PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Fender Deluxe Power Jazz BassกับFender 62 Jazz Bass รุ่นเดียวกัน? ถ้าไม่ต่างยังไงครับ

Music2home !

Bombaye
27-03-2011, 01:15 AM
มันต่างกันหรือไม่ครับ ผมลองหาดูในกูลเกิ้ลแต่ไม่เจอน่ะครับ

พอลองกดดูตรงรูปมันก็คล้ายๆกัน จึงอยากทราบว่าต่างกันหรือไม่

อันไหนดีกว่า?

ขอขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วยครับ

tar ha ha
27-03-2011, 02:29 AM
ต่างกันแน่นอนครับ เดอลักซ์ มันเปนแอคทีฟ ส่วน ตัว หกสอง น่าจะเปน พาสซีฟครับ
ผมรู้เท่านี้จิงๆครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นครับ รับลอง กระจ่าง ขอบคุณครับ

Fender9195
27-03-2011, 01:23 PM
Deluxe Power เป็นรุ่นที่มี Piezo ด้วยครับ
ส่วน 62 เป็น volume stack โทนแยก pu

Bombaye
27-03-2011, 02:12 PM
ขอบคุณมากครับ

ผมได้ไปดูกระทู้เก่าๆ เรื่อง passive กับ active มาแล้ว เห็นเขาบอกว่า

ตัวของ passive ตรงคอจะมีน้ำมันไหลออกมานี่จริงหรือครับ - -

แล้ว active ที่เปนใส่ถ่านนี้ต้องเปลี่ยนถ่านด้วยหรือไม่ครับ

Dbass
27-03-2011, 10:45 PM
จะมีน้ำมันไหลออกมาตรงคอทำไมครับ

ถ้าผมเคยตอบ คือ เบสบางตัวไขคอไม่ไป ผมก้เลยหยอดน้ำมันลงไปในช่องขันคอ 2 -3 หยด ทิ้งไว้สักครู่ คอยมาไขคอใหม่

Active คือ มีถ่านใส่ที่ตัวเบส แต่ถ่านเอาไว้ทำอะไรก้แล้วแต่ครับ ส่วนมากเลี้ยงวงจรปรีแอม์ป บางตัวเลี้ยงวงจรจิ๋วที่อยู่ใต้ปิกอัพที่

เป็นแอ๊คทีฟด้วยครับ หรือเบสบางตัวใช้ถ่านมาเลี้ยงไฟหลอด LED ที่ตัว Knob หรือที่ฟิงเกอร์บอร์ดครับ .. บางตัวใช้เลี้ยงทั้งหมดที่ว่ามา

alexz
27-03-2011, 11:22 PM
มีอะไรจะเล่าให้ฟังคับ

วันก่อนผมนั่งทำการทดลองการสร้างแรงสั่นสะเทือนให้เนื้อไม้ คือจำลองเหมือนกับเราดีดเบสตลอดเวลากับเบสใหม่ตัวนึง ซึ่งเจ้าเบสตัวนี้พอได้มาก็ได้กลิ่นไม้มันยังใหม่อยู่
โดยหวังว่าจะเป็นการเร่งให้เบสใกล้เคียงกับเบสเก่า ที่เราชอบบอกว่าเบสเก่าไม้มันแห้งแล้วนั่นน่ะครับ พูดง่ายๆก็คือการ Burn เบส..ครับ

ปรากฎว่าทดลองไปได้สัก 2 ชั่วโมง หยิบเบสขึ้นมาเล่นดู... คอเบสนี่แฉะเลยครับ น้ำมันเยิ้มมมมม ซึ่งผมค่อนข้าง งงและตกใจ
จำได้ว่าเล่นครั้งล่าสุดไม่ได้ไปกินไก่ที่ไหนแล้วมาเล่นเบสนี่นา.. แต่ก็ทำการทดลองต่อไปตลอดคืน
พอเช้าตื่นขึ้นมา ก็เจอเหตุการณ์เดิม จึงอนุมานว่า เบสที่ยังใหม่อยู่อาจจะมีความชื้นอยู่ในเนื้อไม้ ซึ่งอาจเป็นยาง? น้ำมัน? หรืออะไรก็ไม่รู้
แต่พอถูกเล่นบ่อยๆ ดีดบ่อยๆ เกิดการสั่นสะเทือน ไอ้เจ้าของเหลวหรือความชื้นที่ว่าจึงถูกขับออกมาที่คอก็เป็นได้

