PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : LAKLAND BASS CLUB

Music2home !

หน้า : 1 2 3 [4] 5 6 7

iova
06-05-2010, 08:51 PM
ของผมมาน 2006 ก้เลยเป็น HL-3 ช่ายปะคับ อะเช ผมเข้าใจแล้ว

Warmwam
06-05-2010, 11:48 PM
เข้ามาแอด Facebook เป็นเพื่อนกันนะครับ
แฮะๆ
พี่ทอย ไม่สนเล่นTwitterบ้างหรอครับ
^^

birdken888
07-05-2010, 04:46 PM
ขอบคุณคับท่าน

DeaW FuNRuN~*
09-05-2010, 10:54 PM
ไม่ได้เข้ามานาน

สบายดีกานเด้อออ

EsTale
11-05-2010, 08:29 PM
พี่อะตอมครับ

กติกาเพลงที่ใช้แข่ง เจ เจ ผมรู้แล้วนะครับ

1. ต้องใช้เพลงแต่ง 1 เพลง

2.เพลงเลือก ช้าหรือเร็ว 1 เพลง

ทั้ง2เพลง ต้องส่งเดโม ด้วยนะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เพลงแต่ง ชัวร์แน่ๆ

ถ้า ผิดพลาดอะไรก็มาบอกอีกนะครับ

bassatomic
12-05-2010, 04:29 PM
พี่อะตอมครับ

กติกาเพลงที่ใช้แข่ง เจ เจ ผมรู้แล้วนะครับ

1. ต้องใช้เพลงแต่ง 1 เพลง

2.เพลงเลือก ช้าหรือเร็ว 1 เพลง

ทั้ง2เพลง ต้องส่งเดโม ด้วยนะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เพลงแต่ง ชัวร์แน่ๆ

ถ้า ผิดพลาดอะไรก็มาบอกอีกนะครับ

ขอบคุณครับ น้อง ภีม

ละส่ง demo ไปที่ไหนอ่ะ

PAD Thai
12-05-2010, 10:33 PM
รบกวนทอย ช่วยลองเสียง Lakland เทียบกับ Fender ด้วยครับ
เผื่อจะได้สมัครเข้าชมรมด้วยคน...อยากเป็น Adam Clayton มานานแล้ว
รบกวนถาม Facebook ของทอยด้วยครับ
หรือ send request มาที่ www.facebook.com/pathai.pai ก็ได้ครับ

PeePo
12-05-2010, 10:52 PM
เย.. ขอประเดิมเป็นสมาชิกคนแรกละกันนะคร้าบบ.. พึ่งไปซื้อมาเมื่อวานนี้เอง 12/07/49
LAKLAND Darryl Jones 4 Strings : White pearl, Maple Neck, SN : 06024704
เลยมาขอ review ตัวนี้หน่อยละกัน.. รู้สึกว่าจะมีคนสนใจน้อยเหลือเกิน.. ^ ^
ขอบอกครับ.. ใครที่ชอบเบสทรง fender เนี่ย.. "ต้องมาลอง" darryl เลย..แล้วจะลืม fender ไปเลยครับ

เรื่อง playabilities
ขอสารภาพเลยครับ.. ตัวนี้เป็นเบสที่เล่นแล้วรู้สึกว่า "ใช่" มากที่สุดๆๆๆๆ เท่าที่เคยเล่นมาเลยในชีวิตเลย..
ต้องยอมรับอย่างนึงล่ะครับ.. เบสทรง fender เนี่ย.. เป็นเบสที่เล่นง่ายมากๆ ใครเคยเล่นเบส fender มาจะรู้ว่ามันเล่นง่าย.. แต่ขอโทษนะครับ.. เบสตัวนี้เล่นง่ายกว่า fender อีก..สาบานได้เลย.. เพราะ fret ของเบสตัวนี้เนี่ย... เล็กมากๆๆๆ.. ผมไม่ได้หมายความถึง width ของ fret นะครับ.. ผมหมายถึงส่วนสูงของ fret... ตัวfret นี่เล็กมากๆๆ เล็กจนนึกว่าเป็น fret ของกีตาร์ซะอีก.. กดนิดเดียวก็มีเสียงแล้วครับ.. ทำให้การเดินการ walk อะไรเนี่ย.. ง่ายมากๆ.. ยิ่งถ้าเอามา set up ดีๆเนี่ย.. รับรองว่าจะไม่อยากเล่นเบสตัวอื่นอีกเลย..แล้วก็ความกว้างตรง nut เนี่ย แค่ 1.5 นิ้วเองครับ.. เล็กมาก.. คอเล็ก เล่นง่ายสบายมือ ฝรั่งหลายๆคน comment ว่าเป็นเบส nut width 1.5 ที่เล่นง่ายที่สุด เหอๆ

ในเรื่องของรูปทรง
ทรง fender แต่ว่า darryl jones ได้ design ในเรื่องความโค้งความเว้าของมันอีกนิดหน่อย ทำให้รู้สึกได้เลยว่า "ตัวเล็ก" กว่า fender นิดหน่อย และก็น้ำหนัก "เบามาก" ประมาณ 4.5 ได้มั้ง.. เวลาสะพายเนี่ย ได้ balance มากเลยครับ..หัวไม่ตก เอียงทำมุมกำลังดี ทำให้เสริมในเรื่อง playabilities เข้าไปอีก

มาเรื่องของ sound มั่ง
เป็นเบสที่เสียงมีความ "ชัด" มากตัวนึงเลยทีเดียว.. เสียงนุ่ม มีเนื้อหนังคล้ายๆ passive style ไปทาง fender แต่เนื่องจากใช้ pick up ของบริษัท AERO ทำให้ถึงจะมีเนื้อเสียงไปทาง passive แต่ว่า output นี่น้องๆ active เลยครับ.. หลายๆคนอาจจะยึดติดว่าเบสต้อง active electronics เท่านั้น.. ถึงจะดี-ปรับได้กว้าง ถ้าได้ลอง darryl อาจจะเปลี่ยนใจได้นะครับ.. ผมคิดว่าเป็นเบสที่เล่นได้กว้างมากทีเดียว..
มี volume 2 tone 1 ใช้ผสมไปผสมมา ได้เสียงต่างๆมากมายเลย.. ถ้าเปิดทุกอย่างสุด เสียงจะใส นุ่ม แหลม.. perfect มากสำหรับเอามาเล่น blues แบบที่ผมเล่น.. แต่ไม่ใช่ว่าเล่นแนวอื่นไม่ดีนะครับ.. ถ้า cut eq ดีๆนี่เล่น rock แล้ว sound จะชัด-สะอาด มากๆ
ดีดไปเนี่ย.. เสียงมี balls end ดีมากๆ.. เด้งๆ ดึ๋งๆ เลย..เหอๆ ที่ผมชอบมากๆ เล่นแล้วสนุกดี ไม่อยากวาง..
pick up ตัว neck ให้เสียงหนานุ่มๆ..ใสๆ แต่ไม่บวม.. ส่วน bridge pu จะให้ sound แหลม ใส มีเสียง mid ปนๆมาด้วย
การเปลี่ยนตำแหน่งในกานดีด-วางมือ ส่งผลต่อเสียงชัดมาก.. ดีดตรง bridge แข็งๆชัดๆอยู่ เปลี่ยนมาดีดตรง neck จะได้ sound นุ่มๆ..นิ่มๆเลย.. ทั้งๆที่ยังไม่ได้ปรับ sound อะไรเลย.. แล้วก็รู้สึกว่าการลงน้ำหนักของนิ้ว มีผลต่อเบสตัวนี้มากๆ.. ขอเปรียบเทียบกับ essence ตัวเก่า..คือต้องดีดขกลางๆ แรงๆ ตลอด.. แล้วความแตกต่างก็ต่างกันไม่ค่อยมากด้วย แต่ถ้ามาดีดเจ้า darryl นี่.. ดีดเบาก็จะนุ่มๆ.. แต่พอเค้นแรงไปที่นิ้วเนี่ย.. เสียงดังขึ้นมามาก เป็นเบสที่ very dynamic and versattile มากๆ เลย.. ชอบมาก..

สรุปว่า เบสตัวนี้เป็นเบสที่ perfect มากสำหรับผมเลย.. รูปทรง น้ำหนักที่กำลังดี หัวไม่ทิ่ม เล่นแล้วไม่ปวดหลัง, sound ชัดเจน ปรับได้กว้าง คอเล่นง่าย.. สำหรับ darryl เนี่ย.. ถ้าได้ outboard preamp ดีๆสำตัวเช่น sadowsky, hartke, sansamp เนี่ย.. รับรองครับว่าไม่ต้องกลัวชาวบ้านเลย.. ลุยได้ทุกงาน

จากคุณจุ๊ยที่ได้แสดงความคิดเห็นไว้ครับ อยู่ในหน้าที่ 1

PeePo
12-05-2010, 10:58 PM
ตอบพี่เฮ้าส์นะครับ..
ถ้าจะให้เทียบกับ fender เนี่ย..ผมคงต้องแยกเป็น 2 อันนะครับ คือ fender ปีเก่า กับ fender ปีใหม่
จากที่ช่วงเดือน - 2 เดือนที่ผ่านมาที่ผมบ้าตามหา fender มาเนี่ย.. ทำให้ผมเข้าใจอะความแตกต่างของมันพอสมควรเลย มันมีเหตุผลหลายประการเหลือเกินในการเปรียบเทียบกับ fender

lakland - fender (196x-198x)
fender ให้ sound ที่ค่อนข้างจะ "นุ่ม" กว่า.. smooth, นวล อะไรประมาณนั้น แต่เนื้อเสียงออกมา "คล้ายๆกัน" เพียงแต่ตามความรู้สึกผมเนี่ย lakland จะดิบกว่า
lakland เนื้อเสียงตามลักษณะไม้ swamp ash ได้เสียงกลางเยอะกว่าหน่อย.. sound ชัดเจน ดิบกว่า fender ที่สำคัญ เสียงมันจะลักษณะเป็น "ลูกๆ" เป็นบอลๆ..เด้งๆ.. เป็นเบสที่ "ชัด" มาก.. ใครดีด darryl ไม่ชัดนี่ต้องไปหัดเล่นเบสใหม่แล้ว..
slap sound, fender ก็ slap เพราะ..แต่จะแบบ "นวลๆ" ไม่ออกแหลมมากเท่าไหร่.. แต่คุณ darryl เค้าจะแหลมสะใจ.. ส่วนตัว ผมชอบแบบ darryl มากกว่า
playabilities, darryl เล่นง่ายกว่าครับ สามารถตั้ง touching ได้ต่ำ..ดีดสบายมือมาก.. และก็ sustain ของ darryl จะยาวกว่า เพราะว่าเบส fender เก่าๆเนี่ย..เสียงมันดีก็จริง แต่เนื่องจากมันเก่า มันจึงจะมีปัญหาเรื่องเกี่ยวกับ technology เยอะ..

ถ้าเทียบกับ fender ใหม่ๆ เนี่ย.. ไม่รู้แฮะ.. มัน..ขาดความ นุ่ม อ่ะ.. ถ้าจะซื้อ fender ใหม่ๆเนี่ย..ซื้อ lakland darryl ดีกว่าเยอะ.... แต่ถ้าจะซื้อ fender เก่าๆเนี่ย ก็ ok คับ..แล้วแต่คนชอบ..
ถ้าผมมีตังเหลือ ผมอาจจะซื้อ fender เก็บไว้ซักตัวนึงก็ได้.. แต่พอดีตอนนี้ตังไม่มี.. เหอๆ เลยขอบายดีกว่า

แต่ถ้าดื้อดึงจะซื้อ fender ใหม่ ให้ได้.. ก็ขอแนะนำ fender ญี่ปุ่นนะคับ.. ได้ประหยัดตัง.. ซื้อเมกาไปไม่คุ้มหรอก ^ ^
สุดท้าย lakland darrylมันก็คือ fender ปีเก่าๆ ที่ได้มีการ idealize improvement ..เป็นเบสในอุดมคติเลยตัวนึง..
เสียง.. การเล่น.. น้ำหนัก.. ราคา. .

อีกข้อความครับ ที่ผมไปลองเล่นทั้ง Fender และ Lakland สุดท้ายก็จบที่ Darryl Jones ^^

PAD Thai
12-05-2010, 11:14 PM
ขอบคุณครับ คุณ PeePo อ่านแล้วอยากไปซื้อ Darryl Jones ซะพรุ่งนี้เลย
รุ่นนี้ยังพอมีขาย (มือ 1) อยู่ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นสี Natural ด้วยจะเยี่ยมมาก (ชอบ U2 น่ะ) แต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่น่ะสิ

ตอนนี้รอฟังคุณทอยแกอัดวีดิโอด้วยใจจดจ่อก่อน ว่าเทียบกับ MM Stingray แล้วจะเป็นยังไงบ้างครับ
อยากให้คุณทอยเปรียบเทียบเหมือน Ed Friedland (BassGuitarMag) รีวิว Squier Classic Vibe Bass ใน link นี้น่ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=x6Cd98DH__U

อยากเป็นสมาชิก Lakland ด้วยคนจังเลย

LsY
13-05-2010, 12:04 PM
เห็นคลิปนี้แล้วอยากได้ สไคว์เออร์เลยอะ มันดีจริงๆ

EsTale
13-05-2010, 08:37 PM
รบกวนทอย ช่วยลองเสียง Lakland เทียบกับ Fender ด้วยครับ
เผื่อจะได้สมัครเข้าชมรมด้วยคน...อยากเป็น Adam Clayton มานานแล้ว
รบกวนถาม Facebook ของทอยด้วยครับ
หรือ send request มาที่ www.facebook.com/pathai.pai ก็ได้ครับ

พี่ผไท อยากลองฟัง LakLand เทียบกับ Fender หรอครับ

เสาร์นี้ ผมได้ Fender มาที่งานตัวนึงล่ะ เป็นของเพื่อนผมอ่ะนะ ชวนมาร่วมงานด้วย

เป็น Fender American Deluxe Jazz V ครับ

คอ เมเปิ้ล ผมไม่แน่ใจว่า บอดี้ เป็นไม้อะไรเหมือนกัน แต่ก็คง ASH ล่ะครับ

แล้วโทรคุยกับพี่ทอยตะ กี้ เหมือนว่าจะมี Fender รุ่นที่ครบรอบ60ปี ด้วยอ่ะครับ (ผมจำชื่อไม่ได้= = แต่ที่มันตัวแดงๆอ่ะ)

อยากให้ถึงวันงานจริงๆแล้วแหะ ! ! ! ^^

PAD Thai
13-05-2010, 10:09 PM
พี่ผไท อยากลองฟัง LakLand เทียบกับ Fender หรอครับ

เสาร์นี้ ผมได้ Fender มาที่งานตัวนึงล่ะ เป็นของเพื่อนผมอ่ะนะ ชวนมาร่วมงานด้วย

เป็น Fender American Deluxe Jazz V ครับ

คอ เมเปิ้ล ผมไม่แน่ใจว่า บอดี้ เป็นไม้อะไรเหมือนกัน แต่ก็คง ASH ล่ะครับ

แล้วโทรคุยกับพี่ทอยตะ กี้ เหมือนว่าจะมี Fender รุ่นที่ครบรอบ60ปี ด้วยอ่ะครับ (ผมจำชื่อไม่ได้= = แต่ที่มันตัวแดงๆอ่ะ)

อยากให้ถึงวันงานจริงๆแล้วแหะ ! ! ! ^^

น่าสนใจจัง....คงมีเบสดีๆเพียบแน่ๆ

Toy69bass
14-05-2010, 02:55 AM
พี่ผไทครับ รอดูผลงานดีกว่าครับ ยังไม่กล้าฟันธงเต็ม ๆ ครับ จนกว่าจะมีหลักฐาน

เรื่องคลิป อาจจะไม่สามารถอัดได้แบบ Ed friedland ซะทีเดียว เพราะเรื่องของการจัดแสง เสียง แต่ผมคิดอีกมุมหนึ่งว่า

ถ้าเสียงที่เข้ากล้องเราพยายามจัดให้อยู่ในจุดที่ได้ยินเหมือนกับที่เราได้ยินจริง ๆ ก็อาจจะพอเปรียบเทียบกันได้

อีกอย่างผมจะพยายามปรับที่ตัวเบสมากกว่า จะไม่ยุ่งกับตู้เพราะจะได้เห็นชัด ๆ เลยว่า เสียงหรือการปรับมาจากเบสมากกว่า

เสียงที่ได้ส่วนใหญ่มาจากเบส ที่เหลือต้องแล้วแต่ผู้ชมว่า จะเปรียบเทียบกันยังไง

แต่ผมมั่นใจพอสมควรว่า เบสยี่ห้อนี้ ค่อนข้างมีข้อได้เปรียบกว่าเบสยี่ห้ออื่นเยอะกว่าทีเดียว

เลยอยากทำเป็นวิดีโอไปเลยดีกว่า เพราะคนอื่นไปลอง ไม่เท่ากับเราเห็นด้วยตาหรือสัมผัสได้ด้วยตัวเอง อย่างนี้จะเห็นภาพชัดกว่า

ถ้าออกมาคงคล้าย ๆ แบบนี้มากกว่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=cUshJ4qsFIg

8E88_
14-05-2010, 04:00 PM
อืม ลองเปรียบเทียบดูกับ LL signature by DJ กับ fender macus ราคาก้อใกล้เคียงกัน
แล้วเสียงมันใกล้เคียงกันป่าว ครับ

iova
15-05-2010, 08:23 PM
กำเวง เบสผมเปงไรไม่รู้อ่า สาย A กับ E ตั้งไม่ได้อ่า มันแกว่งตลอดเลย เช่น ที่ตั้งวิ่ง D# อยู่ ก้ เลยไปเป็น F# เลยอ่า เปลี่ยนสายแล้วก้ไม่หาย งงเลย

yurai8721
18-05-2010, 03:47 PM
Lakland vintage P 44-64 เป็นไงบ้างอ่าครับ
เห็นในเว็บในไทยจะมีขายไหม ^ ^
เหมือน fender ไหม

Toy69bass
18-05-2010, 05:22 PM
Lakland vintage P 44-64 เป็นไงบ้างอ่าครับ
เห็นในเว็บในไทยจะมีขายไหม ^ ^
เหมือน fender ไหม

ตัวนี้ รหัสนี้รู้สึกจะเป็นงาน US series นะครับ ต้องสั่งครับ ไม่มีแบบทำสต๊อกออกมา

เหมือน Fender มั้ย ต้องถามก่อนว่าเทียบกับ Fender รุ่นอะไรครับ

ด้วยราคาคงจะต้องเทียบกับ Fender custom shop p bass หรือไม่ก็ American vintage p bass

