PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : โดนเข้าไปเลยเอามาให้เป็นกรณีศึกษา เวลามีคนอ้างตนเป็นร้านค้า

Music2home !

Vizillar_2505
06-02-2012, 09:47 PM
สืบเนื่องมาจากเพื่อนที่เป็นมือกีต้าฝากหาหัวแอมป์บนเวปหกสายให้ ก็ตั้งกระทู้เอาไว้ในหน้าclassified
และแล้วก็มีคนติดต่อมา บอกมาว่าเป็นร้าน siam guitar music shop อยู่bigCพัทยา มีเบอร์โทร มีอีเมลทางร้าน ทำแบนเนอร์ติดอีเมลเหมือนบริษัททั่วไปดูหน้าเชื่อถือ พร้อมรูปสินค้าที่มีกระดาษเขีนยเบอร์โทรและชื่อร้านวางอยู่ข้างๆ (อันนี้ไม่รู้ทำได้ไง เก่งจริง)
คุยกันได้สองสามวันก็นัดวันโอนเงินกัน ตกลงกันว่าจะโอนให้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา พอโอนเงินเสร็จ ใช้ตู้ส่งsmsให้ปั๊บก็โทรมาบอกทันทีว่าเดี๋ยววันจันทร์จะส่งเลขemsมาให้
พอมาวันนี้ก็นึกเอะใจ ไม่โทรมาซักที เลยลองโทรไป กลายเป็นปิดเครื่องหนีไปเป็นที่เรียบร้อย ก็คิดว่า เออ มือถือเค้าคงแบตหมดโทรไปเบอร์ร้านก็ได้ พอไปดูแบนเนอร์ที่ติดมากับอีเมลก็ไม่เห็นเบอร์ร้าน เห็นแต่เบอร์มือถือที่ปิดหนีไปแล้ว

...

สุดท้ายผมเลยโทรถามbugว่าbigCสาขาพัทยาเหนือมีร้านเครื่องดนตรีมั้ย เค้าก็บอกว่าไม่มีแจ้งเอาไว้ จะต่อเข้าcsของbigCให้ csของbigCเค้าก็บอกว่าไม่มีร้านเครื่องดนตรีอยู่ที่ห้างนี้
จึงเป็นที่กระจ่างชัด ไม่รู้จะไปตามยังไงมีลิ้งอย่างเดียวคือเลขบัณชี ธ.กศิกรไทย 161-232-0841 นายอนิรุต เกิดแก่น

เสียค่าโง่ไป17000 เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ก่อนโอนเงินให้ร้านต่างจังหวัด อย่าลืมถาม bug1113 ถ้าเป็นร้านจริงๆยังไงเค้าก็ต้องมีครับ (ร้านแบบเป็นบ้านนี่อีกเรื่องนะครับ อันนี้คือประกาศตนว่าเป็นร้านค้าจริงๆ)

นํ้าลดตัวเงินตัวทองโผล่

perthkub
07-02-2012, 05:21 PM
17,000 เลยนะครับ ลองไปแจ้งความยังครับ ! เพราะเรามีหลักฐานการโอนเงิน

Music_Inspiration
07-02-2012, 07:51 PM
siam guitar music shop อยู่bigCพัทยา คุ้นๆครับ โดนหลอกหลายรายแล้ว ใน นั้น

hoiybass
08-02-2012, 04:17 AM
ไปแจ้งความเถอะครับสงสารเจ้าของกระทู้เงินตั้งแยอะครับ

สุราด
09-02-2012, 05:11 PM
siam guitar music shop อยู่bigCพัทยา คุ้นๆครับ โดนหลอกหลายรายแล้ว ใน นั้น
ใช่ครับในเว็ป6สาย ชื่อร้านนี้หลอกเค้าไปหลายรายแล้วครับ

•▬หอยแครง▬•
17-02-2012, 02:53 AM
แบบนี้แจ้งความไม่ได้หรอครับ

mr.tonman
18-02-2012, 02:48 PM
ถ้าคราวหน้าต้องการให้ช่วยดูอะไรที่พัทยาผมยินดีเป็นหูตาให้นะครับเท่าที่ผมอยู่ที่พัทยาในบิ๊กซีพัทยาเหนือไม่มีร้านเครื่องดนตรีครับที่พัทยานี่ผมกับน้องในสยามเบสอีกคนจะช่วยเช็คให้นะครับ

เห็นใจครับเงินไม่ใช่น้อยเมื่อเสียเงินเราก็อยากได้ของเสียชื่อคนพัทยานักดนตรีอยู่กันเยอะเพราะผมก็คิดจะเปิดร้านอยู่ที่พัทยาครับสำหรับมือเบสถ้ามีอะไรให้ช่วยpmหรือโทรมาหาได้ครับ0850980178

