PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากทราบความมากๆเลย

Music2home !

sintum
19-09-2011, 06:34 PM
อยากทราบว่าถ้าจะเอาbass american delux กับ american std + option (ไม่รู้+ไรดี รู้ก็บอกกันได้ครับ) อันไหนจะเเรงกว่ากัน เเล้วเอาไปเลนกลางคืนได้ เล่นสเตจ ได้ทั้งเล็กเเละใหญ่ ขอบคุณครับ

Dbass
19-09-2011, 06:55 PM
American Std + Option

Option นี่คืออะไรครับ ปรีแอม์ปนอกหรืออะไร

slamdunkz
19-09-2011, 07:47 PM
แนะนำ American std + Pre outboard (aguilar th , MXR M80 , Xotic Tri-logic)
หรือจะ Hybrid cool ก็ดี ^^

sintum
20-09-2011, 10:28 AM
เอาพวก boost เสียง จะดีไหม เพราะมีคนบอกว่า พวกpre มันจะทำให้เสีย คาเเรกเตอของเบส

ส่วน american delux มัน สู้ std+ ออฟชั่น ไม่ได้ใช่ไหมครับ

Dbass
20-09-2011, 11:11 AM
ปรีตัวไหน อยากรู้ว่าเสียคารแรคเตอร์หรือเปล่า ให้พ่วงปรีแล้วเร่งตัว Gain ที่ปรีไว้ซัก 80% ขึ้นไป

ที่ตัวปรีเราไม่ต้องไปปรับบูสท์ ไม่แตะต้องตัวปรับเสียงทุ้ม กลาง แหลมเลยนะครับ

แล้วเปรียบซาวน์ดู เบสเปล่า ๆ ไม่ผ่านปรี กับผ่านปรีโดยเร่ง Gain ที่ตัวปรี .. เสียงเหมือนหรือต่างกันอย่างไร

ถ้าลองเปรียบกันแล้ว เนื้อเสียงถ้าเหมือนเดิม แต่ดังขึ้นกว่าเดิม นั่นคือไม่เสียคาแรคเตอร์เดิมเลย ..

[ ที่ตัวปรี ที่เร่ง Gain ขึ้นนั้นก็เหมือนมีบูสเตอร์อยู่แล้ว ]

ปรี Outboard J.Pap Custom เป็นแบบนั้น คาแรคเตอร์คงเดิม ปรับง่าย เล่นง่าย ชัดเจน เห็นผลไว

ลองด้วยตัวเอง รู้ด้วยตัวเอง ชัดเจนที่สุด

Dbass
20-09-2011, 11:19 AM
ความเห็นส่วนตัว

สำหรับผม ถ้าเลือกระกว่าง American Deluxe กับ American Serie + ปรี ..

ผมเลือกอันหลัง คือ ขอให้ความสำคัญกับเสียงมากกว่ารูปลักษณ์

จริง ๆ ชอบ Roadworn + ปรีเอ๊าท์บอร์ด หรือ Vintage Seire + ปรีเอ๊าท์บอร์ดมากกว่า

เพราะตัว American Serie มันดาษดื่น American Deluxe ก็เช่นกันครับ มันดาษดื่น เดินไปที่ไหนก็เจอ

แต่ถ้าใครชอบรูปลักษณ์ด้วย เสียงที่เค้าปรับเซ็ทมาแล้วจากโรงงานก็อาจะเลือก Deluxe ครับ

ผมไม่ชอบปรีของ Fender ที่ใส่มากับ American Deluxe ครับ

ปรีของ Kubicki ที่เคยใส่มากับ Jazz Plus ช่วงต้นยุค 90 ซาวน์ยังถูกใจมากกว่าเลย

คิดว่าตรงนี้เป็นเรื่องของรสนิยมเป็นความชอบส่วนตัวครับ

เลือกตามที่เราชอบครับ

sintum
20-09-2011, 03:47 PM
ตัวผมเองก็พึ่งจะเริ่มเล่นกลางคืน คือ มันมีงบอยู่1ก้อน ผมลังเลใจเรื่องนี้มาจะเดือนเเล้ว ว่าจะเอายังไงดี

เอา american std + pre ก็ราคาน่าจะถูกกว่าไปซื้อ american delux

เเต่delux ชอบตรงที่มี สวิต passive active เเถม ช่อง เฟรตเป็น อินเลกรอบสี่เหลี่ยม มันดูเเล้วสวยดี เเต่เสียงก็ไม่รู้เช่นกันว่าเป็นไง

ขอบคุณทุกคนครับ สำหรับคำตอบที่ได้ประโยชน์ด้วยครับ