แต่สิ่งที่เป็นจุดเด่นของ เบส LAKLAND ทุกตัวคือ งานคอ ครับ ดีและแข็งแรงมาก

ถ้าชอบเบสที่ ทัชชิ่ง เล่นง่าย ต้อง LAKLAND เท่านั้นครับ

yurai8721
18-05-2010, 11:35 PM
lakland vintage p 44-64 ดูในเว็บเห็นอยู่ในส่วน ของ skyline series
ที่เมื่อก่อนเคยมี DJ หรือ ที่เคยเป็นชื่อศิลปิน หายไปหมดแววในเว็บอ่า
ก็เลยงงๆ ขอบคุณคราบ
คิดว่าจะเป็น passive ของ lakland ที่จะเอามาเป็นอาวุธ

Toy69bass
19-05-2010, 04:24 AM
lakland vintage p 44-64 ดูในเว็บเห็นอยู่ในส่วน ของ skyline series
ที่เมื่อก่อนเคยมี DJ หรือ ที่เคยเป็นชื่อศิลปิน หายไปหมดแววในเว็บอ่า
ก็เลยงงๆ ขอบคุณคราบ
คิดว่าจะเป็น passive ของ lakland ที่จะเอามาเป็นอาวุธ

อ๋อหมายถึงรุ่น bob glaub ใช่มั้ยครับสำหรับที่ร้านตัวแทนในประเทศคงจะยังเป็นชื่อนี้อยู่

ผมก็เลยงง ๆ ตามไปด้วยเลย ตกลงว่า เวปเปลี่ยนชื่อไปแล้ว

ตอนนี้ Joe osborn ก็กลายเป็น 44/55 - 60 ไปแล้วเช่นเดียวกันครับ

Dek_Bass
20-05-2010, 02:40 PM
5501 นี่ผลิตที่ไหนเหรอครับ

iova
20-05-2010, 09:14 PM
http://www.youtube.com/watch?v=Mpd7r0PdVnU
อันนี้คงบอกได้นะ ว่า เสียง fender mm lakland ต่างกันมากไหม

SSD
22-05-2010, 08:58 PM
ขอความรู้ครับ ว่า LakLand มีของ Japan มั้ยครับ แล้ว ใช้รหัส อะไร ครับ ขอบคุณครับ

bassatomic
22-05-2010, 09:03 PM
ขอความรู้ครับ ว่า LakLand มีของ Japan มั้ยครับ แล้ว ใช้รหัส อะไร ครับ ขอบคุณครับ

ของ japan มีครับ
รู้สึกว่าจะทำกับของบริษัท ESP นะครับ
ถ้ายังไงรอพี่ทอยมาเสริมละกันครับ

http://www.espguitars.co.jp/lakland/index.html ลองตามลิงค์นี้ไปดูครับ

$LiDeR#
22-05-2010, 09:36 PM
5501 นี่ผลิตที่ไหนเหรอครับ

้ถ้าปีใหม่ๆ เป็น อินโดนีเซียแล้วคับ :)

Tuiman
22-05-2010, 09:47 PM
ของ japan มีครับ
รู้สึกว่าจะทำกับของบริษัท ESP นะครับ
ถ้ายังไงรอพี่ทอยมาเสริมละกันครับ

http://www.espguitars.co.jp/lakland/index.html ลองตามลิงค์นี้ไปดูครับ

ไม่ใช่พี่ทอยแต่ขอตอบนิดนึง

ESP ได้สิทธิ์ในการผลิตในญี่ปุ่นครับ เป็นรุ่น shoreline

ดูเหมือนว่าตอนนี้ได้สิทธิ์ในการผลิต skyline japan series เพิ่มด้วยครับ

จาก 55-02 เป็น SK-5DX แต่เปลี่ยนปิคอัพเป็น Duncan Design MM-J Config แล้วปรีก็ไปใช้ของ ESP เอง แต่เป็นรุ่นเล็ก ME-3 ราคาอยู่ที่ 136,500yen ซึ่งจะถูกกว่า shore line

ถ้าเป็น shoreline ก็จะใช้เหมือน ของ US เลย ราคาก็ 336,000yen สาหรับ 55-94 shoreline

ส่วนตัวคิดว่า shoreline เทียบกับ skyline ที่ผลิตอินโด น่าจะต่างเรื่องการทำชิ้นงาน และขายคำว่า made in japan ส่วน skyline japan series จะเป็นการลดต้นทุนสำหรับผู้ที่อยากได้ล้าคแลนแต่เงินไม่ถึง เรื่องเสียงน่าจะเปลี่ยนไปพอสมควรเพราะไปใช้ปรีของ ESP เอง PU ก็ duncan design

ปล.เป็นโพสที่ 2000 พอดีเลย แฮะ

iova
22-05-2010, 10:51 PM
อิอิ ดีๆๆ ทักทาย ชาวll ทุกคนจ้า

Warmwam
22-05-2010, 11:30 PM
http://www.youtube.com/watch?v=Mpd7r0PdVnU
อันนี้คงบอกได้นะ ว่า เสียง fender mm lakland ต่างกันมากไหม

คลิปนี้ใครดุแล้วต้องบอกว่า Lakland มันทำได้ถึงขนาดนี้เชียว !!
^^

tpz
23-05-2010, 12:26 AM
พี่ครับ ๆ ตอนนี้ LL DJ ยังพอจะมีขายไหม ?

Me4nz
23-05-2010, 01:37 PM
ตอนนี้ 55-02 ผลิตที่ไหนครับ
แล้วต่างจากของเดิมอย่างไร

Tuiman
23-05-2010, 01:47 PM
Indo แล้วครับเท่าที่ทราบ

Toy69bass
24-05-2010, 08:39 PM
สรุปว่าต้องอัดกันใหม่ครับ เสียงที่เข้ากล้อง เละไปหมด อาจจะเพราะว่าเปิดตู้ดัง และอัดกันในห้องเล็กด้วย

งานนี้ผมผิดคนเดียวครับ ต้องขออภัยน้อง ๆ ด้วยที่ทำให้เสียเวลากัน และอาจจะต้องรบกวนกันใหม่อีกครั้ง

แต่ก็จะได้มีโอกาส ลองกับ 55-01 หรือ LAKLAND ตัวที่ 5 ของเชียงใหม่ด้วยและอาจจะได้เอา LAKLAND DJ มาด้วย

เนื่องจากวันนั้นน้องบาสไม่สะดวก ซึ่งถ้าอัดใหม่ผมคงต้องบาลานซ์ ทุกอย่างเตรียมตัวใหม่ดี ๆ และหาเบสมาเปรียบเทียบกันให้พอดีครับ

ขอเวลาผมซักนิดครับ

EsTale
26-05-2010, 09:23 PM
ตัวที่5 นี้ อยู่ที่ใคร พี่ทอย ????

อัดใหม่ ขอเป็นหลัง 12 มิถุนาเลยครับ

เพราะ ช่วงถัดจากนี้ ผมต้องเตรียม ซ้อมหนัก เพื่อเล่นคอนเสิร์ตของวงดุริยางค์แล้วครับ

คงต้องซ้อมเข้มกันเลยทีเดียว - -

iova
26-05-2010, 10:41 PM
เป็นกำลังใจให้ คุณทอยนะคับ อิอิ lakland จงเจริญ

menn
27-05-2010, 01:03 PM
เอามาฝากชาว Lakland กันนะ

US Joe Osborn ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=juGbiJ6NYk0

iova
31-05-2010, 11:09 AM
สวัสดีชาว LL ทุกท่านคับ

Warmwam
31-05-2010, 05:00 PM
สวัสดีครับบ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ระวังจะเปียก LL กันนะครับ
แฮะๆ^^

iova
05-06-2010, 08:19 PM
เงียบเหงาจังเลยยย

LsY
07-06-2010, 11:20 PM
ถ้าซื้อ อีกตัว เป็นไปได้ อยากได้ 55-02 ไม่งั้น ก็ 55-94 อิอิ ตัวหลังราคาแรงไปนิด

MiLinDa
08-06-2010, 11:22 PM
ถ้าซื้อ อีกตัว เป็นไปได้ อยากได้ 55-02 ไม่งั้น ก็ 55-94 อิอิ ตัวหลังราคาแรงไปนิด

ตัวหลังไม่ใช่แรงไปนิดครับ แรงไปเยอะ เลย อิอิ

อ่อ มีปัญหา จะถามนิดนึงครับ

เมื่อวันก่อน ผมซ้อมอยู่ในห้องปกติ แล้วพอดีรีบลุกไปรับโทรสัพท์ก็เลยเหยียบสายแจ๊คเข้ามันเลยกระชากหลุดออกมาจากตัวเบสเลย มาดู หัวแจ๊คก็ไม่ได้ มีปัญหา อะไร นะครับ

แต่พอมาลองเล่นดู รู้สึกว่าเสียงเปลี่ยนไป มันเหมือนแจ๊คหลวมคือมันดัง คลอกแคลก แต่จริงๆแล้วมันแน่นนะครับ อขยับแจ๊ด ก็หาย แล้วพอฟังเสียง เสียงมันออกมาแบบ ทึบๆ ตื้อๆ ตันๆ งง มาก ตอนแรกคิดว่าถ่านหมด เปลี่ยนถ่านแล้วก็ เป็นเหมือนเดิม

แกะฝา มาดูวงจรคร่าวๆ ก็ไม่ได้มีอะไรหลุดหรือ หลวม

ลองเปลี่ยนสาย jack แล้ว ก็ เป็นเหมือนเดิม คือเสียง ไม่ใสคมเหมือนเดิม

เหลือ ที่ไม่ได้ลองก็ เปลี่ยนสาย กับ ส่งหาหมอ T_T

ใครพอแนะนำอะไร ได้บ้างป่าวครับ ตอนนี้กลุ้มใจมาก ตอนเอาไปซ้อมก็ เสียงแบบว่า อื้อ ตันๆ มันไม่ใช่เสียงแบบ LL ที่เราชอบเลยอ่าาากลุ้มใจมาก

ถามอีกนิดครับ อาการสายตาย นี่มันจะเป็นแบบเสียง ทึบๆ แบบนี้ป่าวครับ แต่สายผมสภาพยัง ขาวใจอยู่เลย ไม่มีสนิมซักนิด แต่ก็ใช้มาหลายเดือนแล้วเหมือนกันครับ ใช้ซ้อมเฉยๆ ไม่ได้เล่นทุกวันด้วย

menn
09-06-2010, 01:01 AM
อาการสายตายนี่ ฟังเสียงเอาเลยครับ เสียงตื้อ ตัน ทึบ จากที่เคยดีดแล้วกระจ่างแจ้ง สแลปป๊องๆเปรี๊ยะๆ นี่แหละ

อย่าอาศัยการมองเลยเด็ดขาด

สนิมยังไม่ขึ้น ก็ตายได้

สายยังดูขาวใสเงาวับ ก็ตายได้

เล่นไปแค่อาทิตย์เดียว ก็ตายได้

เพิ่งแกะออกมาใส่ ยังไม่ทันจะดีดเลยซักที ก็ตายได้

MiLinDa
09-06-2010, 03:03 AM
อาการสายตายนี่ ฟังเสียงเอาเลยครับ เสียงตื้อ ตัน ทึบ จากที่เคยดีดแล้วกระจ่างแจ้ง สแลปป๊องๆเปรี๊ยะๆ นี่แหละ

อย่าอาศัยการมองเลยเด็ดขาด

สนิมยังไม่ขึ้น ก็ตายได้

สายยังดูขาวใสเงาวับ ก็ตายได้

เล่นไปแค่อาทิตย์เดียว ก็ตายได้

เพิ่งแกะออกมาใส่ ยังไม่ทันจะดีดเลยซักที ก็ตายได้

อาการใกล้เคียง ตอนนี้เลย 55

แต่พอดีมันมาประจวบเหมาะกับอุบัตเหตุ ที่เตะสายพอดีเลย เลย สงสัยว่าจะมีปัญหาอะไร รึป่าว

เพราะ ก่อนจะเตะสาย ยังเสียงดีปกติอยู่เลย หลังจากเตะ สิ้นใจไปเลย มีอะไรให้ลอง เช็คอีกป่าวครับ

เพราะถ้าไม่งั้น คงจะลองเปลี่ยนสายดูละ จุ๊ย จุ๊ย รับออเด้อด่วน อิอิ

ลาก่อน Pedulla สุดเลิฟ T_T

iova
10-06-2010, 08:13 PM
ลองดู สายอื่นดิคับ หรือเปนกันหมดเลย พร้อมใจกันตาย - -

Toy69bass
10-06-2010, 09:32 PM
แนะนำคุณนุ่มลองเช็คการทำงานและไล่วงจรโดยละเอียดดูอีกทีดี ๆ ครับ ไม่มีทางที่สายที่ติดอยู่กับตัวเบสจะเสียงเปลี่ยนไปทันที ที่สายแจ็คหลุดออกมา

อย่างแรกเลยคือ การทำงานของปุ่ม control pot ต่าง ๆ ทั้ง volume , pickup blend , EQ , active/passive

ต่อมาลองเช็ดการทำงานของ pickup แต่ละตัวลองเอาไขควง แตะบริเวณหมุดแม่เหล็กของ pickup ที่เปิดทำงานอยู่ ถ้าทำงานจริง

จะมีแรงดึงดูดของแม่เหล็กและมีเสียงออกมาที่ตู้แอมป์ในกรณีที่เสียบสายแจ็คไว้อยู่

ต่อมาเช็คสายไฟที่ออกจากรูเสียบแจ็ค โดยปกติรูเสียบแจ็คของเบส active จะเป็นหัว stereo คือมีสามขา

ขาหนึ่งเป็น ground หรือสายดิน ตัวนี้จะเชื่อมต่อไปยัง สายดินที่เชื่อมไป bridge และสายดินของ pot control อื่น ๆ สายดินเหล่านี้จะเชื่อมติดกันหมด

อีกสองขา เป็นสายสัญญาณ hot & cold เพื่อทำหน้าที่เป็น switch ของวงจรไปในตัว จะแบ่งไปเข้าที่ pot volume หรือไม่ก็แผ่นวงจร preamp

ถ้าวงจรจากรูเสียบแจ็คเกิดการเสียหาย หรือตัวรูเสียบแจ็คเสียหาย ไปซักขาหนึ่ง เวลาเปิดวงจร active จะต้องจี่แน่นอนครับ

ต่อมาลองเช็คสายไฟต่าง ๆ ที่เชื่อมต่อระหว่าง แผ่น preamp กับ pot control ต่าง ๆ ด้วยครับว่ายังอยู่ดีครบถ้วนหรือเปล่า

จริง ๆ ส่วนนี้จะรู้ตั้งแต่การเช็คการทำงานของ pot control ต่าง ๆ แล้วครับ แต่เช็คอีกทีเพื่อความแน่ใจ

ยังไงถ้ายังไม่ดีขึ้นรบกวน บอกข่าวคราวกันบ้างนะครับ เผื่อไปดูวงจรของน้องที่ใช้ 55-01 เหมือนกันให้

ขอให้เบสหายไว ๆ ครับ

MiLinDa
10-06-2010, 10:26 PM
แนะนำคุณนุ่มลองเช็คการทำงานและไล่วงจรโดยละเอียดดูอีกทีดี ๆ ครับ ไม่มีทางที่สายที่ติดอยู่กับตัวเบสจะเสียงเปลี่ยนไปทันที ที่สายแจ็คหลุดออกมา

อย่างแรกเลยคือ การทำงานของปุ่ม control pot ต่าง ๆ ทั้ง volume , pickup blend , EQ , active/passive

ต่อมาลองเช็ดการทำงานของ pickup แต่ละตัวลองเอาไขควง แตะบริเวณหมุดแม่เหล็กของ pickup ที่เปิดทำงานอยู่ ถ้าทำงานจริง

จะมีแรงดึงดูดของแม่เหล็กและมีเสียงออกมาที่ตู้แอมป์ในกรณีที่เสียบสายแจ็คไว้อยู่

ต่อมาเช็คสายไฟที่ออกจากรูเสียบแจ็ค โดยปกติรูเสียบแจ็คของเบส active จะเป็นหัว stereo คือมีสามขา

ขาหนึ่งเป็น ground หรือสายดิน ตัวนี้จะเชื่อมต่อไปยัง สายดินที่เชื่อมไป bridge และสายดินของ pot control อื่น ๆ สายดินเหล่านี้จะเชื่อมติดกันหมด

อีกสองขา เป็นสายสัญญาณ hot & cold เพื่อทำหน้าที่เป็น switch ของวงจรไปในตัว จะแบ่งไปเข้าที่ pot volume หรือไม่ก็แผ่นวงจร preamp

ถ้าวงจรจากรูเสียบแจ็คเกิดการเสียหาย หรือตัวรูเสียบแจ็คเสียหาย ไปซักขาหนึ่ง เวลาเปิดวงจร active จะต้องจี่แน่นอนครับ

ต่อมาลองเช็คสายไฟต่าง ๆ ที่เชื่อมต่อระหว่าง แผ่น preamp กับ pot control ต่าง ๆ ด้วยครับว่ายังอยู่ดีครบถ้วนหรือเปล่า

จริง ๆ ส่วนนี้จะรู้ตั้งแต่การเช็คการทำงานของ pot control ต่าง ๆ แล้วครับ แต่เช็คอีกทีเพื่อความแน่ใจ

ยังไงถ้ายังไม่ดีขึ้นรบกวน บอกข่าวคราวกันบ้างนะครับ เผื่อไปดูวงจรของน้องที่ใช้ 55-01 เหมือนกันให้

ขอให้เบสหายไว ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับคุณทอย ^^

ผมลองเบื้องต้นปุ่มทุกปุ่ม ทำงานได้ ปกติครับ เพิ่มลด มีผมต่อเสียงทุกอันเหมือนเดิมครับ แต่เสียงไม่ดีเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องเช็คสายไฟ เดี๋ยวจะลองเอา มิเตอร์มาเช็คดูครับพอดีที่บ้านไม่มี

ที่ผมสงสัยที่สุดคือเจ้่ารูเสียบjack นี่แหล่ะ ครับ เพราะว่าหลังจากนั้นเวลาเล่นถ้าปรับเป็น active บางทีสายเสียบไม่ดีก็ไม่มีเสียงต้องขยับๆ แต่ขณะที่สายอยู่ตำแหน่งเดิมลองปรับไปเป็น Passive เสียงดังโดยไม่ต้องขยับสาย พอกลับไป Active ก็ไม่ดังรึไม่ก็ดังเบาๆครอกแครก เหมือน jack หลวม พอขยับๆก็ดังเหมือนเดิม

