ็ตครับมันยอดมากเลยจากผมคิดว่าเบสตัวไม่กี่พันจะได้เสียงที่พี่เดียร์เซ็ตให้เหมือนตัวเป็นหมื่นเลยครับขอบคุณครับพี่เดียร์ ใครรักเบสไปแล้วไม่ผิดหวังแนนอน

notepavel
30-08-2010, 01:54 PM
ล่าสุดเอาเบสไปให้ Dr.Dave ตั้งตามเคยแต่ใส่สาย ZON ชอบจนหลงไหลทั้งน้ำเสียงและ Touching จริงๆ 555+

Dr.Dave
31-08-2010, 06:35 AM
musicman sting ray 5 ของมือเบสวง soul-da

http://img26.imageshack.us/img26/6938/mg3970.jpg http://img411.imageshack.us/img411/6677/mg3960.jpg

Dr.Dave
31-08-2010, 06:37 AM
alambic 0rion 5 ของเต้ แบคอัพ af

kong_orkbabb
01-09-2010, 12:58 PM
สอบถามนิดนึงครับ...
ผมบ้านนอกเข้ากรุง...
ลงอนุสาวรีย์แล้วต่อแท๊กซี่ไปเลยได้มั้ยครับ...

Dr.Dave
01-09-2010, 05:34 PM
สอบถามนิดนึงครับ...
ผมบ้านนอกเข้ากรุง...
ลงอนุสาวรีย์แล้วต่อแท๊กซี่ไปเลยได้มั้ยครับ...

ได้เลยคับ

Dr.Dave
01-09-2010, 09:15 PM
roscoe lg 3005 ของพี่หนู

Dr.Dave
01-09-2010, 09:16 PM
mm sting ray 5

goalpang
02-09-2010, 01:08 AM
อยากเข้าไปหา แต่รถเข้าอู่อีกละ เซ็งจิต....

Dr.Dave
02-09-2010, 04:46 AM
status empathy 5 ของพี่หนู คุ้นๆตากันบ้างมั้ย อดีตเคยเป็นของพี่หรั่ง silly fools ใช้อัดเพลง บ้าบอ ซาวนืเบสที่หลายๆคนมักถามถึง

Dr.Dave
02-09-2010, 04:48 AM
roscoe skb 3005 ของไออั๋น ตัวนี้ ไม่พูดถึงดีกว่า 555555555

Dr.Dave
02-09-2010, 05:01 AM
tobias classic 5 ของเจ้าบ้าน

Alib
02-09-2010, 05:01 AM
เจ้าบ้านเอารูปเบสมาขู่ด้วย อิอิ

เจ้าของ roscoe skb ยังไม่นอนเลยมั้งตอนนี้
นั่งโหลดโป้อยู่ชัวร์ 55555555

Bassmetal
02-09-2010, 05:14 AM
ของผม มันทามมมมมมมมมมมมม มายยยยยยยยยยยยยยยยยยยย คร๊าบบบบบบบบบบบ ..... 55+

จะมาเหลา ..... ให้พี่น้องฟังว่า ตอนได้เบสตัวนี้มา คอได้โดนไขมาตรงมากๆ จนเหมือนไม้คอโดนขึ้นรูปให้เป็นสภาพนั้นตลอด ไม่สามารถปรับคอได้ตามต้องการ
ก็ปรึกษา เกจิหลายท่าน แต่ละที่ ที่ว่าดังๆในบ้านเราก็ ขนาดแทบจะยกเบสไปให้ทำ แต่พอโทรสัพท์ไปเล่าอาการ ช่างแต่ละคนได้บอกวิธีที่ค่อนข้างแรงๆ
ทั้งนั้นเลย .... ((คือไม่อยากทำถึงขั้นนั้นอ่ะ)) จะบอกว่า สุดท้ายก็มาจบที่ ประสบการณ์ตรงๆ ของ ดร.เดฟ นี่ล่ะที่ช่วยชีวิตเอาไว้ได้ โดยที่ไม่ต้องใช้วิธีรุนแรง
เหมือนที่ เกจิท่านอื่นๆแนะนำมา ... ดร.เดฟ สุดยอดจริงๆๆ วางใจได้สบาย ปรึกษาได้ ได้ความรู้เรื่องต่างๆอีก คอฉันมาแล้ววววว สบายใจจริงงงงง~

เจ้าบ้านเอารูปเบสมาขู่ด้วย อิอิ

เจ้าของ roscoe skb ยังไม่นอนเลยมั้งตอนนี้
นั่งโหลดโป้อยู่ชัวร์ 55555555

วันนี้งด ...... ไม่ไหวววๆๆ ต้องมี พักกันบ้างสิครับ 55+

Dr.Dave
02-09-2010, 05:38 AM
roscoe lg 3005 ของพี่แป้ง อึ้บสุดๆ

Dr.Dave
02-09-2010, 05:40 AM
fender jazz bass 78 ของพี่แป้ง อีกแล้ววว

Dr.Dave
02-09-2010, 05:43 AM
jk bass thai custom ของจิว ตัวนี้มักจะเห็นพี่จิ้บ วิชุเดช ใช้บ่อยๆ

Dr.Dave
02-09-2010, 05:44 AM
tobias basic ของท้อป วง soul-da

Dr.Dave
02-09-2010, 05:45 AM
yamaha ne2 ของบี๋

Dr.Dave
02-09-2010, 05:46 AM

Dr.Dave
02-09-2010, 05:46 AM

LindyFralin
02-09-2010, 07:56 AM
เบสแต่ละตัว

joeywong
02-09-2010, 10:31 AM

เอ้า สามตัวร้อยครับ สามตัวร้อย (ทองคำร้อยบาทนะ)

pop_sb
02-09-2010, 02:22 PM
mm sting ray 5

เมื่อวานได้มีโอกาศเข้าไปทำกะอ.เดียร์มาครับ อยากจะบอกว่าเหมือนชุบชีวิตเบสตัวเก่าให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นอย่าเห็นได้ชัดเลยครับ ฝากมือเบสที่ยังไม่ไปใช้บริการ ลองเข้าไปใช้บริการดูครับ แล้วจะไม่ได้แค่การเซทเบสอย่างเดียวนะครับ ได้ความรู้อีกมากมายเลยครับ ขอบคุณอ.เดียร์ด้วยครับ แล้วคุณจะรู้ว่าเบสที่มีหัวมันเป็นยังไง

tar ha ha
02-09-2010, 06:08 PM
ผมใฃ้ squier ไม่ทราบว่าจะพอเข้าไปได้มั้ยครับ
เหนเบสแต่ละตัวแล้ว ไม่กล้าเข้าไปเลยครับ
ขอบคุณครับ

Dr.Dave
02-09-2010, 06:58 PM
ผมใฃ้ squier ไม่ทราบว่าจะพอเข้าไปได้มั้ยครับ
เหนเบสแต่ละตัวแล้ว ไม่กล้าเข้าไปเลยครับ
ขอบคุณครับ

ได้เลยคับ ไม่เกี่ยงคับ

oxic
02-09-2010, 09:02 PM
ขอบคุณครับ

ฮาาาา อารมย์เดียวกัน เลย เห็นรูปแล้วไม่กล้าแบกไป ^^"

เบส ผมได้มา เน่าๆจากญี่ปุ่น
ซื้อเบส ถูกว่าซื้อถุงแบกใส่กลับ เอิ้กกกกกกก
ซื้อสาย ดีๆ เปลี่ยน ซักชุดก็แพงกว่าเบสผมแล้ว เอิ้กกก

แต่ เด๋วว่าจะหาเวลา เข้าไปให้ช่วยแนะนำ ซักหน่อย
ผมพึ่งจะหัดเล่น

goalpang
02-09-2010, 09:10 PM
เบสผมรุ่นก่อนๆ ก็ได้อาจารย์เดียร์นี่แหล่ะครับ

ทำให้เบสตัวไม่กี่พัน เสียงเกินหลักหมื่นทุกตัว...

Chanize
02-09-2010, 10:59 PM
มาช่วยเชียร์ครับ อ.เดียร์เค้า Setup ได้อย่างที่คุณต้องการครับ ไม่ใช่ตามร้านทั่วไปที่เซ็ตแต่ Action, Intronation...
แต่ที่นี่คำนึงถึงเรื่องต่างๆ เรียกได้ว่าดึงศักยภาพของตัวเบสออกมาให้หมด และอีกเรื่องที่ผมชอบคือเป็นกันเองดีครับ
ผมว่าเงิน300บาท ที่คุณอาจเสียไปกับเรื่องเล็กๆน้อย เมื่อมาเทียบกับสิ่งที่คุณได้รับกลับไปจากที่นี่แล้ว มันคุ้มมากครับ
คุณต้องลองด้วยตัวคุณเองครับ ขอบคุณครับ

Dr.Dave
03-09-2010, 01:09 AM
วันนี้ขอเสริมอะไรนิดหน่อยจากแค่ลงรูปเบสที่มาเซทกะผม ขอถ่ายทอดจากประสพการณ์

พอผมได้เซทเบสหลายๆตัวมากๆ ได้เจอคนเล่นเบสเยอะขึ้น ได้เห็นวิธีการเล่นของแต่ละคนเวลาลองเบส

ทำให้ผมสังเกตุเห็นว่าแต่ละคนมีวิธีที่แตกต่างกัน บางคนดีดแรง บางคนดีดเบา บางคนตั้งความสูงของสายเยอะ

