PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครพอมีข้อมูลประวัติของ lye precision bass บ้างครับ

Music2home !

fah1976
10-06-2011, 02:46 PM
คืออยากทราบว่า lyte เป็นลายเซ็นต์ของใคร ประวัติเป็นอย่างไรอ่ะครับ ผมมีครอบครองอยู่ตัวนึงสีดำอมเขียว ขอบคุณมากครับ

kintaro
11-06-2011, 09:14 PM
ทำในญี่ปุ่น เค้าบอกเป็นไซต์คนเอเชียครับ Bodyเล็ก เบา คอเล็กเล่นง่าย มีทั้งรุ่น Lyte Standard(Body Basswood เป็นทึบๆเท่านั้น) และ Lyte Deluxe(บอดี้ไม่มะฮอกกานี ฮาร์ดแวร์ต่างๆสีทองเท่านั้น) ทั้งสองรุ่นทำในญี่ปุ่น แต่ยกเลิกการผลิตไปน่าจะเกิน10ปีขึ้นไปแล้วละครับ และได้ย้ายมาผลิตใหม่ที่เม็กซิโก ในชื่อใหม่ว่า Zone Bass แต่ยังคงตาแร็กเตอร์เดิมคือตัวเล็ก คอเล็ก แต่ยังไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร เลยมาผลิตในU.S.A.ด้วย มีทั้ง4สายและ5สาย ตอนนี้ได้ยกเลิกสายผลิตไปแล้วเช่นกัน ใครมีนี้ถือว่าของหายากเลยนะครับเนี่ย บอดี้เล็กกว่า P Bass ทั่วไป สาวๆชอบกันเยอะเพราะมันเล็ก แถมไม่หนัก55555 เป็นแอ็คทีฟ ใส่ถ่าน PU หน้าเป็น P Bass , PU หลังเป็น J Bass เสียงไม่พุ่งหนึบเหมือน P Bass แต่ใช้ได้เลยทีเดียว(ผมคนนึงละที่ชอบเหลือเกินรุ่นนี้) ใกล้เคียง P Bass U.S.A. เลยครับ ผมเองชอบมากๆๆๆๆเลยครับ ถ้าอยากปล่อยก็บอกกันได้นะจ๊ะ55555555 อ่อรุ้สึกรุ่นนี้ไม่ได้เป็นลายเซ็นต์ของใครนะครับ

ปล.ที่โรงเรียนผมใช้ Fender Zone Bass MIM สีเขียวเมทัลลิค สภาพ(โคตร)สงครามโลกเลย555555 อยากได้จริงๆจังเลยรุ่นนี้ อยากปล่อยถูกๆบอกกันได้นะครับ55555555(ล้อเล่นครับๆ)

fah1976
12-06-2011, 10:35 AM
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตอนแรกเห็นเป็นลายเซ็นต์นึกว่าใครคือ lyte ซะอีก ซื้อมา 18 ปีที่แล้วครับสมัย ม.5 ได้โดยประมาณครับ เพิ่งจะได้กลับมาฟอร์มวงอีกครั้งยังใหม่อยู่เลย ^^

menn
12-06-2011, 03:03 PM
Lyte = Light = เบา

Dbass
12-06-2011, 04:23 PM
ที่ปลายหัวเบสไม่ใช่ลายเซ็นใคร เป็นชื่อรุ่นครับ

จำได้ว่า เคยมีคนลงขายบอกเป็น Signature .. [ ไม่แน่ใจว่ามีเจตนาอะไร เค้าไม่ทราบว่าเป็นชื่อรุ่นหรือเขาทราบแต่อ้างเพื่อจะ Up ราคา ขาย ?? ]

Lyte คือ Light น้ำหนักเบา

ตัวบอดี้เล็ก เพรียวกว่าทรงมาตรฐาน

ทำออกมา 2 รุ่น Lyte Standard กะ Deluxe

ตัว Standard บอี้ตัวสี จะสีอะไรก็ช่าง เดิม ๆ คือไม้ Basswood มีปรีในตัว

ส่วน Lyte Deluxe ตัวสีไม้ เคลือบบาง Oil finished ไม้นั่นก็มะฮอกกะนี มีปรีในตัวเบส

Lyte Deluxe แพงกว่า Standard ราคาของใช้แล้ว ของทั้ง 2 รุ่นที่เคยเจอ 7500 - 13500 แต่บางคนลงไว้ .. 17500 22500 ก็มี แล้วแต่

ความคิดเห็นส่วนตัว เป็นเบสใส่ถ่านที่เสียงบางอีกรุ่นนึง น้ำหนักตัวเบา ความนิยมเมื่อก่อนมาคู่กับ Yamaha BBg4a BBg5a อะหลั่ยทองเหมือนกัน

แต่ราคามือสอง BBg4a BBg5a จะดีกว่านิด ๆ โดยเฉพาะ BBg5a นั่นอาจจะเพราะว่า Lyte ไม่ทำตัว 5 สายก็เป้นได้ .. พอใครหา 5 สาย อะหลั่ยทอง

ในงบพอ ๆกัน BBg5a เลยเป็นตัวเลือกมากกว่า เสียงไม่ได้หนาเช่นกันรุ่นนี้ .. สำหรับ Precision Lyte มีแต่ MIJ เท่านั้น

ยุติสายการผลิตในปี 2000 หลังจากนั้นไปเปิดสายการผลิตเป็นรุ่น Zone Bass มีทั้ง MIM และ MIA

ข้อมูลทั้งหมดค้นหาจากกูเกิ้ล .. ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะลาก Link -ข้อมูลที่หาได้ นำมาอ้างอิงด้วย

แต่เดี๋ยวนี้ คงไม่ต้องแล้ว คนเก่า ๆ น่าจะเข้าใจข้อมูลที่ผมหามาดีว่าชัดเจนประมาณไหน

ทุกเรื่องมีที่มา ไม่ใช่นั่งเทียนหรือใช้จินตนาการเขียนเอง

Dbass
12-06-2011, 04:29 PM
Precision Lyte ไม่ใช่ของหายาก เจอเรื่อย ๆ

เฉพาะตัวไม้มะฮอกกะนี อะหลั่ยทอง Lyte Deluxe ถ้าเก็บรักษาดี ๆ ใช้น้อย ๆ

ไม้ไม่มีรอยดำคล้ำ อะหลั่ยทองไม่หมอง .. อนาคตอาจจะพอมีราคาอยู่บ้าง

fah1976
13-06-2011, 09:58 PM
:talking:ชัดเจนอีกคนนึงแล้ว ขอบคุณมากเลยครับ...แต่ยังไงก็จะเก็บมันไว้ เพราะเป็นเบสตัวแรก...ว่าแต่สีทองที่ลูกบิดผมใช้น้ำยาเช็ดโลหะเช็ดซะซีดไปหน่อยนึงเลยอ่ะครับ มีวิธีทำให้มันกลับมาทองเหมือนเดิมมั๊ยอ่ะ ขอบคุณมากครับ ^^

Dbass
14-06-2011, 06:05 PM
สีทอง นอกจากส่งชุบ แล้วนึกไม่ออกเลยครับ

kintaro
14-06-2011, 06:55 PM
สีทอง นอกจากส่งชุบ แล้วนึกไม่ออกเลยครับ

คงต้องตามนั้นแหละครับ

fah1976
14-06-2011, 09:32 PM
ขอบคุณมากครับทุกท่าน ^^ งั้นปล่อยให้เป็น vintage ไปก่อนดีกว่าไม่อยากแกะเลย 555++