แต่อาการที่เป็นจะเป็นเวลาผมนั่งเล่นกับพื้นนะครับสายมันจะงอนิดนึงเพราะเป็น jack ตรง ซึ่งอาการนี้ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นครับ
พอยืนเล่นหรือ นั่งเก้าอี้เสียงก็มาดังไม่ขาดหายครับ

อันนี้คืออาการเสียงที่สงสัยจากรู jack นะครับ เปลี่ยนสายjack ก็เป็นเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องจี่เดี๋ยวขอลองก่อนนะครับ จำไม่ได้ แต่เหมือนจะไม่เป็น แต่ถ้าเปิด active แล้วจี่นี่พอจะเดาว่าเป็นที่วงจรจากรูแจ๊คได้เลยรึป่าวครับ

ถ้าใช่เดี๋ยวลองหา ซื้อ jack ใหม่มาต่อ อิอิ

เดี๋ยวมาตอบเพิ่มครับ ขอลองดูกก่อน

ขอบคุณ คุณทอยมากๆ ครับ ^^

Toy69bass
11-06-2010, 03:27 AM
ขอบคุณมากครับคุณทอย ^^

ผมลองเบื้องต้นปุ่มทุกปุ่ม ทำงานได้ ปกติครับ เพิ่มลด มีผมต่อเสียงทุกอันเหมือนเดิมครับ แต่เสียงไม่ดีเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องเช็คสายไฟ เดี๋ยวจะลองเอา มิเตอร์มาเช็คดูครับพอดีที่บ้านไม่มี

ที่ผมสงสัยที่สุดคือเจ้่ารูเสียบjack นี่แหล่ะ ครับ เพราะว่าหลังจากนั้นเวลาเล่นถ้าปรับเป็น active บางทีสายเสียบไม่ดีก็ไม่มีเสียงต้องขยับๆ แต่ขณะที่สายอยู่ตำแหน่งเดิมลองปรับไปเป็น Passive เสียงดังโดยไม่ต้องขยับสาย พอกลับไป Active ก็ไม่ดังรึไม่ก็ดังเบาๆครอกแครก เหมือน jack หลวม พอขยับๆก็ดังเหมือนเดิม

แต่อาการที่เป็นจะเป็นเวลาผมนั่งเล่นกับพื้นนะครับสายมันจะงอนิดนึงเพราะเป็น jack ตรง ซึ่งอาการนี้ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นครับ
พอยืนเล่นหรือ นั่งเก้าอี้เสียงก็มาดังไม่ขาดหายครับ

อันนี้คืออาการเสียงที่สงสัยจากรู jack นะครับ เปลี่ยนสายjack ก็เป็นเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องจี่เดี๋ยวขอลองก่อนนะครับ จำไม่ได้ แต่เหมือนจะไม่เป็น แต่ถ้าเปิด active แล้วจี่นี่พอจะเดาว่าเป็นที่วงจรจากรูแจ๊คได้เลยรึป่าวครับ

ถ้าใช่เดี๋ยวลองหา ซื้อ jack ใหม่มาต่อ อิอิ

เดี๋ยวมาตอบเพิ่มครับ ขอลองดูกก่อน

ขอบคุณ คุณทอยมากๆ ครับ ^^

อาการเหมือน ขารูเสียบแจ็ค ที่สัมผัสช่วง tip ของหัวแจ็คทั้งสองตัวของรูเสียบแจ็คอาจจะบิดเบี้ยว

หรือไม่สัมผัสกันตอนเสียบแจ็คเข้าไป อย่างที่ผมอ้างไว้ว่ารูเสียบแจ็คแบบ stereo จะมีขาที่สัมผัสส่วน tip ของแจ็คสองจุดหรือตัวขาทั้งสองจุดต้องสัมผัสกันเอง

เนื่องจากทำงานเหมือน switch เปิดปิดวงจรเวลาเสียบแจ็คเข้าไป อย่างนี้ต้องลองถอดรูเสียบแจ็คที่ตัวเบสออกมา

หรือไม่ก็เปิดฝาหลังสังเกต ขาของรูเสียบเวลาเราเสียบแจ็คเข้าไปว่า ขาทั้งสองสัมผัสกันหรือขาทั้งสองสัมผัสกับตัวแจ็คทั้งสองขาหรือไม่

ผมลองวิเคระห์ดูอาการน่าจะประมาณนี้เพราะ เกิดจากที่คุณนุ่มเดินเหยียบสายแจ็คจนหลุดออกจากรูเสียบอย่างรุนแรง

ส่วนเสียงที่ทึบลง ถ้าไม่ได้เป็นที่สายเบสก็ต้องเป็นที่วงจรมากกว่า แต่ถ้าวงจร active ไม่ทำงานก็อาจมีส่วนครับ

MiLinDa
11-06-2010, 04:25 PM
ผมลองเช็คเบื้องต้นแล้วครับ

ทั้ง Active และ Passive ไม่มีเสียงจี่ครับ เป็นปกติดีทุกอย่าง

รูแจ๊คผมก็ลองแกะมาดูสภาพดีสวยงามสายแน่นทุกเส้น jack แน่นทุกรู เหมือนกัน งงไปเลยผม - -'

iova
11-06-2010, 09:56 PM
สู้ต่อไปคับ อิอิ เชียร์คับเชียร์

Warmwam
12-06-2010, 01:43 AM
ให้อาการหายไวๆนะครับ

แฮะๆ

Film Bass
12-06-2010, 02:54 PM
http://www.youtube.com/watch?v=0-dAZrBlGOY&feature=related

Joe Osborn

เก่ง-6 String
13-06-2010, 11:02 PM
มาสมัครเป็นชาวคลับด้วยคนคร้าบ อิอิ

MiLinDa
13-06-2010, 11:37 PM
มาสมัครเป็นชาวคลับด้วยคนคร้าบ อิอิ

ว้าววว พี่เก่ง 55-02 สีเดียวกันเลย ชอบๆครับ

เมื่อไหร่จะได้ไปเรียนับพี่เก่งซักทีนะเนี่ย 55

Toy69bass
14-06-2010, 03:02 AM
พี่เก่งครับ พี่ นะ กรุงเทพมาราธอน ก็ซื้อมาใช้เหมือนกันครับพี่ ตัวเดียวกับที่พี่ถ่ายคลิปลง youtube เลยครับ

ตัวสี่สาย US ตัวนั้นแหละครับ คิดว่าพี่เก่งคงทราบแล้ว แต่บอกกับเพื่อน ๆ ด้วยว่า ตอนนี้คนเริ่มใช้มากขึ้นแล้วครับ

เป็นเบสที่ใช้งานได้กว้างจริง ๆ ครับ

14-06-2010, 03:31 AM
พี่เก่งครับ พี่ นะ กรุงเทพมาราธอน ก็ซื้อมาใช้เหมือนกันครับพี่ ตัวเดียวกับที่พี่ถ่ายคลิปลง youtube เลยครับ

ตัวสี่สาย US ตัวนั้นแหละครับ คิดว่าพี่เก่งคงทราบแล้ว แต่บอกกับเพื่อน ๆ ด้วยว่า ตอนนี้คนเริ่มใช้มากขึ้นแล้วครับ

เป็นเบสที่ใช้งานได้กว้างจริง ๆ ครับ

พี่ตามให้ นะ มาเอาเบสที่ร้านเอง

ช่วงนี้นะกำลังร่ำซำ อิอิ ^^

14-06-2010, 03:37 AM
http://www.youtube.com/watch?v=SNp0dUGsw8U

เทสตอนกลับมาบ้าน ยังปรับไม่ค่อยเป็นในช่วงแรก

LAKLAND เป็นเบสที่ให้เสียงที่ต่างไปจากซาวด์ปกติของผู้เล่นนั้นๆ ประมาณว่าใครมาดีดก็นุ่มได้ ไม่เชื่อต้องลอง อิอิ

tar ha ha
14-06-2010, 07:58 AM
เอ่อ ขอรบกวนนิดนึงนะครับ เวลาจะปรับปรีแอมป์ที่ตัวเบสนี่
พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ปรับที่ตู้ก่อน หรือ ว่า ปรับที่ตัวเบสก่อนครับ
หรือ ว่าที่ตู้ตั้ง แฟลต แล้วปรับที่เบสอย่างเดียว
ขอบคุณครับ

14-06-2010, 08:05 AM
เอ่อ ขอรบกวนนิดนึงนะครับ เวลาจะปรับปรีแอมป์ที่ตัวเบสนี่
พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ปรับที่ตู้ก่อน หรือ ว่า ปรับที่ตัวเบสก่อนครับ
หรือ ว่าที่ตู้ตั้ง แฟลต แล้วปรับที่เบสอย่างเดียว
ขอบคุณครับ

ไม่มีสูตรตายตัวในการปรับเสียงเบสทุกๆตัวคร้าบ ขึ้นอยู่ที่ผู้เล่นท่านนั้นๆถนัดมากกว่า ^^

tar ha ha
14-06-2010, 08:28 AM
ขอบคุณมากครับพี่ ตอบไวมาก พอดีพึ่ง นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกพึ่งจบ
อยากจะได้ ซักตัวเหมือนกัน ขอบคุณครับ

14-06-2010, 09:15 AM
ขอบคุณมากครับพี่ ตอบไวมาก พอดีพึ่ง นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกพึ่งจบ
อยากจะได้ ซักตัวเหมือนกัน ขอบคุณครับ

เท่าที่ทราบข่าวมารุ่น 55-02 อาจจะไม่นำเข้ามาแล้วเนื่องจากเปลี่ยนสายการผลิตจากประเทศเกาหลีเป็นประเทศอินโดฯ (ราคาขายเท่าเดิม)

แต่ยังสามารถสั่งได้ แค่คุณกบอาจไม่ได้สั่งเข้ามาสต๊อคคร้าบ

เฉพาะรุ่น 55-02 นะคร้าบ อิอิ

ที่ร้านตอนนี้ยังมีรุ่น 55-02 อยู่อีกจำนวนนึง ทั้งคอขาวและคอดำ ลองแวะเข้าไปลองเสียงได้เลยคร้าบ

รายละเอียดเพิ่มเติม สอบถามกับทางร้านโดยตรง ได้คำตอบที่ดีที่สุดคร้าบ

*ผิดพลาดขออภัยด้วยนะคร้าบ ^^

Redterlong
14-06-2010, 10:22 AM
เด๋ว อีก หน่อย พี่ เก่ง ก็ เอา Lakland US คิคิ

tar ha ha
14-06-2010, 06:59 PM
ขอบคุณมากๆเลยครับผม

iova
14-06-2010, 09:38 PM
อุอุ คนดังเข้าบอร์ดแล้ววว Lakland จงเจิรญ อยู่นานๆนะพี่เก่ง อย่ารีบขายหนีไปซะก่อน 5555+

14-06-2010, 09:58 PM
อุอุ คนดังเข้าบอร์ดแล้ววว Lakland จงเจิรญ อยู่นานๆนะพี่เก่ง อย่ารีบขายหนีไปซะก่อน 5555+

อันนี้ก็ แต๊วแหล่ เอ้ย แล้วแต่ กาลเวลา LAKLAND ดีดแล้วซาวด์เดิมของเราเปลี่ยนไปดีแฮะ อิอิ

MiLinDa
14-06-2010, 10:01 PM
เท่าที่ทราบข่าวมารุ่น 55-02 อาจจะไม่นำเข้ามาแล้วเนื่องจากเปลี่ยนสายการผลิตจากประเทศเกาหลีเป็นประเทศอินโดฯ (ราคาขายเท่าเดิม)

แต่ยังสามารถสั่งได้ แค่คุณกบอาจไม่ได้สั่งเข้ามาสต๊อคคร้าบ

เฉพาะรุ่น 55-02 นะคร้าบ อิอิ

ที่ร้านตอนนี้ยังมีรุ่น 55-02 อยู่อีกจำนวนนึง ทั้งคอขาวและคอดำ ลองแวะเข้าไปลองเสียงได้เลยคร้าบ

รายละเอียดเพิ่มเติม สอบถามกับทางร้านโดยตรง ได้คำตอบที่ดีที่สุดคร้าบ

*ผิดพลาดขออภัยด้วยนะคร้าบ ^^

งั้นแปลว่า อินโด สู้เกาหลีไม่ได้อย่างมาก ถึงขนาด พี่กบจะไม่เอาเข้ามาเลยเหรอครับ กลัวเสียชื่อ LL เหรอครับ

14-06-2010, 10:07 PM
งั้นแปลว่า อินโด สู้เกาหลีไม่ได้อย่างมาก ถึงขนาด พี่กบจะไม่เอาเข้ามาเลยเหรอครับ กลัวเสียชื่อ LL เหรอครับ

ไม่น่าจะเป็นอย่างนั้น แต่อาจจะเป็นเรื่องราคาที่ไม่ค่อยเหมาะกับของที่ผลิตจากประเทศนี้เท่าไรมั้งคร้าบ อิอิ

สำหรับผม ถ้าให้เลือกระหว่างงานอินโดกับงานเกาหลี ผมเลือกเกาหลี อิอิ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวน้า นานาจิตตัง)

MiLinDa
14-06-2010, 10:09 PM
ไม่น่าจะเป็นอย่างนั้น แต่อาจจะเป็นเรื่องราคาที่ไม่ค่อยเหมาะกับของที่ผลิตจากประเทศนี้เท่าไรมั้งคร้าบ อิอิ

สำหรับผม ถ้าให้เลือกระหว่างงานอินโดกับงานเกาหลี ผมเลือกเกาหลี อิอิ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวน้า นานาจิตตัง)

ถ้าให้เลือกอะไรที่ไม่ใช่เบส ผมก็เลือกเกาหลีเหมือนกันครับ ชอบขาวๆ เนียลๆ เลยซื้อ LL คอขาวมา อิอิ

14-06-2010, 10:18 PM
ถ้าให้เลือกอะไรที่ไม่ใช่เบส ผมก็เลือกเกาหลีเหมือนกันครับ ชอบขาวๆ เนียลๆ เลยซื้อ LL คอขาวมา อิอิ

เหมือนกันเลย ถ้าให้เลือกอะไรที่ไม่ใช่เบส ก็เลือกเกาหลี ไม่ก็ญี่ปุ่น ขาวๆเนียนๆ เหมือนกัน เอิ้กๆ

http://lh6.ggpht.com/_REEBI8p4NjM/Sbodk_YINCI/AAAAAAAACek/HNLjpkX5Kk8/s800/korea_gravia_004.jpg

MiLinDa
14-06-2010, 10:24 PM
เหมือนกันเลย ถ้าให้เลือกอะไรที่ไม่ใช่เบส ก็เลือกเกาหลี ไม่ก็ญี่ปุ่น ขาวๆเนียนๆ เหมือนกัน เอิ้กๆ

http://lh6.ggpht.com/_REEBI8p4NjM/Sbodk_YINCI/AAAAAAAACek/HNLjpkX5Kk8/s800/korea_gravia_004.jpg

5555 พาออกอ่าวกันไปเลยทีเดียว

รบกวนพี่เก่ง รีวิวเจ้า LL หน่อยสิครับ เผื่อคนใหม่ๆเข้ามาได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นมาอีก ^^ แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้สายเบสของอะไรอยู่ครับ

14-06-2010, 10:42 PM
5555 พาออกอ่าวกันไปเลยทีเดียว

รบกวนพี่เก่ง รีวิวเจ้า LL หน่อยสิครับ เผื่อคนใหม่ๆเข้ามาได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นมาอีก ^^ แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้สายเบสของอะไรอยู่ครับ

LAKLAND SKYLINE 55-02 ให้ซุ่มเสียงออกไปทางเบสกลุ่ม FENDER MUSICMAN ประมาณนั้น

อารมณ์ประมาณอยากได้ซาวด์ เบสมาคัส หรือ Stingray แต่มีเงินซื้อได้แค่ตัวเดียวก็จัด LAKLAND ตัวเดียวให้คำตอบเราได้ถูกจุด

ต้องลองเสียงด้วยตัวเองแล้วจะเข้าใจว่า LAKLAND ให้โทนเสียงอย่่างไร เท่าที่ลองและได้เล่น LAKLAND มาระยะนึง LAKLAND ทำให้ซาวด์ของผู้เล่นนั้นๆเปลี่ยนไปได้ระดับนึง

ประมาณว่าซาวด์ผู้เล่นเดิมเป็นคนดีดหนักๆเสียงออกคมๆ พอมาเล่นบน LAKLAND กลับให้เสียงที่สุภาพขึ้นแต่ยังคงความเป็นตัวผู้เล่นนั้นๆอยู่

ส่วนสายตอนนี้พี่ใช้สายของ DR เบอร์ .45 .65 .85 .105 .125 คร้าบ ใส่สายแบบไม่ลอดผ่านบอดี้ เพราะไม่ค่อยชอบเสียงแบบนั้นเท่าไรและหาสายใส่ยาก สายที่นำมาใส่ต้องยาวพอสมควร

พี่ใส่สายผ่านบริด (สะพานสาย) สะดวกต่อการหาสายมาใช้งาน และที่สำคัญเด้งนิ้วดีเวลาดีดสายคร้าบ

Warmwam
15-06-2010, 02:16 PM
ว้าวๆๆ
พี่เก่งมาโดน Lakland แล้วว

ฮ่าาา
ต้องมาโดนกันเยอะๆครับ ^^

iova
15-06-2010, 08:14 PM
อิอิ

iova
15-06-2010, 08:15 PM
รอดูคลิปพี่เก่งออกมาเยอะๆ กับLL อะ ฮ่าๆๆ

15-06-2010, 09:53 PM
http://www.youtube.com/watch?v=auW264xqsOk

อิอิ ทดสอบคร้าบ ลองฟังกันดู

15-06-2010, 11:33 PM
http://www.youtube.com/watch?v=E_CekRBNL_4

Warmwam
16-06-2010, 12:23 AM
ว้าวๆๆ

พี่เก่ง มาพร้อมกับซาวของLakLand
LL เจริญๆครับบ

16-06-2010, 01:25 AM
http://www.youtube.com/watch?v=5DiodxctnNk

iova
16-06-2010, 05:16 PM
มอง LL พี่เก่งเหมือนของผมมากเลยทั้งลายไม้ที่เบส+ลายไม้ที่พื้นบ้านด้วย 5555+

16-06-2010, 07:26 PM
มอง LL พี่เก่งเหมือนของผมมากเลยทั้งลายไม้ที่เบส+ลายไม้ที่พื้นบ้านด้วย 5555+