ตั้งเตี้ยมากก็มี บางคนไม่รู้เลยว่าตั้งยังไง มายังไงเล่นอย่างนั้น ซึ่งถึงจะเป้นเบสยี่ห้อเดียวกันก็ได้เสียงที่ออกมา

ไม่เหมือนกัน และที่ยิ่งกว่านั้นเบสที่ราคาแพงๆ ถ้าไม่เซทอัพดีๆ เสียงอาจจะสู้ไม่ได้กับเบสที่ราคาไม่แพงเลยก็มี

ทีนี้พอผมได้เซทให้ไปให้เจ้าของเบสลองเล่นดุ มีหลายคนบอกว่าเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่ถนัด เล่นยาก

เตี้ยไป สูงไป อย่างนั้นอย่างนี้เยอะแยะ แต่อีกหลายคนก็บอกว่าเบสเล่นง่ายกว่าเดิม เสียงก็ดีขึ้น หลายคนเป็นแบบนี้

ซึ่งผมเข้าใจดีว่าต้องมีแบบนี้อยู่แล้ว ทำให้ผมสังเกตุอีกอย่างนึงว่า หรือเพราะตอนที่ฝึกมาตั้งแต่แรกเริ่ม

อาจจะได้เบสที่ยังไม่ผ่านการเซทอัพมา ประมาณว่ามายังไงเล่นอย่างนั้น และด้วยความไม่รู้ก้เลยคิดว่ามันเป็นแบบนี้แหล่ะ

ก็ฝึกมาตลอดจนกล้ามเนื้อมือ และกำลัง มันจำการเล่นแบบนั้นไปแล้ว อย่างเช่น ดีดแรงเพราะเบสตั้งสายสูงมาตลอด

ทำให้ต้องดีีดแรงๆเพื่อให้เสียงออกมา หรือเปนคนดีดแรงแต่ตั้งทัชชิ่งเตี้ย เสียงที่ออกมาก็จะอั้นๆบอดๆติดเฟรท

หรือบางคนดีดเบาแต่ตั้งทัชชิ่งสูง มือซ้ายก็ออกแรงกดเยอะ มือขวาดีดไปก้ไม่ได้ซาวน์ที่ดีออกมามากนัก

ปัญหาเหล่านี้แหล่ะ ที่ทำให้หลายๆคนที่มาเซทเบสกับผมบอกเล่นยากกว่าเดิมแต่เสียงดีขึ้น แต่บางคนก็บอกว่า

เล่นง่ายกว่าเดิมก้อเยอะ ผมก้แนะนำและเซทไปให้อย่างที่เจ้าของต้องการ แต่ผมจะบอกว่าถ้าอยากได้ซาวน์ที่ผมเซท

ก้ออาจจะต้องปรับตัวด้วย ปรับมือด้วย แต่ถ้าจะเอาแบบที่ถนัด ผมก็ทำให้ได้ แต่คงไมไ่ด้ซาวน์แบบที่ผมเซทให้ไป

ก้อเหมือนกับรถแต่งอ่ะคับถ้าจะเปรียบเทียบ อยากได้รถเตี้ยๆ เกาะถนน ก้ต้องโหลด ก็ต้องทนกับการแข็งกระด้าง

ของช่วงล่าง แต่ถ้าอยากได้แบบที่สูงๆแบบ โฟร์วีล ลุยไหนลุยกัน แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆ ก็มีเสียวว่าจะหลุดโค้ง

หรืออยากได้รถที่เป็นสแตนดาร์ดขับดี ปลอดภัย แต่ไม่เฟี้ยว ไม่โดนใจ นี่แหล่ะคับบางทีมันก็ต้องยอม ได้อย่างเสียอย่าง

อยู่ที่ความต้องการของคุณเอง

ผมก้อเลยมาคิดว่าถ้าคนที่เริ่มเล่นเบสมาตั้งแต่แรก ได้ฝึกกับเบสที่ได้รับการเซทอัพมาเป้นอย่างดี ไม่ว่าจะเบสถูก

หรือเบสแพงตรงนี้ไม่เกี่ยว ผมว่าอาจจะทำให้คนที่เพิ่งฝึกเบส เพิ่งเริ่มต้นเล่น ได้เล่นเบสที่ควรจะเป็นเบสในแบบที่ควรจะเป็น

และทำให้กล้ามเนื้อและกำลังของมือจำในแบบที่ เล่นเบาก็ได้เล่นแรงก็ได้ คอนโทรลมือได้หมดจากเบส ที่ตั้งมา

ได้ตำแหน่งที่กำลังดี ให้เสียงที่ออกมาเต็มที่ มีเสียงพั้นช์ แบบเด้งๆให้รุสึกสนุกกะการเล่นเบส แต่ก็ไม่สูงจนเกินไป

ไม่เตี้ยจนเกินไป ทีนี้หากว่าเค้าจะต่อยอดการเล่นพัฒนาการเล่น มันก้อเป็นเรื่องของไสตล์ของแต่ละคนแล้วครับ

ว่าจะไปทางไหน จะเอาเตี้ยๆสายปั่น ก็ต้องเซทให้เป็นแบบที่เราจะฝึกฝนต่อไป หรือจะ slap ให้ได้เก่งๆ

ก็ต้องตั้งให้เบสมีความพันช์ จะทำให้เล่นได้ดีขึ้น ใครชอบแบบเหนียวๆหนึบๆดุดๆกระเดื่อง ก็ต้องเซทอีกแบบนึง

ใครเป้นแบบร้อคก็อาจจะตั้งสายสูงขึ้นหน่อยเพื่อจะได้กระหน่ำได้เต็มที่เวลาที่กำลังมันส์ เสียงจะได้ไม่จม

และที่ผมมาเล่าให้ฟังวันนี้ ผมก้อได้ทดลองมากับตัวเองแล้วบ้างประมาณนึง จนหาจุดที่เหมาะสมกับตัวเองได้เวลาเล่น

ผมไม่ได้บอกว่าผมเซทดี ถูกต้อง และต้องเอาแบบที่ผมเซทเท่านั้น แต่ผมจะถามคนที่มาทำเบสกะผมว่าจะเอาแบบไหน

ปัญหาคืออะไร ที่ต้องเอามาเซท ผมก้จะตั้งให้ในแบบที่ผมคิดว่ามันควรจะเป้นแบบนี้ให้ก่อน ถ้าตั้งแล้วเจอปัญหา

ผมก็จะบอกตรงๆ บางตัวงานเฟรทไม่ดีตั้งแล้วก็ยังติดเฟรท ผมก็ตั้งให้ไม่ติดเฟรทให้ก็ได้ แต่ต้องยอมรับความสูง

ของสายที่เพิ่มขึ้นนะ ความตึงเพิ่มขึ้น หรือถ้าจะเอาเตี้ยๆแบบสะกิดได้เลย ก็ต้องยอมได้เสียงแบบแบนๆไม่กลมๆ

เป็นก้อนไปนะ รับได้มั้ย บางตัวคอบิดมา คอแอ่นมา คองอเกินไป มันจะทำให้เกิดปัญหาแบบนั้นแบบนี้

ผมจะบอกและอธิบายให้ฟัง จะคุยกันแบบนี้มากกว่า เพราะบางคนเซทไม่เป้น ไม่กล้าทำ ไม่รู้จะถามใคร

กลัวพลาดแล้วไม่รู้จะแก้ตรงไหน ไม่รู้อันไหนถูก อันไหนผิด ผมเข้าใจดีคับ เพราะผมก้อเป็นมาก่อน

แต่ผมมีอาจารย์ดีคับ สอนผมจนผมทำเป้นและเข้าใจ บวกกับความชอบและความอยากรู้ เลยทำให้มี dr.dave

เกิดขึ้นมา ผมไม่ได้เป็นช่างที่เรียนมาโดยตรง แต่ผมมีแค่ประสพการณ์ในฐานะคนเล่นเบสด้วยกัน

แล้วอยากแบ่งปันกับเพื่อนที่ยังอาจจะไม่รู้อีกหลายๆคน แต่ถ้าใครค้นพบวิธีการของตัวเองแล้วผมก้อยินดีด้วยคับ

ฝากไว้แค่นี้คับ...

poomku
03-09-2010, 02:06 AM
ผมยังรอยอู่นะครับที่ขันคอกิปสันได้เมื่อไรอย่าลืมแจ้งนะครับจะเอาเบสไปให้ดู

kerkkerkk
03-09-2010, 01:54 PM
วันเสาขอจอง 1 ที่คับ เวลาเที่ยงๆบ่ายๆ.

เด๋วผมโทรไปนะคับ.

อาทิตย์ที่แล้วคิวไม่ว่้าง.

mbao
03-09-2010, 03:30 PM
ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาครับ เมื่อวานตังค์ในเครื่องหมดกระทันหัน สายเลยตัดครับต้องขอโทษด้วย

Dr.Dave
03-09-2010, 06:15 PM
ผมยังรอยอู่นะครับที่ขันคอกิปสันได้เมื่อไรอย่าลืมแจ้งนะครับจะเอาเบสไปให้ดู

ได้คับ มีแล้วจะแจ้งให้ทราบ

วันเสาขอจอง 1 ที่คับ เวลาเที่ยงๆบ่ายๆ.

เด๋วผมโทรไปนะคับ.

