PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถ้า PU เสียเราจะหาซื้ออะไหล่ได้ไหมได้ที่ไหนสอบถามผู้รู้ครับ

Music2home !

beer2009
16-09-2011, 07:25 AM
ผมเคยเจอเหตุการที่PUเสียคือช่างบอกว่าทองแดงที่พันในคอย PU มันขาดต้องเปลี่ยนใหม่แต่สอบถามจากร้านที่ไปซื้อมา

กับไม่มีอะไหล่ขายไม่รู้จะทำไงก็เลยไปปรึกษาพี่นุ ช่างประจำmusiccenterฟอจูน

พี่เค้าแนะนำให้พันPUใหม่ แต่เสียงจะกับมาแค่ 80 เปอร์เซน เสียงก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับผมว่าดีกว่าเดิมอีกซาวเนื้อไม้ออกดีมาก

ผมอยากให้เพื่อนช่วยแนะนำหน่อยเพื่อมีอะไรดีดีจะได้บอกต่อกันครับ ปล.เบสตัวที่ Pu เสียขายคืนร้านไปแล้วโดนหัก20%

ซื้อมือ1มาเล่นได้ห้าวันbassเสีย ตอนนี้ใช้ตัวนี้ครับยังไงก็ยังรักMusicman

http://m.youtube.com/index?desktop_uri=%2F&gl=US#/watch?v=lf_2iqpdnaI
http://m.youtube.com/index?desktop_uri=%2F&gl=US#/watch?v=UwhsTdUr3js
http://m.youtube.com/index?desktop_uri=%2F&gl=US#/watch?v=6HPld92oOHY

noonmusicmanstingray1992
16-09-2011, 08:03 AM
ความเป็นจริง MM มันอึดมากนะครับ อาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่นก็ได้ อยากลองด้วยตนเองก็ทำได้ครับคือต่อสายจาก PU จำไม่ได้ว่ามี4เส้นรึป่าว (3 เส้นสัญญาณ+1 กราวด์)โดยตรงเข้าแอมป์เลย แล้วลองเคาะหรือถ้าอยู่กับตัวเบสก็ดีดดู ถ้าไม่มีเสียง ก็ ชัวร์ครับ ก็ลองดูที่ปรีและ ซีเล็คเตอร์ต่อมาครับ แต่ถ้ามีเสียงออกมาก็ยังใช้งานได้ไม่เสียครับ ส่วนเสียงจะดรอปและแห้งกว่าตอนผ่านปรีของเค้าครับ ไม่ต้องตกใจไปถ้าไม่ชำนาญก็ไปให้ช่างเช็คเลยครับ เหมือนกัน

อยากทราบเหมือนกันว่าไปโดนเอาท่าไหน เผื่อพี่น้องแฟนๆ MM จะได้ระมัดระวังยิ่งขึ้น เพราะทราบมาว่า อะไหล่ของMM ต้องสั่งข้ามน้ำข้ามทะเลโน่นทั้งนานด้วย ตัวที่ผมเล่นอยู่ 19-20 ปีไปแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยเพียงแค่สีลอกตามอายุเท่านั้น

beer2009
16-09-2011, 04:54 PM
ครับ ตัวที่ซื้อมาตอนนั้น มันจะมีสวิทที่ให้ปรับอยู่สามทางผมเลือกใช้อันหน้าสุด

เล่นๆไปได้พักนึงเสียงดรอบลงโดยไม่ทราบสาเหตุดรอปแบบแทบไม่ได้ยิน

เลยลองเลื่อนสวิทมาข้างหลังเสียงกับดังมากกว่าปกติ ก็รีบเอาไปให้ที่ร้านเช็คที่ร้านก็เช็คให้

แล้วก็บอกว่าหายแล้วเล่นได้เลยมันไม่เป็นอาไร พอเอากับมาเล่นก็มาเป็นอีกทีนี้ผมเอาเข้าไปให้พี่เชนอาเรเซียดู

พี่เชนถึงกับปวดหัวหาสาเหตุไม่เจอเหตุบอกว่าชุดปรีกับPUรุ่นที่ซื้อมาวงจรเป็นวงจรแบบใหม่ไม่เหมือนmusicman

ล็อดเก่าก็วิ่งไปหาพี่ศักที่ประตูนำ้พี่ศักดิ์ก็หาสเหตุไม่ได้แต่บอกว่าไม่เกี่ยวกับปรีแอมแล้วน่าจะเป็นที่PU

ผมก็ปวดหัวไม่รู้จะทำไงโทรกับไปร้านที่สั่งซื้อเจ้าตัวนี้มาแม่งก็บอกว่าจะเช็คหมายเลขของเบสแล้วจะจัดส่งคืนที่อเมริราต้องรออีกประมาณเดือนสองเดือน

งานเข้าแล้วจะเอาเบสไหนเล่นจนได้ไปเจอพี่คนนึงพี่เค้าเก่งวงจรมากผมไม่มีอาไรจะเสียเลยให้พี่เขารอซ้อมดูก็บอกประสบการที่เอาไปซ้อมมา

แต่ครั้งนี้ผมบอกให้พี่เขาแกะpuออกมามาดูเลยปรากฎว่ามีทองแดงในคอยขาดอยู่คอยนึงเป็นคอยหน้าขาดกันประมาณห้าแห่ง

ผมก็เลยไปปรึกษาพี่บิ๊ก(หมีดำ)พี่บิ๊กให้เปลี่ยนpuให้ไปใช้bassลายก็ไปซื้อมาเปลี่ยนที่พี่นุmusiccerterพี่บิ๊กแนะนำ
เสียงโมเดิลมากแต่คาเร็กเตอร์เบสมันหายไป

