PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : !!!!! Fender Jazz passive & active ในตัวเดียวกันมีรุ่นไหนบ้างครับ !!!!!

Music2home !

Bee!!Bee!!
02-10-2010, 10:30 AM
ตามหัวข้อเลยครับ อยากรู้ว่ามี Fender Jazz รุ่นไหนบ้างครับที่สามารถเลือก

passive และ active ได้ในตัวเดียวกัน japan หรือ usa ก็ได้นะครับ

แล้วมีกี่วอลลุ่มครับ

สอบถามไว้ก่อน เริ่มสนใจค่ายนี้แล้วอ่ะ

ป.ล. ถ้าจะให้ดี 2 วอลลุ่มด้วยนี่แหล่มเลย

JaoTuaPuan
02-10-2010, 10:48 AM
Jaquarครับพี่กอล์ฟ แต่จะเป็นjpนะครับ
ปรับได้ค่อนข้างกว้างเหมือนกันครับ แต่ผมว่าซาวน์มันออกไปทางวินเทจ
สามารถปรับเลือกใช้ปิ๊กอัพหน้าหรือหลังได้ครับ วอลลุ่มมีโทน แหลม เบส มาสเตอร์ครับ

Toy69bass
02-10-2010, 02:39 PM
กอล์ฟครับ Fender American deluxe jazz bass 2010 ก็มี สวิตซ์ เลือก active/passive แล้วครับ

มีปุ่มเหมือน Deluxe jazz bass ทั่วไปครับ 4knob( 3+1 stack ) เวลาปรับเป็น passive EQ 3 band ใช้ไม่ได้

ใช้ได้แต่ volume กับ pan pickup

oyokitty
02-10-2010, 06:54 PM
fender marcus millerครับ ทั้งสี่สายและห้าสาย

bird110926
02-10-2010, 07:32 PM
กอล์ฟครับ Fender American deluxe jazz bass 2010 ก็มี สวิตซ์ เลือก active/passive แล้วครับ

มีปุ่มเหมือน Deluxe jazz bass ทั่วไปครับ 4knob( 3+1 stack ) เวลาปรับเป็น passive EQ 3 band ใช้ไม่ได้

ใช้ได้แต่ volume กับ pan pickup

เพิ่มเติมอีกนิด มีโทน สำหรับพาสซีฟ อยู่ที่ knop ล่างสุดของตัวที่4

พอดีเพิ่งไปลองมา ตอนนี้ มีแต่ สี่ สายครับ

Bee!!Bee!!
08-10-2010, 04:27 AM
ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ

แค่สอบถามไว้ก่อนน่ะครับ แอบสนใจแบรนด์นี้อยู่ไม่น้อยครับตอนนี้

แต่ยังลังเล ระหว่าง passive กับ active นี่สิครับ ไหนจะ passive เสียบกับปรีแอมป์เอ้าท์บอร์ดอีก .........

สนใจมือสองน่ะครับ มือหนึ่งคงไม่ไหว

HAMSTER
08-10-2010, 04:50 AM
เอามาให้กอล์ฟดูเล่นๆครับ (ไม่ใด้ตั้งใจมาขายนะ อิ อิ)ของผมเองตัวนี้ใช้ทุกวัน
http://www.siambass.com/showthread.php?64074-ขาย-FENDER-JAZZ-ซันเบิร์ด-FULL-OPTION/page2

อยู่ทางโน้นเป็นยังไงบ้างครับกอล์ฟ กลับมาเมืองไทยเมื่อไรครับ

Dbass
09-10-2010, 09:41 PM
Fender คิดไว แต่ทำช้า

พวกเค้าเจ้าอื่น ที่เคยทำงานกับปะป๋า Leo อาจคิดทีหลัง แต่ทำขายออกมาก่อนหลายปี

ด้วยเหตุฉะนี้ เบสโม จึงบังเกิดครับ ..