อาทิตย์ที่แล้วคิวไม่ว่้าง.

ได้คับ

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาครับ เมื่อวานตังค์ในเครื่องหมดกระทันหัน สายเลยตัดครับต้องขอโทษด้วย

ไม่เปนรัยคับโทมาได้เรื่อยๆ

Tuiman
04-09-2010, 09:33 PM
เสียงเป็นก้อนๆชัดเจนเลยครับ ไม่แฉะแบะเหมือนเก่าแล้วเด๋วถ้าผมซ่อม nut แล้วจะไปให้ตั้งใหม่ครับ

kerkkerkk
04-09-2010, 11:59 PM
เยี่ยมมากๆเลยคับ เอาไปเล่้นแล้วรู้สึกสนุกกับเบสมากเลย.

เสียงก้ดีขึ้นมาบางส่วนนะคับ.

แต่รู้สึกผมจะลืม Tuner ไ้ว้อ่ะครับ ไว้ถ้าว่างเข้าไปเอาได้ป่ะคับ.

แหะๆ

soulprano
05-09-2010, 12:10 AM
วันนี้พา Fender ของชมรมไปชุบตัวเกิดใหม่กลับมาเป็นเสียงแบบอเมริกันดังเดิม
หลังจากที่เป็นเสียงแบบเขมรมานาน

ประทับใจครับ รู้สึกว่านี้การตัดสินใจที่ถูกต้องและคุ้มค่าที่ดีต่อเบส

นอกจากเซทอัพเบสแล้ว
ยังได้นั้งคุยกับพี่เดียร์แบบแลกเปลี่ยนความรู้แบบเป็นกันเองด้วย
มีหลายเรื่องที่ผมได้ทราบและเรียนรู้ ดีเลย

อยากจะแนะนำเพื่อน พี่น้อง ชาวสยามเบสนะครับ
พี่เดียร์น่ารัก เป็นกันเองมาก 55+

Dr.Dave
05-09-2010, 03:07 AM
เยี่ยมมากๆเลยคับ เอาไปเล่้นแล้วรู้สึกสนุกกับเบสมากเลย.

เสียงก้ดีขึ้นมาบางส่วนนะคับ.

แต่รู้สึกผมจะลืม Tuner ไ้ว้อ่ะครับ ไว้ถ้าว่างเข้าไปเอาได้ป่ะคับ.

แหะๆ

กำลังจะโพสบอกพอดี แต่จำชื่อในบอร์ดไม่ได้

ton_rock_bass
05-09-2010, 03:28 AM
ที่โทรไปเมื่อกี้นะครับ

เดี่ยวผมลง กทม เมื่อไหร จะติดต่อไปนะครับ

Dr.Dave
05-09-2010, 03:33 AM
ที่โทรไปเมื่อกี้นะครับ

เดี่ยวผมลง กทม เมื่อไหร จะติดต่อไปนะครับ

คับ ยินดีคับ

Tuiman
05-09-2010, 01:46 PM
ส่งเบสไปหาลุงจง แก้บริจและนัท อาทิตย์หน้าวันเสาร์จะเข้าไปใหม่นะครับ

หรืออาจจะไปอีกทีเปลายเดือนเลยเปลี่ยนสายเลย

Dream182
05-09-2010, 02:19 PM
ได้อ่านบทความแล้วก็ คิดเห็นเหมือนกันนะครับ บางคนชอบไม่เหมือนกัน ก็ต่างกันไป

ไว้ผมมีโอกาสจะแวะเอา น้อง Ken ไปให้ set up นะครับ

Dr.Dave
05-09-2010, 06:49 PM
fender jazz bass 1993 สังเกตูมั้ยว่าปี 8ปลายๆกับ9 ต้นๆ เขาจะยาว

Dr.Dave
05-09-2010, 06:51 PM
alicia marcus miller

Dr.Dave
05-09-2010, 07:00 PM
maya jazz bass

Dr.Dave
09-09-2010, 05:01 PM
ถ้าเอาเบสไปหลายๆตัว ยกไปทั้งบ้านคิดยังไงครับ 555555555555+

ไปเขียนฟอร์มบลูส์ 12 บาร์มาให้ได้ก่อน ค่อยคุยกับผม กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Bassmetal
09-09-2010, 05:52 PM
ไปเขียนฟอร์มบลูส์ 12 บาร์มาให้ได้ก่อน ค่อยคุยกับผม กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แซวตลอดดดดดดดดดดดด ...

Dr.Dave
09-09-2010, 06:04 PM
sadowsky metro uv70-rw ของพี่เต่า funk machine ตบมันส์สุดๆ

volcano78
09-09-2010, 08:43 PM
สนใจครับ พรุ่งนี้ผมเอาเบสไปให้ทำเลยได้ไหมอ่ะ

goalpang
09-09-2010, 08:55 PM
สนใจครับ พรุ่งนี้ผมเอาเบสไปให้ทำเลยได้ไหมอ่ะ

ถ้าอยากรู้เลยก็โทรนัดครับ แต่ถ้ารอโพสตอบ ก็เช็คข่าวพรุ่งนี้เช้า เพราะช่างจะตอบอีกทีตอนดึกๆ...

Dr.Dave
09-09-2010, 11:07 PM

ได้เลยคับ บ่ายๆจะดีมาก แต่ก็เอาที่สะดวกแล้วกันคับ

จอมมารกระหน่ำสาย
09-09-2010, 11:52 PM
เด๋วว่้างๆจะขอเอาfenderไปให้เซทให้หน่อยนะครับ จารย์เดีย เอาไปทีเดียวหมดห้าตัวเลย นี่รอรับได้ป่ะคับ???

Dr.Dave
10-09-2010, 03:37 AM
เด๋วว่้างๆจะขอเอาfenderไปให้เซทให้หน่อยนะครับ จารย์เดีย เอาไปทีเดียวหมดห้าตัวเลย นี่รอรับได้ป่ะคับ???

ได้คับ แต่คงต้องมาแต่เช้า 555

goalpang
10-09-2010, 01:13 PM
ได้คับ แต่คงต้องมาแต่เช้า 555

มาแต่้เช้า กลับเช้า...

volcano78
10-09-2010, 11:08 PM
เอาเบสไปทำมาวันนี้ โอเคเลยครับ ถึงผมจะยังเล่นไม่เป็น แต่ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย

เบสเล่นง่ายกว่าเดิมเยอะเลยครับ เดือนหน้าคงต้ิองไปฝากตัวเป็นศิษย์แล้วละครับ ^^

ปล.ลืมให้พี่อัดคลิปเสียงก่อน-หลัง set up ฮะ

Mr.Pitch
12-09-2010, 06:09 AM
Dr.dave ตอนนี้มีให้อัดคลิปเสียงหลัง setup แล้วหรอครับ เผื่อว่าจะได้แวะไปใช้บริการอีกทีครับ

ผม เต้ MM stingray ที่เอาไปset วันเปิดร้านเลยครับ

ปล. สมัครมาถามโดยเฉพาะเลยนะพี่ ผมเกรงใจไม่กล้าโทรไปบ่อย

Dr.Dave
13-09-2010, 02:25 AM
เอาเบสไปทำมาวันนี้ โอเคเลยครับ ถึงผมจะยังเล่นไม่เป็น แต่ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะเลย

เบสเล่นง่ายกว่าเดิมเยอะเลยครับ เดือนหน้าคงต้ิองไปฝากตัวเป็นศิษย์แล้วละครับ ^^

ปล.ลืมให้พี่อัดคลิปเสียงก่อน-หลัง set up ฮะ

อ่า ดีใจคับที่ชอบ เรื่องเรียนก็แล้วแต่สะดวกคับ ส่วนเรื่องอัดคลิปเสียง คงต้องรออีกแป้ป หาซาวน์กาดก่อน

Dr.dave ตอนนี้มีให้อัดคลิปเสียงหลัง setup แล้วหรอครับ เผื่อว่าจะได้แวะไปใช้บริการอีกทีครับ

ผม เต้ MM stingray ที่เอาไปset วันเปิดร้านเลยครับ

ปล. สมัครมาถามโดยเฉพาะเลยนะพี่ ผมเกรงใจไม่กล้าโทรไปบ่อย

โทรมาเลย สบายๆอยู่แล้ว ว่างๆก้เข้ามานั่งคุยก็ได้

Dr.Dave
13-09-2010, 02:30 AM
จำยี่ห้อไมไ่ด้ แต่ทรงโครตมันส์สสสส

Dr.Dave
13-09-2010, 02:34 AM
fender marcus miller5 ตบมันส์ ของโหยว

Dr.Dave
13-09-2010, 02:36 AM
warwick thumb nt 5

Dr.Dave
13-09-2010, 02:38 AM
fender pbass

Mr.Pitch
13-09-2010, 03:35 AM
พี่เดีย ครับเบส fender ปีเก่าตัวสีแดงที่เคยอยู่ที่บ้าน ตอนนี้ยังอยู่ป่ะครับ
ผมยังอยากลองอยู่เลย 55

Dr.Dave
13-09-2010, 03:39 AM
พี่เดีย ครับเบส fender ปีเก่าตัวสีแดงที่เคยอยู่ที่บ้าน ตอนนี้ยังอยู่ป่ะครับ

ยังอยู่ ต่อมีเสียงแล้ว

tar ha ha
13-09-2010, 08:01 AM
fender pbass

ครับ ตัวนี้ของผมเองครับ พึ่งได้มา ไม่มีไรดีเลยครับ นอกจากเสียงดัง แม่งเน่าได้ใจจิงๆครับ
แต่พี่เดียร์ แกเก่งจิงๆครับ คอนเฟิร์ม สุดยอด อยากให้ลองมาใช้บริการดูครับ ดูแปปเดียวก้รู้หมดว่าอะไรอยู่ตรงไหน
หรืออะไรใส่มาผิด ส่วนผมก้ก้มหน้ารับกรรมนั้นไป 55555555555

goalpang
13-09-2010, 11:50 AM

ยังอยู่ ต่อมีเสียงแล้ว

จะขายไปก่อนป่าวหว่า...

