PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พวกเพื่อนๆ พี่เคยเครียดเรื่องเรียนมั้ย

Music2home !

B.Jae_freedom
19-09-2006, 12:31 AM
คือ ตอนนี้ผมเครียดมากกับเรื่องเรียน ไม่ใช่เรียนไม่ไหวนะครับ แต่สิ่งที่ผมเรียนอ่ะ ผมกลับมารู้ตัวว่า มันไม่ใช่สิ่งที่เราอยากจะค้นคว้ามัน อยากจะศึกษามัน มันไม่ใช่ตัวตนของเรา

เวลาเรียน ผมก็ชอบเอาเวลามานั่งแต่งเพลง เวลาอาจารย์สั่งงาน ผมก็ต้องมานึกถึงงานดนตรีก่อนเสมอว่า เอ๊ะ.....งานดนตรีเราเสร็จหรือยัง ใน 1 อาทิตย์ผมใช้ชีวิตคลุกคลีอยู่กับดนตรีไปแล้ว 4 วัน ทั้งๆ ที่ตัวเองมีเรียนอยู่ 5 วันแท้ๆ ยอมโดดเรียนเพื่อทำงานดนตรีของตัวเองให้รุร่วงไปด้วยดี

ผมเครียดมาก ผมอยากจะบอกกับทางบ้านว่า ผมอยากเริ่มต้นเส้นทางตัวเองใหม่ แต่ผมกลัว กลัวที่บ้านจะผิดหวังในตัวผม ผมไม่รุจะบอกกับเค้ายังไง

ช่วยแนะนำผมที แล้วถ้าผมจะซิ่วจริงๆ มันจะดีมั้ยครับ ถ้าตัวผมเป็นพวกบ้าดนตรี อยากค้นคว้ามัน

Bird_STATUS-GRAPHITE
19-09-2006, 12:49 AM
ผมก็เป็นครับ แต่ก็ลองคิดดูนะครับว่าสิ่งที่เราเรียนอยู่ในตอนนี้มันใช่สิ่งที่เราอยากจะเรียนรู้หรือไม่
คนเราถ้าไม่ชอบอะไรแล้วฝืนทำไปมันก็ทำไม่ได้ดีหรอก คนเราสามารถเริ่มต้นใหม่ได้เสมอถ้าคิดจะซิ่วจิงๆ
ผมคิดว่าไม่มีพ่อแม่คนไหนที่เค้าจะไม่ให้โอกาสลูกหรอกครับ ก็ลองเอาไปคิดดูนะว่าเราถนัดอย่างไหนมากกว่ากัน
ชีวิตเราเริ่มต้นใหม่ได้เสมอครับ.. :)

[Star]PlatiNum
19-09-2006, 03:01 AM
หมายความว่าตอนนี้ใจยอากซิ่วไปเรียนปริญญาตรีทางด้านดนตรีใช่ไหมครับ

ถ้าอยู่แล้วอึดอัดก็ไปเลย คุยกับทางบ้านให้ท่านเข้าใจดีๆเป็นพอ

tsunami sunday
19-09-2006, 08:18 AM
การที่เรารักหรือชอบอะไร ก็จะทำสิ่งนั้นได้ดีครับ การเรียนสิ่งที่เราชอบก็จะเรียนได้ดีครับ คิดดีๆครับ อนาคตของเรา ต้องตัดสินใจด้วยตัวเองครับ สู้ๆครับ

fenderman
19-09-2006, 08:32 AM
เคียดๆๆๆจาสอบตรงแล้วความรุ้มะมีเยย

Arm_Ltd
19-09-2006, 09:44 AM
;D ;D ;D ;D ;D เรียนให้สนุก เล่นให้มีฟามรู้ จู้ฮุกกรู

จริง ๆ แร้ว มานมีหลายอย่างให้เลือก ชอบดนตรี แต่ไม่เรียนดนตรีก้อ ได้

พี่เรียนคอม ก้อทำงานคอม เล่นดนตรีเปงงานอดิเรก มานก้อไปได้อีกทางนึงเรย

ถ้าเรียนดนตรี พี่คงไม่เก่งขนาดนั้น แต่ถ้าน้อง ไขว่คว้าอยากเรียนดนตรีจริง ๆ

ก้อไปให้สุด ๆ ไปเรย ดนตรีไปด้ายหลายทาง ไม่อดตาย อย่าไปกัวเด้ ชิว ๆ ไปเด้ ;D ;D ;D ;D

อาจารย์ปรุย
19-09-2006, 02:27 PM
อามพูดถูกครับ

ไม่รู้คุณแจ้เรียนสาขาวิชาอะไรนะครับ

แล้วเส้นทางใหม่ที่คุณจะเลือกเดินคืออะไร

แต่ถ้าเป็นวิชาดนตรีแล้วจะมาเริ่มใหม่กับวิชาดนตรีมันไม่ง่ายอย่างทีหลายๆคนคิดนะครับ

