PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : +++++ จุดสังเกต ... เลศนัย +++++

Music2home !

joeywong
17-12-2010, 11:14 PM
เกี่ยวกับพวกมิจฉาชีพทั้งหลายแหล่ ที่มาตั้งกระทู้หลอกลวงคนบนเว็บบอร์ด

เท่าที่เคยพบเห็นมานะ จะมีจุดสังเกตต่อไปนี้ ที่เราพบเห็นแล้วต้องพึงระวังเอาไว้

1. Username เพิ่งสมัครเข้ามาใหม่
พวกนี้ จำนวนโพสต์กระทู้ ไม่มาก บางอันเพิ่งสมัครมาสดๆ ร้อนๆ เพื่อมาทำการนี้โดยเฉพาะ เรียกว่ามาไว ไปไว

2. คนขายมักจะอ้างว่าอยู่ต่างจังหวัด
อันนี้ ไม่ได้เหมารวมนะครับ คนดีๆ อยู่ต่างจังหวัดเยอะแยะ เชื่อถือได้ ก็มีหลายคน
แต่มันต้องใช้กลวิธีนี้ เพราะจะทำให้เราไม่สะดวกไปดูของจริงว่ามีเบสอยู่รึเปล่า
อันที่จริง มันอาจอยู่กรุงเทพนี่แหละ แต่มักจะอ้างอย่างนี้ไว้ก่อน

3. ต้องโอนเงินก่อนเสมอ
อาว แน่นอนเลยอันนี้ ก็มันจะเอาของที่ไหนมาส่งให้เราก่อนได้ล่ะ ในเมื่อมันไม่มีของจริงๆ

4. รีบๆ ปฏิบัติการโดยฉับไว
เช่น ให้เรารีบโอนมาเร็วๆ, ตั้งวันปิดประมูลเร็วๆ, โอนมัดจำก่อนเร็วๆ
อะไรก็ได้ ที่ต้องเร็วๆ บางทีมันอาจร้อนเงินอยู่ แต่ที่แน่ๆ มันต้องการปิดเคสให้ไวที่สุด

5. ใช้จิตวิทยาเก่ง
เช่น ตั้งราคาพิเศษมากๆ แบบว่าของจริงราคาทั่วไปอยู่ที่ 3 หมื่น มันขายแค่ หมื่นห้า
มันทำให้เรากลัวพลาดโอกาสงาม และรู้สึกว่าต้องไว เพื่อตัดหน้าคนอื่นให้เร็วที่สุด

6. แสดงหลักฐานช้าๆ
อะไรที่เป็นหลักฐานพิสูจน์ความจริง มันจะมาช้าๆ เช่น รูปภาพ จะมาโพสต์ทีหลัง
แต่อ่อยเหยื่อด้วยคำพูดก่อน เผื่อว่ามีเหยื่อหลงกลก่อนโพสต์รูป เข้าเป้ามันเลย

7. รู้จุดยุทธศาสตร์ของคนเบส
ที่จริง มันก็คงรู้จุดยุทธศาสตร์ของคนอื่นๆ ด้วยแหละ มันรู้ว่ามือกีตาร์นิยมเล่นอะไร
มันก็รู้ว่าคนเบสนิยมอุปกรณ์ชิ้นไหนด้วย แบบว่าถ้า MXR-M80 โผล่้ขึ้นมาที่ราคา 3 พัน คงดักเหยื่้อได้พอสมควร
เพราะฉะนั้น สำหรับคนเบสแล้ว มันรู้ว่า Fender ล่อเหยื่อได้แน่ ตู้ Trace Elliot ก็ล่อได้

8. ใช้รูปภาพของคนอื่น
ซึ่งส่วนใหญ่ มันก็จะไปเอารูปภาพของต่างประเทศมาลง เพื่อว่าเราจะไม่เคยเห็นกันมาก่อน
แต่ให้สังเกตดีๆ ว่ารูปภาพจากเมืองนอกน่ะ บ้านเรือน เฟอร์นิเจอร์เขาจะไม่เหมือนบ้านเรา
ถ้าผิดสังเกตว่ารูปพวกนี้บ้านเรือนดูดีมีระดับเหมือนเมืองนอก ก็ให้สงสัยไว้ได้ก่อนเลย

พี่น้องมีจุดสังเกตอื่นๆ ก็มาแนะนำชี้แนะได้ครับ จะได้ช่วยกันเป็นหูเป็นตาให้มากขึ้น
เพื่อสังคมเว็บ Siambass เราจะได้น่าอยู่ ปราศจากมิจฉาชีพพวกนี้

kong_orkbabb
17-12-2010, 11:32 PM
9. กลัวการพบหน้า สามารถคุยได้ทางโทรศัพท์อย่างเดียว

ขณะที่เราตกลงข้อเสนอต่างๆและจะขอนัดเจอเพื่อเอาของมักมีการบ่ายเบี่ยง ไม่มา ไม่ว่าง สารพัดอ้าง
พอเราจะไปเอาเอง ก็ดันบอกว่าจะไม่อยู่..แล้วจะขายทำไมครับ เจอเคสนี้ให้คิดก่อนเลยว่าไมชอบมาพากล..