Dr.Dave
14-09-2010, 05:17 AM
ken smith bsr ไม่รุ้รุ่นรัย จำไมไ่ด้ ของพี่เต่า funk machine แน่นปั้ก

14-09-2010, 10:15 AM
ยิ่งเห็นยิ่งอยากอ่ะจารย์เดีย อยากเอาเข้าไปทำมากเลยอ่ะ มีแป๊กๆอยู่สองตัวเฟรตในๆ อีกตัวเล่นยังงัยก็ไม่ถนัดทั้งๆที่คอตรงสเปค ว่างๆจะขอรบกวนเวลานะครับ

goalpang
14-09-2010, 11:20 AM
ยิ่งเห็นยิ่งอยากอ่ะจารย์เดีย อยากเอาเข้าไปทำมากเลยอ่ะ มีแป๊กๆอยู่สองตัวเฟรตในๆ อีกตัวเล่นยังงัยก็ไม่ถนัดทั้งๆที่คอตรงสเปค ว่างๆจะขอรบกวนเวลานะครับ

จะไปเมื่อไหร่ โทรบอกน่ะ ถ้าว่างจะโฉบเข้าไปหา...

14-09-2010, 04:46 PM
จะโทแจ้งพี่ก่อนนะครับ พี่ชายสุดหล่อแบบโหดๆ

panda14
14-09-2010, 09:33 PM
พี่ เดฟ ขอโทษที่ผิดนัดนะครับ ...รอบหน้าแก้ตัวนะครับ นวดกะปู้ ๆ

Dr.Dave
16-09-2010, 06:36 PM
lakland ของอาร์ม

http://img3.imageshack.us/i/mg4210.jpg/

Dr.Dave
16-09-2010, 06:37 PM
fenderr jazz bass 1978 ของก้อง

Dr.Dave
16-09-2010, 06:44 PM
fender jazz bass 1971 ของก้อง

Dr.Dave
16-09-2010, 06:48 PM
fender custom shop ของก้อง

Dr.Dave
16-09-2010, 06:51 PM
fender reisue 62 ของก้อง

16-09-2010, 08:17 PM
ผมลองตั้งทัชชิ่งมาหลายเจ้าหลายที่ บอกตรงๆว่ามาที่นี่แล้ว ประทับใจจิงๆครับ

กันเองมากๆ ไม่มีการเผางานส่ง พี่เดียใส่ใจในทุกรายละเอียดจิงๆครับ
ผมชอบตรงที่ทุกตัวที่พี่แกตั้ง พี่เดียจะคอยให้ลองและถามตลอดว่า ได้ยัง? ชอบแล้วหรือป่าว?
ถ้าผมไม่ชอบเฮียแกเอาจนผมชอบ ไม่มีเบือนหน้าหนีครับ ไม่มีแบบว่า เออเนี้ยโอแล้ว ไม่มี!!!
ทุกตัวต้องเข้ามือคนเล่น ไม่ใช่เข้ามือช่างแบบผ่านๆ ไม่มียัดเยียดงานครับ

อาการและการแก้ไขไปแบบทีละตัวนะครับ

เริ่มจากตัว 1978 ไม่ได้จะเอาไปตั้งเพราะตัวนี้ถนัดอยู่แล้ว
เอาไปให้ดูว่าเอาแบบนี้อะไรงี้ พี่เดียแกจับไปๆมาๆ บอกขอนิดนึงแล้วกัน
ตั้งสายสามขึ้นนิดเดียว ปรับโน้นนี่อีกหน่อย ออกมาบึ้มกว่าเดิม แถมยังไม่คิดตังตัวนี้อีกซะด้วย

1971 ตัวนี้มาแบบปัญหาเยอะครับ แป๊กด้วย คอไม่ตรง รูแจ๊คค่อกแค่กๆเหมือนเป็นไข้หวัดใหม่สายพันใหญ่
ผมกะจะถามว่าต้องเปลี่ยนรูแจ๊ครึเปล่า แต่พี่เดียแกบอกว่าไม่จำเป็น ไม่อยากให้เสียเงินโดยใช่เหตุ แกบีบให้ ใช้ได้ดีเหมือนเดิม หายไข้เลย
หลังจากนั้นปรับแต่งคออยู่นานหลายนาน เนื่องจากเป็นเบสวินเทจ แกถอดคอเอาเพื่อความชัว ไม่ให้เบสช้ำ
ถอดเข้าออกอยู่หลายที เพราะผมเรื่องมาก แต่พี่แกก้อไม่บ่น เอาจนได้ หลังจากนั้น level fret ในให้ผมใหม่
จากที่เล่นแล้วเสียงไม่ออกเลย พี่แกแก้จนหายเลย ค่า level fret ที่ทำน๊านนาน คิดแค่ ร้อยเดียว
แล้ว 1971 ก้อกลับมาเด้ง ดึ๋ง เปนหนุ่มไฟแรงอีกครั้ง

ต่อมา 1964 NOS ตัวนี้ตั้งมาหลายทีแต่ก็ยังไม่เข้ามือซักที จนเคยคิดวางขาย
เหมือนเดิม ถอดคอ ด้วยความระมัดระวัง ตั้งแป๊ปเดียวจิงๆ ยื่นคืนมาให้ผม
ดีดปุ๊ปก็เห็นความแตกต่างทันที มาเต็มหมด ซาวครบครัน จนผมเองก็งงไปเลย

RI 62 ตัวสุดท้าย ค่อนข้างแปลกเพราะตัวนี้สูงเสมอ
ที่ว่าสูงเสมอคือ ตั้งยังงัยก็ตั้งให้เตี้ยไม่ได้ ผมเป็นคนเล่นเตี้ยมาก แต่ตัวนี้ไม่เคยตั้งได้
ด้วยความที่คอบิดปลายเล็กน้อย ช่างหลายๆสำนักเลยแนะนำให้ตั้งสูงให้ไม่แป๊ก
ไปๆมาๆ พี่เดียไม่ถอดคอครับตัวนี้ บิดๆๆๆๆไปๆมาๆ ตั้ง saddle ใหม่ ตอนนี้เตี้ยแล้ววว
ในใจคือต้องแป๊กแน่ๆ ดีดอย่างแรง เพราะอยากพิสูจน์ และปรากฎว่า ไม่แป๊ก
ชอบมากเลยครับ เล่นแล้วลื่นปรึ๊ดๆๆๆ คล่องขึ้นมาก แต่เฟรตในยังแป๊กแบบตั้งแต่ก่อนตั้งอยู่ดี
พี่เดียจีดการทุบซะ!!! ตอกเฟรตครับ เบาๆๆๆ นานๆๆๆ ลองเล่นดูอีกที ไพเราะเพราะพริ้ง ไม่มีแป๊กมากวนใจแล้ว

ผมมีเบสที่เป็นเหมือนลูกรักอยู่หลายตัว fender เก่าซะเยอะ ซึ่งเหมือนที่หลายคนรู้มันปัญหาเยอะครับ
มาที่นี่ที่เดียวจบ ผมตั้งมาแล้วอยากให้คนอื่นลองมาตั้ง ลองมาใช้บริการดูครับ กันเอง และใส่ใจทุกเม็ดมากๆ
ผมว่าไม่แพงเทียบกับสิ่งที่ผมได้รับ มีเบสที่เล่นไม่ได้เต็มศักยภาพมันน่าหงุดหงิดนะครับ จนเคยคิดขาย
แต่ตั้งแล้ว ไม่ขายดีก่า ^^ แถมพี่เดียยังบอกว่าถ้าตั้งไปแล้วภายในเจ็ดวัน ไม้อาจขยับบ้างเล็กน้อย ถ้าไม่ถนัด พี่แกตั้งให้ใหม่ฟรีภายในเจ็ดวันครับ

ปล. ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะพี่เดียเลย แทบไม่เคยเจอกันด้วยซ้ำ แต่ประทับใจครับ เลยอยากแนะนำกันต่อๆๆๆๆไป

MaxRider
16-09-2010, 09:32 PM
วันเสาร์จะเอาเบสเ้ข้าไปทำ แต่คงยังไม่ได้เปลี่ยนสาย พี่สะดวกมั้ยครับ

16-09-2010, 10:17 PM
วันเสาร์จะเอาเบสเ้ข้าไปทำ แต่คงยังไม่ได้เปลี่ยนสาย พี่สะดวกมั้ยครับ

ขออนุญาติตอบแทนว่า ไม่เปลี่ยนก็ตั้งได้ทำได้เหมือนกันครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนพี่เค้ามีสายไว้จำหน่ายในราคามาตรฐานด้วยคับ