55 ซะง้าน *0*

Warmwam
17-06-2010, 10:50 PM
55 ซะง้าน *0*

ของผมก็เหมือนของพี่เก่งครับทั้งคอทั้งบอดี้เป๊ะๆ แต่ดั๊นเป็น 55-01

เอิ้กๆ ^^ แหะๆ

iova
18-06-2010, 08:40 PM
เอาฮากานไปไหน อิอิ ขุดๆๆๆ Lakland จงเจริญ ฮี้ว

Warmwam
18-06-2010, 11:25 PM
แวะมาทักทายพี่ๆน้อง ก่อนนอนครับบ

รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

แฮะๆ

MiLinDa
19-06-2010, 12:05 AM
ฟัง Lakland จากพี่เก่งแล้ว เสียงนุ่มจัง ไม่คุ้นเลย 55 ปกติ ได้ยินแต่ แรงๆเจ็บๆ แบบ Spector กับ WW St2

19-06-2010, 01:25 AM
http://www.youtube.com/watch?v=ImuFAdCZesg&feature=player_embedded

iova
20-06-2010, 08:27 PM
พี่เก่งปรับยังไงอะคับให้ได้ซาวนี้....ไม่ใช่เบสนะ...ไม่ใช่ตู้แอมป์ด้วย ....นิ้วอะปรับยังไง ฮ่าๆๆๆ

21-06-2010, 07:59 AM
พี่เก่งปรับยังไงอะคับให้ได้ซาวนี้....ไม่ใช่เบสนะ...ไม่ใช่ตู้แอมป์ด้วย ....นิ้วอะปรับยังไง ฮ่าๆๆๆ

ซาวด์แบบนี้ ต้องซ้อมและฟังเยอะๆเท่านั้น อิอิ

iova
21-06-2010, 08:19 PM
อิอิ พี่อัด ต่อเข้าซาวการ์ดเลยปะคับหรือผ่านตู้ด้วย

21-06-2010, 09:39 PM
อิอิ พี่อัด ต่อเข้าซาวการ์ดเลยปะคับหรือผ่านตู้ด้วย

ทุกคลิบเสียบเบสเข้าซาวด์การ์ดเล่นเลย เสียงจากตัวเบสจิงๆ ^^

Chalopas
22-06-2010, 04:34 AM
ทุกคลิบเสียบเบสเข้าซาวด์การ์ดเล่นเลย เสียงจากตัวเบสจิงๆ ^^

พี่เก่งยอดปรมาจานบิน จริงๆ 555 พรีเซนต์เตอร์ตัวจริง อิอิ

iova
22-06-2010, 09:28 PM
ขอบคุณมากคร๊าบบบบบ

Dbass
01-07-2010, 06:06 PM
For Lakland F.C. ..... http://basschat.co.uk/index.php?showtopic=1723

MiLinDa
01-07-2010, 10:05 PM
For Lakland F.C. ..... http://basschat.co.uk/index.php?showtopic=1723

โห 10 10 10 10 อะไรจะเพอเฟคขนาดนั้นนนนน

น่าสนใจสนนราคาประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ยเผื่อเอามาลองกับ 5501 ของผมบ้าง อิอิ

ขอบคุณมากครับพี่หนึ่ง

Warmwam
05-07-2010, 01:43 PM

พี่หนึ่งเอาของดีมาฝากอีกแล้วครับอ่า
รอผู้รู้มาช่วยแปลอีกทีครับแฮะๆ

iova
07-07-2010, 11:49 PM
เงียบเลย อ่าา ไปไหนกานหมดน้อ

Warmwam
08-07-2010, 02:56 PM
Audere 3zb แวะมาแปะลิ้งค์ให้ครับ เห้นฝรั่งเค้าลงไว้
สงนราคา ผมถามพี่เอ๊ะ มาประมาณ 7,900 ครับผม
puตรงNeckเป็นของ nordstrand puตรงBridgeเป็นของbartolini mk5

http://www.youtube.com/watch?v=PxWGaq8YFm4&feature=PlayList&p=3899DBCEAD5C2E74&playnext_from=PL&playnext=1&index=5

MiLinDa
08-07-2010, 03:59 PM
Audere 3zb แวะมาแปะลิ้งค์ให้ครับ เห้นฝรั่งเค้าลงไว้
สงนราคา ผมถามพี่เอ๊ะ มาประมาณ 7,900 ครับผม
puตรงNeckเป็นของ nordstrand puตรงBridgeเป็นของbartolini mk5

http://www.youtube.com/watch?v=PxWGaq8YFm4&feature=PlayList&p=3899DBCEAD5C2E74&playnext_from=PL&playnext=1&index=5

ว้าว น่าสนๆ มีขายในไทยด้วยใช่ป่าวครับ

Warmwam
08-07-2010, 09:11 PM
ต้องลองคุยก่าพี่เอ๊ะดูอ่าครับผม พอดีผมไปสอบถามพี่เค้ามาอีกทีครับ

แฮะๆ

08-07-2010, 11:55 PM
http://www.youtube.com/watch?v=HyLSIli7A7k

http://www.youtube.com/watch?v=_7JMFWJJDg8

ดล crazy ghost band
14-07-2010, 04:30 AM
ถ้ามีใครที่จจะขายปรีที่ถอดจาก 5501 รบกวนบอกด้วยนะครับ

083 527 8386 ดลครับ

18-07-2010, 11:14 AM
วู้ว ชาว LL คึกคักแท้

18-07-2010, 11:14 AM
ช่วยดูงานแทนให้หน่อยจิ ช่วงวันที่ 22-27 ที่ กทมนะ >.< พอดีหยุด 5 วัน

22-07-2010, 07:18 AM
ผมเป็นคนนึงครับที่มีโอกาสได้สัมผัสเจ้า LL 5501

ชอบมากกับซาวด์ของ LL เวลาเลาน rythm ลูกใหญ่คุมง่าย

ถ้าเปรียบเทียบกับเบสตัวนึงที่เคยเล่น มาจากอังกฤษ ขึ้นต้นด้วย S

ลูกอาจไม่คมเท่า แหลมไม่จิกเท่า แต่...........................

ด้วยการปรับที่ง่ายกว่า และความคมเท่านี้ก็เหลือเฟือสำหรับมือเบสอย่างผม

เพราะผมเป็นคนที่เล่นไม่ได้ solo ไม่ได้หวือหวา rythm สำคัญที่สุดครับ

ถ้าให้คะแนนนี่ LL กินขาดครับ ทั้งราคา และ sound

( น่าจะเชื่อพี่ทอยตั้งแต่แรกตอนที่แนะนำ LL )

Warmwam
25-07-2010, 10:33 PM
วันนี้ผมเอาเจ้า LL 55-01 ไป เปลี่ยนปรี มาเป็นของนอร์ทแสตนของพี่เอ๊ะ[Rockonprople] ที่ร้านพี่อาร์มFriendlymusicshop โดยช่างเข้ครับ (ร้านนี้เสื้อผ้าสวยครับ เอิ้กๆใครไปต้องโดน)

เดี่ยวว่างๆผมจะถ่ายรุปกับเสียงมาให้ฟังกันนะครับ
^__^

MiLinDa
26-07-2010, 12:09 AM
วันนี้ผมเอาเจ้า LL 55-01 ไป เปลี่ยนปรี มาเป็นของนอร์ทแสตนของพี่เอ๊ะ[Rockonprople] ที่ร้านพี่อาร์มFriendlymusicshop โดยช่างเข้ครับ (ร้านนี้เสื้อผ้าสวยครับ เอิ้กๆใครไปต้องโดน)

เดี่ยวว่างๆผมจะถ่ายรุปกับเสียงมาให้ฟังกันนะครับ
^__^

เปลี่ยนปรีแล้วใช้ pickup ตัวเดิมเหรอครับ สนน ราคาเท่าไหร่เอ่ย ผมสนใจอยากลองเปลี่ยนมั่งเหมือนกัน ใช้ดีเอามาแนะนำกันบ้างนะครับ ^^

Warmwam
26-07-2010, 01:00 AM
ครับ pu เดิมครับ [ เห็นทีท่าจะเปลี่ยน pu เป็นนอทด้วยท่าจะเหนื่อยเลยครับ]
เบ็จเสร็จ 7500 ครับ [ *ซื้อ เสื้อร้านพี่อาร์ม200ครับ] เสื้อสวยๆทั้งนั้นเลยครับ เอิ้กๆ

เดี๋ยผมจะลองอัดมาให้ฟังนะครับ เดี่ย ต้องขอเวลาหน่อยครับบ

Toy69bass
26-07-2010, 03:10 AM
ครับ pu เดิมครับ [ เห็นทีท่าจะเปลี่ยน pu เป็นนอทด้วยท่าจะเหนื่อยเลยครับ]
เบ็จเสร็จ 7500 ครับ [ *ซื้อ เสื้อร้านพี่อาร์ม200ครับ] เสื้อสวยๆทั้งนั้นเลยครับ เอิ้กๆ

เดี๋ยผมจะลองอัดมาให้ฟังนะครับ เดี่ย ต้องขอเวลาหน่อยครับบ

เปลี่ยนปรีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ วอร์ม ชอบมั้ยครับ

เดี๋ยวจะโทรไปหานะครับ ช่วงสองวันนี้แหละกำลังว่าง

Warmwam
26-07-2010, 09:57 AM
ครับพี่ทอย ชอบเลยครับ ^^
สงสัยต้องเก็บตังอีกๆ เพื่อ PU ของ Nordstrand คงอีกนานนนเลยครับ

เดี่ยวผมจะโทรไปถามเรื่องราคาปรีตัวเดิม[Mk-1]ด้วยครับพี่ทอยมีคนในบอร์ดจาเอา ผมไม่รุ้ราคา - -'

26-07-2010, 01:28 PM
ผมเองครับที่โทรไป

27-07-2010, 09:18 AM
รบกวนเพื่อนๆที่มี 5501 ช่วยดูค่าของ pot balance กับ volume หน่อยครับ

พอดีจะซื้อปรีต่อจากวอม แต่ไม่มี pot ถามวอมครบทุกค่าแล้ว แต่ค่าตรง pot volume มันไม่ชัด

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Warmwam
27-07-2010, 12:49 PM
รบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อัดเสียงมาให้ฟังนะครับ อัดผ่านโปรแกรม Nuendo ผ่าน TonePordux2 (ผมไม่โปรเท่าไหร่นะครับ)

http://www.4shared.com/audio/fgJEDzBs/Slap__55-01_Prenordstrand.html

http://www.4shared.com/audio/Ce9A7F65/Walk__55-01_Prenordstrand.html

http://www.4shared.com/audio/q64a1-tO/55-01_Pre_nordstrand.html

ติชมกันได้ครับบ ^_^

Toy69bass
27-07-2010, 04:14 PM
วอร์มตั้ง คอนโทรลบนตัวเบสเป็นยังไงบ้างครับ เสียงดูชัดและหนาขึ้นกว่าเดิมจริง ๆ

Warmwam
27-07-2010, 09:06 PM
วอมตั้ง แฟลท หมดเลยครับพี่ทอย แล้วก็ โปรแกรมก็ไม่ได้ใช้ตู้อะไรเลย ครับ ต่อตรงๆ เพียวๆ

ได้ประมานนึงครับ
ขุมพลังครับแอบอยู่ในฟองน้ำ

MiLinDa
04-08-2010, 03:25 AM
ว๊าวว วอมฝีมือไม่ธรรมดานะครับเนี่ยย

ฟังแล้วก็อยากเอาไปโมเปลี่ยนกะเ้ค้ามั่ง ไว้ทนไม่ไหวจะไปจัดบ้าง :P

Warmwam
04-08-2010, 10:49 AM
ว๊าวว วอมฝีมือไม่ธรรมดานะครับเนี่ยย

ฟังแล้วก็อยากเอาไปโมเปลี่ยนกะเ้ค้ามั่ง ไว้ทนไม่ไหวจะไปจัดบ้าง :P
พี่นุ่มก็ว่าไปครับผม อ่า

สงสัยอีกไม่นานพี่นุ่มต้อง โมยกเซ็ทแน่เลย ห๊ะๆๆ …………^^

MiLinDa
04-08-2010, 08:40 PM
พี่นุ่มก็ว่าไปครับผม อ่า

สงสัยอีกไม่นานพี่นุ่มต้อง โมยกเซ็ทแน่เลย ห๊ะๆๆ …………^^

อย่ายุครับ วอม ของมันแรงกลัวจะแซงทุกความอยาก อิอิ

JISPIPE
04-08-2010, 09:51 PM
skyline 44-02 ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หว่า ว่าจะไปถอยมาซักตัว

Film Bass
05-08-2010, 12:59 AM
skyline 44-02 ราคาอยู่ที่เท่าไหร่หว่า ว่าจะไปถอยมาซักตัว

http://www.intermusicthailand.com/product.php?id_brand=6&id_cate=2

MiLinDa
05-08-2010, 02:10 AM
http://www.siambass.com/showthread.php?60367-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AA-LakLand-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-5502-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-38900-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A

อันนี้คุณอาร์มโพสขายไว้ครับ ลองสอบถามดูไม่รู้ขายไปยัง

Warmwam
05-08-2010, 10:13 AM
http://www.siambass.com/showthread.php?60367-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AA-LakLand-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-5502-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-38900-%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A

อันนี้คุณอาร์มโพสขายไว้ครับ ลองสอบถามดูไม่รู้ขายไปยัง

แจ่มครับแจ่ม ของพี่อาร์ม ห๊ะๆ

bassqoo
05-08-2010, 10:38 PM
สวัสดี ชาว LL ครับ ขอโทษที มารายงานตัวช้าไปหน่อย ครับ

ขอสมัครเข้าชมรมอีกสักคนครับผม พอดีได้ ll5501 มาตัวนึงเมื่อเดือนที่แล้ว

ชอบมากมายเลยครับ ยอมรับจริงๆๆ ว่า เล่นได้กว้างมากสำหรับเบสยี่ห้อนี้

เบสตัวเดี่ยว สายสะพายหนึงอัน สายแจ้คหนึ่งเส้น ไปไหนมาไหน ชาวด์ ไม่อายใครจริงๆๆครับ

ผมเป็นคนยอมรับครับว่าเป็นคนเปลี่ยนเบสบ่อยมากจริงๆๆ แค่เฉพาะปีนี้ ก้อนับว่าเฉียดๆๆ สิบตัวเลยครับ

สองวันที่ผ่านมาเกือบจะไปชะแล้ว LL ของผม แต่พอไปลองเบสยี่ห้ออื่นที่จะไปแลก ผมรีบกลับบ้านทันทีครับ

เข้าสยามเบส แล้วยกเลิกการขายทันที เป็นประสบการณ์ที่ตลกๆๆ มาเล่าให้เพือนๆๆฟังดูครับ ขำๆๆ

ไม่ใช้ว่าเบสยี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ เพียงแต่ว่า LLคงเป็นเบสที่เหมาะกะเราจริงๆๆ โดนส่วนตัวผมเป็นคนที่เล่นเพลงช้าไม่นุมนวลนัก

จะหนักไปทางเพลงสนุกๆๆ ชะมากกว่า แต่พอมาใช้เบสตัวนี้ ช่วยผมได้เยอะเลยครับ แต่ไม่ใช้ว่าผมจะละเลย ข้อด้อยตรงจุดนี้ไปครับยัง พยายามฝึกตลอด

ประกอบครับ วงที่เล่นอยู่ด้วยเป็นวงที่เพลงกว้างมาก ตั่งแต่ bossa poprock ska ยังเพลง rock หนักๆๆ เอาอยู่หมดครับ บ้างที่ไปเจอร้านเล็กๆๆ ตู้ห่วยๆๆ

ผมขอทางร้านต่อตรงเข้ามิก ก็ไม่ใช้ปัญหาเลยครับ ครบเครื่องจริงๆๆ ตอนนี้คงไม่ขายหรือแลกแล้วครับ เป้าหมายต่อไปคือ 5502 แน่นอนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้นะครับ 5555 ผมเป็นน้องใหม่ของคลับ LL ยังไงฝากตัวด้วยครับ

Toy69bass
06-08-2010, 02:19 AM
สวัสดี ชาว LL ครับ ขอโทษที มารายงานตัวช้าไปหน่อย ครับ

ขอสมัครเข้าชมรมอีกสักคนครับผม พอดีได้ ll5501 มาตัวนึงเมื่อเดือนที่แล้ว

ชอบมากมายเลยครับ ยอมรับจริงๆๆ ว่า เล่นได้กว้างมากสำหรับเบสยี่ห้อนี้

เบสตัวเดี่ยว สายสะพายหนึงอัน สายแจ้คหนึ่งเส้น ไปไหนมาไหน ชาวด์ ไม่อายใครจริงๆๆครับ

ผมเป็นคนยอมรับครับว่าเป็นคนเปลี่ยนเบสบ่อยมากจริงๆๆ แค่เฉพาะปีนี้ ก้อนับว่าเฉียดๆๆ สิบตัวเลยครับ

สองวันที่ผ่านมาเกือบจะไปชะแล้ว LL ของผม แต่พอไปลองเบสยี่ห้ออื่นที่จะไปแลก ผมรีบกลับบ้านทันทีครับ

เข้าสยามเบส แล้วยกเลิกการขายทันที เป็นประสบการณ์ที่ตลกๆๆ มาเล่าให้เพือนๆๆฟังดูครับ ขำๆๆ

ไม่ใช้ว่าเบสยี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ เพียงแต่ว่า LLคงเป็นเบสที่เหมาะกะเราจริงๆๆ โดนส่วนตัวผมเป็นคนที่เล่นเพลงช้าไม่นุมนวลนัก

จะหนักไปทางเพลงสนุกๆๆ ชะมากกว่า แต่พอมาใช้เบสตัวนี้ ช่วยผมได้เยอะเลยครับ แต่ไม่ใช้ว่าผมจะละเลย ข้อด้อยตรงจุดนี้ไปครับยัง พยายามฝึกตลอด

ประกอบครับ วงที่เล่นอยู่ด้วยเป็นวงที่เพลงกว้างมาก ตั่งแต่ bossa poprock ska ยังเพลง rock หนักๆๆ เอาอยู่หมดครับ บ้างที่ไปเจอร้านเล็กๆๆ ตู้ห่วยๆๆ

ผมขอทางร้านต่อตรงเข้ามิก ก็ไม่ใช้ปัญหาเลยครับ ครบเครื่องจริงๆๆ ตอนนี้คงไม่ขายหรือแลกแล้วครับ เป้าหมายต่อไปคือ 5502 แน่นอนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้นะครับ 5555 ผมเป็นน้องใหม่ของคลับ LL ยังไงฝากตัวด้วยครับ

