PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การปรับซาวน์ในห้องซ้อมดนตรี

Music2home !

chelsea
14-01-2012, 02:05 AM
คิดถึงสยามเบสมากมาย ผมไม่ได้เข้าเวบนี้รวมๆเวลาก็ปีกว่าๆได้ หลังจากห่างหายจากโลกออนไลน์ไปพักใหญ่
กลับมาคราวนี้เลยเอาบทความมาฝากเพื่อนเป็นการไถ่โทษ หวังว่าจะถูกใจหรือเป็นประโยาชน์กับเพื่อนๆนักดนตรีบ้างนะครับ อิอิ

วันนี้อยากจะพูดถึง การปรับซาวน์ในห้องซ้อมดนตรี เพราะเห็นเพื่อนๆที่มาซ้อมหลายคนจะชอบบ่นว่า ไม่ได้ยินเสียงร้องมั่ง เสียงเบสเบาไปบ้าง บางทีเพิ่มให้เท่าไหร่ก็ไม่พอ จากประสปการณ์การเล่นดนตรีของผมพอจะวิเคราะห์ได้ว่า ส่งที่หลายๆวงยังละเลยและมองข้ามในการซ้อมหรือเล่นบนเวทีคือ ” การบาลานซ์ของซาวน์รวมๆของวง “ ไม่งงใช่มั้ยครับ ที่ผมหมายถึงคือ การปรับสมดุลย์ของเสียงแต่ละเสียงให้เบาหรือดังขึ้น เพื่อให้ได้ยินเสียงดนตรีทุกชิ้นที่เล่นอยู่ ผมจะยกตัวอย่างดูให้พอเห็นภาพนะครับ อย่างเช่นวงดนตรี X (นามสมมุติ) มีมือกลองที่ตีหนักมากมาย พอเข้าห้องซ้อมที่ไรก็ซัดเต็มข้อ หวดกระหน่ำไม่ยัง พอมือเบสได้ยินอย่างงั้นก็รู้สึกว่าทำไมได้ยินแต่เสียงกลองฟระ ก็เลยเปิดเสียงเบสให้ดังขึ้นอีก ที่นี้ก็เลยกลายเป็นเหมือนปฏิกริยาลูกโซ่ ทุกคนเปิดเสียงให้ดังขึ้น เพราะต้องการได้ยินเสียงที่ตัวเองเล่น คราวนี้ภาระก็ตกมาอยู่ที่นักร้อง เพราะมีข้อจำกัดที่ร่างกาย ไม่สามารถเพิ่มระดับเสียงได้เหมือนเครื่องดนตรีชิ้นอื่น พอจะมองเห็นปัญหาใช่มั้ยครับ ที่นี้ผมพอจะมีวิธีแก้ไขเล็กๆน้อย เพื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อยครับ
อย่างแรกแทนที่คุณจะเอื่อมมือไปเพิ่มวอลลุ่มของตัวเอง ลองหันมาใช้หูสังเกตุเอาว่าเราต้องการ ” เพิ่มอะไร “ และต้องการ ” ลดอะไร “ จากการซ้อมครั้งแรก สมมติว่าเราฟังตอนซ้อมแล้วรู้สึกว่าไอ้มือเบสมันเปิดดังเกินไป หลังจากจบรอบแรกเราก็อาจจะพูดกับเจ้ามือเบสว่า ขอลดวอล์ลุ่มลงนิดนึง แล้วก็เริ่มซ้อมเพลงเดิมอีกครั้ง แล้วค่อยสังเกตุการเปลี่ยนแปลงเอาว่ามันดีขึ้นรึป่าว
อย่างที่สองอาจจะน่าหนักใจหน่อย คือถ้าเรามีมือกลองที่หวดกลองหนักๆ ก็อาจจะต้องคุยกันในวงว่าเวลาซ้อมควรจะลดความแรงลงมานิดนึงให้คนอื่นได้ยินก่อน หลังจากซ้อมจนมั่นใจแล้วค่อยๆเพิ่มน้ำหนักให้เท่าเดิมอีกที แล้วก็อีกเคส สำหรับนักร้องนำที่ไม่มีพลังเสียงมาก อันนี้อาจจะต้องขอความร่วมมือทั้งวงลดความดังลงมาที่ละหน่อยเพื่อให้ได้ยินเสียงนักร้องชัดขึ้น หลังจากเรามั่นใจในเพลงที่เล่นแล้ว ก็ค่อยๆเพิ่มนำหนักจนกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีกครั้ง
ก็พอสังเขปเท่านี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มาเติมเดี๋ยวจะค่อยๆมาอัพเดทให้อ่านกันอีกนะครับ
ขอพลังจงอยู่กับท่าน ทีมงาน Soundgod Studio

http://www.soundgoodthailand.com/