ถ้าคุณเพิ่งเรียนปี1 แล้วจะเริ่มใหม่ยังไม่สาย แต่ถ้าอยู่ปี2แล้วจะออกมาเรียนใหม่ผมว่าเสียเวลามากๆ

เคยมีน้องคนนึงก็มาบอกกับผมว่าอยากเรียนคณะดนตรี แต่ตัวเค้าเรียนวิศวะอยู่ในขณะนั้น

ผมจึงบอกเค้าว่า "เรียนจบวิศวะมายังเป็นนักดนตรีได้นะ แต่เรียนจบดนตรีจะไปเป็นวิศวะกรไม่ได้"

คิดดูดีๆแล้วกันครับ

นักดนตรีที่ประสบความสำเร็จ นักแต่งเพลงที่เก่งๆ ดังๆ ก็ไม่ได้เรียนดนตรีมาโดยตรงทั้งนั้น ของแบบนี้อยู่ที่พรสวรรค์นะครับ

คนที่เรียนจบดนตรีมาโดยตรงตอนนี้หางานกันแทบคลั่ง เพราะจะไปสมัครงานที่ไหนก็ยาก ( ดูจากเพื่อนผมหลายๆคน)

จบดนตรีมามีงานให้ทำไม่เยอะหรอกครับ

1.เป็นอาจารย์ แต่ต้องเป็นหลักสูตร คบ.นะครับ เพราะเดี๋ยวนี้หลายสถาบันเป็นหลักสูตร ศศบ.

2.เป็นศิลปิน อันนี้ต้องพกดวง และบุญเก่ามาด้วยถึงจะประสบความสำเร็จสุดขีด

ถ้าขยัน มุ่งมั่นจริง ก็อาจจะได้แค่ออกเทปเป็นศิลปิน แต่ไม่ดัง ชุดเดียวแป็ก ซึ่งก็มีหลายๆวงที่เป็นแบบนั้น

3.ซาวด์เอนจิเนียร์ ตอนนี้แทบจะเดินชนกัน เพราะมีสถาบันซึ่งรับสอนวิชาพวกนี้อยู่มากมาย ซึ่งเราไปลงเรียนเพิ่มเติมได้

4.นักดนตรีอาชีพ ซึ่งใครๆก็เป็นได้ ไม่ต้องเรียนจบดนตรีมาก็เป็นได้

ฯลฯ อีกหลายประเภทแบ่งๆกันไป

แต่ถ้าคุณบอกทางบ้านแล้วทางบ้านคุณไม่มีปัญหา คูณก็เดินเส้นทางที่คุณอยากทำเถอะครับ

แต่ถ้าทางบ้านคุณไม่เห็นด้วย คุณก็อย่าไปฝืนเลยครับ ครอบครัวเราอยู่กับเราไม่ได้ตลอดนะครับ เวลาที่เสียไปจะเรียกมันกลับคืนมาไม่ได้นะครับ

ถ้าคุณอ่านความเห็นผมจบ คุณก็ลองไปคิดดูดีๆนะครับว่า มันเป็นความคิดชั่ววูบหรือ มันเป็นความคิดที่คุณกลั่นกรองออกมาแล้ว

โชคดีครับ

อาจารย์ปรุย ณ ทุ่งบางกะปิ

Dbass
19-09-2006, 05:46 PM
อามพูดถูกครับ

ไม่รู้คุณแจ้เรียนสาขาวิชาอะไรนะครับ

แล้วเส้นทางใหม่ที่คุณจะเลือกเดินคืออะไร

แต่ถ้าเป็นวิชาดนตรีแล้วจะมาเริ่มใหม่กับวิชาดนตรีมันไม่ง่ายอย่างทีหลายๆคนคิดนะครับ

ถ้าคุณเพิ่งเรียนปี1 แล้วจะเริ่มใหม่ยังไม่สาย แต่ถ้าอยู่ปี2แล้วจะออกมาเรียนใหม่ผมว่าเสียเวลามากๆ

เคยมีน้องคนนึงก็มาบอกกับผมว่าอยากเรียนคณะดนตรี แต่ตัวเค้าเรียนวิศวะอยู่ในขณะนั้น

ผมจึงบอกเค้าว่า "เรียนจบวิศวะมายังเป็นนักดนตรีได้นะ แต่เรียนจบดนตรีจะไปเป็นวิศวะกรไม่ได้"

คิดดูดีๆแล้วกันครับ

นักดนตรีที่ประสบความสำเร็จ นักแต่งเพลงที่เก่งๆ ดังๆ ก็ไม่ได้เรียนดนตรีมาโดยตรงทั้งนั้น ของแบบนี้อยู่ที่พรสวรรค์นะครับ

คนที่เรียนจบดนตรีมาโดยตรงตอนนี้หางานกันแทบคลั่ง เพราะจะไปสมัครงานที่ไหนก็ยาก ( ดูจากเพื่อนผมหลายๆคน)

จบดนตรีมามีงานให้ทำไม่เยอะหรอกครับ

1.เป็นอาจารย์ แต่ต้องเป็นหลักสูตร คบ.นะครับ เพราะเดี๋ยวนี้หลายสถาบันเป็นหลักสูตร ศศบ.