ยินดีต้อนรับเสมอครับ ผมก็ยังคิดอยู่เสมอว่า เบส LAKLAND ไม่ว่ารุ่นไหนก็สามารถเอาไปเล่นเพลงได้กว้างหลายแนว

ทุกวันนี้ ยังสงสัยว่า ทำไมหลาย ๆ คนที่ต้องจำเป็นเล่นเพลงกว้าง ๆ หลายแนวถึงยังไม่สนใจ ราคาก็ไม่แพงครับ

แถมตัวเบสก็ยังเบาไม่หนักมากด้วย อีกอย่าง ซาวนด์เวลาเล่น passive ก็ยังอุ่น ฟังดู ลื่นหูด้วยครับ แทบอยากจะเล่นแต่ passive ถ้าที่ร้านไม่ใช้ DI BOX

ไม่ทราบว่าสมาชิก ท่านใหม่ ชื่ออะไรครับ ชื่อ คุณ กร รึเปล่าครับ

ปล. ลายไม้บนตัวเบสสวยมากครับ ลายโค้งเข้าหาแกนกลางทั้สองด้านเลย

MiLinDa
06-08-2010, 02:59 AM
นานๆ ถามที คุณทอยครับ ปกติที่เล่น มีอุปกรณ์อะไรเสริมหล่อ เจ้า LL 55-02 deluxe บ้างป่าวครับ รึว่า หล่อด้วยตัวเองแล้วตรงเข้าตู้เลย

bassqoo
06-08-2010, 08:41 AM
ยินดีต้อนรับเสมอครับ ผมก็ยังคิดอยู่เสมอว่า เบส LAKLAND ไม่ว่ารุ่นไหนก็สามารถเอาไปเล่นเพลงได้กว้างหลายแนว

ทุกวันนี้ ยังสงสัยว่า ทำไมหลาย ๆ คนที่ต้องจำเป็นเล่นเพลงกว้าง ๆ หลายแนวถึงยังไม่สนใจ ราคาก็ไม่แพงครับ

แถมตัวเบสก็ยังเบาไม่หนักมากด้วย อีกอย่าง ซาวนด์เวลาเล่น passive ก็ยังอุ่น ฟังดู ลื่นหูด้วยครับ แทบอยากจะเล่นแต่ passive ถ้าที่ร้านไม่ใช้ DI BOX

ไม่ทราบว่าสมาชิก ท่านใหม่ ชื่ออะไรครับ ชื่อ คุณ กร รึเปล่าครับ

ปล. ลายไม้บนตัวเบสสวยมากครับ ลายโค้งเข้าหาแกนกลางทั้สองด้านเลย

กรครับ ฝากตัวด้วยครับผม

Toy69bass
06-08-2010, 11:10 AM
นานๆ ถามที คุณทอยครับ ปกติที่เล่น มีอุปกรณ์อะไรเสริมหล่อ เจ้า LL 55-02 deluxe บ้างป่าวครับ รึว่า หล่อด้วยตัวเองแล้วตรงเข้าตู้เลย

ตอบสั้น ๆ ว่าไม่ได้เสริมอะไรเลยครับ ส่วนเหตุผลยาว ๆ คือ

ทุกวันนี้ที่ร้านเป็นแบบว่าใช้ DI BOX ครับ ลำดับคือ เบส ไป DI BOX แบ่งกลับมาที่ตู้และไป mixer board แล้วไป PA

ถ้าเสียบที่ก่อนเข้าตู้ ที่ PA ก็จะไม่มีผลใด ๆ

แต่ถ้าเสียบหลังออกจากเบส อยากบอกว่าคุมยากมากครับ ถ้าไม่มี side field monitor ที่แสดงผลเหมือน PA

เป็นเรื่องของระบบเสียงในร้านครับ ซาวนด์จากเวทีก็มีผลกับซาวนด์รวมเยอะทำให้คุมซาวนด์ลำบากเวลาใช้อุปกรณ์ต่อเสริม

ไม่เหมือนกีต้าร์ครับ อันนั้น เค้ามีปล่อย side field monitor ด้วย ของผมไม่มี power amp มีไม่พอครับ

แต่ถ้าไปเล่นร้านที่เป็น pub หรือเธคเนี่ยะ เมื่อก่อนผมชอบใช้ AguilarToneHammer ครับเพราะเป็น DI OUT ใส่ถ่านสองก้อน ไม่ง้อไฟร้าน

กลัวไฟตกครับ ให้ output และการปรับได้กว้างมาก คือเหมือนกับให้สัญญาณแรง ๆ ไปที่ mixer board แล้วให้เค้าไปปรับเอาเอง

แต่จริง ๆ แล้วแค่ลำพังตัวเบสก็มี output มากพออยู่แล้วครับ แต่ถ้าให้เยอะ ๆ มันสามารถไปคัดที่ mixer board ได้ง่ายกว่าครับ

เพราะซาวนด์ของร้านพวก pub หรือ เธคต้องการย่านเสียงกลางเยอะครับ ปรับที่ตัวเบสก็ไม่เหมือนกับที่เล่นร้านประจำผมตอนนี้ด้วย

Toy69bass
06-08-2010, 11:12 AM
เอาซาวนด์แบบเบสอย่างเดียวไม่มีอุปกรณ์ต่อเสริมมาให้ฟังกันครับ ไปเล่นงานให้ NOKIA มา แบ่งเป็นหลาย cut เหมือนกันครับ

พอดีถ่ายมาไม่ต่อเนื่อง เป็นอีกซาวนด์ที่ผมชอบเช่นเดียวกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=y_I9DXC9X3U

OaT~
06-08-2010, 09:52 PM
เขาสมัครเข้า club ด้วยคนคับ

55-94

เด๋วว่างๆจะลงรูปนะค๊าบบบ

Warmwam
06-08-2010, 10:05 PM

สวัสดีครับพี่กร ยินดีทีไ่ด้รู้จักครับบผม

55-94

สวัสดีครับพี่ อ่าา ใช้รุ่นใหญ่มาเลยย อิอิ

>>>>>>>
พี่ทอย ซาวม่วนแท้ครับ อ่าาา วุ้วว ___

bassatomic
06-08-2010, 11:07 PM
พี่ทอย ม๋วนขนาด ไปเล่นมาเมื่อรัยไม่เห็นรู้เรื่อง 555+

MiLinDa
07-08-2010, 01:09 AM
เอาซาวนด์แบบเบสอย่างเดียวไม่มีอุปกรณ์ต่อเสริมมาให้ฟังกันครับ ไปเล่นงานให้ NOKIA มา แบ่งเป็นหลาย cut เหมือนกันครับ

พอดีถ่ายมาไม่ต่อเนื่อง เป็นอีกซาวนด์ที่ผมชอบเช่นเดียวกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=y_I9DXC9X3U

อันนี้ปรับแบบไหนบ้างอะครับ แนะนำหน่อย พวก knob โทนทั้งหลายปรับแบบไหนบ้างครับ เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางบ้าง อิอิ

สวัสดีครับ คุณกร ^^

55-94

ของแรงง ยินดีต้อนรับครับ

Toy69bass
07-08-2010, 03:29 AM
พี่ทอย ม๋วนขนาด ไปเล่นมาเมื่อรัยไม่เห็นรู้เรื่อง 555+

หนึ่งสัปดาห์หลังผ่าตัด หนึ่งสัปดาห์หลังจบบอลโลกนั่นแหละ ที่ เซ็นทรัลแอร์พอร์ท

รอไปถ่าย อะตอมแข่ง ที่กาดสวนแก้ว วันอาทิตย์หน้า ซ้อมกันดี ๆ เน้อว์ คราวนี้ไม่เอาที่สามแล้วนะ เอาชนะเลิศไปเลย !!!

Toy69bass
07-08-2010, 03:43 AM
อันนี้ปรับแบบไหนบ้างอะครับ แนะนำหน่อย พวก knob โทนทั้งหลายปรับแบบไหนบ้างครับ เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางบ้าง อิอิ

ที่ตัวเบส เปิดวอลลุ่ม 80 % ตั้ง pickup blend ไว้ตรงกลาง treble 95% mid 100% bass 75% ตั้ง coil เป็น single coil ตัวหลัง

ใส่สายผ่าน bridge ธรรมดาเพราะสายจะนิ่มหย่อนและเกี่ยวสายง่ายกว่า

หน้าตู้เปิด high pass 100% low pass 25% คัด graphic EQ ให้เสียง mid high ออกมาน้อย bass ออกมาพออิ่มพอ ๆ กับ mid low ไม่ออกหนาบานเกินไป

high เพิ่มในระดับที่ไม่ทำให้ mid high ตามออกมาเยอะ gain คุมให้อยู่ในโทนของ graphic EQ ที่คัดไว้

ส่วนถ้าเป็นรุ่น 55-01 44-01 น่าจะคุมคอนโทรลบนตัวเบสให้ออกมาแหลมใสที่สุด ซึ่งจะออกมาบางหน่อย แล้วมาปรับความอิ่มเพิ่มเอาที่หน้าตู้อีกทีจะใกล้เคียงกว่าครับ

bassqoo
07-08-2010, 12:36 PM
ที่ตัวเบส เปิดวอลลุ่ม 80 % ตั้ง pickup blend ไว้ตรงกลาง treble 95% mid 100% bass 75% ตั้ง coil เป็น single coil ตัวหลัง

ใส่สายผ่าน bridge ธรรมดาเพราะสายจะนิ่มหย่อนและเกี่ยวสายง่ายกว่า

หน้าตู้เปิด high pass 100% low pass 25% คัด graphic EQ ให้เสียง mid high ออกมาน้อย bass ออกมาพออิ่มพอ ๆ กับ mid low ไม่ออกหนาบานเกินไป

high เพิ่มในระดับที่ไม่ทำให้ mid high ตามออกมาเยอะ gain คุมให้อยู่ในโทนของ graphic EQ ที่คัดไว้

ส่วนถ้าเป็นรุ่น 55-01 44-01 น่าจะคุมคอนโทรลบนตัวเบสให้ออกมาแหลมใสที่สุด ซึ่งจะออกมาบางหน่อย แล้วมาปรับความอิ่มเพิ่มเอาที่หน้าตู้อีกทีจะใกล้เคียงกว่าครับ

สงสัยต้องสมัคร เป็นลูกศิยร์ในการปรับชาวกับพี่ทอยชะแล้ว เพิ่งรู้นะนิว่า lakland ทำชาวได้hisoขนาดนี้ 55555

EsTale
08-08-2010, 12:56 AM
เอ่า !! พี่อะตอมแข่ง วันอาทิตย์ ที่กาดด้วยหรอครับบ

แข่งวันเดียวกับผมเลยอ่ะ = =

ผมจะสู้ไหวมั๊ยเนี่ยยย = ="

ซาวด์สแลปของพี่ทอยนี่ ฟังเพลินดีจังครับ...

ขออนุญาติเอาไปลองใช้บ้างนะครับ พี่ ^^"

PAD Thai
08-08-2010, 01:12 AM
สารภาพว่าเพิ่งเคยเห็นทอยเล่นนะเนี่ย...
ซักวัน ต้องมาเข้าคลับนี้ให้ได้ 5555
เอ๊ะ! ทำไม 44-02 ไม่มี deluxe

EsTale
08-08-2010, 01:38 AM
44-02 ก็มี Deluxe นี่ครับพี่ผไท

ถ้าพี่ผไทใช้ 44-02 ก็จะไม่ซ้ำใคร ในเชียงใหม่เลยนะครับ ^^

08-08-2010, 07:13 AM
พี่ทอยตัวจริงหล่อกว่าในคลิปครับ 55++

Toy69bass
08-08-2010, 02:21 PM
พี่ทอยตัวจริงหล่อกว่าในคลิปครับ 55++

ไม่หล่อครับ แต่อร่อย 5555 ++

Warmwam
08-08-2010, 05:54 PM
ช่วงนี้บอร์ด กลับมาคึกคักกันแล้วนะครับ

Lakland สุโค่ยย

PAD Thai
08-08-2010, 09:29 PM
44-02 ก็มี Deluxe นี่ครับพี่ผไท

ถ้าพี่ผไทใช้ 44-02 ก็จะไม่ซ้ำใคร ในเชียงใหม่เลยนะครับ ^^

มันมีจริงๆหรือครับ พี่ดูในเว็ปไม่เจอ สงสัยแก่แล้วตาถั่ว
งั้นสั่งเลย เอา 1 ตัว 555... รุ่น 44-02 Deluxe มีแค่สีเดียวแบบตัวของทอยใช่ไหมครับ..

MiLinDa
08-08-2010, 11:56 PM
http://www.lakland.com/44-02.htm

มีตัว deluxe ด้วยครับ แต่ไม่รู้ร้านพี่กบเอาเข้ามารึป่าวนะครับ ^^

PAD Thai
09-08-2010, 12:08 AM
http://www.lakland.com/44-02.htm

มีตัว deluxe ด้วยครับ แต่ไม่รู้ร้านพี่กบเอาเข้ามารึป่าวนะครับ ^^

นี่แหล่ะครับที่อยากได้ สีดำ คอขาว รู้สึกชีวิตมีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจนแล้ว
สงสัยต้องเช็คคุณกบหน่อยแล้ว......ขอบคุณครับ

Toy69bass
09-08-2010, 03:46 AM
นี่แหล่ะครับที่อยากได้ สีดำ คอขาว รู้สึกชีวิตมีจุดมุ่งหมายที่ชัดเจนแล้ว
สงสัยต้องเช็คคุณกบหน่อยแล้ว......ขอบคุณครับ

http://www.siambass.com/showthread.php?61991-อยากถามเรื่อง-lakland-44-02

พี่กบพึ่งมาตอบครับพี่ผไท บอดี้สีดำ คอขาว ไม่ใช่ 44-02 deluxe นะครับ เป็น 44-02 ธรรมดา

deluxe จะมีไม้ปะหน้า เป็น quilt maple ครับ แต่ 44-02 ก็ยอดเยี่ยมมากแล้วครับผมก็อยากมีซักตัวเหมือนกันครับ

อยากมีเบส LAKLAND ครบทุก แบบเลย ชอบมากครับ

09-08-2010, 03:47 AM
กำลังรอลุ้นอยู่ภายใน 4-5 วันนี้ว่าจะได้เป็นสมาชิก lakland จริงๆจังๆ รึเปล่า

หลังจากที่แอบมีใจให้ lakland มาตั้งนานแล้ว สาธุ....ได้ทีเถอะ..จะถือว่าเป็นของขวัญวันเกิดที่เยี่ยมเลย

Toy69bass
09-08-2010, 12:13 PM
กำลังรอลุ้นอยู่ภายใน 4-5 วันนี้ว่าจะได้เป็นสมาชิก lakland จริงๆจังๆ รึเปล่า

หลังจากที่แอบมีใจให้ lakland มาตั้งนานแล้ว สาธุ....ได้ทีเถอะ..จะถือว่าเป็นของขวัญวันเกิดที่เยี่ยมเลย

ขอให้ได้ขอให้มีครับ ดล แล้วคุณจะติดใจ คนที่จะเปลี่ยนใจจาก LAKLAND ไปได้นี่ต้องหาเบสที่แพงกว่า

และดีกว่าให้ได้จริง ๆ ถึงจะเปลี่ยนใจได้

OaT~
09-08-2010, 01:17 PM
มาเเล้วค๊าบบบ 55-94 delux เชค series เเล้วเป็นเบสปี 97 คับ

ผมชื่อโอ๊ตนะคับ ขอเข้าคลับด้วยคน :rofl::rofl:

09-08-2010, 01:21 PM
แวะมาเยี่ยมเยียน ชาวคณะ

last_quarter
09-08-2010, 01:38 PM
เล็ง 44-01 ไว้ครับ แต่ร้านพี่กบของหมด ถ้าของมาเมื่อไรคงได้เป็นสมาชิกด้วยอีกคนครับ :D

PAD Thai
09-08-2010, 05:51 PM
http://www.siambass.com/showthread.php?61991-อยากถามเรื่อง-lakland-44-02

พี่กบพึ่งมาตอบครับพี่ผไท บอดี้สีดำ คอขาว ไม่ใช่ 44-02 deluxe นะครับ เป็น 44-02 ธรรมดา

deluxe จะมีไม้ปะหน้า เป็น quilt maple ครับ แต่ 44-02 ก็ยอดเยี่ยมมากแล้วครับผมก็อยากมีซักตัวเหมือนกันครับ

อยากมีเบส LAKLAND ครบทุก แบบเลย ชอบมากครับ

ตอนนี้เหลือแต่คอดำครับทอย แต่มีทั้งรุ่น 44-02 (ไม่ deluxe) และรุ่น DJ

12-08-2010, 11:59 PM
LL ที่ 1 ในดวงใจ

chaiyo
13-08-2010, 12:19 PM
เอ่อ ช่วยผม ตัดสินใจหน่อยครับ ผมคิดจะ ซื้อ tribute l2500 แต่ผมไปดู lakland 55-01 ราคา ต่างกันไม่กี่ พัน ผมควiเลือกไหนดี

ผมเล่น ร็อค ป๊อป ตลาดดทั่วไป

Toy69bass
13-08-2010, 01:45 PM
เอ่อ ช่วยผม ตัดสินใจหน่อยครับ ผมคิดจะ ซื้อ tribute l2500 แต่ผมไปดู lakland 55-01 ราคา ต่างกันไม่กี่ พัน ผมควiเลือกไหนดี

ผมเล่น ร็อค ป๊อป ตลาดดทั่วไป

แหม ถามใน LAKLAND CLUB ก็ต้องตอบว่า LAKLAND ซิครับวันพุธที่ผ่านมา ไป set up เปลี่ยนสายเบส ให้ G&L L2000 US ที่ ม.ราชภัฏเชียงใหม่มา

ลองปรับเล่นดูแล้ว ไม่รู้ด้วยความเป็น humbucking ของ PU รึเปล่านะครับ เสียงไม่ใสไม่แหลมเท่า LAKLAND เลย ออกเป็นแหลมแข็ง ๆ มากกว่า

ความแรงก็ไม่น่าจะเท่าครับ ภาคการปรับของ LAKLAND นั้นกว้างกว่าแน่นอน แถมด้วยว่าถ้าเป็น 5 สาย สาย 5 low B ของ LAKLAND นิ่งกว่าชัดกว่าแน่นอนครับ