SquidMan.ExE
18-12-2010, 12:18 AM
10. บอกว่าของคนรู้จัก... ของเพื่อน... ของรุ่นพี่...(ของร้านของบอร์ดไหนๆ) แต่ขอเบอร์ติดต่อโดยตรงไม่ได้เพราะ(ไม่มีของหรือยังไม่ได้จับมาโดยอ้างว่า)ไม่สะดวกทุกประการ... ถ้าจะเอาต้องเอาจริงๆหรือโอนเงินมัดจำมาก่อนถึงจะไป(ดักซื้อจากอีกที่หรืออีกบอร์ด)เอามาให้ได้... ถ้าอยากได้จริงๆขอโอนเงินมาก่อนส่วนนึงเพราะจำเป็นต้องใช้เงินมากๆร้อนเงิน... ให้ไม่จำเป็นต้องครบก็ได้เพราะต้องไปใช้ก่อน(หรือให้ไม่ครบก็ชิ่งได้)...

11. โทรศัพท์เสีย...(ไม่ได้อยากเสียแต่ขืนให้เบอร์ไปเดี๋ยวจะโดนเอาเบอร์ไปหาใน Google เจอประวัติเอา...) โทรคุยไม่ได้เพราะว่าทำงานออฟฟิศตลอดทั้งวัน... หรือโทรศัพท์น้องยืมไป... ไม่สะดวก... ติดต่อได้ทาง PM ทางบอร์ดเท่านั้น... (เพราะติดต่อทาง PM ส่วนใหญ่จะเออออกันเองอีกฝ่ายที่โอนตังค์ไปก็คิดว่าตกลงกันแล้ว... กว่าจะรู้ตัวว่าพัสดุไม่มาซักที...) สุดท้ายเรื่องก็หายไปเกือบอาทิตย์กว่าเจ้าทุกข์จะมาโพสต์ก็เก็บเหยื่อไปได้หลายรายแล้ว...

12. ส่ง EMS ไม่ได้ (เพราะขืนส่ง EMS เจ้าทุกข์ก็จะขอเลข EMS ไปเช็คเป็นว่าเล่น)... เลยขอส่งผ่านบริการอื่นๆ(ที่เช็คไม่ได้)... ถ่ายรูปตอนส่งพัสดุก่อนขึ้นรถทัวร์ก็ไม่ได้เพราะกล้องเสีย(หรือไม่มีของให้ส่ง)... แต่ยืนยันว่าส่งแล้วจริงๆ...

อันนี้ไม่ได้เคยเจอมาก่อนนะคับ... แต่เคยอ่านตามพวกบอร์ดซื้อขายแล้วจำไว้เวลาเลือกซื้อของบนเน็ตเหมือนกัน...
(ขอความที่มองไม่เห็นสามารถเอาเมาส์ลากแถบสีเพื่อดูความในใจของมิจฉาชีพได้คับ)...

Dbass
18-12-2010, 01:55 AM
ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ที่เปิดหน้านี้ให้ครับ

..

สุราด
18-12-2010, 02:12 AM
โอ้วดีมากเลยครับหน้านี้นี่ถ้ามีใครโกงหรือพวกมิจฉาชีพเอามาเอาชื่อเอาข้อมูลมาไว้ในนี้ให้หมดเลยครับ

Warmwam
18-12-2010, 11:08 AM
ดีจังเลยครับ เป็นแนวทางให้สำหรับผู้ที่จะซื้อของ ในเวบเลยครับ

myang
18-12-2010, 11:27 AM
ไอ้พวกนี้มันรกเว็บ รกโลก หากินเองเหมือนชาวบ้านเค้าไม่ได้ 555

Tuiman
18-12-2010, 11:55 AM
บ้านของฝรั่ง มีจุดแตกต่างอย่างชัดเจนกับบ้านเราโดยเฉพาะพื้นบ้านเค้าครับ

ทางที่ดีนะครับ เวลาจะซื้ออะไรขอให้เค้าเขียนชื่อ username แล้วไปวางคู่กับสินค้าเค้าแล้วถ่ายรูปส่งเข้าในอีเมลล์เรา