Dr.Dave
17-09-2010, 04:36 AM
ผมลองตั้งทัชชิ่งมาหลายเจ้าหลายที่ บอกตรงๆว่ามาที่นี่แล้ว ประทับใจจิงๆครับ

กันเองมากๆ ไม่มีการเผางานส่ง พี่เดียใส่ใจในทุกรายละเอียดจิงๆครับ
ผมชอบตรงที่ทุกตัวที่พี่แกตั้ง พี่เดียจะคอยให้ลองและถามตลอดว่า ได้ยัง? ชอบแล้วหรือป่าว?
ถ้าผมไม่ชอบเฮียแกเอาจนผมชอบ ไม่มีเบือนหน้าหนีครับ ไม่มีแบบว่า เออเนี้ยโอแล้ว ไม่มี!!!
ทุกตัวต้องเข้ามือคนเล่น ไม่ใช่เข้ามือช่างแบบผ่านๆ ไม่มียัดเยียดงานครับ

อาการและการแก้ไขไปแบบทีละตัวนะครับ

เริ่มจากตัว 1978 ไม่ได้จะเอาไปตั้งเพราะตัวนี้ถนัดอยู่แล้ว
เอาไปให้ดูว่าเอาแบบนี้อะไรงี้ พี่เดียแกจับไปๆมาๆ บอกขอนิดนึงแล้วกัน
ตั้งสายสามขึ้นนิดเดียว ปรับโน้นนี่อีกหน่อย ออกมาบึ้มกว่าเดิม แถมยังไม่คิดตังตัวนี้อีกซะด้วย

1971 ตัวนี้มาแบบปัญหาเยอะครับ แป๊กด้วย คอไม่ตรง รูแจ๊คค่อกแค่กๆเหมือนเป็นไข้หวัดใหม่สายพันใหญ่
ผมกะจะถามว่าต้องเปลี่ยนรูแจ๊ครึเปล่า แต่พี่เดียแกบอกว่าไม่จำเป็น ไม่อยากให้เสียเงินโดยใช่เหตุ แกบีบให้ ใช้ได้ดีเหมือนเดิม หายไข้เลย
หลังจากนั้นปรับแต่งคออยู่นานหลายนาน เนื่องจากเป็นเบสวินเทจ แกถอดคอเอาเพื่อความชัว ไม่ให้เบสช้ำ
ถอดเข้าออกอยู่หลายที เพราะผมเรื่องมาก แต่พี่แกก้อไม่บ่น เอาจนได้ หลังจากนั้น level fret ในให้ผมใหม่
จากที่เล่นแล้วเสียงไม่ออกเลย พี่แกแก้จนหายเลย ค่า level fret ที่ทำน๊านนาน คิดแค่ ร้อยเดียว
แล้ว 1971 ก้อกลับมาเด้ง ดึ๋ง เปนหนุ่มไฟแรงอีกครั้ง

ต่อมา 1964 NOS ตัวนี้ตั้งมาหลายทีแต่ก็ยังไม่เข้ามือซักที จนเคยคิดวางขาย
เหมือนเดิม ถอดคอ ด้วยความระมัดระวัง ตั้งแป๊ปเดียวจิงๆ ยื่นคืนมาให้ผม
ดีดปุ๊ปก็เห็นความแตกต่างทันที มาเต็มหมด ซาวครบครัน จนผมเองก็งงไปเลย

RI 62 ตัวสุดท้าย ค่อนข้างแปลกเพราะตัวนี้สูงเสมอ
ที่ว่าสูงเสมอคือ ตั้งยังงัยก็ตั้งให้เตี้ยไม่ได้ ผมเป็นคนเล่นเตี้ยมาก แต่ตัวนี้ไม่เคยตั้งได้
ด้วยความที่คอบิดปลายเล็กน้อย ช่างหลายๆสำนักเลยแนะนำให้ตั้งสูงให้ไม่แป๊ก
ไปๆมาๆ พี่เดียไม่ถอดคอครับตัวนี้ บิดๆๆๆๆไปๆมาๆ ตั้ง saddle ใหม่ ตอนนี้เตี้ยแล้ววว
ในใจคือต้องแป๊กแน่ๆ ดีดอย่างแรง เพราะอยากพิสูจน์ และปรากฎว่า ไม่แป๊ก
ชอบมากเลยครับ เล่นแล้วลื่นปรึ๊ดๆๆๆ คล่องขึ้นมาก แต่เฟรตในยังแป๊กแบบตั้งแต่ก่อนตั้งอยู่ดี
พี่เดียจีดการทุบซะ!!! ตอกเฟรตครับ เบาๆๆๆ นานๆๆๆ ลองเล่นดูอีกที ไพเราะเพราะพริ้ง ไม่มีแป๊กมากวนใจแล้ว

ผมมีเบสที่เป็นเหมือนลูกรักอยู่หลายตัว fender เก่าซะเยอะ ซึ่งเหมือนที่หลายคนรู้มันปัญหาเยอะครับ
มาที่นี่ที่เดียวจบ ผมตั้งมาแล้วอยากให้คนอื่นลองมาตั้ง ลองมาใช้บริการดูครับ กันเอง และใส่ใจทุกเม็ดมากๆ
ผมว่าไม่แพงเทียบกับสิ่งที่ผมได้รับ มีเบสที่เล่นไม่ได้เต็มศักยภาพมันน่าหงุดหงิดนะครับ จนเคยคิดขาย
แต่ตั้งแล้ว ไม่ขายดีก่า ^^ แถมพี่เดียยังบอกว่าถ้าตั้งไปแล้วภายในเจ็ดวัน ไม้อาจขยับบ้างเล็กน้อย ถ้าไม่ถนัด พี่แกตั้งให้ใหม่ฟรีภายในเจ็ดวันครับ

ปล. ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกะพี่เดียเลย แทบไม่เคยเจอกันด้วยซ้ำ แต่ประทับใจครับ เลยอยากแนะนำกันต่อๆๆๆๆไป

ขอบใจมากๆก้อง

ว่างคับ สักหลังเที่ยงกำลังดี

MaxRider
17-09-2010, 12:10 PM
okครับบ่ายๆเย็นๆจะนั่งแท็กซี่เข้าไป บอกเค้าตามที่อยู่เลยใช่มั้ยครับ

JK Instrument
19-09-2010, 10:20 PM
มีโครงการ จะนำเบสที่สร้างไปเซตอัฟ กับ อาจารย์เดียร์ ทุกตัวเลยครับ

( เพื่อ เสียง และทัชชิ่ง ที่สุดยอดก่อนถึงมือลูกค้า )

Dr.Dave
20-09-2010, 02:54 AM
มีโครงการ จะนำเบสที่สร้างไปเซตอัฟ กับ อาจารย์เดียร์ ทุกตัวเลยครับ

( เพื่อ เสียง และทัชชิ่ง ที่สุดยอดก่อนถึงมือลูกค้า )

ยินดีเลยคับพี่โจ้ก จะมาเมือ่ไหร่ก็ส่งข่าวได้เลยนะพี่

Dr.Dave
20-09-2010, 04:04 AM
fender marcus miller 4

oyokitty
20-09-2010, 12:50 PM
fender marcus miller5 ตบมันส์ ของโหยว

เย้ๆๆๆเบสหนูมีรูปลงด้วย

ขอบคุณพี่เดียร์ครับ ตอนนี้เล่นมันส์มือมากเลยครับ จากตอนแรกมันจะติดหลายช่องเลยตอนนี้เสถียรมาก

ทำไปบอกไปผมชอบมากเลยครับได้ความรู้เพิ่มเติมอยู่ตลอดครับ

ช่วยเชียร์คราบ

Dr.Dave
20-09-2010, 06:31 PM
เย้ๆๆๆเบสหนูมีรูปลงด้วย

ขอบคุณพี่เดียร์ครับ ตอนนี้เล่นมันส์มือมากเลยครับ จากตอนแรกมันจะติดหลายช่องเลยตอนนี้เสถียรมาก

ทำไปบอกไปผมชอบมากเลยครับได้ความรู้เพิ่มเติมอยู่ตลอดครับ

ช่วยเชียร์คราบ

ตรงไหนยังไม่โอเคมาแก้ได้นะโหยว

oozybassman
20-09-2010, 08:50 PM
วันนี้ เอาเบสไปให้ จารย์เดีย โมดิฟลาย ต่อปิกอัพให้เป็น parallel และ series ต่อเสร็จเสียงเบสของผมเปลี่ยนไปเลย สามารถปรับไปมาได้ 8 เสียงเลย ชอบมากๆ ถ้าใครที่ชอบ โมดิฟลายเบส เชิญไปที่ Dr dave ได้เลยนะครับ เซตอัพอื่นๆก็แจ๋วนะครับ ฝีมือดี จารย์เดียเป็นมือเบสด้วยก็จะรู้ว่าจะทำให้เบสออกมาแบบไหนแล้วดี รับรองว่าคุณจะไม่เคยเจอที่ไหนมาก่อน

Dr.Dave
20-09-2010, 09:14 PM
วันนี้ เอาเบสไปให้ จารย์เดีย โมดิฟลาย ต่อปิกอัพให้เป็น parallel และ series ต่อเสร็จเสียงเบสของผมเปลี่ยนไปเลย สามารถปรับไปมาได้ 8 เสียงเลย ชอบมากๆ ถ้าใครที่ชอบ โมดิฟลายเบส เชิญไปที่ Dr dave ได้เลยนะครับ เซตอัพอื่นๆก็แจ๋วนะครับ ฝีมือดี จารย์เดียเป็นมือเบสด้วยก็จะรู้ว่าจะทำให้เบสออกมาแบบไหนแล้วดี รับรองว่าคุณจะไม่เคยเจอที่ไหนมาก่อน

ขอบคุณคร้าบบบพี่อู้ด

panda14
21-09-2010, 07:34 PM
กระดอ เดฟฟฟฟฟฟฟฟฟ .....