เพราะ scale length ของ LAKLAND ยาวกว่าครับ ที่เป็นข้อดีของ G&L น่าจะเป็น หมุดแม่เหล็กที่ปรับความสูงได้บน PU ช่วยควบคุมความดังของสายได้ดีทีเดียวครับ

อีกอย่างคือ หัวเสียงของ G&L เม็ดห้วนกว่าครับ เวลาเล่นโน็ตสั้น ๆ อุดสายง่ายดี แต่เวลาเล่นโน็ตยาว ๆ หัวใหญ่หางเสียงสั้นมาก เสียงตกไว ใช้เล่นโน็ตยาว ๆ ไม่ได้เลยครับ

แต่ถ้าถามครั้งสุดท้ายว่าตัวไหน คุ้มกว่า กว้างกว่า แรงกว่า ผมตอบ LAKLAND อย่างไม่ต้องสงสัยครับ ทุกท่านในนี้เป็นพยานได้

ผมก็อยากได้นะ 55-01 เอาไว้สำรอง 55-02 เพราะสัมผัสเท่ากัน แถมได้ซาวนด์ที่ 55-02 ทำไม่ได้ด้วยคือซาวนด์จาก PU split coil เป็นเม็ดดี

Warmwam
13-08-2010, 02:40 PM
+1 เสียงครับบ

Laklamd 55-01

แจ่มม ครับบบ ผม

iova
13-08-2010, 08:16 PM
คุณทอย เชียร์ LL หนักจริงๆ อิอิ ผมคนนึงแหละที่ ลองแล้ว มั่นใจ ในคุณภาพ แต่ทุกวันนี้ จอด ไว้ เฉยๆ เลย ไม่ค่อยได้เล่น กะว่า กะซื้อ markbass ตัวเล้ก คุณทอยคิดว่า มันจะโอเค กับ LL55-02 ไหมคับ อิอิ ขอความคิดหน่อยๆๆ

chaiyo
13-08-2010, 08:27 PM
ผมได้ ยินเสียง จริงๆ ของ 55-02 แล้ว เล่นได้กว้างดี

แต่ยังไม่เคยได้ ยิน tributeเลยคนเล่นก็ไม่ค่อยเยอะ สงสัย lakland น่า ซื้อกว่า ขอบ คุณครับ

Toy69bass
13-08-2010, 08:51 PM
คุณทอย เชียร์ LL หนักจริงๆ อิอิ ผมคนนึงแหละที่ ลองแล้ว มั่นใจ ในคุณภาพ แต่ทุกวันนี้ จอด ไว้ เฉยๆ เลย ไม่ค่อยได้เล่น กะว่า กะซื้อ markbass ตัวเล้ก คุณทอยคิดว่า มันจะโอเค กับ LL55-02 ไหมคับ อิอิ ขอความคิดหน่อยๆๆ

ไม่รู้ว่าหมายถึงตัว mini CMD รึเปล่าครับ markbass น่าจะเหมาะกับคนที่ชินกับการปรับแบบ tone variation มากกว่าครับ

คือการปรับในรูปแบบ tone เสียงที่เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดไม่ fix ค่าความถี่ เพราะ ปุ่มปรับจะไม่ค่อยเหมือนแอมป์ทั่ว ๆ ไป เท่าไหร่

ถามว่าดีมั้ยดีครับ เหมาะมั้ยก็เหมาะครับ

เท่าที่ดู เหมาะกับการใช้งานที่เน้นความคล่องตัวในการย้ายไปย้ายมา มากกว่า ยังไงลำโพงขนาด 12 ก็ยังไม่สามารถให้ low ที่ลึกมากได้ขนาดพอออกเวที แต่ถ้าแค่ซ้อมในห้องก็ไม่แน่

ดังนั้นเทียบราคาค่าตัวแล้ว ถ้าต้องการความคล่องตัว ก็จัดเลยครับ แต่ถ้าต้องการความดังที่ดังกว่าและการปรับที่เข้าใจง่ายกว่านี้ ราคาใกล้เคียงกัน ก็ Hartke HA3500 + cabinet 4.5XL ดีกว่าครับ

iova
14-08-2010, 10:48 PM
ขอบคุณมากครับ ผมคงเป็นอย่างนั้น คือปรับให้เสียงต่างอย่างเห็นได้ ชัดแหละคับ ขอบคุณ คุณทอยมากมาย อิอิ

16-08-2010, 12:55 PM
ใครมี LL 5501 รบกวนช่วยดู vol หน่อยได้มั๊ยครับว่าค่ามันกี่ k

Toy69bass
16-08-2010, 02:10 PM
ใครมี LL 5501 รบกวนช่วยดู vol หน่อยได้มั๊ยครับว่าค่ามันกี่ k

ของผมเป็น pot push pull B50K ครับ มี capacitor แบบ ceramic ค่า 561 ติดมาด้วย

น่าจะเหมือนกัน ทั้ง 55-01 55-02 นะ

16-08-2010, 03:12 PM
ขอบคุณครับพี่ทอย

อีกเรื่องครับ ถ้าตัว blend นี่ผมหาค่าที่ตรงกับของเดิมไม่ได้

แล้วผมใส่สวิตช์ 3 ทางแทน แล้วตัว vol ผมก็ใช้ 50 k เ่ท่าเดิม แต่ใช้สวิตช์เปิด ปิด active/passive ได้มั๊ยครับ

Toy69bass
16-08-2010, 09:29 PM
ขอบคุณครับพี่ทอย

อีกเรื่องครับ ถ้าตัว blend นี่ผมหาค่าที่ตรงกับของเดิมไม่ได้

แล้วผมใส่สวิตช์ 3 ทางแทน แล้วตัว vol ผมก็ใช้ 50 k เ่ท่าเดิม แต่ใช้สวิตช์เปิด ปิด active/passive ได้มั๊ยครับ

จะเอาแบบนั้นก็ได้ครับ แต่มันจะไม่ใช่ PU blend เลยนะ เพราะ blend มันไม่ใช่แบบสวิตซ์ 100/0 - 100/100-0/100 แต่ระหว่าง ช่วงหมุน

มันยังมีซาวนด์ ที่อยู่ตรงกลาง ๆ นั้นด้วย เช่น 70/100 หมายถึง PU หน้า 70% PUหลัง 100% หรือ 100/70 หมายถึง PU หน้า 100% PUหลัง 70% อะไรประมาณนี้

vol ทำได้ครับ แต่หา wiring diagram ดี ๆ นะครับ

17-08-2010, 06:39 AM
ขอบคุณหลายๆ ครับพี่ทอยถ้าผลเป็นยังไงเดี๋ยวหิ้วไปหาที่เชียงใหม่ครับ

Kr
18-08-2010, 05:36 PM
ตอนนี้เป็นสมาชิก LL สดๆเลยครับ 55-02 ครับ

อยากได้ knobs แบบของคุณทอย ไม่รู้ว่าในกรุงเทพจะหาซื้อได้ที่ไหน

ใครเคยเจอ รบกวนแจ้งให้ทราบทีครับ

ขอบคุณครับ

:iz13: :iz13: :iz13:

Toy69bass
18-08-2010, 08:09 PM
ยินดีต้อนรับพี่กระรอกด้วยครับ ถ้าเป็นไปได้ผมรบกวนขอที่อยู่พี่กระรอกด้วยครับ

เดี๋ยวผมส่งไปให้ก็ได้ครับ เอาขีดสีทองหรือขีดสีเงินครับ ราคาไม่แพงครับตัวละ 25 บาทเอง ถ้าหาในกรุงเทพไม่เจอหรือไม่สะดวกไปหา

ผมยินดีส่งให้ครับไม่คิดค่าส่ง เป็นยังไงบ้างครับกับเบส LAKLAND พี่กระรอกชอบตรงไหนบ้างครับ

Kr
18-08-2010, 08:42 PM
ตัวนี้เป็นของคุณ Arm_Bassza ปรีเป็น NTMB นะครับ

http://www.siambass.com/attachment.php?attachmentid=15456&d=1281974337

ปกติผมใช้ WW FNA อยู่ ซึ่งมันก็ลงตัวกับวงที่เล่นอยู่ เพราะเล่นrockเป็นส่วนใหญ่ และมือกีต้าร์บ้าพลัง ใช้ตู้ meza 100w อยู่ :iz22:

แต่บางทีที่วงก็เล่นเพลงตลาดเพราะๆอยู่เยอะเหมือนกัน ทำให้เวลาใช้ WW ที่เสียงออกแนว สาก โหด อย่างเดียว ทำเสียง นุ่มๆ เพราะๆ ไม่ค่อยได้ :iz8:

บวกกับเริ่มแก่กันแล้ว rock มากๆคงไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ Soft ลงเยอะ :iz13:

LL ตัวนี้ก็น่าจะมาแก้ปัญหานี้ได้ เท่าที่ลอง ก็ทำได้หลาย Sound มาก ต้องหากันก่อน น้ำหนักไม่หนักมาก

ปุ่มปรับมีเท่ากับ WW ทุกอย่าง แต่อาจจะอยู่คนละตำแหน่ง มีที่เพิ่มมาคือ Push Pull - Tone ก็ต้องค่อยๆทำความคุ้นเคยกันไปครับ :iz23:

(วงที่เล่น เล่นเพลง แบบ shuffle ครับ เดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวช้า เดี๋ยวrock เดี๋ยวsoft เดี๋ยวMetal ปรับกันงงเลยครับ) :iz14:

สรุปตอนนี้ ชอบมากๆ แต่ยังไม่ได้ซ้อมกับวงเลยยังไม่รู้เป็นยังไง แล้วค่อยมาแจ้งให้ทราบกันอีกที :iz7:

เดี๋ยวยังไงก็ต้องรบกวนสอบถามคุณ ทอย เรื่อยๆนะครับ ยังมีข้อสงสัยเรื่อง trim pot กับ Push Pull - Tone อยู่นิดหน่อย

ส่วนเรื่อง knobs ถ้าไม่รบกวนเกินไป ก็จะเป็นพระคุณมากๆครับ

เดี่๋ยวจะแจ้งที่อยู่ทาง PM นะครับ สำหรับชื่อและเบอร์บัญชีของคุณทอยก็แจ้งกลับมาทาง PM ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

:iz1: :iz1: :iz1:

iova
18-08-2010, 08:45 PM
ผมว่า knob อันเก่า มัน ชอบเกาะ กับ กระเป๋าอะ เพราะมันเปนยาง เป่าไม่แน่ใจ แต่ ผมใส่ที่ไหร ดึงออกมา กลับมันจะพังซะก่อน หะๆ

Toy69bass
19-08-2010, 03:19 AM
เรียนพี่กระรอกนะครับ trimpot ที่มากับ preamp bartolini NTMB นั้น คือตัวปรับเพิ่มลด gain ของ preamp ครับ ตามเข็มนาฬิกาจนสุดจะดังที่สุด

แต่ถ้าทวนเข็มจนสุด ก็จะเบากว่า เสียง passive ของตัวเบสอีกครับ ผมเดาว่าค่า gain adjust ของ trimpot น่าจะมีค่าประมาณ +/- 12 dB

ส่วน push pull tone นั้นผมไม่แน่ใจว่าจะเป็น push pull switch ที่ตัว volume รึเปล่าครับ เป็นตัวเปิดปิด วงจร preamp ครับ

ถ้าดึงขึ้นเป็น ปิด ครับ หมายความว่า EQ 3 band นั้นจะไม่ทำงาน จะเหลือแค่ volume กับ pickup blend (pan pickup) เท่านั้นที่ยังทำงานอยู่ครับ

ถ้ากดลง ก็ทำงานได้ทุกปุ่มครับ และก็ต้องมาดูด้วยว่าเรา ตั้ง trim pot ไว้ยังไง ถ้า trim pot ตั้งค่าเป็น + เสียง volume ก็จะดังขึ้นครับ แต่ถ้า ตั้งเป็น - ก็อาจจะเบาลงได้ครับ

และที่ผมชอบมาก ๆ คือ ตัวสวิตช์ ตัดคอยล์ ตัว pickup MM ทำให้สร้างซาวนด์ได้หลากหลายครับ หนา นวล ใส มีหมดในนั้นครับ

จริง ๆ แล้วน่าจะมีตัว mid frequency selector มาด้วยนะครับถ้าจำไม่ผิด สามารถเลือกค่าความถี่ของย่านเสียงกลางได้ด้วยครับ

ผมเคยลงข้อความไว้ตรงนี้ครับ

http://www.siambass.com/showthread.php?6313-LAKLAND-BASS-CLUB/page12

ยังลองอ่านดูก่อนก็ได้ครับ

Kr
19-08-2010, 12:27 PM
ผมยังงงงงอยู่ครับ คือที่ตัว volume มันสามารถดึงขึ้นตัดเป็น passive ได้

และที่ตัว tone ก็ดึงขึ้นได้ เหมือนจะให้เลือกย่านโทนอีก สงใสจะเป็น mid frequency selector ???

ซึ่งมันต่างกันยังไง ยังไม่แน่ใจ ต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกครับ

$LiDeR#
20-08-2010, 01:38 AM
ผมยังงงงงอยู่ครับ คือที่ตัว volume มันสามารถดึงขึ้นตัดเป็น passive ได้

และที่ตัว tone ก็ดึงขึ้นได้ เหมือนจะให้เลือกย่านโทนอีก สงใสจะเป็น mid frequency selector ???

ซึ่งมันต่างกันยังไง ยังไม่แน่ใจ ต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกครับ

mid freq selector จะอยู่ข้างในตัวเบสเลยอ่ะคับพี่กระรอก ไว้เลือกย่าน กลางต่ำ - กลาง - กลางสูง

เป็นเบสที่กว้างมากทีเดียวคับพี่ ไม่แน่น้ำก็อาจจะหิ้วไปมีตติ้งลุงเบสด้วย :)

Kr
20-08-2010, 02:37 AM
mid freq selector จะอยู่ข้างในตัวเบสเลยอ่ะคับพี่กระรอก ไว้เลือกย่าน กลางต่ำ - กลาง - กลางสูง

เป็นเบสที่กว้างมากทีเดียวคับพี่ ไม่แน่น้ำก็อาจจะหิ้วไปมีตติ้งลุงเบสด้วย :)

จะเอาไปเหมือนกันครับ วันนั้นตอนเย็นมีซ้อมอยู่แล้ว แล้วเจอกันครับ

:iz1: :iz1: :iz1:

Kr
23-08-2010, 01:38 AM
ขอบคุณ คุณ toy มากๆ สำหรับ knobs นะครับ สวยมากครับ

:iz21: :iz21: :iz21:

Warmwam
23-08-2010, 11:12 AM
ขอชม หน่อบนะครับ พี่กระรอกก อ่าาา

^^

Kr
25-08-2010, 02:19 AM
ขอชม หน่อบนะครับ พี่กระรอกก อ่าาา

^^

:iz7: :iz7: :iz7:

Warmwam
25-08-2010, 01:16 PM
ว้าววว สวยไปอีกแบบบ ฮาาา

$LiDeR#
25-08-2010, 10:16 PM
ไฮโซกันเลยทีเดียวววววว !

MiLinDa
26-08-2010, 03:31 AM
ผมซื้อ Knob มาเปลี่ยน นานละ แต่ดันมีปัญหา คือ เอาของเก่าไม่ออก -*- เลยยังไม่ได้เปลี่ยนเลยจนถึงตอนนี้ มันไม่น่าเอาออกยากเลย ก็น่าจะเหมือนปกติ -*-

beer2009
27-08-2010, 06:53 AM
ผมได้bass LAKLAND skyllne 55-02 มาครับ มันมีสวิต อยากรู้ว่ามันทำงานยังไง และพอผมเปิดฝาดูวงจรมันมีที่เป็นสวิตเลข1-4มันทำงานยังไงวอนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

anthrax21
27-08-2010, 08:13 PM
ว่าจะไปลอง lakland 55-01 หน่อย แต่ทางร้านบอกว่าหมดสต๊อกแล้วอ่า-*-

28-08-2010, 03:36 PM
ลงชื่อเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งไปสอย 55-01 มา :D

Warmwam
28-08-2010, 06:57 PM
ลงชื่อเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เพิ่งไปสอย 55-01 มา :D

ยินดีด้วยครับผมม อ่าาา
สีอะไรหรอครับบ ^^

Toy69bass
28-08-2010, 07:24 PM
ผมได้bass LAKLAND skyllne 55-02 มาครับ มันมีสวิต อยากรู้ว่ามันทำงานยังไง และพอผมเปิดฝาดูวงจรมันมีที่เป็นสวิตเลข1-4มันทำงานยังไงวอนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ลองเข้าไปอ่านในนี้ดูก่อนนะครับ http://www.siambass.com/showthread.php?6313-LAKLAND-BASS-CLUB/page12

OaT~
28-08-2010, 07:47 PM
หวัดดีทุกคนคร๊าบบบบ อยากขอความคิดเห็นหน่อยคับ

คือ 55-94 ของผม มีความรู้สึกว่าถ่านหมดไวมากเลยคับ ปกติเบส active ที่ผมเคยใช้มา ผมไม่เคยใช้จนถ่านหมดเลย

ได้ 55-94 มาวันเเรกผมก็ยัดถ่าน Duracell คิดว่าถ่านนี้มันอึดที่สุดเเล้วนะเนี่ย จากนนั้นไม่ถึงเดือน มันหมดเเบบว่า เกลี้ยงเลยคับ เสียงเเทบไม่ดัง จนเเตกพล่าไปเลย

ตอนเเรกนึกว่าเบสเปนไร พอปรับเล่นเเบบ Passive ก็ดังปกติ ก็ลองเปลี่ยนถ่านดูก็หายเปนปกติ

อยากถามทุกคนดูอ่ะคับว่า ปกติเปลี่ยนถ่านทุกๆกี่เดือนหรือกี่วันคับ เเล้วเคยใช้จนถ่านหมดไหม

เบสที่เคยใช้มา ถ่านก้อนเดียว ผมรู้สึกว่าอยู่ได้นานกว่านี้เยอะมากเลยนะคับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

Toy69bass
28-08-2010, 09:03 PM
หวัดดีทุกคนคร๊าบบบบ อยากขอความคิดเห็นหน่อยคับ

คือ 55-94 ของผม มีความรู้สึกว่าถ่านหมดไวมากเลยคับ ปกติเบส active ที่ผมเคยใช้มา ผมไม่เคยใช้จนถ่านหมดเลย

ได้ 55-94 มาวันเเรกผมก็ยัดถ่าน Duracell คิดว่าถ่านนี้มันอึดที่สุดเเล้วนะเนี่ย จากนนั้นไม่ถึงเดือน มันหมดเเบบว่า เกลี้ยงเลยคับ เสียงเเทบไม่ดัง จนเเตกพล่าไปเลย

