PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิธีการติดตามเมื่อถูกโกงผ่านอินเตอร์เน็ต

Music2home !

Marilyn09
18-06-2011, 11:01 PM
วิธีติดตามเมื่อถูกโกง ซื้อขายในอินเทอร์เน็ต

หลังจากไปแจ้งความแล้ว ให้ไปดาวโหลดแบบฟอร์ม แล้วยื่น

เรื่องต่อ "ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี"

เห็นจับได้มาหลายรายแล้วที่ฉ้อโกงผ่านทางเว็ปบอร์ดต่างๆ

ขั้นตอนการดำเนินการ

1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ

2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้

2.1 แบบฟอร์มตาม 1

2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว

2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ

2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement / Online

banking transaction

2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือEmail-Address

เป็นต้น

2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง หรือเป็น

3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ ตำรวจศูนย์ตรวจสอบและ วิเคราะห์การกระทำผิดทาง

เทคโนโลยีอาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อ

สาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330

หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อยู่และกรุณาโทรแจ้งเรื่อง

ส่งเอกสารมาที่

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มจับโจรได้ที่นี่

http://htcc.ict.police.go.th/formone.doc

- ก่อนทำการซื้อสินค้า กรุณาตรวจสอบให้แน่ใจว่า สินค้าและบริการ มีตัวตนจริง ไม่ว่าคนขาย จะอ้างว่า

เป็นในนามบุคคล หรือบริษัทก็ตาม มิเช่นนั้น ท่านอาจต้องเสียเงินฟรี อย่ายอม

เสี่ยง เพื่อแลกกับสินค้าราคาถูกกว่าความจริง!

- ในการพบปะ เพื่อติดต่อซื้อขาย โปรดระวังเหตุชิงทรัพย์ โดยหลีกเลี่ยง สถานที่เปลี่ยว, การไปพบปะ

ตามลำพัง และโปรดระวัง การฉกฉวยสินค้าของท่าน

-พกง. หรือพัสดุเก็บเงินปลายทาง ไม่ปลอดภัยสำหรับผู้ซื้อเสมอไปเพราะต้องจ่ายเงินก่อนที่จะเปิดดูของ

ภายในได้ซึ่งผู้ขายสามารถส่ง ก้อนหิน หรือ สิ่งอื่นที่มีขนาดและน้ำหนักใกล้เคียงมาแทนได้

วิธีสืบตัวคนร้ายด้วยตัวเองครับ (อันนี้ใครโดนโกงมาแล้วคันมือคันเท้าลองเลยครับ)

1.เริ่มสงสัยติดต่อไม่ได้ ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่า ผ่านไป 1-2 วันยังติดต่อไม่ได้ งานเข้าแน่ๆ

2.พอแน่ใจแล้วว่างานเข้า รีบไปแจ้งความแล้วส่งใบแจ้งความ แนบกับกระทู้ที่โดนโกงส่งให้ Admin ขอ

เลข IP ก่อนเลยนะคับ ขั้นตอนนี้ต้องทำก่อนเลย

3.นำเลข Ip ตรวจสอบว่าเป็นผู้ให้บริการ ที่ไหน เช่น TOT TT&T เป็นต้น เช็คได้จาก เน็ตเลยคับ ไม่ยากๆ

4.ทราบแล้วว่าเป็นโทรศัพท์เป็นของใคร TOT/TT&T ให้ไป

แจ้งขอเบอร์บ้านด่วน โดยนำใบแจ้งความเบิกทางให้เราทั้งหมด

5.ได้เบอร์บ้านมา และที่อยู่มันก็ไม่ยากแล้วคับ แค่นี้ก็น่าจะเห็นแวว คนร้ายแล้วคับ

6.ถ้ามันใช้ร้านเน็ต ก็ขอภาพวงจรปิดได้จากร้านเลย หรือ ลองสืบว่า ณ เวลานั้นเด็กคนไหนมาเล่นบ่อยๆ

ทุกอย่าถ้าติดปัญหา เอาใบแจ้งความจัดการเลย

7.สืบจากเลขที่บัญชีว่าเป็นของใคร โดยไปหาที่ธนาคารว่าพอจะช่วยอะไรได้บ้าง ขอทราบเบอร์ได้ไหม

หรือสาขาที่เปิดบัญชี

8.ให้ตำรวจจัดการในเรื่องของบัญชีให้ว่า มีการจ่าย ถอดเบิก ไปเมื่อไรหลังจากที่เราโอนแล้วก็ขอภาพ

จากกล้องวงจรปิด

เพียงเท่านี้ก็สามารถตามตัวคนร้ายได้ไม่ยากแล้วคับ

ใช้เวลาประมาณ 10 กว่าวันคราวนี้ก็ไม่ต้องกลัวไอพวกโจรแล้วนะคับ

Credit: พี่เว็บมาสเตอร์เว็บoverclockzoneค่ะ

**ส่วนพี่คนไหนที่โดนโกงแบบคนๆเดียวกันโกง หนูว่ารวมกันไปแจ้งความดีกว่าค่ะ

ข้อหามันจะหนักขึ้นเรื่อยๆตามจำนวนคนที่โดนโกง พยายามหาเจ้าทุกข์ให้มากที่สุดค่ะ**

อันนี้วิธีของหนูนะค่ะ เอาไว้ใช้กับพวกที่หัดเป็นโจร (แต่ยังมียางอาย555) ได้ผลนะคะใครเอาไปใช้บ้างก้ได้ไม่ว่ากัน

พยายามหาข้อมูลส่วนตัวให้ได้มากที่สุด เช่นรูป ชื่อจริง นามสกุลจริง เบอโทรศัพท์ ที่อยู่ ที่เรียน เป็นต้นค่ะ

นำไปโพสในเว็บต่างๆ และเนื่องจากช่วงนั้นหนูว่างจัดเลยทำบล๊อกให้เลยค่ะ

ตอนแรกมันโทรมาคุยให้ลบรูปมันออก แล้วจะคืนเงินให้ แต่หนูไม่ลบค่ะ

สำเนาที่หนูโดนโกง ส่งไปที่บริษัทที่มันทำงาน+ตำรวจ จนนำมาสู่การจับกุมค่ะ

ยังก็ขอให้ได้เงินคืนกันไวๆนะค่ะ

PHON
18-06-2011, 11:06 PM
เยี่ยมเลยคับ !

Marilyn09
18-06-2011, 11:19 PM
เยี่ยมเลยคับ !

ยินดีค่ะพี่ ส่วนท่านใดไม่กล้าทำตามวิธีหนู หรือ สงสัยยังไงบอกได้นะค่ะ

ยินดีช่วยค่าา

มือเบสแหกโค้ง
19-06-2011, 03:21 AM
อย่างนี้ต้องปักหมุด มีประโยชน์จร้า

Marilyn09
19-06-2011, 09:43 AM
อย่างนี้ต้องปักหมุด มีประโยชน์จร้า

แต๊งจ้าพี่ ลองเอาใช้กันดูนะจ้ะ

BroadBass
22-06-2011, 03:01 PM
ขอบคุณมากครับ

Marilyn09
22-06-2011, 10:23 PM
ขอบคุณมากครับ

ยินดีคร๊าบ