ขุดให้ 55+

Dr.Dave
22-09-2010, 06:30 AM
tobias standard 5 ของไอตัวข้างบน

Dr.Dave
22-09-2010, 06:33 AM
pedulla rapture ของไอตัวข้างบนอีกเช่นกัน

panda14
22-09-2010, 04:36 PM
ขอบคุณ กระดอ เดฟครับ ทำให้ ตอน ตี 5 เรย......

goalpang
22-09-2010, 04:40 PM
ไปไม่เรียก... ถึงเรียกก็ไปไม่ไหว ดึกเกิน...

Dr.Dave
24-09-2010, 09:54 PM
status energy เสียงหนาดี

marlihuna
24-09-2010, 10:52 PM
มาขุดให้ พี่เดียร์ ...ผมไปเอาเบสไป setup 2 ตัว แล้ว กลับมาเสียงเปลี่ยนเลยครับ บางย่านที่เราไม่เคยได้ยินจากเบสของเราหรือสัมผัสที่ํรู้สึกดีเวลาเราเล่น

พี่เค้่า เอามันออกมาหมดเลยครับ แุถมได้ความรู้เพิ่งอีกเยอะ สำหรับคนที่ไม่เคยลองหรือพอดีกำลังจะเปลี่ยนสาย ลองมา setup ที่ Dr.Dave ได้เลยครับผม..

Dr.Dave
30-09-2010, 01:15 AM
bass sawasd signature jibb wichudej 5

verginband2010
30-09-2010, 02:11 AM
จะทำอย่างไร กับเบสตัวนี้คับ rockbass stremer ซื้อมาแล้วไม่ได้เรื่องเลยตั้งอยู่ห้องคับ เสียงบางมาก่ คอนโทรนสองตัวหลังเหมือนหมุนแล้วไม่มีผลเลย

ช่วยแนะนำหน่อยคับ ไปกรุงเทพจะได้เอาเบสไปด้วย ระยะเวลาทำ นานไหม่คับ บอกก่อนคับ จะได้กะเวลาถูก

Dr.Dave
30-09-2010, 06:14 AM
จะทำอย่างไร กับเบสตัวนี้คับ rockbass stremer ซื้อมาแล้วไม่ได้เรื่องเลยตั้งอยู่ห้องคับ เสียงบางมาก่ คอนโทรนสองตัวหลังเหมือนหมุนแล้วไม่มีผลเลย

ช่วยแนะนำหน่อยคับ ไปกรุงเทพจะได้เอาเบสไปด้วย ระยะเวลาทำ นานไหม่คับ บอกก่อนคับ จะได้กะเวลาถูก

ต้องเห็นเบสก่อนคับ ผมถึงจะบอกได้ว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร มันเกิดได้หลายกรณี บางทีอาจจะเป็นแค่เส้นผมบังภูเขา เรื่องเวลาแล้วแต่อาการคับ แต่ถ้าแค่เซทอัพ 30 นาทีก็เสร็จ ขึ้นอยู่กะความพอใจของเจ้าของเบส

goalpang
30-09-2010, 10:09 AM
bass sawasd signature jibb wichudej 5

จารย์ ตัวนี้ไม่ใช่ signature พี่จิ๊บอ่ะ

ตัวนี้เป็นตัวต้นแบบเฉยๆ....

benda5000
01-10-2010, 01:02 AM
วันนี้ไปทำเบสให้เป็นเบสมากับพี่เดีย

ลองดูครับตอนไปทีเเรกแค่อยากรู้ว่ามันจะเปลี่ยไปแค่ไหนเชียว
ความรู้สึกหลังทำเสร็จหยั่งกะได้เบสใหม่ (คิดในใจว่าแอบเปลี่ยนเบสตัวใหม่ให้เราปล่าวว๊า 555+)

Tuiman
01-10-2010, 01:17 AM
เข้ามาเชียร์อีกรอบอิๆ

เอา Sterling By musicman Ray35 ไปเปลี่ยนสาย+เซทใหม่ แจ่มเลยอิๆ

เล่นไปเล่นมาไม่ขายดีกว่าอิๆ เพราะมันเป็นเบสแล้วอิๆ

Dr.Dave
01-10-2010, 01:57 AM
วันนี้ไปทำเบสให้เป็นเบสมากับพี่เดีย

ลองดูครับตอนไปทีเเรกแค่อยากรู้ว่ามันจะเปลี่ยไปแค่ไหนเชียว
ความรู้สึกหลังทำเสร็จหยั่งกะได้เบสใหม่ (คิดในใจว่าแอบเปลี่ยนเบสตัวใหม่ให้เราปล่าวว๊า 555+)

ขอบคุณคับ มาแก้ได้นะถ้ามันเปลี่ยน

เข้ามาเชียร์อีกรอบอิๆ

เอา Sterling By musicman Ray35 ไปเปลี่ยนสาย+เซทใหม่ แจ่มเลยอิๆ

เล่นไปเล่นมาไม่ขายดีกว่าอิๆ เพราะมันเป็นเบสแล้วอิๆ

อืมดีแล้ว เสียงดีนะตัวนั้นอ่ะ

BroadBass
01-10-2010, 07:24 PM
เดี๋ยววันอังคารที่5นี้ ช่วงสายๆหรือบ่ายๆจะเอาเบสไปรบกวนให้ช่วยsetนะครับ เข้ามาบอกก่อนกลัวจะไม่อยู่ครับ

taikilnwza
01-10-2010, 07:55 PM
อาการของเสียงของโน้ตออกไม่เต็มนี่สามารถแก้ได้ไหมครับ เป็นบางสายบางเฟร็ตครับ

Dr.Dave
01-10-2010, 08:58 PM
อาการของเสียงของโน้ตออกไม่เต็มนี่สามารถแก้ได้ไหมครับ เป็นบางสายบางเฟร็ตครับ

ต้องเอาเบสมาลองดูคับถึงจะบอกได้ว่าแก้ได้หรือไมไ่ด้ แต่จากอาการที่บอกมาขอเดาว่าน่าจะเป้นอาการ death note เบสส่วนใหญ่มักจะเป็นอาการนี้ เบสผมที่ใช้อยู่ก็เป็น วิธีแก้เคยดูของฝรั่งใช้วิธีการถ่วงคอ ใช้ตะกั่วหรือวัสดุอะไรก็ไม่แน่ใจ ถ่วงไว้ที่หัว หรืออีกกรณีถ้าเปนคอ bolt on ลองหาเบสรุ่นเดียวกันมาสลับคอกันดูอาจจะหายคับ เบสเนคทรูจะเจอปัญหานี้ไม่ค่อยบ่อย แต่ก็เจอ
ยังไงๆก็ถ้ามีเวลาเอาเบสมาให้ดูก่อนก็ได้คับ

poomku
02-10-2010, 01:54 AM
ได้เวลาสะทีประมาณช่วงวันที่15ตุลาจะได้เอาวอวิคใส่เหล็กกิฟสันที่เคยบอกไปให้พี่ทำละแหละครับ

Dr.Dave
05-10-2010, 02:37 AM
fender japan ปี89

Dr.Dave
05-10-2010, 02:38 AM
gibson thunder bird

Dr.Dave
05-10-2010, 02:39 AM
yamaha bb415

Dr.Dave
05-10-2010, 02:40 AM
ได้เวลาสะทีประมาณช่วงวันที่15ตุลาจะได้เอาวอวิคใส่เหล็กกิฟสันที่เคยบอกไปให้พี่ทำละแหละครับ