ตอนเเรกนึกว่าเบสเปนไร พอปรับเล่นเเบบ Passive ก็ดังปกติ ก็ลองเปลี่ยนถ่านดูก็หายเปนปกติ

อยากถามทุกคนดูอ่ะคับว่า ปกติเปลี่ยนถ่านทุกๆกี่เดือนหรือกี่วันคับ เเล้วเคยใช้จนถ่านหมดไหม

เบสที่เคยใช้มา ถ่านก้อนเดียว ผมรู้สึกว่าอยู่ได้นานกว่านี้เยอะมากเลยนะคับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

ไม่ทราบว่า 55-94 ถ้าเป็น วงจร bartolini ทั้งหมด จะเดินไฟแบบสวิตท์ ที่ตัว วอลลุ่มหรือเปล่าครับผมไม่แน่ใจ ปกติเบสทั่วไป เดินวงจรด้วยรูแจ็ค

คือหมายความว่า เมื่อเสียบเแจ็ค ระบบจะกินกระแส แต่สำหรับ 55-94 แล้ว ไม่เสียบแจ็ค แต่ถ้าเปิด วอลลุ่มไว้ตลอด หรือกดลงให้เป็น active แล้วไม่ถอดถ่านออก

ระบบก็จะกินกระแสไปเรื่อย ๆ

แรก ๆ ตอนผมได้มาก็เป็นเหมือนกันครับ ถ่าน alkaline ก้อนหนึ่งอยู่ได้เดือนละก้อนเท่านั้น ก็เลยไปไล่วงจรใหม่ ให้กินกระแสก็ต่อเมื่อ เสียบแจ็คเท่านั้น

Toy69bass
28-08-2010, 09:04 PM

ยินดีด้วยครับ ไม่ทราบว่าชื่อ คุณอะไรครับ มีเวลาเอารูปเบส มาโชว์กันหน่อยนะครับ

28-08-2010, 09:57 PM
ยินดีด้วยครับผมม อ่าาา
สีอะไรหรอครับบ ^^

ตัวนี้เลยครับ

ปล. เพิ่งเอามาเลยยังไม่ได้ถ่ายรูป เลยยืมรูปตอนที่คนขาย(คุณวัฒน์)ถ่ายไว้มาลงก่อนละกันครับ ^^'

ยินดีด้วยครับ ไม่ทราบว่าชื่อ คุณอะไรครับ มีเวลาเอารูปเบส มาโชว์กันหน่อยนะครับ

ผมเอกครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณทอย ^^

OaT~
28-08-2010, 10:04 PM
เข้าใจเเล้วคับ คิดว่าคงเป็นเเบบที่คุณทอยบอก เพราะวงจรเป็น Batolini NTMB เพียวๆเลยคับ

เด๋วผมจะลองไปเดินวงจรใหม่ดูคับ

ขอบคุณ คุณทอยมากคับสำหรับคำตอบ

iova
30-08-2010, 08:52 PM
คุณ ทอย นี่ แฟนพันแท้ LL จริงๆเลยนะครับ อิอิ ขอชมจากใจจริง อย่างงี้ มีปัญหา ไม่ต้องปรึกษาพี่กูเกิ้ลแล้ว อิอิ มีเทพ ในบอร์ดแบบนี้ สบายใจหายห่วง ^^

Kr
31-08-2010, 03:26 AM
ไม่ทราบว่า 55-94 ถ้าเป็น วงจร bartolini ทั้งหมด จะเดินไฟแบบสวิตท์ ที่ตัว วอลลุ่มหรือเปล่าครับผมไม่แน่ใจ ปกติเบสทั่วไป เดินวงจรด้วยรูแจ็ค

คือหมายความว่า เมื่อเสียบเแจ็ค ระบบจะกินกระแส แต่สำหรับ 55-94 แล้ว ไม่เสียบแจ็ค แต่ถ้าเปิด วอลลุ่มไว้ตลอด หรือกดลงให้เป็น active แล้วไม่ถอดถ่านออก

ระบบก็จะกินกระแสไปเรื่อย ๆ

แรก ๆ ตอนผมได้มาก็เป็นเหมือนกันครับ ถ่าน alkaline ก้อนหนึ่งอยู่ได้เดือนละก้อนเท่านั้น ก็เลยไปไล่วงจรใหม่ ให้กินกระแสก็ต่อเมื่อ เสียบแจ็คเท่านั้น

ยังงั้นของผมมันจะเป็นด้วยหรือเปล่าครับคุณทอย

ของผมเฉพาะ Pre ที่เป็น bartolini

ตั้งแต่ได้มายังไม่เคยเอาถ่านออกเลย....... เดี๋ยวพอต้องใช้จะมาถ่านหมด ก็จะซวยกันไปใหญ่

peachpeat
31-08-2010, 09:19 PM
มาเล่นมั่งแล้วๆๆ

menn
31-08-2010, 09:33 PM
เข้าใจเเล้วคับ คิดว่าคงเป็นเเบบที่คุณทอยบอก เพราะวงจรเป็น Batolini NTMB เพียวๆเลยคับ

เด๋วผมจะลองไปเดินวงจรใหม่ดูคับ

ขอบคุณ คุณทอยมากคับสำหรับคำตอบ

ถ้าเป็นอย่างที่ทอยบอก ไม่ต้องเดินวงจรใหม่ก็ได้ครับ

แค่เล่นเสร็จแ้ล้วบิดโวลุ่มปิดก็พอ

Warmwam
31-08-2010, 10:50 PM
วอมเอาคลิปมาฝากครับ ฝากวงด้วยครับ พอดีลงประกวด กับงานโค้กมิวสิคอวอร์ด ติชมได้เลยนะครับพี่ๆน้องๆ LL ขอบคุณครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VNUdKJlC89U&feature=player_embedded

$LiDeR#
01-09-2010, 01:54 AM

ยังไงเนี่ยพิช ได้ตัวไหนมา!!??

Toy69bass
01-09-2010, 03:51 PM
ยังงั้นของผมมันจะเป็นด้วยหรือเปล่าครับคุณทอย

ของผมเฉพาะ Pre ที่เป็น bartolini

ตั้งแต่ได้มายังไม่เคยเอาถ่านออกเลย....... เดี๋ยวพอต้องใช้จะมาถ่านหมด ก็จะซวยกันไปใหญ่

ตัวของพี่กระรอก เห็นคุณอาร์มเค้าเอาไปเปลี่ยนปรี เป็น bartolini NTMB มาใหม่ อาจจะเดินวงจรมาใหม่แล้วก็ได้ครับ

ส่วนใหญ่ที่มีปัญหากินถ่าน จะเป็นตัวที่ติด NTMB มาจากโรงงานเลยทั้งนั้น ยังไงเพื่อความแน่ใจลองสอบถามที่อาร์มก่อนก็ได้ครับ

วิธีสังเกตจาก กล่องแบต สองเส้น ขั้วบวกเส้นหนึ่งไปยัง ปรีแอมป์ อีกเส้นขั้วลบเข้ารูเสียบแจ็คครับ คือถ้าไม่เสียบแจ็คยังไงก็ไม่กินกระแสครับ

Toy69bass
01-09-2010, 03:53 PM

เอามาโชว์ ด้วย เร็ว ๆ รอดูอยู่

peachpeat
01-09-2010, 06:04 PM
ตัวเดียวกับที่เคยลงขายในเว็บนี้อะ ที่เป็นลายไม้ 55-01 อะฮะ ของพี่ bassqoo

ลองมาเป็นชาวเลคแล่นดูบ้าง 555

ไม่มีทุนเล่นของสูงแล้วว ต้องเอาไปเรียนหมดเลยย กะว่าตอนหลัง จะเอามาโม ขอสูตรพี่ทอยซะหน่อย

แต่เสียง ดีเลยฮะ แต่ยังสู้ตัวเก่าไม่ค่อยได้ ต้องใช้ไปอีกซักพัก

iova
01-09-2010, 08:28 PM
คุณ ทอย คับ แล้ว ของที่ติดมาเปน LH3 นี่ มัน ต่อมายังไงคับ ผ่าน แจ๊ค ป่าว ผมเปนพวกชอบใส่ถ่านทิ้งไว้ซะด้วยสิ

iova
01-09-2010, 08:29 PM
อีกอย่าง นึง ผมอยากถามหน่อย ชาว lakland ออกเสียง lakland ยังไงกัน อะ - - ลาคแลน หรือ เลคแล่น เอ๊ะ ยังไง

Toy69bass
02-09-2010, 02:21 AM
คุณ ทอย คับ แล้ว ของที่ติดมาเปน LH3 นี่ มัน ต่อมายังไงคับ ผ่าน แจ๊ค ป่าว ผมเปนพวกชอบใส่ถ่านทิ้งไว้ซะด้วยสิ

ปรี LH3 กินกระแสน้อยกว่าครับ น้อยกว่า 2-3 เท่าเลยครับ

ถ้าเทียบกันจริง ๆ ลองเช็คดูที่สายจากกล่องแบตอย่างที่ผมบอกก็ได้ครับ สายจะเป็นอย่างที่บอกครับ

ลองไล่ดูครับ ถ้าขั้วบวก(ส่วนใหญ่สีแดง) จะเข้าไปยังตัวปรี ส่วนขั้วลบ(ส่วนใหญ่สีดำ) ไปเข้าที่รูแจ็คครับ แบบนี้ไม่กินกระแส เวลาใส่ถ่านทิ้งไว้

เข้าไปดูในนี้ก่อนครับ

http://www.lakland.com/tech-docs/LH-3%20Wiring%20Diagram%204-07.pdf

หรือปรี แผ่นปริ้นท์ แบบ 44-01 55-01 จะเป็น จากแบตสองเส้น เข้าตัวแผ่นปรีเลยครับ

ลองเช็คดูก่อนครับ

Toy69bass
02-09-2010, 02:23 AM
อีกอย่าง นึง ผมอยากถามหน่อย ชาว lakland ออกเสียง lakland ยังไงกัน อะ - - ลาคแลน หรือ เลคแล่น เอ๊ะ ยังไง

http://www.siambass.com/group.php?groupid=1

เชิญเข้ากลุ่มนี้ครับ

iova
02-09-2010, 08:55 PM
ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบ

beer2009
02-09-2010, 11:14 PM
คุณทอยครับผมเล่น lakland รุ่น55-02 แล้วรู้สึกว่าเสียงมันหวานเพราะมากครับ แต่ผมอยากให้ได้ซาวที่มันโหดๆครับแต่เสียงความเพราะของไม้ยังอยู่เหมือนเดิมมีวิธีหรือมีอาไรพอจะแนะนำบ้างได้ไหมครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนปรีจะช่วยได้ไหมครับ และควรเปลี่ยนปรีอะไรดี และ PU ต้องเปลี่ยนไหม ขอบคุณครับ

Toy69bass
04-09-2010, 05:50 PM
คุณทอยครับผมเล่น lakland รุ่น55-02 แล้วรู้สึกว่าเสียงมันหวานเพราะมากครับ แต่ผมอยากให้ได้ซาวที่มันโหดๆครับแต่เสียงความเพราะของไม้ยังอยู่เหมือนเดิมมีวิธีหรือมีอาไรพอจะแนะนำบ้างได้ไหมครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนปรีจะช่วยได้ไหมครับ และควรเปลี่ยนปรีอะไรดี และ PU ต้องเปลี่ยนไหม ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมเคยลองปรับซาวนด์ที่ รู้สึกว่าสากที่สุดโหดที่สุดของ 55-02 คือ ตั้ง pickup blend ไว้ที่หลังสุด เลือก coil ตรงกลาง

EQ เบส บนตัวเบสเปิดไว้ แค่ 30% ส่วน EQ mid บนตัวเบสเปิดสุดครับ ส่วน Eq treble บนตัวเบสเปิดไว้ประมาณ 60-80% ซาวนด์ยังคงมีความนุ่มของไม้อยู่จริง ๆ

แต่ก็พอที่จะ ใช้เอาไว้เล่นเพลงร็อค หรือในเธคได้ทุกเพลง ส่วนการเลือก mid frequency selector ก็มีผลครับ แนะนำให้เลือกค่าสูงที่สุด preamp LH-3 ค่าสูงสุดอยู่ที่ 1100 Hz.

จะช่วยให้ซาวนด์พุ่งออกมามากกว่าค่าความถี่ต่ำจริง ๆ

ตัวเบสสามารถรองรับการเล่นได้กว้างอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเข้าใจการปรับหน้าตู้ก็จะช่วยได้มากทีเดียวครับ

การเปลี่ยนปรีหรือ pickup นั้นมีสูตร มากมายสำหรับเบส lakland

ว่าที่เรื่องปรีก่อนถ้าเน้นความ โหดมาก ๆ ก็เป็น BQS control ไปเลยครับ ตัวนี้ทำให้เบส เสียงโหดได้แน่ แต่บอกไว้ก่อนว่า ใช้แล้วเวลาเล่น active ซาวนด์จะลอยแบบเสียงเปลี่ยนไปจากเดิมเลย

คือหมายความว่า เนื้อเสียงจะถูกตัวปรี เปลี่ยนให้เป็นสัญญาณแห้ง(dry)น้อย ๆ แล้วก็ที่เหลือเป็น สัญญาณที่แต่ง(wet)มาก ๆ ปรีของEMG จะเป็นแบบนี้กับเบสที่ เสียงนุ่ม ๆ ครับ

ส่วนเบสที่เสียงสาก ๆ บางตัว พอลง EMG จะกลายเป็นนุ่มลงก็มีครับ แต่หลัก ๆ เสียงจะค่อนข้าง ดิบแห้งไม่หวาน แต่โทนออกแข็งแรงครับ

จะกลับมาที่ ซาวนด์นุ่ม ๆ ไม่ได้แล้วนะครับ นอกจากจะใช้ passive ของตัวเบสเท่านั้น จะไปหนักเวลาเล่นซาวนด์นุ่ม ๆ เพราะต้องปรับอารมณ์ เวลาเปิดปิด active/passive

ส่วนการเปลี่ยน pickup ผมว่า pickup เดิม ๆ ของ LAKLAND นั้นดีอยู่แล้ว สามารถปรับได้หลากหลาย อยู่แล้วครับ แค่ลองฟังเสียง passive นั้นก็รู้เลยว่า

เสียงนุ่มจาก single coil หรือเสียงสาก ๆ จาก MM ก็ทำงานได้ชัดเจนครับ แต่ถ้าอยากให้โหดขนาด warwick หรือ Spector ก็ต้องใช้ Humbucking สองตัวครับ ซึ่งต้องไปเจาะเบสใหม่เพิ่มอีก

มันไม่น่าจะคุ้มเท่าไหร่นะครับ

เอาเป็นว่าเบื้องต้น ลองใช้การทำงาน จากตัวเบสอย่างเต็มที่ การปรับหน้าตู้ที่ไปในทิศทางที่ต้องการก่อน ถ้าถึงที่สุดแล้วยังโหดไม่พอ

ก็ลอง หาอุปกรณ์ช่วยปรับซาวนด์อย่างเช่นพวก pre outboard หรือ stompbox หรือพวก EQ อะไรต่าง ๆ มาใช้ดูก่อน

ถ้ารู้สึกว่ายังไม่ดีกว่านั้น ค่อยมาคิดต่อว่าจะทำอะไรกับเบสดีกว่าครับ แบบนี้น่าจะดีกับตัวเบส และงบประมาณของคุณครับ

มีคนบอกผมว่า ผมใช้ตัวนี้เล่นในเธคแล้วเสียงโหดกว่า Musicman Stingray 5 อีกครับ ลองดูครับ

beer2009
05-09-2010, 07:28 PM
ขอบคุณครับคุณทอยมันเป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยครับผมเล่นwwมาตลอดเลยครับเล่นมาเกิบทุกรุ่น แต่พอมาลอง Lakland ตัวนี้ผมกลับชอบมากเลยแต่เสียงสาย E กับ B มันยังทำให้ผมรู้สึกว่ามันนุ่มอย่างที่คุณทอยบอกน่ะครับแต่เรื่องเสียงส่วนรวมดีมากปรับได้กว้างอย่างที่บอกเลยครับก็อยากจะถามผู้รู้น่ะครับยิ่งได้คำแนะนำดีๆอย่างนี้ยิ่งทำให้ผมเข้าถึงเบสตัวนี้มากขึ้น ผมยังไม่เคยลองแบบที่คุณทอยบอกเลยครับต้องขอขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมจะลองปรับดู

ol3lueeyeo
07-09-2010, 12:17 AM
อยากได้วิธีปรับตัว 55-01 เสียงประมาณเบสวง Jetser'er อะครับ หวานๆ

ปรับจนมึนหมดแล้วครับ

09-09-2010, 10:57 PM
อยากได้วิธีปรับตัว 55-01 เสียงประมาณเบสวง Jetser'er อะครับ หวานๆ

ผมก็ปรับมาได้หลายวันละยังไม่เจอเสียงที่ใช่เลยครับ ^^'

แต่ละคนปรับกันยังไงบ้างครับ

significant9
10-09-2010, 11:41 AM
ตะกี้เข้าเวป Lakland ของญี่ปุ่น แล้วไปเจอเบส Lakland รุ่น Signature ตัวใหม่ ของ Tetsuya พอดี

http://www.espguitars.co.jp/lakland/usa/55-69/index.html

สวยดีครับ แต่เห็นราคาแล้วจะเป็นลมขนร่วงแทบหมดตัวเลย - -

Warmwam
10-09-2010, 12:38 PM
ตะกี้เข้าเวป Lakland ของญี่ปุ่น แล้วไปเจอเบส Lakland รุ่น Signature ตัวใหม่ ของ Tetsuya พอดี

http://www.espguitars.co.jp/lakland/usa/55-69/index.html

สวยดีครับ แต่เห็นราคาแล้วจะเป็นลมขนร่วงแทบหมดตัวเลย - -

สี ได้ใจจริงๆเลยครับ บวกกับราคาด้วยฮ่ะๆๆ

peachpeat
11-09-2010, 12:48 AM

แบบผมนะครับ ก็ ลอง เบลน ปิคอัพมา ตัว เนค นิดนึงเลยกึ๊กมานิดนึงอะครับ แล้ว ทุ้ม เลยกึ๊ก มานิดนึง กลาง เปิดไม่ต้องถึงกึ๊ก พอดีๆ แหลม เลยกึ๊ก มานิดนึงให้มี จิกๆ หน่อยนึง ที่เหลือก็ลองดูที่ตู้ครับ

beer2009
11-09-2010, 04:31 PM
ถามคุณทอยครับหรือใครก็ได้ครับ..ถ้าเอา 55-02 ไปเปลี่ยนปรี bartolini NTMB เสียงจะเป็นยังไงครับ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ และร้านไหนมีขายครับ

peachpeat
12-09-2010, 12:23 AM
ถามคุณทอยครับหรือใครก็ได้ครับ..ถ้าเอา 55-02 ไปเปลี่ยนปรี bartolini NTMB เสียงจะเป็นยังไงครับ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ และร้านไหนมีขายครับ