เลยปรึกษากับพี่นุพี่นุก็แนะนำให้พันpuใหม่ผมก็ตัดสินใจพันpuผลออกมาเสียงเก็บเหมือนเดิมแต่ย่านlowไม่ดุเหมือนตอนซื้อมาครั้งแรก

แต่ได้ซาวจากเนื้อไม้มากขึ้นกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแต่ใจมันไม่รับแล้วเลยเอาไปขายคืนร้านครับ

ปล.ตัวที่ซื้อมาตอนนั้นเป็นปี2005

Kurtney Love
28-09-2011, 04:16 AM
หรือจะเป็นอย่างที่เค้าว่ากัน

ปีใหม่ๆนี่คุณภาพไม่ดี? ไหนจะสีลอก สีแตก แล้วก็เสียง

kintaro
28-09-2011, 08:16 PM
หรือจะเป็นอย่างที่เค้าว่ากัน

ปีใหม่ๆนี่คุณภาพไม่ดี? ไหนจะสีลอก สีแตก แล้วก็เสียง

นี่คือปัญหาที่ชาว MM ไม่อยากให้เกิดเลยครับ

beer2009
30-09-2011, 05:13 PM
ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ แต่เรื่องเสียงยกให้เลย เมื่อก่อนเล่นww มาเกือบทุกรุ่นแต่พอลอง musicman ก็ไม่เคยเปลี่ยนรุ่นอื่นเลยครับมันเล่นได้กว้างดี

Dbass
30-09-2011, 07:34 PM
ครับ ตัวที่ซื้อมาตอนนั้น มันจะมีสวิทที่ให้ปรับอยู่สามทางผมเลือกใช้อันหน้าสุด

เล่นๆไปได้พักนึงเสียงดรอบลงโดยไม่ทราบสาเหตุดรอปแบบแทบไม่ได้ยิน

เลยลองเลื่อนสวิทมาข้างหลังเสียงกับดังมากกว่าปกติ ก็รีบเอาไปให้ที่ร้านเช็คที่ร้านก็เช็คให้

แล้วก็บอกว่าหายแล้วเล่นได้เลยมันไม่เป็นอาไร พอเอากับมาเล่นก็มาเป็นอีกทีนี้ผมเอาเข้าไปให้พี่เชนอาเรเซียดู

พี่เชนถึงกับปวดหัวหาสาเหตุไม่เจอเหตุบอกว่าชุดปรีกับPUรุ่นที่ซื้อมาวงจรเป็นวงจรแบบใหม่ไม่เหมือนmusicman

ล็อดเก่าก็วิ่งไปหาพี่ศักที่ประตูนำ้พี่ศักดิ์ก็หาสเหตุไม่ได้แต่บอกว่าไม่เกี่ยวกับปรีแอมแล้วน่าจะเป็นที่PU

ผมก็ปวดหัวไม่รู้จะทำไงโทรกับไปร้านที่สั่งซื้อเจ้าตัวนี้มาแม่งก็บอกว่าจะเช็คหมายเลขของเบสแล้วจะจัดส่งคืนที่อเมริราต้องรออีกประมาณเดือนสองเดือน

งานเข้าแล้วจะเอาเบสไหนเล่นจนได้ไปเจอพี่คนนึงพี่เค้าเก่งวงจรมากผมไม่มีอาไรจะเสียเลยให้พี่เขารอซ้อมดูก็บอกประสบการที่เอาไปซ้อมมา

แต่ครั้งนี้ผมบอกให้พี่เขาแกะpuออกมามาดูเลยปรากฎว่ามีทองแดงในคอยขาดอยู่คอยนึงเป็นคอยหน้าขาดกันประมาณห้าแห่ง

ผมก็เลยไปปรึกษาพี่บิ๊ก(หมีดำ)พี่บิ๊กให้เปลี่ยนpuให้ไปใช้bassลายก็ไปซื้อมาเปลี่ยนที่พี่นุmusiccerterพี่บิ๊กแนะนำ
เสียงโมเดิลมากแต่คาเร็กเตอร์เบสมันหายไป

เลยปรึกษากับพี่นุพี่นุก็แนะนำให้พันpuใหม่ผมก็ตัดสินใจพันpuผลออกมาเสียงเก็บเหมือนเดิมแต่ย่านlowไม่ดุเหมือนตอนซื้อมาครั้งแรก

แต่ได้ซาวจากเนื้อไม้มากขึ้นกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแต่ใจมันไม่รับแล้วเลยเอาไปขายคืนร้านครับ

ปล.ตัวที่ซื้อมาตอนนั้นเป็นปี2005

คุณได้ประสบการณ์ตรงแบบที่หลายคนไม่เคยเจอ สำหรับผมถือว่าเป็นข้อดีครับ

สั่งพันทองแดงเป็นอีกหนทางหนึ่ง ผมเคยสั่งพันบ้างเสียงออกมาไม่เหมือนเดิมเป๊ะ แต่บางทีเหมือนดีกว่าเดิม

่ส่วนการเปลี่ยนปิ๊กอัพให้เหมือนเดิม ถ้าใต้ปิ๊กอัพหรือรอบปิ๊กอัพมีเลขพิมพ์ไว้ก็น่าจะเปลี่ยนให้ตรงตามนั้นด้วย

สำหรับแหล่ง ก็เว็ป Ernieball เลย .. Mail ไปถามฝ่ายช่าง ฝ่ายอะหลั่ยของเขา ว่ามีไหม ราคาเท่าไร แล้วก็สั่งผ่านคนรับนำเข้าก็ได้ครับ