เอาแอ๊คทีฟ แพสซีฟ ในตัว .. ไม่ยาก เอาแพสซีฟเดิม ๆ มาทำก็ได้

หลักการการทำไม่ต่างตาก Marcus Miller ที่เอา Fender Jazz ยุค 70 มาทำครับ

ก็แนวเดียวกัน แค่เลือกเบส เลือกชนิดของไม้ เลือกปิ๊กอัพ เลือกปรี .. จับมาลงชุด

แต่ควรมีข้อมูล ได้ศึกษา ได้ฟัง ได้ทราบซาวน์ที่เราต้องการมาพอสมควร

พองานออกมาจะได้ใกล้เคียงกับที่คิดไว้ ถ้าจับฉ่ายอาจอีเหระเขะขะ

checkie
11-04-2011, 02:21 AM
รุ่น Duluxe ปีใหม่ๆครับ มีแน่นอน

Bee!!Bee!!
11-04-2011, 05:41 PM
สงสัยต้องโดน Jazz Deluxe แน่ ๆ เลยงานนี้ แต่มือหนึ่งไม่ไหว แพง

ทำไมราคาเฟนเดอร์ถึงได้ขึ้นขนาดนี้นะ

สอบถามหลาย ๆ คนเชียร์ Deluxe นะครับ เพราะออนสเตจจริง ๆ passive อาจจะสู้ชิ้นอื่นไม่ไหว

ถ้าไม่เพิ่มปรีก้อน ยิ่งถ้าเจอตู้ไม่ดีเข้าไปด้วย สงสัยจะแย่ แต่ก็ยังอยากได้ซาวด์ passive ไว้เล่นด้วย

ส่วนตัวชอบเบสที่เป็นวอลลุ่มสองตัว ( เพราะีมีแต่เบสที่เป็นสองวอลลุ่มทั้งหมดเลย )

ดู ๆ แล้วใกล้เคียงสุดก็คงมาคัส แต่ เคยปรึกษารุ่นพี่ท่านหนึ่งเค้าบอกว่าซาวด์มาคัส low ค่อนข้างน้อย อาจจะต้องมีการเปลี่ยน

โน่นเติมนี่เพิ่มเข้าไป ก็เลยยังหารุ่นที่ถูกจิตไม่เจอซักที

ป.ล. ข้อแม้เยอะจังหว่าผมเนี่ย

ถามนิดนึงครับ Fender Highway นี่ต่างกับ stand ตรงไหนอ่ะครับ

Toy69bass
12-04-2011, 02:32 AM
กอล์ฟครับ Fender Marcus US. Jazz V ย่าน low ไม่น้อยนะ จริง ๆ

แต่มันอยู่ลึกกว่า ย่าน low ทั่วไป ซาวนด์ Fender Marcus US. Jazz V ออกเป็นแบบ mid scoop

ต้องลองดูครับ

menn
12-04-2011, 03:09 AM
กอล์ฟครับ Fender Marcus US. Jazz V ย่าน low ไม่น้อยนะ จริง ๆ

แต่มันอยู่ลึกกว่า ย่าน low ทั่วไป ซาวนด์ Fender Marcus US. Jazz V ออกเป็นแบบ mid scoop

ยืนยันตามนี้เลยกอล์ฟ

Fender Marcus Miller ย่าน Low มาเหลือๆเลย เพิ่งได้ลองจริงๆจังๆ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

Bee!!Bee!!
12-04-2011, 10:47 AM

ทอยครับ marcus us v เลยเหรอครับ สู้ราคาไม่ไหวอ่ะครับ

แล้วถ้าเป็นของพี่ยุ่นล่ะครับ

ยืนยันตามนี้เลยกอล์ฟ

Fender Marcus Miller ย่าน Low มาเหลือๆเลย เพิ่งได้ลองจริงๆจังๆ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

เม่น ราคาตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะ มือหนึ่งเจแปนนะ ยูเอสเราคงไม่สู้อ่ะ กรอบเลย

ตอนนี้มีทางเลือกใหม่เข้ามาในหัวอีกแระ หรือจะเอาพวก Fender Jazz Standard Japan แล้วใส่ปรี + ปิ๊กอัพดี

แล้วมีปรีตัวไหนที่เป็นทั้ง passive & active มั่งหว่า ????????