55-02 ไม่ได้เป็น NTMB อยู่แล้วหรอครับ เห็นของน้ำ ก็เป็น NTMB

แก้ครับๆ ไม่ใช่แล้วครับ ขออภัยด้วย

Toy69bass
12-09-2010, 02:56 AM
55-02 ไม่ได้เป็น NTMB อยู่แล้วหรอครับ เห็นของน้ำ ก็เป็น NTMB

แก้ครับๆ ไม่ใช่แล้วครับ ขออภัยด้วย

ของน้ำเป็น 55-02 deluxe ครับ รุ่นที่เป็น 55-02 deluxe จะลงปรี NTMB - 918L

ตัวที่เปลี่ยนปรี ในคลับของเรา มีของพี่กระรอกครับ

เป็นตัวเก่าของอาร์ม อาร์มเอาไปเปลี่ยนเป็นปรี NTMB-918F มา เสียงจะออกพุ่งแรงกว่า ปรับได้กว้างกว่า

เนื่องจาก NTMB ค่าของ frequency range ในการปรับกว้างกว่ามาก หมายความว่า แหลมสูงกว่า และทุ้มลึกกว่า

รวมไปถึง headroom output ที่มากกว่าด้วย

แต่ขาดความนุ่มเหนียวไปเมื่อเทียบกับปรีเดิม LH-3 เหมือนแลกความนุ่มเหนียว ไปกับความพุ่งแรง

อีกทั้งปรี NTMB สามารถต่อเป็น 18 V ได้ด้วยเพิ่ม output ให้ระเบิดได้มากกว่าแบบ 9V อีก

แต่ ปรีเดิม นั้น จุดเด่นอยู่ที่ ความกลมกลืนในการปรับ ครับ แม้ปรับได้ไม่กว้างเท่า NTMB แต่

ปรับย่านไหน ก็เสียงกลมกลืนได้หลายแนวจริง ๆ ถ้าใครได้ลองใช้ปรีเดิมกับการ walk bass จะชอบมาก

เพราะซาวนด์นั้นนุ่มเหนียวกว่า ปรี NTMB เสียอีก ลองพิจารณาดูก่อนครับ

Kr
13-09-2010, 01:12 AM
ของน้ำเป็น 55-02 deluxe ครับ รุ่นที่เป็น 55-02 deluxe จะลงปรี NTMB - 918L

ตัวที่เปลี่ยนปรี ในคลับของเรา มีของพี่กระรอกครับ

เป็นตัวเก่าของอาร์ม อาร์มเอาไปเปลี่ยนเป็นปรี NTMB-918F มา เสียงจะออกพุ่งแรงกว่า ปรับได้กว้างกว่า

เนื่องจาก NTMB ค่าของ frequency range ในการปรับกว้างกว่ามาก หมายความว่า แหลมสูงกว่า และทุ้มลึกกว่า

รวมไปถึง headroom output ที่มากกว่าด้วย

แต่ขาดความนุ่มเหนียวไปเมื่อเทียบกับปรีเดิม LH-3 เหมือนแลกความนุ่มเหนียว ไปกับความพุ่งแรง

อีกทั้งปรี NTMB สามารถต่อเป็น 18 V ได้ด้วยเพิ่ม output ให้ระเบิดได้มากกว่าแบบ 9V อีก

แต่ ปรีเดิม นั้น จุดเด่นอยู่ที่ ความกลมกลืนในการปรับ ครับ แม้ปรับได้ไม่กว้างเท่า NTMB แต่

ปรับย่านไหน ก็เสียงกลมกลืนได้หลายแนวจริง ๆ ถ้าใครได้ลองใช้ปรีเดิมกับการ walk bass จะชอบมาก

เพราะซาวนด์นั้นนุ่มเหนียวกว่า ปรี NTMB เสียอีก ลองพิจารณาดูก่อนครับ

เข้ามายืนยันสิ่งที่คุณทอยบอกครับ ตอนนี้แค่ 9V ก็เปิดที่แอมป์แค่เบอร์ 4 เองครับ

ไม่รู้ว่าคุณ beer2009 อยู่แถวไหน เผื่อจะได้เอาเบสมาลองเปรียบเทียบกัน

anthrax21
13-09-2010, 05:37 AM
ขอเป็นสาวกด้วยคนนะครับ เพิ่งได้มาหมาดๆเยย รุ่น 55-01 ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคับ

beer2009
13-09-2010, 02:15 PM
เข้ามายืนยันสิ่งที่คุณทอยบอกครับ ตอนนี้แค่ 9V ก็เปิดที่แอมป์แค่เบอร์ 4 เองครับ

ไม่รู้ว่าคุณ beer2009 อยู่แถวไหน เผื่อจะได้เอาเบสมาลองเปรียบเทียบกันผมอยู่ดอนเมืองครับเคยเล่น lakland เป็นครั้งแรกไม่รู้เรื่องเกี่ยวกัยเบสยี่ห้อนี้เลย ผมเลยต้องสอบถาม

เบสของผมที่ได้มาเป็นคอขาวครับ ผมเป็นคนชอบซาวของไม้แอ็ดอยู่แล้ว เคยเล่ยมิวสิกแมนซาวไม้ยังออกไม่เท่าตัว lakland 55-02 เลย เสียงย่านLowเยอะมากครับแต่ผมรู้สึกว่ามันยังไม่ค่อยลึกเท่าไหร่ก็เลย

ลองเข้ามาดูใน Lakland คลับ ได้เห็นมีการพูดคุยกันในคลับ ได้ดู youtube เบสของคุณอามหรือเปล่าไม่แน่ใจที่ ปรีเป็น บราโต เลยลดใจว่าถ้าเปลี่ย ปรี เสียงจะดีขึ้นไหม ตอนนี้มีปีรี 2ชุดที่อยู่ในความคิดก็คือ บราโต กับ ออแด ของพี่เอ้ะน่ะครับ

เลยอยากปรึกษาทั้งคุณทอยและคุณพี่กระรอกว่ามันดีไหมปรีที่จะเปลี่ยนใหม่ใน2รุ่นนี้

ป.ล แต่ได้คำแนะนำจากคุณทอยผมได้รู้อาไรเยอะขึ้นทั้งวิธีการปรับผมชอบปรับแบบให้เบสเสียงคล้าย มิวสิกแมนน่ะครับ ไม้ออกเยอะดีชอบเป็นการส่วนตัว

Kr
13-09-2010, 03:33 PM
ผมอยู่ดอนเมืองครับเคยเล่น lakland เป็นครั้งแรกไม่รู้เรื่องเกี่ยวกัยเบสยี่ห้อนี้เลย ผมเลยต้องสอบถาม

เบสของผมที่ได้มาเป็นคอขาวครับ ผมเป็นคนชอบซาวของไม้แอ็ดอยู่แล้ว เคยเล่ยมิวสิกแมนซาวไม้ยังออกไม่เท่าตัว lakland 55-02 เลย เสียงย่านLowเยอะมากครับแต่ผมรู้สึกว่ามันยังไม่ค่อยลึกเท่าไหร่ก็เลย

ลองเข้ามาดูใน Lakland คลับ ได้เห็นมีการพูดคุยกันในคลับ ได้ดู youtube เบสของคุณอามหรือเปล่าไม่แน่ใจที่ ปรีเป็น บราโต เลยลดใจว่าถ้าเปลี่ย ปรี เสียงจะดีขึ้นไหม ตอนนี้มีปีรี 2ชุดที่อยู่ในความคิดก็คือ บราโต กับ ออแด ของพี่เอ้ะน่ะครับ

เลยอยากปรึกษาทั้งคุณทอยและคุณพี่กระรอกว่ามันดีไหมปรีที่จะเปลี่ยนใหม่ใน2รุ่นนี้

ป.ล แต่ได้คำแนะนำจากคุณทอยผมได้รู้อาไรเยอะขึ้นทั้งวิธีการปรับผมชอบปรับแบบให้เบสเสียงคล้าย มิวสิกแมนน่ะครับ ไม้ออกเยอะดีชอบเป็นการส่วนตัว

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ :)

วันเสาร์ค่ำๆ ผมมีซ้อมที่แถวสะพานใหม่ (ใกล้ๆ โลตัสสะพานใหม่)

ถ้าว่าง มาลองของผมก่อนได้ครับ แต่บอกก่อนล่วงหน้านิดจะได้มาก่อนเวลา

เสาร์ที่ 18 ยังไม่สะดวกนะครับเพราะซ้อมเย็นมากๆ กลัวไม่มีเวลาคุยครับ

beer2009
13-09-2010, 05:32 PM
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันครับ :)

วันเสาร์ค่ำๆ ผมมีซ้อมที่แถวสะพานใหม่ (ใกล้ๆ โลตัสสะพานใหม่)

ถ้าว่าง มาลองของผมก่อนได้ครับ แต่บอกก่อนล่วงหน้านิดจะได้มาก่อนเวลา

เสาร์ที่ 18 ยังไม่สะดวกนะครับเพราะซ้อมเย็นมากๆ กลัวไม่มีเวลาคุยครับ

รู้จักครับแถวนั้นงั้นรบกวนขอเบอคุณกระรอกหน่อยนะตรับอยากลองดูว่าถูใจซาวแบบคุณกระรอกหรือเปล่า

Kr
15-09-2010, 02:46 AM
^
^
pm แล้วนะครับ

Warmwam
15-09-2010, 12:19 PM
ขออนุญาตินำรูปจากเว็บ Lakland รุ่น Skyline Limited Edition 2011มาฝากพี่ๆน้องนะครับ

ชอบ 55-01สี TRANS BLUE * MAPLE จังครับ แฮะๆ

iova
23-09-2010, 09:28 PM
LL เงียบจังเลยยย

iova
27-09-2010, 08:46 PM
ขุดหน่อยแล้วกัน

Warmwam
28-09-2010, 09:45 PM
อ่าาเงียบ สงัดเลยครับ แฮะๆ

^_^

$LiDeR#
22-10-2010, 07:21 PM
หายไปไหนกันหมดหว่า ฮ่้าๆๆ

Warmwam
22-10-2010, 09:24 PM
ยังอยู่ครับแฮะๆ รู้สึกช่วงนี้คลับเงียบๆไป

อ่าาาา สบายดีมั้ยครับบผม

peachpeat
24-10-2010, 11:48 AM
ออกจาก lakland 55-01 แล้วนะครับ

แต่ขอเข้ามาใหม่ ด้วย lakland DJ แทนครับ อิอิ

Toy69bass
24-10-2010, 02:02 PM
ออกจาก lakland 55-01 แล้วนะครับ

แต่ขอเข้ามาใหม่ ด้วย lakland DJ แทนครับ อิอิ

เมื่อวานก็ไปเอา LAKLAND DJ มาเล่นเหมือนกัน เสียงแหลมปลาย ๆ กิ๊ง ๆ ใสแจ่มกว่า Fender แน่นอน

ของพีชเป็น สี่สายหรือ ห้าสายครับ

Warmwam
24-10-2010, 05:31 PM

ใช่ตัวของพี่เต๋าป้าวครับ แฮะๆ ได้ข่าวว่าพี่เค้าเพิ่งปล่อยไป คร๊าบบ
DJ กิ๊งๆ

peachpeat
24-10-2010, 09:27 PM
ใช่คร้าบ เป็นสี่สายครับผม ตอนนี้รู้สึกดีกับตัวนี้มากฮะ 5555

iova
24-10-2010, 11:32 PM
ค่อยมีสีสันกันหน่อย อิอิ ผมยังหาตู้ที่ตรงใจมะได้เลยอ่าาาา แย่จัง

Warmwam
26-10-2010, 01:10 PM
ใช่คร้าบ เป็นสี่สายครับผม ตอนนี้รู้สึกดีกับตัวนี้มากฮะ 5555
ยินดีด้วยครับแฮะๆ

ผมว่าDJสีขาว โดนใจเหลือเกิน

$LiDeR#
26-10-2010, 09:19 PM
ต้องเอามาโดนหน่อยนะพิช 55555555555

พี่เดียร์บิ้ว ให้ลองเอา bartolini TCT มาลองลง 55-02 จะดีไหมนั่น 5555555555555

iova
26-10-2010, 11:08 PM
ถามผู้รู้นิดนะคับ LL DJ นี่ พี่กบจานำเข้ามาอีกไหม แล้ว ลีอตหน้าจาเปนของเกาหลีหรือ อินโดอ่าา ใครรู้บอกผมทีนะคับ อิอิ

Toy69bass
27-10-2010, 04:48 AM
ถามผู้รู้นิดนะคับ LL DJ นี่ พี่กบจานำเข้ามาอีกไหม แล้ว ลีอตหน้าจาเปนของเกาหลีหรือ อินโดอ่าา ใครรู้บอกผมทีนะคับ อิอิ
LAKLAND DJ ไม่ผลิตแล้วครับ

EsTale
27-10-2010, 08:23 PM
เคส Lakland หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับบบ ?

มีแต่เบส ไม่มีเคสเลยย อยากได้เคสแท้ๆสักเคสจัง= =

มีพี่ๆคนไหนเคยหาซื้อได้มั่งอ่ะครับ

ขอคำแนะนำทีด้วยครับ...

iova
27-10-2010, 08:28 PM
ขอบคุณ คุณทอยมากเลยคร๊าบ อิอิ

menn
28-10-2010, 03:30 AM
เคส Lakland หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับบบ ?

มีแต่เบส ไม่มีเคสเลยย อยากได้เคสแท้ๆสักเคสจัง= =

มีพี่ๆคนไหนเคยหาซื้อได้มั่งอ่ะครับ

ลองไปสอบถามที่ อินเตอร์มิวสิค เวิ้งนครเกษม ดูนะครับ

bassatomic
29-10-2010, 03:13 PM

น้องภีม พี่ได้ยินมาว่า เคสของ Lakland มันไม่ค่อยแข็งแรงนะ

แถมราคาตั้ง 4000 บาท

EsTale
29-10-2010, 07:21 PM
จริงหรอครับบ พี่อะตอม = =

อย่างนี้ต้องหาตัวเลือกไว้เยอะๆซะแล้วล่ะครับ 555

มีแนะนำมั่งมั๊ยครับบบ ?

bktazz
30-10-2010, 04:52 AM
LAKLAND DJ ไม่ผลิตแล้วครับ

แต่ us ยังทำอยู่นะครับ

ol3lueeyeo
12-11-2010, 05:31 PM
คือผมใช้ 55-01 อยู่ครับ

อยากจาโมหน่อย แนะนำเกี่ยวกับ effect หรือว่าปิคอัพหน่อยครับ

พอดีตอนนี้สนใจ effect ของพี่มิ้น ETC อยู่อะคับ ใครเคยลองแล้วเป็นไงบ้างครับ เหมาะไหมครับ

Warmwam
12-11-2010, 10:36 PM
ลองอ่านดูหน้าก่อนๆนะครับ พี่ทอยเคยแนะนำไว้อยู่
ลองดูครับบ http://www.siambass.com/showthread.php?6313-LAKLAND-BASS-CLUB/page22

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ol3lueeyeo
14-11-2010, 02:25 PM
ขอบคุณคร้าบ ^^

แต่อยากได้ effect สักตัวก่อนครับ จะได้เอาไปใช้กับตัวอื่นได้ด้วยนะครับ

iova
14-11-2010, 09:56 PM
เปงไงมั่งน้อ บอร์ดนี้เงียบเหงาเลย

Warmwam
15-11-2010, 11:13 PM
ครบ1000โพสแล้วครับอ่าา

พอดีแวะไปหน้าห้องซื้อขายเห็นมีคนลงขาย Pickup NordStrand คับ
น่าโดนไปใส่เจ้า55-01 จริงๆเลยครับแฮะๆ

18-11-2010, 02:31 AM
สวัสดีชาว lakland ครับ หลังจากที่จ้องอยู่นานผมก็มีโอกาสได้เข้ามาอยู่คลับนี้อย่างจริงจังซะที

น่าจะพรุ่งนี้แหละครับที่เบสจะมาถึง (ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะครับ) ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Warmwam
18-11-2010, 10:50 AM
สวัสดีครับพี่
ช่วงนี้บอร์ดเงียบเหงา แฮะๆ
ไปโดนใจ Lakland รุ่นไหนมาหรอครับพี่ แฮ

$LiDeR#
19-11-2010, 11:30 PM
ใครมีปัญหาแบบเดียวกับผมมั่งหว่า สาย3เสียงไม่ค่อยออกเลย จารย์เดียร์ก้บอกว่าเกือบเป็นทุกตัว เท็จจริงอย่างไรบ้างหว่า ??

bassatomic
20-11-2010, 03:35 PM
ของผมไม่เป็นนะครับ ไม่รู้นะว่า จะอยู่ที่เราตั้ง ทัดซิ่ง ละป่าวนะ

iova
21-11-2010, 08:06 PM
ของผมก้เป็นคับ เสียงสาย3ไม่มี แต่ผมไปsetup มาแล้ว ตอนนี้ ปกติดีแล้วคับ

$LiDeR#
21-11-2010, 08:19 PM
ผมไป setup กับพี่เดียร์ก็ยังไม่หายเลยคับ สงสัยต้องมีเปลี่ยน PU กันหน่อยละ 5555555555555555.

Warmwam
21-11-2010, 08:53 PM
ของผมตบไม่ค่้อยออกเท่าไหร่ครับ 55-01 ไม่ก็อาจจะเป็นที่ผมเอง เอิ้กๆ

แต่อยากได้ Pu nord มากๆเลยครับ จะได้โมเตมโหน่ยเอิ้กๆ แต่ทว่า เงิน เงิน เงิน

iova
21-11-2010, 09:40 PM
ผมทำที่พี่โชค ใส่นัทกระดูกด้วย

Music_Inspiration
22-11-2010, 01:50 PM
ขาย 5501 เกาหลี ดีไหมครับ หรือว่าจะทนฝืนเล่นไปให้มันถนัดดีไม่เคยเล่นห้าสายเลย แต่ผมชอบเสียงและอุปกรณ์นะแข็งแรงดี

ตรง Knob หาซื้อที่ไหนหรอครับ อยากเปลี่ยน