PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำเรื่องการวางนิ้วบนเฟร็ตด้วยครับ

Music2home !

beginer
10-05-2004, 11:51 AM
ผมพึ่งหัดเล่นน่ะครับงูๆปลาๆมาโดยตลอด เวลาเล่นผมก็แค่ใช้นิ้วชี้กดสายอย่างเดียวเลยง่ะ :-[ เลยอยากทราบว่าจริงๆแล้วเราต้องใช้ทั้งสี่นิ้วในการกดตัวโน๊ตใช่มั้ยครับแล้วมันมีรูปแบบอย่างไรบ้างครับ เพราะผมเล่นแบบเดิมๆเนี่ยมันเก้งก้างที่สุดเลย...อายจัง ขอคำแนะนำด้วยนะครับเป็นเว็ปที่สอนก็ได้ครับ

ฉลองเบส
10-05-2004, 01:59 PM
ลองดูที่พี่นิคอลัสเขาเขียนไว้เนี่ยก็ได้ มีรูปประกอบ การวางมือขวา-ซ้าย-การดีดในการเล่นเบส

http://www.guitarcool.com/bass/nicorus/index.php

beginer
10-05-2004, 06:27 PM
;D ;Dขอบคุณคร้าบ ;)

nicorus_bass
11-05-2004, 09:34 AM
ที่ถามว่า"เราต้องใช้ทั้งสี่นิ้วในการกดตัวโน๊ตใช่มั้ย"
ตอบว่า ถ้านิ้วมือซ้ายใช่ ในทางปฎิบัตืที่ถูกต้อง เพราะในการเล่นต่อไปเพื่อการพัฒนาที่ดีขึ้น มันมีความจำเป็นนะพื้นฐานนิ้วเนี่ย เดี๋ยวเราจะไปต่อไม่ได้ในเทคนิคขั้นต่อไป (แต่ไม่เสมอไปที่เห็นเล่นไม่กี่นิ้วก็มีนะ)
ที่บอกว่า "เพราะผมเล่นแบบเดิมๆเนี่ยมันเก้งก้างที่สุดเลย"
ตอบว่า ถ้ามือซ้ายนะ ลองเอาแบบฝึกหัดนี้ไปฝึกสิครับ

G----|---|---|---|
D----|---|---|---|
A----|---|---|---|
E--1-|-2-|-3-|-4-|

:วางนิ้วช่องละเฟ็ต 1(ชี้) 2(กลาง) 3(นาง) 4(ก้อย)

A--1-|---|---|---|
E----|-2-|-3-|-4-|

:เลื่อนนิ้วชี้ไปก่อน 3 นิ้วที่เหลืออยู่กับที่

A--1-|-2-|---|---|
E----|---|-3-|-4-|

:เลื่อนนิ้วกลางตาม 2 นิ้วที่เหลืออยู่กับที่

A--1-|-2-|-3-|---|
E----|---|---|-4-|

:เลื่อนนิ้วนางตาม นิ้วก้อยอยู่กับที่

A--1-|-2-|-3-|-4-|
E----|---|---|---|

:เลื่อนนิ้วก้อยตามสุดท้ายจบ

beginer
11-05-2004, 10:58 AM
โอ้....ขอบคุณมากครับ :) :)

Man
16-05-2004, 06:01 PM
;D 8)
ขอแนะนำ..คุณ Beginer ..ครับ การวางนิ้ว ซ้าย
ต้องนึกถึงความเร็วด้วย สำหรับผม จะเล่น หลายนิ้วใน
1ห้องและพยายามเหยียดนิ้วให้ตรงเพื่อความสวยงาม และพยายามสลับนิ้ว กันเล่น เพื่อไม่ให้ เจ็บนิ้วครับ

Man

baal
17-05-2004, 07:40 AM
เล่นยังไงก็ได้ ขอให้ถนัดและเล่นออกมาเสียงชัดเจน แน่น ก็พอ อย่าซีเรียสกับการวางนิ้ว ครับ แต่ถ้าเราฝึกการวางนิ้วที่ถูกต้องไว้ตั้งแต่แรกฝึกจนเป็นนิสัยจะทำให้เราเล่นลูกต่าง ๆ ได้มากขึ้น ;Dครับ

fructose
17-05-2004, 12:23 PM
ที่พี่ nicorus บอกผมใช้วอมอัพ นิ้วก่อนซ้อมทุกครังเลยครับ
ถึงเส้นล่างสุดเลย (เป็นแบบวอมอัพของนิ้วของพี่แมว ด้วยนะครับ)
ดีมาก

ฺเฟริส
17-05-2004, 04:13 PM
สมัยก่อน พี่ๆเขาก็เคยแนะนำให้ดูมือเบส ที่เขาจะใช้เหมือนกับนิ้วชี้เคลื่อนเข้าหาตัวโนีตเป็นหลัก ซึ่งต้องมีการเคลื่อนมือที่เร็ว นิ้วทั้ง4จะชิดติดกันแบนราบสวยครับ
แต่พอเล่นมาสักพัก ผมมาฝึกพวก ทางเดินคอร์ด ,อาฟิคจิโอ่,Working Bass line รู้เลยครับ
ถ้าเล่นใหม่ๆแนะนำว่า ฝึกและฝืนการวางนิ้วที่ถูกต้องตาม เนื้อหาหนังสือที่สอนเบสหรือตามเวปไว้ ไม่เสียหายอะไร แล้วพวกความเร็ว,ความถนัดมันก็ตามมา
**ไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก**

nicorus_bass
10-02-2005, 01:19 PM
ไม่มีกระทู้ใหม่ๆ พี่เลยไปขุดมา เผื่อ เพื่อนๆสมาชิกคนใหม่ เข้ามาใหม่กำลังต้องการข้อมูล
อย่าว่ากันนะ ว่าเป็นเรื่องเก่าแล้ว