ถามต่ออีกนิดครับ Jazz highway one เป็นยังไงมั่งอ่ะครับ มันต่างจาก Jazz standard ตรงไหน

แล้วดีกว่า Jazz Japan หรือเปล่าครับ เห็นมีปล่อยในบอร์ดอยู่ หน้าตาตรงสเป๊ค

menn
12-04-2011, 09:57 PM
http://www.siambass.com/showthread.php?54209

ลองเชคราคาเลยกอล์ฟ

Marcus ที่ลงขายในเวบตอนนี้น่าจะได้มั้ง

http://www.siambass.com/showthread.php?73471

Tuiman
12-04-2011, 10:25 PM
ทอยครับ marcus us v เลยเหรอครับ สู้ราคาไม่ไหวอ่ะครับ

แล้วถ้าเป็นของพี่ยุ่นล่ะครับ

เม่น ราคาตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะ มือหนึ่งเจแปนนะ ยูเอสเราคงไม่สู้อ่ะ กรอบเลย

ตอนนี้มีทางเลือกใหม่เข้ามาในหัวอีกแระ หรือจะเอาพวก Fender Jazz Standard Japan แล้วใส่ปรี + ปิ๊กอัพดี

แล้วมีปรีตัวไหนที่เป็นทั้ง passive & active มั่งหว่า ????????

ถามต่ออีกนิดครับ Jazz highway one เป็นยังไงมั่งอ่ะครับ มันต่างจาก Jazz standard ตรงไหน

แล้วดีกว่า Jazz Japan หรือเปล่าครับ เห็นมีปล่อยในบอร์ดอยู่ หน้าตาตรงสเป๊ค

ผมคิดว่า fender jazz STD japan มือ 1 ตอนนี้รุ่นปัจจุบันไม่น่าเล่นอ่ะครับ เสียงที่ออกมาผมรู้สึกไม่ประทับใจเลย แล้วบอดี้มันเป็นไม้ basswood ด้วย (ไม่ได้ว่าไม้ basswood ไม่ดีนะ แต่ว่ารุ่น STD JP ในปัจจุบันทำออกมาไม่โดนจริงๆ)

ถ้าจะเล่นจริงๆ ไปเล่นที่สูงกว่าของ japan ดีกว่า

คือไหนๆก็จะจ่ายแล้ว เล่นที่เป็น alder หรือ ash ดีกว่า( Ash คงจะยาก) หรือหา highway one มือ 2 ดีกว่า

ส่วน HW1 ต่างกับ AM STD อย่างไรเท่าที่รู้คือ สีไม่ได้เคลือบ PUคนละตัวกัน สายไม่ใช่เน็คทรูบอดี้ แต่ว่าถ้าเป็นรุ่นหลังๆใช้ bridge เป็น badass II ที่เหลือไม่รู้แล้วครับ

อัพเดทอีกอย่างตอนนี้มี fender รุ่นใหม่ออกมาครับ american special ผลิตที่ US เป็นรุ่นราคาระหว่าง HW1 กับ STD

Fender9195
12-04-2011, 11:33 PM
American Special น่าสนมากกกกกก เมื่อไรจะเข้าไทย -*-

IcEzy Osbourne
12-04-2011, 11:38 PM
American Special น่าสนมากกกกกก เมื่อไรจะเข้าไทย -*-

เข้าแล้วนะ รู้สึก ตัวแทนเอามาขายละ

Tuiman
12-04-2011, 11:47 PM
เข้าแล้วนะ รู้สึก ตัวแทนเอามาขายละ

ว้าวไปลอง P-bass ดีกว่า อิๆ

สงสัยจะ 40000 ได้ละมั้งเนี่ย ราคาบ้านเรา เท่าที่สังเกตุราคาแพงกว่าราคาเมืองนอกราวๆ 10000 แทบจะทุกรุ่น T_T

Fender9195
13-04-2011, 10:02 AM

โอ้ว อย่างนี้ต้องไปลองซะหน่อยแล้ว

http://www.youtube.com/watch?v=5I9bcPufiaU&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=HC-f11VA2cg&feature=related