ได้เลยคับ เด๋วพอใกล้ถึงวันแล้วช่วยโทมาย้ำอีกที เด๋วลืม

Dr.Dave
05-10-2010, 12:27 PM
bacchus 4

Dr.Dave
06-10-2010, 12:12 PM
ww corvet nt จากปราจีนบุรี

Dr.Dave
06-10-2010, 07:14 PM
spector 4 ตัวนี้มีกรณีศึกษา

เบสตัวนี้การเซทอัพจะไม่เหมือนกับปกติทั่วไป เนื่องจากเจ้าของต้องการที่จะตั้งสายแบบที่ต่างไปจากมาตรฐานทั่วไปก็คือ เรียงจากสายบนลงล่าง
B F# C F ถ้าหากใส่สายเบอร์ปกติทั่วไป การตั้งสายแบบนี้จะทำให้สายย้วยและเสียงแกว่งมาก ผมจึงแนะนไปว่าให้ใส่สายเบอณืใหญ่ขึ้นเพราะเมื่อสายเบอร์ใหญ่ขึ้นสายจะมีแรงตึงเยอะขึ้นทำให้่สายไม่ย้วยและแกว่งจนเกิน เบอร์สายที่แนะนำไปก็มีเบอร์ 125 100 75 55 ซึี่งไม่รู้จะหาจากไหน ก้เลยแนะนำให้ใช้สายเบสชุด 5 สาย แต่ไม่ใส่สาย 1 ก็จะได้เบอร์ 128 105 85 65 ซึ่งจะเห้นได้ว่าถ้าเทียบจากชุดที่แนะนำไป สายจะมีขนาดใหญ่กว่า ทำให้เมือ่ตั้งสายแบบ B f# C F สาย B จะได้ความตึงปกติ สายF# จะตึงเกินไปหน่อย สาย C จิงๆแค่ดร้อปลง 1 เสียง แต่สายจะแกว่งมากไป ผมก้เลยตั้วเปน C สูงขึ้นอีก 1 octave แต่จะตึงเกินไปหน่อย หากได้เบอร์ 75 ตามที่แนะนำ อาจจะไม่ตึงขนาดนี้ สาย F ก็กรณีเดียวกัน
และที่สำคัญเมื่อสายเบอร์ใหญ่ขึ้น ก็ต้องทำการระเบิดร่อง nut เพราะเบส 4 สายไม่ได้แต่งร่อง nut มารองรับสายเบอร์ใหญ่ขนาดนี้ ก็เลยทำการระเบิดไปซะ แล้วก็ต้อง adjust คอกันใหม่เพราะเบอร์สายใหญ่ขึ้นแรงดึงก้เยอะขึ้น คอก็งอเพิ่มขึ้น ต้องทำให้มันตรงขึ้นสักหน่อย ผลที่ออกมาก็น่าพอใจคับ จากที่ย้วยมากแกว่งมาก เสียงก็กลับมานิ่งขึ้น คม ขึ้น แต่ยังได้ความต่ำแบบดร้อปสายอยู่ เจ้าของเบสก้แฮปปี้กันไป แต่ถ้าได้สายเบอร์ที่เหมาะสม น่าจะดีกว่านี้แน่นอน

ฝากไว้แค่นี้คับ ปล.เจอเบสที่เวทแบบนี้มา 2 ตัวแล้ว ปวดใจดีจิงๆ

tar ha ha
06-10-2010, 10:38 PM
สุดยอดเลยพี่ อิอิ

Dr.Dave
07-10-2010, 02:08 AM
สุดยอดเลยพี่ อิอิ

แล้วเป็นไง เบสเอาไปเล่นแล้วโอเคมั้ย

tapeza
08-10-2010, 02:47 AM
จานเดียร์คับ เจ้าของ WW NT2 อ่ะ ว่างๆเอาไปแก้อีกนิดได้ไหมคับ เวลาดีดสายรัวๆ มันยังกระแทกเฟตอยู่อีก ถ้าตั้งให้สูงขึ้นอีกจะเป็นไรป่าวคับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะพี่ ตอนอยู่กับพี่เกร็งๆอ่ะ เหอๆ

Dr.Dave
08-10-2010, 02:50 AM
จานเดียร์คับ เจ้าของ WW NT2 อ่ะ ว่างๆเอาไปแก้อีกนิดได้ไหมคับ เวลาดีดสายรัวๆ มันยังกระแทกเฟตอยู่อีก ถ้าตั้งให้สูงขึ้นอีกจะเป็นไรป่าวคับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะพี่ ตอนอยู่กับพี่เกร็งๆอ่ะ เหอๆ

ได้คับ เอาเข้าเลยแก้ให้ฟรี

tar ha ha
08-10-2010, 02:52 AM
แล้วเป็นไง เบสเอาไปเล่นแล้วโอเคมั้ย

มันอุ้มกระเดื่องกว่า เฟนเดอรืเยอะเลยครับพี่ แจ่มมากๆ เล่นมันเลยครับ อิอิ

Bosse
08-10-2010, 04:01 PM
spector ของ ผม เล่น ได้ ดี กว่า เดิม เยอะ เลย ครับ ซาว ออก มา ชัดมาก Happy คับ
พี่ เดีย ถ้า สาย เบส 6 สาย เข้า มา เมื่อ ไหร่ บอก ด้วย นะ คับ จะ เอา อีก ตัว ไป ทำ ขอบ คุณ มาก คับ

tapeza
08-10-2010, 09:33 PM
ขอบคุณคับๆ ว่างๆจะเข้าไปนะพี่

Dr.Dave
08-10-2010, 11:12 PM
ขอบคุณคับๆ ว่างๆจะเข้าไปนะพี่

ที่แก้ให้ฟรีนี่คือภายใน7วันหลังจากวันที่มาเซทนะคับ

basslism
09-10-2010, 10:38 AM
หวัดดีพี่เดียร์

ว่างๆเดี๋ยวเอา Re'52 เข้าไปให้ถ่ายรูปซะหน่อยนะครับ ^^

Dr.Dave
09-10-2010, 12:25 PM
หวัดดีพี่เดียร์

ว่างๆเดี๋ยวเอา Re'52 เข้าไปให้ถ่ายรูปซะหน่อยนะครับ ^^

อ่า แหล่มเลยคับ เอาไปเล่นแล้วดีมั้ยคับ

Dbass
09-10-2010, 04:50 PM
จำยี่ห้อไมไ่ด้ แต่ทรงโครตมันส์สสสส

Silverstone หรือเปล่า ..

Dbass
09-10-2010, 05:03 PM
spector 4 ตัวนี้มีกรณีศึกษา

เบสตัวนี้การเซทอัพจะไม่เหมือนกับปกติทั่วไป เนื่องจากเจ้าของต้องการที่จะตั้งสายแบบที่ต่างไปจากมาตรฐานทั่วไปก็คือ เรียงจากสายบนลงล่าง
B F# C F ถ้าหากใส่สายเบอร์ปกติทั่วไป การตั้งสายแบบนี้จะทำให้สายย้วยและเสียงแกว่งมาก ผมจึงแนะนไปว่าให้ใส่สายเบอณืใหญ่ขึ้นเพราะเมื่อสายเบอร์ใหญ่ขึ้นสายจะมีแรงตึงเยอะขึ้นทำให้่สายไม่ย้วยและแกว่งจนเกิน เบอร์สายที่แนะนำไปก็มีเบอร์ 125 100 75 55 ซึี่งไม่รู้จะหาจากไหน ก้เลยแนะนำให้ใช้สายเบสชุด 5 สาย แต่ไม่ใส่สาย 1 ก็จะได้เบอร์ 128 105 85 65 ซึ่งจะเห้นได้ว่าถ้าเทียบจากชุดที่แนะนำไป สายจะมีขนาดใหญ่กว่า ทำให้เมือ่ตั้งสายแบบ B f# C F สาย B จะได้ความตึงปกติ สายF# จะตึงเกินไปหน่อย สาย C จิงๆแค่ดร้อปลง 1 เสียง แต่สายจะแกว่งมากไป ผมก้เลยตั้วเปน C สูงขึ้นอีก 1 octave แต่จะตึงเกินไปหน่อย หากได้เบอร์ 75 ตามที่แนะนำ อาจจะไม่ตึงขนาดนี้ สาย F ก็กรณีเดียวกัน
และที่สำคัญเมื่อสายเบอร์ใหญ่ขึ้น ก็ต้องทำการระเบิดร่อง nut เพราะเบส 4 สายไม่ได้แต่งร่อง nut มารองรับสายเบอร์ใหญ่ขนาดนี้ ก็เลยทำการระเบิดไปซะ แล้วก็ต้อง adjust คอกันใหม่เพราะเบอร์สายใหญ่ขึ้นแรงดึงก้เยอะขึ้น คอก็งอเพิ่มขึ้น ต้องทำให้มันตรงขึ้นสักหน่อย ผลที่ออกมาก็น่าพอใจคับ จากที่ย้วยมากแกว่งมาก เสียงก็กลับมานิ่งขึ้น คม ขึ้น แต่ยังได้ความต่ำแบบดร้อปสายอยู่ เจ้าของเบสก้แฮปปี้กันไป แต่ถ้าได้สายเบอร์ที่เหมาะสม น่าจะดีกว่านี้แน่นอน

ฝากไว้แค่นี้คับ ปล.เจอเบสที่เวทแบบนี้มา 2 ตัวแล้ว ปวดใจดีจิงๆ

แจ่มเลย ข้างบนนี้น่าสนใจ

น้องที่ Pm มาที่ผมเรื่องปรับเบส โน๊ตบางตัวดังค่อย เฟร็ตนอกเล่นสบายแต่เล่นเฟร็ตในถ้าดัสายมีแป๊ก .. ผมแนะนำมาที่นี่หมด

Dr.Dave
09-10-2010, 05:12 PM
Silverstone หรือเปล่า ..