2.เป็นศิลปิน อันนี้ต้องพกดวง และบุญเก่ามาด้วยถึงจะประสบความสำเร็จสุดขีด

ถ้าขยัน มุ่งมั่นจริง ก็อาจจะได้แค่ออกเทปเป็นศิลปิน แต่ไม่ดัง ชุดเดียวแป็ก ซึ่งก็มีหลายๆวงที่เป็นแบบนั้น

3.ซาวด์เอนจิเนียร์ ตอนนี้แทบจะเดินชนกัน เพราะมีสถาบันซึ่งรับสอนวิชาพวกนี้อยู่มากมาย ซึ่งเราไปลงเรียนเพิ่มเติมได้

4.นักดนตรีอาชีพ ซึ่งใครๆก็เป็นได้ ไม่ต้องเรียนจบดนตรีมาก็เป็นได้

ฯลฯ อีกหลายประเภทแบ่งๆกันไป

แต่ถ้าคุณบอกทางบ้านแล้วทางบ้านคุณไม่มีปัญหา คูณก็เดินเส้นทางที่คุณอยากทำเถอะครับ

แต่ถ้าทางบ้านคุณไม่เห็นด้วย คุณก็อย่าไปฝืนเลยครับ ครอบครัวเราอยู่กับเราไม่ได้ตลอดนะครับ เวลาที่เสียไปจะเรียกมันกลับคืนมาไม่ได้นะครับ

ถ้าคุณอ่านความเห็นผมจบ คุณก็ลองไปคิดดูดีๆนะครับว่า มันเป็นความคิดชั่ววูบหรือ มันเป็นความคิดที่คุณกลั่นกรองออกมาแล้ว

โชคดีครับ

อาจารย์ปรุย ณ ทุ่งบางกะปิ

พิมพ์ยาว ได้ใจมาก ... 8) ;D

alexz
20-09-2006, 12:27 PM
ถูกครับ...

เรียนวิดวะจบมา เป็นนักดนตรียังไม่สาย

แต่จบดนตรีมา เป็นวิดวะไม่ได้

แจ้ครับ.. แจ้มีข้อความส่วนตัวไปถึงแจ้นะครับ

B.Jae_freedom
20-09-2006, 01:46 PM
ขอบคุณ ทุกคนมากเลยครับ ได้อะไรคิดหลายอย่างมากมาย

ตอนนี้ผมอยู่ ปี1 นิเทศศาสตร์ ครับ

^^ ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ มันจะได้ออกมาดี อิอิอิ

สิ่งที่ชอบจะติดตัวเราไปจนวันตาย

Poji
20-09-2006, 02:07 PM
เห็นด้วยกะคุณอาร์มและอาจายปรุยนะคับ

ผมว่า นิเทศ ก็ดีนะคับ นิเทศกะดนตรีมันก็ไม่ได้แตกต่างกันสุดกู่อ่ะ ;) ;)

QLL
20-09-2006, 02:14 PM
การเรียน การศึกษาสมัยปัจจุบัน มันแตกแขนงไปหลากหลาย กว้างขวางกว่าสมัยผมเรียนมากพอสมควร .. แล้วแต่ชอบครับ

สมัยผมเรียนก็ไม่เครียดนะ วิชาไหนไม่ชอบครู ก็โดดเรียนดิ .. ตอนเทอมปลาย ม.3 มี ร 19 ศูนย์ 4 และ มส. อีก 1 แค่นั้นเอง .. ขำ ๆ ;D

มีไม่ซ่อมตัวเดียวเพราะไม่ใช่วิชาบังคับ ที่เหลือผมแก้เองหมดนะคร๊าบ .. ได้เรียนม.4 ตอนเขาเรียนกันไป 3 วันแล้วผมเพิ่งแก้ตัวสุดท้ายจบ .. 8) ..

slapgirl
20-09-2006, 11:58 PM
เครียดมากถึงมากที่สุด

izE20
21-09-2006, 12:09 AM
;D ;D ;D ชอบคำตอบของพี่แอ๊คจิงๆ เพราะอันนี้เรื่องจิงนะครับ ยิ่งที่พี่เค้าบอก "จบวิศวะมายังเป็นนักดนตรีได้ แต่จบดนตรีมาทำงานเป็นวิศวกรไม่ได้" เพราะผมเองก็มีรุ่นพี่ที่มหาลัยอยู่บ้าง ที่จบวิศวะไปแล้วทำงานเป็นวิศวกรแต่ก็ยังเล่นดนตรีกลางคืนด้วย ;D ;D ;D

nattoy
25-09-2006, 05:25 PM
ผมจะ ติด F แมทแล้วครับ วันนี้ไปสอบยากมากมาย ผ่านเถอะขอร้อง