ต้นครับยินดี

bassnontburi
05-08-2012, 12:58 PM
.............นัดซื้อ-ขายกันที่บ้านผู้ขาย ได้ลองสินค้า จนพอใจ บางทีโชคดี อาจได้ ลดราคาลงไปอีก ชัวร์ที่สุด

ผมใช้วิธินี้ตลอด ได้ของราคาถูก ขายก็ได้กำไร ไม่เคยพลาด....งับ

อย่าโอนเงิน...ถ้าอยากได้ของ จริง ๆ บุกถึงบ้านเลย

แน่นอนสุด ตัดเรื่องโกง ล้านเปอร์เซ็นต์

( กฎหมายคุ้มครองผู้ซื้อ ทุกกรณี ....ไม่เชื่อลองถามผู้ชำนาญกฎหมายก็ได้ ไม่อยากชี้ช่อง เดี๋ยวคนขายของจะเกลียดผม )

fen
06-08-2012, 05:35 PM
แจ้งความเลยครับ
แต่ผมส่งสัย ในเวปต้องมีเบอร์ติดต่ออยู่แล้ว จะเปลี่ยนเบอร์ใหม่ยังไงก็ต้องลงไว้ที่เวป
เพืื่อหลอกคนอื่น ทำไมติดต่อไม่ได้ครับ

auto
09-08-2012, 06:11 PM
ไอ้เนี่ยแหละครับที่ผมก้อโดนมัน ไอ้อนิรต เกิดแก่นนี่แหละแต่ผมโดนแค่5500 บัญชีนี้เลยชั่งจริงไอ่นี่ ทำไงจะจับมันได้สักทีครับมันทำยังงี้หลายครั้งแล้วมาก ลองเซิรตชื่อมันในกูเกิ้ลดิตัวแดงหราเลยพูดแล้วยังเจ็บใจมันไม่หาย มันบอกมันเปิดร้านในเวิ้งที่มันหลอกผม

auto
08-06-2013, 09:41 AM
ดันกระทู้ขึ้นมาหน่อย จะรอดูมันเมื่อไรจะถูกจับสักทีนะ

DorFinF
10-06-2013, 03:40 PM
วางแผนดัดหลัง แล้วกระทืบซะดีมั้ง ไอ้พวกชั่วพวกนี้

Dbass
11-06-2013, 09:06 PM
แจ้งความถูกฉ้อโกง ต้องภายใน 30 เดือนหลังจากวันที่โอนเงินครับ

โอนเงินที่ไหน ไปแจ้งความที่ท้องที่นั้น ๆ นะครับ..

ตอนไปแจ้งความ เอาสำเนาบัตรประชาชนไปด้วย ปริ๊นท์ข้อความ หลักฐาน ข้อมูลการติดต่อซื้อขายแนบไปด้วยครับ

ถ้ามีเลข IP ของคนร้ายยิ่งดีครับ ค้นข้อมูลเก่า ดูเลข IP เก่าด้วย ว่าเขาเล่นแถวไหนบ้าง ค้นเจออะไรเอาไปด้วยครับ

[ อนึ่ง เลข IP สามารถตรวจเช็คได้คร่าว ๆ นะครับ ลองเข้า Google แล้วพิมพ์คำว่า Check IP หรือ Check Ip Lat/ Lon แล้ว Enter

จะมีเว็ปที่ตรวจสอบเลข IP โดยมีเส้นรุ้ง เส้นแวงหรือ Lat/Lon ขึ้นมาพร้อมแผนที่ระบุตามเลข IP นั้นมาจากเส้น Lat/Lon ว่าอยู่พิกัดไหน .. จะให้ถูกกฏหมาย ก็ส่งอะไรที่ค้นเจอตรงนี้ตำรวจได้ครับ

ถ้าแจ้งความกับท้องที่ที่โอนเงินแล้ว ดูเหมือนมีอุปสรรค ไม่ได้รับความสะดวก ฯลฯ .. เข้ากทม. มาที่ศูนย์ราชการใหม่ แจ้งวัฒนะ อาคารบี ชั้น 4 มาที่ กองบังคับการกองปราบปรามอาชญากรรมทางเทคโนโลยี หรือ ปอท.

มาแจ้งความกับพนักงานสอบสวนที่นี่ได้ แต่เราก็ควรนำเอาใบแจ้งวความที่ลงบันทึกประจำวันจากท้องที่ที่เราไปแจ้งความตอนแรกมาด้วยครับ .. ที่ ปอท. เค้ามีอุปกรณ์ม ีเครื่องไม้เครื่องมือที่ช่วยได้ดีกว่า

ให้ปากคำพนักงานสอบสวน แล้วเราก็ รอ รอ รอ เค้าติดต่อกลับมาอีกทีครับ ..

auto
19-12-2013, 09:33 AM
งัดขึ้นมาเป็นอุธาหรณ์ เด๋วนี้โจรหน้าใหม่ๆเกิดมาอีกเยอะแยะ จะได้ไม่ลืม