ช่ายแล้วคับพี่หนึ่ง

แจ่มเลย ข้างบนนี้น่าสนใจ

น้องที่ Pm มาที่ผมเรื่องปรับเบส โน๊ตบางตัวดังค่อย เฟร็ตนอกเล่นสบายแต่เล่นเฟร็ตในถ้าดัสายมีแป๊ก .. ผมแนะนำมาที่นี่หมด

อ่า ขอบคุณมากคร้าบบพี่ เป็นป๋าดันให้ผมหน่อยนะ อิอิ

nutmark007
09-10-2010, 09:59 PM
เปลียน Truss rod เท่าไรเหรอครับ พอดีสนใจจะเปลี่ยนที่นี้อะ

Dr.Dave
09-10-2010, 10:17 PM
เปลียน Truss rod เท่าไรเหรอครับ พอดีสนใจจะเปลี่ยนที่นี้อะ

ผมจะเน้นเซทอัพมากกว่าคับ เปลี่ยนทรัสร้อด คงต้องไปหาช่างที่รับทำงานไม้ด้วยจะดีกว่า

teza0099
09-10-2010, 10:20 PM
พี่รับเเต่งอะไรบ้างอ่าครับ :)

nutmark007
09-10-2010, 10:21 PM
ครับผม พอดีพี่D BASS เเนะนำมา

Dr.Dave
09-10-2010, 11:30 PM
ก็รับตั้งคอ ตั้งอินโทเนชั่น ตั้งpu ต่อวงจร เปลี่ยน pu แล้วก้เช็คสภาพโดยรวม พร้อมคำปรึกษาคับ มีสายเบสไว้บริการด้วย

teza0099
10-10-2010, 10:03 AM
ขอบคุณมากๆครับ ^~^

jibjib-bass
10-10-2010, 10:51 AM
คอเบสผมมีปัญหาครับ เป็นเบสของพ่อผมนะครับ บอดี้เป็น ibanez แล้วคอหักเลยไปเปลี่ยนคอเป็น maya
ตอนเปลี่ยนสมัยเมื่อก่อนก็ดีอยู่นะครับ แต่พ่อบอกว่าไม่ค่อยได้ดูแลรักษาพอตกมาถึงผมถ้าเล่นเฟรตประมาณ 14-17 สาย 1-3 มันดังแป๊กๆ
เคยเอาไปทำสีใหม่เดินวงจรใหม่ ช่างเขาก็ถามว่าบอดี้กับคอคนละตัวใช่มั้ยต้องเลื่อนต่ำแหน่งคอลงมาหน่อยอะไรประมาณนี้ผมก็คิดว่าคงจะซ่อมให้ดี แต่กลับมาก็ไม่ดีเหมือนเดิม
เรื่องตั้งอินโทเนชั่น เคยเอาไขควงมานั่งไขเอง ไขจนสายสูงมากๆ สายตึงดีดแล้วเจ็บนิ้วเลย แต่ก็ยังแป๊กอยู่บางเฟรต ตอนนี้ก็คือพยายามเล่นไม่ให้เกินเฟรต 12
ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ว่าต้องเปลี่ยนคออย่างเดียวเลยไหม ผมอยู่ ตจว. อยากเอาไปให้ดูจัง

Dr.Dave
10-10-2010, 01:22 PM
คอเบสผมมีปัญหาครับ เป็นเบสของพ่อผมนะครับ บอดี้เป็น ibanez แล้วคอหักเลยไปเปลี่ยนคอเป็น maya
ตอนเปลี่ยนสมัยเมื่อก่อนก็ดีอยู่นะครับ แต่พ่อบอกว่าไม่ค่อยได้ดูแลรักษาพอตกมาถึงผมถ้าเล่นเฟรตประมาณ 14-17 สาย 1-3 มันดังแป๊กๆ
เคยเอาไปทำสีใหม่เดินวงจรใหม่ ช่างเขาก็ถามว่าบอดี้กับคอคนละตัวใช่มั้ยต้องเลื่อนต่ำแหน่งคอลงมาหน่อยอะไรประมาณนี้ผมก็คิดว่าคงจะซ่อมให้ดี แต่กลับมาก็ไม่ดีเหมือนเดิม
เรื่องตั้งอินโทเนชั่น เคยเอาไขควงมานั่งไขเอง ไขจนสายสูงมากๆ สายตึงดีดแล้วเจ็บนิ้วเลย แต่ก็ยังแป๊กอยู่บางเฟรต ตอนนี้ก็คือพยายามเล่นไม่ให้เกินเฟรต 12
ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ว่าต้องเปลี่ยนคออย่างเดียวเลยไหม ผมอยู่ ตจว. อยากเอาไปให้ดูจัง

ปัญหามันเกิดได้หลายกรณ๊คับ ผมต้องได้เห็นเบสเอง ถึงจะบอกได้ว่าต้องทำอะไรบ้าง ถ้ามีเวลาและโอกาส ลองเอาเข้ามาให้ผมดูก็ได้คับ ถ้าเกินความสามารถของผม ก็จะแนะนำให้ไปทกับช่างซ่อมฝีมือดีๆ และยินดีให้คำปรึกษาฟรีคับ

Dr.Dave
12-10-2010, 06:13 PM
tobias basic walnut s/n 7799 วอลนัทที่หลายๆคนถวิลหาแต่ไม่มีวาสนา 5555555555

Shin a bass
12-10-2010, 06:52 PM
โทดคับพี่
คืออยากทราบว่าพี่มีหลักในการตั้งปิ๊คอัพยังไงอ่ะ
วัดความห่างตอนกดเฟรตสุดท้าย
ระยะห่างของสายกะปิ๊คอัพเท่าไหร่
หรือแล้วแต่อ่ะคับ

Dr.Dave
12-10-2010, 07:09 PM
โทดคับพี่
คืออยากทราบว่าพี่มีหลักในการตั้งปิ๊คอัพยังไงอ่ะ
วัดความห่างตอนกดเฟรตสุดท้าย
ระยะห่างของสายกะปิ๊คอัพเท่าไหร่
หรือแล้วแต่อ่ะคับ

เฉลี่ยทั้งบนและล่าง ประมาณ 2.5-3.0 มม แล้วก็ใช้หูฟังอีกที ว่าบนล่างดังเท่ากันมั้ย

Shin a bass
12-10-2010, 07:21 PM
อ๋อ ขอบคุณคับ
แล้วปิ๊กอัพตัวหน้าหลังเนี้ยต้องดังเท่ากันมั๊ยเอ่ย

Dr.Dave
12-10-2010, 07:24 PM
อยู่ที่สไตล์การเล่นด้วยคับเพราะถ้าคนชอบเล่นริทึ่มเปนหลักก็จะชอบเสียงต่ำๆ ก็จะเอาpu ตัวหน้าดังกว่าหลัง บางคนชอบคมๆก้เอาหลังดังกว่าหน้า ถ้าแสตนดาร์ดก็ควรดังเท่ากันก่อน

Shin a bass
12-10-2010, 07:31 PM
อ่อ คับผม
พอดีผมใช้สเตจทู
เคยตั้งปิ๊กอัพสูงใกล้สายเสียงมันแข็งไป
ผมอยากได้เสียงเนื้อนุ่มชัด
เซ็ตเองยังมะได้ความรู้สึกนั้นซักที
ว่างๆจะให้จารย์ดูหน่อย
ขอบคุณมากคับ
สำหรับคำปรึกษา

palmz
13-10-2010, 07:11 AM
ถ้าผมจะเอาเบสของผมที่แสนจะธรรมดา(เสียงไม่ดีมากและก็ไม่ได้แพง) ไปเซตอัพบ้างจะได้มั้ยอะครับ
อยากให้เบสของผมเสียงดีขึ้นบ้าง

marlihuna
13-10-2010, 07:51 AM
ถ้าผมจะเอาเบสของผมที่แสนจะธรรมดา(เสียงไม่ดีมากและก็ไม่ได้แพง) ไปเซตอัพบ้างจะได้มั้ยอะครับ
อยากให้เบสของผมเสียงดีขึ้นบ้าง

ตอบแทนพี่เดียร์เลยว่า เอามาทำ้้เลยครับ พี่แกไม่เกี่ยงครับ

แล้วจะรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงครับ

palmz
13-10-2010, 07:58 AM
ตอบแทนพี่เดียร์เลยว่า เอามาทำ้้เลยครับ พี่แกไม่เกี่ยงครับ

แล้วจะรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงครับ

ขอบคุณครับ ถ้าว่างจะเอาไปทำครับ อยากเห็นความเปลี่ยนแปลงเหมือนกันครับ

tapeza
13-10-2010, 11:30 PM
อ่าวหรอพี่ ภายใน7วันหรอ เหอๆ อยู่บ้านนอกคอกนา นานๆทีจะได้ไปกทมอ่ะพี่ แหะๆๆ ไม่เปนไรคับ ไว้ว่างๆจะไปคับพี่

palmz
14-10-2010, 12:18 PM
ไปทำมาเรียบร้อยแล้วครับ

รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ

เสียงดีขึ้น ชัดขึ้น และเล่นง่ายขึ้นมากเลยครับ

ตอนแรกกะจะเปลี่ยนเบสใหม่ แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจไม่เปลี่ยนแล้วครับ :]

Phere
14-10-2010, 01:35 PM
กำลังหาร้านแบบนี้พอดีเลยครับ

ผมอยากจะเปลี่ยน pu กับสาย ของ fender precision ที่ร้านพี่มี pu ของ fender ขายด้วยป่ะครับ

ถ้ามีจะได้ยกไปที่ร้านเลย :D

Dr.Dave
14-10-2010, 02:02 PM
กำลังหาร้านแบบนี้พอดีเลยครับ

ผมอยากจะเปลี่ยน pu กับสาย ของ fender precision ที่ร้านพี่มี pu ของ fender ขายด้วยป่ะครับ

ถ้ามีจะได้ยกไปที่ร้านเลย :D

หาของมาเลยจะดีกว่าคับ ผมไม่ได้stock ของอะไรไว้เลยยกเ้ว้นสายเบส

Phere
15-10-2010, 12:45 PM
โอเคครับ ร้านเปิดทุกวันรึเปล่าครับ เปิดประมาณกี่โมงครับ