Fender9195
18-12-2010, 12:15 PM
บ้านของฝรั่ง มีจุดแตกต่างอย่างชัดเจนกับบ้านเราโดยเฉพาะพื้นบ้านเค้าครับ

ทางที่ดีนะครับ เวลาจะซื้ออะไรขอให้เค้าเขียนชื่อ username แล้วไปวางคู่กับสินค้าเค้าแล้วถ่ายรูปส่งเข้าในอีเมลล์เรา

แต่ถ้าเจอพวกใช้ photoshop ก็ไม่ไหวนะครับเทคโนโลยีสมัยนี้ -*-

Oxygen
18-12-2010, 05:38 PM
ช่วยกันเป็นหูเป็นตาคับ พี่น้องงงงง เผื่อเว็ปของเรา เผื่อสังคมของเรา ผมอยากเห็นคนไทยบินได้ -*- เกี่ยวมั่ยเนี่ย ^^

=> P : BASS <=
19-12-2010, 05:43 AM
ดีมากเลยครับ สังคมเราจะได้เจริญขึ้น ถ้าปราศจากคนพวกนี้ เราต้องร่วมด้วยช่วยกันครับ

benz0024
19-12-2010, 09:20 AM

อันนี้สนับสนุน เเต่ต้องเป็นลายมือชื่อที่เขียนเองจริงๆ มี ยูสเซอร์เนม มี เบอร์โทรศัพท์ที่ตรงกันกับที่ใช้ในการขาย

MinaKi
19-12-2010, 08:31 PM
กำจัดมารสังคม

Art_Aei
20-12-2010, 10:30 AM
ไอ้พวกนี้น่ารำคาญจัง.......ทำให้คนที่เจตนา ดี เค้าถูกมองไปด้วย...

-phEt-
21-12-2010, 12:26 PM
ไอ้พวกนี้น่ารำคาญจัง.......ทำให้คนที่เจตนา ดี เค้าถูกมองไปด้วย...

ถูกครับเห็นด้วย....

UnDerCut
21-12-2010, 07:50 PM
โอ้ว เยี่ยมเลยครับ !!!!!!

สุราด
21-12-2010, 08:10 PM
มันมีอยู่คนนึงครับชื่อ อัครพล มันป็นขาประจำเลยครับในเว็บ6สายล่าสุดเพิ่งก่อเรื่องเมื่อ3วันก่อนครับผมเห็นเค้าแจ้งความก็แล้วอะไรก็แล้ว
ออกทีวีก็แล้วรายการตรงจุดเกิดเหตุแต่ก็ยังมาหลอกคนได้เรื่อยๆกฎหมายทำอะไรไม่ได้เลยหรอเนี่ยแปลกจริงๆไม่ใช่อะไรหรอกครับผมกลัวว่าเค้าจะแผงตัวมาในนี้ครับพวกเราต้องระวังด้วยนะครับ

Tuiman
21-12-2010, 10:43 PM
ตำรวจไทย เมินเฉยครับ

จริงๆเวลาเราเล่นอินเตอร์เน็ทเนี่ย มันมีร่องรอยทุกอย่างนะครับ ให้ ICT ตามได้นะครับ แต่ตำรวจบ้านเราไม่ทำ

สุราด
21-12-2010, 11:56 PM
ตำรวจไทย เมินเฉยครับ

จริงๆเวลาเราเล่นอินเตอร์เน็ทเนี่ย มันมีร่องรอยทุกอย่างนะครับ ให้ ICT ตามได้นะครับ แต่ตำรวจบ้านเราไม่ทำ
ครับเหนื่อยแทนครับทำไมไม่ทำ

ton_rock_bass
22-12-2010, 12:18 AM
ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทุกท่านครับ

ที่ มาบอก กลโกง ของ พวก นี้

UnDerCut
22-12-2010, 11:57 PM
ในสยามเบสมีตำรวจเล่นอยู่พอสมควรนะครับ เพราะว่า เคยมาซื้อ กับมาลองเบสบ้านผม 3 รายละ อิอิ ยังไงก็ถือโอกาสฝากเรื่องพวกนี้ด้วยเลยครับผม

Dbass
23-12-2010, 12:11 AM
เจอกระทู้มะแม่ง ๆ ขอให้ Pm มาบอกกันครับ

ใช้ Pm หรือโทรมาหากันดีกว่า ลงในที่สาธารณะครับ

sakuyaharu
24-12-2010, 08:27 AM
ต้องช่วยกันสอดส่องดูแลล่ะครับงานนี้ ใครเจอพิรุจ แจ้งกันให้ทันท่วงที

disony
07-01-2011, 03:12 AM
แหล่ม มากพี่ ^^