ก็..เป็นแค่สมมติฐานจากการทดลองของผมคับ.. ไม่มีเอกสารอะไรยืนยันได้..
แค่อยากบอกว่า เบสถ้าทิ้งๆไว้แล้วมันมีน้ำมันออกมาจากคอ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ.. เป็นปกติ และเป็นไปได้... ผมเองเจอกับตัว 2รอบในระยะเวลา 8-9 ชั่วโมงครับ

Bombaye
28-03-2011, 05:08 PM
ครับ ขอบคุณพี่ Dbass กับ พี่ alexz มากนะครับ

pbaenopoint
28-03-2011, 05:19 PM

วันก่อนผมนั่งทำการทดลองการสร้างแรงสั่นสะเทือนให้เนื้อไม้ คือจำลองเหมือนกับเราดีดเบสตลอดเวลากับเบสใหม่ตัวนึง ซึ่งเจ้าเบสตัวนี้พอได้มาก็ได้กลิ่นไม้มันยังใหม่อยู่
โดยหวังว่าจะเป็นการเร่งให้เบสใกล้เคียงกับเบสเก่า ที่เราชอบบอกว่าเบสเก่าไม้มันแห้งแล้วนั่นน่ะครับ พูดง่ายๆก็คือการ Burn เบส..ครับ

ปรากฎว่าทดลองไปได้สัก 2 ชั่วโมง หยิบเบสขึ้นมาเล่นดู... คอเบสนี่แฉะเลยครับ น้ำมันเยิ้มมมมม ซึ่งผมค่อนข้าง งงและตกใจ
จำได้ว่าเล่นครั้งล่าสุดไม่ได้ไปกินไก่ที่ไหนแล้วมาเล่นเบสนี่นา.. แต่ก็ทำการทดลองต่อไปตลอดคืน
พอเช้าตื่นขึ้นมา ก็เจอเหตุการณ์เดิม จึงอนุมานว่า เบสที่ยังใหม่อยู่อาจจะมีความชื้นอยู่ในเนื้อไม้ ซึ่งอาจเป็นยาง? น้ำมัน? หรืออะไรก็ไม่รู้
แต่พอถูกเล่นบ่อยๆ ดีดบ่อยๆ เกิดการสั่นสะเทือน ไอ้เจ้าของเหลวหรือความชื้นที่ว่าจึงถูกขับออกมาที่คอก็เป็นได้

ก็..เป็นแค่สมมติฐานจากการทดลองของผมคับ.. ไม่มีเอกสารอะไรยืนยันได้..
แค่อยากบอกว่า เบสถ้าทิ้งๆไว้แล้วมันมีน้ำมันออกมาจากคอ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ.. เป็นปกติ และเป็นไปได้... ผมเองเจอกับตัว 2รอบในระยะเวลา 8-9 ชั่วโมงครับ

สุดยอดครับ

bird110926
28-03-2011, 06:47 PM
หรือจะมีวิญญาณอยู่ในไม้ที่ทำเบส น้ำมันตะเคียนอะไรประมาณนี้ ผีมาแว้ววว

GuNzJBass
28-03-2011, 10:13 PM
เข้ามาแอบเก็บความรู้ครับ 555

5150ed
31-03-2011, 11:14 PM

hooo ตกใจครับ
ผมก็เคยทำเครื่องปั่นกีตาร์ ทิ้งใว้วันละ 10 กว่าชม. ปั่นอยู่เกือบปี เสียงดีขึ้นเยอะครับ แต่ไม่เคยเจอน้ำมัน
bass ของคุณ Alexz ท่าจะใหม่จริงๆครับ

PK Underground
03-03-2013, 06:43 PM
พวกพี่สร้างแรงสั่นกันยังไงกันหรอคับ ? อยากไปทดลองบ้างคับ...